Jump to content

- - - - -

ที่ปรึกษากมธ.ศาสนาฯ เสนอ วธ.ศึกษา "พระสงฆ์เลือกตั้งได้"

• Please log in to reply
120 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:54

พระสงฆ์คือผู้ศีกษาธรรมะ เพื่อละ ทางโลก

แต่ทางโลกกลับดันให้พระสงฆ์ มีบทบาททางโลก ทะแม่งๆๆ ไงก็ไม่รู้แ้หะ

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#52 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 17 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:14

ไม่กล้าออกความเห็น
อิสลามไม่มีนักบวชเลยไม่มีคำถามนี้

แต่

ขอยกศรีลังกานิด

ผมไม่ทราบนะ ศรีลังกาเขาไปไกลถึงขั้นพระเป็น สส และบอกตรงๆผมเคยเห็นคนกระชากตัวพระเพราะประท้วง ตอบยากครับ

พุทธศาสนาใน ศรีลังกา เคยวิกฤตถึงขั้นไม่มีพระเหลืออยู่ ต้องให้พระจากเมืองไทยไปบวชให้ บ้างก็ไปบวชจากพม่า และมอญ
ในสมัยนี้ได้มีนิกายเกิดขึ้นในลังกา 3 นิกาย คือ 1.นิกายสยามวงศ์ หรืออุบาลีวงศ์ 2.นิกายอมรปุรนิกาย 3.นิกายรามัญ
" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#53 yoshikiryuichiro

yoshikiryuichiro

คุณธรรมในความหมายของคุณคืออะไร

ตอบ 17 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:38

พระสอน ***ว่าพระยุ่งเกี่ยวกับการเมือง
แล้วนี่จะให้พระเลือกตั้ง ทั้งที่ไม่ใช่กิจของท่าน และเกี่ยวกับการเมืองเต็ม ๆ
ชงวธ. ท่าทางจะว่างงานจริง ๆ

ฮาความคิดแมลงสาบบางความเห็น ศรัทธาไม่ได้หยั่งรากลงไปในแมลงสาบเลย ก็เลยคิดได้เท่านี้

ใครจะมีความคิดเหมือนแมงดาอย่างคุณล่ะครับ พระให้มายุ่งเกี่ยวกับทางโลก อีกหน่อยไม่อนุโลมให้มีเมียไปเลยล่ะว่ะ จะได้เข้าทางโลกให้ครบกระบวน เบื่อไอ้พวกเกาะกระโปรงผู้หญิงจริงๆ

เ่อ่อ อันนี้ขอติงนิดนึง ไม่ใช่ว่าเรื่องแบบนี้จะไม่มีนะครับ

เพราะพระในศาสนาพุทธของญี่ปุ่นบางนิกายมีเมียได้จริง ๆ นะครับ แต่เขาไม่ได้มีไว้เพื่อความอยากหรอกนะครับ

แต่เพราะการทำลายศาสนาพุทธในญี่ปุ่นในสมัยเมจิ เลยมีการออกกฏขึ้นมา(ในส่วนนี้ผมไม่ค่อยทราบรายละเอียกนัก)

ซึ่งรวมถึงการให้พระสงค์มีภรรญาได้ แต่บางนิกายก็ไม่ได้ยึดกฏนี้

แต่ว่าตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบันพระในญี่ปุ่นมีบทบาททางโลกมากกว่าพระในประเทศอื่น ๆ (บางยุคถึงขั้นตั้งเป็นกองกำลังเลยด้วยซ้ำไป)

ปล.1 ส่วนตัวก็ไม่เห็นด้วยกับการลากพระให้เข้ามายุ่งกับการเมืองเลย

ปล.2 แต่ผมรู้สึกเคืองกับพฤติกรรมของนายTux Vaderมากกว่า อยากลากศาสนามาเป็นประเด็นทางการเมืองมากใช่มั้ย

เดี๋ยวจะโดนบาทาที่หน้าน่ะเอามั้ย

Edited by yoshikiryuichiro, 17 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:42.

大一大万大吉 一人が皆のため 皆が一人のために尽くせば 天下は幸せになれる...これが私の正義!! เมื่อคนๆหนึ่งทำทุกอย่างเพื่อทุกๆคน และทุกๆคนจะทำทุกอย่างเพื่อคนๆนั้นเมื่อใด เมื่อนั้นแผ่นดินจะร่มเย็นเป็นสุขนี่คือคุณธรรมของชั้น!!

#54 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 17 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:39

สนุกดีนะครับ ต่อไปจะมีพระ ที่เป็นหัวคะแนน ระดับตำบล ระดับอำเภอ
คงสนุกน่าดูเชียวแหละ
การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#55 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 17 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 07:00

อย่าเลยคุณโยม แค่นี้ก็ยังคุมกันไม่อยู่แล้ว
แค่ปลุกเสก ใบ้หวย ช่วยขาย MLM ตั้งฮาเร็มในวัด ก็จะแย่อยู่แล้ว

#56 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 17 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:14

รายการ นี้
ถ้าผ่าน
หวานหมู ธรรมโกย

#57 pooyong

pooyong

ตอบ 17 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:45

รายการ นี้
ถ้าผ่าน

ฝันหวานเป็นผู้นำศาสนาของประเทศ แทนตำแหน่งพระสังฆราชที่ไปไม่ถึง
การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#58 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 17 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:06

กฎหมายกำหนดว่าการเลือกตั้งเป็นหน้าที่ ผู้ไม่ไปใช้สิทธิ์เลือกตั้ง
ต้องเสียสิทธิตามที่กำหนดไว้
ถ้าพระไม่ไปทำหน้าที่ จะเสียสิทธิ์ตามกฎหมายคงไม่กระไรหรอก แต่
การที่พระไม่ไปทำหน้าที่ตามที่กฎหมายกำหนด ความเป็นพระยังน่านับถือไหม
คิดหรือเปล่า
พระผู้ใหญ่ พระที่ผู้คนให้ความเคารพนับถือว่าเป็นพระอริยะ จะต้องไปทำหน้าที่
ตามที่กฎหมายกำหนด ไปยืนเข้าคิวเลือกตั้ง ตามที่ ศาสตราจารย์ ด็อกเตอร์
ที่ปรึกษาประธานกรรมาธิการศาสนา คนนี้ เสนอไหม คิดหรือเปล่า
เรื่องแบบนี้ มันคงไม่ได้เป็นความคิดของ ศาสตราจารย์ ด็อกเตอร์ ที่ปรึกษาประธาน
กรรมธิการศาสนา คนนี้ คิดขึ้นมาคนเดียวโดด ๆ หรอก แต่น่าจะมีพระที่บวชแล้วยัง
ยึดติดอยู่กับ ลาภ ยศ สรรเสริญ เรียกร้องให้การสนับสนุนนั้นแหละ

ท่านพุทธทาส เคยพูดเตือนสติว่า สัมมา คือความถูกต้อง ที่ทุกคนต้องยึดถือ ทุก
ศาสนาต่างก็ยึดถือความถูกต้อง แต่
"ไอ้ชาติโง่ทั้งหลายมันไม่รู้จักความถูกต้อง มันถึงมีปัญหาทั้งทาง สังคม เศรษฐกิจ
และการเมือง ที่ต้องรบราฆ่าฟันกันตลอดเวลา"

#59 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

ตอบ 17 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:07

เหอๆๆ...กำลังทำตามที่คุณหนูปูแดง หาเสียงไว้แหง๋ๆ... ;)
"เราจะสังคยานาพุทธศาสนากันใหม่" ...ดีมั๊ยคร๊า... :D

จะเปรียบไป น่าจะเหมือนกับการใส่บาตรด้วยของเน่าเสีย...
คงต้องรอดูว่า พระท่านจะให้พรว่ายังไง... :lol:

#60 LOP

LOP

ขาประจำ

ตอบ 17 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:53

นางปูแดงหาเสียงไว้ว่าจะสังคายนาพระไตรปิฎก ส่วนลูกน้องจะให้พระมีสิทธิ์เลือกตั้ง นี่ขนาดมหาเถรสมาคมมีกฏไม่ให้พระยุ่งเกี่ยวกับการเมือง ก็ยังมีเหล่าอลัชชี เดียรถีย์ออกมาชุมนุมประท้วงเรียกร้องให้รัฐบาลยุบสภา จนรุนแรงถึงขั้นช่วยฆราวาสเผาเมือง แล้วถ้าเกิดพระมีสิทธิ์ออกเสียงเลือกตั้งได้อีกหน่อยคงได้เห็นพระเอานโยบายของพรรคการเมืองมาเทศน์ให้ญาติโยมฟังแทนพระธรรมคำสอนของพระพุทธองค์....คิดแล้ววังเวงใจจริงๆ

ฝากคลิปให้ท่านSuraphan07

Edited by LOP, 17 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:55.

#61 Nirvana

Nirvana

ขาประจำ

ตอบ 17 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:14

ยุคนี้ อีกหน่อยจะเลยเถิดถึงกับให้พระรับตำแหน่งทางการเมือง เป็นเสนาบดีี

เช่น พระเป็น รมต. กระทรวงคมนาคม รมช. เกษตร ซึ่งเป็นไปใด้ เมื่อเทียบกับความสามารถ

ของเสนาบดียุคนี้ ที่ แม้แต่หมาข้างถนนยังเป็น รมต ได้

#62 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 17 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:31

อยากลงการเมือง ก็สึกออกมาใครห้าม แพ้การเมืองก็ไปบวชต่อใครห้าม คิดทำไมให้มันวุ่นวาย

ออกมาแล้ว จะกินอะไรล่ะครับ

ลงการเมืองใช้ตังค์เยอะ มีตังค์สมัคร สร้างพระสักสองรุ่น เหลือเกินพอ 55 จากนั้นค่อยสึก ลงสมัครแพ้ หากินต่อไม่เป็น ไม่มีกินวันไหน ก็ บวชใหม่ 55
ว่าไป แล้ว ไอ้คนคิดเรื่องนี้ ศ.ดร เชียวนะ สงสารลูกหลาน แฮะ

#63 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 17 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:32

อยากลงการเมือง ก็สึกออกมาใครห้าม แพ้การเมืองก็ไปบวชต่อใครห้าม คิดทำไมให้มันวุ่นวาย

ออกมาแล้ว จะกินอะไรล่ะครับ

ลงการเมืองใช้ตังค์เยอะ มีตังค์สมัคร สร้างพระสักสองรุ่น เหลือเกินพอ 55 จากนั้นค่อยสึก ลงสมัครแพ้ หากินต่อไม่เป็น ไม่มีกินวันไหน ก็ บวชใหม่ 55
ว่าไป แล้ว ไอ้คนคิดเรื่องนี้ ศ.ดร เชียวนะ สงสารลูกหลาน แฮะ

ไม่ได้ว่าพระที่ดีนะครับ เพราะพระ ดี ไม่ลงการเมืองแน่นอน

#64 pooyong

pooyong

ตอบ 17 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:53

การที่คนมาบวชเป็นพระ ถือว่าได้ตั้งใจที่จะมาทะนุบำรุง และเผยแพร่พระพุทธศาสนา
ซึ่งเป็นหน้าที่หลักนั้น ก็ควรทำหน้าที่ตนให้ดี ตามฐานะและเพศของตน

การอยากสิทธิ์ในการเลือกตั้งย่อมทำได้ตามกฏหมายบ้านเมือง
หากแต่ ผู้ที่ประสงค์จะเป็นสาวกของพระพุทธเจ้าไม่ควรยุ่มย่ามก้าวก่ายข้ามขอบเขต หน้าที่ของตนที่พึ่งมี

ลองคิดเล่นๆ ดูเถอะ ต่อไปเราอาจจะพระก็จะออกมาเลือกตั้ง นั่นไม่เท่าไหร่
แต่ถ้าออกมาเดินขบวน ออกมาทำสิ่งต่างๆ นานา แบบที่พระเสื้อแดงกระทำ

ผมว่ามันยิ่งทำให้พระสงฆ์ ห่างไกลจากแนวทางสายกลางออกไปเรื่อยๆ
พาลจะทำให้ความคงอยู่ของศาสนา ถดถอย เสื่อมไปได้เร็วมากยิ่งขึ้น

#65 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 17 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:19

คิดจะตั้งธรรมกายให้เหมือนวาติกัน?
"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#66 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 17 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:12

พระสอน ***ว่าพระยุ่งเกี่ยวกับการเมือง
แล้วนี่จะให้พระเลือกตั้ง ทั้งที่ไม่ใช่กิจของท่าน และเกี่ยวกับการเมืองเต็ม ๆ
ชงวธ. ท่าทางจะว่างงานจริง ๆ

ฮาความคิดแมลงสาบบางความเห็น ศรัทธาไม่ได้หยั่งรากลงไปในแมลงสาบเลย ก็เลยคิดได้เท่านี้

ใครจะมีความคิดเหมือนแมงดาอย่างคุณล่ะครับ พระให้มายุ่งเกี่ยวกับทางโลก อีกหน่อยไม่อนุโลมให้มีเมียไปเลยล่ะว่ะ จะได้เข้าทางโลกให้ครบกระบวน เบื่อไอ้พวกเกาะกระโปรงผู้หญิงจริงๆ

เ่อ่อ อันนี้ขอติงนิดนึง ไม่ใช่ว่าเรื่องแบบนี้จะไม่มีนะครับ

เพราะพระในศาสนาพุทธของญี่ปุ่นบางนิกายมีเมียได้จริง ๆ นะครับ แต่เขาไม่ได้มีไว้เพื่อความอยากหรอกนะครับ

แต่เพราะการทำลายศาสนาพุทธในญี่ปุ่นในสมัยเมจิ เลยมีการออกกฏขึ้นมา(ในส่วนนี้ผมไม่ค่อยทราบรายละเอียกนัก)

ซึ่งรวมถึงการให้พระสงค์มีภรรญาได้ แต่บางนิกายก็ไม่ได้ยึดกฏนี้

แต่ว่าตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบันพระในญี่ปุ่นมีบทบาททางโลกมากกว่าพระในประเทศอื่น ๆ (บางยุคถึงขั้นตั้งเป็นกองกำลังเลยด้วยซ้ำไป)

ปล.1 ส่วนตัวก็ไม่เห็นด้วยกับการลากพระให้เข้ามายุ่งกับการเมืองเลย

ปล.2 แต่ผมรู้สึกเคืองกับพฤติกรรมของนายTux Vaderมากกว่า อยากลากศาสนามาเป็นประเด็นทางการเมืองมากใช่มั้ย

เดี๋ยวจะโดนบาทาที่หน้าน่ะเอามั้ย

Tux Vader คนนี้ สำนวนแบบคนกลางแต่เรียกชาวเสรีไทยว่า แมงสาป ตลอด
แต่ว่าผม รักนะ นาย Tux Vader คนนี้ ฮุฮุ :ph34r:

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#67 pooyong

pooyong

ตอบ 17 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:33

คำสั่งมหาเถระสมาคม ห้ามพระร่วมชุมนุม.jpg คำสั่งมหาเถระสมาคม ห้ามพระร่วมชุมนุม๒.jpg

#68 Revmac

Revmac

ขาประจำ

ตอบ 17 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:27

ต่อไปการยิงหัวคะแนน คงได้ยิงกันในวัดนั่นหล่ะ
พระคงมรณภาพจากการเลือกตั้งกันเพียบ เอาสิ

#69 ชายน้ำ

ชายน้ำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 17 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:34

ดีเหมือนกันครับ

ก่อนเลือกตั้ง ต้องให้ธรรมกายสั่งก่อนว่าให้เลือกพรรคไหน

ถ้าไม่ทำตามจับสึกเลย

#70 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 17 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:47

เรื่องนี้เป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อนและเถียงกันไม่จบ ถือเป็นประเด็นใหม่ แต่น่าจะถูกดองเหมือนกฎหมายทำแท้งอะไรประมาณนี้

มันเหมือนกันตรงไหนครับ ละเอียดอ่อนตงไหนครับ
คือมันอยากให้พระ ลงรับสมัครการเมืองได้ แบบ ศรีลังกา ครับ คือพระไทยไม่มีสิทธิ เลือกตั้ง พระศรีลังกามีสิทธิเลือกตั้ง
เมื่อมีสิทธิ ก็ลงการเมืองได้

พระศรีลังกามีสิทธิเลือกตั้งและลงการเมือง เพราะ เพราะพระที่นั่นยังเป็นผู้นำจิตวิญาณ ลงมาเพื่อต่อสู้ให้คงศาสนาพุทธเป็นศาสนาประจำชาติ มาเพื่อปกป้องศาสนา
ซึ่งได้ตัวเลขคนนับถือศาสนาต่างๆ ดังนี้ สิงหลพุทธ 71% สิงหลคริสเตียน4.7% ทมิฬฮินดู10% ทมิฬคริสเตียน 2.6% ชาวเขาทมิฬจากอินเดีย 5.5% พวกมัวร์และมาเลย์ 6.4% พวกยุโรปที่ตั้งรกรากถาวรหรือที่เรียกว่าพวกเบิร์กเฮอร์(Burghers) 0.8% จากข้อมูลทั้งสามชิ้นที่กล่าวมานี้จะเห็นว่า จำนวนคนนับถือพุทธต่อประชากรทั้งประเทศน้อยกว่าประเทศไทย (ในปี พ.ศ. 2550 คนไทยพุทธมีประมาณ 94% )

เขาทะเลาะกันเรื่องศาสนา เพราะพวกอังกฤษ ไปหาทางทำลายศาสนาพุทธที่นั่น ทั้งทางทหาร และทางการเมือง พระเลยต้องเป็นศูนย์รวมนำการต่อสู้มาตลอด
แต่ก็มีพระบางส่วนก็ไม่เห็นด้วยก็เยอะไม่ว่ากัน สรุปคือสู้เพื่อขึ้นชื่อว่า พุทธศาสนาให้คงอยู่อันดับหนึ่งของประเทศ

ประเด็นคือ ประเทศไทยต้องการให้พระมาต่อสู้ทางศาสนาหรือ มาเป็นฐานให้นักการเมือง พูดง่ายๆคือ กรมศาสนาไม่มีปัญญาทำพุทธศาสนาให้รุ่งเรืองในประเทศไทยได้แล้ว เลยอยากนำพระลงการเมือง...ธรรมกาย ก็ชอบ โพธิรักษ์ก็ปลื้ม อะไรพวกเนี้ย 55

สำหรับผมคิดว่า สึกออกมาครับ ทำการเมืองโดยคนดีที่มาทางสายศาสนา ก็น่าจะดี แต่ถ้าห่มจีวรณ์มา ยิ่งทำลายการศรัทธาของเด็กรุ่นใหม่ เพราะการเมือง สกปรกมากๆ ครับ

http://www.naturecon...tandalone-1.htm

http://natjar2001law...og-post_26.html

#71 Pasitnat

Pasitnat

ขาประจำ

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:15

เรื่องนี้เป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อนและเถียงกันไม่จบ ถือเป็นประเด็นใหม่ แต่น่าจะถูกดองเหมือนกฎหมายทำแท้งอะไรประมาณนี้

มันเหมือนกันตรงไหนครับ ละเอียดอ่อนตงไหนครับ
คือมันอยากให้พระ ลงรับสมัครการเมืองได้ แบบ ศรีลังกา ครับ คือพระไทยไม่มีสิทธิ เลือกตั้ง พระศรีลังกามีสิทธิเลือกตั้ง
เมื่อมีสิทธิ ก็ลงการเมืองได้

พระศรีลังกามีสิทธิเลือกตั้งและลงการเมือง เพราะ เพราะพระที่นั่นยังเป็นผู้นำจิตวิญาณ ลงมาเพื่อต่อสู้ให้คงศาสนาพุทธเป็นศาสนาประจำชาติ มาเพื่อปกป้องศาสนา
ซึ่งได้ตัวเลขคนนับถือศาสนาต่างๆ ดังนี้ สิงหลพุทธ 71% สิงหลคริสเตียน4.7% ทมิฬฮินดู10% ทมิฬคริสเตียน 2.6% ชาวเขาทมิฬจากอินเดีย 5.5% พวกมัวร์และมาเลย์ 6.4% พวกยุโรปที่ตั้งรกรากถาวรหรือที่เรียกว่าพวกเบิร์กเฮอร์(Burghers) 0.8% จากข้อมูลทั้งสามชิ้นที่กล่าวมานี้จะเห็นว่า จำนวนคนนับถือพุทธต่อประชากรทั้งประเทศน้อยกว่าประเทศไทย (ในปี พ.ศ. 2550 คนไทยพุทธมีประมาณ 94% )

เขาทะเลาะกันเรื่องศาสนา เพราะพวกอังกฤษ ไปหาทางทำลายศาสนาพุทธที่นั่น ทั้งทางทหาร และทางการเมือง พระเลยต้องเป็นศูนย์รวมนำการต่อสู้มาตลอด
แต่ก็มีพระบางส่วนก็ไม่เห็นด้วยก็เยอะไม่ว่ากัน สรุปคือสู้เพื่อขึ้นชื่อว่า พุทธศาสนาให้คงอยู่อันดับหนึ่งของประเทศ

ประเด็นคือ ประเทศไทยต้องการให้พระมาต่อสู้ทางศาสนาหรือ มาเป็นฐานให้นักการเมือง พูดง่ายๆคือ กรมศาสนาไม่มีปัญญาทำพุทธศาสนาให้รุ่งเรืองในประเทศไทยได้แล้ว เลยอยากนำพระลงการเมือง...ธรรมกาย ก็ชอบ โพธิรักษ์ก็ปลื้ม อะไรพวกเนี้ย 55

สำหรับผมคิดว่า สึกออกมาครับ ทำการเมืองโดยคนดีที่มาทางสายศาสนา ก็น่าจะดี แต่ถ้าห่มจีวรณ์มา ยิ่งทำลายการศรัทธาของเด็กรุ่นใหม่ เพราะการเมือง สกปรกมากๆ ครับ

http://www.naturecon...tandalone-1.htm

http://natjar2001law...og-post_26.html

ประเด็นศาสนาเป็นเรื่องละเอียดอ่อนครับ ที่ละเอียดอ่อนก็คือ การเมืองเป็นกิจของสงฆ์หรือไม่ ที่ผมจะบอกก็มีแค่นี้

กฎหมายทำแท้งก็ยึดโยงกับเรื่องศาสนาครับ

ส่วนจะเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยผมยังไม่ได้พูดถึง

ปล. ในพระไตรปิฎกก็มีพูดถึงตอนที่พระพุทธเจ้าเข้ามายุ่งเกี่ยวกับการบ้านการเมืองสองครั้ง ท่านพุทธทาสเองก็เขียนเรื่องราวเกี่ยวกับการเมืองและศาสนาพุทธไว้เช่นกัน
ผมเกลียดนักการเมืองเลวๆ นายทุนเลวๆ มาเฟียและคนทำตัวกักขฬะครับ

#72 Mark Nazi

Mark Nazi

พี่มากขา

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:41

ประเด็นศาสนาเป็นเรื่องละเอียดอ่อนครับ ที่ละเอียดอ่อนก็คือ การเมืองเป็นกิจของสงฆ์หรือไม่ ที่ผมจะบอกก็มีแค่นี้

กฎหมายทำแท้งก็ยึดโยงกับเรื่องศาสนาครับ

ส่วนจะเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยผมยังไม่ได้พูดถึง

ปล. ในพระไตรปิฎกก็มีพูดถึงตอนที่พระพุทธเจ้าเข้ามายุ่งเกี่ยวกับการบ้านการเมืองสองครั้ง ท่านพุทธทาสเองก็เขียนเรื่องราวเกี่ยวกับการเมืองและศาสนาพุทธไว้เช่นกัน

ไม่มีคำว่าการเมืองหรอก มีแต่คำว่าผิดธรรม กับไม่ผิดธรรม
ถ้าผิดธรรมพระท่านก็ไปห้ามปราม หรือสั่งสอนโปรดหมดนั่นแหละ

คนจะฆ่าฟันกัน มันผิดธรรมแน่อยู่แล้ว พระพุทธเจ้าห้ามได้ ท่านจึงไปห้ามไม่ให้เกิดการฆ่าฟันกัน

เรื่องหลวงพ่อพุทธทาสคุณต้องใส่ใจนิดหนึ่ง คือท่านชอบทดลองและจดบันทึก ไม่ว่าผิดหรือถูกท่านท่านก็จดไว้หมด จะอ้างก็ต้องอ้างตอนท่านทำถูกแล้ว

Edited by Tux Vader, 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:41.

#73 Pasitnat

Pasitnat

ขาประจำ

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:11

คำสั่งมหาเถระสมาคม ห้ามพระร่วมชุมนุม.jpg คำสั่งมหาเถระสมาคม ห้ามพระร่วมชุมนุม๒.jpg

ไม่ทราบว่าบทลงโทษคืออะไรครับ หากพระสงฆ์ทำผิดคำสั่งฯนี้

ไม่มีคำว่าการเมืองหรอก มีแต่คำว่าผิดธรรม กับไม่ผิดธรรม
ถ้าผิดธรรมพระท่านก็ไปห้ามปราม หรือสั่งสอนโปรดหมดนั่นแหละ

คนจะฆ่าฟันกัน มันผิดธรรมแน่อยู่แล้ว พระพุทธเจ้าห้ามได้ ท่านจึงไปห้ามไม่ให้เกิดการฆ่าฟันกัน

เรื่องหลวงพ่อพุทธทาสคุณต้องใส่ใจนิดหนึ่ง คือท่านชอบทดลองและจดบันทึก ไม่ว่าผิดหรือถูกท่านท่านก็จดไว้หมด จะอ้างก็ต้องอ้างตอนท่านทำถูกแล้ว

การให้พระสงฆ์มีสิทธิและหน้าที่ในการเลือกตั้ง อย่างนี้ผิดธรรมหรือไม่ผิดธรรมครับ
ผมเกลียดนักการเมืองเลวๆ นายทุนเลวๆ มาเฟียและคนทำตัวกักขฬะครับ

#74 Mark Nazi

Mark Nazi

พี่มากขา

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:27

การให้พระสงฆ์มีสิทธิและหน้าที่ในการเลือกตั้ง อย่างนี้ผิดธรรมหรือไม่ผิดธรรมครับ

ขอถามคุณกลับว่า ให้พระสงฆ์ไปเลือกโจรและหัวหน้าโจร มันผิดหรือไม่ผิดธรรมเล่า

#75 Pasitnat

Pasitnat

ขาประจำ

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:29

ขอถามคุณกลับว่า ให้พระสงฆ์ไปเลือกโจรและหัวหน้าโจร มันผิดหรือไม่ผิดธรรมเล่า

ครับ

แล้วพระสงฆ์ที่ไม่ได้เลือกโจรล่ะครับ

#76 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:32

รายการ นี้
ถ้าผ่าน

ฝันหวานเป็นผู้นำศาสนาของประเทศ แทนตำแหน่งพระสังฆราชที่ไปไม่ถึง

คิดจะตั้งธรรมกายให้เหมือนวาติกัน?

#77 Mark Nazi

Mark Nazi

พี่มากขา

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:33

ครับ

แล้วพระสงฆ์ที่ไม่ได้เลือกโจรล่ะครับ

ก็เพราะท่านรู้ว่ามันผิดธรรมยังไงเล่า จะให้พระท่านไปเลือกโจรเลือกหัวหน้าโจร พระท่านไม่ไปหรอก

#78 pooyong

pooyong

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:58

[๑๑๐] ๗. ภิกษุเว้นขาดจากติรัจฉานกถา
เช่นอย่างที่สมณพราหมณ์ผู้เจริญบางจำพวก ฉันโภชนะที่เขาให้ด้วยศรัทธาแล้ว
ยังประกอบติรัจฉานกถา เห็นปานนี้ คือ พูดเรื่องพระราชา เรื่องโจร เรื่องมหาอำมาตย์
เรื่องกองทัพ เรื่องภัย เรื่องรบ เรื่องข้าว เรื่องน้ำ เรื่องผ้า เรื่องที่นอน
เรื่องดอกไม้ เรื่องของหอม เรื่องญาติ เรื่องยาน เรื่องบ้าน เรื่องนิคม เรื่องนคร เรื่องชนบท
เรื่องสตรี เรื่องบุรุษ เรื่องคนกล้าหาญ เรื่องตรอก เรื่องท่าน้ำ เรื่องคนที่ล่วงลับไปแล้ว เรื่องเบ็ดเตล็ด
เรื่องโลก เรื่องทะเล เรื่องความเจริญและความเสื่อมด้วยประการนั้นๆ แม้ข้อนี้ก็เป็นศีลของเธอประการหนึ่ง.

#79 pooyong

pooyong

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:02

แค่คุยเรื่องการเมือง พระพุทธเจ้ายังห้ามพระทำเลย ว่าเป็นติรัจฉานกถา
แล้วนี่ถึงกับจะให้พระเลือกตั้ง มิน่าล่ะ พระศาสดาถึงทรงบอกว่า
ผู้กตัญญูต่อพระองค์ เปรียบเหมือนหนึ่งในรัตนะห้า นั้น หาได้ยากในโลก

ฐาปนา ว่ายังไง เป็นที่ปรึกษาอยู่ไม่ใช่เหรอ มีข้อนี้อยู่ในใจมั้ย

#80 Mark Nazi

Mark Nazi

พี่มากขา

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:19

[๑๑๐] ๗. ภิกษุเว้นขาดจากติรัจฉานกถา
เช่นอย่างที่สมณพราหมณ์ผู้เจริญบางจำพวก ฉันโภชนะที่เขาให้ด้วยศรัทธาแล้ว
ยังประกอบติรัจฉานกถา เห็นปานนี้ คือ พูดเรื่องพระราชา เรื่องโจร เรื่องมหาอำมาตย์
เรื่องกองทัพ เรื่องภัย เรื่องรบ เรื่องข้าว เรื่องน้ำ เรื่องผ้า เรื่องที่นอน
เรื่องดอกไม้ เรื่องของหอม เรื่องญาติ เรื่องยาน เรื่องบ้าน เรื่องนิคม เรื่องนคร เรื่องชนบท
เรื่องสตรี เรื่องบุรุษ เรื่องคนกล้าหาญ เรื่องตรอก เรื่องท่าน้ำ เรื่องคนที่ล่วงลับไปแล้ว เรื่องเบ็ดเตล็ด
เรื่องโลก เรื่องทะเล เรื่องความเจริญและความเสื่อมด้วยประการนั้นๆ แม้ข้อนี้ก็เป็นศีลของเธอประการหนึ่ง.

ยกตำรามาดุ่น ๆ เหมือนลูกศิษฐ์วัด ๆ หนึ่งเลย ระวังตำราจะบังความจริง ถ้ายกตำรามาแทนกิเลสในใจตนแล้วหละก็ พระสงฆ์ท่านทำอย่างไรก็คงจะไม่พ้นจากการผิดศีลของพวกแบกตำราอยู่ดี

#81 pooyong

pooyong

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:29

แค่คุยเรื่องการเมือง พระพุทธเจ้ายังห้ามพระทำเลย ว่าเป็นติรัจฉานกถา
แล้วนี่ถึงกับจะให้พระเลือกตั้ง มิน่าล่ะ พระศาสดาถึงทรงบอกว่า
ผู้กตัญญูต่อพระองค์ เปรียบเหมือนหนึ่งในรัตนะห้า นั้น หาได้ยากในโลก

ฐาปนา ว่ายังไง เป็นที่ปรึกษาอยู่ไม่ใช่เหรอ มีข้อนี้อยู่ในใจมั้ย

ผมยกตำรา มาไว้ในเม้นท์เดี่ยวๆ แล้วมาคุยอีกเมนท์นึงน่ะครับ
การเมืองเป็นเรื่องของการแบ่งข้างอยู่แล้ว แม้จะเป็นประชาธิปไตยก็เหอะ
การที่จะให้พระสงฆ์ มีมีสิทธิ์ มีส่วนร่วมในการเมือง จะดีเหรอ
เกิดมีคนรู้ว่า วัดใหม่อะไรตรงโน้น เลือก ปชป.กันทั้งวัด
เสื้อแดงจะมิไปเผาวัดเค้าหรอกหรือ

#82 Mark Nazi

Mark Nazi

พี่มากขา

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:43

ผมยกตำรา มาไว้ในเม้นท์เดี่ยวๆ แล้วมาคุยอีกเมนท์นึงน่ะครับ
การเมืองเป็นเรื่องของการแบ่งข้างอยู่แล้ว แม้จะเป็นประชาธิปไตยก็เหอะ
การที่จะให้พระสงฆ์ มีมีสิทธิ์ มีส่วนร่วมในการเมือง จะดีเหรอ
เกิดมีคนรู้ว่า วัดใหม่อะไรตรงโน้น เลือก ปชป.กันทั้งวัด
เสื้อแดงจะมิไปเผาวัดเค้าหรอกหรือ

ติรัจฉานกถา คือ การแสดงกถาเพื่อหากินด้วยเรื่องดังกล่าว
ส่วนเรื่องพระสงฆ์สามารถเลือกตั้งได้หรือไม่ อ่านได้ที่ความเห็น #74

Edited by Tux Vader, 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:51.

#83 Pasitnat

Pasitnat

ขาประจำ

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 05:16

ครับ

ก็เพราะท่านรู้ว่ามันผิดธรรมยังไงเล่า จะให้พระท่านไปเลือกโจรเลือกหัวหน้าโจร พระท่านไม่ไปหรอก

ไม่เข้าใจครับ

การให้สิทธิเลือกตั้งไม่ได้แปลว่าให้พระไปเลือกโจรนี่ครับ

หรือคุณหมายความว่า สสทุกคนคือโจร???

#84 Pasitnat

Pasitnat

ขาประจำ

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 05:22

เหมือนบังคับให้พระต้องคิดไปในทางเดรัจฉาน คือไม่เป็นไปเพื่อประโยชน์แห่งธรรม

นี่คือการทำบาปหรือเปล่า ให้สิทธิพระไปเลือกตั้งก็คือทำให้พระมีหน้าที่เลือกตั้ง พระต้องไปเลือกตั้งก็คือการเป็นการกระทำที่ไม่เป็นประโยชน์แห่งธรรม

คือให้พระไปทำในสิ่งที่ไม่เป็นประโยชน์แห่งธรรมนั่นเอง

#85 Mark Nazi

Mark Nazi

พี่มากขา

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 06:48

การให้สิทธิเลือกตั้งไม่ได้แปลว่าให้พระไปเลือกโจรนี่ครับ

หรือคุณหมายความว่า สสทุกคนคือโจร???

ไม่ใช่ แต่ผู้ไม่มีธรรมต่างอะไรกับโจร ถ้ามีธรรมแล้วบ้านเมืองจะเป็นอย่างทุกวันนี้หรือ?

#86 pooyong

pooyong

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 07:15

ไม่ใช่ แต่ผู้ไม่มีธรรมต่างอะไรกับโจร ถ้ามีธรรมแล้วบ้านเมืองจะเป็นอย่างทุกวันนี้หรือ?

นั่นสิ เผาไปเลยพี่น้อง ผม เป็น รมต.เอง

#87 overtherainbow

เมพ

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:34

ตกลงนี่ หน้าที่ของสงฆ์ กิจของสงฆ์นี่

ในวันที่อยากได้ฐานเสียงเพิ่ม นี่

กฏ กรอบ ตำรา กลายเป็นปิดกั้นความจริงอะไรไปเสียแล้ว ความจริงอะไรอ่ะคะ

ยกตำรามาดุ่น ๆ เหมือนลูกศิษฐ์วัด ๆ หนึ่งเลย ระวังตำราจะบังความจริง ถ้ายกตำรามาแทนกิเลสในใจตนแล้วหละก็ พระสงฆ์ท่านทำอย่างไรก็คงจะไม่พ้นจากการผิดศีลของพวกแบกตำราอยู่ดี

การส่งเสริมให้พระท่านมีบทบาท สนใจเรื่องทางโลก แบบเรื่องการเมืองนี่ ไม่มากไปหน่อยหรือคะ

มีวัดอยู่วัดนึงเจ้าอาวาสขาดความเป็นพระมานาน แค่มี คอนเน้คชั่นกับนักการเมืองเดี๋ยวนี้ก้าวหน้า มีบทบาทสำคัญใหญ่โต

อย่าปูไปเรื่องแบบนั้นเลยสังคมแคลงแคลงใจ อ้าปากก็เห็นลิ้นไก่ โยนหินถามทางแบบนี้ คนที่เห็นพระสงฆ์เป็นผู้สืบสานพระธรรมของพระพุทธเจ้า ไม่ขอเห็นด้วย

คนที่ยึดหลักคำสอน ต้องการที่พึ่งทางใจ ตั้งสติ และปัญญาให้คน ยังมี

เอาแค่คนที่ดูแลพระสงฆ์ทุกวันนี้ ทำอย่างไรให้คน เคารพศรัทธาพระสงฆ์แบบกิจของสงฆ์ จะน่ายินดีกว่า

บอกตามตรงเรื่องนี้ยินแล้วร้าย ไม่มีดี

Edited by overtherainbow, 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:35.

#88 Maratiraj_

Maratiraj_

ขาประจำ

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:08

ถ้าผมจำไม่ผิด ที่ญิ่ปุ่น พวกพระที่จับอาวุธ โดนกวาดล้างไปพร้อมๆกับซามูไรด้วยนิครับ หลังจากที่ระบบโชกุนถูกโค้นอำนาจ

ขณะนี้ผมได้แก้ไขทุกอย่างให้ถูกต้องแล้วครับ

Edited by Maratiraj_, 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:04.

#89 Mark Nazi

Mark Nazi

พี่มากขา

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:15

การส่งเสริมให้พระท่านมีบทบาท สนใจเรื่องทางโลก แบบเรื่องการเมืองนี่ ไม่มากไปหน่อยหรือคะ

มีวัดอยู่วัดนึงเจ้าอาวาสขาดความเป็นพระมานาน แค่มี คอนเน้คชั่นกับนักการเมืองเดี๋ยวนี้ก้าวหน้า มีบทบาทสำคัญใหญ่โต

อย่าปูไปเรื่องแบบนั้นเลยสังคมแคลงแคลงใจ อ้าปากก็เห็นลิ้นไก่ โยนหินถามทางแบบนี้ คนที่เห็นพระสงฆ์เป็นผู้สืบสานพระธรรมของพระพุทธเจ้า ไม่ขอเห็นด้วย

คนที่ยึดหลักคำสอน ต้องการที่พึ่งทางใจ ตั้งสติ และปัญญาให้คน ยังมี

เอาแค่คนที่ดูแลพระสงฆ์ทุกวันนี้ ทำอย่างไรให้คน เคารพศรัทธาพระสงฆ์แบบกิจของสงฆ์ จะน่ายินดีกว่า

บอกตามตรงเรื่องนี้ยินแล้วร้าย ไม่มีดี

รบกวนอ่านความเห็นของผมตั้งแต่ต้นอีกรอบช้า ๆ ผมว่าคุณน่าจะอ่านตกหล่นไป :D

ส่วนนี่คือคำตอบสำหรับความศรัทธาในพระสงฆ์ของคุณ
ปฏิรูปเทสวาโส จ คือ การได้อยู่ในถิ่นฐานอันเหมาะสม
สมณานญฺจ ทสฺสนํ คือ การได้พบสมณะ
พูดง่าย ๆ ก็คือ ไปพบหาสมณะสงฆ์ซะ ทำศรัทธาให้บังเกิด แล้วเรื่องราวของผู้ทุศีล จะไม่รบกวนในศรัทธาต่อพระสงฆ์ของคุณอย่างหนักเหมือนแต่ก่อนอีกต่อไป

ถ้าผมจำไม่ผิด ที่ญิ่ปุ่น พวกพระที่จับอาวุธ โดนกวาดล้างไปพร้อมๆกับซามูไรด้วยนิครับ หลังจากที่ระบบโชกุนถูกโค้นอำนาจ

รบกวนคุณ Maratiraj_ แก้ไขความเห็นข้างบนผมทีครับ ผมไม่ได้เขียนข้อความด้านบน ช่องอ้างอิงมันไปตกผมพอดี

Edited by Tux Vader, 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:19.

#90 overtherainbow

เมพ

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:37

รบกวนอ่านความเห็นของผมตั้งแต่ต้นอีกรอบช้า ๆ ผมว่าคุณน่าจะอ่านตกหล่นไป :D

ส่วนนี่คือคำตอบสำหรับความศรัทธาในพระสงฆ์ของคุณ
ปฏิรูปเทสวาโส จ คือ การได้อยู่ในถิ่นฐานอันเหมาะสม
สมณานญฺจ ทสฺสนํ คือ การได้พบสมณะ
พูดง่าย ๆ ก็คือ ไปพบหาสมณะสงฆ์ซะ ทำศรัทธาให้บังเกิด แล้วเรื่องราวของผู้ทุศีล จะไม่รบกวนในศรัทธาต่อพระสงฆ์ของคุณอย่างหนักเหมือนแต่ก่อนอีกต่อไป

รบกวนคุณ Maratiraj_ แก้ไขความเห็นข้างบนผมทีครับ ผมไม่ได้เขียนข้อความด้านบน ช่องอ้างอิงมันไปตกผมพอดี

คือว่าตกหล่นอะไรหรือคะ
มงคลยอดชีวิตที่ว่ามา มันสำหรับคนที่สนใจ ศรัทธาในศาสนา ที่ไม่สามารถปฏิบัติดีปฏิบัติชอบได้ด้วยตัวเอง และคนที่สามารถเลือกได้ในชีวิต
การเอาตัวไปอยู่ในที่เหมาะสมทั้งห้า มันก็สมควรดี เหมือนการเลือก แต่สิ่งมงคลแก่ชีวิต

ส่วนมงคลชีวิตข้อที่ 29
ถ้าสงฆ์ไม่ปฏิบัติกิจของสงฆ์ จะเอามงคลที่ไหนมาคะ สงฆ์จะคิด ทำ และพูดแบบฆราวาส
ถ้าเอาสงฆ์มายุ่งเกี่ยวกับการมีส่วนร่วมในการปกครองประเทศ

คิดยังไงๆก็ไม่สมควร ไม่เหมาะ เหมือนเอาตัวไปอยู่ในที่อโคจร !

Edited by overtherainbow, 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:42.

#91 Maratiraj_

Maratiraj_

ขาประจำ

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:07

ขออภัยในความผิดพลาดของผมครับ
ขณะนี้ผมได้แก้ไขทุกอย่างให้ถูกต้องแล้วครับ

#92 Mark Nazi

Mark Nazi

พี่มากขา

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:16

มงคลยอดชีวิตที่ว่ามา มันสำหรับคนที่สนใจ ศรัทธาในศาสนา ที่ไม่สามารถปฏิบัติดีปฏิบัติชอบได้ด้วยตัวเอง และคนที่สามารถเลือกได้ในชีวิต
การเอาตัวไปอยู่ในที่เหมาะสมทั้งห้า มันก็สมควรดี เหมือนการเลือก แต่สิ่งมงคลแก่ชีวิต

ถ้าสงฆ์ไม่ปฏิบัติกิจของสงฆ์ จะเอามงคลที่ไหนมาคะ สงฆ์จะคิด ทำ และพูดแบบฆราวาส
ถ้าเอาสงฆ์มายุ่งเกี่ยวกับการมีส่วนร่วมในการปกครองประเทศ

คิดยังไงๆก็ไม่สมควร ไม่เหมาะ เหมือนเอาตัวไปอยู่ในที่อโคจร !

ตกหล่นความเห็นผม :rolleyes:
คุณใช้ตามองหาสิ่งใดอยู่ ผมใช้ตามองหาพระปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ จะสนด้วยหรือหากเจอผู้บวชมาแต่ปฏิบัติไม่ดี แม้เจอผู้ที่ปฏิบัติดีปฏิบัติดีเพียงหนึ่ง ก็ขึ้นชื่อว่าจบเวลาสำหรับสายตาที่มองไปยังผู้บวชมาแต่ปฏิบัติไม่ดีแล้ว ได้เวลาทำศรัทธาที่ไม่ได้ชื่อว่าศรัทธาเปล่า คือ ทำ ศีล สมาธิ และปัญญาให้เกิดในตน เพื่อที่จะเรียกได้ว่าศรัทธาได้แล้ว

#93 GuoJia

GuoJia

Siam

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:24

อีกหน่อยสงฆ์ได้แตกกัน ไม่ลงอุโบสถร่วมกัน เพราะเลือกข้าง เลือกสี เลือกฝ่าย เลือกพรรค

“ ...คนชั่วจะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา ,

ประเทศชาติผ่านวิกฤติด้วยศรัทธา ยามเมื่อฟ้าสีทองผ่องอำไพ “

#94 overtherainbow

เมพ

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:26

ตกหล่นความเห็นผม :rolleyes:
คุณใช้ตามองหาสิ่งใดอยู่ ผมใช้ตามองหาพระปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ จะสนด้วยหรือหากเจอผู้บวชมาแต่ปฏิบัติไม่ดี แม้เจอผู้ที่ปฏิบัติดีปฏิบัติดีเพียงหนึ่ง ก็ขึ้นชื่อว่าจบเวลาสำหรับสายตาที่มองไปยังผู้บวชมาแต่ปฏิบัติไม่ดีแล้ว ได้เวลาทำศรัทธาที่ไม่ได้ชื่อว่าศรัทธาเปล่า คือ ทำ ศีล สมาธิ และปัญญาให้เกิดในตน เพื่อที่จะเรียกได้ว่าศรัทธาได้แล้ว

สนซี คะ

ปัจจุบัน มีคนแอบอ้างผ้าเหลืองก็มากอยู่
อย่าปล่อยให้ มีบทบาท ที่ไม่เหมาะแก่การห่มเหลือง มากไปกว่านี้เลย
เท่านี้ก็เต็มกลืนแล้ว

บ้านเมืองตอนนี้หน้าสิ่วหน้าขวาน
การมีพระรับจ้าง ได้ ทั้งๆที่เราอาจ ขัดขวางได้เท่าที่กำลังที่มี ความตั้งใจที่มี แม้อาจจะไม่มีผลใดใดเลย ก็ตาม
ไม่สามารถดูดาย ปล่อยให้พระแอบอ้าง ทำลายพระดีดี ค่ะ
หลายคนตัดสินอะไรด้วยการเหมารวม
คุณ Tux Vader อาจจะไม่สนว่าสังคมพระส่วนใหญ่จะ วิบัติขนาดไหน
แต่สงครามเอาพระแอบอ้าง มาทำกิจแบบเสื้อแดงเต็มตัว ยอมไม่ได้ค่ะท่าน

Edited by overtherainbow, 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:27.

#95 Mark Nazi

Mark Nazi

พี่มากขา

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:43

สนซี คะ

ปัจจุบัน มีคนแอบอ้างผ้าเหลืองก็มากอยู่
อย่าปล่อยให้ มีบทบาท ที่ไม่เหมาะแก่การห่มเหลือง มากไปกว่านี้เลย
เท่านี้ก็เต็มกลืนแล้ว

บ้านเมืองตอนนี้หน้าสิ่วหน้าขวาน
การมีพระรับจ้าง ได้ ทั้งๆที่เราอาจ ขัดขวางได้เท่าที่กำลังที่มี ความตั้งใจที่มี แม้อาจจะไม่มีผลใดใดเลย ก็ตาม
ไม่สามารถดูดาย ปล่อยให้พระแอบอ้าง ทำลายพระดีดี ค่ะ
หลายคนตัดสินอะไรด้วยการเหมารวม
คุณ Tux Vader อาจจะไม่สนว่าสังคมพระส่วนใหญ่จะ วิบัติขนาดไหน
แต่สงครามเอาพระแอบอ้าง มาทำกิจแบบเสื้อแดงเต็มตัว ยอมไม่ได้ค่ะท่าน

มันอยู่นอกหน้าที่และอำนาจของคนธรรมดาที่จะไปห้ามผู้บวชมาแต่ปฏิบัติไม่ดี
อำนาจและหน้าที่ของคนธรรมดาอย่างเรา ๆ ก็คืออุปัฏฐากและปฏิบัติตามคำสอนของพระปฏิบัติดีปฏิบัติชอบต่างหาก

เข้าใจคำว่าผู้มีบุญไหม จะทำเรื่องใหญ่ต้องถึงพร้อมด้วยความเป็นผู้มีบุญด้วยถึงจะเกิดความร่มเย็น สำรวจตนว่ามีเหตุแห่งคุณสมบัติของผู้มีบุญข้อใดบ้าง หากมีน้อยหรือไม่มีก็ควรทำเหตุแห่งคุณสมบัตินั้นให้มีในตน ถึงไม่ทันชาตินี้ ชาติหน้าของเก่าก็ยังพอมีเหลือติดไว้เป็นทุนบ้าง และสนับสนุนผู้มีบุญที่ถึงพร้อมด้วยธรรม หากต้องการให้เกิดความร่มเย็น

#96 overtherainbow

เมพ

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:51

ฟังดูเหมือนท่านจะโดดเดี่ยว ปล่อยให้วงการสงฆ์ จัดการกันเอง

เรื่องแค่ในบ้านเมืองแบ่งแยกกัน ยังไม่เห็นความเสื่อมหรือคะ

นี่เรา เห็นตั้งแต่เจตนา แล้วก้พยายาม ขัดขวาง ท่านยังจะให้เราโดดเดี่ยวปล่อยไปหรือ นี่ก็กิจของฆราวาสเหมือนกันค่ะ

Edited by overtherainbow, 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:51.

#97 Mark Nazi

Mark Nazi

พี่มากขา

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:55

สั้น ๆ ง่าย ๆ อยากช่วยศาสนา ให้สนับสนุนพระปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ กับเพียรทำศีล ปัญญา สมาธิ ให้มีในตน

#98 pooyong

pooyong

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:20

แล้วเสนอให้พระเลือกตั้งได้นี่
มันช่วยศาสนาให้เจริญรุ่งเรืองได้มั้ย
มันเป็นอำนาจหน้าที่ ของคนธรรมดา
อย่างนาย ฐาปนามั้ย
คิดแค่นี้ ให้ได้ก่อน ว่า ศาสนาจะเจริญ หรือไม่เจริญ

#99 overtherainbow

เมพ

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:31

สั้น ๆ ง่าย ๆ อยากช่วยศาสนา ให้สนับสนุนพระปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ กับเพียรทำศีล ปัญญา สมาธิ ให้มีในตน

ด้วยการให้ใีโอกาสปั่นป่วนสูงในวงการสงฆ์หรือ
อย่าลืมนะปูเคยพูดไว้ว่าจะสังคายนาพระไตรปิฎก

อย่าลืมนะมีการตั้งพระสังฆราชซ้อน

อย่าลืมนะใครคุมวัดทั่วประเทศเวลานี้

ท่านคะ
เจตนาที่อาจดีของท่าน
ไม่ถูกกาละ เทศะเวลานี้เลยค่ะ

#100 warmer

warmer

ขาประจำ

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:46

... มหาเถรสมาคม ทำไม เงียบอย่างนี้ หรือต้องการฟังเสียง หินที่ถูกโยนไปถามทาง
... กุนซือ พท. คงอ่านขาดว่า เลือกตั้ง ครั้งหน้า / หรือ มีเหตุ ให้เลือกตั้ง คะแนน คงจะถูกย้ายข้าง ไปในจำนวนที่เสี่ยงต่อการจัดตั้งรัฐบาล
... ;)

ผู้ใช้ 4 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 4 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน