Jump to content

เชิญชวนชาวเสรีไทยร่วมเป็นแรงใจเชียร์ แก้ว พงษ์ประยูรคว้าเหรียญทองโอลิมปิคค่ะ

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
46 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:52

จสอ.แก้ว พงษ์ประยูรจะขึ้นชกกับ เดวิด อายราเปยัน นัีกมวยจากรัสเซียคืนนี้เวลา 19.45น.
ส่งกำลังใจกันไปเยอะๆนะคะ
นี่เป็นความหวังสุดท้ายของนักกีฬาไทยที่จะคว้าเหรียญทองเหรียญแรก
จ่าแก้ว สู้ สู้ค่ะ :wub:

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#2 Nirvana

Nirvana

ขาประจำ

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:56

เป็นกำลังใจให้ครับ...

ขอบคุณที่ทำให้คนไทยมีความสุข.

#3 juemmy

juemmy

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:57

จากเพจของสรรเสริญ สมะลาภา

ร่วม เป็นกำลังใจให้ คุณแก้ว พงษ์ประยูร ชิงเหรียญเงิน ถ่ายทอดสดทางช่อง 5 และ 11 วันนี้ (10 สค.) เวลา 19.45 น. ... สุขสันต์วันหยุดครับ :)

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#4 juemmy

juemmy

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:02

จากเพจของปู จิตกร บุษบา

แก้ว พงษ์ประยูร นักชกความหวังหนึ่งเดียวของไทยที่เหลือ ได้ลงแข่งขันมวยสากลสมัครเล่น โอลิมปิก 2012 รุ่นไลต์ฟลายเวต 49 กิโลกรัมชาย รอบ 8 คนสุดท้าย เมื่อกลางดึกวันที่ 8 ส.ค.ที่ผ่านมา สามารถเอาชนะ อเล็กซานดร้า อเล็กซานดรอฟ นักชกบัลแกเรีย 16-10 คะแนน ผ่านเข้าสู่รอบรองชนะเลิศ ไปพบกับ ดาวิด ไอราเพทยาน เต็ง 2 จากรัสเซีย ในวันนี้ (10 ส.ค.) เวลาประมาณ 19.45 น. ตามเวลาประเทศไทย โดยขณะนี้ถือว่า แก้ว พงษ์ประยูร ได้เหรียญทองแดงแล้วเป็นอย่างน้อย

#5 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:03

จ่าแก้ว สู้ๆ ครับผม !

เชียร์จ่าแก้ว ก็ต้องเชียร์คุณแม่จ่าด้วย
ลีลาการชกไม่แพ้้กันเลย

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#6 juemmy

juemmy

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:09

ตามข่าวว่าคุณแม่ของจ่าแก้วเป็นนักมวยเก่ามาก่อนด้วยค่ะ :D

#7 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:11

สู้ๆ ครับ ชนะแน่ๆ

#8 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:12

นอกเรื่องนิดนึงนะคะ เห็นใน fb กำลังยำแก้วว่าเป็นเสื้อแดงด้วยอ่ะค่ะ :huh:
ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#9 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:17

ตอนรับเหรียญ คุณแก้วอย่าลืมชูรูปพระบรมฉายาลักษณ์ด้วยนะครับ :wub:

#10 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:34

อีก นัดจ๋าล ถ้าชนะนัดนี้

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#11 Lucas Leiva Benitez Rodger

Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:50

ตอนรับเหรียญ คุณแก้วอย่าลืมชูรูปพระบรมฉายาลักษณ์ด้วยนะครับ :wub:

ดีครับ เอาให้คนบางกลุ่มดิ้นพราดๆเลย

สงสัยตอนน้องเล็ก ชนาธิป รับเหรียญ เท่าที่ผมเห็นนะ น้องเค้าไม่ได้ชูรูปในหลวงนะครับ :huh:

อเสวนา จ พาลานํ ปญฺฑิตานญฺจ เสวนา ปูชา จ ปูชนียานํ เอตมฺมงฺคลมุตฺตมํ

"Two things are infinite: the universe and human stupidity; and I'm not sure about the the universe."Einstein's words.

"ประเทศไทยจะปฏิรูปไม่ได้ ด้วยการนอนอยู่บ้านเฉยๆ"

#12 rufer

rufer

ขาประจำ

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:53

แดงทั้งครอบครัวเลย แก้ว วงประยูร มี สส.เพื่อไทย ตัวอ้วนๆ สนิทกับโรงงานทำเฉาก๋วยในจังหวัด เป็นเจ้าภาพจัดงานให้อย่างดี

เย่ๆๆๆ :D เอิ้กๆ คนเสื้อแดงสุดยอดด

#13 MIRO

MIRO

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:59

แดงทั้งครอบครัวเลย แก้ว วงประยูร มี สส.เพื่อไทย ตัวอ้วนๆ สนิทกับโรงงานทำเฉาก๋วยในจังหวัด เป็นเจ้าภาพจัดงานให้อย่างดี

เย่ๆๆๆ :D เอิ้กๆ คนเสื้อแดงสุดยอดด

อะไรของมัน บ้าลัทธิ จนโงหัวไม่ขึ้นแล้ว :mellow:

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#14 notcomeng

notcomeng

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:04

ชนะ :lol: :lol: :lol:

#15 Nirvana

Nirvana

ขาประจำ

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:06

เรื่องนี้ไม่มีสีได้ใหมครับ...

แก้ว ชนะแล้วครับ 13:12 คะแนน

ดีใจกับครอบครัว วงประยูร และคนไทยทุกคนครับ

#16 kop16

kop16

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:06

13-12 ลุ้นมันส์

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#17 juemmy

juemmy

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:21

เราคนไทยเชียร์นักกีฬาไทย แบบไม่เลือกสี แบ่งข้างค่ะ
คุณรูเฟอะ คุณเป็นคนมารยาททราม จิตใจต่ำมากนะคะ
พยายามทำลายบรรยากาศที่ดี
ทำลายความสุขของคนไทยที่ำได้เห็นชัยชนะของนักกีฬาไทย
ด้วยการพยายามแบ่งข้าง :angry:

#18 Familie

Familie

ขาประจำ

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:22

ความสุขของคนไทยทั้งประเทศ ดีใจด้วยครับ
กรุณางดการเมืองและสีเสื้อครับ
จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

#19 MIRO

MIRO

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:25

เป็นมวยสากลสมัครเล่นคู่แรกที่ได้ดูในโอลิมปิก เพราะมักต่อยกันดึก ตื่นมาดูไม่ทัน
ได้ดูเต็มๆก็แมตนี้แหละ แต่ก็รู้สึกขาดอรรถรสในการเชียร์ไปพอสมควรเลย เพราะไม่มีคะแนนสดขึ้นให้ดูเหมือนทุกครั้ง
เกิดอะไรขึ้น ทำไมถึงไม่มีคะแนนสดขึ้น

ใครพอทราบบ้างครับว่าทำไม หรือมันเป็นกฎใหม่ แล้วตั้งมาเพื่ออะไร เพราะความสนุก ตื่นเต้นมันลดลงไปเยอะเลย

#20 ทองเปลว

ทองเปลว

อัครเทพ 15000

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:30

แก้วชกมวยสากล แต่ผมขอมวยไทยถีบหน้ารูเฟอะซักที

#21 juemmy

juemmy

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:33

จากเพจของสรรเสริญ สมะลาภา

ยินดีด้วยครับ คุณแก้ว พงษ์ประยูร นักชกชาวไทยได้เข้าไปชิงเหรียญทองแล้ว :) ... ลุ้นอีกทีพรุ่งนี้ 2:30 น. ครับ

#22 kop16

kop16

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:46

2.30 AM ง่วงนอน

#23 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:54

:lol: :lol: :lol: ฟังเค้าเล่ามาอีกแล้วหรอ รูเฟอะ กร๊ากกกก เชื่อแต่เรื่องโกหกหรอ

อ๊ะ ทำไมคุณแม่ ไม่ใส่สีแดง นะ ออกทีวีด้วย

อ๊ะ คุณพ่อใส่เสื้อเบียร์สิงห์ ของ อำมาตย์

อ๊ะ มีเสื้อแดง มาขอเกาะกระแสดัง แต่คุณแม่ก็ไม่ใส่อีก

^_^

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#24 Lucas Leiva Benitez Rodger

Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:57

รูเฟอะคงจะภูมิใจในความเป็นเสื้อแดงมากนะ ผมแนะนำให้เจ้ามูลเมืองของเอ็งไปตั้งประเทศเสื้อแดง ส่งนักมวยไปแข่งโอลิมปิคนะครับ :angry:

อเสวนา จ พาลานํ ปญฺฑิตานญฺจ เสวนา ปูชา จ ปูชนียานํ เอตมฺมงฺคลมุตฺตมํ

"Two things are infinite: the universe and human stupidity; and I'm not sure about the the universe."Einstein's words.

"ประเทศไทยจะปฏิรูปไม่ได้ ด้วยการนอนอยู่บ้านเฉยๆ"

#25 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:15

ตอนนี้ผมชักอยากอิจฉา แทนเชียร์ซะแระ....

กลับเมืองไทย...โห..เหนาะ ๆ ...หลายสิบล้านเลยน๊ะพี่..

:o

#26 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:31

โปรดหุบปากเน่าๆ บ้างก็จะดีนะ รูเฟอะ!!!

ได้ฟังแม่เค้าให้สัมภาษณ์ยังว่าให้ลูกทำเพื่อชาติ เพื่อในหลวง

รู้ได้ไงว่าเค้าแดงทั้งครอบครัว เป็นญาติฝั่งไหนของเค้าเหรอ.......

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#27 ขะยิ่นดง

ขะยิ่นดง

ขาประจำ

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:03

กีฬาไม่มีแบ่งแยกหรอกครับเน้นความสามัคคี แพ้เป็นแพ้ ชนะเป็นชนะ กรรมการเป็นคนตัดสิน ไม่มีการต้อนฝูง.......ไปกดดันกรรมการเวลาตัดสิน

#28 juemmy

juemmy

ตอบ 11 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:17

แก้ว พงษ์ประยูร จะเข้าไปชิงชนะเลิศ (เหรียญทอง) โอลืมปิค กับ ซู ชิง หมิง ในการแข่งขันมวยสากลสมัครเล่นรุ่น 49 กิโลกรัมชาย ในคืนวันเสาร์ ต่อ เช้าวันอาทิตย์ที่ 12 สิงหาคม เวลา 02.30 น.
คืนนี้ต้องตั้งนาฬิกาปลุกไว้ตอนตี2กว่าๆซะแล้ว :)

#29 juemmy

juemmy

ตอบ 11 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:28

#30 juemmy

juemmy

ตอบ 11 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:31

Edited by juemmy, 11 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:32.

#31 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 11 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:45

แก้ว พงษ์ประยูร จะเข้าไปชิงชนะเลิศ (เหรียญทอง) โอลืมปิค กับ ซู ชิง หมิง ในการแข่งขันมวยสากลสมัครเล่นรุ่น 49 กิโลกรัมชาย ในคืนวันเสาร์ ต่อ เช้าวันอาทิตย์ที่ 12 สิงหาคม เวลา 02.30 น.
คืนนี้ต้องตั้งนาฬิกาปลุกไว้ตอนตี2กว่าๆซะแล้ว :)

ไม่ใช่ โจว ซื่อหมิง หรือครับ :lol: :lol: :lol:

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#32 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 11 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:20

ถึงจะมีบางความเห็นทำให้เสียอรรถรส ในการเชียร์ไปบ้างก็ไม่เป็นไร

สู้ๆๆ ครับพี่แก้ว เอาเหรียญทองมาฝากชาวไทยทุกคนให้ได้เน้อ ^^

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#33 juemmy

juemmy

ตอบ 11 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:29

เมื่อคืนนี้กับ แก้ว พงษ์ประยูร ที่เซ็นทรัลลาดพร้าว :)

#34 juemmy

juemmy

ตอบ 11 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:22

สู้ๆ แก้วลูกแม่

#35 แมกซิมัส

แมกซิมัส

ขาประจำ

ตอบ 12 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:32

ถ้าแดงเป็นอย่างครอบครัวแก้ว ผมก็แดงครับ

#36 สุกี้น้ำ

สุกี้น้ำ

น้องใหม่

ตอบ 12 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:37

เมื่อคืนนี้กับ แก้ว พงษ์ประยูร ที่เซ็นทรัลลาดพร้าว :)

ชอบภาพนี้ครับ คนเหล่านี้อาจจะเป็นพวกแดง เหลือง และสี แต่สิ่งที่พวกเค้ากำลังตั้งใจลุ้นเชียร์อยู่เป็นคนตัวแทนคนไทยและที่สำคัญไม่ได้เป็นตัวแทนของสีใดๆทั้งสิ้น

ขอบคุณนักกีฬาตัวแทนทีชาติทยทุกคน ที่ทำให้เกิดภาพที่งดงามแบบนี้ให้ได้ชื่นใจในยามที่คนในบ้านเมืองขาดความรักและความสามัคคี หวังว่าสักวันนึงคนไทยจะกลับมารักและสามัคคีกันเหมือนเดิม

#37 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

ตอบ 12 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:55

ชอบภาพนี้ครับ คนเหล่านี้อาจจะเป็นพวกแดง เหลือง และสี แต่สิ่งที่พวกเค้ากำลังตั้งใจลุ้นเชียร์อยู่เป็นคนตัวแทนคนไทยและที่สำคัญไม่ได้เป็นตัวแทนของสีใดๆทั้งสิ้น

ขอบคุณนักกีฬาตัวแทนทีชาติทยทุกคน ที่ทำให้เกิดภาพที่งดงามแบบนี้ให้ได้ชื่นใจในยามที่คนในบ้านเมืองขาดความรักและความสามัคคี หวังว่าสักวันนึงคนไทยจะกลับมารักและสามัคคีกันเหมือนเดิม

เอ่อ..ขอถามนิดนึงครับ(เพราะว่าท่านน่าจะยังไม่นอน ฮ่าๆ) ไม่ทราบว่าถ่ายทอดช่องอะไรอ่ะครับ พอจะทราบไหมครับ กลัวพลาด

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#38 สุกี้น้ำ

สุกี้น้ำ

น้องใหม่

ตอบ 12 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:59

เอ่อ..ขอถามนิดนึงครับ(เพราะว่าท่านน่าจะยังไม่นอน ฮ่าๆ) ไม่ทราบว่าถ่ายทอดช่องอะไรอ่ะครับ พอจะทราบไหมครับ กลัวพลาด

ช่อง 11 (NBT) อีกช่องน่าจะเป็นช่อง 7 ครับ

#39 karasu

karasu

Moderator

• Moderators_S

ตอบ 12 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 02:14

ลงชื่อเชียร์ด้วยคน

แต่ตอนนี้ต้องย้ายห้องก่อนนะครับ

^^

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#40 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

ตอบ 12 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 02:27

ช่อง 11 ครับ สมรักษ์ ฮา มาตั้งแต่นัดแรกๆ

http://www.pantip.co.../S12470109.html

“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

#41 Pasitnat

Pasitnat

ขาประจำ

ตอบ 12 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 02:30

มาแว้ว
ผมเกลียดนักการเมืองเลวๆ นายทุนเลวๆ มาเฟียและคนทำตัวกักขฬะครับ

#42 สงสารสาวจันทร์

สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 12 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 02:48

เฉย.. กีฬามีแพ้ชนะ :)

#43 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

ตอบ 12 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 02:50

ยกสุดท้ายนี่ค้านสายตาสุดๆ..เซ็ง

Edited by whiskypeak, 12 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 02:52.

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#44 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 12 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 02:51

:mellow: กรรมการ หมาไปมั๊ยนะ

รอบๆเวทีโห่คนชนะ แต่เฮกับคนแพ้ ^_^

Edited by HiddenMan, 12 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 02:52.

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#45 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 12 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 03:10

ดูแล้วมั่นใจ แก้วขนะ
ยกแรก เสมอ หรือแพ้ 1แต้มไม่น่าเกียจ
ยกสองนี้ น่านำ 1 หรือ2แต้ม
ยกสามนี้ นำ 2แต้มเห็นๆ และไม่เห็นด้วยที่ถูกตัดคะแนน
ขนะ 100% น่าแสดงคะแนนระหว่างชกเหมือนเก่า

Edited by redfrog53, 12 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 03:11.

#46 MIRO

MIRO

ตอบ 12 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:21

ประธานฝ่ายผู้ตัดสินมวยสากลสมัครเล่น อ.ครองจักร งามมีศรี ได้เปิดเผยถึงกฎกติกาการให้คะแนนแบบใหม่ของสหพันธ์มวยสากลสมัครเล่นนานาชาติ (ไอบ้า) ในปัจจุบันว่า จะแตกต่างจากเดิมอย่างเห็นได้ชัด สมัยก่อนจะเน้นหมัดที่ต่อยได้เข้าเป้าจริง และแต้มไม่มากนัก ยกตัวอย่าง ใช้กรรมการทั้งหมด 5 คน ใครกดพร้อมกัน 3 คนใน 1 วินาที ถือว่าเป็น 1 แต้ม

แต่เดี๋ยวนี้เปลี่ยนใหม่เป็นใช้กรรมการ 5 คนเหมือนกัน แต่จะเอาคะแนนของกรรมการที่กดแต้มใกล้เคียงกัน นำมารวมกันแล้วหารด้วยสาม ได้ออกมาเท่าไหร่ นั่นก็คือแต้มของนักมวยรายนั้นในแต่ละยก

ยกตัวอย่างเช่น กรรมการ 5 คน แต่ละคนกดแต้มออกมาดังนี้ 1 แต้ม-2 แต้ม-5 แต้ม-6 แต้ม-7 แต้ม ก็จะนำแต้มของกรรมการที่เกาะกลุ่มใกล้เคียงกัน 3 คน นำมารวมกันแล้วหารสาม อย่างกรณีนี้จะนำแต้มของกรรมการ 3 คน คือ 5 แต้ม-6 แต้ม-7 แต้ม มาบวกกันได้ 18 แต้ม แล้วหารสาม เท่ากับ 6 แต้ม คือ คะแนนในยกนั้น แล้วพอยกใหม่ก็จะเริ่มนับและหารอย่างนี้อีก

ดูวิธีการให้คะแนนมวยสากลสมัครเล่น แบบใหม่ของ ไอ้บ้า (AIBA) ออกแบบมาให้กรรมการหากินแท้ๆ เพราะคะแนนไม่ได้ขึ้นโชว์หน้าจอทีวี แถมไม่ได้ขึ้นตอนนักมวยชกเข้าเป้าระหว่างยก หรือแบบหมัดต่อหมัดด้วย แต่คะแนนจะขึ้นทีเดียวตอนจบยก !

หมายความว่า กรรมการมันนั่งกดคะแนน ให้นักมวยตอนไหนก็ได้ เพราะคะแนนที่ให้จะถูกนำไปคำนวณตอนจบยกโน่น
หากมีอิทธิพลหน่อย นักมวยไม่ต้องชกดี ชกเข้าเป้า แค่มีได้ใต๊ะมันก็ได้คะแนนได้ไม่ยาก (แถมตรวจสอบไม่ได้ด้วย)
ผมว่าแบบนี้ AIBA กำลังถอยหลังเข้าคลอง ยุคมืดของมวยสากลสมัครเล่นเลย เพราะจะทำให้ยิ่งไม่โปร่งใสในการให้คะแนนนักมวยเข้าไปอีก

แบบเดิมถึงแม้จะใช้กรรมการกดให้คะแนนเหมือนกัน แต่มันก็มีคะแนนดิบปรากฎในแต่ละหมัด
ซึ่งกรรมการจะถูกกดดันจาสายตาคนทั้งโลกโดยอัตโนมัตในการให้คะแนนแบบหมัดต่อหมัด

การให้คะแนนแบบที่เป็นอยู่นี้ ผมมองว่าไม่มีความโปร่งใส และง่ายต่อการโกง

Edited by MIRO, 12 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:25.

#47 theiteam

theiteam

น้องใหม่

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 07:47

:angry: :angry:
แบบเชงเป็นไปได้ไงวะ เราชนะเห็นๆๆ โกงๆๆๆๆๆๆๆๆ
goldclub sbobet ibcbet