Jump to content

- - - - -

วันนี้แล้ววว..เวลาที่ทุกคนรอคอย และ คอยดู โดยเฉพาะพวกสาวกไพร่แดงสมองแพงทั้งหลาย .. วันนี้ 9 สิงหาคม ลุ้นๆๆๆ!!

• Please log in to reply
169 replies to this topic

#151 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

Posted 9 August 2012 - 18:47

ยังสงสัยเรื่อง การุณ กกต.ให้ใบแดงแล้วไม่ใช่หรือ ทำไมยังคงสิทธิ์คุ้มครองอยู

#152 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

Posted 9 August 2012 - 18:53

ศาลท่านก็ทำไปตามขั้นตอนกระบวนการ โดยไม่ได้อคติ ก็เพื่อความเป็นธรรมกับทุกฝ่ายครับ ได้โปรดเข้าใจศาลท่านด้วย

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#153 Natsu_Dragneel

Natsu_Dragneel

ขาประจำ

Posted 9 August 2012 - 19:09

ก็อยากจะเข้าใจอยู่หรอก แต่ถ้านึกว่าเราจะต้องมาทนเห็นสภาพแบบนี้ต่อไปเรื่อยๆไม่รู้จักจบจักสิ้นแล้ว บางทีมันก็อดไม่ได้เหมือนกันนะครับ

และอย่างกรณีนี้ก็มีหลักฐานในการมัดตัวชัดเจน แต่ทำไมถึงไม่จัดหนักให้มันจบๆไปเลยหละ จะเลื่อนไปอีกเพื่ออะไร ประเด็นมันอยู่ที่ตรงนี้แหละ และมันก็เป็นแบบนี้มาหลายรอบแล้วด้วย ทีชาวบ้านตาดำๆแป๊ปเดียวจับยัดคุกรวดเร็วทันใจเลย แล้วเดี๋ยวเลื่อนคราวนี้ ดีไม่ดีคราวหน้าก็มีเลื่อนอีก มันก็เป็นแบบนี้ไม่รู้จักจบจักสิ้นสักที ไอ้คนผิดก็เดินลอยชายข่มขู่ศาลต่อไปเหอะ มันถึงได้ไม่กลัวกันไง

ที่ผมพูดแบบนี้ ไม่ใช่ว่าผมไม่ยอมรับคำตัดสินของศาลเหมือนพวก here แดงหรอกนะครับ ผมน่ะเคารพการตัดสินใจของศาลท่านมาโดยตลอด แต่ความอดทนของผมก็มีขีดจำกัด ผมว่าผมเคารพมามากพอแล้วหละนะ ถ้ายังเป็นสภาพเหมือนพยายามยืดเวลาแบบนี้ต่อไปอีกเรื่อยๆก็คงไม่ต้องพูดกันอีกแล้วหละครับ และถ้าถึงตอนนั้นหากเกิดอะไรขึ้น พวกท่านก็อย่ามาโอดครวญก็แล้วกัน ในเมื่อพวกท่านไม่ยอมตัดไฟเสียแต่ต้นลม ปล่อยให้เชื้อชั่วมันแพร่พันธุ์ต่อไปเรื่อยๆแบบนี้ ถึงตอนนั้นมันจัดการกันไม่ได้ง่ายๆแล้วนะครับ ในเมื่อท่านไม่สามารถทำให้ประชาชนสามารถพึ่งพาท่านได้ ท่านก็อย่าหวังว่าประชาชนจะช่วยเหลือท่านเมื่อเกิดอะไรขึ้นกันพวกท่าน

#154 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

Posted 9 August 2012 - 19:19

รอผลการตัดสิน ครับ

แต่เดี๋ยวนี้การตัดสิน ศาลต้องมีการชุมนุมแบบนี้แล้วหรือ เหอๆๆ ไม่เคยได้ข่าวมาก่อนเลย ว่ามันสมควร

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#155 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

Posted 9 August 2012 - 19:19

ช่วยเข้าไปตอบให้หล่อนหายโง่ที่เหอะว่าทำไมศาลต้องระวังกลุ่มเสื้อแดงเป็นพิเศษ เป็นถึงอาจารย์จุฬากลับแกล้งทำไขสือ

http://www.facebook.com/sudarang
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#156 Chocolate

Chocolate

น้องเก่า

Posted 9 August 2012 - 19:32

เฮ่อ ..
ไม่อยากพูดอะไรมาก เพราะเกรงจะหมิ่นศาลท่าน
แต่ส่วนตัวเห็นว่านี่มันเรื่องคอขาดบาดตายเชียวนา
มีการข่มขู่ศาล รธน โดยตรง ไม่น่าอะลุ้มอะหล่วยแม้แต่น้อย!

#157 แมวน้อยสีน้ำเงิน

แมวน้อยสีน้ำเงิน

ขาประจำ

Posted 9 August 2012 - 19:49

พูดตามตรง บางทีผมเองก็เบื่อศาลเหมือนกันนะ จะทำทั้งทีไม่จัดหนักไปเลย มามัวแต่เลื่อนไปเรื่อยๆแบบนี้ แล้วเมื่อไหร่ไอ้คนทำผิดมันถึงจะได้รับโทษซะที แล้วอีแบบนี้ใครมันจะไปกลัว เดี๋ยวพอปล่อยตัวมัน มันก็กลับมาข่มขู่ศาลต่อไปเรื่อยๆอยู่นั่นแหละ การกระทำของพวกมันก็ชัดเจนขนาดนี้ หลักฐานก็มัดตัวซะแน่นหนาขนาดนี้แล้ว แล้วแบบนี้จะทำให้คนอื่นเค้าเคารพศาลได้ยังไงกันหละ

หลายๆคนก็เริ่มเบื่อ ผมเองก็เรื่มเบื่อแล้วเหมือนกัน ที่ต้องมาเห็นละครปาหี่แบบนี้ไม่รู้จักจบจักสิ้นกันสักที ผมคิดว่าผมและหลายๆคนเคารพการตัดสินของศาลมามากพอแล้วหละ แต่ความอดทนของผมและอีกหลายๆคนเองก็มีขีดจำกัดเหมือนกัน และถ้าถึงตอนนั้นแล้ว น่ากลัวว่าศัตรูของท่านคงจะไม่ได้มีแค่พวก here แดงแค่อย่างเดียวแล้วหละ

คุณกำลังดูหมิ่นศาลหรือเปล่าครับ พยายามสงบสติอารมบ้างเถอะครับ

ผมก็คิดแบบคุณ นัตสึ เหมือนกันครับ...

เพราะคิดว่า... "ความยุติธรรมที่ล่าช้าก็คือ ความไม่ยุติธรรม"

(อังกฤษ: justice delayed is justice denied; ฝรั่งเศส: justice différée est justice refusée)

ความคิดเช่นนี้เลย บังคับ ให้ตัดสิทธิของเค้าออกเพื่อให้ได้คำตัดสินรวดเร็วขึ้น คุณ เรียกว่า ความยุติธรรม หรือครับ ตลกดีนะ

มันเป็น ภาษิตทางกฎหมาย น่ะครับ...

ผมไม่ได้อยาก บังคับ ให้ไปตัดสิทธิของใคร หรือ ไม่ได้ไม่เห็นด้วยกับคำสั่งศาลในครั้งนี้หรอกนะครับ
เพียงแต่อยากบ่นตามภาษาประชาชนตาดำ ๆ (ที่โดนบังคับเสียภาษีตรงทุกปี) คนนึงเท่านั้นเองครับ
ว่าถ้าเป็นผมผิดสัญญาประกันตัว ไม่มีอำนาจ ไม่มีเงิน ไม่มีมวลชนนำมาล้อมศาล
ก็คิดเล่น ๆ ในใจว่า "ศาลท่านจะยอมเลื่อนแล้วเลื่อนอีก หรือจะได้สิทธิเลื่อนอย่างงี้หรือปล่าวน้าาาา ???"

ผมคิดว่าหากศาลท่านไม่เด็ดขาด ... ต่อไปก็คงไม่มีใครต้องเกรงกลัวต่อความผิด เกรงกลัวต่อกฎหมาย อีกต่อไปแล้วล่ะครับ

"เสียงข้างมากเพียงหนึ่งวัน ใช้อ้างความชอบธรรม 4 ปี"

#158 susu

susu

ขาประจำ

Posted 9 August 2012 - 20:29

ยังสงสัยเรื่อง การุณ กกต.ให้ใบแดงแล้วไม่ใช่หรือ ทำไมยังคงสิทธิ์คุ้มครองอยู

สู้ในศาลให้เสร็จก่อนครับ

#159 ภาวินี

ภาวินี

ขาประจำ

Posted 9 August 2012 - 21:46

พูดตามตรง บางทีผมเองก็เบื่อศาลเหมือนกันนะ จะทำทั้งทีไม่จัดหนักไปเลย มามัวแต่เลื่อนไปเรื่อยๆแบบนี้ แล้วเมื่อไหร่ไอ้คนทำผิดมันถึงจะได้รับโทษซะที แล้วอีแบบนี้ใครมันจะไปกลัว เดี๋ยวพอปล่อยตัวมัน มันก็กลับมาข่มขู่ศาลต่อไปเรื่อยๆอยู่นั่นแหละ การกระทำของพวกมันก็ชัดเจนขนาดนี้ หลักฐานก็มัดตัวซะแน่นหนาขนาดนี้แล้ว แล้วแบบนี้จะทำให้คนอื่นเค้าเคารพศาลได้ยังไงกันหละ

หลายๆคนก็เริ่มเบื่อ ผมเองก็เรื่มเบื่อแล้วเหมือนกัน ที่ต้องมาเห็นละครปาหี่แบบนี้ไม่รู้จักจบจักสิ้นกันสักที ผมคิดว่าผมและหลายๆคนเคารพการตัดสินของศาลมามากพอแล้วหละ แต่ความอดทนของผมและอีกหลายๆคนเองก็มีขีดจำกัดเหมือนกัน และถ้าถึงตอนนั้นแล้ว น่ากลัวว่าศัตรูของท่านคงจะไม่ได้มีแค่พวก here แดงแค่อย่างเดียวแล้วหละ

คุณกำลังดูหมิ่นศาลหรือเปล่าครับ พยายามสงบสติอารมบ้างเถอะครับ

ผมก็คิดแบบคุณ นัตสึ เหมือนกันครับ...

เพราะคิดว่า... "ความยุติธรรมที่ล่าช้าก็คือ ความไม่ยุติธรรม"

(อังกฤษ: justice delayed is justice denied; ฝรั่งเศส: justice différée est justice refusée)

ความคิดเช่นนี้เลย บังคับ ให้ตัดสิทธิของเค้าออกเพื่อให้ได้คำตัดสินรวดเร็วขึ้น คุณ เรียกว่า ความยุติธรรม หรือครับ ตลกดีนะ

มันเป็น ภาษิตทางกฎหมาย น่ะครับ...

ผมไม่ได้อยาก บังคับ ให้ไปตัดสิทธิของใคร หรือ ไม่ได้ไม่เห็นด้วยกับคำสั่งศาลในครั้งนี้หรอกนะครับ
เพียงแต่อยากบ่นตามภาษาประชาชนตาดำ ๆ (ที่โดนบังคับเสียภาษีตรงทุกปี) คนนึงเท่านั้นเองครับ
ว่าถ้าเป็นผมผิดสัญญาประกันตัว ไม่มีอำนาจ ไม่มีเงิน ไม่มีมวลชนนำมาล้อมศาล
ก็คิดเล่น ๆ ในใจว่า "ศาลท่านจะยอมเลื่อนแล้วเลื่อนอีก หรือจะได้สิทธิเลื่อนอย่างงี้หรือปล่าวน้าาาา ???"

ผมคิดว่าหากศาลท่านไม่เด็ดขาด ... ต่อไปก็คงไม่มีใครต้องเกรงกลัวต่อความผิด เกรงกลัวต่อกฎหมาย อีกต่อไปแล้วล่ะครับ

ส่วนตัวผมก็ไม่ได้ชอบใจหรอกนะครับ แต่ในเมื่อมันเป็นสิทธิของเค้าที่จะกระทำได้
ถ้าศาลทำอย่างที่คุณหวังเอาไว้จริง อีกฝั่งที่รู้กฎหมาย มันเป็นการดีหรือครับ เป็นประเด็นว่าถูกกลั่นแกล้งได้ทันที

ไม่เกิดประโยชน์ทั้งนั้นแหละครับ ศาลก็ทำหน้าในส่วนของท่าน เด็ดขาดหรือไม่อยู่ที่การวิจารณ์จากบุคคลภายนอก
ที่คุณพูดถึงเรื่องต่างๆ เช่น ปัญหาการบังคับใช้กฎหมาย เรื่องสิทธิของจำเลย การแสดงความคิดเห็นของคุณตอนนี้ ..

สร้างกระแสความเชื่อมั่นต่อศาลให้แก่ผู้อ่าน หรือ ลดกระแสความเชื่อมั่นต่อศาลให้แก่ผู้อ่าน
ผมคิดว่าการแสดงออกตอนนี้ของคุณ ผลลัพธ์มันไม่ได้แตกต่างกับ สิ่งที่คุณ คิด และ กลัว เลยนะครับ

คิดดี หวังดี แต่การกระทำมันสวนทาง แล้วจะทำ ไปเพื่ออะไร ..

ถ้าไม่เข้าใจประเด็นที่ผมอธิบาย ขออนุญาติไม่ต้องโต้ตอบข้อความนี้อีกนะครับ ปล่อยผ่านไปเลย

#160 kalo

kalo

น้องเก่า

Posted 9 August 2012 - 21:53

รึว่า
ศาลจะหลอกให้พาควายมาเดินเล่นบ่อย ๆ เลื่อนนัดไปเรื่อยๆ
มาบ่อยๆ แล้วไม่มีเรื่องอะไร มันก็จะมากันน้อยลงไปเอง แล้วค่อยจัดการ

จัด event บ่อยๆ เงินหมดได้ง่ายๆ ด้วยนะเออ

(อันนี้จินตนาการล้วนๆ) :D
หญ้าแพรก overcome จ.หาดใหญ่ ประเทศซิดนี่ย์

#161 Initial

Initial

น้องเก่า

Posted 9 August 2012 - 22:17

Though force can protect in emergency, only justice, fairness, consideration and cooperation can finally lead men to the dawn of eternal peace. - Dwight D. Eisenhower, ถึงแม้ว่าการใช้กำลังหรือลงดาบ จะสามารถทำการปกป้องได้ในภาะฉุกเฉินเร่งด่วนก็ตาม แต่จะมีเพียงความยุติธรรม ความไม่เอนเอียง การพินิจพิเคราะห์ไตร่ตรอง และการร่วมไม้ร่วมมือกันเท่านั้น ที่ท้ายที่สุดแล้ว จะสามารถนำพาผู้คนทั้งหลายให้ก้าวไปถึงภาวะแห่งสันติสุขที่ยั่งยืนได้ - ดไวท์ ดี ไอเซนฮาวร์

Edited by Initial, 9 August 2012 - 22:18.

#162 สิทธา

สิทธา

ขาประจำ

Posted 9 August 2012 - 22:21

รู้นะว่าพวกนาย"เจ็บ" อิิอิ

#163 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

Posted 9 August 2012 - 22:29

รู้นะว่าพวกนาย"เจ็บ" อิิอิ

รู้นะว่าแม้ว "เปลืองตังค์อีกรอบ" อิอิ

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#164 OSR

OSR

ขาประจำ

Posted 9 August 2012 - 22:32

เกรงใจคนชั่ว เหมือน พะวักพะวงระร้าระรัง ไม่กล้าทำอะไรให้เด็ดขาด
เล่นเลื่อนไปเรื่อยๆ แบบนี้ ทั้งๆที่ไม่เห็นมีอะไรให้ต้องพิจารณา
มันตำตาโจ้งแจ้งซะขนาดนั้น บอกตรงๆ ปลงครับ จบแบบนี้
พวกหางแดงยิ่งได้ใจ คราวต่อไป ยิ่งขนกันมามากกว่านี้
เพราะสรุปว่า ศาลกลัวพวกมัน ... จบข่าว
ปล.ไม่ได้คิดจะหมิ่นศาลนะครับ แต่อึดอัดยังไงไม่รู้

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#165 Alone

Alone

ขาประจำ

Posted 9 August 2012 - 22:38

เผาหลอกอีกแล้ว แอบเซ็งนิดๆ :o

แต่คิดในแง่ดีเผาหลอกบ่อยๆ ให้พวกที่เกณฑ์มาให้กำลังใจมันเสียเงิน+เวลา+พลังงาน เล่นก็ดีเหมือนกัน
ตอนถึงคราวเผาจริงจะได้จัดเต็มม้วนเดียวจบเรียงหน้ากันเข้าคุกไปเลยทั้งตัวที่มันขึ้นศาล
กับตัวที่รวมตัวกันมาปิดถนนให้กำลังใจ :rolleyes:

#166 แมวน้อยสีน้ำเงิน

แมวน้อยสีน้ำเงิน

ขาประจำ

Posted 9 August 2012 - 22:40

ส่วนตัวผมก็ไม่ได้ชอบใจหรอกนะครับ แต่ในเมื่อมันเป็นสิทธิของเค้าที่จะกระทำได้
ถ้าศาลทำอย่างที่คุณหวังเอาไว้จริง อีกฝั่งที่รู้กฎหมาย มันเป็นการดีหรือครับ เป็นประเด็นว่าถูกกลั่นแกล้งได้ทันที

ไม่เกิดประโยชน์ทั้งนั้นแหละครับ ศาลก็ทำหน้าในส่วนของท่าน เด็ดขาดหรือไม่อยู่ที่การวิจารณ์จากบุคคลภายนอก
ที่คุณพูดถึงเรื่องต่างๆ เช่น ปัญหาการบังคับใช้กฎหมาย เรื่องสิทธิของจำเลย การแสดงความคิดเห็นของคุณตอนนี้ ..

สร้างกระแสความเชื่อมั่นต่อศาลให้แก่ผู้อ่าน หรือ ลดกระแสความเชื่อมั่นต่อศาลให้แก่ผู้อ่าน
ผมคิดว่าการแสดงออกตอนนี้ของคุณ ผลลัพธ์มันไม่ได้แตกต่างกับ สิ่งที่คุณ คิด และ กลัว เลยนะครับ

คิดดี หวังดี แต่การกระทำมันสวนทาง แล้วจะทำ ไปเพื่ออะไร ..

ถ้าไม่เข้าใจประเด็นที่ผมอธิบาย ขออนุญาติไม่ต้องโต้ตอบข้อความนี้อีกนะครับ ปล่อยผ่านไปเลย

ผมเข้าใจ และผมก็คิดเหมือนคุณนั้นแหละครับ...

แต่ก็อดคิดมากนิดหน่อยไม่ได้เท่านั้นเอง :D

"เสียงข้างมากเพียงหนึ่งวัน ใช้อ้างความชอบธรรม 4 ปี"

#167 ssa

ssa

เมพ

Posted 10 August 2012 - 11:29

ThaiTVD - ไทยทีวีดี สถานีเติมปัญญา หาความจริง

about an hour ago

โจกแดงลอยแพ "เจ๋ง ดอกจิก" เจอคลิปมัดตายคาศาล

ที่ห้องพิจารณา 704 ศาลอาญา ถนนรัชดาภิเษก เมื่อเวลา 10.10 น. วันที่ 9 สิงหาคม ศาลนัดสอบถามนายจตุพร พรหมพันธุ์ แกนนำแนวกลุ่มร่วมประชาธิปไตยต่อต้านเผด็จการแห่งชาติ (นปช.) อดีต ส.ส.บัญชีรายชื่อ พรร...
คเพื่อไทย จำเลยที่ 2 ในคดีร่วมกันก่อการร้าย และพวกรวม 24 คน กรณีที่ นายเชาวนะ ไตรมาศ เลขาธิการสำนักงานศาลรัฐธรรมนูญ และนายนิพิฏฐ์ อินทรสมบัติ ส.ส.พัทลุง ประชาธิปัตย์ ได้ยื่นคำร้องต่อศาลอาญา เพื่อให้มีคำสั่งเพิกถอนการปล่อยชั่วคราว นายจตุพร นายยศวริศ ชูกล่อม หรือ เจ๋ง ดอกจิก เลขานุการ รมช.มหาดไทย และนายก่อแก้ว พิกุลทอง ส.ส.บัญชีรายชื่อ พรรคเพื่อไทย กรณีมีพฤติการณ์เข้าข่ายผิดเงื่อนไขการให้ประกันตัว ขึ้นเวทีปราศรัยที่บริเวณหน้ารัฐสภา กล่าวโจมตีพาดพิง ข่มขู่ตุลาการศาลรัฐธรรมนูญ ที่รับคำร้องขอให้วินิจฉัยร่างแก้ไขรัฐธรรมนูญ 2550 ม.291 ขัด ม. 68 ของรัฐธรรมนูญซึ่งเป็นการล้มล้างการปกครองหรือไม่

โดย นายนิพิฏฐ์ เดินทางมาพร้อมกับ นายบุญยอด สุขถิ่นไทย ส.ส.บัญชีรายชื่อ นางสาวรังสิมา รอดรัศมี ส.ส.สมุทรสงคราม นายสาธิต ปิตุเตชะ ส.ส.ระยอง และ นายนริศ ขำนุรักษ์ ส.ส.พัทลุง ซึ่งคู่ความที่เข้าห้องพิจารณา ต้องเดินผ่านเครื่องสแกนอาวุธและวัตถุระเบิด ที่ศาลนำมาติดไว้หน้าทางเข้าห้องพิจารณา เพื่อป้องกันความปลอดภัย

ก่อนการสอบถามศาลได้อธิบายถึงการเรียกจำเลยมาสอบถามว่า การปล่อยชั่วคราวได้กำหนดเงื่อนไขไว้ชัดเจน หากจำเลยกระทำผิดเงื่อนไขศาลสามารถเพิกถอนคำสั่งได้ ซึ่งคำร้องมีส่วนเกี่ยวข้องกับจำเลยที่ 2 , 5 และ 7 จึงเรียกจำเลยทั้ง 24 คนมาสอบถามในคราวเดียวกันว่ากระทำอะไรผิดเงื่อนไขศาลหรือไม่ ถ้าพบว่ามีการผิดเงื่อนไข ศาลจะมีคำสั่งตามเห็นสมควรต่อไป

ทนายความจำเลยที่ 5 ได้แถลงต่อศาลว่า ในกลุ่มจำเลยที่มาวันนี้มีส.ส.อยู่ 4 คน ประกอบด้วย นพ.เหวง โตจิราการ นายการุณ โหสกุล นายก่อแก้ว พิกุลทอง และนายวิภูแถลง พัฒนภูมิไทย ส.ส.พรรคเพื่อไทย และอยู่ในสมัยเปิดประชุมสภา จึงไม่ควรมีการสอบถามในวันนี้

ศาลเห็นว่า แม้ทนายไม่โต้แย้งมาศาลก็จะสอบถามจำเลยที่เป็นส.ส.อยู่แล้วว่าจะใช้เอกสิทธิ์หรือไม่ ถึงแม้ว่าจำเลยทั้งสี่ จะไม่ใช้เอกสิทธิ์ก็ตาม แต่ศาลเห็นว่าหากทำการสอบถามจำเลยทั้งสี่ อาจจะเป็นการก้าวล่วงอำนาจนิติบัญญัติ จึงให้เลื่อนการสอบถามในส่วนของ นพ.เหวง จำเลยที่ 4 นายก่อแก้ว จำเลยที่ 5 นายการุณ จำเลยที่ 9 และนายวิภูแถลง จำเลยที่ 10 ไปในวันที่ 29 พ.ย. โดยวันนี้ศาลจะสอบถามเฉพาะจำเลยที่ 7 และจำเลยอื่นที่เกี่ยวข้องก่อน

โดยนายวิญญัติ ชาติมนตรี ทนายความนายยศวริศ จำเลยที่ 7 แถลงต่อศาลว่า พึ่งได้รับคำร้องขอเพิกถอนการปล่อยตัวและหลักฐานซึ่งเป็นวีซีดีบันทึกภาพและเสียงของจำเลยที่ 7 ขณะปราศรัย ที่ผู้ร้องส่งเป็นหลักฐานในวันนี้ จึงขอใช้เวลาตรวจสอบเอกสารหลักฐานและวีซีดีว่ามีการตัดต่อหรือไม่ และต้องใช้เวลาขอหลักฐานจากรายการเอเชียอัพเดท ที่น่าจะได้บันทึกเหตุการณ์ปราศรัยของจำเลยอย่างครบถ้วนเพื่อนำมาตรวจสอบประกอบด้วย จึงขอให้เลื่อนการสอบถามจำเลยที่ 7 ออกไปก่อน นอกจากนี้นายนิพิฎฐ์ ผู้ร้อง ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับคดีนี้ และไม่ได้เป็นผู้เสียหาย ซึ่งเป็นที่รู้กันว่าผู้ร้องเป็นปฎิปักษ์ทางการเมืองกับพวกจำเลย จึงแสดงให้เห็นเจตนาที่จะให้เพิกถอนการปล่อยชั่วคราวซึ่งกระทบสิทธิเสรีภาพของจำเลย จึงขอศาลให้โอกาสจำเลยที่ 7 ได้มีโอกาสแสดงพยานหลักฐานของตัวเองด้วย

นายนิพิฏฐ์ แถลงว่า จำเลยที่ 7 ได้มีการประชุมและได้มีการแถลงข่าว โดยเมื่อวันที่ 7 มิ.ย. 2555 จำเลยที่ 7 ได้แถลงข่าวและให้สัมภาษณ์ในทำนองว่า แกนนำเสื้อแดงจะไปหารือมาตรการตอบโต้ศาลรัฐธรรมนูญ ต่อมาเมื่อวันที่ 8 มิ.ย. 2555 จำเลยที่ 7 ยังได้ปราศรัยพาดพิงตุลาการศาลรัฐธรรมนูญผ่านเครื่องขยายเสียงที่หน้าอาคารรัฐสภาต่อหน้ากลุ่มผู้ชุมนุมกลุ่มเสื้อแดงจำนวนมาก พร้อมทั้งประกาศชื่อตุลาการศาลรัฐธรรมนูญ ชื่อภรรยาและบุตร ที่อยู่ และหมายเลขโทรศัพท์ ของตุลาการศาลรัฐธรรมนูญ ภรรยา และบุตร ซึ่งตนเห็นว่าการพูดของจำเลยที่ 7 เป็นคำพูดที่เกลียดชังตุลาการศาลรัฐธรรมนูญ และการที่ประกาศชื่อที่อยู่ หมายเลขโทรศัพท์ถือเป็นการข่มขู่ตุลาการ ละเมิด อีกทั้งการที่บอกให้กลุ่มผู้ชุมนุมไปเยี่ยมตุลาการเป็นการผิดเงื่อนไขการปล่อยชั่วคราวของศาลที่ได้กำหนดไว้

ทนายจำเลยที่ 7 กล่าวคัดค้านว่า ขอให้ศาลเปิดหลักฐานคลิปวีดีโอของผู้ร้องที่บันทึกคำพูดการปราศรัยของจำเลยที่ 7 เนื่องจากตนต้องการตรวจสอบว่าคลิปวีดีโอมีการตัดต่อหรือไม่ และพร้อมนำพยานหลักฐานมาคัดค้านข้อกล่าวหาของจำเลย

ศาลจึงอนุญาตให้เปิดคลิปวีดีโอให้จำเลยที่ 7 ดู ซึ่งจำเลยที่ 7 กล่าวยอมรับว่า การปราศรัยในคลิปวีดีโอดังกล่าวเป็นคำพูดของตนจริง แต่ตนดูแล้วข้อมูลอาจจะไม่ครบถ้วนทั้งหมด จึงขอนำเอกสารหลักฐานไปตรวจสอบก่อนว่าคำพูดและข้อมูลตรงกันหรือไม่ เพื่อความเป็นธรรมสำหรับตน

ต่อมาศาลสอบถาม นายวีระกานต์ มุสิกพงศ์ จำเลยที่ 1 ว่ามีส่วนรู้เห็นกับการปราศรัยของจำเลยที่ 2 และ 7 และมีการขึ้นเวทีปราศรัยบางหรือไม่ หรือไม่ นายวีระกานต์ แถลงว่า ไม่เกี่ยวข้องกับการปราศรัยของจำเลย ที่ 7 แต่จำเลย โดยในวันเกิดเหตุตนไม่ได้ไปร่วมชุมนุมที่หน้ารัฐสภา หลังศาลอนุญาตให้ปล่อยตัวชั่วคราว ตนได้ขึ้นเวทีปราศรัยครั้งหนึ่ง แต่เป็นตามสิทธิรัฐธรรมนูญ และไม่เคยทำผิดเงื่อนไขของศาล มีพูดพาดพิงบุคคลอื่นบ้างแต่ไม่เป็นการละเมิดกฎหมาย ไม่มีคำพูดหยาบคาย ไม่มีคำพูดที่กระทบถึงสถาบันพระมหากษัตริย์

ขณะที่นายจตุพร จำเลยที่ 2 แถลงว่า ในวันเกิดเหตุตนขึ้นปราศรัยก่อนจำเลยที่ 7 ซึ่งตนเห็นว่าเป็นการใช้สิทธิเสรีภาพ และหลังจากนั้นก็ไม่มีเหตุอะไร ส่วนคำพูดของจำเลยที่ 7 ตนก็ไม่มีส่วนเกี่ยวของ เพราะไม่เคยได้พูดคุยก่อน ส่วนการปราศรัยที่จ.นครศรีธรรมราชนั้น เป็นการพูดเรื่องการปฏิบัติหน้าที่ของศาลรัฐธรรมนูญ ในฐานะที่เป็น ส.ส. และเคยอภิปรายในสภาหลายครั้ง ซึ่งเห็นว่าศาลรัฐธรรมทำผิดกฎหมายรัฐธรรมนูญเอง ด้วยการรับคำร้องโดยไม่ผ่านสำนักงานอัยการสูงสุดเป็นการกระทำโดยมิชอบ ทั้งที่การแก้ไขรัฐธรรมนูญไม่ได้เป็นการล้มล้างการปกครอง โดยคำร้องของผู้ร้องทั้ง 5 คนที่ยื่นต่อศาลรัฐธรรมนูญ เป็นการกล่าวหาที่เกิดวามจริงและใส่ความกัน ซึ่งตนเห็นเหมือนกับนักวิชาการหลายคน และเห็นว่าจำเลยที่ 7 ไม่มีเจตนา ขณะเดียวกันตนได้ปราศรัยให้เจ้าหน้าที่ตำรวจไปดูแลบ้านของตุลาการศาลรัฐธรรมนูญด้วย เพราะในวันนั้นสำนักงานอัยการสูงสุด ได้มีคำสั่งไม่รับคำร้องของผู้ร้องทั้ง 5 ในคดีแก้ไขรัฐธรรมนูญ-ล้มล้างการปกครอง เกรงว่าอาจมีมือที่ 3 อาศัยคำปราศรัยของจำเลยที่ 7 ไปสร้างสถานการณ์ความวุ่นวาย นอกจากนี้ที่ผ่านมาสำนักงานศาลรัฐธรรมนูญได้เข้าแจ้งความกับเจ้าหน้าที่ตำรวจกองปราบให้ดำเนินคดีกับผู้ชุมนุมหลายคน แต่ไม่ปรากฏว่ามีชื่อของตนถูกดำเนินคดีด้วย จึงมีความสงสัยว่าถูกยื่นคำร้องให้เพิกถอนปล่อยชั่วคราวได้อย่างไร

นายจตุพร แถลงต่อว่า หลังจากศาลอนุญาตให้ปล่อยชั่วคราวเมื่อวันที่ 2 ส.ค, 54 และได้กำหนดเงื่อนไข ห้ามเข้าไปเกี่ยวข้องกับการชุมนุม หรือกิจกรรมที่เกินกว่า 5 คน ตนได้สอบถามต่อนายมานิตย์ สุขอนันต์ รองอธิบดีผู้พิพากษาศาลอาญาขณะนั้น ว่าสามารถปราศรัยได้หรือไม่ ซึ่งได้รับการชี้แจงว่าสามารถทำได้ ศาลก็ไม่ได้ห้ามขึ้นปราศรัย เพียงแค่ห้ามก่อความไม่สงบเรียบร้อย ซึ่งหลักการปราศรัยก็ไม่มีเหตุการณ์ความไม่สงบเรียบร้อยอะไร ส่วนการปราศรัยทางการเมือง บางครั้งอาจจะมีคำพูดหยาบบ้าง เช่นมึง กู แต่ไม่ได้หนักหนาอะไร ตนใช้ถ้อยคำสุภาพเป็นส่วนใหญ่ อาจจะมีคำแรงๆมาบ้าง แต่หลีกเรื่องถ้อยคำหยาบคาย แต่ศัพท์สมัยพ่อขุนราม *คุณ* กู ก็มีบ้าง

ด้านนายขวัญชัย ไพรพนา จำเลยที่ 6 ชี้แจงต่อศาลว่า วันที่ 7 มิ.ย. ตนไม่ได้มาร่วมปราศรัยกับจำเลยที่ 7 เพราะขณะนั้นตนอยู่ที่จ.อุดรธานี และไม่ได้เดินทางมากรุงเทพบ่อยจึงมีการปราศรัยที่จ.อุดรธานีมากกว่า แต่ไม่เคยมีปัญหาอะไร และไม่ได้พูดกระทบอะไรรุนแรง

นายนิสิต สินธุไพร จำเลย 8 ชี้แจงว่า ส่วนใหญ่ตนขึ้นปราศรัยตลอด แต่เป็นเชิงหลักการ ประชาธิปไตยต่อต้านเผด็จการ แต่ไม่ได้พูดกระทบบุคคลอื่น ไม่พูดจาหยาบคาย ไม่มีพูดพาดพิงสถาบัน และไม่กระทบเงื่อนไขถอนประกัน ส่วนในวันเกิดเหตุตนอยู่ที่หน้ารัฐสภาจริง แต่ไม่ได้ฟังการปราศรัยของจำเลยที่ 7 พูด เพราะอยู่ระหว่างเดินทางมาจากต่างจังหวัด และไม่เกี่ยวข้องกับการกระทำของจำเลยที่ 7

นายอริสมันต์ พงศ์เรืองรอง จำเลยที่ 24 เบิกความว่า ในวันที่ 7 มิ.ย. ตนไม่ได้เกี่ยวของและไม่ได้ไปร่วมปราศรัย อย่างไรก็ตาม ขอเรียนว่าเรื่องราวที่เกิดขึ้นบางครั้งพวกเราไม่มีเจตนาพูดกระทบให้เกิดปัญหาต่อใครทั้งสิ้น แต่เห็นว่าบ้านเมืองที่เป็นปัญหาบางครั้งก็ต้องมีการพูดถึงบ้าง และอยากให้มีรัฐธรรมนูญที่เป็นของประชาชน แต่การพูดของคนที่มีความรู้มากอาจพูดในหลักข้อกฎหมาย ส่วนผู้ที่มีความรู้น้อยอาจพูดไม่สุภาพ แต่ก็ไม่มีเจตนา ตนทราบดีว่าบทบาทของพวกตนหลังได้รับประกันตัวจะต้องปฏิบัติตัวอย่างไร หลักจากบวชก็เคยมีขึ้นเวทีปราศรัยบ้าง แต่เป็นการพูดโดยใช้หลักธรรมะส่วนใหญ่

ส่วนจำเลยที่ 12-23 ตอบศาลในทำนองเดียวกันว่า ไม่เคยขึ้นเวทีปราศรัย ไม่เคยทำผิดเงื่อนไขการประกันตัว และไม่เกี่ยวข้องกับคำพูดของจำเลยที่ 7

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ในวันนี้จำเลยเดินทางมาศาล 23 คน ส่วนนายณัฐวุฒิ ใสเกื้อ รมช.เกษตรและสหกรณ์ ติดภารกิจที่สภา แต่มารายงานตัวต่อศาลในช่วงบ่าย ส่วนจำเลยที่ไม่มารายงานตัว 1 คน คือ นายภูมิกิติ หรือพิเชษฐ์ สุขจินดาทอง จำเลยที่ 11ขณะที่การสอบถามมีนางธิดา ถาวรเศรษฐ์ ประธานนปช. พล.ต.อ.ชัช กุลดิลก รมช.คมนาคม เดินทางมาร่วมฟังการสอบถามด้วย

สำหรับจำเลยคดีก่อการร้าย 24 คน ประกอบด้วย นายวีระ หรือวีระกานต์ มุสิกพงศ์ , นายจตุพร พรหมพันธุ์ , นายณัฐวุฒิ ใสยเกื้อ , นพ.เหวง โตจิราการ , นายก่อแก้ว พิกุลทอง , นายขวัญชัย สาราคำ หรือขวัญชัย ไพรพนา , นายยศวริศ ชูกล่อม หรือ เจ๋ง ดอกจิก ,นายนิสิต สินธุไพร , นายการุณ หรือ เก่ง โหสกุล , นายวิภูแถลง พัฒนภูมิไท ,นายภูมิกิติ หรือพิเชษฐ์ สุขจินดาทอง , นายสุขเสก หรือ สุข พลตื้อ ,นายจรัญ หรือ ยักษ์ ลอยพูล , นายอำนาจ อินทโชติ , นายชยุต ใหลเจริญ , นายสมบัติ หรือแดง หรือผู้กองแดง มากทอง , นายสุรชัย หรือหรั่ง เทวรัตน์ , นายรชต หรือกบ วงค์ยอด และ นายยงยุทธ ท้วมมี จำเลยที่ 1-19 คดีหมายเลขดำที่ อ.2542/2553 , นายอร่าม แสงอรุณ หัวหน้าการ์ด นปช จำเลยคดี อ.4339/2553 , นายเจ็มส์ สิงห์สิทธิ์ ,นายสมพงษ์ หรือ อ้อ หรือแขก หรือป้อม บางชม และนายมานพ หรือเป็ด ชาญช่างทอง กลุ่มการ์ด นปช.จำเลยคดีหมายเลขดำที่ อ.757/2554และ นายอริสมันต์ หรือกี้ พงศ์เรืองรอง จำเลย คดีหมายเลขดำที่ อ.4958/2554

ต่อมาเวลา 15.30 น. ศาลพิเคราะห์แล้วเห็นว่าเมื่อจำเลยที่ 7 ขอเลื่อนคดีโดยอ้างว่าจะขอตรวจสอบพยานหลักฐานที่ฝ่ายผู้ร้องอ้างส่งและขอนำพยานบุคคลอื่นเข้าให้ถ้อยคำเพิ่มเติมว่าจำเลยที่ 7 ไม่มีเจตนาตามที่ผู้ร้องกล่าวหา เพื่อให้โอกาสจำเลยที่ 7 มีโอกาสต่อสู้คดีได้อย่างเต็มที่อันเป็นเหตุที่สมควร ประกอบกับเพื่อความยุติธรรม จึงมีเหตุสมควรอนุญาตตามที่จำเลยที่ 7 ขอ ประกอบกับพยานหลักฐานที่ผู้ร้องอ้างส่งเป็นแผ่นวีซีดีที่ศาลต้องเปิดพิจารณาประกอบกับพยานหลักฐานที่เกี่ยวข้อง จึงเห็นสมควรให้เลื่อนคดีไปนัดสอบถามเฉพาะในส่วนของจำเลยที่ 7 ในวันที่ 22 ส.ค. นี้ เวลา 09.00 น.และให้นัดฟังคำสั่งเกี่ยวกับการอนุญาตให้ปล่อยชั่วคราวจำเลยทุกคน เว้นแต่จำเลยที่ 3 - 5 และ 9 -10 ในเวลา 15.00 น.

แนวหน้า

#168 ssa

ssa

เมพ

Posted 10 August 2012 - 14:00

politics_mcot@politics_mcot
“อภิชาต” ระบุ ส่งคำวินิจฉัยใบแดง”เก่ง”ถึงศาลฎีกา แล้ว

เก่งถูกตัดสินเมื่อไหร่ ตำแหน่ง สส.กระเด็น
ความคุ้มกันที่ได้ส่งผลถึงการเลื่อนคดีถอนประกันก็สิ้นสุดลง
มีสิทธิตามเอ๋งๆ เข้าคุก

#169 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

Posted 10 August 2012 - 15:22

“อภิชาต” ระบุ ส่งคำวินิจฉัยใบแดง”เก่ง”ถึงศาลฎีกา แล้ว

เก่งถูกตัดสินเมื่อไหร่ ตำแหน่ง สส.กระเด็น
ความคุ้มกันที่ได้ส่งผลถึงการเลื่อนคดีถอนประกันก็สิ้นสุดลง

ส่งไปเมื่อไรครับ แหม่!! น่าหยิบเนื้อๆมาหน่อย Mcot ไม่ค่อยได่้เข้าสะด้วย

#170 ssa

ssa

เมพ

Posted 10 August 2012 - 15:29

ส่งไปเมื่อไรครับ แหม่!! น่าหยิบเนื้อๆมาหน่อย Mcot ไม่ค่อยได่้เข้าสะด้วย

เพิ่งส่งครับ
ไม่กี่วันนี้ ศาลจะสั่งรับหรือไม่รับคดี
ศาลสั่งรับเก่งต้องหยุดปฏิบัติหน้าที่ สส.ทันที
แต่จะหลุดเมื่อศาลตัดสินว่าผิด ซึ่งไม่นานครับ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users