Jump to content

- - - - -

"พลแม่นปืน" หรือ "พลซุ่มยิง" ความเข้าใจที่ใครอาจไม่รู้?

• Please log in to reply
141 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:22

*
POPULAR

"พลแม่นปืน" หรือ "พลซุ่มยิง" ความเข้าใจที่ใครอาจไม่รู้?

ความจริงเรื่อง "ชายชุดดำ" "พลซุ่มยิง" "พลแม่นปืน" ที่มีการพูดถึงกันมากในระยะนี้ คงต้องทำความเข้าใจกันมากหน่อยนะครับ เรื่องชายชุดดำมีจินตนาการกันมากมาย ถึงขั้นมีความสามารถระดับเทพ ที่ทำให้กองทัพปั่นป่วนได้ แต่ยังไม่มีใครเห็นตัวว่าคือใคร?

บางท่านถึงกับระบุว่า เสธแดงถูกชายชุดดำยิงปิดปากด้วยความสามารถที่ซุ่มยิงจากที่สูง ซึ่งเรื่องนี้คงต้องอธิบายกันนิดนะครับ

ถ้าผมจำไม่ผิด เสธแดงเสียชีวิตจากการถูกซุ่มยิงจากระยะไกล มีหัวกระสุนชนิดที่มีใช้เฉพาะบางหน่วยงานเท่านั้น ซึ่งเรื่องนี้ปรากฏอยู่ในผลชัณสูตรชัด เศษหัวกระสุนที่ตรวจพบ และระยะการยิงนั้น พลแม่นปืนปกติยิงไม่ได้ครับ และผู้ที่ฝึกการยิงปืนตามวิถีปกติก็ยิงไม่ได้ครับ หรือยิงได้ก็ไม่แม่นขนาดนั้น

ระยะการยิงเสธแดงนั้น ผู้ยิงต้องคำนวนทิศทางลม ความเร็วลม และความเร็วของกระสุน คำนวนทิศทางการยิงอย่างแม่นยำ ถึงจะหวังผลได้ในการยิงหนึ่งนัด

การยิงที่ต้องใช้ทักษะระดับสูง ประเทศไทยมีไม่กี่คนหรอกครับ และเชื่อว่าในวงการก็ทราบกันดี ส่วนใครเป็นคนยิงตัวจริง ปล่อยให้ขั้นตอนการสืบสวนสอบสวนเค้าว่ากันไปเถอะครับ ผู้ที่รู้บ้าง ไม่รู้บ้างก็ไม่ควรแสดงความเห็นมาก

แต่ที่อยากอธิบายคือ เรื่องพลแม่นปืนและพลซุ่มยิงมากกว่า เพราะเรื่องนี้เป็นเรื่องที่สับสนมาก โดยเฉพาะเมื่อมีผลการสอบสวนออกมา
พลแม่นปืน ศัพท์ทางเทคนิค คือ Marksman หรือ Sharpshooter ที่เป็นพลประจำหน่วยรบ พลแม่นปืนจะถูกคัดเลือกจากผู้ที่ทดสอบการยิงปืนยาว แล้วมีทักษะในการยิงที่ความแม่นยำ ขึ้นมาฝึกเพิ่มเติม และบรรจุเป็นพลแม่นปืนประจำหน่วย

หน้าที่ของพลแม่นปืนก็คือ เมื่อหน่วยต้องการสนับสนุนการยิงแบบหวังผล ยิงเพื่อสกัดกั้น ก็จะใช้พลแม่นปืนในการปฏิบัติภารกิจ อาวุธที่ใช้ก็จะเป็นปืนเล็กยาวปกติ หรือไรเฟิลจู่โจม เช่น M16 แต่ติดกล้องเล็งพิเศษขนาดขยาย4เท่า หรือกรณีการนอนยิงก็จะมีขาตั้งเท่านั้น

ผมยกตัวอย่างให้เห็นชัดๆนะครับ คลิปการยิงที่ราชประสงค์ ซึ่งมีทหารสองนายยิงนั้น ลักษณะการยิงแบบนั้น เรียกพลแม่นปืนนะครับ ไม่ใช่พลซุ่มยิง

ลักษณะแบบนั้นเป็นพลแม่นปืนประจำหน่วย ไม่ใช่พลซุ่มยิง หรือ สไนเปอร์ ที่มีการพูดถึงกันมากในเวลานี้ พลแม่นปืนมีจำนวนมากครับ เพราะมีทุกหน่วย

ส่วนพลซุ่มยิง หรือสไนเปอร์ นั้น ความต่างคือ เค้าเป็นหน่วยรบพิเศษนะครับ ส่วนใหญ่ทำงานเป็นคู่ และมีความแม่นยำสูงมาก และจะเน้นการยิงเพื่อสังหารเป้าหมายสำคัญโดยใช้กระสุนเพียงนัดเดียวจากระยะไกลมากๆ ปืนที่ใช้ก็จะเป็นปืนเฉพาะ ซึ่งมีความแม่นยำสูง

การซุ่มยิงก็จะทำการยิงโดยการปกปิดจุด และอำพรางตัวเอง ซึ่งผู้ที่ตกเป็นเป้าหมายจะไม่สามารถสังเกตุเห็นได้ด้วยตาเปล่านะครับ

พลซุ่มยิงต่างจากพลแม่นปืน คือ จะได้รับการฝึกมาโดยเฉพาะในหลักสูตรที่มีความยาก มีเทคนิค มียุทธวิธี ของตัวเอง

ส่วนพลแม่นปืนเป็นเพียงพลปืนเล็กที่ได้รับการฝึกเพิ่มเติมในหลักสูตรพลแม่นปืนเท่านั้น ประการสำคัญคือโดยปกติเค้าไม่เปิดเผยนะว่า ใครเป็นพลซุ่มยิงบ้างเพราะเป็นความลับ จะรู้กันบ้างก็ในวงแคบมาก เมืองไทยมีถึง20 นายหรือเปล่าไม่มั่นใจ

ที่ผมพยายามอธิบายให้เห็นภาพของพลแม่นปืนและพลซุ่มยิง เพราะไม่อยากให้เข้าใจความหมายผิดนะครับ

ในเหตุการณ์เดือนเมษายนและพฤษภา 2553นั้น มีภาพของการใช้พลแม่นปืนแน่ครับจากคลิปที่เห็น แต่พลซุ่มยิงเราไม่เห็นภาพเลยนะครับ มีแต่ลักษณะการถูกยิงของเสธแดงเท่านั้น ที่น่าจะใกล้เคียงการยิงของผู้ที่เชี่ยวชาญระดับพลซุ่มยิงจริงๆ

การแถลงข่าวของDSI นั้นผมเข้าใจว่าคุณธาริตตั้งใจจะเรียกตัวพลแม่นปืนของกองทัพมาให้ปากคำมากกว่า ที่จะเรียกตัวพลซุ่มยิงมาสอบนะครับ เพราะพลซุ่มยิงนั้นในทางปฏิบัติไม่มีตัวตนให้ใครทราบนะครับ นอกจากผู้บังคับบัญชาต้นสังกัดเท่านั้น
http://www.springnew...tics/17894.html

#2 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:28

ท่านผบ ทบ พูดไม่ผิด แต่ท่านพูดไม่หมด
http://www.pantip.co.../P12525932.html
Screen shot 2012-08-23 at 10.23.53 AM.png
Screen shot 2012-08-23 at 10.24.59 AM.png

#3 Grimmy

Grimmy

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:28

ควายมันไม่ฟังหรอกครับ แกนนำบอก Sniper ก็ Sniper

#4 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:29

นี่ปืนอะไรใครรู้มั่ง
Screen shot 2012-08-23 at 10.28.26 AM.png

#5 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:32

ใครมีภาพนี้ฉบับเต็มมั่งครับ ผมจำได้ว่าภาพตัดต่อ ทำปลอกลดแสงมาติดปลายปืน อย่างไม่เนียนเลย

Screen shot 2012-08-23 at 10.30.10 AM.png

แต่มันก็ยังเชื่อ

#6 ครุฑดำ

ครุฑดำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:33

ขึงพืด ยิงแสกหน้า แบบรองศาลาวัดดวง อยู่หน่วยใหนครับ

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#7 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:34

ควายมันไม่ฟังหรอกครับ แกนนำบอก Sniper ก็ Sniper

ผมขัดใจตรงนี้แหล่ะครับ
เคยเถียงกะพวกแดงตัวเป็นๆ
พอถามว่าสไนเปอร์คืออะไร...
เงียบ... เปลี่ยนเรื่องทันใด

#8 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:37

ปืนนั้น ไม่เคยถูกยิงกระสุน
กล้องนั้น ส่องดู ป้านมยาน และ น้องๆ นมไม่ยาน ที่เต้นหน้าเวที

ส่วนคนที่ยกมือห้ามนั้น บอกว่า พอๆ ขอดูมั่งเด่ะ

จาก พลซุ่มดู
แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#9 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:42

Screen shot 2012-08-23 at 10.28.26 AM.png

SR25 กระมังครับ แต่ไม่มีข้อห้ามที่พลแม่นปืนจะใช้ปืนนี้ ระยะหวังผลประมาณ 800 เมตร ไกลกว่า M16 ทำให้ถึงอยู่แนวหลังไกลหลายร้อยเมตรก็ยังสามารถยิงคุ้มกันพวกใช้ M16 ได้

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#10 ห่วยแมน

ห่วยแมน

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:44

ควายแดงล่อให้ทหารออกมาจัดการ เรื่องจบตะโกนบอกอภิสิทธิ์สั่งฆ่าประชาชน
ขี้เหลืองนั่งอยู่บนภูดูควายแดงชุมนุมเฉยๆ เรื่องจบชี้หน้าด่าอภิสิทธิ์มีอำนาจแต่ไม่จัดการ

สมประโยชน์ทั้งสองฝ่าย รวยอื้อกันเป็นแถว... ส่วนไอ้แม้ว โดนหลอกแดกตังเหมียนเดิม
ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ = ประเทศไทย

#11 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:46

พลซุ่มยิงในไทยเกิน 20 คนแน่ ๆ ครับ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#12 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:46

คนยิงเสธ.แดง ฝีมือขั้น"เทพ" ครับ

นัดเดียว ยิงกลางฝูงชน ไม่โดนคนอื่น เชื่อว่าประเทศไทยมีไม่กี่คนหรอกครับ

ถ้ารู้จักวงการ ปืนบ้างเล็กน้อยก็จะเข้าใจได้ครับ

พันดริ๊ฟส่วนใหญ่เป็นความเท็จ ทัง้นั้น เข้าไปอ่านได้แต่ปลง ครับ

#13 GODarmy

GODarmy

ขาประจำ

ถึง จขกท

จริงๆแล้วเสธ แดงถูกยิง 2นัดนะครับ

#14 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:49

*
POPULAR

ขอตัวไปค้นกูเกิ้ลต่อ เสื้อแดงเค้าวิจารณ์คนล่ะทิศละทาง สนุกดี
ส่วนตัวผมว่า ถ้ากองทัพใช้สไนเปอร์มาลอบสังหารจริง ก็คงโง่มาก
ที่เอามายิงผู้ชุมนุมมากมายทีล่ะคน เพราะสไนเปอร์เป็นการยิงแบบ one kill one shot
เหมาะกับเอาไปยิงหัวแกนนำทีละคนมากกว่า

Edited by เมาอยู่, 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:51.

#15 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:55

SR 25 ใช้กระสุนขนาด 7.62 นาโต้ เป็นปืนที่มีพื้นฐานมาจากปืนตระกูล AR15 ระบบการยิงเป็นแบบ semi auto ทำงานด้วยแก๊ส
กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#16 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:55

พลซุ่มยิงในไทยเกิน 20 คนแน่ ๆ ครับ

ผมว่าท่านตกยุคไปแล้ว.....อันนี้ ปัจจุบันเค้าเรียกสไนเปอร์....

เดี๋ยวนี้ทหารเกณฑ์เมืองไทย ก็เป็น สไนเปอร์กันแล้วครับ..

:lol:

#17 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:56

จากที่อ่านมานัดแรกก็ ร่วงแล้วนี่ครับ ไม่จำเป้นต้องยิงนัดที่สองด้วยซ้ำ แต่คิดว่าผู้ยิง คงประเมินว่าให้ตายแน่นอน นั่นแหละครับ

#18 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:00

SR 25 อีกภาพ

#19 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:01

กระบอกนี้สิสวดยวด

SR25 ยามนอนสงบในกล่อง
กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#20 Grimmy

Grimmy

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:04

ถ้า Sniper ของกองทัพออกมาเพ่นพ่านจริงอย่างที่พวกควายเชื่อ จำนวนศพคงจะน้อยกว่านี้แน่นอนครับ

น่าจะมีแต่ศพพวกแกนนำ 555

#21 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:06

ถ้า Sniper ของกองทัพออกมาเพ่นพ่านจริงอย่างที่พวกควายเชื่อ จำนวนศพคงจะน้อยกว่านี้แน่นอนครับ

จริง ๆ กองทัพมีเตรียมใช้พลซุ่มยิงจริง ๆ ครับ แต่เหตุการณ์ไม่ถึงต้องใช้พลซุ่มยิง เลยใช้แค่พลแม่นปืนเท่านั้น ดูจากเหตุการณ์ที่ต้องใช้พลซุ่มยิงแล้วคาดว่าพลซุ่มยิงคงเล่น .50 แน่ ๆ เป้าหมายอยู่ที่กำบังเจอปืนขนาดนั้นไม่น่ารอด

Edited by Solidus, 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:07.

#22 pop2518

pop2518

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:07

ก็ DSI เขาบอกเป็น sniper ก็ต้องเชื่อไว้ก่อน เดี่ยวเขาจะว่า เห็นมั้ยๆ อภิสิทธ์ สั่งทหารฆ่าประชาชน ออกมาร้อนตัวกันใหญ่เลย เอ่อ แล้วที่เห็นยืนถือปืนกลางกลุ่มเสื้อแดงตอนทหารยังไม่บุกนี่อะไรหว่า ปืนปลอม?!??!!!! อ่อ ตัดต่อชัด :D

#23 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:13

sr 25 มีแดงแย้งว่าเป็น sniper กองทัพจะว่าไง รอดูกัน

#24 dr_m

dr_m

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:22

ขนาดปืน MP5 ติดไซเลนเซอร์ มันยังบอกว่าเป็นปืน อูซี่ เลย
นับประสาอะไรกับ เอ็ม16 ติดสโคป มันจะไม่บอกว่าเป็นสไนเปอร์
ผมว่าดีซะอีกที่ทหาร ติดสโคป เพราะ เลือกเป้าหมายได้แม่นยำขึ้น
ไม่ยิ่งพลาดไปโดนจุดสำคัญ ยกตัวอย่าง คลิปที่ยิง เสื้อแดงที่มันกำลัง
เอาไฟไปจุดใส่รถแก๊ซ เลยโดนยิงที่ข้อเท้าเอา
และสโคป ก็หาซื้อได้ดาดเดื่อน ตามตลาดแถวๆชายแดน พวก มุกดาหาร หนองคาย
เชียงราย อะไรพวกนี้ ไม่ใช่สินค้าต้องห้ามอะไรเล้ยยย

ผมคนกลางเอียงข้างความถูกต้อง

#25 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:31

sr 25 มีแดงแย้งว่าเป็น sniper กองทัพจะว่าไง รอดูกัน

sr 25 เป็น sniper rifle จริงครับ แต่คนใช้เป็นแค่ marksmanship :lol: :lol: :lol:

#26 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:36

ถ้าใช้ sniper จริง ป่านนี้ ไอ้ตู่ ไอ้เต้น ได้ไปเฝ้ายมบาลแล้ว

Now!  Restart Thailand  

#27 Grimmy

Grimmy

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:37

SR25 เป็น sniper rifle จริงครับ แต่จาก rep9 ของคุณ Solidus มันก็ไม่แปลกอะไรที่พลแม่นปืนจะใช้อาวุธชนิดนี้

#28 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:39

พลซุ่มยิงเป็นผู้ที่มีลักษณะพิเศษในด้านความสามารถ,การฝึกและยุทโธปกรณ์ หน้าที่ของ
พลซุ่มยิงคือ ทำการยิงเป้าหมายข้าศึกที่เลือกไว้ได้อย่างแม่นยำ ในสถานการณ์ที่ไม่สามารถใช้พลยิง
ทั่ว ๆ ไป ได้สำเร็จ อันเนื่องมาจากระยะยิง,ขนาด,ที่อยู่,การปรากฏของเป้าหมาย หรือทัศนะวิสัย การ
ซุ่มยิงต้องการพัฒนาตั้งแต่ความรู้พื้นฐานของทหารราบจนถึงความชำนาญที่สมบูรณ์แบบ การฝึกของ
พลซุ่มยิงรวบรวมการฝึกในเรื่องต่าง ๆ เพื่อเพิ่มคุณค่าของพลซุ่มยิงในการที่จะเพิ่มอำนาจกำลังรบและ
ดำรงชีพในสนามรบได้ ศิลปะแห่งการซุ่มยิงต้องการเรียนรู้และการฝึกฝนอย่างสม่ำเสมอ เพื่อพัฒนา
ความชำนาญไปสู่ขั้นครู พลซุ่มยิงจะต้องถูกฝึกอย่างหนักในการยิงระยะไกลและการปฏิบัติงานในป่า
เพื่อประกันความสำเร็จของการทำลายเป้าหมายและลดอันตรายจากการถูกตรวจพบให้เหลือน้อยสุด
ความสมบูรณ์แบบของพลซุ่มยิงจะต้องมีก่อนที่จะใช้ปฏิบัติการรบ

ในกองพลทหารราบเบา หน่วยซุ่มยิงจัดอยู่ในส่วนลาดตระเวนของทั้ง 6 กองพัน ซึ่งจะ
ประกอบไปด้วย ทีมละ 2 นาย จำนวน 3 ทีม ในแต่ละกองพันกองพันทหารราบยานเกราะ
(Mechanized) จะมี 1 ทีม ๆ ละ 2 นาย อยู่ใน บก.ร้อย.ยานเกราะ แต่ละกองร้อย ผบ.หน่วยกำหนด
ภารกิจและลำดับความเร่งด่วนของเป้าหมายให้กับทีม หรืออาจให้ทีมขึ้นควบคุมทางยุทธการกับ
กองร้อยหรือหมวดในบางหน่วยทีมซุ่มยิงอาจมีการจัดเฉพาะ เพื่อให้เหมาะกับความต้องการทาง
ยุทธการ

หากลองคำนวณเล่นๆ หางแดงอ้างว่ามีทหาร 67000 คนในการปราบม๊อบ คิดเป็น 1 ใน 3 อัตราเต็ม ทบ. 190000 คน ( ทบ.ในพื้นที่ภาคใต้ ประมาณ 60000 - 70000 คน)

67000 คน หาร 4 = มีข้าราชการทหารโดยประมาณ 16750 คน
และใน 16750 ตัดระดับนายทหารสัญญาบัตรออก คงเหลือประทวน ประมาณ 12000 นาย = 1 กองพล ดังนั้นคาดว่าจะมีพลซุ่มยิงจริงๆ (ไม่ใช่พลแม่นปืน) ไม่น่าเกิน 20 คน

และหรือหากว่ากำลังพลทั้งหมดใช้อาวุธปืนสังหารคนที่ไม่มีทางสู้จริงๆ คำนวณ จากจำนวน จนท.ระดับปฏฺบัติการ 60000 คน /กระบอก x 30 นัด/ซอง x 7 (1 เบสิคโหลด 210 นัด) = มีกระสุน 12,600,000 นัด (สี่สองล้านหกแสนนัด) หาร 3 (อัตราโดยประมาณในการยิงเพื่อสังหารบุคคล) จะสามารถสังหารได้ 4,200,000 (สี่ล้านสองแสนคน) ปล. ยังไม่รวม ปืน 12.7 , 7.62 , ที่ติดบนรถตามที่หางแดงกล่าวอ้าง และปืนพกประจำกาย อีก 16000 กว่ากระบอก

Edited by kuuga, 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:52.

#29 dr_m

dr_m

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:40

คนยิงเสธ.แดง ฝีมือขั้น"เทพ" ครับ

นัดเดียว ยิงกลางฝูงชน ไม่โดนคนอื่น เชื่อว่าประเทศไทยมีไม่กี่คนหรอกครับ

ถ้ารู้จักวงการ ปืนบ้างเล็กน้อยก็จะเข้าใจได้ครับ

พันดริ๊ฟส่วนใหญ่เป็นความเท็จ ทัง้นั้น เข้าไปอ่านได้แต่ปลง ครับ

เสธแดงไม่ได้โดนปืนสั้นยิงใส่หรือครับ
อันนี้ถามเพราะไม่รู้จริงๆเพราะเคยได้ยินว่า พวก ปืนยิงระยะไกล
เวลาโดนหัว มันจะไม่เป็นรูเหมือนการ์ตูน
แต่เวลาโดยยิงหัวจะแบะ ระเบิด เละ เพราะกระสุนจะคว้านนสมอง
ตัวอย่างก็คลิป เสื้อแดงถือธง แล้วโดนยิงหัวล้ม แล้วสมองกระจาย
เสธแดง ไม่ยักกะสมองกระจาย

#30 Grimmy

Grimmy

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:45

จริง ๆ กองทัพมีเตรียมใช้พลซุ่มยิงจริง ๆ ครับ แต่เหตุการณ์ไม่ถึงต้องใช้พลซุ่มยิง เลยใช้แค่พลแม่นปืนเท่านั้น ดูจากเหตุการณ์ที่ต้องใช้พลซุ่มยิงแล้วคาดว่าพลซุ่มยิงคงเล่น .50 แน่ ๆ เป้าหมายอยู่ที่กำบังเจอปืนขนาดนั้นไม่น่ารอด

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

กองทัพน่าจะแกล้งทำปืนลั่นใส่ ไอ้ตู่ ไอ้เต้น ซักคนละนัดสองนัด เอาให้ไอ้พวกที่เหลือขี้ขึ้นสมองไปเลย

#31 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:12

ประเด็นมันอยู่ที่ใครยิง มากกว่าครับ เรื่องอื่นแค่เหตุผลประกอบ
สรุป ได้กันยังละ ว่าใครยิง

#32 baboon

baboon

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:15

PSG 1 รึเปล่าครับ

#33 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:18

PSG 1 รึเปล่าครับ

ถูกครึ่งหนึ่ง :lol: :lol: :lol:

#34 arun sound

arun sound

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:23

เสธแดงไม่ได้โดนปืนสั้นยิงใส่หรือครับ
อันนี้ถามเพราะไม่รู้จริงๆเพราะเคยได้ยินว่า พวก ปืนยิงระยะไกล
เวลาโดนหัว มันจะไม่เป็นรูเหมือนการ์ตูน
แต่เวลาโดยยิงหัวจะแบะ ระเบิด เละ เพราะกระสุนจะคว้านนสมอง
ตัวอย่างก็คลิป เสื้อแดงถือธง แล้วโดนยิงหัวล้ม แล้วสมองกระจาย

ขอแสดงความคิดเห็นที่ต่าง
ผิดถูก แล้วแต่จะพิจารณากันนะครับ
การยิงหัวกระจายหรือไม่ ขึ้นอยู่กับควมเร็วของหัวกระสุนและ ขนาดของกระสุนด้วย
ไม่เกี่ยวกับยิงไกล้หรือไกลโดยตรง
ด้วยขนาดหัวตัดที่กระสุนเท่ากัน หากเป็นลูกปืนที่มีความเร็วสูง เอามายิงแตงโม มันจะระเบิดเป็นเศษๆได้ทันที
หากเป็นปืนที่ไม่แรง แทนที่จะระเบิดเพราะความเร็ว มันจะเป็นเพียงรูๆเท่านั้น
ลองด้วยตัวเองสิครับ ไม่ยาก แล้วจะทึ่ง
หาที่เงียบๆไกลจากชุมชนหน่อย แล้วลองด้วยตัวเองเลย
ส่งนความคิดเห็นส่วนตัว เสธฯแดง หากโดนยิงด้วยปืนที่ความเร็วสูง ก็ต้องยิงไกลมาก
เพราะความเร็วกระสุน ต่ำลงมากแล้ว จนหัวไม่ระเบิดเลย
ส่วนเรื่องความชื้นและทิศทางลมนั้น บริเวณนั้น มันสงบพอสมควร
แต่ค่อนข้างมั่นใจว่า
เป็นปืนความเร็วต่ำ และ ยิงไกล้ๆนั่นแหละครับ
เป็นความเห็นส่วนตัวครับ

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#35 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:25

นาวิกโยธินทั้งนั้นเลยครับ สังเกตจากการปักชื่อด้วยด้ายสีเหลืองทอง ซึ่งมีนาวิกโยธินเท่านั้น ที่ปักชื่อด้วยสีนี้

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#36 โคนัน

โคนัน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:27

ตื่นเต้นอะไรกันมากมาย เวลาตำรวจวิสามัญ ผู้ร้าย หรือ โจร ไม่เห็นควายแดงออกมาเรียกร้องเลย ว่า ตำรวจ ฆ่าประชาชน

#37 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:31

พวกแมงวาปนี่จะอะไรกันนักหนา แกนนำเขาบอกว่าสไนเปอร์ก็ต้องสไนเปอร์สิ :angry:

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#38 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:34

ผิดถูก แล้วแต่จะพิจารณากันนะครับ
การยิงหัวกระจายหรือไม่ ขึ้นอยู่กับควมเร็วของหัวกระสุนและ ขนาดของกระสุนด้วย
ไม่เกี่ยวกับยิงไกล้หรือไกลโดยตรง
ด้วยขนาดหัวตัดที่กระสุนเท่ากัน หากเป็นลูกปืนที่มีความเร็วสูง เอามายิงแตงโม มันจะระเบิดเป็นเศษๆได้ทันที
หากเป็นปืนที่ไม่แรง แทนที่จะระเบิดเพราะความเร็ว มันจะเป็นเพียงรูๆเท่านั้น
ลองด้วยตัวเองสิครับ ไม่ยาก แล้วจะทึ่ง
หาที่เงียบๆไกลจากชุมชนหน่อย แล้วลองด้วยตัวเองเลย
ส่งนความคิดเห็นส่วนตัว เสธฯแดง หากโดนยิงด้วยปืนที่ความเร็วสูง ก็ต้องยิงไกลมาก
เพราะความเร็วกระสุน ต่ำลงมากแล้ว จนหัวไม่ระเบิดเลย
ส่วนเรื่องความชื้นและทิศทางลมนั้น บริเวณนั้น มันสงบพอสมควร
เป็นปืนความเร็วต่ำ และ ยิงไกล้ๆนั่นแหละครับ

กระสุนความเร็วต่ำ แต่จะออกจากปืนไหนนั่นอีกเรื่องหนึ่ง

ว่าแต่คำพูดเหลิมเชื่อได้ไหมเนี่ย

'เฉลิม'เผยรู้ตัวตำรวจยศสูงเป็นคนยิง'เสธ.แดง'

"เฉลิม"ระบุรู้ตัวตำรวจยศสูงที่เป็นคนยิงเสธ.แดง ยันไม่ใช่ทหารยิงแน่
ร.ต.อ.เฉลิม อยู่บำรุง รองนายกรัฐมนตรี กล่าวถึงความคืบหน้าการสืบสวนคดีสังหารพล.ต.ขัตติยะ สวัสดิผลหรือ"เสธ.แดง"เมื่อปีที่ผ่านมาว่า "รู้ตัวคนยิงแล้วว่าเป็นนายตำรวจยศสูง ยืนยันไม่ใช่ฝีมือทหาร
ส่วนการยิงกันที่ซอยรางน้ำ และบ่อนไก่เมื่อปีที่ผ่านมา ฝีมือตำรวจนอกเครื่องแบบทั้งนั้น เพราะช่วงสถานการณ์ตึงเครียดคนอื่น จะเข้าพื้นที่ไม่ได้มันต้องแจ้งกันว่าฝ่ายใดจะเข้าไป มันเป็นพวก***เฉพาะตัว และนักการเมือง***ที่หนุนเนื่องกันมา แต่หลักฐานยังไม่มี
"ตำรวจกลุ่มนี้ได้ดีมาแบบขุดต้นไม้ไปขาย ต้นที่มันใหญ่แล้ว สมัยที่ตนยังเป็นใหญ่ในราชการตำรวจ คนพวกนี้ยืนดูดไอติมริมถนนอยู่เลย"ร.ต.อ.เฉลิม กล่าว

#39 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:35

Uploaded with ImageShack.us

ถ้าผมเห็นปืนแบบนี้ผมถึงจะเชื่อฮะ

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#40 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:40

กระทู้คุณภาพ ที่ควายไม่อ่าน

“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

#41 dr_m

dr_m

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:41

ไม่ได้ขัดแย้งครับถามเพื่่อขอความรู้ครับ ผมไม่มีปืน
พอดีดูจากคลิปศึกษานิดหน่อย ก็เลยอยากรู้ เพื่อประดับความรู้ครับ
ผมเป็นสลิ่มความรู้น้อยสงสัย ถามดะไปเรื่อยครับ
แต่พอดีผมดันเชื่อฝั่งเสรีไทย อิๆ

#42 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:46

ไหน ๆ ก็เอา พลซุ่มยิงมาแล้วจะมายิงแค่เศษแดงตัวเดียวทำไม
ทำไมไม่ยิงให้ครบทั้งจ่าฝูงเดียวเรื่องก็จะยืดเยื้อ ???
ดี ไม่ดีเศษแดงอาจโดนพวกทำปืนลั่นก็ได้ ใครจะไปรู้ :lol:

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#43 GuoJia

GuoJia

Siam

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:46

Italian sniper in the fields Courtesy of Puci (Posted 30 October 2005)
http://www.snipercou.../pg_infield.asp

“ ...คนชั่วจะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา ,

ประเทศชาติผ่านวิกฤติด้วยศรัทธา ยามเมื่อฟ้าสีทองผ่องอำไพ “

#44 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:52

จะเป็นพลแม่นปืนหรือพลซุ่มยิงไม่สำคัญ สำคัญที่ยิงคนบริสุทธ์ตะหาก

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#45 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:57

นาวิกโยธินทั้งนั้นเลยครับ สังเกตจากการปักชื่อด้วยด้ายสีเหลืองทอง ซึ่งมีนาวิกโยธินเท่านั้น ที่ปักชื่อด้วยสีนี้

ในรูป น่าจะเป็น AW50 ขนาด .50 กับ MSG ขนาด 7.62 ซึ่งปืนทั้ง 2 ชนิดไม่ได้บรรจุในอัตราของ นย. แต่ อยู่ในอัตราของ นสร.กร. (ปัจจุบัน ทร.เลิกใช้ด้ายสีทองในการปัก ยศ ชื่อ หน่วยแล้ว)

#46 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:00

จะเป็นพลแม่นปืนหรือพลซุ่มยิงไม่สำคัญ สำคัญที่ยิงคนบริสุทธ์ตะหาก

หากลองคำนวณเล่นๆ หางแดงอ้างว่ามีทหาร 67000 คนในการปราบม๊อบ คิดเป็น 1 ใน 3 อัตราเต็ม ทบ. 190000 คน ( ทบ.ในพื้นที่ภาคใต้ ประมาณ 60000 - 70000 คน)

67000 คน หาร 4 = มีข้าราชการทหารโดยประมาณ 16750 คน
และใน 16750 ตัดระดับนายทหารสัญญาบัตรออก คงเหลือประทวน ประมาณ 12000 นาย = 1 กองพล ดังนั้นคาดว่าจะมีพลซุ่มยิงจริงๆ (ไม่ใช่พลแม่นปืน) ไม่น่าเกิน 20 คน

และหรือหากว่ากำลังพลทั้งหมดใช้อาวุธปืนสังหารคนที่ไม่มีทางสู้จริงๆ คำนวณ จากจำนวน จนท.ระดับปฏฺบัติการ 60000 คน /กระบอก x 30 นัด/ซอง x 7 (1 เบสิคโหลด 210 นัด) = มีกระสุน 12,600,000 นัด (สี่สองล้านหกแสนนัด) หาร 3 (อัตราโดยประมาณในการยิงเพื่อสังหารบุคคล) จะสามารถสังหารได้ 4,200,000 (สี่ล้านสองแสนคน) ปล. ยังไม่รวม ปืน 12.7 , 7.62 , ที่ติดบนรถตามที่หางแดงกล่าวอ้าง และปืนพกประจำกาย อีก 16000 กว่ากระบอก
หากจะยิงจริงๆ คงไม่ตายเพียง 98 ศพ +/- ทหารที่เสียชีวิตในหน้าที่

#47 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:11

หากจะยิงจริงๆ คงไม่ตายเพียง 98 ศพ +/- ทหารที่เสียชีวิตในหน้าที่

ถ้าจะยิงจริงๆ คงไม่ตายแค่ 98 ศพหรอกครับ มาชุมนุม 1 หมื่น จะเหลือรอดกลับบ้านถึงครึ่งหรือเปล่ายังไม่รู้เลย

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#48 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:14

ดอนยอมันพูดถูกว่ะ
จะเป็นพลแม่นปืนหรือพลซุ่มยิงไม่สำคัญ สำคัญที่คนยิงบริสุทธ์ตะหาก

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#49 Lucas Leiva Benitez Rodger

Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:28

เห็นด้วยครับ ปืนซุ่มระยะไกล ศพที่โดนยิงไม่สวยแบบนี้แน่นอน

http://www.youtube.com/watch?v=k-Zip_b-5RQ

อเสวนา จ พาลานํ ปญฺฑิตานญฺจ เสวนา ปูชา จ ปูชนียานํ เอตมฺมงฺคลมุตฺตมํ

"Two things are infinite: the universe and human stupidity; and I'm not sure about the the universe."Einstein's words.

"ประเทศไทยจะปฏิรูปไม่ได้ ด้วยการนอนอยู่บ้านเฉยๆ"

#50 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:31

ความเห็นส่วนตัว
ขอด่าผบ.ทบ.สักครั้งให้ชื่นใจนะครับ

ท่านผบ.ทบ. ขุดคลองรอวันโดนเชือดต่อไปดีกว่านะครับ
ท่านจะออกมาให้สัมภาษณ์ทำไมเรื่องพลซุ่มยิงกับสไนเปอร์ หรือ สปอตแมน หรือ อะไรชั่งหัวมันเถอะครับ
คือ สิ่งที่สำคัญที่สุดคือ ทำไมทหารจะใช้ พลอะไร เหล่านี้ไม่ได้วะ
ประเด็นมันคือ ทหารทำการยิงในสถานการณ์ที่จำเป็นและคับขันเท่านั้น
จะเป็นพลอะไร ท่านจะไปเดือดร้อนพูดเปิดประเด็นทำอะไรครับ
เรื่องที่ควรทำ ไม่ทำ เรื่องที่ไม่น่าจะทำ ดันอยากจะทำ
ตอนนี้ต้องให้ความรู้เรื่อง ชายชุดดำให้มากที่สุด ไม่ใช่ออกมาแต่แก้ข่าวรายวันอย่างนี้
ท่านพูด เขาก็เอามาเล่นต่อ ว่าท่านพูด โกหก ด้วยข้อมูลหลักฐานที่มันคลุมเครือ
แล้วที่มันคลุมเครือก็เพราะท่านไม่เผยแพร่เองนั่นแหละ
เฮ้อออออ

เรื่องเสธ.แดงเหมือนกัน
จนป่านนี้ ทหารยังไม่ออกมาให้ข่าวอะไรเลยเพื่อปกป้องตัวเองว่า ไม่ได้เป็นฝ่ายยิงเสธ.แดง
ก็ปล่อยแบบนี้ เขาก็ตีข้างเดียว ทุกวันนี้ ใครๆเขาก็คิดกันว่า ทหารยิงเสธ.แดง

ท่านชอบหงุดหงิดใส่อารมณ์เวลาให้สัมภาษณ์
ท่านรู้ป่าวว่า ผมโคตรหงุดหงิดท่านยิ่งกว่าอีก
ท่านจะทำท่าทางหงุดหงิด ดุดันทำหาอะไร
ในเมื่อท่านมีมือมีตีนที่จะจัดการอะไรได้ดีกว่านี้
ไม่ใช่ออกมาสัมภาษณ์แก้ข่าวรายวัน เหมือนหมาไล่งับกระดูกอย่างนี้
เซ็งว่ะ

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน