Jump to content

- - - - -

ผมแอบเห็นด้วยกับเสื้อแดงคนนี้นะ

• Please log in to reply
49 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 20 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:16

จากกระทู้ http://webboard.seri...ทางการเมืองแลก/

เลยไปอ่านความเห็นของพวกเสื้อแดงใน

http://www.pantip.co.../P12530704.html

ก็เห็นความคิดที่น่าสนใจเข้า จากคุณ King Hades

ขำที่เมื่อก่อน เคยมีคนกลุ่มนึงที่อ้างว่าการศึกษาสูง ฐานะทางสังคมดี
ออกมาชุมนุมทางการเมือง...แล้วก็บอกให้ประชาชนทั้งหลาย "อดทน"

บอกว่า....
"ในการทำลายสิ่งชั่วร้ายนี้ ถึงจะเกิดความเสียหายบ้าง เราก็ต้องอดทน
และความเสียหายที่ว่านี้... "ยอมรับได้" เมื่อเทียบกับ การปล่อยให้สิ่งชั่วร้ายนี้บริหารประเทศต่อไป"

ผลก็คือ ...
ทั้งสื่อมวลชน, นักวิชาการ, ผู้ลากมากดีทั้งหลาย สส. สว. ฯลฯ
หรือผู้ที่มีบทบาทชี้นำสังคมทั้งหลายในหลากหลายอาชีพ....
ต่างปิดปากเงียบ ไม่มีการทักท้วงถึง "วิธีการ" ที่คนกลุ่มนี้ใช้

ผมก็แค่คนธรรมดา..ไม่ได้เรียนม.6 ...ก็แค่ตาสีตาคนนึง
ก็เลยถามคำถามธรรมดาในบอร์ดแห่งนี้..ในกระทู้ของผู้สนับสนุนการชุมนุมในตอนนั้น
(แว่วๆมาว่า เขาเป็นถึงอาจารย์มหาลัย) ว่า...

"ถ้ากลับกัน มีคนอื่นทำแบบนี้ (แบบเดียวกับกลุ่มผู้ชุมนุม)กับท่านบ้าง ท่านจะยอมรับได้หรือไม่?"

คำตอบก็คือ "ยอมรับได้"

นับตั้งแต่ตอนนั้น...ผมก็ทำใจได้แล้วว่า บ้านเมืองเราถึงเราเคราะห์เสียแล้ว
เพราะขนาดปัญญาชน...คนที่อยู่ในบทบาทที่ชี้นำสังคมได้ ...ยังตอบว่า "ยอมรับได้"
บ้านนี้เมืองนี้...คงเละเทะแน่

และตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา ...
ผมมอง "คนชั้นนำในสังคมทั้งหลาย" ก็แค่หัวหลักหัวตอที่ไร้สติและปัญญา

คำถามที่ผมถามในครั้งนั้น...มิได้ซับซ้อนอะไร
ตั้งอยู่บนพื้นฐานที่ว่า "เราไม่ชอบสิ่งใด เราก็ไม่ควรทำสิ่งนั้น"

ดังนั้นถ้าเราทำในสิ่งที่เราเองไม่ชอบ คนอื่นก็ย่อมมีสิทธิทำเช่นนั้นกับเรา
(แต่สังคมชั้นสูง ยุติปัญหานี้ ด้วยกฏหมายและกติกาที่เป็นธรรม)

ผมเคยบอกแล้วไงว่า "ทุกการกระทำ ย่อมมีผลที่ตามมา"

ในเมื่อคนที่ถือว่าเป็นกลุ่มที่ชี้นำสังคมได้ ... ได้ยอมรับวิธีการนั้น
โดยไม่ได้มีการห้ามปราบกลุ่มผู้ชุมนุมเลย
(ต้องบอกว่า "เงียบมาก" และไม่มีสื่อหน้าไหนกล้าขัดใจกลุ่มผู้ชุมนุม)

การจะลงโทษกลุ่มผู้ชุมนุม ก็ถูกทักท้วงจากบรรดาคนกลุ่มนี้มากมาย
จนผู้ชุมนุม แทบจะไม่ได้รับโทษอะไรเลย

ถึงเจตนาของกลุ่มผู้ชุมนุมจะดีขนาดไหน ...
แต่ถ้าวิธีการที่ใช้มันผิด ... มันก็ต้องมีการตำหนิและลงโทษให้สังคมทั่วไปได้รับรู้
สังคมจะได้ปฏิเสธวิธีการนั้น (และกลุ่มผู้ชุมนุมจะได้หาวิธีการอื่นที่เหมาะสมต่อไป)

ในเมื่อ ไม่มีการลงโทษ หรือตำหนิ "วิธีการ" ที่กลุ่มผู้ชุมนุมใช้ ...
แถมยังดาหน้าให้การสนับสนุนกลุ่มผู้ชุมนุม ....
ก็เสมือนสังคมได้ "ให้การรับรองวิธีการดังกล่าว"

ผลที่ตามมาคือ... "การเลียนแบบ"

"การเลียนแบบ" นี่แหล่ะ ที่ผมกลัว

เพราะมันไม่ใช่การเลียน "เรื่องดีๆ" ... แต่มันเป็นการเลียนแบบ "เพื่อแก้แค้น"

"ในเมื่ออีกฝ่ายทำได้ และสังคมให้การยอมรับ ... แล้วเหตุไฉนเราถึงจะทำตามไม่ได้"

ดังนั้นตอนที่เสื้อแดงออกมาใหม่ๆ โดยใช้วิธีการของเสื้อเหลือง
แล้วถูกคนเสื้อเหลือง(หรือคนที่อ้างว่าเป็นกลาง) เหน็บกลับว่า
"เห็นเหลืองทำเลว แล้วทำตามทำไม"

อ่านแล้ว....ผมล่ะโครตขำ
เรื่องง่ายๆพื้นๆแบบนี้ ... ยังไม่รู้กันอีกเหรอ ???

ความล้มเหลวในสังคมไทยในตอนนี้
...ผมโทษ "ชนชั้นที่ชี้นำสังคมในตอนนั้น" เป็นสำคัญ

อ้อ... เห็นคุณ TFEX พูดถึงเรื่องหมิ่น
และผมก็คงเป็นหนึ่งในกลุ่มที่คุณพูดถึง (ที่เพิกเฉยต่อการหมิ่นของเสื้อแดงบางคน)

เพราะตั้งแต่ที่สนธิ ... ละเมิดข้อห้ามที่ว่า "อย่านำสถาบันมายุ่งทางการเมือง"
และคนชั้นที่ชี้นำสังคมได้ ... เพิกเฉยต่อการกระทำนี้
ผมก็ทำใจแล้วล่ะครับว่า ... สักวันมันต้องเกิดเหตุการณ์เช่นนี้

ในตอนนั้น ผมก็เคยโพสขอให้กลุ่มผู้สนับผู้ชุมนุมในตอนนั้น
เลิกนำสถาบันมาอ้างเพื่อทำลายผู้อื่น หรือนำสถาบันมาเพื่อแย่งชิงมวลชนทางการเมือง
...แต่ก็ไม่เป็นผล.... (ทำไงได้ ผมก็แค่ตาสีตาสาธรรมดาคนนึง)

คุณลองพิจารณาสิ่งที่สนธิกระทำ ... ทั้งการแต่งตัว, คำพูด คำปราศรัย ฯลฯ

ผมไม่เคยเห็นว่า สิ่งที่สนธิกระทำนั้น เป็นการทำเพื่อปกป้องสถาบันแม้แต่นิดเดียว

สิ่งที่สนธิกระทำ คือการทำร้ายสถาบันอย่างร้ายแรง
และผมก็แปลกใจมาก ที่ทำไมคนจำนวนมากให้การสนับสนุน
(ทั้งๆที่มักอวดอ้างว่าเป็นผู้มีการศึกษาสูง)

ผลของการกระทำของสนธิ ... ทำให้ผู้คนที่อยู่ฝ่ายตรงข้าม มองสถาบันในทางเสียหาย
(ขนาดสื่อต่างประเทศยังถามคำถามที่น่าอึดอัดนี้ ตอนที่ราชวงศ์เสด็จเยือนต่างประเทศเลย)

การที่ศรัทธาที่มีต่อสถาบันลดลง ... ย่อมส่งผลให้มีคนละเมิด 112 เพิ่มสูงขึ้น

ก่อนหน้าปรากฏการณ์เสื้อเหลือง ... 112 ไม่ต้องทำงาน
แค่หลังจากนั้นมา... 112 ก็ทำงานอย่างหนัก

ปรากฏการณ์ที่เสื้อแดงต้องคดี 112...
ก็เป็นผลจากการที่เสื้อเหลืองละเมิดข้อห้ามที่สำคัญ ในการนำสถาบันมายุ่งทางการเมือง

อย่าลืมนะครับ ... เราอยู่ในยุคอินเตอร์เน็ต มิใช่เมื่อ 50-60 ปีที่แล้ว
การจะชี้นำข่าวสารข้อมูล...มันไม่ใช่เรื่องง่ายเหมือนเก่า

ผมเข้าใจที่หลายคนโกรธเกลียดเสื้อแดง "เรื่องหมิ่น"

แต่ผมแปลกใจที่คนโกรธเกลียดเสื้อแดงเหล่านั้น
... กลับไม่ตำหนิการกระทำของเสื้อเหลืองในการละเมิดข้อห้ามนั้น
(แถมบางคนกลับเห็นดีเห็นงาม ทำตามวิธีการที่สนธิใช้ อย่างไม่สะทกสะท้าน)

เรื่องล้มเจ้า ... ผมเชื่อว่า
การหมิ่นของเสื้อแดง(บางคน)...ไม่มีสามารถล้มเจ้าได้หรอกครับ (ฟันธง)

แต่ถ้าบวกกับใช้วิธีการของเสื้อเหลือง คือ
"นำสถาบันมายุ่งทางการเมือง" หรือ "ใช้สถาบันเป็นเครื่องมือทำลายผู้อื่น"
... ความน่าจะเป็นที่จะเกิด.."สูง" ครับ

เพราะเมื่อทุกการกระทำของสถาบันถูกมองว่าเป็นเรื่องทางการเมือง...
จะเกิดการตีความหมายในทุกๆการกระทำ
ความเชื่อที่ว่า "สถาบันเป็นกลางทางการเมือง" ... สูญหายไปแน่ครับ

เรื่องภาพพจน์...มีคนเคยกล่าวไว้ว่า...

"ข่าวลือ" ยังไงก็เป็นแค่ข่าวลือ...ถ้าบุคคลที่ตกเป็นข่าว ไม่ประพฤติดังข่าวลือ
แต่ถ้าบุคคลที่ตกเป็นข่าว ทำอย่างที่เป็นข่าวลือ... ข่าวลือ ก็จะกลายเป็น "เรื่องจริง"

เมื่อกลายเป็นเรื่องจริงเมื่อไหร่ การแก้ไขภาพพจน์...ยากแสนยากครับ

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ผมชอบความเห็นนี้นะ ค่อนข้างตรงกับความคิดเห็นของผมมากเลยทีเดียว
ความคิดของหมอนี่ เป็นกระจกอย่างดีในการมองย้อนกลับมามองตัวเองของฝ่ายเรา
ว่ามันผิดพลาดตรงไหน ทำไมบ้านเมืองถึงกลายมาเป็นแบบนี้ เพื่อประโยชน์ที่จะหาทางแก้ไขที่เหมาะสมครับ

ใครเห็นด้วยหรือเห็นต่างก็ว่ากันไป แต่สำหรับผม ขอประเดิมด้วยสิ่งที่ตัวผมเห็นต่างกับคุณ King Hades ล่ะกัน

- ปัญญาชน ไม่ได้เป็นด้วยกับการกระทำของไอ้แป๊ะลิ้มทั้งหมดหรอกนะครับ ส่วนใหญ่ไม่เห็นด้วยและผมก็เหมือนท่าน พยายามแสดงความเห็นต่างออกไปแล้ว แต่ไม่ได้รับความสนใจ ผู้หลักผู้ใหญ่หลายๆ คน ต่างก็พยายามห้ามปราม มาแล้วทั้งนั้น แต่ไม่มีใครฟังท่านครับ ที่น่าแปลกคือทำไมท่าน King Hades ถึงมองไม่เห็นบ้างเลยล่ะครับ

- แม้ว่าชนชั้นนำในขณะนั้นอาจใช้วิธีการที่ไม่ถูกต้อง จนทำให้บ้านเมืองต้องอยู่ในสภาพนี้ แต่คุณ King Hades จะเอาแต่หัวเราะสะใจ ที่ชนชั้นนำเหล่านั้นได้รับบทเรียน แล้วปล่อยให้ประชาชนคนดีๆ (ดีจริงๆ) ต้องมารับกรรม โดนจ้องทำลายล้างทางการเมืองจากเสื้อแดงไปด้วย รวมทั้งส่งเสริมให้เสื้อแดงทำร้าย ทำลายประเทศจนแทบจะล่มจมเช่นนี้หรือ โดยไม่คิดแก้ไขอะไร?

- ผมขอเปรียบเทียบชนชั้นนำ(เหล่าปัญญาชนที่ชี้นำสังคม) เป็น เสมือนพ่อแม่ ผู้ปกครอง ก็แล้วกัน แม้ว่าจะใช้วิธีที่ไม่ถูกต้องสั่งสอนเด็กเกรียน ตีเด็กจนเด็กเกรียนมันเตลิด และเกรียนยิ่งขึ้นกว่าเดิม แต่ผมก็ไม่ขอส่งเสริมให้เด็กเกรียน พัฒนาตัวเองจนเป็นโจร กลับมาฆ่าพ่อแม่ตัวเอง และทำร้ายญาติ พี่น้อง และชาวบ้านคนอื่นผู้บริสุทธุิ์ เป็นแน่

เอาแค่นี้ก่อนล่ะกัน ขอโทษที่ต้องมาโต้ข้ามเวปบอร์ด พอดีไม่มีล๊อกอิน pantip และคงไม่มีโอกาสเสวนาด้วยอีก

Edited by annykun, 20 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:18.

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#2 ครุฑดำ

ครุฑดำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 20 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:24

ตามความคิดking hades ชื่อมันสื่อชัดเจน แม้จะเปลี่ยนตัวอักษรเพื่อเลียนเสียง
คองต้องบอกว่ามันชอบวิธีตาต่อตา ฟันต่อฟัน ซึ่งขณะนี้สังคมกำลังสะท้อนกลับ
แม้จะไม่แรง แต่ก็มีคนต่อต้านในโลกไซเบอร์เยอะมาก คงรอการสะสมของตะกอน
ที่คนส่วนนึงนิ่งเงียบ คงเพราะไม่ต้องการทะเลาะเบาะแว้ง หรือปะทะต่อสู้กันด้วยกำลัง

สรุปแล้วถ้าคิดอย่าง king hades สงครามกลางเมืองคงข้อยุติเรื่องนี้เท่านั้น
มีใครบ้างครับที่อยากให้เกิดการเฆ่นฆ่ากันเอง ยกเว้นแต่คนใจโสสมแบบเสื้อแดงบางประเภท!!!!!

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#3 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 20 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:37

เราก็เห็นด้วย กับเสื้อแดง นะ
ถ้าเขาจะ ( ตีกบาล แกนนำ )
ห้ามไม่ให้โกหก.. !!!!!!!!!! :lol: :( :D
:D
:lol:

#4 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 20 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:23

ความคิดของเสื้อแดงวิชาการ

จะเรียกว่า การตกผลึกทางความคิด ได้เหรอ??

เป็นการนำเสนอข้อมูลแบบด้านเดียว หรือเปล่า??

เคยดูทีวีช่องเสื้อแดงไหมครับ มันเหมือนการสะกดจิตกลายๆ นะครับ

ผมว่าเรื่องแบบนี้ "ฟังหูไว้หูดีกว่า" :wacko: :wacko:

( ต้องขอโทษ ท่าน จขกท. ด้วยนะครับเป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ )

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#5 pop2518

pop2518

ขาประจำ

ตอบ 20 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:36

สิ่งที่ สนธิทำ คือการทำร้ายสถาบัน <== ตรงนี้ ขอส่วนขยายหน่อย ว่าคืออะไร เพราะผมไม่รู้ว่า เขาพูดอะไรจึงมีคนมองแบบนั้น??? ที่บอกว่า โลกทุกวันนี้ข่าวสารกว้างไกล แล้วทำไมไปเชื่อตาสนธิง่ายๆ แล้วทำไม ไม่หาข่าวสารจากที่อื่นบ้าง แล้วถึงทุกวันนี้ ไอ้คำว่า ใครๆก็รู้นี่ กรุณาเลิกใช้ มีอะไรก็บอกมาพร้อมหลักฐาน ถ้าจะอ้างอิงก็อ้างมาทั้งหมด อย่าเอาแต่ที่มีประโยชน์ต่อตนเองมาอ้าง (เหมือน เว็บประชาไท ใส่เอกสาร แผ่นเดียว จากห้าแผ่น)

#6 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 20 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:45

ชื่นชมคุณ annykun จากความคิด ที่ยอมรับความเห็นของผู้เห็นต่างได้ครับ

ผมว่ามันเป็นจุดเริ่มต้นของการ สามัคคีกับคนที่อยู่ต่างขั้วกันนะครับ

ส่วนตัวคิดว่า การยอมรับความเห็นที่เป็นเหตุเป็นผล นั้นดีอยู่แล้วครับ ไม่ว่าผู้ออกความเห็น จะมีความคิดส่วนใหญ่ที่เราไม่เห็นด้วย ก็ตาม

คนที่ไม่ยอมรับความเห็นของคนอื่นเลย เพียงเพราะเขาค้านกับความเห็นเราเพียงครั้ง นั่นย่อมนำมาซึ่งความตกต่ำของเรา อย่างเลี่ยงไม่ได้เลยครับ ตัวอย่างที่เห็น ๆ ก็คือ ทักษิณ น่ะแหละครับ ถ้าเขายอมฟังเพื่อน ๆ ที่ร่วมก่อตั้ง ไทยรักไทย มาด้วยกัน จะไม่จมปลักจนถอนตัวไม่ขึ้นอย่างนี้

ส่วนตัวผมยอมรับ เสื้อแดงที่เป็นเหตุเป็นผลนะครับ แต่จะไม่มีวันยอมรับอย่างหนึ่งคือ ให้ไปยอมรับทักษิณ เป็นผู้นำแบบเต็มตัว
ผมจะยอมรับทักษิณ ก็ต่อเมื่อเขาเอ่ยปากขอโทษ และยอมรับความผิดทั้งหมดของตนเองก่อนครับ

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#7 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 20 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:22

สิ่งที่ สนธิทำ คือการทำร้ายสถาบัน <== ตรงนี้ ขอส่วนขยายหน่อย ว่าคืออะไร เพราะผมไม่รู้ว่า เขาพูดอะไรจึงมีคนมองแบบนั้น??? ที่บอกว่า โลกทุกวันนี้ข่าวสารกว้างไกล แล้วทำไมไปเชื่อตาสนธิง่ายๆ แล้วทำไม ไม่หาข่าวสารจากที่อื่นบ้าง แล้วถึงทุกวันนี้ ไอ้คำว่า ใครๆก็รู้นี่ กรุณาเลิกใช้ มีอะไรก็บอกมาพร้อมหลักฐาน ถ้าจะอ้างอิงก็อ้างมาทั้งหมด อย่าเอาแต่ที่มีประโยชน์ต่อตนเองมาอ้าง (เหมือน เว็บประชาไท ใส่เอกสาร แผ่นเดียว จากห้าแผ่น)

สนธิลิ้ม คือจุดเริ่มต้นของการนำเอาสถาบันมายุ่งทางการเมือง แม้ทักษิณจะทำไม่เหมาะสมจริงๆ ก็ตามที แต่การจะตำหนิติเตียน คนที่ทำไม่เหมาะสมต่อสถาบันนั้นควรต้องทำด้วยความระมัดระวังยิ่ง โดยเฉพาะคนที่มีอิทธิพลมากๆ อย่างทักษิณ ไอ้แป๊ะลิ้มเนี่ยนอกจากเอาสถาบันมาโจมตีทักษิณอย่างรุนแรงโดยไม่ระมัดระวังแล้ว ในบางครั้งเขาก็พูดไม่จริง มีการใส่สีตีไข่เพื่อผลประโยชน์ทางการเมืองของตัวเองอยู่หลายๆ ครั้ง และนั่นคือผลเสียหายแก่สถาบัน ตามที่ king Hadas มันว่าไว้จริงๆ นั่นล่ะ

Edited by annykun, 20 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:27.

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#8 patcha

patcha

ขาประจำ

ตอบ 20 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:19

ไม่ว่าการวิเคราะห์หรือความคิดนี้จะตรงกับความเป็นจริงหรือไม่

คงไม่สำคัญเท่ากับการที่ได้คิดนอกกรอบ. นอกมุมมองที่มีผู้ชี้นำไว้

สิ่งสำคัญอยู่ที่การชั่งน้ำหนักเหตุและผลของการกระทำ การได้ผ่านการวิเคราะห์จะทำให้ได้เห็นข้อเท็จจริงได้ไม่ยาก

รักใครชอบใครไม่ว่า >>>> แต่อยากให้คิดในทุกเรื่องที่เขาบอก ไม่ใช่เชื่อโดยเสน่หา
ความเป็นคนดีสำคัญที่สุด ถ้าคนไม่ดี จะระบบหรือระบอบใดก็ไม่ดีทั้งสิ้น

#9 pop2518

pop2518

ขาประจำ

ตอบ 20 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:57

สนธิลิ้ม คือจุดเริ่มต้นของการนำเอาสถาบันมายุ่งทางการเมือง แม้ทักษิณจะทำไม่เหมาะสมจริงๆ ก็ตามที แต่การจะตำหนิติเตียน คนที่ทำไม่เหมาะสมต่อสถาบันนั้นควรต้องทำด้วยความระมัดระวังยิ่ง โดยเฉพาะคนที่มีอิทธิพลมากๆ อย่างทักษิณ ไอ้แป๊ะลิ้มเนี่ยนอกจากเอาสถาบันมาโจมตีทักษิณอย่างรุนแรงโดยไม่ระมัดระวังแล้ว ในบางครั้งเขาก็พูดไม่จริง มีการใส่สีตีไข่เพื่อผลประโยชน์ทางการเมืองของตัวเองอยู่หลายๆ ครั้ง และนั่นคือผลเสียหายแก่สถาบัน ตามที่ king Hadas มันว่าไว้จริงๆ นั่นล่ะ

เห็นด้วยว่า เราไม่ควรเอ่ยอ้างถึงสถาบันเพื่อเอาดีเข้าตัวครับ

#10 ช่อมัลลิกา

ช่อมัลลิกา

ขาประจำ

ตอบ 20 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:02

ขอบคุณนะคะคุณ Annykun ที่เอามุมมองของคนเสื้อแดงนึงมาให้อ่านกัน

อ่านแล้วดิฉันเฉยๆค่ะ ไม่แปลกใจอะไรเลยสักนิด และไม่เห้นว่าความคิดของคุณ King Hades ..จะน่าทึ่งและแตกต่างน่าสนใจตรงไหน
เพราะนี่คือความจริงค่ะ สังคมไทย ชอบเลียนแบบ ลัทธิเอาอย่างกันอยุ่แล้ว เฮไหนเฮนั่น แบบว่า อุปทานหมู่กันตลอด
พวกเราสร้างมาตรฐานการชุมนุมกันแบบนี้เอง

สังคมไทยบางทีก็ชอบการหลอกลวงนะคะ หลอกแล้วสบายใจมั๊งค่ะ ไม่ว่าหลอกตัวเองหรือหลอกคนอื่น

อย่างคุณ King Hades เอง ....ก็หลอกให้ดิฉันเชื่อว่า เป้นแค่ตาสีตาสาคนหนึ่ง ไม่แม้แต่จะจบชั้น ม6 ยากค่ะ

#11 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 20 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:23

ผมอยากให้อีตาเสื้อแดงแบบนี้มีตัวตนจริงๆ แต่ ถ้าคิดได้แบบนี้คงเป็นเสื้อแดงไม่ได้แล้วล่ะ
" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#12 irq5

irq5

ขาประจำ

ตอบ 20 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:36

การชุมนุม ปิดถนน มีมาตั้งนานแล้ว โดยออกสื่อแรกๆ คือ ม๊อบเกษตรกร

การชุมนุม โดยมีการยืดสถานที่ครั้งใหญ่ ก่อนหน้าพันธมิตร ก็
การชุมนุม พฤษภาฑมิษ ไล่สุจินดา วอดวายกันก็เยอะไม่ใช่เหรอ

หรือเสื้อแดง ขีดเส้นทุกอย่างที่ปี 48 ก่อนหน้านั้นจำไม่ได้ เพิ่งมีสมอง

#13 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 20 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:47

King Hades : ราชาแห่งความตาย.
แค่ข้ออ้างของคน ที่มีจิตวิทยา
คำสรุป ที่พยามบอกว่า เรื่องนี้ไม่มีการหยุด เพราะเสื้อเหลือง ทำก่อน คนชั้นสูงไม่สนใจ เลยทำบ้าง
แค่นำชื่อมาตั้งตนเอง มันก็เริ่มการกระทบแล้ว

ถ้ารู้ว่า เหล้ากินแล้วไม่ดี กลับไม่เลิก ดันไปบอกว่า รัฐไม่ดี ที่ผลิตขาย

มันแค่คนตอแหลเก่ง ที่ไม่สำนึกเท่านั้นครับ

#14 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 20 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:20

กลายเป็นข้ออ้างให้พวกแดงเลียนแบบอีกกลุ่ม และกระทำการรุนแรงกว่า เป็นว่าไม่ผิดซะนี่ อย่างนี้ ก็ต้องยอมรับได้ ถ้าคนจะเลียนแบบแม้ว และโกงมากกว่าร้อยเท่า พันเท่า ก็ไม่ผิดเช่นกัน นี่คือความคิดที่น่าเห็นด้วยจริงๆ :o

#15 juicekung

juicekung

น้องเก่า

ตอบ 20 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:31

ผมบอกก่อนนะ เสื้อแดงมันชุมนุมน่ะไม่เถียง แต่ที่มันชุมนุมแล้วเผาเมืองน่ะขอเถียงเถอะว่ามันเหมือนเสื้อเหลืองตรงไหนไม่ทราบ แล้วเรื่องดึงสถาบันลงมาน่ะก้อไม่เถียงนะ แต่ขอโทษที่ทักษิณมันทำอะไรๆที่ไม่ควรลงไปน่ะ จริงมั้ยล่ะ ถ้าจริงก้อหุบปากไปได้เลย เสื้อแดงทำแค่คล้ายๆ แต่ไม่เหมือนนะครับ

ใช้ธรรมะ เป็นตัวชี้วัดครับ ใครโกหก ใครพูดจริง

#16 เดอะอำมาตย์

เดอะอำมาตย์

อิคคิวเป่าปุ้น

ตอบ 20 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:37

สรุปให้ง่ายๆเลยนะ ไอ้ที่มันโม้เป็นหน้านั่นน่ะ มีความหมายว่า

"เมิงทำได้ ตูก็ทำได้เว้ยย"

ปล.มันยังหลังเขายังวนเวียนเรื่องเสื้อเหลืองอยู่เลย อนาถใจ
" เราควรรอให้คนอื่นยอมรับเรา หรือควรทำให้เราเป็นที่ยอมรับของผู้อื่น "

#17 esamso

esamso

ขาประจำ

ตอบ 20 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:52

จำสิ่งที่เกิด ก่อนเสื้อเหลืองจะออกมาได้มั้ย เช่น ทำบุญวัดพระแก้ว ธงทรงพระเจริญ ถ้าทักษินแต่งตั้งแล้วใครจะกล้าเปลี่ยน กระซิบข้างหู อย่าตัดตอนโยนความผิดให้เสื้อเหลืองแบบนี้สิ เรื่องมันมีที่มาที่ไป

#18 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 20 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:07

ผมว่า เวปมนุษยดอทคอม เกิดขึ้นมาก่อน จะมีพันธมิตร นะ

#19 tonk

tonk

ขาประจำ

ตอบ 20 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:48

เห็นต่าง ไม่ว่า
จะฉลาดจะโง่ ก็ไม่ว่า
ที่ว่าก็เฉพาะแต่ ความคิดความประพฤติที่ เลว ชั่ว กาก ถ่อย

คุนสนธิลิ้มฯ คิด/ทำผิดหรือถูก ผมไม่เคยเห็นด้วยในทุกเรื่อง
แต่ปรากฎการณ์จาบจ้วงล่วงละเมิด ปูทางล้างสมองคน
ด้วยคราบ "วิชาการ"
มีมาก่อนการก่อตั้งพันธมิตรมาระยะนึงแล้ว
เรื่องที่แน่ชัดที่สุดคือ การโกงชาติ โกงประชาชน

ควรต้องมีซักคนหรือซักกลุ่มที่ออกมาทำอะไรสักอย่าง
กับการนั่งอยู่เฉย เฉย แล้วเอาแต่วิพากวิจารณ์ ผมว่าก็ไม่งามเหมือนกัน

#20 5250401101

5250401101

ขาประจำ

ตอบ 20 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:59

ผมเองก็เคยสนับสนุนสนธิ แต่หลัง ๆ รู้สึกว่าแกจะเริ่มลำพองตนมากเกินไปจนถึงขั้นทำร้ายประเทศ ซึ่งผมรับไม่ได้และไม่ได้ให้การสนับสนุนแกตั้งแต่นั้นมาและผมเองก็เชื่อว่าคงมีหลายคนก็คงมองเห็นเหมือนผม มันเลยทำให้ผมรู้ว่าจุดยืนของประชาชนที่แท้จริงก็คือการต้องการให้ทุกคนเคารพสิทธิพื้นฐานของแต่ละคนอย่างเท่าเทียมกัน

#21 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 20 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:01

เสื้อแดง เมื่อชุมนุมตอนแรก ๆ ก็เปะปะไร้ทิศทาง เพราะไม่มีเหตุผลว่า
ออกมาชุมนุมทำไม แกนนำเองก็ประกาศแบบคนพาลว่า พันธมิตรทำได้
เสื้อแดงก็ทำได้ พันธมิตรทำยังไง เสื้อแดงก็จะทำยังงั้น

เปะปะอยู่นาน ทำท่าจะไม่เวิร์ค เพราะไร้เหตุไร้ผล ก็มีไอ้กลุ่มล้มเจ้าเข้ามาร่วม
สร้างวาทะกรรม ไพร่ อำมาตย์ นัยว่า เป็นการเรียกร้องของผู้ยากจน คือรากหญ้า
โดยมีนักวิชาการแดง พยายามออกข่าวสนับสนุนในแง่ของความเหลื่อมล้ำทาง
สังคม บวกกับไอ้นักวิชาการไม่แดงแต่บ้องตื้น ก็เห็นดีเห็นงาม เลยพอกล้อมแกล้ม
เป็นเหตุผลการชุมนุมไปได้บ้าง

อย่างไรก็ตาม มันก็ไม่ตรงตามวัติถุประสงค์จริง ที่ต้องการชิงอำนาจคืนให้ทักษิณ
เพราะช่วงแรก ๆ ของการชุมนุม ยังมีความกระดากอายอยู่บ้างที่จะประกาศว่าต้องการ
ชิงอำนาจคืนให้ทักษิณ จนไอ้นักวิชาการแดงพยายามหาเหตุผลโดยอ้างการยึดอำนาจ
ปี 2549 ขึ้นมาเป็นตัวตั้งแบบหน้าด้าน ๆ แล้วสร้างวาทะกรรมตั้งรัฐบาลในค่ายทหารขึ้นมา
โจมตี และก็เปิดตัวว่าต้องการชิงอำนาจคืนให้ทักษิณเต็มที่โดยไม่ต้องอายอะไรกันอีกแล้ว

เพราะฉะนั้น การชุมนุมของเสื้อแดง ไม่ต้องพูดถึงความถูกต้อง หรืออุดมการณ์อะไร เพราะ
ถ้าพูดเมื่อใด มันก็คือการอ้างเพื่อให้ตัวเองดูดีเท่านั้น

สนธิ ชุมนุม มีการโหนเจ้า หรือดึงเจ้ามายุ่งการเมืองหรือไม่ มันก็มีชัดเจนอยู่แล้ว แต่ถ้าถามว่า
มีผลไหม มันไม่มีผลอะไรหรอก เพราะสนธิไม่มีศักยภาพพอที่จะบอกคนไทยให้เชื่อได้ว่าต้อง
ออกมาปกป้องสถาบัน ตามที่เขาอยากจะให้เป็น คนที่ออกไปชุมนุมส่วนใหญ่ เหตุผลคือทักษิณ
มันโกงชาติ ไม่ได้ออกไปปกป้องสถาบัน การอ้างสถาบันของสนธิ มันก็เป็นแค่เพิ่มน้ำหนักความชอบ
ในการชุมให้ตนเองเท่านั้น ซึ่งส่วนหนึ่งมันก็เป็นเพราะทักษิณมันดันไปมีพฤติกรรมที่ไม่เข้าท่า จะ
โดยตั้งใจหรือไม่ก็ตาม ไม่ว่าการพูดหรือการประกอบพิธี อย่างที่เราเห็น ๆ กัน มันก็เลยเหมือนผสมโรง
เป็นผีเน่ากับโลงผุ ที่คนหนึ่งมีพฤติกรรมไม่เหมาะสมอีกคนหนึ่งก็เอาไปโจมตีเท่านั้น แต่ไม่มีผลต่อ
การลุกขึ้นมาของมวลชนมากนัก การที่เสื้อแดงโจมตีว่าสนธิโหนเจ้า ก็โจมตีได้ เพราะมันเรื่องจริงที่
สนธิพยายามจะทำ เพียงแต่มันไม่มีผลอะไรเท่านั้น เพราะฉะนั้นเมื่อมันไม่มีผลต่อการปลุกมวลชน
ก็ไม่รู้จะเอามาโจมตีทำไม ถ้าจะโจมตีสนธิเรื่องปลุกระดมมวลชนขึ้นมาให้ตรงเป้า ต้องโจมตีว่า สนธิ
โหนทักษิณ มากกว่า เพราะโหนจนทักษิณไม่มีประเทศอยู่เลย

#22 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 20 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:05

นี่คือข้ออ้างของคนที่หลอกตัวเอง ทำผิด ทำชั่ว ผิดจากที่คนอื่นเค้าทำ กลับโทษความผิดทั้งหลายทั้งปวงที่ตัวเองก่อ เป็นเพราะเลียนแบบจากคนอื่น อย่างนี้ พันธมิตร ก็คงอ้างได้ว่า ก็เลียนแบบ 14 ตุลา มาเหมือนกันสินะ

#23 ID007

ID007

ขาประจำ

ตอบ 20 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:04

ใครเคยเห็นควายแดง แสดงความคิดเห็นบ้าง

ถ้าไม่พูดเหมือนแผ่นเสียงตกร่องเดียวกับแกนนำ จากวิทยุชุมชนที่ฟังเข้าหูทุกวัน

แล้วถ้าเรื่องใหม่ ก็ใบ้เบื้อ รอฟังแกนนำก่อน

โคตรแห่งประชาธิปไตยจริงๆ

Edited by ID007, 20 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:07.

#24 วันศุกร์

วันศุกร์

ขาประจำ

ตอบ 20 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:36

ใครเห็นด้วยหรือเห็นต่างก็ว่ากันไป แต่สำหรับผม ขอประเดิมด้วยสิ่งที่ตัวผมเห็นต่างกับคุณ King Hades ล่ะกัน

- ปัญญาชน ไม่ได้เป็นด้วยกับการกระทำของไอ้แป๊ะลิ้มทั้งหมดหรอกนะครับ ส่วนใหญ่ไม่เห็นด้วยและผมก็เหมือนท่าน พยายามแสดงความเห็นต่างออกไปแล้ว แต่ไม่ได้รับความสนใจ ผู้หลักผู้ใหญ่หลายๆ คน ต่างก็พยายามห้ามปราม มาแล้วทั้งนั้น แต่ไม่มีใครฟังท่านครับ ที่น่าแปลกคือทำไมท่าน King Hades ถึงมองไม่เห็นบ้างเลยล่ะครับ

- แม้ว่าชนชั้นนำในขณะนั้นอาจใช้วิธีการที่ไม่ถูกต้อง จนทำให้บ้านเมืองต้องอยู่ในสภาพนี้ แต่คุณ King Hades จะเอาแต่หัวเราะสะใจ ที่ชนชั้นนำเหล่านั้นได้รับบทเรียน แล้วปล่อยให้ประชาชนคนดีๆ (ดีจริงๆ) ต้องมารับกรรม โดนจ้องทำลายล้างทางการเมืองจากเสื้อแดงไปด้วย รวมทั้งส่งเสริมให้เสื้อแดงทำร้าย ทำลายประเทศจนแทบจะล่มจมเช่นนี้หรือ โดยไม่คิดแก้ไขอะไร?

- ผมขอเปรียบเทียบชนชั้นนำ(เหล่าปัญญาชนที่ชี้นำสังคม) เป็น เสมือนพ่อแม่ ผู้ปกครอง ก็แล้วกัน แม้ว่าจะใช้วิธีที่ไม่ถูกต้องสั่งสอนเด็กเกรียน ตีเด็กจนเด็กเกรียนมันเตลิด และเกรียนยิ่งขึ้นกว่าเดิม แต่ผมก็ไม่ขอส่งเสริมให้เด็กเกรียน พัฒนาตัวเองจนเป็นโจร กลับมาฆ่าพ่อแม่ตัวเอง และทำร้ายญาติ พี่น้อง และชาวบ้านคนอื่นผู้บริสุทธุิ์ เป็นแน่

I like your questions back to him :)

You can't fix stupid - Ron White

You can have your own opinion, but not your own facts - Daniel Patrick Moynihan

"A society is judged by how it treats its animals and elderly"

#25 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:09

ผมสนใจความเห็นของ เสื้อแดงคนนี้ เพราะมันชี้ให้เห็นถึง กระบวนการคิดของเสื้อแดงอย่างทะลุปรุโปร่ง และอธิบายสาเหตุ
ต่างๆ ของพฤติกรรมทั้งหมดที่เสื้อแดงแสดงออกมา ว่าพวกเขาคิดอะไร รู้สึกอย่างไร เพราะอะไรถึงรู้สึกเช่นนั้น และที่สำคัญ
ทำไมถึงมีคนคิด รู้สึกตรงกันอย่างมากมาย จนบ้านเมืองวิปริตขนาด รับรู้ความรู้สึกอัดอั้นตันใจของพวกเขาไว้บ้าง ก็น่าจะมีประโยชน์
ในการแก้ปัญหาที่น่าปวดกบาลของการเมืองไทย ไม่มากก็น้อย

ประเด็นคือ ผมไม่ได้เห็นว่าความคิดหรือการกระทำของเสื้อแดงเป็นสิ่งถูก แต่อยากชี้ให้เห็นว่า วิธีการ ทีผิดมีแต่จะทำให้ปัญหา
ร้ายแรงยิ่งขึ้น ผมมองปัญหาการเมืองไทย คล้ายๆ กับปัญหาภายในครอบครัวระหว่าง เด็กเกรียนกับผู้ปกครองหัวแข็ง แม้ผู้ปกครองจะเป็นฝ่ายถูก
แล้วเด็กเกรียนมันเป็นฝ่ายผิดริงๆ ก็ตาม แต่ถ้าผู้ปกครองจัดการกับปัญหาได้ไม่ดีพอ ปัญหาจะหนักขึ้น เด็กเกรียนจะเกรียนยิ่งขึ้น
วิธีการผิดๆ จะยิ่งผลักดันให้ให้ไอ้เด็กเกรียนมีพฤติกรรมเป็นโจรมากยิ่งขึ้น สุดท้ายบ้านก็ไม่มีความสุข จำเป็นหรือไม่ที่ผู้ปกครองต้อง
ปรับเปลี่ยนวิธีคิดและการกระทำบางอย่าง เพื่อให้บ้านกลับมาเป็นบ้านอีกครั้ง

เท่าที่อ่าน อีตา hadas มันก็รู้ตัวอยู่ว่าพวกแดงกำลังทำผิด แต่มันเลือกที่จะโทษ ว่าสาเหตุที่ทำให้แดงวิปริต คือชนชั้นนำนี่ละ
ที่ใช้วิธีการที่ผิด/ยอมรับในสิ่งผิด ผลักดันให้เกิดเสื้อแดงขึ้นมา และเติบโตขึ้นเรื่อยๆ แต่มันก็ไม่ทำประโยชน์อะไรนะ นอกจากด่าอย่างเดียว

#26 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:59

ผมเห็นด้วยกับ แนวคิดนะ
แต่ไม่เห็นด้วยที่ แกนนำเสื้อแดง จะนำสิ่งที่มันไม่ดี มาเป็นอาวุธโจมตีฝั่งตรงข้าม แล้วทำลายประเทศชาติ

ไอพวก Logic " เสื้อเหลืองทำได้ เสื้อแดงก็ต้องทำได้ "
มันกากตด มากเลยว่ะ ที่ไม่มองให้แตกแยก ออกไป

วันนั้นเสื้อแดงชนะแน่นอน ถ้าไม่มีการใช้ความรุนแรง สื่อต่างชาติเห็น ก็จะประนามการกระทำของ อภิสิทธิ์ เอง

ขอบอกได้คำเดียวว่า แกนนำเสื้อแดง ไม่ต่างจาก สนธิ ลิ้ม เลยสักนิด แถมพยายามจะเลียนแบบให้มันหนักกว่าเก่า ทั้งๆที่รู้ว่า สนธิ ลิ้ม ทำไม่ถูกต้อง
แล้วเป็นไงละ ประเทศชาติเสียหาย ประชาชน กทม. เสียหาย

แล้วจะมาบอกว่า " เสื้อเหลืองทำได้ เราก็ทำได้ " ขอบอกว่า พวกที่ติด Loop Logic พวกนี้ กากตดในชีวิตจริงๆ ว่ะ

#27 grand_v

grand_v

ขาประจำ

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:28

จากประโยคนี้

"เรื่องล้มเจ้า ... ผมเชื่อว่า
การหมิ่นของเสื้อแดง(บางคน)...ไม่มีสามารถล้มเจ้าได้หรอกครับ (ฟันธง)

แต่ถ้าบวกกับใช้วิธีการของเสื้อเหลือง คือ
"นำสถาบันมายุ่งทางการเมือง" หรือ "ใช้สถาบันเป็นเครื่องมือทำลายผู้อื่น"
... ความน่าจะเป็นที่จะเกิด.."สูง" ครับ

เพราะเมื่อทุกการกระทำของสถาบันถูกมองว่าเป็นเรื่องทางการเมือง...
จะเกิดการตีความหมายในทุกๆการกระทำ
ความเชื่อที่ว่า "สถาบันเป็นกลางทางการเมือง" ... สูญหายไปแน่ครับ

เรื่องภาพพจน์...มีคนเคยกล่าวไว้ว่า...

"ข่าวลือ" ยังไงก็เป็นแค่ข่าวลือ...ถ้าบุคคลที่ตกเป็นข่าว ไม่ประพฤติดังข่าวลือ
แต่ถ้าบุคคลที่ตกเป็นข่าว ทำอย่างที่เป็นข่าวลือ... ข่าวลือ ก็จะกลายเป็น "เรื่องจริง"

เมื่อกลายเป็นเรื่องจริงเมื่อไหร่ การแก้ไขภาพพจน์...ยากแสนยากครับ"

King Hades ไม่ธรรมดาครับ

#28 Gregor Samsa

Gregor Samsa

ขาประจำ

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:37

ผมเฉยๆนะ เพราะข้อความเขาแฝงอะไรหลายๆอย่างเอาไว้
แล้วคำพูดของ king hades ก็ไม่เห็นต่างอะไรกับเสื้อแดงตัวนำๆหลายตัว ที่พูดจาดูดี แต่แทรกไส้เน่าๆในประโยคสวยหรูเสมอ
“One morning, as Gregor Samsa was waking up from anxious dreams, he discovered that he had been changed into an adorable kitten.” — Franz Kafka

#29 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:07

ผมสนใจความเห็นของ เสื้อแดงคนนี้ เพราะมันชี้ให้เห็นถึง กระบวนการคิดของเสื้อแดงอย่างทะลุปรุโปร่ง และอธิบายสาเหตุ
ต่างๆ ของพฤติกรรมทั้งหมดที่เสื้อแดงแสดงออกมา ว่าพวกเขาคิดอะไร รู้สึกอย่างไร เพราะอะไรถึงรู้สึกเช่นนั้น และที่สำคัญ
ทำไมถึงมีคนคิด รู้สึกตรงกันอย่างมากมาย จนบ้านเมืองวิปริตขนาด รับรู้ความรู้สึกอัดอั้นตันใจของพวกเขาไว้บ้าง ก็น่าจะมีประโยชน์
ในการแก้ปัญหาที่น่าปวดกบาลของการเมืองไทย ไม่มากก็น้อย

ประเด็นคือ ผมไม่ได้เห็นว่าความคิดหรือการกระทำของเสื้อแดงเป็นสิ่งถูก แต่อยากชี้ให้เห็นว่า วิธีการ ทีผิดมีแต่จะทำให้ปัญหา
ร้ายแรงยิ่งขึ้น ผมมองปัญหาการเมืองไทย คล้ายๆ กับปัญหาภายในครอบครัวระหว่าง เด็กเกรียนกับผู้ปกครองหัวแข็ง แม้ผู้ปกครองจะเป็นฝ่ายถูก
แล้วเด็กเกรียนมันเป็นฝ่ายผิดริงๆ ก็ตาม แต่ถ้าผู้ปกครองจัดการกับปัญหาได้ไม่ดีพอ ปัญหาจะหนักขึ้น เด็กเกรียนจะเกรียนยิ่งขึ้น
วิธีการผิดๆ จะยิ่งผลักดันให้ให้ไอ้เด็กเกรียนมีพฤติกรรมเป็นโจรมากยิ่งขึ้น สุดท้ายบ้านก็ไม่มีความสุข จำเป็นหรือไม่ที่ผู้ปกครองต้อง
ปรับเปลี่ยนวิธีคิดและการกระทำบางอย่าง เพื่อให้บ้านกลับมาเป็นบ้านอีกครั้ง

เท่าที่อ่าน อีตา hadas มันก็รู้ตัวอยู่ว่าพวกแดงกำลังทำผิด แต่มันเลือกที่จะโทษ ว่าสาเหตุที่ทำให้แดงวิปริต คือชนชั้นนำนี่ละ
ที่ใช้วิธีการที่ผิด/ยอมรับในสิ่งผิด ผลักดันให้เกิดเสื้อแดงขึ้นมา และเติบโตขึ้นเรื่อยๆ แต่มันก็ไม่ทำประโยชน์อะไรนะ นอกจากด่าอย่างเดียว

ผมไม่คิดงั้นครับ ลองไอ้แม้วลงนรกไปซักคน แดงปากดีอย่างไอ้นี่ก็หายหัวไปเอง เพราะแดงมันมีแต่ทำเพื่อทักษิณอย่างเดียวเท่านั้นแหละครับ ไม่มีทักษิณก็ไม่มีแดงอีก ถึงตอนนั้น ใครมันอยากจะบ้าต่อก็คงได้ไปอยู่กับไอ้แม้วในนรกเองตามกลไกสังคม

#30 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:37

ขอบคุณนะคะคุณ Annykun ที่เอามุมมองของคนเสื้อแดงนึงมาให้อ่านกัน

อ่านแล้วดิฉันเฉยๆค่ะ ไม่แปลกใจอะไรเลยสักนิด และไม่เห้นว่าความคิดของคุณ King Hades ..จะน่าทึ่งและแตกต่างน่าสนใจตรงไหน
เพราะนี่คือความจริงค่ะ สังคมไทย ชอบเลียนแบบ ลัทธิเอาอย่างกันอยุ่แล้ว เฮไหนเฮนั่น แบบว่า อุปทานหมู่กันตลอด
พวกเราสร้างมาตรฐานการชุมนุมกันแบบนี้เอง

สังคมไทยบางทีก็ชอบการหลอกลวงนะคะ หลอกแล้วสบายใจมั๊งค่ะ ไม่ว่าหลอกตัวเองหรือหลอกคนอื่น

อย่างคุณ King Hades เอง ....ก็หลอกให้ดิฉันเชื่อว่า เป้นแค่ตาสีตาสาคนหนึ่ง ไม่แม้แต่จะจบชั้น ม6 ยากค่ะ

เวบ"เสรีไทยดอท"มี"แดงQC"....
วันนี้มี"เหลืองQC"ด้วย.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#31 Huligan

Huligan

ดาวพยศนภา

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:36

ตอนปี 2549 ผมก็เกลียดไอ้แป๊ะโคตรๆเหมือน เจ้าของกระทู้นี่แหละ อารมณ์ประมาณไม่ชอบทักษิณ แต่เกลียดวิธีของไอ้แป๊ะมากกว่า...ตอนเกิด รปห.ใหม่ๆ ยังแอบเชียร์ นปช.ด้วยซ้ำ(ตอนนั้นมันยังไม่มีพวกหมิ่นเจ้าเข้ามาร่วมวงเท่าไหร่ ไอ้เหวงตอนนั้นก็ดูจะเจี๋ยมเจี้ยมกว่านี้)
ตรรกะที่ว่า เหลืองทำได้ แดงก็ทำได้ นั้น...ช่วงแรกๆผมพอรับได้ คือ
1) พธม.ชุมนุมไล่แม้วได้ ด่าแม้วหยาบๆคายๆได้ > นปช.ก็มีสิทธิ์จะชุมนุมไล่คณะรัฐประหารได้(ตราบใดที่ไม่ก่อความรุนแรง)
2) แต่ช่วงปี 2551 เหลืองชุมนุมต่อต้านนิรโทษกรรม แล้วแดงเข้ามาอาละวาดป่วน อันนี้เหิ้eเกินแล้ว เพราะถ้าแดงมีจุดยืนที่กลัวรัฐประหารซ้ำ ก็ควรแยกตัวไปชุมนุมที่อื่น หรือหาทางป้องกัน รปห.ตามวิธีของตัวเอง มีทางให้เลือกถมไป...โดยไม่ต้องไปยุ่งกับเหลือง เพราะเหลืองในตอนนั้นก็ไม่ได้โปรฯรัฐประหารแล้ว
3) เหลืองปิดสนามบิน แดงเลยขอปิดถนนมั่ง อันนี้พอจะเรียกว่าสมน้ำสมเนื้ออยู่ > แต่อย่าลืมว่าปี 52 แดงไม่ได้แค่ปิดถนนอย่างเดียว ยังเผารถเมล์ ยึดรถแก๊สอีก!นี่เกินเหลืองไปหลายขุมแล้ว ยิ่งปี 53 ไม่ต้องพูดถึง ทั้งยึดโรงบาล ปิดราชประสงค์ สั่งเผาห้าง!
4) เรื่องไอ้แป๊ะโหนเจ้า(ซึ่งผมก็เกลียดพฤติกรรมนี้)...แต่ >ฝ่ายแม้วมันก็เคยโหนเหมือนกัน ถ้าจำไม่ผิด ไอ้แม้วก็เคยฟ้องไอ้แป๊ะข้อหาหมิ่นสถาบันฯเหมือนกันนะ ไอ้ตู่ก็เคยทำตอนฟ้องร้องอภิสิทธิ์ข้อหาตีตัวเสมอเจ้า เท่านี้ก็น่าจะเป็นการแก้คืนที่พอแล้ว แต่ควายแดงยังลามไปหมิ่นเจ้าได้อีก ในขณะที่เหลืองยังไม่เคยทำ

และจากที่ทราบข่าวมากลายๆ ในฝ่ายเหลืองเอง มันก็มีแก๊งค์ม็อบฮาร์ดคอร์ ที่เกรียนได้ทุกที ของให้มีม็อบกรูแจมตลอด เหลืองชุมนุมเสร็จกรูก็ไปชุมนุมกับแดงต่อได้อีก ตัวอย่างง่ายๆก็ไอ่ทอมดันดีคนนึงล่ะ

Edited by Huligan, 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:45.

ทฤษฎีของ เดล คาเนกี ใช้กับเหิ้ยหางแดงไม่ได้*สิ่งที่มองไม่เห็นใช่ว่าจะไม่มีอยู่จริง แต่สิ่งที่มองเห็นได้นั้นน่าเชื่อถือมากกว่า*

#32 pingping

pingping

ขาประจำ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:32

เรื่องที่บอกว่าแดง(บางคน)ล้มเจ้า ผมเหมารวมเลยได้มั๊ย แดงทุกคนล้มเจ้า เพราะแกนนำทุกคนล้มคิดล้มสถาบันเช่นนั้นจริงๆ ผู้ตามมักไม่มีสิทธิ์มีเสียง ถ้าติดตามกันตลอด การปราศัยของแกนนำล้วนปลุกระดมให้เกิดความเกลียดชังขึ้นในสังคม ล้างสมองให้เกลียดคนที่อยู่ตรงข้าม เชิดชูการกระทำความผิดของคนเสื้อแดงว่าทำถูกต้องแล้ว ส่วนคนที่ติดคุกก็เป็นประชาชนตาดำๆ ครอบครัวพวกเขามองตาปริบๆเพราะช่วยอะไรไม่ได้ แต่แกนนำแต่ละคนมีตำแหน่งทางการเมือง มีฐานะดีขึ้นๆ แค่นี้คนเสื้อแดงยังพร้อมจะตามกันลงนรกกันอีกหรือ แกนนำเองมิได้ให้ข้อเท็จจริงครบๆ เรียกง่ายๆว่าเอาดีเข้าตัว ชั่วให้คนอื่นหมด ยิ่งคนเสื้อแดงถูกปลูกฝังความคิดว่าทุกคนเป็นฝ่ายตรงข้ามหมด สื่ออื่นๆแทบไม่เคยเปิดดูเพื่อรับฟังข่าวด้านอื่นๆบ้าง มีสื่อล้างสมองอยู่รอบตัวกล่อมให้เป็นคนเสื้อแดงแบบแท้ๆ ทั้งช่องเคเบิ้ล นสพ. วิทยุ อินเตอร์เน็ต คลิปเสียง แผ่นCDคำปราศัยที่ทำแจกตอนไปร่วมชุมนุม สื่อเหล่ากรอกหูความเลวร ะ ยำ ตลอด 24 ชม. ไม่นับรวมเอกสาร-นิตยสารที่วางไว้หน้าร้าน ในร้านของคนเสื้อแดง ที่พยายามยัดเยียดความสกปรกของตัวเองให้คนอื่นรับรู้ เฮ้อออ คิดไปก็เหนื่อย อยากให้ประเทศไทยผ่านพ้นช่วงเวลาหลุมดำไปได้ซักที.... :ph34r:
อย่าเป็นฝูงแกะที่หลงทาง

#33 ช่อมัลลิกา

ช่อมัลลิกา

ขาประจำ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:53

วันนี้มี"เหลืองQC"ด้วย.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ประเมินผิดแล้วค่ะ ดิฉันไม่ใช่เหลืองนะคะ เพราะไม่ชอบสนธิลิ้มและมหาจำลอง 5 ขัน
แนวคิดเสื้อเหลืองโดนใจดิฉันเรื่องสถาบัน และต่อต้านคนโกงทักษิณ แต่ดิฉันไม่ชอบแกนนำค่ะ
เพราะเพี้ยนมากเกินไป..ถ้าจะจัดกลุ่มดิฉัน คงโน้มเอียงไปทางฟ้ามั๊งค่ะ ไม่รู้สิ

แต่ไม่ใช่แดงแน่นอนค่ะ ยืนยันได้...เพราะดิฉันคิดว่าสติปัญญาของดิฉันไม่แมทซ์กับการเป็นแดงหรอกค่ะ :)

#34 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:58

ประเมินผิดแล้วค่ะ ดิฉันไม่ใช่เหลืองนะคะ เพราะไม่ชอบสนธิลิ้มและมหาจำลอง 5 ขัน
แนวคิดเสื้อเหลืองโดนใจดิฉันเรื่องสถาบัน และต่อต้านคนโกงทักษิณ แต่ดิฉันไม่ชอบแกนนำค่ะ
เพราะเพี้ยนมากเกินไป..ถ้าจะจัดกลุ่มดิฉัน คงโน้มเอียงไปทางฟ้ามั๊งค่ะ ไม่รู้สิ

แต่ไม่ใช่แดงแน่นอนค่ะ ยืนยันได้...เพราะดิฉันคิดว่าสติปัญญาของดิฉันไม่แมทซ์กับการเป็นแดงหรอกค่ะ :)

ผมหมายถึง"King Hades"เป็น"เหลือง QC".....
เหมือนบางคนที่นี่แสร้งเป็น"แดง QC"...ฮา

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#35 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:07

อ่านแล้วไม่มีอะไรมากไปกว่าโทษคนอื่น :D
We love fender.

#36 Huligan

Huligan

ดาวพยศนภา

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:01

"เรื่องล้มเจ้า ... ผมเชื่อว่า

เมื่อกลายเป็นเรื่องจริงเมื่อไหร่ การแก้ไขภาพพจน์...ยากแสนยากครับ"

มาแนวเดียวกับไอ้ Bullshit Fuckme เลย > ไม่รู้ใช่ตัวเดียวกันป่าว?
ตกลงควายแดง เกลียดใครกันแน่? ไอ้แป๊ะ? บิ๊กบัง? หรือสถาบันฯ?
ถ้าเกลียดไอ้แป๊ะ ผมแนะนำให้ควายแดงไปเผาบ้านแป๊ะ หรือไล่กระทืบแป๊ะคนเดียว(จากนั้นก็เข้าคุกไปตามกฏหมาย) อย่างน้อยก็ยังดีกว่าที่จะมาชุมนุมปิดถนน หรือเผาตึก ทำให้สังคมวุ่นวาย คนอื่นที่ไม่เกี่ยวข้องเดือดร้อนมากมาย
ถ้าเกลียดบิ๊กบัง ควายแดงก็ต้องออกมาต่อต้าน พรบ.นิรโทษกรรมด้วยสิ เพราะแนวคิดนี้ถูกชงโดยบิ๊กบัง
ส่วนเรื่องสถาบันฯ...ควายแดงมองว่าไม่เป็นกลางตรงไหน? อ้างว่ารับรองรัฐบาลจากรัฐประหาร แปลว่าเลือกข้างงั้นหรือ? งั้นตอนที่ท่านเซ็นรับรองรัฐบาลสมัคร/สมชาย ตลอดจนรัฐบาลยิ่งลักษณ์(ทั้งที่ท่านก็ทราบว่าเป็นนอมินี่นักโทษขายชาติ)ควายแดงจะอธิบายได้ยังไง? อ้างว่าไปทำพิธีศพให้น้องโบว์(ซึ่งเป็นเสื้อเหลือง)แปลว่าเลือกข้างหรือ? งั้นตอนที่พวกท่านไปทำพิธีศพให้สมัครกับเสธแดงล่ะ ควายแดงจะอธิบายยังไง? อ้างว่าทำไมไม่ออกมาห้ามเสื้อเหลือง? อันที่จริงท่านก็ไม่เคยออกมาห้ามม็อบไหนๆอยู่แล้ว ขนาดควายแดงบางตัวปราศรัยกระทบถึงท่าน หรือออกมาเห่าว่าจะแก้ ม.112 ท่านก็ยังไม่มาขัดขวางอะไรเลยด้วย

หรือควายแดงไม่เคยมองในมุมกลับ หรือหาข้อโต้แย้งในมุมอื่นเลย? นอกจากร้องมอมอตามแกนนำเท่านั้น!

ทฤษฎีของ เดล คาเนกี ใช้กับเหิ้ยหางแดงไม่ได้*สิ่งที่มองไม่เห็นใช่ว่าจะไม่มีอยู่จริง แต่สิ่งที่มองเห็นได้นั้นน่าเชื่อถือมากกว่า*

#37 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

สูงสุดแดนสยาม

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:19

เราก็เห็นด้วย กับเสื้อแดง นะ
ถ้าเขาจะ ( ตีกบาล แกนนำ )
ห้ามไม่ให้โกหก.. !!!!!!!!!! :lol: :( :D
:D
:lol:

ชอบจริงไรจริง ไลค์หมดแล้ว ^^
ส่วนตัวนั้นอ่านแล้วก็เหมือนจะมีจุดยืนของตัวเอง แต่ก็ยังไม่อยู่บนความถูกต้อง ยุติธรรมอยู่ดี เหมือนที่มีคนในกระทู้นี้ยกตัวอย่างเรื่องเหล้า รู้ว่ามันไม่ดีแต่ก็ยังกิน

"ดีใดไม่มีโทษ ดีนั้นชื่อว่าดีเลิศ" - หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

"คนเราสามารถเปลี่ยนต้นไม้ประหลาด ให้เป็นต้นไม้ศักดิ์สิทธิ์ เปลี่ยนคนผิดให้เป็นพระเจ้า เปลี่ยนสีขาวให้เป็นสีดำ เพียงเพราะความเชื่อของตัวเองเพียงเท่านั้น"

#38 Kap2537

Kap2537

น้องใหม่

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 04:17

เสื้อแดง เมื่อชุมนุมตอนแรก ๆ ก็เปะปะไร้ทิศทาง เพราะไม่มีเหตุผลว่า
ออกมาชุมนุมทำไม แกนนำเองก็ประกาศแบบคนพาลว่า พันธมิตรทำได้
เสื้อแดงก็ทำได้ พันธมิตรทำยังไง เสื้อแดงก็จะทำยังงั้น

เปะปะอยู่นาน ทำท่าจะไม่เวิร์ค เพราะไร้เหตุไร้ผล ก็มีไอ้กลุ่มล้มเจ้าเข้ามาร่วม
สร้างวาทะกรรม ไพร่ อำมาตย์ นัยว่า เป็นการเรียกร้องของผู้ยากจน คือรากหญ้า
โดยมีนักวิชาการแดง พยายามออกข่าวสนับสนุนในแง่ของความเหลื่อมล้ำทาง
สังคม บวกกับไอ้นักวิชาการไม่แดงแต่บ้องตื้น ก็เห็นดีเห็นงาม เลยพอกล้อมแกล้ม
เป็นเหตุผลการชุมนุมไปได้บ้าง

อย่างไรก็ตาม มันก็ไม่ตรงตามวัติถุประสงค์จริง ที่ต้องการชิงอำนาจคืนให้ทักษิณ
เพราะช่วงแรก ๆ ของการชุมนุม ยังมีความกระดากอายอยู่บ้างที่จะประกาศว่าต้องการ
ชิงอำนาจคืนให้ทักษิณ จนไอ้นักวิชาการแดงพยายามหาเหตุผลโดยอ้างการยึดอำนาจ
ปี 2549 ขึ้นมาเป็นตัวตั้งแบบหน้าด้าน ๆ แล้วสร้างวาทะกรรมตั้งรัฐบาลในค่ายทหารขึ้นมา
โจมตี และก็เปิดตัวว่าต้องการชิงอำนาจคืนให้ทักษิณเต็มที่โดยไม่ต้องอายอะไรกันอีกแล้ว

เพราะฉะนั้น การชุมนุมของเสื้อแดง ไม่ต้องพูดถึงความถูกต้อง หรืออุดมการณ์อะไร เพราะ
ถ้าพูดเมื่อใด มันก็คือการอ้างเพื่อให้ตัวเองดูดีเท่านั้น

สนธิ ชุมนุม มีการโหนเจ้า หรือดึงเจ้ามายุ่งการเมืองหรือไม่ มันก็มีชัดเจนอยู่แล้ว แต่ถ้าถามว่า
มีผลไหม มันไม่มีผลอะไรหรอก เพราะสนธิไม่มีศักยภาพพอที่จะบอกคนไทยให้เชื่อได้ว่าต้อง
ออกมาปกป้องสถาบัน ตามที่เขาอยากจะให้เป็น คนที่ออกไปชุมนุมส่วนใหญ่ เหตุผลคือทักษิณ
มันโกงชาติ ไม่ได้ออกไปปกป้องสถาบัน การอ้างสถาบันของสนธิ มันก็เป็นแค่เพิ่มน้ำหนักความชอบ
ในการชุมให้ตนเองเท่านั้น ซึ่งส่วนหนึ่งมันก็เป็นเพราะทักษิณมันดันไปมีพฤติกรรมที่ไม่เข้าท่า จะ
โดยตั้งใจหรือไม่ก็ตาม ไม่ว่าการพูดหรือการประกอบพิธี อย่างที่เราเห็น ๆ กัน มันก็เลยเหมือนผสมโรง
เป็นผีเน่ากับโลงผุ ที่คนหนึ่งมีพฤติกรรมไม่เหมาะสมอีกคนหนึ่งก็เอาไปโจมตีเท่านั้น แต่ไม่มีผลต่อ
การลุกขึ้นมาของมวลชนมากนัก การที่เสื้อแดงโจมตีว่าสนธิโหนเจ้า ก็โจมตีได้ เพราะมันเรื่องจริงที่
สนธิพยายามจะทำ เพียงแต่มันไม่มีผลอะไรเท่านั้น เพราะฉะนั้นเมื่อมันไม่มีผลต่อการปลุกมวลชน
ก็ไม่รู้จะเอามาโจมตีทำไม ถ้าจะโจมตีสนธิเรื่องปลุกระดมมวลชนขึ้นมาให้ตรงเป้า ต้องโจมตีว่า สนธิ
โหนทักษิณ มากกว่า เพราะโหนจนทักษิณไม่มีประเทศอยู่เลย

เหตุผลอันนี้ตรงประเด็น

#39 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:00

อ่านดูเเล้วก็พอเข้าใจว่าคนที่พูดเเนวๆนี้ ลืมไปเเล้วว่า ในช่วงม็อบสนธิกำลังบูมจัดๆนั้น สนธิได้เคยให้ฉายา ผู้ที่ไม่เห็นด้วยกับสนธิเเต่รังเกียจทักษิณ ว่า ไอ้พวกกลางกลวง

ไม่รู้อะนะว่าพวกกลางกลวงนี่ มันชนชั้นอะไรบ้าง

เเก้ตก

Edited by จีรนุช, 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:00.

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#40 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:14

ผมหมายถึง"King Hades"เป็น"เหลือง QC".....
เหมือนบางคนที่นี่แสร้งเป็น"แดง QC"...ฮา

ขอใช้สิทธิ์พาดพิงครับ

พวกผมเป็นแดง QC ด้วยความสมัครใจ ไม่เสแสร้ง ไม่มีใครจ้างครับ

ด้วยความเคารพ -_-
"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#41 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:25

ไม่เป็นไร..กันเอง.ไลค์ หมด.
ให้(กู้ ดอกไม่แพง ) คิดแบบกันเอง..

#42 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:29

ขอใช้สิทธิ์พาดพิงครับ

พวกผมเป็นแดง QC ด้วยความสมัครใจ ไม่เสแสร้ง ไม่มีใครจ้างครับ

ด้วยความเคารพ -_-

ฮืมม์...........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า
  • -3- likes this

#43 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:01

ได้กลิ่นบางอย่าง ตุๆ
กำลังสงสัยบางอย่างเรื่องกระทู้นี้
ขอเวลาสักครู่ จะมาชี้แจงครับ

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#44 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:53

ผมยอมรับว่าผมอ่านกระทู้นี้ ไม่ต่ำกว่า 10 รอบ
เริ่มที่ คุณ Anny ตั้งกระทู้ว่า ผมแอบเห็นด้วยกับเสื้อแดงคนนี้
.......................
"ผมชอบความเห็นนี้นะ ค่อนข้างตรงกับความคิดเห็นของผมมากเลยทีเดียว
ความคิดของหมอนี่ เป็นกระจกอย่างดีในการมองย้อนกลับมามองตัวเองของฝ่ายเรา
ว่ามันผิดพลาดตรงไหน ทำไมบ้านเมืองถึงกลายมาเป็นแบบนี้ เพื่อประโยชน์ที่จะหาทางแก้ไขที่เหมาะสมครับ"

และเพิ่มเติมรายละเอียดอีกคือ

- ปัญญาชน ไม่ได้เป็นด้วยกับการกระทำของไอ้แป๊ะลิ้มทั้งหมดหรอกนะครับ ส่วน ใหญ่ไม่เห็นด้วยและผมก็เหมือนท่าน พยายามแสดงความเห็นต่างออกไปแล้ว แต่ ไม่ได้รับความสนใจ ผู้หลักผู้ใหญ่หลายๆ คน ต่างก็พยายามห้ามปราม มาแล้วทั้งนั้น แต่ไม่มีใครฟังท่านครับ ที่น่าแปลกคือทำไมท่าน King Hades ถึงมองไม่เห็นบ้างเลยล่ะครับ

- แม้ว่าชนชั้นนำในขณะนั้นอาจใช้วิธีการที่ไม่ถูกต้อง จนทำให้บ้านเมือง ต้องอยู่ในสภาพนี้ แต่คุณ King Hades จะเอาแต่หัวเราะสะใจ ที่ชนชั้นนำเหล่านั้นได้รับบทเรียน แล้วปล่อย ให้ประชาชนคนดีๆ (ดีจริงๆ) ต้องมารับกรรม โดนจ้องทำลายล้างทางการเมืองจากเสื้อแดงไปด้วย รวมทั้งส่ง เสริมให้เสื้อแดงทำร้าย ทำลายประเทศจนแทบจะล่มจมเช่นนี้หรือ โดยไม่คิดแก้ไขอะไร?

- ผมขอเปรียบเทียบชนชั้นนำ(เหล่าปัญญาชนที่ชี้นำสังคม) เป็น เสมือนพ่อแม่ ผู้ปกครอง ก็แล้วกัน แม้ว่าจะใช้วิธีที่ไม่ถูกต้องสั่งสอนเด็กเกรียน ตี เด็กจนเด็กเกรียนมันเตลิด และเกรียนยิ่งขึ้นกว่าเดิม แต่ผมก็ไม่ขอส่ง เสริมให้เด็กเกรียน พัฒนาตัวเองจนเป็นโจร กลับมาฆ่าพ่อแม่ตัวเอง และทำร้ายญาติ พี่น้อง และชาวบ้านคนอื่นผู้บริสุ ทธุิ์ เป็นแน่
............................................................................................................................
สนธิลิ้ม คือจุดเริ่มต้นของการนำเอาสถาบันมายุ่งทางการเมือง แม้ทักษิณจะ ทำไม่เหมาะสมจริงๆ ก็ตามที แต่การจะตำหนิติเตียน คนที่ทำไม่เหมาะสมต่อสถาบันนั้นควรต้องทำด้วยความ ระมัดระวังยิ่ง โดยเฉพาะคนที่มีอิทธิพลมากๆ อย่างทักษิณ ไอ้แป๊ะลิ้มเนี่ยนอกจากเอาสถาบัน มาโจมตีทักษิณอย่างรุนแรงโดยไม่ระมัดระวังแล้ว ในบางครั้งเขาก็พูดไม่จริง มีการใส่สีตีไข่เพื่อผลประโยชน์ทางการเมืองของตัวเองอยู่หลายๆ ครั้ง และนั่นคือผลเสียหายแก่สถาบัน ตามที่ king Hadas มันว่าไว้จริงๆ นั่นล่ะ
.....................................................................................................................................................

ร้ายแรงยิ่งขึ้น ผมมองปัญหาการเมืองไทย คล้ายๆ กับปัญหาภายในครอบครัวระหว่าง เด็กเกรียนกับผู้ปกครองหัวแข็ง แม้ผู้ ปกครองจะเป็นฝ่ายถูก
วิธีการผิดๆ จะยิ่งผลักดันให้ให้ไอ้เด็กเกรียนมีพฤติกรรมเป็นโจรมากยิ่ง ขึ้น สุดท้ายบ้านก็ไม่มีความสุข จำเป็นหรือไม่ที่ผู้ปกครองต้อง

ที่ใช้วิธีการที่ผิด/ยอมรับในสิ่งผิด ผลักดันให้เกิดเสื้อแดงขึ้นมา และ เติบโตขึ้นเรื่อยๆ แต่มันก็ไม่ทำประโยชน์อะไรนะ นอกจากด่าอย่างเดียว
............................................................................................................................

สิ่งที่ผมสงสัยมีดังต่อไปนี้
ไม่ใช่ไม่เห็นด้วยหรือเห็นด้วย นี่คือข้อสงสัยนะครับ
1.โพสต์ของล็อกอิน King Hades ที่คุณ Anny เอามาลง เป็นเนื้อหาที่สามารถหาอ่านได้ทั่วไปในลากดำนาครับ
เป็นประเด็นที่โพสต์กันซ้ำไปซ้ำมา เยอะแยะมากมาย บางคนก็ตัดเอาบางส่วน หรือ หลายๆส่วน
ส่วนที่ Hades เอามามันก็คือ ส่วนที่เอามารวมกันเพื่อผูกโยงแล้วสรุป แล้ว เกิดไปทำให้คุณ Anny ชอบ
แต่คุณ Anny เอามาอ้างอิง ผมก็พยายามจะหา สรุปประเด็นไม่ต่างจากเสื้อแดงตัวอื่นๆที่เอามาเขียนด่ากัน
ถามว่า พื้นฐานความคิดที่เกิดขึ้นนี้นั้น มัน "จริง" หรือเปล่าครับ
ถ้าคุณ Anny ติดตามข่าวสารบ้านเมืองมาตลอด พื้นฐานความคิดที่ Hades เขียนนี้ มัน "เป็นจริง" หรือเปล่า
ก่อนที่คุณจะเอามาโพสต์ คุณก็ต้องมีการวิเคราะห์ สังเคราะห์ด้วยตัวคุณเองแล้ว คุณจึงรู้สึก"ชอบ" ความเห็นนี้
ผมสงสัยจริงๆว่า คุณคงจะรู้สึก "ชอบ" ทุกๆความเห็นของแดงในลากดำนาด้วย ใช่ไหมครับ
2. คำว่าชนชั้นนำในสังคม Hades พูดคลุมเครือ มากว่าจริงๆแล้ว มันคือนักวิชาการเท่านั้นหรือ หรือว่าเกี่ยวพันไปถึงสถาบันด้วย
คุณ Anny คิดว่า ไอ้คำว่า ชนชั้นนำที่ Hades พูดถึงเนี่ย คือคนกลุ่มไหนกันแน่ครับ
คุณแน่ใจได้อย่างไรครับ ความเข้าใจของผมก็คือ ชนชั้นนำทำให้เกิดการยอมรับในการชุมนุมของเสื้อเหลือง หรือแม้กระทั่งการรัฐประหาร
ตัวคุณ Anny เองก็แสดงความเห็นด้วยว่า จริงอยู่ที่ชนชั้นนำขณะนั้นอาจใช้วิธีการไม่ถูกต้อง
อันนี้ผมยิ่งงงครับ ทำไมไม่เขียนให้มันละเอียดกว่านี้ล่ะครับ ชนชั้นนำคือใคร และ ไม่ถูกต้องคืออย่างไร
3.สนธิลิ้มเป็นจุดเริ่มต้นของการเอาสถาบันมายุ่งกับการเมือง การเล่าสู่กันฟังว่า ไอ้หงอกทรพี สมศักดิ์เจียม หมิ่นเจ้าอย่างนั้นอย่างนี้
ถือว่ามันเป็นการเอาสถาบันมายุ่งกับการเมืองหรือเปล่าครับ
หรือการเอาเรื่องยายป้าเตะรูป, การโพสต์ด่าในหลวงพระราชินีในเวปยูทูป อันนี้ไม่ใช่การนำสถาบันมายุ่งกับการเมืองใช่ไหมครับ
ผมไม่ว่า Hades หรอก เพราะมันต้องเขียนอย่างนี้
แต่ผมไม่เข้าใจคุณ Anny ว่า การบอกว่า สนธิ โหนเจ้าเป็นคนแรก โดยไม่กล่าวถึงสถานการณ์ว่าเกิดอะไรขึ้นทำไมสนธิถึงเอามาพูด
คุณ Anny จนปัจจุบันนี้ การฟ้องสนธิลิ้มหรือผู้จัดการ หมิ่นประมาททักษิณว่า ต้องการเป็นประธานาธิบดี ศาลท่านยกฟ้องจำเลยนะครับ
ผมไม่เข้าใจว่า การเอาเรื่องที่เราเป็นห่วงออกมาแจ้ง และมีหลักฐานหลายอย่างสนับสนุน นี่คือ การโหนเจ้าหรือครับ
แล้วที่คุณบอกว่า แป๊ะลิ้มมันโกหกทักษิณเรื่องล้มเจ้า "หลายเรื่อง" นั้นน่ะ มันมีกี่เรื่องครับ เท่าที่ผมจำได้ ปฏิญญาฟินแลนด์เรื่องเดียวนะครับ
นอกนั้น คุณช่วยยกตัวอย่างให้หน่อยได้ไหมครับ
เทียบกับ คางคกที่ไปกล่าวหาอภิสิทธิ์ตีตัวเสมอเจ้า ด้วยการนั่งเก้าอี้ระดับเดียวกับในหลวง อันไหน โหนเจ้ากันแน่ครับ
ผมงงกับ ความเห็นคุณ Anny มากเลยครับ

สุดท้ายสิ่งที่ผมงงกับคุณมากๆก็คือ
ทำไมถึงคิดว่า เราไม่เข้าใจและไม่รู้สึกว่า เสื้อแดงเขาคิดอะไรอยู่ในใจ จนถึงขั้นต้องเอามาโพสต์ในกระทู้นี้
สิ่งที่เสื้อแดงทำ มีเหตุผลรองรับทั้งสิ้น แล้วเรา "เห็นด้วย" จากตรงไหน สังเคราะห์อย่างไร
แล้วผมก็ยังไม่เข้าใจว่า
คุณ เห็นด้วย กับ Hades นี้ตรงไหนครับ
หรือแค่ตรงที่
จำเป็นหรือไม่ที่ผู้ปกครองต้อง

แล้ว "ผู้ปกครอง" นี่ คุณAnny หมายถึง ใครครับ??
ตอนนี้ผมมียิ่งลักษณ์เป็นผู้ปกครองและผู้ครองครองชีวิตของคนไทยทั้งชาติอยู่นี่ครับ
ผมว่าคุณอยากเสนอประเด็นอะไรก็เอากันตรงๆดีกว่าครับ
ไม่ต้องเอาโพสต์ของHades มาอ้างก็ได้ครับ
ผมว่ามันชัดเจนกว่า อย่าแสดงความเห็นที่คลุมเครือแล้วคนก็ไปตีความหลายๆแบบกันออกไปเลยนะครับ

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#45 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:28

ถ้าติดตามข่าวบ้านเมืองมาตลอด ผมเชื่อว่า คนอ่านบทความของ king hadas จะเข้าใจได้เลยว่า king hadas พูดบนความจริงครึ่งเดียว

#46 grand_v

grand_v

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:32

King Hades ไม่ธรรมดา
มีทิศคติเป็นภัยต่อระบอบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข

พูดตรงๆคือ จากข้อเขียน
แสดงให้เห็นความชาญฉลาดในการนำเสนอเผยแพร่
กึ่งสอน กึ่งให้ความรู้ บรรลุภาวะ
ดูเหมือนไร้พิษ แต่***มเกรียมอย่างนุ่มนวล

แต่ละบรรทัด เปิดช่องว่างให้คนมาอ่านได้ต่อเติม
เพื่อนำไปสู่เป้าหมายที่คนๆนี้ต้องการ

• แวะมาดูมายืนยันอีกครั้ง

#47 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:32

ตอบคุณมังกือดำนะครับ

สิ่งที่ผมสงสัยมีดังต่อไปนี้
ไม่ใช่ไม่เห็นด้วยหรือเห็นด้วย นี่คือข้อสงสัยนะครับ
1.โพสต์ของล็อกอิน King Hades ที่คุณ Anny เอามาลง เป็นเนื้อหาที่สามารถหาอ่านได้ทั่วไปในลากดำนาครับ
เป็นประเด็นที่โพสต์กันซ้ำไปซ้ำมา เยอะแยะมากมาย บางคนก็ตัดเอาบางส่วน หรือ หลายๆส่วน
ส่วนที่ Hades เอามามันก็คือ ส่วนที่เอามารวมกันเพื่อผูกโยงแล้วสรุป แล้ว เกิดไปทำให้คุณ Anny ชอบ
แต่คุณ Anny เอามาอ้างอิง ผมก็พยายามจะหา สรุปประเด็นไม่ต่างจากเสื้อแดงตัวอื่นๆที่เอามาเขียนด่ากัน
ถามว่า พื้นฐานความคิดที่เกิดขึ้นนี้นั้น มัน "จริง" หรือเปล่าครับ

• ผมเป็นว่ามันดูเป็นเหตุเป็นผลดี ต่างจากเสื้อแดงคนอื่นๆ แล้วการวิเคราะห์ของเขาก็ตรงกับความคิดบางอย่างของผม ผมจึงเห็นด้วยครับ อาจมีบางอย่างในใจผมคิดว่ามีบางส่วนที่ถูกต้อง แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าผมจะเห็นว่าการวิเคราะห์ของเขาถูกต้องทั้งหมด และผมก็ไม่คิดจะทำอย่างเขาด้วย บทความเห็นว่าน่าสนใจดีก็เลยนำมาให้อ่านแค่นั้นล่ะ จุดประสงค์เพื่อความเข้าใจกันของคนทั้ง 2 ฝ่าย เข้าใจเขาเข้าใจเรา เพื่อว่าในอนาคตจะปรับเข้าหากันได้
ถ้าคุณ Anny ติดตามข่าวสารบ้านเมืองมาตลอด พื้นฐานความคิดที่ Hades เขียนนี้ มัน "เป็นจริง" หรือเปล่า

• ก็คิดว่าจริงนะ แต่เป็นมุมมองในด้านเสื้อแดงเท่านั้นเอง ประเด็นหลักๆ เพราะพวกเราสนับสนุน/นิ่งเฉยต่อการกระทำผิดของเสื้อเหลือง มันก็เลยทำให้เรื่องราวปานปลายใหญโตแบบนี้
ก่อนที่คุณจะเอามาโพสต์ คุณก็ต้องมีการวิเคราะห์ สังเคราะห์ด้วยตัวคุณเองแล้ว คุณจึงรู้สึก"ชอบ" ความเห็นนี้
ผมสงสัยจริงๆว่า คุณคงจะรู้สึก "ชอบ" ทุกๆความเห็นของแดงในลากดำนาด้วย ใช่ไหมครับ

• ผมชอบแค่บางความเห็นที่มีเหตุผลเท่านั้น ซึ่งหายากมากในลากดำนานะ ผมไม่ได้ชอบความเห็นเสื้อแดงง่ายๆ นะ เคยอ่ายบทความ ของแดงวิชาการมาพอสมควร ก็ไม่ค่อยจะเห็นด้วยมากนัก แต่อาจมีเห็นด้วยแค่บางส่วน อย่าง บทความของนิธิ เอียว ที่แบ่งคนออกเป็นชนชั้น ผมก็เห็นว่ามันเป็นแบบนั้นจริงๆ แต่ก็เห็นว่า แก อคติ มองชนชั้นกลางขึ้นไปในแง่ร้ายเกินไป และเป็นบทความที่แข็งกร้าวเหมาะแก่การเอาไปตีความในแง่ปลุกระดมดีเหลือเกิน พูดง่ายๆ คือ อธิบายสภาพสังคมโดยใช้มุมมองที่แบ่งเป็นชนชั้น (เห็นด้วยเพราะเป็นไปตามนั้นจริง) แต่ไม่เห็นด้วยตรง อวยชนชั้นล่าง ด่าชนชั้นอื่น และไม่มีทางออกที่เป็นประโยชน์อะไร แค่อธิบายสภาพสังคมและด่าคนอื่นแค่นั้น

2. คำว่าชนชั้นนำในสังคม Hades พูดคลุมเครือ มากว่าจริงๆแล้ว มันคือนักวิชาการเท่านั้นหรือ หรือว่าเกี่ยวพันไปถึงสถาบันด้วย
คุณ Anny คิดว่า ไอ้คำว่า ชนชั้นนำที่ Hades พูดถึงเนี่ย คือคนกลุ่มไหนกันแน่ครับ
คุณแน่ใจได้อย่างไรครับ ความเข้าใจของผมก็คือ ชนชั้นนำทำให้เกิดการยอมรับในการชุมนุมของเสื้อเหลือง หรือแม้กระทั่งการรัฐประหาร
ตัวคุณ Anny เองก็แสดงความเห็นด้วยว่า จริงอยู่ที่ชนชั้นนำขณะนั้นอาจใช้วิธีการไม่ถูกต้อง
อันนี้ผมยิ่งงงครับ ทำไมไม่เขียนให้มันละเอียดกว่านี้ล่ะครับ ชนชั้นนำคือใคร และ ไม่ถูกต้องคืออย่างไร

• ใจจริง hades มันจะพูดครอบคลุมไปถึงไหนผมก็ไม่ทราบได้ แต่ผมตีความว่า ชนชั้นนำ = กลุ่มนักวิชาการและปัญญาชนทั่วไป หรือก็พวกเราๆท่านๆนี่ล่ะ ไม่ได้คิดไปไกลกว่านั้นหรอก

• เพื่อที่จะขับไล่ทักษิณ หลายๆคน สนับสนุนเสื้อเหลือง แต่เสื้อเหลืองทำผิดทำไม่ถูก บางคนก็ยังสนับสนุนหรือเพิกเฉย และนั่นคือสาเหตุที่ทำให้ความขัดแย้งบานปลายออกไป

• ซึ่งตรงนี้ผมก็เห็นแย้ง Hadas ว่า ไม่ใช่ทั้งหมด หลายคน(ส่วนใหญ่เลย)ไม่ได้ยอมรับหรือนิ่งเฉย แค่ Hadas และเหล่าเพื่อนๆเสื้อแดงทั้งหลายมองไม่เห็น หรือแกล้งมองไม่เห็น

• ขอบอกไว้ก่อนว่าจุดยืนของผมคือ ไม่เห็นด้วยกับการการกระทำ ของเสื้อเหลือง และไม่เห็นด้วยกับการรัฐประหาร ดังนั้นผมจึงมีความคิดประมาณนี้ แต่ผมรังเกียจโกงแล้วทำงานมากกว่ารัฐประหารเยอะ

• และผมไม่เชื่อด้วยว่าสถาบันจะเกี่ยวข้องกับเรื่องนี้ ท่านอยู่ของท่านเฉยๆล่ะ แต่การเมืองดึงท่านลงมา

สนธิลิ้มเป็นจุดเริ่มต้นของการเอาสถาบันมายุ่งกับการเมือง การเล่าสู่กันฟังว่า ไอ้หงอกทรพี สมศักดิ์เจียม หมิ่นเจ้าอย่างนั้นอย่างนี้
ถือว่ามันเป็นการเอาสถาบันมายุ่งกับการเมืองหรือเปล่าครับ
หรือการเอาเรื่องยายป้าเตะรูป, การโพสต์ด่าในหลวงพระราชินีในเวปยูทูป อันนี้ไม่ใช่การนำสถาบันมายุ่งกับการเมืองใช่ไหมครับ
ผมไม่ว่า Hades หรอก เพราะมันต้องเขียนอย่างนี้
แต่ผมไม่เข้าใจคุณ Anny ว่า การบอกว่า สนธิ โหนเจ้าเป็นคนแรก โดยไม่กล่าวถึงสถานการณ์ว่าเกิดอะไรขึ้นทำไมสนธิถึงเอามาพูด
คุณ Anny จนปัจจุบันนี้ การฟ้องสนธิลิ้มหรือผู้จัดการ หมิ่นประมาททักษิณว่า ต้องการเป็นประธานาธิบดี ศาลท่านยกฟ้องจำเลยนะครับ
ผมไม่เข้าใจว่า การเอาเรื่องที่เราเป็นห่วงออกมาแจ้ง และมีหลักฐานหลายอย่างสนับสนุน นี่คือ การโหนเจ้าหรือครับ
แล้วที่คุณบอกว่า แป๊ะลิ้มมันโกหกทักษิณเรื่องล้มเจ้า "หลายเรื่อง" นั้นน่ะ มันมีกี่เรื่องครับ เท่าที่ผมจำได้ ปฏิญญาฟินแลนด์เรื่องเดียวนะครับ
นอกนั้น คุณช่วยยกตัวอย่างให้หน่อยได้ไหมครับ
เทียบกับ คางคกที่ไปกล่าวหาอภิสิทธิ์ตีตัวเสมอเจ้า ด้วยการนั่งเก้าอี้ระดับเดียวกับในหลวง อันไหน โหนเจ้ากัน

• คุณเป็นห่วงเรื่องที่ ทักษิณมีพฤติกรรมไม่เหมาะสม มันก็ไม่ผิดหรอกนะ แต่ก็ควรทำด้วยความระมัดระวังหน่อย อย่างการกล่าวหาว่าทักษิณจะเป็นประธานนาธิปดีอะไรเนี่ย สุดท้ายจริง หรือไม่จริง ตอนนั้นก็ยังไม่สามารถพิสูจน์อะไร เรื่องบางอย่างเล็กน้อยๆ ออกมาเตือนก็พอแล้ว เตือนแล้วไม่ฟังก็ค่อยว่ากัน แต่นี่ด่ากันไปก่อนแล้วจินตนาการณ์เลยเถิดกันไปแล้ว คุณคิดว่าประชาชนทั่วไปที่ไม่เชื่อเรื่องเหล่านี้จะคิดอย่างไร? มันไม่ใช่เรื่องแปลกเลยที่คนจะคิดว่าเป็นการโจมตีทางการเมือง โดยเอาเจ้ามาอ้าง เป็นการใส่ความที่น่ารังเกียจ ยิ่งทักษิณที่มีประชาชนนิยมมากๆ เขายิ่งมองไปในทางนั้นไปใหญ่ และนี่เป็นสาเหตุกลายๆ ที่ทำให้หลายๆ คนเกิด อคติกับพันธมิตร ลามมายัง ปชป. ที่ชาวบ้านมองว่าเป็นพวกเดียวกันด้วย

• ชาวบ้านทั่วไปเขาไม่คิดล้มเจ้าหรอกครับ แต่พอเขาคิดว่าทักษิณต้องโดนระเห็จออกไปเพราะมีคนอ้างเจ้ามาโจมตี เขาก็เริ่มคล้อยตามพวกล้มเจ้าที่พยายามใช้วิชามาร มาหลอกล่อให้เกิดการเปลี่ยนแปลงต่อสถาบัน พูดอุดมการณ์สวยหรูว่าเป็นการรักษาสถาบัน (โดนหลอกนั่นล่ะ)

• เรื่องที่ผมวิจารณ์สนธินั้น มันเป็นเรื่องในอดีต แต่ปัจจุบัน แดงมันก็ทั้งโหนทั้งบ่อนทำลายเลยครับ

สุดท้ายสิ่งที่ผมงงกับคุณมากๆก็คือ
ทำไมถึงคิดว่า เราไม่เข้าใจและไม่รู้สึกว่า เสื้อแดงเขาคิดอะไรอยู่ในใจ จนถึงขั้นต้องเอามาโพสต์ในกระทู้นี้
สิ่งที่เสื้อแดงทำ มีเหตุผลรองรับทั้งสิ้น แล้วเรา "เห็นด้วย" จากตรงไหน สังเคราะห์อย่างไร

- สำหรับแดงวิชาการ ผมว่าทุกคนคงรู้อยู่แล้วว่าเขาคิดอะไรอยู่ในใจ และคงยากที่จะเปลี่ยนเขา แต่กับประชาชนคนทั่วไป ที่อาจจะไม่ได้แดงเข้มมากนัก บทความของ hadas มันก็พอมีประโยชน์ที่จะอธิบายได้ว่า ทำไม เขาถึงเลือกที่จะเชื่อแดงวิชาการเหล่านั้น เขาคับค้องใจอย่างไร ผมว่าบางทีมันก็มีประโยชน์ทำให้เราไปคิดต่อว่าจะลบความคับค้องใจของเขาอย่างไรเพื่อดึงพวกเขากลับมาไงครับ

แล้วผมก็ยังไม่เข้าใจว่า
คุณ เห็นด้วย กับ Hades นี้ตรงไหนครับ
หรือแค่ตรงที่
จำเป็นหรือไม่ที่ผู้ปกครองต้อง
แล้ว "ผู้ปกครอง" นี่ คุณAnny หมายถึง ใครครับ??
ตอนนี้ผมมียิ่งลักษณ์เป็นผู้ปกครองและผู้ครองครองชีวิตของคนไทยทั้งชาติอยู่นี่ครับ

• เห็นด้วยตรงที่เขาอธิบาย สิ่งที่เกิดขึ้นได้ดีครับ อย่างน้อยตัวผมก็คิดว่ามันมีส่วนจริงอยู่บ้าง และเอามาคิดย้อนดูเพื่อจะเป็นประโยชน์ได้

• อย่างที่บอก ผมเปรียบการเมืองไทยเป็นเหมือนปัญหาภายใน ครอบครัวผู้ปกครองหมายถึงผู้มีอำนาจในการผลักดันสังคมขณะนั้น ได้แก่คณะรัฐประหาร รัฐบาลในช่วงนั้น หรือแม้แต่รัฐบาลอภิสิทธิ์ รวมถึงเหล่าปัญญาชนอย่างพวกเราด้วย เด็กเกรียนก็หมายถึงเหล่าไพร่ทั้งหลาย บริบทมันเป็นการเปรียบเทียบแบบย้อนอดีตครับ ไม่ได้หมายถึงปัจจุบัน

• อีกอย่าง การปรับเปลี่ยนวิธีคิดที่ว่าไม่ได้หมายความว่าให้ยอมเสื้อแดงนะ

คุณอยากเสนอประเด็นอะไรก็เอากันตรงๆดีกว่าครับ
ไม่ต้องเอาโพสต์ของHades มาอ้างก็ได้ครับผมว่ามันชัดเจนกว่า อย่าแสดงความเห็นที่คลุมเครือแล้วคนก็ไปตีความหลายๆแบบกันออกไปเลยนะครับ

• อืม ผมอาจอุปมาอุไมยได้แย่เกินไปจริงๆ ขอโทษด้วยที่การเปรียบเทียบของผมอาจทำให้คุณไม่สบายใจ

Edited by annykun, 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:45.

#48 Huligan

Huligan

ดาวพยศนภา

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:28

3.สนธิลิ้มเป็นจุดเริ่มต้นของการเอาสถาบันมายุ่งกับการเมือง การเล่าสู่กันฟังว่า ไอ้หงอกทรพี สมศักดิ์เจียม หมิ่นเจ้าอย่างนั้นอย่างนี้
เทียบกับ คางคกที่ไปกล่าวหาอภิสิทธิ์ตีตัวเสมอเจ้า ด้วยการนั่งเก้าอี้ระดับเดียวกับในหลวง อันไหน โหนเจ้ากันแน่ครับ

ผมเกลียดมากๆ ตอนที่มันบอกว่าจะถวายคืนพระราชอำนาจครับ(หมายถึงช่วงก่อนกันยายน 2549 นะ)หรือตอนทำบุญในวัดพระแก้วก็ไม่เข้าข่าย 112(แม้มันจะดูไม่เหมาะสมก็ตาม)แต่ไอ้แป๊ะก็เอามาประโคมเสียใหญ่โต > การประโคมของไอ้แป๊ะเป็นส่วนนึงที่พวกควายล้มเจ้ามันเอาไปพูดต่อๆกันว่า บุคคลที่เกี่ยวข้องกับสถาบันฯหนุนไอ้แป๊ะอยู่
ซึ่งจริงๆไอ้แป๊ะไม่จำเป็นต้องทำอย่างนั้นเลย(ในเมื่อหลายๆท่านในนี้เชื่อว่า ต้นเหตุหลักที่มวลชนเสื้อเหลืองออกมาขับไล่ทักกี้นั้นคือเรื่องคอรัปชั่น)มันเล่นเรื่องรัฐบาลคอรัปชั่นแค่นี้ก็ควรจะพอแล้ว(แม้ตอนนี้ผมจะรู้ไส้ไอ้เหลี่ยมมากแล้ว แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าผมจะเห็นการกระทำของไอ้แป๊ะในตอนนั้นเป็นสิ่งถูกต้อง)
ส่วนตอนที่แป๊ะออกมาแฉ ดาตอปิโด(ช่วงหลังรัฐบาลจากรัฐประหารผ่านพ้นไปแล้ว)กรณีนั้นผมเห็นด้วยกับมันนะ เพราะนั่นเข้าข่ายหมิ่นฯจริงๆ รวมทั้งเรื่องยายป้าเตะรูปด้วย

#49 Huligan

Huligan

ดาวพยศนภา

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:48

*หมายเหตุ > โดยส่วนตัว ผมไม่ได้ออกมาแก้ต่างให้พวกควายแดงระดับล่าง ที่พวกมันเชื่ออย่างนั้น
ซึ่งผมก็อธิบายไปใน คห.36 แล้วว่า ความเชื่อแบบนั้นมันบ้องตื้นและคับแคบอย่างไร
แต่ผมก็ต้องเสนอมุมมองอีกมุมด้วย(เช่นเดียวกับคุณ Annykul)ว่าเรื่องโหนเจ้าของไอ้แป๊ะก็ส่วนหนึ่งแน่ๆ
1) รัฐบาลไอ้แม้ว มีกลิ่นอายคอรัปชั่นมากมาย
2) ไอ้แป๊ะออกมาไล่ โดยใช้วิธีโหนเจ้าร่วมไปด้วย
3) ควายแดงอีแอบ ซุบซิบกันไปมาในเวบบอร์ดบ้าง วงเหล้าบ้าง ว่าพวกเจ้ามีเอี่ยวกับม็อบไอ้แป๊ะ
4) เกิดรัฐประหาร
5) ไอ้แม้วสนับสนุนควายแดงอีแอบอย่างออกหน้าออกตา
6) ควายแดงระดับล่างๆที่บ้องตื้น หลงเชื่อควายแดงอีแอบอย่างหัวปักหัวปำ โดยไม่มองในแง่มุมอื่นๆ

แน่นอนต้นเหตุหลักส่วนใหญ่อยู่ที่ไอ้แม้วกับควายแดง > แต่ไอ้แป๊ะจะปฏิเสธว่าตัวเองไม่มีส่วนเลยล่ะก็ผมค้านเต็มที่ครับ

#50 วิญญูชน

วิญญูชน

ขาประจำ

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:00

ตาสีตาสา ไม่จบ ป6 ก็แปลกดีนะชื่อล็อกอินกลับใช้ King Hades ^^

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน