Jump to content

- - - - -

'บัน คี มุน" เลขาธิการยูเอ็น เชิญนายกฯ“ยิ่งลักษณ์" บรรยายเรื่องสิทธิสตรี และโครงการ 30 บาทรักษาทุกโรคที่นิวยอร์ก

• Please log in to reply
80 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Jagger

Jagger

ขาประจำ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:11

วันนี้ (22 ส.ค.) ที่กระทรวงการต่างประเทศ นายสุรพงษ์ โตวิจักษณ์ชัยกุล รมว.ต่างประเทศ ให้สัมภาษณ์ภายหลังการประชุมเตรียมการนำภาคเอกชนร่วมคณะของน.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี เยือนนครนิวยอร์ก ประเทศสหรัฐอเมริกา และ ประเทศสหราชอาณาจักร ว่า สำหรับการที่นายกรัฐมนตรี เยือนนครนิวยอร์ก ประเทศสหรัฐอเมริกานั้น จะมีขึ้นระหว่างวันที่ 23-27 ก.ย.นี้

โดยนายกรัฐมนตรีจะขึ้นกล่าวบรรยายเกี่ยวกับสิทธิสตรี ในวันที่ 25 ก.ย.นี้ ตามคำเชิญของนายบัน คี มุน เลขาธิการสหประชาชาติ(ยูเอ็น) ซึ่งจะมีเรื่องของกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี และนโยบายด้านการรักษาพยาบาลในโครงการ 30 บาทรักษาทุกโรค ต่อมาในวันที่ 27 ก.ย. นายกรัฐมนตรีจะขึ้นกล่าวสุนทรพจน์ในที่ประชุมสมัชชาใหญ่แห่ง สหประชาชาติ(ยูเอ็นจีเอ) นอกจากนี้นายกรัฐมนตรีมีกำหนดการหารือแบบทวิภาคีกับผู้นำของประเทศในภูมิภาค ตะวันออกกลาง และทวีปแอฟริกา เพราะประเทศเหล่านี้มีทรัพยากรธรรมชาติที่ประเทศไทยสามารถนำมาใช้ประโยชน์ และร่วมมือกันทางการค้าระหว่างกันมากขึ้น

ทั้งนี้ จากการที่นครนิวยอร์กถือเป็นเมืองที่มีชื่อเสียงด้านแฟชั่นและการเงินการ ธนาคาร ดังนั้น กระทรวงการคลังจะเชิญภาคเอกชนและธุรกิจด้านตลาดหลักทรัพย์ในนิวยอร์ก ให้ได้มาพบปะกับภาคเอกชนด้านตลาดหลักทรัพย์ของไทย ขณะที่ด้านแฟชั่นนั้น ภาคธุรกิจให้ความสนใจเรื่องการออกแบบอัญมณีและเครื่องประดับ

นายสุรพงษ์ กล่าวอีกว่า นอกจากนี้ สำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมการลงทุน(บีโอไอ)จะจัดงานรับประทานกลางวันที่ เรียกว่า Business Lunch โดยนายกิตติรัตน์ รองนายกรัฐมนตรีและรมว.คลัง และม.ร.ว.พงษ์สวัสดิ์ สวัสดิวัฒน์ รมว.อุตสาหกรรม จะพบปะนักธุรกิจของสหรัฐฯ เพื่อสร้างความมั่นใจต่อไทยในการเป็นศูนย์กลางการกระจายสินค้าในภูมิภาค อาเซียน ขณะเดียวกันในส่วนของโครงการครัวไทยสู่ครัวโลกนั้น เราจะมีการเชิญผู้ประกอบการร้านอาหารไทยและร้านอาหารต่างชาติในนครนิวยอร์ก ที่ต้องการนำอาหารไทยไปจำหน่ายในร้านของตัวเอง มาพบปะหารือกันด้วย

รมว.ต่างประเทศ กล่าวว่า ส่วนกำหนดการเยือนสหราชอาณาจักรนั้น ขณะนี้ทางการสหราชอาณาจักรตอบรับคำขอการเยือนของฝ่ายไทยแล้ว แต่ยังอยู่ระหว่างการกำหนดวันเยือนที่แน่นอน ซึ่งนายกรัฐมนตรีประสงค์ที่จะเยือนสหราชอาณาจักรก่อนจะเดินทางไปยังนคร นิวยอร์ก เพื่อให้เกิดความต่อเนื่อง แต่ถ้ามีการกำหนดวันเยือนให้มีขึ้นหลังการเดินทางไปนครนิวยอร์ก เราอาจจะต้องเลื่อนการเยือนสหราชอาณาจักรออกไปก่อน

อย่างไรก็ตาม ในการเยือนสหราชอาณาจักรนั้น ภาคธุรกิจของไทย โดยเฉพาะนายกสมาคมอัญมณีและเครื่องประดับ เสนอให้มีการชมการคัดเลือกและเจียระไนเพชร รวมถึงการออกแบบอัญมณีและเครื่องประดับ ซึ่งทางอังกฤษมีเทคโนโลยีขั้นสูงในด้านนี้ ขณะที่นายกรัฐมนตรียังสนใจที่จะไปชมเทคโนโลยีด้านการกำจัดขยะเพื่อรักษาสิ่ง แวดล้อมด้วย อีกทั้งจะมีการนำคณะนักธุรกิจของไทยไปพบปะกับภาคเอกชนของอังกฤษเช่นกัน

นายสุรพงษ์ เปิดเผยว่า นายกรัฐนตรี มีกำหนดการจะเดินทางไปยังสหภาพเมียนมาร์ในช่วงวันที่ 13-15 ก.ย.นี้ เพื่อนำคณะหารือกับนายเต็ง เส่ง ประธานาธิบดีเมียนมาร์ อย่างเต็มรูปแบบในการดำเนินโครงการท่าเรือน้ำลึกและนิคมอุตสาหกรรมทวาย โดยนายสีหศักดิ์ พวงเกตุแก้ว ปลัดกระทรวงการต่างประเทศ และนายอาคม เติมพิทยาไพสิฐ เลขาธิการสำนักงานคณะกรรมการพัฒนาการเศรษฐกิจและสังคมแห่งชาติ(สศช.) ได้เดินทางไปเมียนมาร์แล้วซึ่งขณะนี้อยู่ระหว่างการหารือกับฝ่ายเมียนมาร์ เพื่อเตรียมการประชุมดังกล่าว
I've got the moves like Jagger~~~

#2 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:13

แล้วจะไปพูดอะไรให้ขายหน้าประเทศไทย อีกหรือเปล่าครับ ?? Posted Image

#3 hinsor

hinsor

น้องเก่า

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:13

เย้ ที่ 1 :D

#4 BeastGuy

BeastGuy

ขาประจำ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:14

ต้องมีโพยอีกเปล่า
ภาษาไทยด้วใช่ไหม

#5 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:15

อย่าไปเลยวะ

บอกตรงๆตูอายเขาวะ

เพราะมันพุดตามโพย อาจจะพูดผิดพูดถูก

ดีที่สุดอยู่เฉยๆดีกว่าไปร่านต่างประเทศ
ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#6 ยิ่งรัก(โพย)

ยิ่งรัก(โพย)

ขาประจำ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:16

หึหึ ไปอเมริกาหลังพี่ชายน่าจับตามอง

#7 baboon

baboon

ขาประจำ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:16

public ashamed

#8 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

ชีจะรู้มั้ยว่า นิวยอร์ค ไม่ได้เป็นเมืองหลวงของสหรัฐ Posted Image

#9 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:20

คราวที่แล้วนายกคนพี่ไป NY แล้ว รัฐประหาร มาคราวนี้ นางยกคนน้อง จะไป NY บ้าง?
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#10 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:21

งานนี้ โจ๊กมุขไหน ???

#11 ฉันรักเมืองไทย

ฉันรักเมืองไทย

ขาประจำ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:22

ถ้าไปบรรยายเฉยๆก็คงไม่เท่าไหร่ .....แต่ถ้ามีตอบข้อซักถามเมื่อไหร่ ... :huh: :blink: :P :lol: :angry: :(

#12 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:23

ทีมงาน เตรียมปี๊บไว้ด้วย

Now!  Restart Thailand  

#13 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:26

ผมอยากให้"บัน คีมูน"เชิญยิ่งลักษณ์ไปพูดถึง....
1.ระบบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์เป็นประมุข.....
2.รัฐบาลที่มีธรรมาภิบาลในการบริหารประเทศ.....

ดูซิว่าต้องใช้บริการของ"พันศักดิ์"หรือ"อีเปรี้ยว"........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#14 Lucas Leiva Benitez Rodger

Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:27

โปกลุกเอ๊ย บอกแม่ปูเอ็งไปช็อปปิ้งเฉยๆที่ NY เหอะ

อย่าได้พล่ามอะไรโง่ๆให้อับอายไปกว่านี้เลย :angry:

อเสวนา จ พาลานํ ปญฺฑิตานญฺจ เสวนา ปูชา จ ปูชนียานํ เอตมฺมงฺคลมุตฺตมํ

"Two things are infinite: the universe and human stupidity; and I'm not sure about the the universe."Einstein's words.

"ประเทศไทยจะปฏิรูปไม่ได้ ด้วยการนอนอยู่บ้านเฉยๆ"

#15 JUR1ST

JUR1ST

ขาประจำ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:30

เป็นโอกาสดีที่จะไปขายขี้หน้าอีกครั้ง

#16 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:30

กรุณาเตรียมคำถาม ให้ตรงคำตอบด้วย :lol:

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#17 mairukumoa

mairukumoa

ขาใครนี่

เตรียมตัวฮาไว้ได้เลย

#18 อมพระมาพูด

อมพระมาพูด

ไอ้มดแดง V 5 สู้ว้อย

เอ..ค่าเครื่องบินเหมาลำบินไปเท่าไหร่วะ กี่คน ? แล้วค่าใช้จ่ายที่หารเฉลี่ยกับจำนวนประชากรอเมริกา ตกแล้วหัวละเท่าไหร่ คุ้มมั้ย ? :P
The wise man doubts often, and his views are changeable.The fool is constant in his opinions, and doubts nothing,because he knows everything, except his own ignorance (Pharaoh Akhenaton, c.1250BCE)

#19 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:31

ขอบคุณที่นำข่าวมาแจ้งครับ แล้วจะรอฮา :lol: :lol: :lol:

น่าจะถ่ายทอดสดออกทีวีด้วยนะ ถ้าเวลาเดียวกับชิงร้อยชิงล้าน ผมเลือกดูท่านนายกฯแน่นอน น่าจะฮากว่า :lol:
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#20 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:35

เหอๆ พูดแบบนี้... เค้าโพยกันทุกคนละครับ... ต้องทีคนร่างและเกลาอย่างดี อีกต่างหาก...
แมลงวาปไม่รู้เหรอ...

ดูท่านนี้ครับ...

แค่พูดในมหาลัย... ยังโพยเลย

ผมหวังว่างานนี้ นายกปู ควรพูดไทย... อย่าทำสิ่งที่ไม่ถนัด... :D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#21 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:37

....กลัวสภาพจะเป็นเยี่ยงนี้...

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#22 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:42

ว้าว มีเรื่องให้ได้ฮา อีกแล้วซิงานนี้ :)

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#23 sanskrit_shower

sanskrit_shower

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:46

ชีจะรู้มั้ยว่า นิวยอร์ค ไม่ได้เป็นเมืองหลวงของสหรัฐ Posted Image

อย่าเพิ่งบอกสิครับ

#24 ฉันรักเมืองไทย

ฉันรักเมืองไทย

ขาประจำ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:47

เหอๆ พูดแบบนี้... เค้าโพยกันทุกคนละครับ... ต้องทีคนร่างและเกลาอย่างดี อีกต่างหาก...

ผมหวังว่างานนี้ นายกปู ควรพูดไทย... อย่าทำสิ่งที่ไม่ถนัด... :D

แล้วคุณHentai ว่านายกปู ถนัดทำอะไร ล่ะคะ

#25 robbo

robbo

ขาประจำ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:48

กล้าถ่ายทอดสดไหม ควายแดง

เป็นโอกาสให้อิปูได้โชว์ให้ประชาชนได้เห็นความสามารถ บุคคลิกภาพและทักษะความเป็นผู้นำแล้วนะ :D :D

#26 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:49

เคยได้ยินคำกล่าวที่ว่า ก่อนพูด เราเป็นนายคำพูด หลังพูด คำพูดเป็นนายเรา
ประเด็นนี้มากกว่าครับที่จะส่อให้เห็นความระมัดระวังในคำพูด หากคุณเตรียมตัวมาพร้อม
ยิ่งโดยฐานะผู้นำประเทศ การปาฐกถาการใช้โพยเป็นเรื่องปกติ ต่างกันกับการพบปะระหว่างผู้นำ
ที่โดยสากล ผู้นำจะไม่ใช้โพยในการเสวนา ในการหารือการบ้านงานเมือง ยิ่งโดยเฉพาะผู้นำต่อผู้นำ

หากเป็นการบรรยายพิเศษ หรือ ปาฐกถา ใช้โพยไม่มีใครแปลกใจ แต่ใช้โพยแล้วยังผิดพลาด
ซ้ำๆซากๆ นี่ต่างหากที่แสดงให้เห็นถึงบุคลิกภาพของผู้นำ
และนังยกปูก็ยังทำพลาดทั้งๆที่เป็นภาษาไทย
สรุปแล้วคือน่าเป็นห่วงทุกเรื่อง ทั้งภาษาอังกฤษ ทั้งภาษาไทย
ทั้งมีโพย และ ทั้งไม่มีโพย
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#27 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:53

ขนาดมีโพย ยังผิด ...........................................................................................................................
กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#28 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:57

ระวังจะมี “คอ-นก-รีต” ให้ล่ามงงเอาล่ะท่าน

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#29 วิชชุดำ

วิชชุดำ

น้องใหม่

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:03

เวนกำแค่นี้ผมก็ไม่กล้าเล่นเกมส์เซิพอินเตอร์ละ กลัวมันถามเรื่องนางยกไทย <_<

#30 P2iUSz

P2iUSz

ขาประจำ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:11

อย่าอ่านโพยผิดนะ อายต่างประเทศเค้า :lol:
"หากคุณทำผิดพลาด คุณก็แค่ทำให้มันถูกต้อง ไม่ใช่เรื่องยากอะไรเลย"" สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ นั่นคือการที่คนดีๆ นิ่งดูดาย " - Edmund Burke & Zen

#31 ชายน้ำ

ชายน้ำ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:11

ต้องจ่ายคนฟังหัวละเท่าไหร่

น่าจะแพงกว่าควายแดง

#32 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:12

เชียร์เต็มที่ครับ

อยากให้นายกของเรา ไปแสดงภูมิความรู้ให้ต่างชาติได้รู้ซะบ้าง

ควรจะให้เดินสายหลายๆประเทศนะครับ และให้สัมภาษณ์สดๆด้วย จะดีมาก

อยู่เมืองไทยโดนด่าว่าโง่ คราวนี้ต่างชาติจะได้รู้ความจริงเสียที

#33 Tango

Tango

น้องเก่า

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:13

มีลุ้น... :wacko:

#34 nhum

nhum

ขาประจำ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:15

งานพิตตี้อ่ะ หยุดไว้ก่อนก็ดี
เอาเวลาไปติวเข้มเรื่องบรรยายเห้อ จะได้ไม่อายเค้า

#35 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:16

คราวที่แล้วนายกคนพี่ไป NY แล้ว รัฐประหาร มาคราวนี้ นางยกคนน้อง จะไปหา NY บ้าง?

ดีนะครับไป NY ถ้าจะไปหา KY คงต้องไปชั้น 4ss
กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#36 chanbaan

chanbaan

ขาประจำ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:23

:)
อุดมการณ์ไม่ใช่คลิก แต่ต้องคิด คิดไปเรื่อยเลยวุ่ยพุทธเจ้านำทาง ธรรมประคองใจ จิตใจวุ่นวาย ผิดพลาดพลั่งเผลอ มันเป็นสัจจะธรรมของคนที่ยังคน(เราเอง)"เกลียดปฏิวัติไทยคม ชื่นชมปฏิวัติสีขาว เกลียดนักการเมืองขี้ฉอ ชื่นชอบนักการเมืองยึดมั่นอุดมการณ์"

#37 คนในพื้นที่

คนในพื้นที่

ขาประจำ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:33

แย้งเรื่องเดียวคับคือเรื่องหัวข้อกระทู้ที่ถูกต้องเป็น
'บัน คี มุน" เลขาธิการยูเอ็น เชิญนายกฯ“ยิ่งลักษณ์" อ่านเรื่องสิทธิสตรี และโครงการ 30 บาทรักษาทุกโรคที่นิวยอร์ก

หวังว่าจะไม่มีอะไรให้ขายหน้าประเทศชาติอีกนะคร้าบ (ว่าแต่หวังสูงไปเปล่าฟะตรู)

#38 AtheNa

AtheNa

ขาประจำ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:47

ต้องรอดูว่าคนเขียนโพยเป็นใคร ?...
สิ่งเดียวที่จะทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั่นก็คือ การที่คนดีๆ นิ่งดูดาย " The only thing necessary for the Triumph of Evil is for Good Men to do Nothing "(Edmund Burke)

#39 saopao

saopao

Moderator

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:47

ถ่ายเอกสารโพยไปให้เค้าอ่านเองก็ได้ครับ ฟังนายกอ่านให้ฟังเดี๋ยวจะงงซะเปล่าๆ 555

#40 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:52

เขาเชิญนายกไปพูดน่ะถูกแล้วครับ ไม่น่าแปลกแต่อย่างใด

ถ้าวันหนึ่งเขามาเชิญผู้นำฝ่ายค้านไปพูดแทน นายกคงต้องพิจารณาตัวเองแล้วว่า ยังมีค่าพอหรือเปล่า

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#41 ผ่านมาผ่านไป

ผ่านมาผ่านไป

ขาประจำ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:52

บัน คี มูน หวังดีแต่ประสงค์ร้ายต่อนังปูแน่เลย กะให้หน้าแตกเหมือนพี่ชาย

#42 MOD X

MOD X

Moderator

• Moderators

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:04

ไปบรรยายแค่นั้นจริง ๆ หรอ ไม่ได้ไปเจรจาธุรกิจอะไรใช่ไหม

---------------------------------------

#43 ช่อมัลลิกา

ช่อมัลลิกา

ขาประจำ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:05

ต้องพูดให้ถูกว่า สำหรับคนอื่นหรือผู้นำทั่วไปที่จะพูด..เค้าจะมี script เตรียมเอาไว้ อันนี้ ไม่แปลกนะคะ
แต่สำหรับนายกปูนาขาเก ดิฉันขอใช้คำว่า โพย มากกว่า script ค่ะ ...
เพราะ script มันเป้นศัพท์สูงไปสำหรับเธอ เพราะอาจจะต้องใช้การเขียนไทยแทนศัพท์อังกฤษไปเลยในโพย
welcome ก็เขียนไปเลยว่า เวลคัม ค่ะ ไม่เช่นนั้นเดี๋ยวเธออ่านภาษาอังกฤษว่า โอเวอร์คัม ( overcome) หน้าแตกอีกหน

นายกหญิงของไทยพูดทีไร ....ทำไมคนไทยเราต้องลุ้นด้วย
เลือกนายกมาได้เหมือนตัวแทนคนเลือกจริงจริ๊ง

#44 คุณหนูจีน่า

คุณหนูจีน่า

ขาประจำ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:15

บรรยายอีกแล้วหรือคะ เอิ๊กกกกกกกก ... งานขายหน้าประเทศชาติหล่ะถนัดนัก

เมื่อก่อนไม่เคยรู้สึกเลยว่านายกรัฐมนตรีเดินทางไปต่างประเทศบ่อย
แต่พอมีนางโย๊กขึ้นมาเนี่ย สงสัยตลอดว่า คนที่เป็นนายกมีภารกิจในต่างประเทศเยอะขนาดนี้เชียว

โอ้ววววว!!! แม่เจ้า ... เทศกาลขายหน้ากำลังจะมา

ในส่วนของประเทศไทย เราไม่ขออะไรมากไปกว่า "แผ่นดินของเรา" - ท่านทูตวีรชัย พลาศรัย / คำแถลงปิดคดีปราสาทพระวิหาร

#45 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

สูงสุดแดนสยาม

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:39

ผมแนะนำทุกๆท่าน รีบซื้อปี๊บมาเตรียมไว้ด้วยนะครับ ถ้าจะไปเที่ยวต่างประเทศ

อายวะ

"ดีใดไม่มีโทษ ดีนั้นชื่อว่าดีเลิศ" - หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

"คนเราสามารถเปลี่ยนต้นไม้ประหลาด ให้เป็นต้นไม้ศักดิ์สิทธิ์ เปลี่ยนคนผิดให้เป็นพระเจ้า เปลี่ยนสีขาวให้เป็นสีดำ เพียงเพราะความเชื่อของตัวเองเพียงเท่านั้น"

#46 idecon

idecon

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:48

อย่าลืมเอาถาดไปประกอบการแสดงด้วยนะ

#47 มาหยารัศมี

มาหยารัศมี

ขาประจำ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:49

จะพูดผิด ๆ ถูก ๆ ยังไง มีโพยหนาบางเท่าไหร่
อเมริกา และ อังกฤษ เขาก็ไม่สนใจหรอก
ยังไงเขาก็เลือกยิ่งลักษณ์-ทักษิณอยู่แล้ว
เพราะที่ผ่านมา คนไทยก็ได้เห็นกันแล้ว

#48 Ixora

Ixora

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:05

คุณ hentai เคยได้รับเชิญไปเป็นองค์ปาฐก ไหมครับ :)
...ความชอบธรรมต้องอยู่บนพื้นฐานของความเป็นธรรม...

#49 dvung

dvung

น้องเก่า

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:08

ไปเหอะโพยไม่โพยไม่สำคัญ อย่าทำขายหน้าเป็นพอ

#50 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:10

จะพูดผิด ๆ ถูก ๆ ยังไง มีโพยหนาบางเท่าไหร่
อเมริกา และ อังกฤษ เขาก็ไม่สนใจหรอก
ยังไงเขาก็เลือกยิ่งลักษณ์-ทักษิณอยู่แล้ว
เพราะที่ผ่านมา คนไทยก็ได้เห็นกันแล้ว

จริงเหรอครับ ? คนเป็นนายก พูดผิด พูดถูก เขาไม่สนใจ แล้วเขาสนใจเรื่องอะไรล่ะครับ ?

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน