Jump to content

- - - - -

ผลออกแล้ว... สรุปว่าบ้าครับ...

• Please log in to reply
118 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 chaidan

chaidan

กา... กา... กา...

ตอบ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:21

http://www.manager.c...D=9550000100580

จิตแพทย์ชี้ “ป้าเห็บหมา” เข้าข่ายโรคจิตจริง มวลชนนัดบุกจี้คดีศุกร์นี้
ผอ.สถาบันกัลยาณ์ราชนครินทร์ เผยผลการตรวจวินิจฉัยทางนิติจิตเวชของนาง “ฐิตินันท์” ผู้ต้องคดีหมิ่นเบื้องสูง จากทีมจิตแพทย์ทั้ง 11 คน สรุปเข้าข่ายป่วยเป็นโรคจิตจริง ก่อนทำเรื่องพร้อมเสนอความเห็นต่อพนักงานสอบสวนวันพรุ่งนี้ ด้านมวลชนเตรียมบุกทวงถามความคืบหน้าทางคดีที่ สตช.ศุกร์นี้

วันนี้ (15 ส.ค.) นพ.ศิริศักดิ์ ธิติดิลกรัตน์ ผอ.สถาบันกัลยาณ์ราชนครินทร์ กล่าวถึงความคืบหน้าถึงกรณีการรับตัว นางฐิตินันท์ แก้วจันทรานนท์ อายุ 63 ปี ก่อเหตุไม่เหมาะสมต่อพระบรมฉายาลักษณ์ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เหตุเกิดหน้ากรมสอบสวนคดีพิเศษ (ดีเอสไอ) ซึ่งติดกับสำนักงานศาลรัฐธรรมนูญ ถนนแจ้งวัฒนะ ขณะมีการพิพากษาคำวินิจฉัยของศาลรัฐธรรมนูญ เมื่อวันที่ 13 กรกฎาคมที่ผ่านมา เพื่อทำการ “เคสคอนเฟอเรนซ์” ที่ต้องอาศัยการเฝ้าสังเกตอาการจากนักจิตวิทยา และจิตแพทย์ พยาบาล ก่อนประเมินอาการผู้ป่วย ว่า หลังจากเข้ารับการบำบัดเป็นเวลา 1 เดือน

โดย นายแพทย์ศิริศักดิ์ กล่าวถึงผลการตรวจวินิจฉัยทางนิติจิตเวช ประกอบไปด้วย จิตแพทย์จำนวน 11 คน พยาบาลสุขภาพจิตและจิตเวช นักจิตวิทยาคลินิก นักสังคมสงเคราะห์ นักกิจกรรมบำบัด โดยมีที่ปรึกษากรมสุขภาพจิต นายแพทย์หม่อมหลวง สมชาย จักรพันธุ์ อดีตอธิบดีกรมสุขภาพจิต นายแพทย์เกียรติภูมิ วงศ์รจิต รองอธิบดีกรมสุขภาพจิต เป็นประธาน โดยการประชุมวินิจฉัย ซึ่งการวินิจฉัยได้เสร็จสิ้นเมื่อเวลา 17.30 น.ซึ่งสรุปว่า นางฐิตินันท์ เข้าข่ายป่วยเป็นโรคจิตจริง

ผู้อำนวยการสถาบันกัลยาณ์ราชนครินทร์เปิดเผยต่อว่า การนำเสนอข้อมูลเพื่อการประชุมวินิจฉัยในครั้งนี้ ได้ดำเนินการรวบรวมข้อมูลประกอบการวินิจฉัยด้วยความรอบคอบ และครอบคลุมตามบทบาทและมาตรฐานวิชาชีพ เนื่องจากเป็นคดีที่สังคมให้ความสนใจ และก่อนหน้านี้ คณะอนุกรรมาธิการศึกษาและติดตามการบังคับใช้กฎหมายที่เกี่ยวข้องกับการพิทักษ์สถาบันพระมหากษัตริย์ของวุฒิสภา ได้ให้ตนไปให้ข้อมูลและกำชับให้ดำเนินการอย่างตรงไปตรงมาพร้อมกับให้เร่งรัดให้มีตรวจวินิจฉัยโดยเร็ว ทางสถาบันฯก็ได้ดำเนินการตามมติของคณะอนุกรรมมาธิการแล้ว โดยในวันพรุ่งนี้จะได้ส่งรายงาน ซึ่งจะมีผลการวินิจฉัยจากกรรมการประชุมวินิจฉัยพร้อมให้ความเห็นแก่พนักงานสอบสวนที่ส่งตัวผู้ป่วยมาตรวจ ซึ่งก็ได้ประสานกับทาง สน.ทุ่งสองห้อง ไปบ้างแล้ว คาดว่า น่าจะมารับผลการตรวจด้วยตนเอง สำหรับการดำเนินการต่อไป ก็ขึ้นอยู่กับพนักงานสอบสวนว่าจะดำเนินการอย่างไรต่อไป

ด้าน พล.ต.ต.อนุชัย เล็กบำรุง รอง ผบช.น.ดูแลงานกฎหมายและสอบสวน เปิดเผยความคืบหน้าทางคดี ว่า ขณะนี้ พล.ต.ต.ปริญญา จันทร์สุริยา รอง ผบช.น.หัวหน้าชุดพนักงานสอบสวน ได้สรุปสำนวนเบื้องต้นไปแล้วผ่านทาง บช.น.และส่งไปที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติ เมื่อวันที่ 1 ส.ค.ที่ผ่านมา ส่วนทางด้าน นางฐิตินันท์ ได้อยู่ในความดูแลของสถาบันกัลยาณ์ราชนครินทร์ รวมทั้งได้ประสานไปยังสำนักงานตรวจคนเข้าเมือง (สตม.) เพื่ออายัดตัวไว้ไม่ให้ออกนอกประเทศแล้ว ซึ่งขณะนี้อยู่ในการดูแลของแพทย์และเจ้าหน้าที่ตำรวจตลอดเวลา

ผู้สื่อข่าวถามว่าจะมีกลุ่มมวลชนต่างๆ มาติดตามความคืบหน้าของคดีดังกล่าวที่ บช.น.ในวันนี้ พล.ต.ต.อนุชัยกล่าวว่า ได้ทราบข่าวแล้ว ทางพนักงานสอบสวนไม่ได้นิ่งนอนใจ พร้อมดำเนินคดีกับนางฐิตินันท์ ในข้อกล่าวหาหมิ่นเบื้องสูง ตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 112

รายงานข่าวในกลุ่มกลุ่มโซเซียลมีเดียแจ้งว่า พลังมวลชนจากทั่วทุกสารทิศเตรียมบุก สตช.ศุกร์นี้เพื่อทวงถามความคืบหน้าทางคดี
ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....ผมว่าไม่ใช่......

#2 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:30

*
POPULAR

ลองเอาขี้ให้มันแดกดูซิ ว่ามันบ้าจริงป่าว

:angry:

#3 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:33

เตรียมพบควายแดงล้มเจ้าบ้าเป็นหมู่คณะได้...เร็วๆนี้

#4 Ballbk

Ballbk

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:37

ต่อไปนี้ ควายแดงทำ ผิดกฎหมายอะไร ก็คงใช้มุขนี้แหละ "เป็นบ้า"

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#5 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

ตอบ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:39

ถ้ามันไม่บ้าถึง500อย่างมันทำเลวขนาดนั้นไม่ลงหรอกค่ะ :angry:
ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#6 อมพระมาพูด

อมพระมาพูด

ไอ้มดแดง V 5 สู้ว้อย

ตอบ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:40

แสร้งบ้าป่าววะ ? ถ้าทำตบตาได้จะได้เป็นบรรทัดฐานของคนทำพฤติกรรมนี้ต่อไปอีกหลายราย จงใจหมิ่นแต่.....บ้า
The wise man doubts often, and his views are changeable.The fool is constant in his opinions, and doubts nothing,because he knows everything, except his own ignorance (Pharaoh Akhenaton, c.1250BCE)

#7 Ballbk

Ballbk

ตอบ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:41

เจอไอ้หน้าเหลี่ยมที่ไหน ก็เอา ตีน ถีบหน้ามัน ถ้าโดนจับก็บอก "เป็นบ้า"

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#8 chaidan

chaidan

กา... กา... กา...

ตอบ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:41

เตรียมพบควายแดงล้มเจ้าบ้าเป็นหมู่คณะได้...เร็วๆนี้

น่ากลัวนะครับ... ต่อไปอาจจะมีพฤติกรรมเลียนแบบ... บ้ากันใหญ่...
:(
ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....ผมว่าไม่ใช่......

#9 Jojojung

Jojojung

น้องใหม่

ตอบ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:43

ไม่เชื่อค่ะ

#10 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:43

อาการ "บ้า" ที่ว่า..เป็นผลจากการเสพสื่อแดงมากเกินหรือเปล่า :mellow:

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#11 IAMDA

IAMDA

ขาประจำ

งั้นอีป้าคางคกก็บินไม่ได้ล่ะซิ สงสัยต้อง ship by sea

#12 notcomeng

notcomeng

ตอบ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:46

บินไปไหนมาไหนได้ตั้งหลายครับ พอมีเรื่องแล้วบ้าเลย :lol: :lol: :lol:

#13 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:47

งั้นก็คงบ้ายกฝูง

แล้วปัจจุบันกลุ่มคนที่มีอาการทางจิตได้รับสิทธิเลือกตั้งด้วยไหม ???

แล้วเราจะรู้ได้ยังไงว่ากลุ่มคนเหล่านี้มีวิจารณญาณในการตัดสินใจเลือกกลุ่มคนที่เข้ามาบริหาร-กำหนดอนาคตประเทศชาติ ???
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#14 Mark Nazi

Mark Nazi

พี่มากขา

ตอบ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:50

สลิ่มหรือแมลงสาบท่านใดข้องใจ ก็อย่าลืมรวมตัวขอผลการตรวจวินิจฉัยให้เปิดเผยต่อสาธารณชนนะครับ ทั้งวิธีการที่ใช้ตรวจ และผลการตรวจ เพราะกระผมก็อยากดูเหมือนกัน หรือว่าจะดีดดิ้นเกลือกกลิ้งลงกับพื้นตามที่ถนัดก็ได้ ไม่ว่ากัน B)

#15 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ตอบ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:53

#16 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:54

ใจ, ชูพงศ์, สมศักดิ์เจียม, ดา ฯลฯ ก็คงเป็นบ้าด้วยล่ะมั้ง

กฎหมายเขาห้ามคนวิกลจริต จิตฟั่นเฟือนไม่สมประกอบใช้สิทธิเลือกตั้งนะครับ

Edited by อู๋ ฮานามิ, 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:59.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#17 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:55

คนนี้ก็น่าจะเข้าข่ายอีกคน

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#18 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:55

บ้าก็ห้ามบินนะจ๊ะ :)

แล้วเจ้าตัวอยุ่ไหนอ่ะ ไม่ใช่ไปนิวซีแลนด์ละเร้อ

:o

#19 notcomeng

notcomeng

ตอบ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:01

สลิ่มหรือแมลงสาบท่านใดข้องใจ ก็อย่าลืมรวมตัวขอผลการตรวจวินิจฉัยให้เปิดเผยต่อสาธารณชนนะครับ ทั้งวิธีการที่ใช้ตรวจ และผลการตรวจ เพราะกระผมก็อยากดูเหมือนกัน หรือว่าจะดีดดิ้นเกลือกกลิ้งลงกับพื้นตามที่ถนัดก็ได้ ไม่ว่ากัน B)

แบบนี้เหรอครับ :lol: :lol: :lol:

#20 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ตอบ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:04

แบบนี้เหรอครับ :lol: :lol: :lol:

จริงๆ ป้ายเขียนผิด ต้องเขียนว่า

"ที่นี่มีคนโง่จนตาย"

#21 idolation

idolation

ขาประจำ

ตอบ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:05

แสร้งบ้าป่าววะ ? ถ้าทำตบตาได้จะได้เป็นบรรทัดฐานของคนทำพฤติกรรมนี้ต่อไปอีกหลายราย จงใจหมิ่นแต่.....บ้า

บ้า ก็ต้องได้รับประกาศนียบัตรจากหมอ

รอดคุกแต่ก็ต้องอยู่โรงบาลบ้า ไม่ใช่ปล่อยออกมาข้างนอก เป็นอันตรายต่อผู้อื่น

ถ้าออกมานอกโรงบาลได้ก็แปลว่าต้องเข้าคุก เลือกเอา อยากอยู่ที่ไหน
คนบ้าที่ไม่ต้องอยู่โรงบาลบ้าคือคนบ้าที่ไม่เคยทำความผิดเท่านั้น

อ้างว่าบ้าแล้วโรงบาลก็ไม่อยู่ คุกก็ไม่เอา สังคมก็อยู่ไม่ได้
รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ตระกูลชินวัตร

#22 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:06

สุดๆครับ... คนบ้า... ยังไม่ละเว้น... เหอๆๆ
เค้าไม่ได้อยากบ้า... หมอ จิตเวช 11 คน บอกว่าบ้า.. มันยังไม่เชื่อ...
ต้อง ให้ เทพไทย ปลาบู่ หรือ หริโชค บอกมั้งครับ.....

ไม่รู้จะมีใครไปฟ้อง ศาลรธณ หรือ ศาลปกครอง ให้ทำการ ตรวจใหม่อย่างละเอียด จนกว่า ผลจะได้ว่า... ไม่บ้าหรือป่าว...

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#23 เกลียดเควี้ยแดง

เกลียดเควี้ยแดง

ขาประจำ

ตอบ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:08

ผมสังเกตพฤติกรรมของเสื้อแดง ส่วนใหญ่ผมว่าดูแปลกๆ คือคนสติดีๆหรือความคิด มีวิจารณญาณ

คงไม่กล้าทำแน่ๆ
เกลียดเควี้ยแดง..>เกลียด=ไม่ชอบอย่างแรง,>เควี้ย=พวกควาย(พวกโง่ดักดาน)+พวกเหียไม้โท(พวกฉลาดแต่ทำเรื่องเหียไม้โทๆ),>แดง=แหล่งรวมความชั่ว+เลวปล.เกลียดมากคือพวกเควี้ยแดงล้มเจ้ากับพวกเควี้ยแดงทำเลวชั่ว,เผาเมือง จับได้บอกแดงเทียม เลวแต่ใจกะตู๊ด

#24 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:14

สุดๆครับ... คนบ้า... ยังไม่ละเว้น... เหอๆๆ
เค้าไม่ได้อยากบ้า... หมอ จิตเวช 11 คน บอกว่าบ้า.. มันยังไม่เชื่อ...
ต้อง ให้ เทพไทย ปลาบู่ หรือ หริโชค บอกมั้งครับ.....

ไม่รู้จะมีใครไปฟ้อง ศาลรธณ หรือ ศาลปกครอง ให้ทำการ ตรวจใหม่อย่างละเอียด จนกว่า ผลจะได้ว่า... ไม่บ้าหรือป่าว...

คนบ้า กฏหมายก็ไม่ละเว้น ถ้านำสืบได้ว่า
ขณะที่ทำ มีสติอยู่ครบถ้วน

อีเห็นโง่แล้วอย่าอวดฉลาดบ่อยๆ ให้ต้องด่าเลย
เหนื่อยชิบ

"มาตรา 65 ผู้ใดกระทำความผิดในขณะไม่สามารถรู้ผิดชอบหรือไม่สามารถบังคับตนเองได้ เพราะมีจิตบกพร่อง โรคจิต หรือจิตฟั่นเฟือน ผู้นั้นไม่ต้องรับโทษสำหรับความผิดนั้น
แต่ถ้าผู้กระทำยังสามารถรู้ผิดชอบอยู่บ้างหรือยังสามารถบังคับตนเองได้บ้าง ผู้นั้นต้องรับโทษสำหรับความผิดนั้น แต่ศาลจะลงโทษน้อยกว่าที่กฎหมายกำหนดไว้สำหรับความผิดนั้นเพียงใดก็ได้"

#25 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

ตอบ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:22

ถ้าบ้านี้ต้องทำไงครับ ปล่อย หรือ เอาไปส่งโรงพยาบาลบ้า

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#26 Ballbk

Ballbk

ตอบ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:25

สุดๆครับ... คนเลว ผิดกฎหมาย... ยังไม่ละเว้น... เหอๆๆ
เค้าโกง เลี่ยงภาษี... ศาลพิพากษาแล้ว .. มันยังไม่เชื่อ...
ต้อง ให้ คางคูด เป็นคนบอกมั้งครับ.....ถึงจะเชื่อ

#27 V for vendettaขี่er6nไปราช

V for vendettaขี่er6nไปราช

ขาประจำ

ตอบ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:25

ไปบอกอีนกแก้วให้ปล่อยอีดาด่วนเลย..เพราะอีดามันบ้า :angry: :angry: :angry:
  • OSR likes this

ยามกูจนมรึ-งย่ำยี  ยามกูมีมรึ-งอิจฉา

#28 turbora

turbora

ขาประจำ

ตอบ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:27

ดูจากสิ่งที่ไอ้พวกแดงกินหญ้ามันทำกันก็น่าจะรู้แล้วครับว่าไอ้พวกนี้มันบ้าทั้งนั้น คนดีๆปกติที่ไหนมันจะทำเรื่องพวกนี้ได้ ปิดถนน กดดันศาล ขู่ทำร้ายผู้คน สารพัด

บ้าอย่างเดียวคงไม่พอ ต้องเอรี้ยด้วย การชุมนุมเรียกร้องใดๆของพวกเอรี้ยนี่ไม่ควรเอามาใส่ใจเพราะมันถูกกระทำโดยคนบ้าทั้งสิ้น

555

Edited by turbora, 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:28.

#29 Lucas Leiva Benitez Rodger

Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:28

ลองเอาขี้ให้มันแดกดูซิ ว่ามันบ้าจริงป่าว

:angry:

ทำเป็นเล่นไป เผลอๆไอ้เวรมันแดกจริงนะครับท่าน :lol:

อเสวนา จ พาลานํ ปญฺฑิตานญฺจ เสวนา ปูชา จ ปูชนียานํ เอตมฺมงฺคลมุตฺตมํ

"Two things are infinite: the universe and human stupidity; and I'm not sure about the the universe."Einstein's words.

"ประเทศไทยจะปฏิรูปไม่ได้ ด้วยการนอนอยู่บ้านเฉยๆ"

#30 เป้_อูซี่

เป้_อูซี่

ขาประจำ

ตอบ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:30

คนบ้าแถวบ้านผม เห็นรูปในหลวง ยกมือไหว้

ไม่เห็นเค้าทำแบบEป้าเวรตะไลนี่เลย

#31 นกสองหัว

นกสองหัว

น้องเก่า

ตอบ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:37

ผมเห็นด้วยนะครับ คนบ้าก็ต้องอยู่โรงบาลบ้า ไม่ใช่มาอยู่ปะปนกับคนปกติเดี๋ยวจะเกิดปัญหา ถ้ามีแพทย์ที่มีจรรยาแพทย์ออกมายืนยันก็อย่าไปว่าป้าเค้าเลยครับ (แต่ย้ำว่าต้องแพทย์ที่มีจรรยาแพทย์นะครับไม่ใช่แค่เพราะจบแพทย์)แล้วตกลงป้าแกอยู่ไหนกันแน่ครับ :(

#32 นิติรั่ว

นิติรั่ว

ขาประจำ

ตอบ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:37

ไม่ได้ไม่เชื่อครับแต่คนบ้าที่ทำผิดกฏหมายแต่ไม่ต้องรับโทษต้องให้ศาลสั่งให้เป็นคนวิกลจริตก่อนครับหากศาลยังไม่สั่งถึงจะบ้าจริงก็ต้องรับโทษครับ แค่ผู้มีส่วนได้เสียนำคำวินิจฉัยของจิตพทย์ดังกล่าวไปยื่นต่อศาลให้ศาลทำการไต่สวนว่าวิกลจริตจริง ก็จะสั่งให้เป็นคนไร้ความสามารถต้องมีผู้ดูแลอนุบาลในการจะทำธุรกรรมต่างแทนผู้วิกลจริตนั้น แค่นี้ก็ทำผิดกฏหมายได้โดยไม่ต้องรับโทษแล้วครับ
ผมไม่ใช่คนเก่งกฎหมาย แค่รู้กฎหมาย แต่ไม่เคยคิดใช้ช่องว่างของกฎหมายมาทำให้กฎหมายขาดความเป็นธรรม

#33 zutto

zutto

ขาประจำ

ตอบ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:41

นั่นสิเนอะ....หมอบอกว่าบ้า ก็ยังหาว่าไม่บ้า พวกสลิ่มก็แบบเนี้ย...

เหมือนกับไอ่คนที่ศาลบอกว่าผิด ว่าโกง ก็ยังเถียงว่าไม่ผิด ไม่โกงเลย ...พวกฟายแดงก็แบบเนี้ย

:lol: :lol:

#34 18Bottle

18Bottle

ขาประจำ

ตอบ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:49

คนบ้า กฏหมายก็ไม่ละเว้น ถ้านำสืบได้ว่า

อีเห็นโง่แล้วอย่าอวดฉลาดบ่อยๆ ให้ต้องด่าเลย
เหนื่อยชิบ

"มาตรา 65 ผู้ใดกระทำความผิดในขณะไม่สามารถรู้ผิดชอบหรือไม่สามารถบังคับตนเองได้ เพราะมีจิตบกพร่อง โรคจิต หรือจิตฟั่นเฟือน ผู้นั้นไม่ต้องรับโทษสำหรับความผิดนั้น
แต่ถ้าผู้กระทำยังสามารถรู้ผิดชอบอยู่บ้างหรือยังสามารถบังคับตนเองได้บ้าง ผู้นั้นต้องรับโทษสำหรับความผิดนั้น แต่ศาลจะลงโทษน้อยกว่าที่กฎหมายกำหนดไว้สำหรับความผิดนั้นเพียงใดก็ได้"

:lol: :lol: :lol: ยังต้องเหนื่อยกะเค้าอีกเยอะครับ ...

#35 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:52

ผมสรุปว่า HERE ครับ -_-

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#36 norrakrok

norrakrok

น้องเก่า

ตอบ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:05

ขอถามความรู้นักกม.ครับ เข้าใจว่าขณะความผิดศาลยังไม่ได้สั่ง แต่ใน ผู้อนุบาลต้องรับผิดชอบไหมครับ

#37 P2iUSz

P2iUSz

ขาประจำ

ตอบ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:11

กรูว่าแล้ว! แต่ก็ดีถ้าเป็นคนวิกลจริตก็ต้องอยู่โรงพยาบาล ออกนอกประเทศไม่ได้สักวันรักษาหายก็มารับโทษซะ
"หากคุณทำผิดพลาด คุณก็แค่ทำให้มันถูกต้อง ไม่ใช่เรื่องยากอะไรเลย"" สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ นั่นคือการที่คนดีๆ นิ่งดูดาย " - Edmund Burke & Zen

#38 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:39

รักที่สุดคือในหลวง
ห่วงที่สุดคือ พวกอยากล้มเจ้าจนเสียสติ -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#39 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:42

กรูว่าแล้ว! แต่ก็ดีถ้าเป็นคนวิกลจริตก็ต้องอยู่โรงพยาบาล ออกนอกประเทศไม่ได้สักวันรักษาหายก็มารับโทษซะ

เอาแบบเคสนางสาวจิตรลดาเลยครับ

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#40 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:49

ผมว่าถ้าคนถูกตัดสินว่าวิกลจริตเนี่ย มันเสียโอกาสในชีวิตมากกว่ายอมติดคุกคดีหมิ่นฯอีกนะ
คือจะยอมไม่ยอมติดคุกยังไงก็โดนสังคมตำหนิเท่ากันอยู่แล้ว

แต่คนที่มีภาวะวิกลจริตเนี่ย ถึงจะรอดคุกแต่ทำธุรกรรมอะไรก็ไม่ได้ จะเดินทางออกต่างประเทศก็ไม่ได้ เรียกว่าเครดิตทางสังคมหายไปเลย
แต่ถ้ายอมติดคุกพ้นคุกมาก็ใช้ชีวิตอย่างคนปกติได้เหมือนเดิม
กูขอปฏิญาณ ต่อหน้าสถูปสถานศักดิ์สิทธิ์ ต่อหน้าอิฐหินดินทราย ขอจองล้างจองผลาญจนตาย ต่อผู้ทำลาย แผ่นดิน...

#41 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:56

เหนื่อยชิบ

มีตรงไหน ผมบอกว่า คนบ้า เค้าไม่ต้องรับโทษ หรือ กฏหมายละเว้นละครับ...

อย่าคิดเองเออเองว่า แล้ว อวดฉลาดด้วยการ ด่าคนอื่นในสิ่งที่เค้าไม่ได้ทำครับ.... อนาถ... ยิ่งยืนยันว่า ท่าน
อ่านหนังสือไม่แตก...

ถ้าจะดัดจริตเอาตรง " คนบ้า... ยังไม่ละเว้น" ถามว่าผมหมายถึง อะไรไม่ละเว้นคนบ้า...
พวกที่ พยายามเอาคนบ้าเข้าคุกจนเสียสติ หรือ กฏหมาย....

ถ้าท่านคิดไปว่าเป็น "กฏหมาย" ไม่ว่ากันครับ... เพราะ ความสามารถในการอ่าน และ ตีความ ของท่านจำกัด ผมทราบดี...

ด่าคนอื่นว่าโง่อะครับ ทำเข้าไปเยอะๆนะครับ ถ้ามันทำให้ท่านดีขึ้นได้.. สบายใจขึ้นได้
ผมสงสัยครับ ท่าน...เก็บกดเหรอครับ... ตอนเด็กๆไม่มีใครชมว่า ฉลาดเหรอครับ...
เลยต้องระบายออกมา... มี ปมด้อยกับ เ้รื่อง พวกความ ฉลาด โง่ ควาย... เหรอครับ..

ไม่มีใครฉลาดทุกเรื่อง หรอกครับ... อย่าเสียใจหรือ น้อยใจไปเลย..

สิ่งทีท่านต้องทำคือ ขยัน... อดทน สามารถ ทดแทนความฉลาดได้ครับ...
และอย่าลืม เมื่อ ฉลาดแล้ว... จงตระหนักว่า...

คนที่เค้าคิดไม่เหมือนเรา... ไม่ได้แปลว่า เค้าโง่...

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#42 tonk

tonk

ขาประจำ

ตอบ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:16

งัยก็จับขึ้นศาลก่อนได้มั้ย?
ให้ศาลได้ไล่..เรียง..พยานหลักฐาน ข้อกล่าวอ้าง
พวกหมอ หมอ จะได้กล่าวคำสาบานให้สาธารณะชนได้รับรู้
ศาลจะได้พิจารณาว่าถ้าบังเอิญบ้าอยู่บ้าง
จะถูกลงโทษอย่างไรในความผิดที่ชัดเจนนี้

#43 pop2518

pop2518

ขาประจำ

ตอบ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:18

เอ้อ เถียงกันอีตรงว่า บ้า หรือเปล่า เนี่ยนะครับ ผมก็ งงๆ อยู่เหมือนกัน เห็นสามารถเข้าร่วมทำกิจกรรมของ นปช ได้ทุกอย่างเลยเนี่ย ก็ต้องนำสืบต่อสินะว่าตอนเข้าร่วมเนี่ย สติอยู่ครบมั้ย ป้าแกจะเป็นคนสติไม่สมประกอบหรือเปล่าไม่รู้ แต่ถ้าผลตรวจออกมาบอกว่าป่วยเป็นโรคจิตจริง แต่ในขณะกระทำความผิดมีสติครบถ้วนสมบูรณ์ แล้วศาลตัดสินให้ผิด ผมว่า ต้องมีคนออกมาเรียกร้องแบบเดียวกับกรณี อากง แหงๆเลยครับ ทั้งๆที่ในขณะที่กระทำความผิด ก็รู้นะครับว่าผิด แต่พอจะได้รับโทษ ก็เห็นกลัวทุกราย ผมยอมรับคำวินิจฉัยของแพทย์ แต่กระนั้น พวกกองเชียร์ก็ต้องยอมรับคำวินิจฉัยของศาลด้วยนะครับ ถ้าศาลบอกว่าขณะที่ทำไม่มีสติ ไม่ต้องรับโทษ ก็ยินดีครับ

#44 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:24

หมอว่าบ้าก็บ้า เเต่สงสัยว่าถ้าอีชั่วนี่บ้าจริง ผู้ปกครองไม่ต้องรับผิดชอบอะไรเลยเรอ :lol: :lol:

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#45 awhile

awhile

ขาประจำ

ตอบ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:29

ต้องนำสืบก่อนครับ
ว่าบ้าก่อนหรือบ้าหลังจาก
ทำเรื่องเลวๆ

เอ๊ะ คนบ้า เล่นเฟสบุ๊คได้ด้วย อย่างเท่!!!

#46 sanskrit_shower

sanskrit_shower

ตอบ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:32

มีใครไม่เชื่อว่าคุณป้าคนนี้บ้าจริงบ้างหรือครับ

#47 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:33

สุภาษิตไทยเขาบอกว่า "อย่าถือคนบ้าอย่าว่าคนเมา"

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#48 วิญญูชน

วิญญูชน

ขาประจำ

ตอบ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:36

ป้าแกคงบ้าจริง....

ดังนั้น จะปล่อยออกมาเพ่นพล่านไม่ได้ เดี๋ยวไปทำแบบนี้อีกจะอันตรายแก่ป้าเอง ควรจำกัดพื้นที่ให้อยู่แต่ในบ้านไม่ก็โรงพยาบาล ห้ามออกไปร่วมกิจกรรมทางการเมือง ห้ามเล่นเน็ตเพราะเดี๋ยวไปหมกมุ่นการเมือง เพราะจะทำให้คลั่งเผาบ้านเผาเมืองได้ในอนาคต ^^

#49 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:43

เฮ้อ!! ซื้อหวยไม่เคยถูก แต่เดาอีป้าโรคจิตว่าหมอจะสรุปว่ามันบ้า ก็ถูกจริงๆ

หากคนที่อ้างว่าทำผิดเพราะบ้านั้น ถูกพิสูจน์ได้ว่า ขณะกระทำผิดยังรู้ผิดชอบอยู่บ้าง
ก็ต้องรับโทษตามกฎหมาย ด้วยประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 65 วรรคสอง
บัญญัติไว้ว่า ถ้าผู้กระทำผิดยังสามารถรู้ผิดชอบอยู่บ้าง หรือ ยังสามารถบังคับตนเองได้บ้าง ผู้นั้นต้องรับโทษสำหรับความผิดนั้น

ส่วนไอ้คนที่ตะแบงว่าอีป้ามันบ้า ก็ยังไม่ละเว้นมันนั้น ก็ควรหันกลับมามองตัวเองว่าต้องการอะไร

ผิดว่าตามผิด ถูกว่าตามถูก.........

การกะทำผิดแล้วอ้างว่าบ้านั้น มิใช่ข้อแก้ตัวที่จะต้องเชื่อเสมอไป................

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#50 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:50

คือถ้าแค่บำบัด เพียง เดือนเดียวนี่ผมว่าอาการไม่หนัก

การกระทำผมว่ายังมีความรู้ว่าตัวเองทำอะไรลงไปนะ

ก็แค่รอศาลตัดสิน

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน