Jump to content

* * * * * 1 votes

ตำนานทียังมีลมหายใจ!!! ขายหุ้นชินคอร์ปไม่เสียภาษีสักบาท ถึงขนาดเปรียบเปรยว่า.........? ตระกูลชินวัตรและดามาพงศ์? ยังจำกันได้ไหม

• Please log in to reply
82 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 greeenday

greeenday

ขาประจำ

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:36

ถ้าชอบแบบละเอียดๆไตรภาคลองเข้าไปดูในบอร์ดเก่าดูครับ อาจจะทำให้คุณกิ้งก่าเปลี่ยนสีฉลาดขึ้นมาบ้าง ว่าจะเอามาลงอยู่เหมือนกัน แต่บังเอิญคุณ see-u ได้โพสเอาไว้แล้วที่บอร์ดเก่าครับ

http://forum.serithai.net/viewtopic.php?f=2&t=17762#p293164
เชิญติดตามตามสะดวกครับ

ในบ้านเมืองนั้น มีทั้งคนดี และคนไม่ดี ไม่มีใครที่จะทำให้ทุกคนเป็นคนดีได้ทั้งหมด การทำให้บ้านเมืองมีความปกติสุขเรียบร้อยจึงมิใช่การทำให้ทุกคนเป็นคนดี หากแต่อยู่ที่การส่งเสริมคนดี ให้คนดีปกครองบ้านเมือง และควบคุมคนไม่ดี ไม่ให้มีอำนาจไม่ให้ก่อความเดือดร้อนวุ่นวายได้

พระบรมราโชวาท 11 ธันวาคม 2512

#52 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:49

*
POPULAR

"คนขายก๋วยเตี๋ยวยังเสียภาษีแบบนับชามก๋วยเตี๋ยวเลย แล้วนายกฯเป็นใครทำไมไม่เสียภาษี"

พากันไปเอาความรู้ มาจากฟอร์เวิร์ดเมล์ ที่แป๊ะลิ้มส่งให้มาอ่านกันหรือไง ถึงได้แปะได้แปะดีจัง

กฏหมายเขียนไว้ ไม่ต้องเสียภาษี นักลงทุนซื้อขายกัน ในตลาดหุ้นก็ไม่มีใครเสีย

คนขายก๋วยเตี๋ยวเสียภาษี แต่คนขายก๋วยเตี๋ยว ไปขายในตลาดหุ้นไม่เสียภาษี

......ไม่มีภาษีจากการขายหุ้นในตลาดหุ้น.......

ไม่ทราบว่าคุณกิ้งกาเทรดหุ้นรึเปล่าคะ

เราเทรดอยู่ค่ะ ผ่านโบรกเล็กๆ เค้าคิดขั้นต่ำค่าคอม 50 บาท+vat7% ต่อวันหากมูลค่าหุ้นที่เทรดต่ำกว่ากำหนด เช่นนี้ซื้อ 10000 บาท ยังไงก็ต้องเสียค่าคอม 53.5 บาท

แต่ถ้าเทรดเกินค่ามาร์ ก็ตามมูลค่าหุ้น เช่น 50000 บาท มาร็คิดที่ (0.25X50000) x vat7% ก็จะเป็นค่าคอมที่เสียใหมาร์พร้อมแวต

เล่นหุ้นยังไงก็ต้องเสีย vat นะคะ ถ้าไม่เคยเล่น ก็อย่ามาทำเป็นอวดรู้

Edited by pinkpanda, 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:35.

#53 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:53

ที่แสบก็คือ รัฐบาลทักษิณเป็นรัฐบาลที่รณรงค์มาตลอดให้ประชาชนเสียภาษี แถมออกมาตรการต่างๆ เพื่อเก็บภาษีจากประชาชนทุกเม็ด จนคนโวยว่าโดนรีดภาษี เป็นสมัยที่เก็บภาษีได้อย่าเต็มเม็ดเต็มหน่วยที่สุด แต่หัวหน้ารัฐบาลกลับทำทุกทางเพื่อจะเลี่ยงภาษี

Now!  Restart Thailand  

#54 ID007

ID007

ขาประจำ

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:30

นักรบไซเบอร์ควายแดง ก็เหมือน คนขายเนื้อหมา ย่อมรู้อยู่แกใจดี

#55 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:42

2 ตระกูล ผู้ยิ่งใหญ่ บริวาร
มากมาย มีไรรึเป่า ?? เผา
โจโฉ ยังถูก ( เผาทัพเรือ )
สา อะไร กับ เรื่องจิ๊บ ๆ...

#56 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:51

รอดูรหัสลับ 1 2 4 3 :)

#57 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:23

สรุปนายเวร เอ๊ย กิ้งก่าเปลี่ยนสี ไม่มีอะไรโต้เถียงกับเขาใช่ไหม

นอกจากโต้ได้แค่คำอุปมาอุปมัยของผมนี่ ว่ากอปมาจากฟอร์เวิร์ดเมลของแป๊ะ ลิ้ม
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#58 cabala

cabala

ประชาธิปไตย นี้ ถ้ากล่

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:49

อ่านแล้วเหนื่อย บ้างจุดก็ยัง งง

ถ้าผมสรุปว่า การขายหุ้นชินไปๆมาๆ ระหว่างบริษัทต่างชาติ กับตระกูล ชิน คือ การปั่นหุ้น ผมสรุปแบบนี้ถูกต้องไหมครับ

#59 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:11

อ่านแล้วเหนื่อย บ้างจุดก็ยัง งง

ถ้าผมสรุปว่า การขายหุ้นชินไปๆมาๆ ระหว่างบริษัทต่างชาติ กับตระกูล ชิน คือ การปั่นหุ้น ผมสรุปแบบนี้ถูกต้องไหมครับ

สรุปง่ายๆ คนเราถ้ามีเจตนาดี มีความซื่อสัตย์ต่อทั้งตัวเอง สังคม และประเทศชาติ

จะไม่ทำเหมือนที่ตระกูลนี้ทำหรอกค่ะ เพราะดูก็รู้แล้วว่ามีเจตนาหลบเลี่ยงภาษี

เป็นคนดีมีมโนธรรมในสิ่ที่ถูกต้อง สำหรับพวกเขาก็จะยากยิ่งกว่าเข็นครกขึ้นภูเขาอะค่ะ

#60 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:31

เพิ่งรู้ว่ากิ้งก่าเปลี่ยนสีถูกแบน 7 วัน หวังว่า 7 วันนี้

คงตกผลึกความคิดเด็ดๆอะไรได้แล้วจะรอ หวังว่าตอนนี้คงอ่าน

"สาส์นท้ารบ" ของผมในกระทู้ "เจ้ามูลเมือง" แล้วนะ
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#61 Kraken

Kraken

น้องเก่า

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:38

กิ้งก่าโดนเรื่องอะไรหว่า...

#62 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:42

นกออก ก็โดนไป ๓ วัน :D :D

#63 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:49

นกออก ก็โดนไป ๓ วัน :D :D

ตายห่าน!!!!! พวกแดงก็จะหมดบอร์ดแล้วซิ ทีนี้

ใจดี เจอหมัดน๊อกเด็กปากดีหายเข้าหลืบ

นายเวร เอ๊ย กิ้งก่าเปลี่ยนสี เจอโทษแบบ 7 วัน

นกออก เจอโทษแบน 3 วัน

เหลืออยู่คนเดียว j............. ที่ป่วนเปี้ยนตั้งกระทู้

#64 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:10

จะขี้หรือเยี่ยวแม้ว สาวกทั้งหลายของแม้ว ก็บอกว่ามันหอมทั้งนั้นแหละ
ตราบใดที่มีเงินให้ชาบู ๆ

#65 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:27

ถ้าจำไม่ผิด ตอนนี้มี refur (ถ้าจำชื่อไม่ผิด) เข้ามาอีก ไม่รู้ว่าเป็นล็อคอินสำรองของใครครับ :D

ปล. แต่ก็อย่างว่าแหละครับ แดง ไม่อ่านหนังสือ .. อ่านก็ไม่เกินสามบรรทัด จะใครไปใครมา .. มันก็ไม่ได้โชว์พาวมากกว่าแผ่นเสียงตกร่อง (ขายหุ้นในตลาดหลักทรัพย์ไม่เสียภาษี) แบะๆๆๆ

#66 Ricebeanoil

Ricebeanoil

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:33

ล่าสุด อสส. ท่าจะงานงอกแล้ว โดน กวฉ. เรียกสอบอีกรอบ
เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#67 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:11

ถ้าจำไม่ผิด ตอนนี้มี refur (ถ้าจำชื่อไม่ผิด) เข้ามาอีก ไม่รู้ว่าเป็นล็อคอินสำรองของใครครับ :D

ปล. แต่ก็อย่างว่าแหละครับ แดง ไม่อ่านหนังสือ .. อ่านก็ไม่เกินสามบรรทัด จะใครไปใครมา .. มันก็ไม่ได้โชว์พาวมากกว่าแผ่นเสียงตกร่อง (ขายหุ้นในตลาดหลักทรัพย์ไม่เสียภาษี) แบะๆๆๆ

อย่าว่าแต่รูเฟ้อเลยครับ หมูอวกาศก็โผล่มาตอนนี้

#68 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:12

ผมจะดันกระทู้จนกว่าจะมีแดงวิชาการมาให้ความรู้เพิ่มเติมนะครับ :D

#69 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 02:29

ดัน ....

#70 monin

monin

ขาประจำ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 02:53

อ้าว ขายหุ้นไม่ต้องเสียนี้ แล้วจะไปว่าเขาโกงได้ไง :)

เนƒเธ„เธฃเธงเนˆเธฒเธ„เธ™เธฃเธงเธขเน„เธกเนˆเน‚เธเธ‡ เธ‰เธšเธฑเธš เธœเธกเธœเธดเธ”เธ”เน‰เธงเธขเธซเธฃเธทเธญ
แสนยานุภาพ ลิงค์ให้ไว้เข้าไม่ได้ เข้าได้แต่ลิงค์ล่างนี้ :D

http://www.manager.co.th/home/

คุณกิ้งก่าลองสละเวลาแล้วอ่านข้อมูลอีกด้านดูสิคะ
อ่านแล้ววิเคราะห์ ไตร่ตรองว่าจริงหรือไม่
ชอบไม่ชอบเป็นอีกเรื่องนึง

เกิน ๓ บรรทัด
กาสรสีชาด อ่านไม่เข้าใจ

ผิดที่นายก โจโฉล่ะมั้ง
หรือไม่ก็มาร์คหนีทหาร

#71 taze

taze

ขาประจำ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:34

"คนขายก๋วยเตี๋ยวยังเสียภาษีแบบนับชามก๋วยเตี๋ยวเลย แล้วนายกฯเป็นใครทำไมไม่เสียภาษี"

พากันไปเอาความรู้ มาจากฟอร์เวิร์ดเมล์ ที่แป๊ะลิ้มส่งให้มาอ่านกันหรือไง ถึงได้แปะได้แปะดีจัง

กฏหมายเขียนไว้ ไม่ต้องเสียภาษี นักลงทุนซื้อขายกัน ในตลาดหุ้นก็ไม่มีใครเสีย

คนขายก๋วยเตี๋ยวเสียภาษี แต่คนขายก๋วยเตี๋ยว ไปขายในตลาดหุ้นไม่เสียภาษี

......ไม่มีภาษีจากการขายหุ้นในตลาดหุ้น.......

ถึงไม่ผิดกฎหมายแต่ผิดจริยธรรมในฐานะที่เป็นถึงนายกรัฐมนตรีที่นำเงินภาษีมาใช้บริหารประเทศ แต่ตัวเองและตระกูลกลับคิดใช้อำนาจช่องโหว่ หลบเลี่ยงภาษี

เอามาก็เอามาให้เต็มๆสิ ซื้อขายในตลาดหลักทรัพย์ฯไม่เสียภาษี capital gain tax จริงครับ แต่การได้มาของหุ้นจำนวนนี่สิ ทราบไหมครับว่ามายังไง

นายพานทองแท้และ น.ส.พิณทองทา ซื้อหุ้นบริษัทชินคอร์ป จำนวน 329.2 ล้านหุ้นจาก บริษัท แอมเพิลริช อินเวสท์เมนท์ จำกัด ใน ราคาหุ้นละ 1 บาท เมื่อวันที่ 20 มกราคม 2549 นอกตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย ก่อนที่จะขายต่อให้แก่บริษัท เทมาเส็กโฮลดิ้ง ของสิงคโปร์ผ่านระบบตลาดหลักทรัพย์ในราคา 49.25 บาท ทำให้ได้ผลประโยชน์จากส่วนต่างราคาหุ้นละ 48.25 บาท เป็นการได้มานอกตลาดหลักทรัพย์ สมควรเสียภาษีไหมครับ จะเล่นแร่แปรธาตุยังไงก็ตาม เจ้าของตัวจริง ของ แอมเพิลริช คือใครคงไม่ต้องบอกนะครับ โอ๊ค เอม เป็นแค่ทางผ่านเท่านั้น ถ้าหน้าปิ๊บจะเอา 11% ของแอมเพิลริชขายตรงให้แก่เทมาเส็ค ก็จะต้องเสียภาษีเพราะเป็นการขายโดยนิติบุคคล งานนี้ กรมสรรพากรบ้านเราได้รับรางวัลดีเด่นไปครองโดยไม่ต้องสงสัย รองมาก็ ดร.สุวรรณ วลัยเสถียร ระดับอาจารย์สอนศิษย์เต็มบ้านเต็มเมือง แต่พูดออกทีวีไม่อายปากเลย "ผมได้รับมอบหมายให้มาชี้แจงเรื่องตัวบทกฎหมายของการขายหุ้นเท่านั้น มิได้รับมอบหมายให้มาตอบเรื่องจริยธรรม" สุดยอดจริงๆ อยากจะเป็น Devil's advocate ก็ทำให้เข้าตาแบบนี้

Edited by taze, 15 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:03.

"Power tends to corrupt, and absolute power corrupts absolutely."

#72 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:16

น่าจะปักหมุดนะครับเนี่ย ....

#73 a.mtvv

a.mtvv

ขาประจำ

ตอบ 25 กันยายน พ.ศ. 2555 - 07:37

Eduardo saverin ผู้ร่วมก่อตั้งFacebook ภูมิหลังเป็นคนบราซิล
หุ้นFacebook ออก IPO Eduardo แจ้งสละสัญชาติ อเมริกันเพื่อเลี่ยงภาษี

อันที่จริงนาย Eduardo ก็ว่ากันไปตามช่องว่างกฎหมายแถมตัวเขาก็ไม่ได้เป็นชาวUSA โดยกำเนิด
แต่อาจไม่ได้กลับเข้าสหรัฐอีก เพราะตอนนี้มีผู้เสนอกฎหมาย ex-patriot act
เพื่อจัดการกับผู้ที่ตั้งใจสละสัญชาติเพื่อหลีกเลี่ยงภาษี โดยจะต้องโดนภาษี capital Gain ย้อนหลังและ
ไม่อนุญาติใหเข้าเมืองอีก ไมว่าในรูปแบบใด (immigrant or non-immigrant)

และถึงกฏหมายนี้ยังคงเเป็นร่างกฎหมายที่ยังอยู่ในระกว่างการนำเสนอ
แต่ผมชอบแนวคิดและชื่อของร่างมาก ว่าเป็นกฎหมายจัดการผู้ไม่รักชาติ
และตอนนี้นาย Eduardo ก็ถูก ต่อต้านจากชาวสหรัฐจำนวนมาก แม้จะทำถูกต้องตามข้อกฎหมายก็ตาม

ไม่ใช่ถูกชาบูอย่างพี่แม้วทุกวันนี้ คนทำอย่างทักษิณ
ผมขอเสนอใหสละสัญชาติไทย

และไม่ให้เข้ามาเหยียบแผ่นดินเกิดอีกเหมือนนาย Eduardo. นั่นหล่ะ จึงจะสาสม

#74 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 25 กันยายน พ.ศ. 2555 - 07:47

ผมจะดันกระทู้จนกว่าจะมีแดงวิชาการมาให้ความรู้เพิ่มเติมนะครับ :D

ผมว่าประเด็นแบบนี้แดงอัจฉริยะอย่างไฟลามทุ่งคงเข้ามาให้ความรู้เพิ่มเติมได้

ไม่แพ้กิ้งก่าเปลี่ยนสีทีเดียวเชียว :lol:

#75 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:38

ดันขึ้นมาให้ชม เห็นกำลังถกเถียงเรื่องนี้พอดี

#76 V for Macaw

V for Macaw

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:16

ติดใจเชื่อ Win Mark จริงๆ :D

ฉันมาที่บอร์ดแห่งนี้ เพื่อหยุดระบอบทักษิณ

#77 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 29 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 07:09

ติดใจเชื่อ Win Mark จริงๆ :D

ไม่ยกขึ้นมานี่...ผม "เข็มขัดสั้น" จริงๆนะครับ  :P

gladiator 1.jpg

#78 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 29 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 07:58

ติดตามอ่าน

เป็นความรู้

ดีหน่อย กระทูนี้

ห้านเอ็ม ตอบแบบ

ไม่โยงไปโยงมา

ให้ชวนเวียนหัว

#79 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 05:13

ตำนาน ที่ยังมีลมหายใจ ดัน

เพราะความโลภแท้ๆ เหมือน กม. นิรโทษกรรมฉบับปัจจุบัน

#80 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 08:08

ว่าแต่ว่า  วัยรุ่นอายุ 14 หายไปเลยนะครับ

อยากให้กลับมา เล่าเรื่องในก๊วนกอลฟ์ อีกครับ 

หรือว่าหนีไปแย่งแท็ปเล็ท กับหลานอยู่

#81 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

ตอบ 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 08:50

ผมพลาดกระทู้ดีๆแบบนี้ไปได้อย่างไรนะ ความรู้ล้วนๆ

ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#82 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 08:57

ดันนนน คนดีของสังคมต้องทำแบบนี้ครัช

#83 ยิ่งรัก(โพย)

ยิ่งรัก(โพย)

ขาประจำ

ตอบ 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 11:48

คุณโจโฉ หายไปไหนหนอเป็นเดือนไม่ได้เข้าบอร์ดเลย

ผู้ใช้ 2 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 2 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน