Jump to content

ขอโทษแฟน ๆ กีฬานะครับ แต่ผมรับไม่ได้กับโฆษณาโอลิมปิกที่บอกให้ "ชื่นชมความเสียสละ... ของนักกีฬา"

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
53 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:06

ผมชอบดูกีฬา

ผมชื่นชมความสามารถของนักกีฬา

ผมเห็นประโยชน์ของกีฬา

แต่ขอโทษนะครับ พอผมได้ยินวลีโฆษณาโอลิมปิก ที่บอกว่า "ชื่นชมความเสียสละและความทุ่มเทของนักกีฬาไทย"

บอกตรง ๆ ครับ ผมรับไม่ได้

ทุ่มเทนี่ผมเชื่อครับ คนเหล่านี้ทุ่มเทจริง ๆ

แต่เสียสละนี่ผมไม่เชื่อครับ

ยิ่งเมื่อผมได้ยินข่าวเงินอัดฉีดหลายสิบล้านสำหรับคนที่ได้เหรียญรางวัล

แล้วก็เหลือบไปดูข่าวทหารตำรวจที่ตายในหน้าที่

คนเหล่านั้นสิครับ ที่เราต้องใช้คำว่า "เสียสละ"

นักกีฬาเก่ง ควรยกย่องเรื่องความสามารถ เรื่องความอุตสาหะ ตรงนั้นผมยอมรับ

จะบอกว่าเขาสร้างชื่อเสียงให้ประเทศชาติ อะไรก็พูดไปเถอะ

แต่ความ "เสียสละ" มันสูงส่งกว่านั้นมากครับ

และคนที่ีไม่เสียสละจริง ไม่ควรได้รับเกียรติเยี่ยงผู้เสียสละหรอกครับ

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#2 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:17

ผมเข้าใจความคิดและความรู้สึกคุณเพื่อน

ให้ทำใจแบ่งแยก นิดหนึ่งครับ ผมก็รับไม่ได้เหมือนกัน

ไปสุรินทร์ สนุก แต่ทหาร ตาย

ให้ 8 ล้านคนเผาเมือง ทหารตายได้สูงสุด ไม่ถึง 2 ล้าน

ถ้า ผิดไง อภัยผมด้วยนะ

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#3 best

best

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:39

ผมว่าแยกแยะนิดนึงนะ เดี๋ยวจะบ้าไปซะก่อน

อีกอย่างเขาก็ใช้คำนี้กับนักกีฬามาตั้งหลายสิบปีแล้ว ทำไมพึ่งมาอินตอนนี้ล่ะ

#4 Jagger

Jagger

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:44

นักกีฬาเขาเสียสละทุ่มเทขนาดไหน ฝึกซ้อมมาเป็นปีๆ ต้องมีระเบียบวินัยมากนะครับ มันเป็นการเสียสละกันคนละแบบกับทหารที่ยอมสละชีวิตเพื่อชาติ อย่าเอามาเทียบกันเลย แต่ไม่ว่าจะเป็นทหารหรือนักกีฬาก็เป็นฮีโร่ของคนไทยทั้งหมดแหละครับ
I've got the moves like Jagger~~~

#5 alberteno

alberteno

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:47

มันคนละบริบทอย่ามาเทียบกันครับ เค้าไปสร้างชื่อเสียงนะครับ ซ้อมกันแทบตายนะนั่นน่ะ

#6 Yasuhiro

Yasuhiro

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:48

ปล่อยวางเรื่องบางเรื่องบ้าง ชีวิตจะมีความสุขขึ้นเยอะครับ
เพือนผมเป็นผู้พันลูกสองลงใต้ทีเป็นเดือนๆ ผมเข้าใจดีว่าเพื่อนผมและเหล่าทหารหาญเสียสละกันมากแค่ไหน
แต่ว่าอย่าเอาเรื่องบางเรื่องมาปนกัน เราจะรู้สึกเครียด คิดมากไปเองอยู่เดียว ผมว่ามันไม่คุ้มน่ะ

"Hoot": When I go home people'll ask me, "Hey Hoot, why do you do it man? What, you some kinda war junkie?" You know what I'll say? I won't say a goddamn word. Why? They won't understand. They won't understand why we do it. They won't understand that it's about the men next to you, and that's it. That's all it is.
Quote from Black Hawk Down

#7 BlueAfternoon

BlueAfternoon

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:55

เราว่านักกีฬาเสียสละนะคะ ต้องเอาเวลาที่คนทั่วไปเอาไปเที่ยวเล่น หาความสุขใส่ตัวไปฝึกซ้อมอ่ะ

เชื่อว่านักกีฬาทุกคนอยากชนะ เพื่อความภูมิใจของตัวเอง ครอบครัว และชาติ

ส่วนเรื่องรางวัล เงินอัดฉีด มันเป็นผลพลอยได้และกำลังใจค่ะ

เหมือนเวลาเราทำงาน นอกจากความภูมิใจที่งานเราสำเร็จแล้ว เราเองก็อยากได้รางวัลเป็นกำลังใจด้วยใช่มั้ยล่ะคะ

แฟนเราเคยเป็นนักกีฬาว่ายน้ำเยาวชนทีมชาติค่ะ ต้องตื่นมาซ้อมแต่เช้าแล้วไปเรียน

พอตกเย็นก็ต้องไปซ้อมอีก ไม่ได้ดูการ์ตูนหรือเล่นเกมอย่างเด็กทั่วๆไปหรอกค่ะ

แต่พอไปแข่งแล้วชนะกลับมาทีเนี่ย ยืดไปหลายวันเลยนะคะ

รางวัลที่ได้มาทีหลังนี่เค้าบอกว่าเป็นผลพลอยได้มากกว่าค่ะ

#8 Initial

Initial

น้องเก่า

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:57

การเสียสละของนักกีฬามันต่างจากของทหารนะ เสียสละ คำเดียวกัน แต่ความตั้งใจและจุดมุ่งหมายนั้นต่างกัน
นักกีฬาที่เสียสละ น่าจะเป็นเรื่องของเวลาส่วนตัวที่ต้องฝึกซ้อม เงินรอนที่ต้องใช้ และอาจจะไม่ได้รับการสนับสนุนใดๆ
ที่ไปแข่ง ก็ในนามประเทศ ไม่ใช่นามส่วนตัว บางคนก็ไม่ใช่นักกีฬาอาชีพ แต่มีงานประจำอื่นที่ทำอยู่ พวกเขาก็ต้องกัดฟันเช่นกัน
แบกความหวังของตัวเองยังไม่พอ ยังต้องเสี่ยงคำวิจารณ์ของคนในชาติไว้ด้วย น้ำใจของเรามอบให้เขาได้ ง่ายๆ เพียงแค่คำขอบคุณ

ทหาร ปฏิเสธไม่ได้ว่าเป็นอาชีพ ทหารเองเสียสละชีวิตปกป้องประเทศชาติ ความคิดของทหาร ลึกๆแล้ว แม้จะกลัว แต่นั่นคือหน้าที่
เราเองก็เสียใจที่ประเทศของเรา ดูแลพวกเขาน้อยกว่าที่ควรจะเป็น แต่จะเอากรณีของทหารไปต่อว่านักกีฬา ว่าไม่ควรได้รับเงินอัดฉีด
เราว่า มันก็ไม่ค่อยแฟร์เท่าไหร่ ทางที่ดี ควรจะทำให้เป็นรูปธรรมว่า ใครทำดีต้องได้รับการยกย่อง ไม่ถูกปล่อยปละละเลย จะดีกว่า

;)

#9 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:58

ตกลง จขกท ผู้ขาด คำว่า เสียสละ ให้ แก่ทหาร..
นักกีฬา ไม่สามารถใช้ได้เพราะ ... เสียสละไม่เท่า... ทำเพราะมีเงินล่อ.. ??

ยิ่งเมื่อผมได้ยินข่าวเงินอัดฉีดหลายสิบล้านสำหรับคนที่ได้เหรียญรางวัล

ผมเข้าใจถูกป่าวเนี่ย... หวังว่า ผมจะ อ่านหนังสือไม่แตก ตีความผิด...

ผมว่า
ประเทศเรายังมี ข้าราชการ และ ประชาชน ตาดำๆ อีกมากนะครับที่ ... เหมาะกับคำว่า เสียสละ ...
ครูชนบท ตามป่าตามเขา..
หมอชาวบ้าน ตามอำเถอกันดารต่างๆ...
...

เหอๆ ผมไม่แปลกใจแล้วครับ ที่ คุยกับท่านพี่
ไม่เคยรู้เรื่อง... :D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#10 zeus

zeus

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:58

ต่างคนต่างมีหน้าที่ครับ ทั้ง นักกีฬา ทหาร แยกแยะหน่อยดีกว่าน่ะผมว่า

#11 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:00

ใจเย็นๆครับ
การทุ่มเทและเสียสละของทั้งสองประเภท
แตกต่างกัน แต่โดยหน้าที่และความรับผิดชอบ
ก็ถือว่าทั้งสองประเภทต่างมีคุณต่อส่วนรวมทั้งสิ้น
ทหารหาญทุ่มเทและเสียสละเพื่อปกปักษ์อธิปไตย
นักกีฬาทุ่มเทเพื่อนำเกียรติยศชื่อเสียงให้ประเทศ

ทั้งสองประเภทต้องทำหน้าที่ซึ่งกดดันเหมือนกัน
และแบกความรับผิดชอบเหมือนกัน นั่นคือเพื่อประเทศชาติ

ผมเห็นด้วยอย่างหนึ่งครับ สำหรับทหารหาญ
รัฐบาลและผู้ที่เกี่ยวข้องควรจะมีหลักที่มั่นคงให้ครอบครัวพวกเขา
ในกรณีที่ทหารหาญต้องเสียสละชีพเพื่อปกป้องประเทศ

เราควรภาคภูมิใจในความเป็นประเทศ ทั้งสองประเภทครับ
ผมเข้าใจความรู้สึกคุณเพื่อนร่วมชาติครับ
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#12 karasu

karasu

Moderator

• Moderators_S

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:33

ต่างกรรมต่างวาระแหล่ะครับ

เทียบกันไม่ได้หรอก

แต่อย่างนึงที่เหมือนกันคือ ทั้งสองอาชีพนี้ทำประโยชน์เพื่อประเทศชาติและส่วนรวม

^^

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#13 paj044

paj044

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:58

นักกีฬาเขาก็เสียสละนะคะ และผลตอบแทนที่ได้รับ ก็สมควรแล้วที่จะได้รับ
ถ้าจะเปรียบเทียบกับทหาร ก็น่าจะเป็นว่า ทหารก็เสียสละเพื่อชาติไม่แพ้นักกีฬา
มากกว่าด้วยซ้ำ จ่ายเงินเยียวยาก็น่าจะดีกว่าที่เป็นอยู่
ยิ่งถ้าอยู่ในจุดอันตรายอย่างสามจว.ชายแดนใต้ ที่ต้องเสี่ยงชีวิตทุกวัน
อย่างน้อยๆ ควรได้รับการดูแลมากกว่านี้
ค่าตอบแทน ความเป็นอยู่ รวมถึง เสื้อกันกระสุน รถกันกระสุน
อาวุธ อุปกรณ์อะไร ที่จะช่วยลดอันตรายให้กับพวกเขา ก็หาให้พวกเขาใช้ให้เพียงพอ
ดีกว่าเอาเงินไปซื้อเรือเหาะหรือ GT200

ความเป็นกลางมันคือหลุมหลบภัยของคนขี้ขลาด - ชัย ราชวัตร

#14 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:06

คงเป็นเรื่องกลอนพาไปมากกว่า สองคำนี้ก็ชอบใช้คู่กัน
แต่ถ้าตีความตามความหมายจริงๆ เสียสละก็ต้องแปลว่า สละอะไรเพื่อความสุขของคนอื่น
การไปแข่งกีฬา แล้วพูดว่าเสียสละไปแข่งกีฬา หรือเสียสละเวลาซ้อมกีฬา มันก็คงฟังดูประหลาดจริงๆ ครับ
แต่อย่าคิดมากไปเลย สุดท้ายมันก็คือการพูดให้เกียรตินักกีฬา ที่พยายามสร้างชื่อเสียงให้ประเทศ
นักกีฬาฟังแล้วก็เข้าใจความหมาย แค่นั้นก็เพียงพอแล้ว -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#15 junah

junah

น้องเก่า

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:08

เมื่อวานนี้ ฟังผู้บรรยายยกน้ำหนักยังเห็นภาพ นักกีฬา ซ้อมยกเป็นร้อยเป็นพันครั้ง เพื่อ ยกในโอลิมปิค 6 ครั้ง สำหรับที่คนได้เหรียญยังพอไหว มีเงินเป็นล้าน แต่คนคนที่ไม่ได้ล่ะ ได้แค่คำปลอบใจว่า ไว้มาสู้ใหม่!!

#16 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:12

ไม่มีความเห็นหรอกครับ ... เพราะอันที่จริงก็คือ ความชอบอย่างหนึ่ง ...

#17 ช่อมัลลิกา

ช่อมัลลิกา

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:12

ดิฉันว่าต่างก็มีหน้าที่และการเสียสละกัน..มากน้อยแตกต่างกันไปค่ะ

อย่างดิฉัน ไม่ได้ไปแข่งกีฬาหรือเป้นทหาร ตำรวจเสี่ยงภัย
แต่ก็เสียสละ รายได้ เป็นภาษีทุกเดือนๆให้กับรัฐ ปีละหลายแสนบาท
เพียงเพื่อไปให้พวกเผาเมืองที่ตายไปตั้ง7.5 ล้านแหน่ะ
มันน่าเจ็บใจไหมหล่ะค่ะ

#18 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:14

จะว่าไป คำว่า เสียสละ น่าจะหมายถึง การทุ่มเทแรงกายและแรงใจ อดทนฝึกฝนอย่างหนัก เพราะเป้าหมายถึง สร้างชื่อเสียงให้กับประเทศ ... ล่ะมั้งครับ

#19 Initial

Initial

น้องเก่า

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:57

เราว่า ทั้งคำว่าเสียสละและคำว่าทุ่มเทในเรื่องของเวลา ฟังดูไม่ประหลาดหรอก
นักกีฬาเสียสละเวลาฝึกซ้อม แทนที่จะไปทำอย่างอื่น ทุ่มเทเวลาไปทั้งหมด โดยที่ไม่รู้ด้วยซ้ำว่า
จะแข่งชนะหรือเปล่า ส่วนทหารเอง เขาก็สละเวลาส่วนตัวยามที่ควรจะต้องพักผ่อน ออกตรวจพื้นที่
ลาดตระเวน ทุ่มเทเวลาพัฒนาบุคคล รวมถึงสร้างความเข้าใจที่ดีกับคนในพื้นที่ โดยไม่รู้ว่าผลจะดีหรือร้าย เช่นกัน

นักกีฬาหลายๆคน ก็มาจากหน่วย กรมกอง ของเหล่าทหาร และทหารหลายคนจึงทำหน้าที่นักกีฬาให้ประเทศชาติ ;)

#20 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:59

กว่าจะได้เหรียญ มีชื่อเสียง จึงมีคนมอง มีสปอนเซอร์

เวลาที่หายไปจากชีวิต รายได้ที่ขาดหาย เพราะมาซ้อม

อุปกรณ์ที่ต้องใช้ รายจ่ายที่ไม่ได้รับการสนับสนุน

คนไม่เป็นนักกีฬาไม่เข้าใจ

ลองหาข้อมูลดูครับ นักกีฬาเหล่านี้ เขาหาเลี้ยงชีพอย่างไร

เอาเวลาที่ไหนมาฝึกซ้อม

เลิกซ้อม ออกไปทำงาน เลี้ยงชีวิตดีกว่าเยอะ

บ้านเรา มีกีฬาอะไรที่เลี้ยงชีพได้บ้าง

เป็นแชมป์โลก สุดท้ายยังต้องขายบะหมี่เกี๊ยว

Edited by zeedzaad, 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:08.

“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

#21 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:07

ทุกหน้าที่ต้องเสียสละแหละครับ งานถึงออกมาดี

ส่วนเงินรางวัล ผมว่าเป็นผลพลอยได้เพื่อให้กำลังใจนัักกีฬา ได้รับแล้วก็ต้องระมัดระวังการใช้เงิน
มีตัวอย่างนักกีฬารุ่นพี่หลายคนทั้งที่ทำตัวดีและทำตัวแย่ ดูไว้เป็นกรณีศึกษา

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#22 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:15

ยอมรับว่าเซอร์ไพรซ์ครับ ที่ได้ยินเหตุผลตลก ๆ แบบกำปั้นทุกดินอย่าง "ให้ปล่อยวาง" จากบางท่าน

ราวกับหยั่งรู้ถึงจิตใจผมว่า ผมคงร้อนรุ่มกระวนกระวายกับเรื่องนี้

ขอโทษนะครับ จั่วลมกันหมด ผมอ่านคาถาปล่อยวางของพวกท่านแล้วก็ขำ

ผมตั้งกระทู้เสร็จก็ไปสังสรรค์กับเพื่อนในร้านอาหารญีี่ปุ่น ด้วยเงินที่ผมหามาได้ด้วยความ "เสียสละ" ของผม

ไม่ได้นึกถึงนักกีฬาทีมชาติเลยซักแวบ กระทั่งกลับมาเปิดดูเสรีไทย

อ่านความเห็นต่าง ๆ จบ ผมก็ยังยืนยันความเห็นตามเดิมครับ

กีฬาบ้านเราในยุคนี้มันเลยจุดของความเสียสละไปไกลแล้วครับ

หัวกระทู้ผมพูดถึงแต่เงินอัดฉีดก็จริง แต่ถึงไม่ได้เหรียญ นักกีฬาเหล่านั้นเขาก็ไม่ได้กลับบ้านมือเปล่้าหรอกครับ

มันไม่ใช่ยุคนักกีฬาสมัครเล่นที่คนประกอบอาชีพอื่น แล้วซ้อมกีฬาในยามว่างแล้ว

รายได้นักกีฬาสมัยนี้มันก็คือการประกอบอาชีพอย่างหนึ่ง

จะมากจะน้อย มันก็คือการลงทุน หรือการทำมาหากินรูปแบบหนึ่ง

คนทุ่มเทเล่นกีฬาขนาดนี้ส่วนหนึ่งอาจเพราะความชอบ

แต่ที่สำคัญไม่ยิ่งหย่อนกว่ากันก็คือผลประโยชน์ตอบแทนจากกีฬา

ส่วนเรื่องคนได้มากได้น้อย สำเร็จหรือล้มเหลว

ผมมองว่ามันก็คือความเสี่ยงตามปกติในการประกอบอาชีพต่าง ๆ

ไม่ได้ต่างจากคนที่ปลูกข้าวหอมมะลิสร้างชื่อให้ข้าวไทย หรือปลูกทุเรียน มังคุด สร้างชื่อให้ผลไม้ไทย

ถ้าเรายกย่องการลงทุน หรือการประกอบอาชีพเพื่อมุ่งหวังผลตอบแทนว่าเป็นความเสียสละ

ใคร ๆ มันก็เสียสละทั้งนั้นแหละครับ

และถ้าเป็นอย่างนั้น เราก็ไม่มีเหตุผลที่จะยกย่องใคร เพราะมันเป็นเรื่องธรรมดาเหลือเกิน

แต่ขอโทษนะครับ ความเสียสละในความเข้าใจของผมมันสูงส่งกว่านั้น

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#23 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:22

ตกลง จขกท ผู้ขาด คำว่า เสียสละ ให้ แก่ทหาร..
นักกีฬา ไม่สามารถใช้ได้เพราะ ... เสียสละไม่เท่า... ทำเพราะมีเงินล่อ.. ??

ผมเข้าใจถูกป่าวเนี่ย... หวังว่า ผมจะ อ่านหนังสือไม่แตก ตีความผิด...

ผมว่า
ประเทศเรายังมี ข้าราชการ และ ประชาชน ตาดำๆ อีกมากนะครับที่ ... เหมาะกับคำว่า เสียสละ ...
หมอชาวบ้าน ตามอำเถอกันดารต่างๆ...
...

เหอๆ ผมไม่แปลกใจแล้วครับ ที่ คุยกับท่านพี่

เรปของน้องนี่ทำให้พี่ขำหนักเป็นพิเศษ จึงขอโค้ตมาตอบเป็นพิเศษ

ตรงไหนรึที่พี่บอกว่าพี่ผูกขาดว่าทหารเท่านั้นเสียสละ

จนน้องต้องเสร่อไปยกเรื่องครู เรื่องหมอชาวบ้านอะไรนั่น

จะกล่าวหาพี่ทั้งที่ จงแสดงหลักฐานที่ผ่านการรับรองของศาลมาด้วย

ถ้าได้แค่แขวะเลื่อนลอยแบบนี้ พี่ถือว่าน้องกระจอกกว่าใจดี 20 หลายขุม

#24 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:30

เสียสละ ผมว่าไม่ควรใช้คำนี้ถูกต้องแล้วครับ
เหมือนกันกับคนที่ทำโอที ก็ได้เงินตอบแทน
ถูกต้องแล้วครับ แต่ไม่ใช่ว่าเสียสละไปฝึกซ้อม
เพราะผมมองว่ามันเป็นอาชีพที่เขาจ้างมาฝึกซ้อมนี่ครับ
บางรายก็คิดว่าถ้าชนะก็ได้เงินรางวัล ก็ต้องใจทำ

เสียสละใช้สำหรับกรณีที่มีทางเลือก แต่ไม่ไปทาง
เลือกอื่น เช่นไม่ลาออกไปทำอาชีพอื่น หรือว่าสละชีพ
เพื่อชาติไม่ว่าจะมีทางเลือกหรือไม่มี ก็เรียกว่าเสียสละได้ครับ
กรณีอื่นๆ ผมว่าไม่น่าจะนับ เพราะนักกีฬาไม่ได้สละชีพครับ
แต่ถ้าไปแข่งแล้วเสียชีวิต ก็ถือว่าเสียสละได้ครับ
เพราะเราให้เกียรติผู้ตายขณะที่ทำหน้าที่ในอาชิพ หรือ
หน้าที่นั้นๆ ครับ

#25 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:33

:D มาดันทู้เฉยๆ

#26 นกออก

นกออก

น้องเก่า

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:33

เห็นด้วยกับคุณ เพื่อนร่วมชาติ ครับ เรป22

#27 stt99

stt99

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:35

ก็ เข้าใจครับ โดยเฉพาะนักกีฬาที่ได้เหรียญแล้วได้ เงิน รางวัลเสร็จแล้วก็แทนที่จะอุทิศตัวต่อไปก็เปล่า จะเห็นได้ จากมวยเป็นหลัก

อย่างไรก็ตาม ถึงแม้จะการกีฬาจะให้โอกาส เราๆ ท่าน ก็ คงทำไม่สำเร็จ ความพยายาม เงินเป็นแรงจูงใจ และมีความสามารถ
ลำพัง พยายาม กับ เงินจูงใจ คงสำเร็จได้ ยาก

#28 Initial

Initial

น้องเก่า

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:37

เราเองก็ไม่ได้ต้องการจะพยายามโน้มน้าวหรือเปลี่ยนใจเพื่อนสมาชิกท่านใดหรอกนะ
แค่รู้สึกว่า "สูงส่ง" ที่คุณเข้าใจ คงจะทำให้ใครหลายๆคน ที่เขามี "ความจำกัด" ในชีวิต
ต้องเสียน้ำใจไปตามๆกัน ในเมื่อเขาเสียสละทำเพื่อชาติได้ดีที่สุดเท่านี้ แม้จะเต็มกำลัง แต่ก็มีคนบอกว่า
เฮ้ย ไอ้ที่แกทำมา แม้แกจะให้ประเทศเต็มร้อย มันไม่ได้สูงส่งเลยว่ะ เทียบกับอาชีพนั้น อาชีพนี้ก็ไม่ได้

ก็เพราะว่าเขาไม่ใช่ทหารไง ก็เพราะเขาเป็นนักกีฬา ถ้าจะใช้คำว่าเสียสละกับอาชีพอื่นที่ความเสี่ยงในการเสียชีวิตน้อยไม่ได้เลย
ก็ไม่มีใครอีกแล้วกระมังนอกจากทหาร ที่จะเสียสละเพื่อชาติได้ แต่ก็เห็นบอกว่า ไม่ได้จำกัดแค่อาชีพทหาร อันนี้เราว่ามันขัดแย้งในตัวเองกันอยู่นะ

แต่สำหรับเรา ถ้าใครก็ตามที่ทำเพื่อประเทศ ด้วยหัวใจที่ดี มันก็เสียสละสูงส่ง ด้วยกันทั้งนั้น ไม่แยกที่มา ไม่แยกอาชีพ :)

#29 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:42

ผมว่า
...

ผูกขาด < สะกดให้ถูกก่อน คนอื่นจะได้อ่านรู้เรื่อง

แก้ไขหน่อยนะ คน***มักชอบแก้ตัว
มนุษย์เงินเดือนจนๆที่ไม่พอใจรัฐบาลเสื้อแดงที่แสนชั่วจะทำอะไรได้มากกว่าวาดการ์ตูนระบายความคับแค้นใจhttp://webboard.seri...ยเว็บบอร์ดการ์/ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดการ์ตูน

#30 alberteno

alberteno

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:55

สรุปว่านิยามคำว่าเสียสละของ จขกท กับคนอื่นไม่ตรงกัน ก็ป่วยการจะคุยมั้งครับผมว่า ประเภทและระดับความเสียสละของแต่ละอาชีพแตกต่างกันครับ มันขึ้นอยู่กับหน้าที่ จขกท จะเอาคำว่าเสียสละของอาชีพทหาร ไปเทียบกับอาชีพนักกีฬา ผมว่ามันไม่เหมือนกัน แต่ถ้าบอกว่าค่าตอบแทนจากความเสียสละของทั้งสองอาชีพนี้ไม่เท่ากัน ผมเห็นด้วย

#31 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:11

สรุปว่านิยามคำว่าเสียสละของ จขกท กับคนอื่นไม่ตรงกัน ก็ป่วยการจะคุยมั้งครับผมว่า ประเภทและระดับความเสียสละของแต่ละอาชีพแตกต่างกันครับ มันขึ้นอยู่กับหน้าที่ จขกท จะเอาคำว่าเสียสละของอาชีพทหาร ไปเทียบกับอาชีพนักกีฬา ผมว่ามันไม่เหมือนกัน แต่ถ้าบอกว่าค่าตอบแทนจากความเสียสละของทั้งสองอาชีพนี้ไม่เท่ากัน ผมเห็นด้วย

ถ้าคิดว่านิยามต่างกัน ก็เอานิยามมาคุยกันสิครับ

อย่างคุณ eAT ยกมาเป็นต้น

เสียสละ ผมว่าไม่ควรใช้คำนี้ถูกต้องแล้วครับ
เหมือนกันกับคนที่ทำโอที ก็ได้เงินตอบแทน
ถูกต้องแล้วครับ แต่ไม่ใช่ว่าเสียสละไปฝึกซ้อม
เพราะผมมองว่ามันเป็นอาชีพที่เขาจ้างมาฝึกซ้อมนี่ครับ
บางรายก็คิดว่าถ้าชนะก็ได้เงินรางวัล ก็ต้องใจทำ

เสียสละใช้สำหรับกรณีที่มีทางเลือก แต่ไม่ไปทาง
เลือกอื่น เช่นไม่ลาออกไปทำอาชีพอื่น หรือว่าสละชีพ
เพื่อชาติไม่ว่าจะมีทางเลือกหรือไม่มี ก็เรียกว่าเสียสละได้ครับ
กรณีอื่นๆ ผมว่าไม่น่าจะนับ เพราะนักกีฬาไม่ได้สละชีพครับ
แต่ถ้าไปแข่งแล้วเสียชีวิต ก็ถือว่าเสียสละได้ครับ
เพราะเราให้เกียรติผู้ตายขณะที่ทำหน้าที่ในอาชิพ หรือ
หน้าที่นั้นๆ ครับ

แต่ถ้าด่วนตัดบทว่า นิยามต่างกัน งั้นเลิกคุย

มันจะเกิดการแลกเปลี่ยนความเข้าใจได้ยังไง

#32 wewe

wewe

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:37

เท่าที่สังกตยังไม่ค่อยเห็นเลยว่ามีใครมุมานะยอมเหน็ดยอมเหนื่อยโดยไม่หวังสิ่งตอบแทนใดๆเลยนะคะ

เลยทำให้มองได้ว่าส่วนใหญ่นั้นทำเพื่อความก้าวหน้าในชีวิต

และ การสร้างชื่อเสียงให้ประเทศคือผลพลอยได้ที่ตามมา (ก็ต้องขอขอบคุูณ)

ปฏิเสธไม่ได้เช่นกันค่ะ เพราะมันสัมพันธ์กันจริงๆ

ส่วนความเสียสละมีมั๊ย ก็พอมีคะ แต่ไม่ถึงกับที่จะพูดได้เต็มปากว่าเสียสละเพื่อชาติ

พิมพ์ตามที่คิด ถ้่ไม่ถูกใจก็ขออภัยค่ะ :)

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

#33 best

best

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:24

งั้น จขกท.ก็หาแนวร่วมคนที่เห็นด้วย ไปรณรงค์ให้ผู้อื่นเลิกใช้คำว่าเสียสละกับนักกีฬานะครับ ให้หาคำอื่นมาใช้แทน

ถ้าคนส่วนใหญ่เห็นด้วยกับคุณเขาก็คงเปลี่ยน แต่ถ้าเขาไม่เห็นด้วย คุณก็คงต้องได้ยินคำว่า "ชื่นชมความเสียสละและความทุ่มเทของนักกีฬาไทย" ไปตลอดแหละครับ

จะรับได้หรือไม่ได้ มันก็เป็นเรื่องของคุณ

#34 P2iUSz

P2iUSz

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:33

โฆษณาเค้าคงหมายถึงเสียสละเวลา และทุ่มเทแรงกายฝึกซ้อมมั้งครับ :)
"หากคุณทำผิดพลาด คุณก็แค่ทำให้มันถูกต้อง ไม่ใช่เรื่องยากอะไรเลย"" สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ นั่นคือการที่คนดีๆ นิ่งดูดาย " - Edmund Burke & Zen

#35 เดอะอำมาตย์

เดอะอำมาตย์

อิคคิวเป่าปุ้น

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:43

เห็นด้วยกะ จขกท. เสียสละนี่ เสียอะไรหว่า ?

ถ้าจะบอกว่าเสียสละเวลา ผมว่ามันไม่ใช่นะ จะชนะให้ได้ก็ต้องฝึกเป็นธรรมดา

ไม่ใช้เวลาฝึกฝนเเล้วจะเก่งได้ยังไง เรื่องปกติไม่เห็นเสียสละอ่ะไรตรงไหน

เงินก็ได้ ถ้าชนะ ก็ได้ชื่อเสียง ก็สมน้ำสมเนื้อดีนี่นา
" เราควรรอให้คนอื่นยอมรับเรา หรือควรทำให้เราเป็นที่ยอมรับของผู้อื่น "

#36 Shart

Shart

Secret Member

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:09

ผมไม่เห็นด้วย คนเราเสียสละต่างกัน ต่างคนต่างมีหน้าที่ของตน

นักกีฬาหลายคนซ้อมมาเป็นปีๆเพื่อไปโอลิมปิก มันไม่ใช่กีฬาอาชีพนะครับ (ถึงมันได้เบี้ยเลี้ยงแต่มันก็ไม่ได้เยอะอะไร)
เขาอดทนและเสียสละเวลา เสียสละโอกาส ทำเพื่อประเทศ
นักกีฬาพออายุ 30 ปีแล้ว จะไปทำอะไรได้

คำว่า "เสียสละ" คืออะไร ผมเน้นว่า คำว่า "เสียสละ กับ เสียสละชีพ" มันไม่เหมือนกัน
คนบริจาคเงินช่วยเหลือเด็กด้อยโอกาส "เขาเสียสละ"
นักกีฬาเราเสียสละเวลา เสียสละโอกาส ทำเพื่อประเทศ "เขาก็เสียสละ"
ตำรวจ ทหาร ตายเพื่อปกป้องประเทศ "เขาก็เสียสละ"

ผมถามง่ายๆ จะแยกคำว่า "เสียสละมากน้อยไปเพื่ออะไร"
ทุกคนต่างทำความดีเพื่อประเทศ และช่วยเหลือสังคมให้มันดีขึ้น
พูดในแง่ดี นักกีฬาก็อยากได้กำลังใจ

#37 ID007

ID007

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:27

เงินมันจะได้มันก็ต้องชนะมีรางวัล ไม่งั๊นก็หมาตัวนึง

นักกีฬาไทย ก็เลยกลายเป็นนักล่ารางวัล

ถ้าแพ้ก็ไม่ได้อะไรสูญเปล่า

มีแต่คณะกรรมการ สมาคมเฮียทั้งหลาย นั่นแหละ แพ้ยังไงก็ได้ตังค์

ดูอย่างบอลไทย ไปบอลโลก ทำไปทำมา ขอชนะลาวก็พอแล้ว

#38 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:46

มันก็เหมือนกับแต่ละประเทศเอาศักดิ์ศรีมาคานกันหรือเปล่า แต่ก็ไม่ใช่ว่าคนแพ้จะไม่มีศักด์ศรีนะครับ เพียงแต่สายเลือดการต่อสู้มันอยู่ในตัวทุกคน ความอยากเอาชนะ ความต้องการการยกย่องจากคนในประเทศ มันเหมือนเป็น goal ที่ทำให้เราก้าวต่อไปข้างหน้า หรือทำให้อดทนฝึกฝน และการลงแข่งขัน ... เงินอัดฉีดอาจจะมีส่วน (มาก) แต่การได้ถูกคนในประเทศตัวเองชื่นชมมันเป็นอะไรที่ภูมิใจไม่หายนะ ว่าป่าว ?? นักกีฬาอาจจะไม่ได้คิดว่าเป็นการเสียสละเลยด้วยซ้ำ เพียงแต่สื่อเขาก็ใช่ถ้อยคำสวยหรู ชักชวน และโน้มน้าวให้เราอยากไปดู อยากไปเชียร์นักกีฬาของประเทศตัวเองเท่านั้นแหละครับ

#39 karasu

karasu

Moderator

• Moderators_S

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 02:58

เอ่อ ผมว่ามันจะเพี้้ยนมากเลยนะ ถ้าจะวัดความเสียสละจากความเป็นความตาย

ผมคิดถึงสมัยเด็กๆ เวลาเลือกหัวหน้าชั้น เวลาไม่มีใครอยากเป็นหัวหน้าชั้น ครูมักจะบอกว่า เอ้าขอคนเสียสละหนึ่งคน

ถามว่า คนที่มาเป็นหัวหน้าชั้นมันต้องไปตายหรือเปล่า ก็คงเปล่า แต่ทำไมต้องมีคนหนึ่งที่ต้องเสียสละมาเป็นหัวหน้าชั้น

ลองหาคำตอบกันดูนะครับ ^^

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#40 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:03

เอ่อ ผมว่ามันจะเพี้้ยนมากเลยนะ ถ้าจะวัดความเสียสละจากความเป็นความตาย

ผมคิดถึงสมัยเด็กๆ เวลาเลือกหัวหน้าชั้น เวลาไม่มีใครอยากเป็นหัวหน้าชั้น ครูมักจะบอกว่า เอ้าขอคนเสียสละหนึ่งคน

ถามว่า คนที่มาเป็นหัวหน้าชั้นมันต้องไปตายหรือเปล่า ก็คงเปล่า แต่ทำไมต้องมีคนหนึ่งที่ต้องเสียสละมาเป็นหัวหน้าชั้น

ผมก็ยังไม่เห็นใครบอกว่าเสียสละต้องวัดจากความเป็นความตายนี่

อย่างมากก็แค่มีบางท่านยกตัวอย่าง

#41 wewe

wewe

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:53

การเป็นหัวหน้าชั้นเรียนชัดเจนว่าทำฟรี

น่าจะใช้คำว่าเสียสละได้โดยไม่น่าเกลียดค่ะ :D

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

#42 Initial

Initial

น้องเก่า

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:36

ถูกต้องนะ หัวหน้าชั้น เสียสละแน่นอน แต่ไม่ได้ทำฟรีหรอกจ๊ะ เพราะอนุมานได้ว่า จะได้รับความไว้วางใจจากบรรดาอาจารย์มากกว่าเพื่อนคนอื่นๆในชั้นเรียน ถ้าเกิดเรื่องอะไรขึ้น แน่นอนว่า หัวหน้าชั้นต้องถูกเรียกไปสอบถามก่อน แต่น้ำหนักคำพูดย่อมมีมากกว่านักเรียนคนอื่นๆ เพราะสังคมตรงนั้น ถือว่าหัวหน้าชั้นเสียสละมากกว่าคนอื่น ย่อมให้เกียรติเขาในเรื่องนี้ ประเด็นใครเสียสละ ให้ดูที่อาชีพเนี่ย เราว่า มันจะทำให้คนทะเลาะกันเสียมากกว่า เผลอๆก็ทหารนั่นแหละ ที่จะโดนหมั่นไส้และถูกเกลียดเพิ่มมากขึ้น จากกรณีนี้ ไม่เป็นผลดีเลยด้วยซ้ำ เพราะอย่างเรา ก็ไม่เคยเกลียดทหาร ไม่อยากเกลียดด้วย เข้าใจและซาบซึ้งกับสิ่งที่เขาทำให้ประเทศมาโดยตลอด

ทหารคือหนึ่งในอาชีพ มันมาพร้อมเงินค่าตอบแทน และยศตำแหน่งที่นำมาซึ่งความเจริญในชีวิตมาให้เช่นกัน คงไม่มีทหารคนไหนไม่อยากถูกเลื่อนขั้นหรือถูกประดับยศกระมัง ไม่อย่างนั้นตำแหน่งสูงๆคงไม่มีใครอยากเป็น แต่ที่อาชีพนี้มีนอกเหนือจากอาชีพอื่นๆก็คือ การเสี่ยงชีวิตที่มีมากกว่าคนอื่น แต่คนที่จะเป็นทหาร ก็ต้องยอมรับข้อนี้ก่อนทำอาชีพนี้แล้วไม่ใช่หรือ ถ้าพูดว่าทหารได้รับค่าตอบแทนน้อยกว่าความเป็นจริง กับสิ่งที่พวกเขาต้องทำ เราเห็นด้วยโดยไม่โต้แย้งเลย โดยเฉพาะทหารที่มียศน้อยๆ แต่ถ้าจะสงวนคำว่า เสียสละ ไว้เฉพาะอาชีพนี้ เราว่ามันไม่ใช่ ใครๆก็เสียสละได้ในวิธีของตนเอง อาชีพไม่ได้บ่งบอกความเสียสละ แต่คนที่ทำอาชีพนั้นๆต่างหาก ที่จะทำให้ความเสียสละในอาชีพเป็นที่ประจักษ์

#43 butadad

butadad

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:39

คนละเรื่องกันโดยสิ้นเชิง ที่เสียดายที่สุดของผม คือภาษีที่ไปจ่ายเงินเดือน สส ขี้เกียจ ที่นั่งผลาญงบครับ

#44 wewe

wewe

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:05

การเสียภาษีเป็นหน้าที่ของผู้มีรายได้ที่ถึงเกณฑ์ที่ทางรัฐกำหนดให้ต้องมีหน้าที่เสียภาษีค่ะ

ไม่น่าจะใช่เรื่องเสียสละ

#45 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:08

ประเด็นคือ ทุ่มเทนี่ผมเชื่อครับ คนเหล่านี้ทุ่มเทจริง ๆ แต่เสียสละนี่ผมไม่เชื่อครับ
และคนที่ีไม่เสียสละจริง ไม่ควรได้รับเกียรติเยี่ยงผู้เสียสละหรอกครับ
คุณอาจชอบกีฬา แต่อาจไม่ไ้ด้เล่นกีฬา คุณไม่รู้หรอกว่า บางคนฝึกซ้อมแทบตาย เสี่ยงต่อการบาดเจ็บพิการ เพื่อชื่อเสียงของประเทศ ต้องยอมสละเรื่องส่วนตัวบางอย่างด้วย
ถึงมันจะรวมทั้งชื่อเสียงและผลประโยชน์ของตัวเองด้วยก็ตาม แต่เวลาไปแข่งในนามนักกีฬาไทย ไม่มีใครมัวนึกถึงเรื่องของตัวเองหรอกครับ
คุณอาจไม่เคยแข่งขันอะไรเพื่อองค์กรของตัวเอง เลยไม่เคยรู้ว่าเวลาทำเพื่อบ้านเมืองของเรามันมีความรู้สึกอย่างไร แต่อย่างน้อยถ้าจะเคยผ่านกีฬาสี หรือแข่งขันด้านวิชาการตอนเรียนมาบ้าง ก็จะรู้สึกได้
แต่ที่น่าเสียดายคือ ความเสียสละของนักกีฬา กลับเป็นแค่บันไดให้บางคนที่เอาไปแถลงว่าเป็นผลงานชองตัวเอง รางวัลที่นักกีฬาควรได้ก็ถูกเบียดบังจากคนเหล่านี้ด้วย เป็นปัญหาที่เห็นได้ในสมคมกีฬาหลายแห่ง

Edited by voodoo, 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:22.

" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#46 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:39

คนละเรื่อง เอามารวมกันได้ไง ไร้สาระ

#47 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:28

จากที่อ่าน ผมว่าผมไม่เห็นด้วยกับความคิดเห็นของ จขกท ครับ

เพราะทั้งสองอย่างก็เสียสละ ในส่วนที่แตกต่างกัน เหมือน คนหน้าที่ คนละบริบท

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#48 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:30

ประเด็นคือ ทุ่มเทนี่ผมเชื่อครับ คนเหล่านี้ทุ่มเทจริง ๆ แต่เสียสละนี่ผมไม่เชื่อครับ
คุณอาจชอบกีฬา แต่อาจไม่ไ้ด้เล่นกีฬา คุณไม่รู้หรอกว่า บางคนฝึกซ้อมแทบตาย เสี่ยงต่อการบาดเจ็บพิการ เพื่อชื่อเสียงของประเทศ ต้องยอมสละเรื่องส่วนตัวบางอย่างด้วย
ถึงมันจะรวมทั้งชื่อเสียงและผลประโยชน์ของตัวเองด้วยก็ตาม แต่เวลาไปแข่งในนามนักกีฬาไทย ไม่มีใครมัวนึกถึงเรื่องของตัวเองหรอกครับ
คุณอาจไม่เคยแข่งขันอะไรเพื่อองค์กรของตัวเอง เลยไม่เคยรู้ว่าเวลาทำเพื่อบ้านเมืองของเรามันมีความรู้สึกอย่างไร แต่อย่างน้อยถ้าจะเคยผ่านกีฬาสี หรือแข่งขันด้านวิชาการตอนเรียนมาบ้าง ก็จะรู้สึกได้
แต่ที่น่าเสียดายคือ ความเสียสละของนักกีฬา กลับเป็นแค่บันไดให้บางคนที่เอาไปแถลงว่าเป็นผลงานชองตัวเอง รางวัลที่นักกีฬาควรได้ก็ถูกเบียดบังจากคนเหล่านี้ด้วย เป็นปัญหาที่เห็นได้ในสมคมกีฬาหลายแห่ง

คุณเคยแข่งในนามนักกีฬาไทยเหรอครับ

#49 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:32

คนละเรื่อง เอามารวมกันได้ไง ไร้สาระ

ถ้ามีมันสมองพอ ก็น่าจะอ่านเข้าใจว่ากระทู้นี้คุยกันอยู่เรื่องเดียว

#50 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:32

คุณเคยแข่งในนามนักกีฬาไทยเหรอครับ

คร้าบ ผมยอมแล้วคร้าบเพ่ ผมเคยแค่แข่งตอบคำถามในโรงเรียน แค่นี้ก็ภูมิใจจะตายแล้วครับ :lol:
แล้วเพ่เคยเสียสละอะไรบ้างครับ ผมเคยแค่บริจาดเลือดบ้าง เท่านั้นครับ แต่แค่นี้ก็เอาไปโม้ได้ทั้งชีวิตแล้ว :P
แล้วก็เหลือบไปดูข่าวทหารตำรวจที่ตายในหน้าที่

คนเหล่านั้นสิครับ ที่เราต้องใช้คำว่า "เสียสละ"

นักกีฬานี่ต้องเสียสละจนมีธงคลุมศพด้วยไหมครับ

Edited by voodoo, 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:38.

" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "