Jump to content

- - - - -

รองโฆษกสำนักนายกแฉอภิสิทธิ์โดนนร.นายร้อยจปร.โห่ไล่หลายครั้งในห้องเรียน

• Please log in to reply
175 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:21

คนนอก **** คิดว่า นักเรียนเหล่าจะเหมือนพวกอื่น

ลองโห่สิ *คุณ*ไม่ได้นอนไปสามวัน

“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

#52 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:26

เหอ เหอ โพยมันผิด หรือมันเอามาเปลี่ยนข้อความว้า
โพยมันเขียนว่า ถูกเสื้อแดงโห่ไล่หลายครั้งป่าวว้า ไอ้นี่
อ่านผิดหรือเอามาเปลี่ยนเนี๊ย เสียสถาบัน โหมะเลย
555555555555555555

#53 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:26

เขาว่ามา

ได้ยินมาจากลูกศิษย์ นะ(แต่อย่าถามว่าใคร)

นักเรียนตอนนั้น ใครๆก็รู้

#54 อมพระมาพูด

อมพระมาพูด

ไอ้มดแดง V 5 สู้ว้อย

ม๊ากครับ ไม่ต้องตอบโต้ ขอฟ้องทุกคนที่พาดพิง ให้ลงขอขมา เต็มหน้ากระดาษหนังสือพิมพ์ทุกฉบับ 7 วันติด เล่นมันทุกตัว ตั้งแต่ อิโอ๊ค สุกำตด อนุสรณ์ พร้อมซอง ไอ่ทนายที่จะกราบตรีนศิริโชค ฯลฯ
The wise man doubts often, and his views are changeable.The fool is constant in his opinions, and doubts nothing,because he knows everything, except his own ignorance (Pharaoh Akhenaton, c.1250BCE)

#55 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:30

*
POPULAR

ตอนแรกบอก หนีทหาร
ต่อมาเปลี่ยนเป็น ใช้เอกสารที่ไม่มีในสารบบ
ต่อมา เปลี่ยนเป็น เป็นทหารเพราะเลี่ยงการเกณฑ์ทหาร
ต่อมา เปลี่ยนเป็น โดนโห่ไล่

สงสัยซักพักคงมีข่าว มาร์ค ลืมรูดซิบไปสอน
ดังนั้น ต้องลาออกจากหัวหน้าพรรคเดี๋ยวนี้ -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#56 notcomeng

notcomeng

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:36

อนาถอวตารนี้จัง กี่ล็อกอินก็เป็นแบบนี้ :lol: :lol: :lol:

#57 ครุฑดำ

ครุฑดำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:40

ต่อมาเปลี่ยนเป็น ใช้เอกสารที่ไม่มีในสารบบ
ต่อมา เปลี่ยนเป็น เป็นทหารเพราะเลี่ยงการเกณฑ์ทหาร

สงสัยซักพักคงมีข่าว มาร์ค ลืมรูดซิบไปสอน
ดังนั้น ต้องลาออกจากหัวหน้าพรรคเดี๋ยวนี้ -_-

เลิกให้ลาออกเพราะชั่งไข่แล้วหรอครับ

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#58 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:16

ต่อไปก็คงเป็น
มาร์คลืมหวีผมไปสอน ต้องลาออกจากหัวหน้าพรรคและยุติบทบาททางการเมือง พร้อมออกทีวีขอขมาประชนด้วย
ชัวร์ <_<

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#59 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:18

ผู้กองปูเค็ม กับ นนร.ทรงกลด ซาบซึ้งวิชาเศรษฐศาสตร์ อาจารย์มาร์ค
ทรงกลด @pookem ก้ออยู่ที่นี้ ลูกศิษย์อาจารย์ืมาร์ค

#60 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:19

ร3 พัน1 วังค้างคาว

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#61 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:23

พุูดจนเบื่อว่าถ้ามีหลักฐาน ก็ให้รีบรวบรวมซะ จะได้เอาอภิสิทธิไปตัดคอได้เลย

จินตนาการมันมีกันทุกคนเเหละท่าน สมัยนี้เป็นรมตมันง่ายนิ เเค่เอาคนมาเผาบ้านเมืองก็ได้เป็นเเเล้ว

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#62 the cop

the cop

น้องใหม่

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:31

*
POPULAR

ในฐานะอดีตนักเรียนเหล่า...เป็นไปไม่ได้เลยที่จะโห่โล่อาจารย์ในชั้นเรียน เพราะเราทุกคนมีวินัยครับ แค่นั่งหลับในชั้นเรียน..ถ้าผู้หมวดปกครอง เดินผ่านมาเห็นก็โดนแล้วครับ
แล้วอีกอย่าง...นักเรียนเหล่าจะผูกพันกับ ผู้หมวดผู้กองที่ปกครองพวกเรามากกว่าอาจารย์ครับ ไปดูในหนังสือรุ่นนักเรียนเหล่าเถอะครับ จะไม่ค่อยลงชื่ออาจารย์ผู้สอน แต่จะลงเฉพาะผู้หมวด ผู้กองที่ทำหน้าที่ปกครองบังคับบัญชา .... ผมจำชื่ออาจารย์สมัยมัธยมได้ แต่ยอมรับว่าจำชื่ออาจารย์ที่สอน สมัยเรียนตอนเรียนชั้นหนึ่งชั้นสองไม่ได้จริงๆ และถามจริงๆ ถ้าตอนนี้อายุ 30 ขึ้นไป จะมีใครจำชื่ออาจารย์ที่สอนระดับป.ตรี ได้สักกี่คนครับ

#63 NoOaK

NoOaK

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:39

ผมไม่เชื่อว่า นักเรียบ จปร จะ ไปโห่ไล่ใคร... พูดแค่นี้ดูคนพูด เครดิตไม่พอที่จะให้เชื่อ.. :D

แต่ผมก็เชื่อว่า คุณ ม้าก เป็น อาจารย์ จปร ... ด้วยเหตุผล เดียวกับ ที่ชายไทยส่วนใหญ่..เรียน รด...
ก็เท่านั้น... ไม่มีอย่างอื่น... :D

คุณเฮนเรียนรด.มั๊ย ถ้าเรียนก็แสดงว่าต้องการหลบเลี่ยงการเกณฑ์ทหารเช่นกัน คนที่เรียนเตรียมทหารก็หลบเลี่ยงการเกณฑ์ทหารเช่นกัน

#64 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:02

ผมไม่เชื่อว่า นักเรียบ จปร จะ ไปโห่ไล่ใคร... พูดแค่นี้ดูคนพูด เครดิตไม่พอที่จะให้เชื่อ.. :D

แต่ผมก็เชื่อว่า คุณ ม้าก เป็น อาจารย์ จปร ... ด้วยเหตุผล เดียวกับ ที่ชายไทยส่วนใหญ่..เรียน รด...
ก็เท่านั้น... ไม่มีอย่างอื่น... :D

คุณเฮนเรียนรด.มั๊ย ถ้าเรียนก็แสดงว่าต้องการหลบเลี่ยงการเกณฑ์ทหารเช่นกัน คนที่เรียนเตรียมทหารก็หลบเลี่ยงการเกณฑ์ทหารเช่นกัน

ดังนั้น ใครที่เรียน รด. ไม่มีสิทธิเป็นหัวหน้าพรรคครับ
เพราะขาดจริยธรรมเพราะเลี่ยงการเกณฑ์ทหาร :angry:
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

#65 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:17

ดังนั้น ใครที่เรียน รด. ไม่มีสิทธิเป็นหัวหน้าพรรคครับ
เพราะขาดจริยธรรมเพราะเลี่ยงการเกณฑ์ทหาร :angry:

ผมเรียน รด เพราะอยากเป็น นายร้อยนะเอ้า

ช่วงนั้นสับสนในชีวิต วัยรุ่น อีกไม่กี่ปีก็ต้องเลือกว่าจะเรียนอะไร.......

จบ ม 6 ก็ยังเลือกไม่ได้เลยเรียนสถาปัตย์ กะหากไม่ชอบจริงๆจบไปเป็นดารา พิธกร(นะคิดไปได้) หรือทหารตำรวจก็ได้ เทียบวุฒิเอา

ไปๆมาๆก็นี้แหละ นั่งออกแบบ

#66 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:21

ตรรกกะผิดอีกตามเคย...
ผมว่าเรียนเตรีม ทหาร กับ เรียน รด นี่ คนละ แนวความคิดเลยนะครับ... คงไม่มีใครเรียนเตรียมทหาร เพียงเพราะไม่อยากเกณท์...
ลองไปถามเหล่าทหารที่ผ่านโรงรียนเตรียมมานะครับว่า ... มีสักกี่ท่าน เรียนเพราะไม่อยากรับใช้ชาติด้วยการเกณท์
ถาม บิ๊กจิ๋ว ประยุทธ สุจินดา อนุพงษ์... เหอๆๆ อย่างฮา..

แต่ เรียน รด เนี่ย ถ้าไม่ดัดจริต.. ไม่มีเหตุผลอย่างอื่นครับ... ไอ้ที่พอจะกล้อมแกล้มเป็นเหตุอื่นได้ก็คือ เมื่อ จบมา ได้ ว่าที่ร้อยตรี... เหอๆๆ

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#67 PriFa

PriFa

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:25

อนุสรณ์ลั่นมีหลักฐานมาร์คหนีทหารครบ

รองโฆษกสำนักนายกฯลั่นกลาโหมมีหลักฐานมาร์คหนีทหารครบ ข้องใจไม่นำ สด.9ตัวจริงมาแสดง

นายอนุสรณ์ เอี่ยมสะอาด รองโฆษกประจำสำนักนายกรัฐมนตรี กล่าวว่า กรณีที่นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ หัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ (ปชป.) ถูกกล่าวหาหนีการเกณฑ์ทหารนั้น หลักฐานว่าด้วยการไม่เข้ารับการตรวจเลือกทหารที่ขัดแย้งกันเองและมีปมพิรุธ มากมาย โดยได้รับการยืนยันจากทางกองทัพว่ายังคงเก็บรักษาหลักฐานเหล่านั้นไว้อีก หลายรายการ ซึ่งตามหลักฐานที่มีอยู่ถือว่าชัดเจนมาก เรื่องนี้จึงไม่ใช่เรื่องเก่า เพราะครั้งนี้มีการเปิดหลักฐานออกมามากกว่าทุกครั้ง เช่น สด.9

"จนถึงขณะนี้ยังมีข้อสงสัยว่าทำไมนายอภิสิทธิ์จึงไม่นำเอกสารตัวจริงมา ยืนยัน หรือการที่นายอภิสิทธิ์ลาไปอยู่ประเทศอังกฤษ 221 วัน ในขณะที่มีชื่อเป็นอาจารย์ในโรงเรียนนายร้อยจปร.ซึ่งมีเวลาทำงานเพียง 35 วัน ก็ไม่ได้ทำการสอนใด ซึ่งอดีตนักเรียนนายร้อยจปร.คนหนึ่งได้บอกว่านายอภิสิทธิ์เคยถูกนักเรียนนาย ร้อยจปร.โห่ไล่หลายครั้งในห้องเรียน"นายอนุสรณ์กล่าว

นอกจากนี้ทางกระทรวงกลาโหมมั่นใจว่าสามารถดำเนินการกับนายอภิสิทธิ์ได้ จริง และขณะนี้เอกสารรายละเอียดและพยานบุคคลได้ถูกส่งถึงนายศรีราชา เจริญพานิช ผู้ตรวจการแผ่นดิน ตั้งแต่วันที่ 10 ก.ค.ที่ผ่านมา จากนี้จึงขึ้นอยู่กับดุลพินิจของนายศรีราชาว่าจะพิจารณาออกมาเป็นอย่างไร

http://www.posttoday...มาร์คหนีทหารครบ

ัชักสับสน เหมือนนาย ตัวเอง อ่านโพย ผิดหรือเปล่า?

#68 99 ราตรี

99 ราตรี

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:36

ตรรกะของคนที่ว่าไม่แดงนี่ช่างประหลาดแท้ เรียน รด. เพื่อไม่ต้องเกณฑ์ทหารก็ถือว่า ดัดจริต :o

#69 P2iUSz

P2iUSz

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:37

ขอหลักฐาน เป็นคลิปภาพครับ เพราะถ้าไม่มีหลักฐานใครๆก็พูดได้
อีกทั้งนายอนุสรณ์ก็ไม่ได้เห็นกับตา ฟังเค้าเล่ามาอีกที !!!
"หากคุณทำผิดพลาด คุณก็แค่ทำให้มันถูกต้อง ไม่ใช่เรื่องยากอะไรเลย"" สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ นั่นคือการที่คนดีๆ นิ่งดูดาย " - Edmund Burke & Zen

#70 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:39

เดี๋ยวสุดท้าย ก็จะบอกว่า "ก็เขาเล่ามา" "ฟังเขามาอีกที" :lol:
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#71 dtonNA

dtonNA

ไปๆมาๆ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:43

ผมว่าเรียนเตรีม ทหาร กับ เรียน รด นี่ คนละ แนวความคิดเลยนะครับ... คงไม่มีใครเรียนเตรียมทหาร เพียงเพราะไม่อยากเกณท์...
ลองไปถามเหล่าทหารที่ผ่านโรงรียนเตรียมมานะครับว่า ... มีสักกี่ท่าน เรียนเพราะไม่อยากรับใช้ชาติด้วยการเกณท์
ถาม บิ๊กจิ๋ว ประยุทธ สุจินดา อนุพงษ์... เหอๆๆ อย่างฮา..

แต่ เรียน รด เนี่ย ถ้าไม่ดัดจริต.. ไม่มีเหตุผลอย่างอื่นครับ... ไอ้ที่พอจะกล้อมแกล้มเป็นเหตุอื่นได้ก็คือ เมื่อ จบมา ได้ ว่าที่ร้อยตรี... เหอๆๆ

ดวงเฉลิม ใช่ไหม? :huh:
เราต้องการคนดีมาเป็นผู้ปกครองบ้านเมืองเท่านั้น

#72 Kraken

Kraken

น้องเก่า

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:44

มันตลกก็ตรง จขกท. ใบ้แดกนี่แหละ :D

#73 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:46

ประเด็นของอนุสรณ์ คือต้องการดิสเครดิต นนร.จปร.ว่าไม่มีระเบียบ วินัย ถึงขั้นโห่ไล่อาจารย์ผู้สอน

แล้วก็มีขี้ข้าแดง คาบข่าวมาตั้งกระทู้ โดยไม่คิดว่าหากข่าวนี้ เผยแพร่ แล้ว นนร.จปร ต้องเสียหายชัวร์

คิดแล้วก็ตลก ที่ควายแดงทำอะไรโดยสิ้นคิด ........... :lol: :D :lol: :D

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#74 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:54

ถามจริง ก่อนตั้งกระทู้นี่ คิดก่อนไหม

ถ้าคิดก่อนตั้ง เอ็งมัน....โ ง่....สุดยอดเลยวะ

แต่ถ้าไม่คิดละก็ .........กลับไปแดกหญ้าแล้วนอนซะไอ้กร๊วก

จะบอกให้นะการที่โห่ไล่อาจารย์ ยิ่งเป็นทหารด้วยแล้ว รับรองว่าอุจจาระไม่ตั้งก้อนแน่

เพราะเอ็งต้องเจอกับสิ่งมหัศจรรย์ย่างที่พลเรือนไม่เคยเจอมาก่อนก็แล้วกัน

มิฉะนั้นอย่ามาโม้ว่าลูกศิษย์ นนร.จปร.โห่ไล่ อ.มาร์ค อย่าหลับหูหลับตาโพสต์อย่างเดียวซิ ไอ้ฟาย

#75 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:54

ดวง ไม่เคยเรียนเตรียมทหาร...
ดวง เรียน รด หรือ ป่าว ผมไม่ทราบ แต่ ถ้าเรียน... ก็เพราะ ไม่อยาก เกณท์ เช่นกัน...

การที่ดวง เรียน รด หรือ ไม่เรียน ไม่ได้มีเหตุผล สนันสนุนให้คำพูดของท่านที่ว่า.

"คนที่เรียนเตรียมทหารก็หลบเลี่ยงการเกณฑ์ทหารเช่นกัน"

ถูกต้องขึ้นเลย... :D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#76 จาจา

จาจา

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:59

ผ่านไป 2 pages 74 comments ........จขกท ก็ยังคงไม่โผล่มา

บัตรเติมเงิจเจงเจง

แผ่นดินมันกำลังอ่อนแอ อ่อนแออย่างไม่เคยเป็นมาก่อน เหมือนเรือนใกล้จะพัง คานใกล้จะขาด เสาผุกร่อน เพราะปลวกมอดมันเจาะกินใน ถ้าพวกเราไม่ช่วยกัน วันนึง ถ้ามันต้องเผชิญกับพายุร้าย แม้นแรงเพียงนิด มันก็ไม่แคล้วต้องพังทลายลง

ความห่วงใยแผ่นดินปลุกให้กูลุกขึ้นมาทุกวัน ลุกขึ้นมาเพื่อบอกกับลูกหลานว่า เราต้องดูแลตัวเอง ดูแลบ้านเกิดของตัวเอง

แต่งานใหญ่เพียงนี้ไม่อาจจะทำให้สำเร็จได้ด้วยใครคนใดคนหนึ่ง กูพยายามส่งผ่านความคิดของกู ไปยังผู้ที่มีจิตใจรักแผ่นดิน กูมีความหวังว่าความคิดของกูคงไม่โดดเดี่ยว แล้วกูก็มีความหวังว่า ความห่วงใยบ้านเกิดจะปลุกให้ทุกคนตื่นขึ้นมาพร้อมกัน เราต้องพร้อมที่จะสู้เพื่อบ้าน..........ทำสิ่งที่ยากแสนยากให้สำเร็จ อาศัยคาถาเพียงสี่คำ…ร่วม แรง ร่วม ใจ และคาถาอีกสองคำ แลกชีวิต

** ด้วยใจคารวะต่อบรรพบุรุษผู้กล้า ผู้เสียสละทุกท่านที่ปกปักรักษาแผ่นดินไทยมานับแต่อดีต

#77 คนหนีคุก

คนหนีคุก

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:04

มาร์คหนีทหารเป็นสิ่งเดียวที่เสื้อแดงจะเล่นได้

#78 Kraken

Kraken

น้องเก่า

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:12

ดวง เรียน รด หรือ ป่าว ผมไม่ทราบ แต่ ถ้าเรียน... ก็เพราะ ไม่อยาก เกณท์ เช่นกัน...

การที่ดวง เรียน รด หรือ ไม่เรียน ไม่ได้มีเหตุผล สนันสนุนให้คำพูดของท่านที่ว่า.

"คนที่เรียนเตรียมทหารก็หลบเลี่ยงการเกณฑ์ทหารเช่นกัน"

ชอบคุณ hentai เวลาวิเคราะห์+ใช้เหตุผลครับ อยากให้คุณ hentai ช่วยวิเคราะห์ประเด็นที่ผมสงสัยหน่อย

1. นายอนุสรณ์กล่าวว่า นายอภิสิทธิ์มีเวลาทำงานเพียง 35 วัน ไม่ได้ทำการสอนใด แล้วนายอภิสิทธิ์จะไปถูกโห่ในห้องเรียนได้ตอนไหนล่ะครับ คุณ hentai เป็นคนชอบใช้ตรรกะ ลองให้เหตุผลกรณีนี้หน่อยสิครับ ผมจนปัญญาจริงๆ

2. นายอนุสรณ์กล่าวว่า"นายอภิสิทธิ์เคยถูกนร.จปร.โห่ไล่หลายครั้งในห้องเรียน" คุณ hentai มีความเห็นอย่างไรบ้าง เป็นไปได้ไหมที่คำพูดของนายอนุสรณ์จะเป็นความจริง นร.จปร. จะเป็นคนไร้วินัยแบบนั้นหรือ และที่สำคัญ นร.จปร. เอาเวลาตอนไหนไปโห่ เพราะนายอภิสิทธิ์ไม่ได้ทำการสอน

ช่วยวิเคราะห์หาคำตอบให้ทีครับ

#79 dtonNA

dtonNA

ไปๆมาๆ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:18

อันนี้เพิ่งทราบนะเนี่ยไม่เคยรู้เพราะไม่ใช่แฟนคลับดวง

ผมพูดตอนไหนเหรอว่า

"คนที่เรียนเตรียมทหารก็หลบเลี่ยงการเกณฑ์ทหารเช่นกัน" :D

ถูกต้องขึ้นเลย...

แล้วเรียน รด. 5 ปี ล่ะ ถือว่า เลี่ยงการเกณฑ์ทหารหรือไม่
แล้วเป็นอาจารย์สอนทหาร ถือว่า เลี่ยงการเกณฑ์ทหารหรือไม่

Edited by dtonNA, 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:19.

เราต้องการคนดีมาเป็นผู้ปกครองบ้านเมืองเท่านั้น

#80 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:29

อันนี้เพิ่งทราบนะเนี่ยไม่เคยรู้เพราะไม่ใช่แฟนคลับดวง

ผมพูดตอนไหนเหรอว่า

"คนที่เรียนเตรียมทหารก็หลบเลี่ยงการเกณฑ์ทหารเช่นกัน" :D

ถูกต้องขึ้นเลย...

แล้วเรียน รด. 5 ปี ล่ะ ถือว่า เลี่ยงการเกณฑ์ทหารหรือไม่
แล้วเป็นอาจารย์สอนทหาร ถือว่า เลี่ยงการเกณฑ์ทหารหรือไม่

ก่อนอื่น.. ขออภัยเรื่อง "คนที่เรียนเตรียมทหารก็หลบเลี่ยงการเกณฑ์ทหารเช่นกัน"
ท่านไม่ได้พูดจริงๆครับ ผมดูผิดคน... ไม่คิดว่า จะเป็น ท่านอื่นมาต่อ ที่ ท่าน NoOaK ว่าไว้... ผมนึกว่าเป็นท่านเดียวกัน
เพราะ ผมไม่เคยดู ว่าใครพูด เห็น quote มา... ผมผิดเอง ขออภัย... :P

#81 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:35

ชอบคุณ hentai เวลาวิเคราะห์+ใช้เหตุผลครับ อยากให้คุณ hentai ช่วยวิเคราะห์ประเด็นที่ผมสงสัยหน่อย

1. นายอนุสรณ์กล่าวว่า นายอภิสิทธิ์มีเวลาทำงานเพียง 35 วัน ไม่ได้ทำการสอนใด แล้วนายอภิสิทธิ์จะไปถูกโห่ในห้องเรียนได้ตอนไหนล่ะครับ คุณ hentai เป็นคนชอบใช้ตรรกะ ลองให้เหตุผลกรณีนี้หน่อยสิครับ ผมจนปัญญาจริงๆ

2. นายอนุสรณ์กล่าวว่า"นายอภิสิทธิ์เคยถูกนร.จปร.โห่ไล่หลายครั้งในห้องเรียน" คุณ hentai มีความเห็นอย่างไรบ้าง เป็นไปได้ไหมที่คำพูดของนายอนุสรณ์จะเป็นความจริง นร.จปร. จะเป็นคนไร้วินัยแบบนั้นหรือ และที่สำคัญ นร.จปร. เอาเวลาตอนไหนไปโห่ เพราะนายอภิสิทธิ์ไม่ได้ทำการสอน

ช่วยวิเคราะห์หาคำตอบให้ทีครับ

ผมว่าผมตอบไปแล้วนะครับ...

เรื่อง เวลาการทำงาน การลา การเรียน มันน่าสงสัย แต่ ผมยังมีข้อมูลไม่ครบ... รอได้
ถ้าเอาเฉพาะที่รู้ตอนนี้... ผมก็ย้ำคำเดิมว่า เรื่องนี้ไร้สาระ...คุณม้าก ไม่้ได้ทำอะไรผิด... :D

#82 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:55

การที่นักเรียน จปร. โห่ไล่อาจารย์ ที่เป็นมีอาวุโสเหนือตน (นายอภิสิทธิ์ เป็น ร.ต. ส่วนคนไล่เป็น นนร.)
การกระทำดังกล่าวหากมีการกระทำจริงตามที่รองโฆศพกล่าวอ้าง ถือว่ากระทำผิดฐาน "หมิ่นประมาทหรือกล่าวคำหยาบต่อผู้บังคับบัญชา" ซึ่งมีผลทำให้ นนร.จปร. ทั้งชั้นที่โห่ไล่ถูกปลดจากราชการ

Edited by kuuga, 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:14.

กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#83 เด็กปากดี

เด็กปากดี

I am Royalist

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:10

รองโคศพรัฐบวมและเจ้าของกระทู้คงไม่รู้ว่า

ทหารและนักเรียนทหารเขามี พระราชบัญญัติว่าด้วยวินัยทหาร พุทธศักราช ๒๔๗๖ เอาไว้เป็นเครื่องควบคุมวินัย

มาตรา ๔ วินัยทหารนั้น คือ การที่ทหารต้องประพฤติตามแบบธรรมเนียมของทหาร

มาตรา ๕ วินัยเป็นหลักสำคัญที่สุดสำหรับทหาร เพราะฉะนั้นทหารทุกคนจักต้องรักษาโดยเคร่งครัดอยู่เสมอ ผู้ใดฝ่าฝืนท่านให้ถือว่าผู้นั้นกระทำผิด
ตัวอย่างการกระทำผิดวินัยทหารมีดังต่อไปนี้

(๑) ดื้อ ขัดขืน หลีกเลี่ยง หรือละเลยไม่ปฏิบัติตามคำสั่งผู้บังคับบัญชาเหนือตน
(๒) ไม่รักษาระเบียบการเคารพระหว่างผู้ใหญ่ผู้น้อย
(๓) ไม่รักษามรรยาทให้ถูกต้องตามแบบธรรมเนียมของทหาร
(๔) ก่อให้แตกความสามัคคีในคณะทหาร
(๕) เกียจคร้าน ละทิ้ง หรือเลินเล่อต่อหน้าที่ราชการ
(๖) กล่าวคำเท็จ
(๗) ใช้กิริยาวาจาไม่สมควร หรือประพฤติไม่สมควร
(๘) ไม่ตักเตือนสั่งสอน หรือลงทัณฑ์ผู้ใต้บังคับบัญชาที่กระทำผิดตามโทษานุโทษ
(๙) เสพเครื่องดองของเมาจนถึงเสียกิริยา

อ้างอิง : http://www.rtarf.mi....ipline_2476.pdf

และผู้ที่อยู่ในบังคับแห่งกฎหมายว่าด้วยวินัยทหาร นั้น

จากบทนิยามศัพท์ของคำว่าวินัยทหาร คือการที่ทหารต้องประพฤติตามแบบธรรมเนียมทหาร โดยมิได้มีคำจำกัดความของคำว่าทหารนั้น หมายถึงทหารประเภทใดบ้างเนื่องจากทหารมีหลายประเภท โดยพิจารณาจาก พ.ร.บ.รับราชการทหาร พ.ศ.๒๔๙๗ ซึ่งแบ่งทหารออกเป็น ๔ ประเภท คือ

ก.ทหารกองประจำการ (คือผู้ซึ่งขึ้นทะเบียนกองประจำการและได้เข้ารับราชการในกองประจำการ จนกว่าจะปลด)

ข.ทหารประจำการ (คือทหารซึ่งรับราชการตามที่กระทรวงกลาโหมกำหนด ซึ่งมิใช่ทหารกองประจำการ)

ค.ทหารกองเกิน (คือผู้ซึ่งมีอายุตั้งแต่ ๑๘ ปีบริบูรณ์ และยังไม่ถึง ๓๐ ปีบริบูรณ์ ซึ่งได้ลงบัญชีทหารกองเกินตามมาตรา ๑๖ หรือ ผู้ซึ่งได้ลงบัญชีทหารกองเกิน ตามมาตรา ๑๘ แล้ว)

ง.ทหารกองหนุน ซึ่งแบ่งออกเป็น ๒ ประเภท คือ

๑)ทหารกองหนุนประเภทที่ ๑ (คือทหารที่ปลดกองประจำการโดยรับราชการในกองประจำการจนครบกำหนด หรือทหารกองเกิน ซึ่งสำเร็จวิชาทหารตามกฎหมายว่าด้วยการส่งเสริมการฝึกวิชาทหาร และได้ขึ้นทะเบียนกองประจำการ แล้วปลดเป็นกองหนุนตาม พ.ร.บ.รับ ราชการทหาร พ.ศ.๒๔๙๗)

๒)ทหารกองหนุนประเภทที่ ๒ (คือทหารที่ปลดออกจากกองเกิน ตามมาตรา ๓๙ หรือปลดจากกองประจำการ ตามมาตรา ๔๐)

เมื่อพิจารณาคุณสมบัติของทหารทั้ง ๔ ประเภท จะเห็นได้ว่าทหารที่ต้องอยู่ในบังคับ แห่งกฎหมายว่าด้วยวินัยทหารตลอดเวลาที่รับราชการก็คือทหารกองประจำการ และทหารประจำการ ส่วนทหารกองเกินและทหารกองหนุนนั้น เป็นทหารที่มิได้รับราชการทหาร และมิได้อยู่ประจำหน่วยทหาร จึงไม่อยู่ในบังคับแห่งกฎหมายว่าด้วยวินัยทหาร ยกเว้นในกรณีที่ทหารกองเกิน และทหารกองหนุนถูกเรียกเข้ารับราชการตาม มาตรา ๓๖ กล่าวคือเมื่อถูกเรียกพลเพื่อตรวจสอบเพื่อฝึกวิชาทหาร หรือเพื่อทดลองความพรั่งพร้อม และในการระดมพล ต้องตกอยู่ในวินัยทหารเหมือนทหารกองประจำการ ดังนั้นในช่วงเวลาที่ถูกเรียกเข้ารับราชการกรณีดังกล่าวทั้งทหารกองเกิน และทหารกองหนุน ต้องตกอยู่ในบังคับแห่งกฎหมายว่าด้วยวินัยทหารเช่นเดียวกับทหารกองประจำการในฐานะเป็นผู้รับทัณฑ์

สำหรับบุคคลที่มิใช่ทหาร แต่ต้องตกอยู่ในบังคับแห่งวินัยทหาร เพราะมีบทบัญญัติไว้ในตารางเทียบชั้นผู้ลงทัณฑ์และผู้รับทัณฑ์ในท้ายมาตรา ๑๐ แห่ง พ.ร.บ.วินัยทหาร ฯ ในฐานะเป็นผู้รับทัณฑ์ ได้แก่

๑.นักเรียนทหารซึ่งเมื่อสำเร็จการศึกษาแล้วจะได้เป็นนายทหารชั้นสัญญาบัตร (นักเรียนนายร้อย, นักเรียนนายเรือ, นักเรียนนายเรืออากาศ)

๒.บุคคลผู้ซึ่งอยู่ในระหว่างเข้ารับการฝึกวิชาทหารโดยคำสั่ง รมว.กห. ตามกฎหมายว่าด้วยการส่งเสริมการฝึกวิชาทหาร (พ.ร.บ.ส่งเสริมการฝึกวิชาทหาร พ.ศ.๒๕๐๓ มาตรา ๑๐ บัญญัติว่า นิสิต หรือนักศึกษาที่เข้ารับการฝึกวิชาทหารตามหลักสูตรที่กลาโหมกำหนด ในระหว่างที่เข้ารับการฝึกวิชาทหาร ให้ถือว่าเป็นทหารกองประจำการ)

๓.นักเรียนทหารซึ่งเมื่อสำเร็จการศึกษาแล้ว จะได้เป็นนายทหารประทวน (นักเรียน นายสิบ, นักเรียนจ่า, นักเรียนจ่าอากาศ)

อ้างอิง : http://www.thaiconsu.../militserv1.pdf และ http://www.rtarf.mi....ipline_2476.pdf

จึงได้ปากพล่อยพูด และ หลงเชื่อ เอามาเป็นประเด็นให้เขาประนามเช่นนี้

สจฺ จํ เว อมตา วาจา คำสัตย์แลเป็นวาจาไม่ตาย

#84 MOD X

MOD X

Moderator

• Moderators

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:49

พท นี่มันไม่มีอะไรจะทำแล้วใช่ไหม

---------------------------------------

#85 GuoJia

GuoJia

Siam

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:58

นักเรียนนายร้อยขนาดรอรถเมล์ยังเข้าแถว ยืนกันตรงเป๊ะ
จะมาโห่ไล่อาจารย์เป็นไม่ได้ ไม่ใช่เรื่องจริง โกหกชัด ๆ

“ ...คนชั่วจะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา ,

ประเทศชาติผ่านวิกฤติด้วยศรัทธา ยามเมื่อฟ้าสีทองผ่องอำไพ “

#86 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:26

เด๋วก็มีหางแดงมา "แถ" อีก ก็พวกที่ไล่นายอภิสิทธิ์ ออกจากห้องเรียน ก็เลยโดนไล่ออกจาก จปร. ตามข้อหา "หมิ่นประมาทหรือกล่าวคำหยาบต่อผู้บังคับบัญชา" เลยหารุ่นที่เรียนกับนายอภิสิทธิ์ ไม่ได้ทั้งรุ่น.....แถแบบแดงๆ

Edited by kuuga, 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:27.

กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#87 เด็กปากดี

เด็กปากดี

I am Royalist

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:32

เด๋วก็มีหางแดงมา "แถ" อีก ก็พวกที่ไล่นายอภิสิทธิ์ ออกจากห้องเรียน ก็เลยโดนไล่ออกจาก จปร. ตามข้อหา "หมิ่นประมาทหรือกล่าวคำหยาบต่อผู้บังคับบัญชา" เลยหารุ่นที่เรียนกับนายอภิสิทธิ์ ไม่ได้ทั้งรุ่น.....แถแบบแดงๆ

ผมก็จะถามมันต่อเองว่า ใครที่โดนไล่ออก ขอชื่อมาซิ
สจฺ จํ เว อมตา วาจา คำสัตย์แลเป็นวาจาไม่ตาย

#88 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:36

กว่าจะจบมาแทบอาเจียนเป็นเลือด ทั้งวิชาการ ทั้งฝึก ทั้งซ่อม
ต้องมาเป็นขี้ปากของพวกมีน้ำลายเน่าๆจิตอกุศลเกลียดทหาร + พวกเกลียดมาร์ค
ไร้น้ำยาจริงๆ เล่นเรื่องที่มีสาระกว่านี้ทีซิ

ห้องบรรยาย

Edited by หนูอ้อย, 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:40.

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#89 ช่อมัลลิกา

ช่อมัลลิกา

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:46

เสื้อแดงมักจะเป็นแบบนี้แหล่ะค่ะ เชื่อๆๆต่อๆๆกันมาตามข่าวลือ ตามคำพูด
และเลือกที่จะเชื่อแบบที่ตัวเองชอบเสียด้วย โดยไม่สนใจหลักฐานสักนิด ...
เราถึงเห็นการปลุกระดมมวลชนของแกนนำเสื้อแดงใช้ข่าวลือ ข่าวลวง
เว่อร์ๆๆเอาไว้หลอก คนไร้ปัญญา

แต่ดิฉันเห้นด้วยกับคุณเฮ็นไตในกระทู้นี้นะคะ ที่ว่าไม่ว่า การเรียน รด หรือเป้นอาจารย์ทหาร
นั้นเป้นวัตถุประสงค์เหมือนกัน ต่างก็ได้แสดงให้เห้นแล้วว่า ได้ทำหน้าที่รับราชการทหารแล้ว
อีกทางหนึ่ง โดยไม่ต้องไปเกณฑ์หรือสมัครเข้าเป้นทหาร..มันเป้นทางเลือกนึง
และทั้งสองทางก็ไม่ได้เป็นการหนีทหารใดๆเลย

#90 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:49

นักเรียนนายร้อย ระเบียบเข้มงวด วินัยเข้มแข็ง อดทนเป็นเยี่ยม

ต่อให้อาจารย์สอนห่วยแตกขนาดไหน ขืนโห่ไป รุ่นพี่เอาไปซ่อมอ้วกแตก

ถาม จขกท. หน่อยเหอะ เคยไม๊ เห็น นร. นายร้อยโห่ใครน่ะ

แล้วไอ้ข่าวสารใดๆที่ออกมาจากปากพวกเสื้อแดง ถ้าเชื่อก็ออกลูกเป็นไข่แล้วครับ

#91 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:50

มีอะไรที่อนุสรณ์พูดแล้วเป็นจริงบ้าง?

#92 คนดีที่ดีจริง

คนดีที่ดีจริง

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:08

แล้วมันผิดกฎหมายข้อไหนเหรอ ถ้าไม่ผิดกฎหมายแล้วเอามาขยายผลทำไม มีประโยชน์อะไร

#93 lionidas

lionidas

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:09

นนร. ที่ถูกฝึกให้อยู่ในระเบียบวินัย
เป็นสุภาพบุรุษ เป็นที่พึ่ง(มั้ง)ขอประชาชน...
มีพฤติกรรม โห่ฮ่า ป่า ในชั้นเรียน......
คนที่เชื่อ โง่...จน...ไม่รู้จะเปรียบกับอะไรดี...
พี่เหนาะ คนตาบอดมันกลัวเสือเหรอ ถ้าเราไม่พูดแบบนี้เราจะได้เสียงเหรอ ...

#94 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:09

น่าแปลกใจว่า รัฐบาลเสียเวลาและทรัพยากรไปมากมาย กับเรื่องที่คนกลางที่สุดในสามโลกบอกว่า ไร้สาระ
แต่กลับไม่ได้ยินเสียงติติงรัฐบาลจากคนกลางที่สุดในสามโลกเลยแม้แต่น้อย -_-

#95 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:10

เรื่องโกหก โป้ปด นี่ชอบเมาท์กันจัง :D

#96 คนในพื้นที่

คนในพื้นที่

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:15

มัวแต่รำอยู่ได้ลงมือฟันซะทีสิครับ มาร์คผิด มาร์คหนีทหาร จะทำอะไรก็รีบทำส่งศาลตัดสินเอาเข้าคุกไปตามเรื่องเลย มัวแต่เงื้อง่าอยู่ได้กลัวศาลไทยไม่ยุติธรรมอีกต้องส่งเรื่องขึ้นศาลโลกก็รีบๆ ดำเนินการครับ

#97 NoOaK

NoOaK

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:18

ตอนผมเรียนรด. ผมไม่รู้ด้วยซ้ำว่าถ้าเรียนแล้วไม่ต้องไปเกณฑ์ทหาร (ตอนนั้นผมยังงงๆเอ๋อๆ) แต่พวกพี่ๆผมเรียนรด.ทุกคน บอกว่า เขาชนไก่มันส์สุดยอด ผมเลยสมัครเรียนรด. 555 พอดีผมไม่ดัดจริต และก็เป็นเหตุผลอื่นๆที่ไม่ใช่เพราะอยากได้ว่าที่ร้อยตรีกับไม่อยากเกณฑ์ทหารหรอกครับ

แต่เรื่องเรียนเตรียมทหารน่ะครับ คนเรียนเตรียมต้องไปเกณฑ์ทหารมั้ย ผมกล่าวในเรื่องของหลบเลี่ยงเกณฑ์ทหารหรืออีกความหมายในคำพูดนี้คือผมหมายถึงคนเรียนเตรียมไม่ได้ไปเกณฑ์ทหาร(เป็นทหารเกณฑ์) เข้าใจซักนิดนะครับ ผมว่าผมไม่ได้ตรรกะวิบัติหรอกนะครับ แต่ผมมองว่าทั้ง 2 ทางก็ไม่ได้ไปเกณฑ์ทหารเหมือนกันนี่ครับ

#98 G.Maniac

G.Maniac

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:23

พลพรรคควายแดงก็อ้างกันจัง...

มาร์คหนีทหารยังงั้น มาร์คหนีทหารยังงี้

แถม E-โอ๊คว่างั้น ลิ่วล้อว่ายังงี้

ขอโทษทีเถอะ ขอภาพ "นาย พานทองแท้" ขณะเข้าทำการตรวจเลือกทหาร ตอนอายุครบ 21 ปี หน่อยครับ

ลูกคนดัง คนใหญ่คนโตระดับนี้ ไปเกณฑ์ทหารจริง ต้องมีคนถ่ายรูปได้แน่นอนครับ :D

#99 orogaros

orogaros

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:29

ป่านนี้ จขกท เบิกเงินได้เยอะเลยมีคนมาตอบเพียบ

เฮนไต บอกว่า เป็นนายร้อยก็เหมือนเรียน รด เพราะไม่อยากเกณฑ์ทหาร

ผมถามง่ายๆ เลย ชาติตระกูล ฐานะ อย่างมาร์คน่ะ มีเงินพอที่จะยัดสัสดีสบายๆ
จะไปสอนทำไมให้เมื่อย ถ้าบอกว่าไปเป็นอาจารย์เพื่อปูเส้นทางทางการเมือง
มันออกจะน้ำเน่า พูดตรงๆ แค่เอาฐานะว่าจบปริญญาจากนอกมาเล่นการเมือง
คนก็เปลี่ยนมุมมองแล้ว

#100 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:45

เป็นนายร้อยเพื่อจะไม่ต้องหนีทหาร เอาอะไรมาคิดว่ะ รด. เรียนจบ 3 ปี ไม่ต้องเกณฑ์ทหาร แต่ นักเรียนนายร้อย เรียน 7 ปี (เตรียม 2 ตามเหล่าทัพของตัวเอง 5 ) หลังจากจบแล้วเป็นนายทหารสัญญาบัตร และจะต้องมีการศึกษาหลัดสูตรต่างตามเหล่าที่ตัวเองเรียน อย่างทหารราบก็ต้องหลักสูตรรบพิเศษ ทหารอากาศเป็นนักบิน ทหารเรือหลักสูตรการเรือ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน