Jump to content

- - - - -

ขอแฟนคลับพีมากแถลงไขเรื่องปัญหาภาคใต้

พี่มาก โจร ภาคใต้ แฟนคลับ แถลง

• Please log in to reply
125 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:25

ปัญหาโจรใต้ที่ทุกวันนี้ ยังไม่ได้คำตอบ คือ ใครเป็นหัวหน้าสั่งการ และ ทำไปเพื่ออะไร

ถ้าเมื่อก่อนก็พอรู้ครับ แบ่งแยกดินแดนเพราะเรื่องการเมืองเนื่องจากเจ้าเมืองเก่าเสียผลประโยชน์ แต่พวกไพร่ไม่ได้เดือดร้อนอะไรด้วย
ต่อมาเรื่องขัดแย้งทางวัฒนธรรม สมัย จอมพล ป. นั่นแหละ
ต่อมาก็เรื่องคอมมิวนิสต์อีก
ปัจจุบันนี่มีหลายสาเหตุทั้งค้าของเถื่อน ค้ามนุษย์ ยาเสพติด ความไม่เป็นธรรมจากเจ้าหน้าที่รัฐ ที่คิดไว้ส่วนตัวอีกเรื่องคือพวกหากินกับงบประมาณ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#102 Mark Nazi

Mark Nazi

พี่มากขา

ตอบ 4 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:00

ก่อนจะปิดกระทู้ก็มีเรื่องเล่าซึ่งไม่เกี่ยวกับบุคคลหรือองค์กรใดที่มีอยู่จริงมาให้ฟังกัน

ประเทศอุงกาอุงก้า มีพรรคการเมืองใหญ่ ๆ อยู่สองพรรค คือ พรรคดงโดดงโด้ และพรรคกงกาก้า ซึ่งประเทศนี้มีเหตุการความไม่สงบเกี่ยวกับผู้ก่อการร้ายเกิดขึ้นทางภาคอีสาน

มีข้อน่าสังเกตคือ
- เมื่อพรรคดงโดดงโด้เป็นรัฐบาล เหตุการณ์ร้ายแรงใหญ่ ๆ ไม่ค่อยเกิดขึ้น
- แต่เมื่อพรรคกงกาก้าเป็นรัฐบาล เกิดเหตุการร้ายแรงใหญ่ ๆ ขึ้น

คนในประเทศอุงกาอุงก้าก็คิดเพ้อเป็นทฤษฎีต่าง ๆ ว่า
- พรรคดงโดดงโด้อยู่เบื้องหลังเหตุก่อการร้าย และกระทำขึ้นเพื่อตัดเครดิตทางการเมืองของพรรคฝ่ายตรงข้ามในตอนที่ตนเป็นฝ่ายค้าน เป็นทฤษฎีหนึ่ง
- พรรคดงโดดงโด้ไม่ได้อยู่เบื้องหลังเหตุก่อการร้าย แต่รู้ตื้นลึกหนาบาง หากแต่ไม่ยอมบอกกับพรรคฝ่ายตรงข้าม ในตอนที่ตนเป็นฝ่ายค้าน เพื่อหวังจะเล่นเกมการเมืองให้ตนได้เปรียบ เป็นอีกทฤษฎีหนึ่ง
- พรรคโดดงโด้รู้ตื้นลึกหนาบาง และได้พยายามบอกพรรคฝ่ายตรงข้ามตอนที่ตนเป็นฝ่ายค้าน หากแต่พรรครัฐบาลในตอนนั้นไม่สนใจ เป็นอีกทฤษฎีหนึ่ง
- พรรคกงกาก้าจัดฉากเหตุการณ์ร้ายแรงขึ้นตอนที่ตนเป็นรัฐบาล เพื่อทำให้ดูเหมือนพรรคฝ่ายตรงข้ามอยู่เบื้องหลังเหตุการณ์ความไม่สงบนั้น เป็นอีกทฤษฎีหนึ่ง

ถึงจะอย่างไรก็แล้วแต่ความสงบของประชาชนทางภาคอีสานของประเทศอุงกาอุก้าก็ไม่มีวี่แววที่จะเกิดขึ้นเลย

ขอจบเรื่องเพียงแต่เท่านี้

ขอขอบคุณทุกท่านอีกที สำหรับความรู้

#103 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 4 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:09

ก่อนจะปิดกระทู้ก็มีเรื่องเล่าซึ่งไม่เกี่ยวกับบุคคลหรือองค์กรใดที่มีอยู่จริงมาให้ฟังกัน

ประเทศอุงกาอุงก้า มีพรรคการเมืองใหญ่ ๆ อยู่สองพรรค คือ พรรคดงโดดงโด้ และพรรคกงกาก้า ซึ่งประเทศนี้มีเหตุการความไม่สงบเกี่ยวกับผู้ก่อการร้ายเกิดขึ้นทางภาคอีสาน

- เมื่อพรรคดงโดดงโด้เป็นรัฐบาล เหตุการณ์ร้ายแรงใหญ่ ๆ ไม่ค่อยเกิดขึ้น
- แต่เมื่อพรรคกงกาก้าเป็นรัฐบาล เกิดเหตุการร้ายแรงใหญ่ ๆ ขึ้น

คนในประเทศอุงกาอุงก้าก็คิดเพ้อเป็นทฤษฎีต่าง ๆ ว่า
- พรรคดงโดดงโด้อยู่เบื้องหลังเหตุก่อการร้าย และกระทำขึ้นเพื่อตัดเครดิตทางการเมืองของพรรคฝ่ายตรงข้ามในตอนที่ตนเป็นฝ่ายค้าน เป็นทฤษฎีหนึ่ง
- พรรคดงโดดงโด้ไม่ได้อยู่เบื้องหลังเหตุก่อการร้าย แต่รู้ตื้นลึกหนาบาง หากแต่ไม่ยอมบอกกับพรรคฝ่ายตรงข้าม ในตอนที่ตนเป็นฝ่ายค้าน เพื่อหวังจะเล่นเกมการเมืองให้ตนได้เปรียบ เป็นอีกทฤษฎีหนึ่ง
- พรรคโดดงโด้รู้ตื้นลึกหนาบาง และได้พยายามบอกพรรคฝ่ายตรงข้ามตอนที่ตนเป็นฝ่ายค้าน หากแต่พรรครัฐบาลในตอนนั้นไม่สนใจ เป็นอีกทฤษฎีหนึ่ง
- พรรคกงกาก้าจัดฉากเหตุการณ์ร้ายแรงขึ้นตอนที่ตนเป็นรัฐบาล เพื่อทำให้ดูเหมือนพรรคฝ่ายตรงข้ามอยู่เบื้องหลังเหตุการณ์ความไม่สงบนั้น เป็นอีกทฤษฎีหนึ่ง

ถึงจะอย่างไรก็แล้วแต่ความสงบของประชาชนทางภาคอีสานของประเทศอุงกาอุก้าก็ไม่มีวี่แววที่จะเกิดขึ้นเลย

ขอขอบคุณทุกท่านอีกที สำหรับความรู้

เหมือนที่เขาว่า ทำทุกอย่างเพื่อล้มรัฐบาลนี้ใช่ไหม ครับ ... -_-

ปลวก เถอะ ... กลับไปอ่านความเห็น คนที่เข้ามาตอบกระทู้ เสียก่อนนะ อย่า ทำตัวทุเรศ ขี้เกียจอ่านแบบ 3บรรทัดไม่จบ ...

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#104 Mark Nazi

Mark Nazi

พี่มากขา

ตอบ 4 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:14

เหมือนที่เขาว่า ทำทุกอย่างเพื่อล้มรัฐบาลนี้ใช่ไหม ครับ ... -_-

ปลวก เถอะ ... กลับไปอ่านความเห็น คนที่เข้ามาตอบกระทู้ เสียก่อนนะ อย่า ทำตัวทุเรศ ขี้เกียจอ่านแบบ 3บรรทัดไม่จบ ...

คุณพูดถึงเรื่องในจินตนาการที่ผมเล่าใช่ไหม ถ้าเรื่องนั้นมันเป็นทฤษฎีของประชาชนประเทศอุงกาอุงก้า ซึ่งก็มีหลายทฤษฎี เป็นการแสดงถึงความคิดคนซึ่งเราไม่สามารถห้ามกันได้

#105 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 4 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:15

ซักประมาณสามทุ่ม ผมจะกลับมาอ่านต่อ พร้อมต่อเวลาไปอีกวันหรือตามเหตุปัจจัย ได้สาระเท่าไรผมก็จะทึกทักเองว่าหลักฐานของทางฝั่งนี้มีเท่านี้ เป็นอันจบคำถาม

แบบนี้ครับ

คุณเป็นคนจังหวัดไหนครับ?

ตอบมาแล้วจะตอบกลับ
ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#106 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

ตอบ 4 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:17

คุณพูดถึงเรื่องในจินตนาการที่ผมเล่าใช่ไหม ถ้าเรื่องนั้นมันเป็นทฤษฎีของประชาชนประเทศอุงกาอุงก้า ซึ่งก็มีหลายทฤษฎี เป็นการแสดงถึงความคิดคนซึ่งเราไม่สามารถห้ามกันได้

เข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า ...

คุณเอา ความเชื่อ หรือ เขาเล่าว่า มา เป็น ทฤษฎีไม่ได้ ...

ทฤษฎี แปลว่าอะไร มาจากอะไร เรื่องเล่าแปลว่าอะไร มาจากอะไร แยกออกไหม ...

Edited by นักเรียนตลอดชีพ, 4 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:18.

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#107 Robin

Robin

ขาประจำ

ตอบ 4 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:19

สรุปแว่ ถ้า แก้ไขปัญหาไม่ได้ ก็ลง ที่มาร์คหนีทหาร หรือ มาร์คชั่งไข่ ได้นะะะะะะะะะ 555555

#108 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 4 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:19

ห้ามปิดกระทู้

มาๆตัวต่อตัว

ใอ้เรื่องภาคใต้

คุณเป็นจังหวัดอะไรตอบมา

*** รักนะ

ตอบมาก่อน
ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#109 thebriza

thebriza

ขาประจำ

ตอบ 4 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:23

ควายว่ะ ไมไม่ลองใช้ google หาข้อมูลดู หรือว่าใช้ไม่เป็น ลองพิมพ์คำว่า "กรือเซะ" ใน google ดูนะ จขกท.

Edited by thebriza, 4 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:24.

#110 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 4 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:23

หายหัวไปไหน

ทำเป็นอวดรู้

ตอบมาครับคุณรักนะว่าคุณอยู่จังหวัดไหน

#111 Robin

Robin

ขาประจำ

ตอบ 4 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:31

เขามาโฉบเฉี่ยวแล้วเขาก็ไป 55555 ถ้ามีข้อมูลจริง เขาไม่เอาหรอก ได้เข้ามาเติมเงินก็เสร็จสิ้นภาระกิจแล้ว ฮิๆๆๆ

#112 Gop

Gop

ตอบ 4 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:49

ผมคิดว่า ทางที่ดีที่สุดคือ อย่ารีบด่วนสรุปอะไร อย่าคิดว่าเป็นอย่างนั้น อย่างนี้แน่ๆ ทั้งที่ตัวเองไม่ได้รู้อะไรเท่าไหร่เลย

อย่างเรื่องภาคใต้ ผมก็ฟังอย่างเดียวครับ แล้วก็ไม่ฟันธงลงไปว่าเป็นเพราะอะไร ขอทำตัวเป็นนักเรียนไปเรื่อยๆดีกว่า

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#113 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 4 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:04

ppneer, sigree, รักนะ, ปลายแสง

#114 Mark Nazi

Mark Nazi

พี่มากขา

ตอบ 4 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:07

ผมคิดว่า ทางที่ดีที่สุดคือ อย่ารีบด่วนสรุปอะไร อย่าคิดว่าเป็นอย่างนั้น อย่างนี้แน่ๆ ทั้งที่ตัวเองไม่ได้รู้อะไรเท่าไหร่เลย

อย่างเรื่องภาคใต้ ผมก็ฟังอย่างเดียวครับ แล้วก็ไม่ฟันธงลงไปว่าเป็นเพราะอะไร ขอทำตัวเป็นนักเรียนไปเรื่อยๆดีกว่า

ถ้าเรื่องในจินตนาการที่ผมเล่า ก็คือความเป็นไปได้ของความคิดของประชาชนในประเทศอุงกาอุงก้า ซึ่งอาจจะจริงหรือไม่จริงก็ได้

ส่วนเรื่องภาคใต้ ผมก็รับฟังข้อมูลแต่ยังไม่สรุป เพราะผมไม่ใช่คนในพื้นที่ ช่องโหว่ทางหลักฐานของผมยังมีมาก ซึ่งถ้าด่วนสรุปไปก็อาจจะมีแต่สิ่งสิ่งคิดไปเอง ก็ทำได้เพียงแต่ภาวนาให้เรื่องนี้สงบโดยเร็ว

ส่วนผู้ที่ถามว่าผมเป็นคนจังหวัดไหน ผมไม่ตอบ ส่วนท่านจะว่าอะไรมาก็ตามแต่ อย่างไรเสียผมก็ขอที่ใช้สิทธิ์ที่จะไม่ตอบเรื่องส่วนตัว

วันนี้ขอพอแค่นี้ก่อน จะไปสวดมนต์แล้ว

Edited by รักนะ, 4 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:08.

#115 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 4 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:07

ซักประมาณสามทุ่ม ผมจะกลับมาอ่านต่อ พร้อมต่อเวลาไปอีกวันหรือตามเหตุปัจจัย ได้สาระเท่าไรผมก็จะทึกทักเองว่าหลักฐานของทางฝั่งนี้มีเท่านี้ เป็นอันจบคำถาม

แบบนี้ครับ

คุณเป็นคนจังหวัดไหนครับ?

ตอบมาแล้วจะตอบกลับ

#116 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 4 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:08

ถ้าเรื่องในจินตนาการที่ผมเล่า ก็คือความเป็นไปได้ของความคิดของประชาชนในประเทศอุงกาอุงก้า ซึ่งอาจจะจริงหรือไม่จริงก็ได้
ส่วนเรื่องภาคใต้ ผมก็รับฟังข้อมูลแต่ยังไม่สรุป เพราะผมไม่ใช่คนในพื้นที่ ช่องโหว่ทางหลักฐานของผมยังมีมาก ซึ่งถ้าด่วนสรุปไปก็อาจจะมีแต่สิ่งสิ่งคิดไปเอง ก็ทำได้เพียงแต่ภาวนาให้เรื่องนี้สงบโดยเร็ว

ส่วนผู้ที่ถามว่าผมเป็นคนจังหวัดไหน ผมไม่ตอบ ส่วนท่านจะว่าอะไรมาก็ตามแต่ อย่างไรเสียผมก็ขอที่ใช้สิทธิ์ที่จะไม่ตอบเรื่องส่วนตัว

แล้วทำไมคุณถึงมาตั้งกระทู้ถามปัญหา 3จังหวัดชายแดนใต้

#117 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 4 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:12

แล้วทำไมคุณถึงมาตั้งกระทู้ถามปัญหา 3จังหวัดชายแดนใต้

ช่องโหว่ทางหลักฐานของผมยังมีมาก

โชว์สักกะหน่อยได้ไม่ครับ

ถือว่าทำบุญนะครับ ท่านรักนะ

#118 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 4 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:56

หัวข้อที่คุณตั้งเป็นเรื่องเก่าที่มันไม่มีประโยชน์อะไรแล้ว ท่านจขกท. แถมสรุปนิทานที่ฟันธงเองอีก
ทุกสิ่งอย่างมันจุดติดไปหมดแล้ว
ทั้งๆที่เรื่องนี้ทั้ง 2 ฝ่ายของการเมืองก็รู้(ว่าจะเกิดเรื่องนี้และรู้ด้วยว่ามันจะเกิดได้ไง ไม่งั้นตอนเมื่อคั้งรัฐบาลใหม่ๆทักษิณไม่ไปมาเลหรอก)
แต่ครั้งนั้นฝ่ายที่กุมอำนาจอยู่อหังกา คิดว่าแน่จัดการได้ และ คงเอาอยู่ (อีกแล้วเหรอ 555)
วันนี้ทุกอย่างมันเปลี่ยนไปหมดแล้ว ไม่เกี่ยวกับการเมืองแล้ว(ทั้งๆที่การเมืองมันเป็นเรื่องเริ่ม)
รัฐบาลควายแดงนั้นแหละที่มีอำนาจต้องแก้ อย่าไปถามหาเรื่องเก่าๆ หรือสส.พื้นที่ต้องแก้
ก็ลองคิดดูเถอะพี่นายกอุตส่าบินไปเคียร์ให้แล้วยังเคียร์ไม่ลง
นางนายกคนนี้ก็อย่าได้หวัง ขนาดเป็ดเหลิมยัง ป๊อดเลย
ถ้าแก้ไม่ได้ก็อย่ามาหวัง "สุขกันเถอะเรา"
จนวันนี้ยังไม่เห็นนโยบายอะไรที่ดีและโดนๆกับปัญหาเรื่องนี้จากรัฐบาลยายคนนี้เลย

#119 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:45

( เปิดให้ดูในเล่ม ..หน้า 39 )
^ ^ นอกจากหนังสือ "จรยุทธ์ในเมือง" ที่เคยแนะนำแล้ว
ขอแนะนำหนังสือเพิ่มอีกเซ็ต ..

1) deepsouth bookazine

หนังสือชุดเพื่อการ "เรียนรู้และเข้าใจชายแดนใต้" จัดพิมพ์เป็นวาระรวม 6 เล่มตามโครงการจัดทำสารคดีเชิงวิเคราะห์สถานการณ์ชายแดนใต้ โดย "ศูนย์เฝ้าระวังองค์ความรู้สถานการณ์ภาคใต้"

ภายในเล่มมีเรื่องราวน่าอ่านมากมายไม่ว่าจะเป็น "มหัศจรรย์นิติวิทย์ ความหวังพิชิตไฟใต้" ที่พูดถึงการทำงานของเจ้าหน้าที่ของสำนักงานนิติวิทยาศาสตร์ตำรวจในพื้นที่ ที่หาข้อเท็จจริงในการพิสูจน์ในคดีต่างๆ

"ม๊อบหญิงมุสลิม" คำถามที่หลายคนอยากได้คำตอบ........ หนังสือเล่มนี้มีคำตอบให้ค่ะ

"ถอดบทเรียนโลก" ศึกษาบทเรียนการเจรจาที่ อาเจะห์

รวมทั้งเมื่อความสัมพันธ์ของคนในชุมชนเริ่มสั่นคลอนจะนำอนาคตไปสู่จุดใดในเรื่อง "สัญญาณอันตราย สงครามกลางเมือง"

2) ที่เกิดเหตุ

บันทึก 1 ปี ในพื้นที่ 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้
จากวันปล้นปืน 4 มกราคม 2547 จนถึงสิ้นเดือนมกราคม 2550
ไม่น่าเชื่อว่าระยะเวลาเพียง 3 ปี
จะมีผู้เสียชีวิตจากเหตุการณ์ความไม่สงบใน 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้แล้วทั้งสิ้น 2,030 ศพ
ทั้งที่เสียงสวดยังกึกก้องทั่วทุกมัสยิด
ทั้งที่ท้องทะเลยังเปล่งประกายสีเขียวมรกต
ทว่าทุกเช้า ข่าวความตายรายวันถูกรายงานอย่างต่อเนื่อง
และไม่มีทีท่าว่าจะถูกเยียวยา
ป้ายใบปลิว 'แผ่นดินนี้ของกู' ลอยร่วงลงปักกลางใจใครหลายคน
ไทยพุทธเริ่มละทิ้งบ้าน เพราะทนอยู่ไม่ได้
ไทยมุสลิมแห่ศพประท้วงรัฐ คัดค้านว่า 'ตำรวจฆ่ามั่ว'
แพะในร่างคนเพิ่มปริมาณประชากรรวดเร็วกว่าแพะจริงๆ
บางคืน คมมีดคุกคามเข้าไปฟันคอพระถึงในวัด
บางวัน กระสุนปืนพุ่งเข้าตัดขั้วหัวใจโต๊ะอิหม่าม
ทั้งที่เสียงสวดจากสองศาสนายังสอดประสาน
ทั้งที่เสื้อผ้า ชุดคลุมกายบุรุษสตรีงดงาม สงบ
มาลัยดอกมะลิในมือผู้เฒ่ามุสลิมหอมจรรโลงใจ
โรตีและข้าวยำยังน่ากิน ใบหน้าเด็กหญิงชายยังคงความน่ารัก
ทว่าโรงเรียนนับร้อยแห่ง ประกาศปิดการเรียนการสอนกลางเทอม
ปิดซ้ำแล้วซ้ำเล่า

ครูกลายเป็นเป้าคนสำคัญ
ทหารถูกลอบวางระเบิด
ชาวบ้านถูกจ่อยิง เผา ตัดคอ ฯลฯ
ประชาชนคนธรรมดาถูกพิพากษาว่าเป็นโจรใต้
ต้นยางและพื้นที่สีเขียวชุ่มชื่นหัวใจกลับกลายเป็นสีแดง
ทั้งสิ้นทั้งปวง เราคิดเอาเองได้จริงหรือว่าอะไรคือรากเหง้าปัญหา
ทั้งสิ้นทั้งปวง เราคิดเอาเองได้จริงหรือว่าจะแก้ไขจัดการอย่างไร
ถ้าไม่ได้ลงไปศึกษาเรียนรู้ ณ ที่เกิดเหตุ

3) ถอดรหัสไฟใต้

เป็นบันทึกของพลเอกกิตติ รัตนฉายา กล่าวถึงเหตุการณ์การแก้ไขปัญหาโจรจีนคอมมิวนิสต์มาลายา ตั้งแต่ปี พ.ศ.2492 - 2532 และขบวนการโจรก่อการร้าย (ขจก.) โดยเนื้อหาภายในเล่มจะเป็นการแก้ไขปัญหาของ 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้โดยใช้แนวทางสันติวิธี การกำหนดยุทธศาสตร์ ขั้นตอนการต่อสู้และการใช้หลักการสงครามอย่างครบถ้วน

พลเอกกิตติ รัตนฉายา อดีตแม่ทัพกองทัพภาคที่ 4 จปร.8 ( เรียนพ.ศ. 2499-2504 )
ร่วมรุ่นเดียวกับ พลเอกยุทธศักดิ์ ศศิประภา
เป็นแม่ทัพภาค 4 ( นครศรีธรรมราช ) พ.ศ. 2534
รับราชการและปฏิบัติงานใน 14 จังหวัดภาคใต้ตั้งแต่ปี 2504- 2537 โดยได้รับการพิจารณาบำเหน็จสองขั้นถึง 17 ครั้ง
  • เป็นผู้ริเริ่มใช้นโยบายยุติสงครามตามแนวชายแดนไทยมาเลเซีย กับ จคม.โดยการเจรจา ไทย-มาเลเซีย ทางลับ ตั้งแต่ปีพ.ศ. 2528 จนประสบความสำเร็จร่วมกันระดับชาติ เมื่อ 2 ธ.ค. 2532
  • เป็นประธานคณะทำงานแก้ปัญหามุสลิม ( โครงการไทย-มุสลิมแก้ปัญหามุสลิม ) อย่างไม่เป็นทางการได้ผลเป็นที่ยอมรับของชาวไทยมุสลิมในจังหวัดชายแดนภาคใต้อย่างกว้างขวาง
  • พ.ศ. 2533 ได้รับพระราชทานสายสะพายจากพระราชาธิบดีมาเลเซีย มีบรรดาศักดิ์เป็น DATO

4) สงครามและสันติสุข@ชายแดนภาคใต้

ประมวลประวัติศาสตร์ ความเป็นมา และปมปัญหาของ 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ โดย ดร.รุ่ง แก้วแดง นักการศึกษา ผู้มีความรู้ความเข้าใจในวิถีชีวิต และวัฒนธรรมของคนใน 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้อย่างลึกซึ้งคนหนึ่ง ในฐานะที่ท่านเป็น "คนยะลา" โดยกำเนิด ได้นำเสนอให้เห็นถึงปัญหาที่เชื่อมโยงตั้งแต่อดีตมาจนถึงช่วงสมัยอันคุระอุของการต่อสู้ในปัจจุบัน ให้ความรู้ที่ครอบคลุมทั้งด้านประวัติศาสตร์ เศรษฐกิจสังคม ศาสนา และการเมือง ไว้อย่างครบถ้วนสมบูรณ์ พร้อมทั้งนำเสนอวิธีแก้ไขปัญหาด้วยมุมมองใหม่ เพื่อให้คนไทยทั้งชาติอยู่ร่วมกันอย่างสันติ

สุดท้าย .. ขอขอบคุณท่านเจ้าของกระทู้ที่ตั้งกระทู้นี้มาเพื่อการเรียนรู้ ขอบคุณค่ะ ...

( edited บางข้อความเล็กน้อยเพื่อให้เข้าใจชัดเจน และแก้ตัวสะกด )

Edited by หนูอ้อย, 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:17.

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#120 เสรี แบบไทยไทย

เสรี แบบไทยไทย

น้องใหม่

ตอบ 8 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:33

ว่าจะถามต่อไม่ถามล่ะ :) กลัวเสียบรรยากาศ
ไม่มีอะไรที่จะจริง ๑๐๐% และ ไม่มีอะไรที่จะเท็จ ๑๐๐% อยู่ที่ว่า คุณจะใช้อะไรมอง "ความถูกต้อง" หรือ "อคติ"ไม่มีอะไรที่จะดี ๑๐๐% และ ไม่มีอะไรที่จะเลว ๑๐๐% อยู่ที่ว่า คุณจะใช้อะไรมอง "ความเป็นจริง" หรือ "อคติ"

#121 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:49

วันนี้ผมเข้า FB อย่าถามผมนะว่าห้องไหน ผมอ่านและเริ่มตระหนัก 2-3 เรือง

เรื่องแรกคือ ผมเจอแนวคิดแบ่งแยกจริง อย่าถามผมนะกลุ่มไหนยังไง แต่หากได้อ่านจะเริ่มเข้าใจว่าคนกลุ่มนี้ยังไงแบบไหน

เรื่องที่ 2 ผมเริ่มลำดับปัญหายุคใหม่ได้จริงๆหลังจากสงสัยมานานและคนกลุ่มนี้คิดอะไรอยู่และใช่แนวคิดอะไร

เรื่องที่ 3 ที่ทำให้ผมกลัวคือ

วันนี้ผมใกล้พวกเขามากไป และผมอาจเข้าสู่ภาวะอันตราย

เมื่อก่อนผมเลือกจะรับข่าวจากหลายคน หลายกลุ่มและไม่เตอครงกับกลุ่มไหนๆ แล้วเลือกประเมินเอง

วันนี้เมื่อทำงานและเริ่มไปในพื้นที่สรแดงมากขึ้น ผมเริ่มได้ข้อมูลตรงและแน่ละ มันทำให้ผมอึดอัดต่อการนำเสนอเพราะหลายคนที่นั้นทราบว่าผมเป็นใคร

แต่อยากให้ทราบนิด ปัญหาได้พัฒนาไปไกลเกินกว่าที่ใครคิด และว่าตรงๆคงไม่ใช่ 10-20 ปีนี้ที่จบหรือเบาลง บางครั้งอาจต้องรออีก 30 ปี

#122 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 20 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:00

ผบ.ตร.คนใหม่ (ตุลานี้ เป็นเต็มตัว) จะช่วยให้ดีขึ้นมั่งมั้ย
ตอนเป็นชั้นผู้น้อย ทำงานในพื้นที่ภาคใต้มาก่อน และเป็นที่ยอมรับพอควร

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#123 สงสารสาวจันทร์

สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 20 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:29

หัวข้อที่คุณตั้งเป็นเรื่องเก่าที่มันไม่มีประโยชน์อะไรแล้ว ท่านจขกท. แถมสรุปนิทานที่ฟันธงเองอีก
ทุกสิ่งอย่างมันจุดติดไปหมดแล้ว
ทั้งๆที่เรื่องนี้ทั้ง 2 ฝ่ายของการเมืองก็รู้(ว่าจะเกิดเรื่องนี้และรู้ด้วยว่ามันจะเกิดได้ไง ไม่งั้นตอนเมื่อคั้งรัฐบาลใหม่ๆทักษิณไม่ไปมาเลหรอก)
แต่ครั้งนั้นฝ่ายที่กุมอำนาจอยู่อหังกา คิดว่าแน่จัดการได้ และ คงเอาอยู่ (อีกแล้วเหรอ 555)
วันนี้ทุกอย่างมันเปลี่ยนไปหมดแล้ว ไม่เกี่ยวกับการเมืองแล้ว(ทั้งๆที่การเมืองมันเป็นเรื่องเริ่ม)
รัฐบาลควายแดงนั้นแหละที่มีอำนาจต้องแก้ อย่าไปถามหาเรื่องเก่าๆ หรือสส.พื้นที่ต้องแก้
ก็ลองคิดดูเถอะพี่นายกอุตส่าบินไปเคียร์ให้แล้วยังเคียร์ไม่ลง
นางนายกคนนี้ก็อย่าได้หวัง ขนาดเป็ดเหลิมยัง ป๊อดเลย
ถ้าแก้ไม่ได้ก็อย่ามาหวัง "สุขกันเถอะเรา"
จนวันนี้ยังไม่เห็นนโยบายอะไรที่ดีและโดนๆกับปัญหาเรื่องนี้จากรัฐบาลยายคนนี้เลย

ปัญหาภาคใต้ ลุกลามใหญ่โต ผมโทษไอ้แม้ว.

ไอ้เหลิมมันมีปัญญาอะไร ขนาดคนที่ฆ่าดาบยิ้ม มันยังหาไม่เจอ...

อ่อนใจกับประเทศนี้ พ่อปัญญาอ่อนขี้เหล้า กลับย้ายลูกข้ามกรมง๊าย...ง่าย

#124 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 20 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:51

อยากได้คำตอบ ก็กรุณาให้เกียรติคนที่ตอบด้วย หวังว่าคงเข้าใจ

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#125 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 20 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:35

ใจดีปลอมตัวมาหรอครับ

ถ้า รักนะ = ใจดี
Tux vader = ใจดี
ใจดี = อ..... และอีหลายๆคน
Tux vader = ....... ใครก็ไม่รู้อีกหลายๆคน

ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัย

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#126 ขุนพล6

ขุนพล6

น้องเก่า

ตอบ 20 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:40

ก็แค่พวกโจรกระจอก

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน