Jump to content

- - - - -

เมื่อไหร่ข้าราชการ จะรวมตัวกันต่อต้านนักการเมืองเลว?

• Please log in to reply
65 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:11

เพราะข้าราชการ จะเป็นผู้ได้รับผลกระทบจากนักการเมืองเลวก่อนใคร

โยกย้ายไม่เป็นธรรม ให้เซ็นต์รับสิ่งที่รู้ว่าตัวมีโอกาสติดคุก..ฯลฯ..

#2 เดอะอำมาตย์

เดอะอำมาตย์

อิคคิวเป่าปุ้น

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:27

อิ่มอ่ะ.....อุ๊บขยับไม่ไหวววว เงิ.....เอ้ยย ไม่ใช่ !!! กับข้าวจุกปากแหล่วววว
" เราควรรอให้คนอื่นยอมรับเรา หรือควรทำให้เราเป็นที่ยอมรับของผู้อื่น "

#3 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:38

ก่อนอื่น ข้าราชการ ก็ควรมีความโปร่งใสก่อนด้วยครับ เพราะบางครั้งก็เพราะ มันมีผลประโยชน์รวมกัน จะทำอะไรก็ไม่ถนัด มั้ง ?

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#4 sun

sun

ขาประจำ

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:43

คงยากนะเพราะระบบราชการค่อนข้างเทอะทะ ใหญ่เกินอุ้ยอ้าย ติดข้อกม.หลายอย่าง

ระเบียบมากมาย การปฏิรูปก็ทำได้ลำบาก ผู้สูญเสียผลประโยชน์มากมายคงไม่ยอม

ทนๆกันไปเถอะ คนเราช่วงชีวิตหนึ่งก็คงไม่มากกว่า 100 ปี

#5 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:51

เพราะข้าราชการ จะเป็นผู้ได้รับผลกระทบจากนักการเมืองเลวก่อนใคร

โยกย้ายไม่เป็นธรรม ให้เซ็นต์รับสิ่งที่รู้ว่าตัวมีโอกาสติดคุก..ฯลฯ..

มองย้อนกลับ ก็เพราะข้าราชการต้องการตำแหน่งเลยต้องยอมเป็นขี้ข้านักการเมืองแหละครับ

มันเลยกลายเป็นว่า น้ำพึ่งเรือ เสือพึ่งป่า

#6 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:56

เมื่อก่อนข้าราชการไทยเคยเข้มแข็งกว่านี้ จนพรรคการเมืองยังกลัวใจ แพ้ทางพรรคราชการ

จนสมัยทักษิณ ที่เอาระบบประเมินผลปฏิบัติราชการ และการให้โบนัส เข้ามาใช้

โดยหลักการแล้วน่าจะดี แต่กลับกลายเป็นเครื่องมือให้นักการเมืองมีอิทธิพลเหนือข้าราชการไป

Now!  Restart Thailand  

#7 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:59

ข้าราชการแบบตะกวด อัยกิน น่ะหรือ เหอๆๆ

#8 เหินฟ้า

เหินฟ้า

ขาประจำ

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:02

เมื่อราชการมันเลิกหน้าใหญ่ ถือศักดิ์ ชอบคนกราบไหว้
กรูไม่เอาเหลือง กรูไม่เอาแดง กรูรักชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์

#9 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:37

มีเพื่อนรุ่นเดียวกัน ทำงานปศุสัตว์ เจอให้เซ็นต์รับ ช่วงวัวพลาสติก

หลังเกิดเหตุฉาว เพื่อนโดนแป๊กอยู่หลายปี ถามว่ามรึงเซ็นต์ทำไม

มันบอกว่าทางผู้ใหญ่(หมายถึงตำแหน่งสูงกว่ามัน) ขอร้องมา

ตอนเจอกัน ถามว่ามรึงไม่กลัวหรือเรื่องฉาวขนาดนี้

มันบอกว่า เดี๋ยวพอเรื่องเงียบ ทางผู้ใหญ่เขาช่วยเอง

ผมฟังแล้วก็งง ไม่เจอกันอีกเลยไม่รู้ว่าตอนนี้เป็นไงบ้าง

#10 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:42

เดี๋ยวนี้ทุกหน่วยงาน

ต่อให้มีคำสั่งโยกย้ายออกมาแล้ว(ไม่ต้องพูดถึงก่อนคำสั่งออก)

นักการเมืองยังเปลี่ยนคำสั่ง เปลี่ยนตัวคนได้

มันอะไรจะกลัวกันขนาดนั้น

#11 moonoi

moonoi

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:52

:wub:
ตอนนี้ ก็มีข้าราชการประจำ ที่แต่งตั้งโดย รัฐบาลมาค์ยี้ห้อย ได้รวมตัวกันต่อต้าน
นโยบายประชานิยม ต่างๆ ของ รัฐบาลปูแดง ที่เอาใจชาวรากหญ้า
อยู่ตลอดกาลอย่างเงียบๆแน่นอนอยู่แล้ว เช่น

1.ข้าราชการระดับ 7-10 และ อธิบดี กรมป้องกันภัย ผู้ว่า ลพบุรี หนองบัวลำภู ระนอง...........
รองปลัด ประชา สายอำมาตย์ ใน กระทรวงมหาดไทย เป็นต้น
2.ข้าราชการระดับ 7-10 และ อธิบดีกรมต่างๆใน กระทรวงพาณิชน์
3.ข้าราชการระดับ 7-10 ใน สำนักนายกรัฐมนตรี และ สมช.
4.ปลัดคลัง และ ข้าราชการระดับ 7-10 ในกระทรวงคลัง
5.ปลัดพัฒนาสังคม และ ข้าราชการระดับ 7-10 ในกระทรวงพัฒนาสังคม
6.ตำรวจระดับ รองผู้บัญชาการตำรวจ และ ผู้ช่วย ผู้บัญชาการตำรวจ และ
ผู้การจังหวัด และ นายสถานีตำรวจ
7.ปลัดสาธารณสุข และ ข้าราชการระดับ 7-10 ในกระทรวงสาธารณสุข
8.ปลัดทรัพยากร และ ข้าราชการระดับ 7-10 ในกระทรวงทรัพยากร
9..ปลัดคมนาคม และ ข้าราชการระดับ 7-10 ในกระทรวงคมนาคม
10.ผู้ว่าการ และ พนักงานระดับ 7-10 ของ รัฐวิสาหกิจ ต่างๆ เช่น รถไฟ กฟภ. กฟน. รฟม. ขสมก. กฟผ. บขส.
การท่าอากาศ วิทยุการบิน การท่าเรือ...........................เป็นต้น

เหตุผล เพราะ การช่วยเหลือทุ่มเทกับ ชาวรากหญ้า
ก็จะไม่ทำให้ ข้าราชการ และ พนักงานรัฐวิสาหกิจ ได้ประโยชน์ ตอบแทนใดๆจาก
ชาวรากหญ้า แม้แต่ กระแฟหรือน้ำชา สักแก้วเดียว
สู้ ไปเอาใจ ช่วยเหลือทุ่มเทกับ ชาวนักธุรกิจต่างๆหรือธุรกิจของคนชั้นสูงดีกว่า
รับประกันได้ว่า ได้รางวัลโบนัส ในวันเกิดหรือวันปีใหม่วันสงกรานต์วันตรุษจีนหรือ
วันเลื่อนตำแหน่งใหม่ จาก กลุ่ม นักธุรกิจต่างๆหรือธุรกิจของคนชั้นสูงแน่นอน
ข้าราชการ และ พนักงานรัฐวิสาหกิจ อุตสาห์เรียนสูงๆจากระดับปรินญาตรีไป
จนถึงปรินญาเอก
และ สอบเข้ารับราชการหรือพนักงานรัฐวิสาหกิจ
ด้วยความยากลำบาก เรื่องอะไรจะลดเกรดตัวเองไปรับใช้ ชาวรากหญ้า

Edited by moonoi, 20 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:38.

#12 10Mz

10Mz

ขาประจำ

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:28

ยากครับ ที่จะแสดงออกแบบโจ่งแจ้ง 1คือติดขัดในเรื่องกฎระเบียบต่างๆ 2ข้าราชการนั้นมีแผลง่ายมาก ถ้า นกม ให้ชาวบ้านฐานเสียงแกล้ลออกมาร้องเรียน กดดันข้าราชการคนนั้นยังไงข้าราชการก็เจอตั้งกรรมการแน่ๆ
3ขาราชการส่วนใหญ่นั้น อาจจะมีเรื่องที่ตัวเอลปิดบังไวเ ถ้าไปทำอะไรบุ่มบ่าม เรื่องตัวเองอาจแดขึ้นบ้าง
จากเรื่องอย่างนี้ ต้องแยกข้ารชการ ให้ออกจากนักการเมืองให้ได้ก่อนครับ
ถ้าตำแหน่งข้าราชการยังขึ้นกับปลายปากกาของนักการเมืองยังไงก็ไม่มีทางแก้ได้ครับ

Edited by 10Mz, 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:31.

#13 Norachon

Norachon

ขาประจำ

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:39

ใครจะไม่มีข้าราชการหน้าไหนกล้าเสี่ยงไปต่อต้านตรงๆมั้งถึงแม้อาจจะรังเกียจพฤติกรรมของคนพวกนี้ เพราะพวกมันไม่เคยสนใจระบบคุณธรรมอยู่แล่ว ดีไม่ดีอาจถูกกลั่นแกล้งเอาแบบหน้ามึนๆ มันเล่นเอาพวกแดงแปร๊ดขึ้นไปคุมไว้เกือบทุกกรมฯอยู่แล้ว ตั้งแต่พรรคนี้ได้เป็นรัฐบาล ห้องอธิบดีหลายๆแห่งผลาญงบประมาณปรับปรุงห้องทำงานให้เป็นสีแดงหมดไปจำนวนไม่น้อย

#14 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:43

ตัวอย่างง่ายๆ ให้ไปดูที่ ตำรวจ!!!

แล้วจะรู้ว่าทำไม

Edited by David_GinoLa, 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:45.

"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#15 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:58

ตัวอย่างง่ายๆ ให้ไปดูที่ ตำรวจ!!!

แล้วจะรู้ว่าทำไม

ตำรวจนี่ขอยกเว้น เพราะส่วนมากเลวกว่านักการเมือง

อาจจะเป็นต้นแบบของการใช้อำนาจ หาเงินเข้ากระเป๋า

#16 Maratiraj_

Maratiraj_

ขาประจำ

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:07

ให้ข้าราชการกันเองรวมตัวกับแบบ สหภาพแรงงาน เหมือนที่ผมเคยเห็นในต่างประเทศ ยังทำไม่ได้เลย

เพราะขนาดข้าราชการในหน่วยงานเดียวกัน มันยังแตกกันเอง แบ่งมุ้งแบ่งค่าย แบ่งพรรค แบ่งพวก กันเลย

#17 zutto

zutto

ขาประจำ

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:10

เมื่อพระอาทิตย์ขึ้นทางทิศตะวันตก :angry:

#18 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:10

(20กว่าปีมาแล้ว)เคยมีจ่าจังหวัดราชบุรี ไปแย้งการให้เจ๊กประมูลงานเทศกาลเขางู เอาตัวเลขข้อเสีย-ข้อได้ และยังยืนยันที่จะแย้งว่าราชการน่าจะจัดเอง ...ผลคือถูกย้ายไปเป็นปลัดอาวุโสที่อ.xxxx(ในจ.ราชบุรีละครับ) ภายใน24ชม.
*นั่นสมัยตักขี้ ยังเป็นวุ้นอยู่ในท่อการเมืองนะครับ ปัจจุบัน ชินวัตร ครองเมือง เลวร้ายกว่าข้างบนเยอะ ...น่าเห็นใจข้าราชการทุกหน่วยละครับ

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#19 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:37

(20กว่าปีมาแล้ว)เคยมีจ่าจังหวัดราชบุรี ไปแย้งการให้เจ๊กประมูลงานเทศกาลเขางู เอาตัวเลขข้อเสีย-ข้อได้ และยังยืนยันที่จะแย้งว่าราชการน่าจะจัดเอง ...ผลคือถูกย้ายไปเป็นปลัดอาวุโสที่อ.xxxx(ในจ.ราชบุรีละครับ) ภายใน24ชม.
*นั่นสมัยตักขี้ ยังเป็นวุ้นอยู่ในท่อการเมืองนะครับ ปัจจุบัน ชินวัตร ครองเมือง เลวร้ายกว่าข้างบนเยอะ ...น่าเห็นใจข้าราชการทุกหน่วยละครับ

ถ้าข้าราชการระดับบน ยังยอมอยู่ใต้อุ้งตรีน นักการเมืองเลว

พวกที่ย่อยยับก่อนประชาชนคือข้าราชการเอง คุณคอยดู

ระบบราชการจะเละตุ้มเป๊ะ ไม่มีการเชื่อฟังผู้บังคับบัญชาอีกต่อไป

เพราะ การโยกย้าย การลงโทษ เข้าทางนักการเมืองดีกว่า

#20 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:47

ที่จริงระบบราชการในประเทศเราก็เปรียบเหมือนก๋วยเตี๋ยวชามหนึ่ง ที่รวมเส้นก๋วยเตี๋ยวทุกอย่างไว้ในชามเดียวกัน
เส้นเล็ก เส้นใหญ่ บะหมี่เหลือง เส้นก๋วยจั๊บ เส้นก๋วยเตี๋ยวเซี่ยงไฮ้ ฯลฯ

Edited by อู๋ ฮานามิ, 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:47.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#21 5250401101

5250401101

ขาประจำ

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:19

มีเพื่อนรุ่นเดียวกัน ทำงานปศุสัตว์ เจอให้เซ็นต์รับ ช่วงวัวพลาสติก

หลังเกิดเหตุฉาว เพื่อนโดนแป๊กอยู่หลายปี ถามว่ามรึงเซ็นต์ทำไม

มันบอกว่าทางผู้ใหญ่(หมายถึงตำแหน่งสูงกว่ามัน) ขอร้องมา

ตอนเจอกัน ถามว่ามรึงไม่กลัวหรือเรื่องฉาวขนาดนี้

มันบอกว่า เดี๋ยวพอเรื่องเงียบ ทางผู้ใหญ่เขาช่วยเอง

ผมฟังแล้วก็งง ไม่เจอกันอีกเลยไม่รู้ว่าตอนนี้เป็นไงบ้าง

ถ้าคุณไม่เซ็นต์ตอนนั้นก้เปีกครับ อย่าไปโทษตัวเล็กเลยครับ ต้องโทษระดับนโยบายมากกว่า
หากมีคนพูดว่าทำไมไม่ทำในสิ่งที่ถูกต้องละ แต่ถ้าสิ่งที่ถูกต้องมีคุณคนเดียวในนั้น คุณอยู่ได้หรือเปล่า
คนนอกไม่รู้ คนรู้ทำอะไรไม่ได้

#22 Maratiraj_

Maratiraj_

ขาประจำ

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:40

เมื่อก่อนข้าราชการไทยเคยเข้มแข็งกว่านี้ จนพรรคการเมืองยังกลัวใจ แพ้ทางพรรคราชการ

จนสมัยทักษิณ ที่เอาระบบประเมินผลปฏิบัติราชการ และการให้โบนัส เข้ามาใช้

โดยหลักการแล้วน่าจะดี แต่กลับกลายเป็นเครื่องมือให้นักการเมืองมีอิทธิพลเหนือข้าราชการไป

จากประบการณ์ตรง (ผมทำงานในหน่วยงานราชการแต่ไม่ใช่ข้าราชการ)
ผลการประเมินอยู่ที่ปลายปากกา
หากข้องใจผลการประเมินแล้วไปร้องเรียน
จะถูกตอกหน้ากลับมาว่า อยู่ที่ วิจารณญาณของผู้ตัดสินประเมิน

ขอถามอะไรหน่อยสิครับ

- ต้นคิดริเริม ระบบพนักงานราชการ เกิดขึ้นในยุคของทักษิณใช่ไหมครับ
- แนวคิดที่ จะนำ พนักงานราชการมาแทนที่ข้าราชการในอนาคต มันเริ่มขึ้นในยุคของทักษิณใช่ไหมครับ

Edited by Maratiraj_, 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:43.

#23 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:45

เข้าร่วมโครงการปราบทุจริตกับเสรีไทยในกระทู้

มารวมความคิดกันดีกว่า

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#24 Enzo

Enzo

ขาประจำ

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:15

หัวหน้าตั้งแต่ระดับสูงสุดขององค์กรยันผู้บริหารระดับต้น
แดงเปิดตัวมาเลย แถมลูกน้องระดับล่างก็แดง คนพวกนี้ไม่รู้สึกหรอกค่ะ น้ำท่วมปากอยู่ไม่มีทางออกมาต่อต้าน รบ.
ปล. ผลงานอยู่ที่ปลายปากกาจริงๆ

#25 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:43

ตะกวดไทยนี่ตัวเก็บส่วยเลย แล้วจะให้ข้าราชการรวมตัวกันต่อต้านนักการเมืองเลว ตายแล้วเกิดใหม่ก็คงไม่ได้เห็น

Edited by Bookmarks, 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:45.

#26 Satan for Vendetta

Satan for Vendetta

ขาประจำ

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:52

ยากส์ส์ส์ส์ส์ส์
ตราบใดที่ระดับซีเห็ดขึ้นไป
ยังได้รับเงินโอนเข้าบัญชีตัวเองทุกเดือน
from unknown account
และ...อย่าถามหาหลักฐาน
เพราะเจ้าตัวให้ดูสมุดบัญชี
แต่ห้ามถ่ายรูป ห้ามทำสำเนา
และที่สำคัญ รับแล้ว ถอนตัวยาก
ม่ายยังงั้น คนระดับผบ.คนนึง
จำต้องตีลูกซึม เหมือนผักกะหล่ำ เพราะรับไปแล้ว
บั้นปลายชีวิต จำต้องอยู่อย่างสงบ เงียบๆ เหมือนราชสีห์ไร้เขี้ยว
บทเรียนของการรับเงิน ง่ายๆ

Edited by DancingSatan, 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:53.

"คนที่เลวกว่าน.ช.ทักษิณ ก็คือ คนที่ช่วยให้น.ช.ทักษิณ ยังมีชีวิต พูดพล่าม และ ทำเลวต่อไป" 

#27 monin

monin

ขาประจำ

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 07:08

คุณณุ้จักข้าราชการน้อยไป
สิ่งมีชีวิตที่เห้นแก่ตัวที่สุด
คือข้าราชการ

#28 พงษ์เพชร

พงษ์เพชร

ขาประจำ

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:01

เมื่อไหร่ข้าราชการ จะรวมตัวกันต่อต้านนักการเมืองเลว?

บ้านเมืองไปไม่ถึงไหน ก็เพราะนี่ละ แก่นแท้แห่งปัญหาของยิ้มแลนด์.
"ข้าราชการชั่ว สอพลอ ยอมสยบใต้อุ้งตีนนักการเมืองเลว"
ทั้งชีวิตผมที่จำความได้ ก็เคยหวังจะเห็นอย่างที่ จขกท.ว่าครับ
แต่คงเป็นไปไม่ได้
นับวันจะหนักหน้าขึ้นไปในทางตรงข้ามเสียอีก

#29 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:55

นั่นซี... ( อยากรวยด้วยการโกง )
มันน่าภูมิใจนักรึไง??
ถ้า ( ข้าราชการ ) เข้มแข็งพอ
นักการเมืองคนไหน มันจะกล้า ????

#30 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:06

เงินเดือนหมื่นห้าพ่นพิษ นายกท้องถิ่นโวยหวั่นถังแตก นำพนักงานประท้วงหน้าศาลากลางขอเงินยิ่งลักษณ์....

เมื่อวันที่ 17 สิงหาคม 2555 ที่หน้าศาลากลางจังหวัดเลย สมาชิกสันนิบาตเทศบาล ที่เป็นนายกเทศบาลในจังหวัดเลย พร้อมด้วย พนักงานเจ้าหน้าที่ กว่า 200 คน นำโดยนายเลิศศักดิ์ พัฒนชัยกุล นายกเทศมนตรีเมืองวังสะพุง ในฐานะประธานสันนิบาตเทศบาลจังหวัดเลย ชุมนุมเรียกร้องให้รัฐบาลช่วยเหลือเงินเดือนข้าราชการ พนักงาน และลูกจ้าง 15,000 บาท ตามมติคณะรัฐมนตรี โดยผู้ชุมนุมได้นำป้ายเขียนข้อความเรียกร้อง และบอกถึงความเดือดร้อนกรณีดังกล่าว พร้อมกับได้ผลัดกันพูดผ่านเครื่องขยายเสียง โจมตีรัฐบาล น.ส.ยิ่งลักษณ์ ว่าไม่อุดหนุนเงินมาให้ท้องถิ่น ทำให้กระทบต่อการบริหารการคลัง โดยระบุว่า รัฐบาลไม่ใส่ใจ มัวแต่เอาเวลาไปทำอย่างอื่น
นายเลิศศักดิ์กล่าวว่า คณะรัฐมนตรีได้มีมติเมื่อวันที่ 10 เมษายน 2555 ให้ปรับเพิ่มเงินเดือนและค่าจ้างของข้าราชการ พนักงาน และลูกจ้างของหน่วยงานราชการ ทำให้องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นต้องรับภาระในการจ่ายเงินค่าจ้าง และเงินค่าครองชีพสูงขึ้นตามประกาศคณะกร
รมการพนักงานส่วนท้องถิ่น ซึ่งออกตาม พ.ร.บ.ระเบียบบริหารงานบุคคลส่วนท้องถิ่น พ.ศ.2542 ทำให้องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นไม่สามารถ
วางแผนและกำหนดค่าใช้จ่ายเงินเดือน ประโยชน์ตอบแทนอื่น และค่าจ้างให้เป็นไปตาม พ.ร.บ.ฉบับดังกล่าวได้ซึ่งกำหนดไว้ให้จ่ายได้ไม่เกินร้อยละ 40 ของงบประมาณองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นแต่ละแห่ง ดังนั้นการมาชุมนุมครั้งนี้อยากเรียกร้องให้รัฐาลจัดสรรเงินรายได้ในรูปเงินอุดหนุนทั่วไปและภาษีอากรให้แก่องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นเพิ่มขึ้นในสัดส่วนที่เหมาะสมกับภารกิจและค่าใช้จ่ายที่ต้องจ่ายเพิ่มขึ้น

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า หลังจากนั้นนายสมพงศ์ อรุณโรจน์ปัญญา ผู้ว่าราชการจังหวัดเลย ได้ลงมารับหนังสือเรียกร้อง พร้อมกับรับปากว่าจะนำเรื่องเสนอไปยังรัฐบาลให้แก้ปัญหาความเดือดร้อนโดยเร็วที่สุด ทำให้กลุ่มผู้ชุมนุมพอใจ ก่อนแยกย้ายกันกลับ

หนังสือพิมพ์เลยไทม์พลัสนิวส์
(พมช.เลย)

กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#31 baboon

baboon

ขาประจำ

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:21

ข้าราชการต้องบำบัดทุกข์บำรุงสุขของผู้บังคับบัญชา :blink:

#32 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:39

บ้านเมืองไปไม่ถึงไหน ก็เพราะนี่ละ แก่นแท้แห่งปัญหาของยิ้มแลนด์.
"ข้าราชการชั่ว สอพลอ ยอมสยบใต้อุ้งตีนนักการเมืองเลว"
ทั้งชีวิตผมที่จำความได้ ก็เคยหวังจะเห็นอย่างที่ จขกท.ว่าครับ
แต่คงเป็นไปไม่ได้
นับวันจะหนักหน้าขึ้นไปในทางตรงข้ามเสียอีก

ทักษิณและนักการเมืองเลวโกงได้คำโต เพราะมีข้าราชการเลวเป็นมือตรีนให้ส่วนหนึ่ง

ข้าราชการเองได้แค่ ตำแหน่ง อำนาจและเศษๆเงินจากนักการเมือง

#33 A7x

A7x

ขาประจำ

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:01

สั้นๆง่ายๆเลย ยากครับ

Rise With The Fallen

#34 soco

soco

เมพ

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:12

หากจับนักการเมืองเลว ๆ ที่หนีคุกอยู่ได้

ค่อยมาคุยกันใหม่ดีกว่า
รักใครชอบใครก็เรื่องของเราแต่เราก็ไม่เป็นขี้ข้าโจร

#35 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:54

เหอ เหอ เหอ ตั้งแต่ยุคปัจจุบัน และต่อ ๆ ไปในอนาคต อย่าไป
ถามหาอุดมการณ์อะไรจากราชการทั่วไป เพราะมันกำลังพัฒนา
ไปเรื่อย ๆ 555555555555

บริการ รวดเร็ว ฉับไว แต่ไร้อุดมการณ์แบบเอกชน คือต้นแบบที่
นำมาจากประเทศที่ประชาชนในประเทศเขาพัฒนา และพึ่งตนเอง
ได้แล้ว ประเทศเราแม้ประชาชนส่วนใหญ่จะยังพึ่งตนเองไม่ได้ แต่
ก็ถูกใจ สิบห้าล้านเสียง แล้ว 555555555555555

#36 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:04

จากประบการณ์ตรง (ผมทำงานในหน่วยงานราชการแต่ไม่ใช่ข้าราชการ)
หากข้องใจผลการประเมินแล้วไปร้องเรียน
จะถูกตอกหน้ากลับมาว่า อยู่ที่ วิจารณญาณของผู้ตัดสินประเมิน

- ต้นคิดริเริม ระบบพนักงานราชการ เกิดขึ้นในยุคของทักษิณใช่ไหมครับ
- แนวคิดที่ จะนำ พนักงานราชการมาแทนที่ข้าราชการในอนาคต มันเริ่มขึ้นในยุคของทักษิณใช่ไหมครับ

ค่ะ

#37 aumddd

aumddd

ขาประจำ

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:24

ผิดแล้วเมื่อไหร่นักการเมืองจะขับไล่พวกข้าราชการที่้เ.ว

ยังก็มันเป็น ระบบ ของเขาอยู่แล้ว คงไม่มีทางแก้ไขได้มั่ง
งด "โควเต้" พวกกระทู้รับจ้างโพส --> [สมาชิกช่วยๆ กันนะครับ]

#38 Huligan

Huligan

ดาวพยศนภา

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:37

ราขการตำรวจนี่ผมไม่แน่ใจว่ามีฝ่ายที่เกลียดแม้วอยู่แค่ไหน?...แต่ถ้าเป็นทหาร หมอ พยาบาล หรือครู มีอยู่พอสมควรครับ(จากที่ประสบพบเจอมา) แต่จะให้พวกเขารวมตัวกันเพื่อต่อต้านแม้วตรงๆ(ในนามข้าราชการ)คงยาก นอกจากแสดงออกแบบปัจเจกเท่านั้น(เช่นนินทา หรือร่วมลงชื่อต่อต้านนโยบายบางอย่างเป็นการส่วนตัว)
ทฤษฎีของ เดล คาเนกี ใช้กับเหิ้ยหางแดงไม่ได้*สิ่งที่มองไม่เห็นใช่ว่าจะไม่มีอยู่จริง แต่สิ่งที่มองเห็นได้นั้นน่าเชื่อถือมากกว่า*

#39 Maratiraj_

Maratiraj_

ขาประจำ

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:42

ค่ะ

รบกวนช่วยทำนายอนาคตให้ผมหน่อย
ถ้าหากพนักงานราชการสามารถมาแทนที่ข้าราชการได้100%
ในหน่วยงานราชการเจ้าหน้าที่จะมีเหลือแค่2ประเภทคือ พนักงานราชการ กับ ลูกจ้าง
(รู้สึกว่า ลูกจ้าง หลายคนเหมือนจะโดนบีบให้ไปสมัครเป็นพนักงานราชการด้วยมั่งครับ)
ตามความมุ่งหมายของผู้ที่เป้นต้นคิด
อะไรมันจะเกิดขึ้นหลังจากนั้น

Edited by Maratiraj_, 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:49.

#40 osamu

osamu

ขาประจำ

ตอบ 20 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 02:20

เมื่อนักการเมืองไม่เลวพอที่จะเป็นที่พึ่งได้

#41 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 20 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 02:33

โอ้ยยย ก็ให้ ขรก เลิกเป็นหัวคะแนนก่อนสิครับ ...

#42 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 20 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:18

ค่ะ

ถ้าหากพนักงานราชการสามารถมาแทนที่ข้าราชการได้100%
ในหน่วยงานราชการเจ้าหน้าที่จะมีเหลือแค่2ประเภทคือ พนักงานราชการ กับ ลูกจ้าง
(รู้สึกว่า ลูกจ้าง หลายคนเหมือนจะโดนบีบให้ไปสมัครเป็นพนักงานราชการด้วยมั่งครับ)
ตามความมุ่งหมายของผู้ที่เป้นต้นคิด

ค่ะ

อิอิ
ทายไม่ไหวค่ะเกินสติปัญญาค่ะ
แต่รู้แต่ว่าเหมือนมีการสับเปลี่ยนกำลัง เพิ่มพลเมืองคนรู้สึกสำนึกบุญคุณ แม้วที่บรรจุ และขึ้นเงินเดือนให้เพียบหลายหน่วยงาน

ต้องให้ผู้ใหญ่กว่านี้มาทำนายดีกว่าค่ะ
เป็นระดับอนุบาลทางการวิเคราะห์เลยค่ะ
ขออภัยที่ทำให้เข้าใจผิด
อิอิ
:)
แถมนิดรู้สึกว่าถ้าจำไม่ผิดยุคนั้นก็จะเอาตราครุฑออกจากบัตรประชาชน
ใครจำได้ ช่วยเสริมหรือแก้ข้อมูลด้วยค่ะ

#43 butadad

butadad

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 20 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:32

เวลาไปทำงานกับราชการนะครับ แม้งานจะเร่งแค่ไหน สี่ห้าโมง ตรูก็จะกลับบ้าน ลองเป็นเอกชนซิครับ ไม่มีทางได้กลับกันหรอก
ทำงานกันแบบ เช้าชามเย็นชามซะเคยตัว ทำงานแบบเป็นเจ้านายชาวบ้านซะเคยตัว จะให้มาเปลืองตัวนี่นะ ยากซซซซ์

#44 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 20 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:24

ตราบใดที่ไม่โดนบีบจนทำอะไรไม่ถนัด เขาไม่ออกมาโวยกันหรอกครับ

เรื่องอะไรจะออกไปโวยให้ตัวเองเดือดร้อน

ทุกวันนี้ในบางหน่วยงานก็ออกโครงการให้พวกตัวเองมารับ ที่ปรึกษามีให้เกลื่อน

ไม่บรรจุเพิ่มแต่ใช้วิธีจ้างที่ปรึกษาเอาพวกตัวเองมารับ แล้วก็หักเปอร์เซ็นไป 10-30%

แล้วก็ให้จัดพาไปดูงาน (ดูงาน2 ชั่วโมง ที่เหลือให้พาไปเที่ยว) เรียกขอสนับสนุนของรางวัลเมื่อจัดงานรื่นเริง

เป็นข้าราชการแต่ทำตัวกันเยี่ยงนี้ ไม่มีสำนึกกันเลย

มาทำงานก็สาย เก้าโมงกว่า แต่กลับบ้านเร็ว

Edited by จอมโจรคิด, 20 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:24.

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#45 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 20 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:25

ค่ะ

พนักงานราชการก็กลายเป็นลูกไก่ในกำมือนักการเมืองนะซิคะ - ทำงานตามสัญญาจ้าง มีกำหนดเวลา - ทุกปีมีการประเมินผล หากประเมินไม่ผ่าน จะเอาออกเมื่อไรก็ได้ - ตามหลักการ ดี เพราะช่วยให้ทำงานอย่างมีคุณภาพ - แต่หากประเมินตามความพอใจของผู้มีอำนาจ ก็จบ - รวบอำนาจเบ็ดเสร็จ - เหมือนผู้บริหารของรัฐวิสาหกิจทุกวันนี้ บอร์ดซึ่งส่วนใหญ่นักการเมืองส่งมา มีอำนาจประเมินผู้บริหาร จะเอาออกเมื่อไรก็ง่ายดาย
บ้านเมืองถึงได้เป็นแบบนี้ - ข้าราชการไม่มีใครกล้าหือแล้ว

#46 baboon

baboon

ขาประจำ

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:05

ว่าแต่ข้าราชการที่ท่านถามถึงนี่คือ???
ข้าราชการในสมเด็จฮุนเซนรึป่าววว

#47 apch

apch

น้องใหม่

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:48

คุณณุ้จักข้าราชการน้อยไป
สิ่งมีชีวิตที่เห้นแก่ตัวที่สุด
คือข้าราชการ

กล่าวแบบนี้ก็ว่าร้ายกันเกินไป

#48 swtp99

swtp99

ขาประจำ

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:57

ข้าราชการ เป็นลูกไก่ในกำมือ นักการเมือง
เพราะนักการเมือง เป็นผู้มีอำนาจ ในการแต่งตั้ง โยกย้าย...

#49 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:35

ข้าราชการ เป็นลูกไก่ในกำมือ นักการเมือง
เพราะนักการเมือง เป็นผู้มีอำนาจ ในการแต่งตั้ง โยกย้าย...

ข้อมูลการโกงของนักการเมือง กลุ่มที่รู้ลึกรู้จริงคือข้าราชการ

ถ้ารู้จักใช้ จะทำให้นักการเมืองไม่กล้าหือแน่ ยกเว้นตัวเองก็มีแผลเต็มหลัง

แต่ก็สามารถ แฉเป็นบัตรสนเท่ห์ให้นักข่าวติดตาม เปิดโปง

#50 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:40

เคยสงสัยไหมล่ะคะว่าทำไม บรรดาข้าราชการและนักการเมืองจำนวนมากถึงได้ยอมศิโรราบทักษิณ

ทักษิณเคยเป็นนักธุรกิจที่วิ่งเต้นกับข้าราชการและนักการเมือง

เป็นเจ้าพ่อธุรกิจสื่อสาร และโทรศัพท์มือถือ แถมเคยมีข่าวลักลอบนำเครื่องดักฟังเข้าประเทศ

น่าเชื่อว่า เขาคงมีข้อมูลเกี่ยวกับแผลที่เหวอะหวะของข้าราชการและนักการเมืองมากมายอยู่ในมือ

อันนี้ก็จินตนาการล้วนๆเลยนะคะ อย่าถามหาหลักฐาน

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน