Jump to content

- - - - -

รบกวนพิจารณา ผมแค่นำมาให้เห็น.......

• Please log in to reply
99 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:28

ขอนำมาเสนอเท่านั้น ตัวผมออกความเห็นไม่ได้

#2 Ballbk

Ballbk

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:29

ไซครอป ใน X-Men นี่หว่า

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#3 idolation

idolation

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:31

บังไม่เคยดู X-Men เหรอครับ.. :D :D :D
รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ตระกูลชินวัตร

#4 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:32

ไม่น่าจะใช่พระจริงนะคะ - ตอนที่ชุมนุมเคยเห็นรูปที่พวกนี้เอาฆารวาสมาแต่งเป็นพระ

แต่ถ้าเป็นพระจริง ก็ กรรม!

Now!  Restart Thailand  

#5 vitocorleone

vitocorleone

น้องเก่า

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:35

ผมสงสัยมาตลอดว่า พระแดงนี่ พระจริงหรือเปล่า ไม่มีความเป็นพระสงฆ์เหลือเลย
จะลดกองทุนน้ำมัน ให้น้ำมันลดลง 7.50 บาท ค๊าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา ถุยยยยยส์

#6 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:36

ง่ายๆครับบัง

ถ้าพระจริงจะมีดั้งที่จมูก

ฉะนั้นในรูปพระปลอมเพราะไมีมึดั่ง
ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#7 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:38

พระท่านจ๊าบจริงๆ ไม่เสียแรงที่พี่น้องเสื้อแดง ให้ความเคารพ กราบไหว้บูชา :D

ไม่น่าจะใช่พระจริงนะคะ - ตอนที่ชุมนุมเคยเห็นรูปที่พวกนี้เอาฆารวาสมาแต่งเป็นพระ

อันที่จริง หากเป็นพระปลอม พี่น้องเสื้อแดงต้องขับไล่ออกมา
พี่น้องเสื้อแดงเขาไม่ชอบของเทียม ใครๆก็รู้ครับ

แต่ที่ผ่านมาก็เห็นอยู่บ่อยๆ กับพระจ๊าบๆเหล่านี้ในม๊อบ
ผมจึงคิดว่า พี่น้องเสื้อแดงให้ความเคารพ นับถือ กราบไหว้บูชา
และไม่เห็นว่าเป็น พระเทียม

สิ่งที่นับถือ ก็บ่งบอกจิตใจของผู้นับถือได้เช่นเดียวกัน :)

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#8 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:41

ปล่อยลำแสงประชาธิปไตยได้รึเปล่า ??? :lol:
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#9 โคนัน

โคนัน

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:45

#10 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:41

*
POPULAR

ไม่ใช่กิจของสงฆ์ และไม่ใช่ อัฐบริขารของสงฆ์
ผมไม่ถือเป็นพระ แค่คนหัวล้านห่มผ้าเหลือง
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#11 เกลียดเควี้ยแดง

เกลียดเควี้ยแดง

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:44

หม่ำเล่นหนังเรื่องใหม่เหรอครับ สงสัยผมตกข่าว
เกลียดเควี้ยแดง..>เกลียด=ไม่ชอบอย่างแรง,>เควี้ย=พวกควาย(พวกโง่ดักดาน)+พวกเหียไม้โท(พวกฉลาดแต่ทำเรื่องเหียไม้โทๆ),>แดง=แหล่งรวมความชั่ว+เลวปล.เกลียดมากคือพวกเควี้ยแดงล้มเจ้ากับพวกเควี้ยแดงทำเลวชั่ว,เผาเมือง จับได้บอกแดงเทียม เลวแต่ใจกะตู๊ด

#12 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:13

พระท่านจ๊าบจริงๆ ไม่เสียแรงที่พี่น้องเสื้อแดง ให้ความเคารพ กราบไหว้บูชา :D

อันที่จริง หากเป็นพระปลอม พี่น้องเสื้อแดงต้องขับไล่ออกมา
พี่น้องเสื้อแดงเขาไม่ชอบของเทียม ใครๆก็รู้ครับ

แต่ที่ผ่านมาก็เห็นอยู่บ่อยๆ กับพระจ๊าบๆเหล่านี้ในม๊อบ
ผมจึงคิดว่า พี่น้องเสื้อแดงให้ความเคารพ นับถือ กราบไหว้บูชา
และไม่เห็นว่าเป็น พระเทียม

สิ่งที่นับถือ ก็บ่งบอกจิตใจของผู้นับถือได้เช่นเดียวกัน :)

สรุปแล้ว เทียมทั้งคู่

พระเทียม กับ คนเทียม (เกวียน) :P

Now!  Restart Thailand  

#13 awhile

awhile

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:20

ดูตรงไหนว่าเป็นพระอ่ะครับ
หรือแค่ห่มเหลือง

#14 arseyut

arseyut

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:25

พิมไม่ชัดเจน ผมไม่เช่า

#15 YELLOW SHIRT

YELLOW SHIRT

ห้ามรบกวน กำลังเอาอยู่

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:26

โรโบคอป

#16 gu_view

gu_view

น้องเก่า

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:33

ระวังท่านจะปล่อยเลเซอร์ใส่นะครับ

#17 ubol boy

ubol boy

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:36

ทำไมจะไม่ได้ครับ ของแดงมันต้องแบบนี้
ขนาดแม้ว ยังเป็นเจ้ามูลเมืองเลย

#18 spurs021

spurs021

น้องเก่า

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:42

เสื่อม!!! พวกอลัชชี

คงลืมตัวกันแล้วว่าโลกนี้ไม่มีอะไรยั่งยืน ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า แค่สมบัติผลัดกันชมทั้งนั้น

#19 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:52

สึกไปเถอะแบบนี้

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#20 stabilo

stabilo

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:56

สภาพแบบนี้ไม่ใช่พระหรอก

#21 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:00

#22 Mark Nazi

Mark Nazi

พี่มากขา

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:02

ข้าสัมผัสได้ถึงด้านมืดแห่งพลังของกระทู้และความเห็นในกระทู้นี้

เคยได้ยินไหมว่าพิจารณาอสุภะแต่พิจารณาไม่เป็นจนทำให้สลดใจจนฆ่าตัวตาย นี่ก็จะพิจารณาคนห่มผ้าเหลืองแต่พิจารณาไม่เป็นจนสลดใจจนฆ่าตัวตายไปจากพระพุทธศาสนา

#23 Nirvana

Nirvana

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:04

เสื่อมมาก ดูแล้วน่าสังเวช ครับ.

#24 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:09

แค่พวกหากินกับศาสนา กลับถึงบ้านก็เอาชุดเก็บพรุ่งนี้ก็ใส่ใหม่

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#25 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:16

*
POPULAR

หากจะเปรียบเทียบแล้ว ศาสนาพุทธ ก็เหมือนกับ ต้นโพธิใหญ่ อายุหลายพันปี

จึงไม่น่าแปลกใจที่จะมี นก-กา-งู-หนู เหล่า สัตว์ดิรัจฉาน มาอาศัยร่มไม้ใบบัง

อาศัยความร่มเย็นใน ศาสนา-พุทธศาสนา มาคุ้ม กะลาหัว....

สัตว์ดิรัจฉาน พวกนี้ไม่มี ความกตัญญู เป็นสรณะ ย่อมจะมีบ้างที่ ขี้ลงมาให้เลอะ-เทอะ-เปรอะ-เปื้อน

นั่นมันคือ สัตว์ดิรัจฉาน ที่ไม่มีสำนึก...แต่กับ คน ที่มีสติปัญญา พอจะรู้จักยั้งคิดอยู่บ้าง

ย่อมจะรู้ว่า ใครก็ตามที่ทำเช่นนั้น ย่อมมีจิตใจที่ต่ำได้กว่า สัตว์ดิรัจฉาน...

ตะนิ่นตาญี

วันพฤหัสบดีที่ ๒๓ สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕

เวลา ๑๗.๑๕ นาฬิกา
"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#26 thaidotcom

thaidotcom

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:38

หากจะเปรียบเทียบแล้ว ศาสนาพุทธ ก็เหมือนกับ ต้นโพธิใหญ่ อายุหลายพันปี จึงไม่น่าแปลกใจที่จะมี นก-กา-งู-หนู เหล่า สัตว์ดิรัจฉาน มาอาศัยร่มไม้ใบบัง อาศัยความร่มเย็นใน ศาสนา-พุทธศาสนา มาคุ้ม กะลาหัว.... สัตว์ดิรัจฉาน พวกนี้ไม่มี ความกตัญญู เป็นสรณะ ย่อมจะมีบ้างที่ ขี้ลงมาให้เลอะ-เทอะ-เปรอะ-เปื้อน นั่นมันคือ สัตว์ดิรัจฉาน ที่ไม่มีสำนึก...แต่กับ คน ที่มีสติปัญญา พอจะรู้จักยั้งคิดอยู่บ้าง ย่อมจะรู้ว่า ใครก็ตามที่ทำเช่นนั้น ย่อมมีจิตใจที่ต่ำได้กว่า สัตว์ดิรัจฉาน... ตะนิ่นตาญี วันพฤหัสบดีที่ ๒๓ สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ เวลา ๑๗.๑๕ นาฬิกา

ดิฉันไม่เข้าวัดทําบุญมานานแล้ว ก็เพราะอย่างนี้แหละ มีสัตว์อาศัยอยูในวัดมาก จนแยกไม่ค่อยออกไหนพระ ไหนสัตว์

Edited by thaidotcom, 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:42.

#27 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:01

แว่นเค้าเท่ห์จริงๆ ลองไปสัมภาษณ์ อาจจะบอกว่า แว่นนี้ สามารถมองเห็นสตีฟ จ๊อบ ตายแล้วไปไหน ก็ได้

#28 DZM

DZM

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:11

แถวบ้านเรียก "ไอ้***" ผมเพิ่ม "สัตว์" ตรงกลาง

#29 ปูผิดหีบ

ปูผิดหีบ

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:47

อย่าปรามาสไปนะ ก็ไอ้แว่นนี้แหละที่ใส่แล้วสามารถมองเห็นสตีฟ จ๊อปส์ต่างภพภูมิได้ ^_^

โกงชาวนา ฆ่าเด็กตาย ขายแผ่นดิน โคตรชั่วตระกูลชิน...!

#30 Mark Nazi

Mark Nazi

พี่มากขา

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:17

ดิฉันไม่เข้าวัดทําบุญมานานแล้ว ก็เพราะอย่างนี้แหละ มีสัตว์อาศัยอยูในวัดมาก จนแยกไม่ค่อยออกไหนพระ ไหนสัตว์

มานะปิดกั้นธรรมอยู่นะ
ทานให้ไปก็เพราะนั่นคือทาน ขอให้ทราบในส่วนนี้ พระเวสสันดรให้ทานบุตรทั้งสองแก่ชูชกไป ผลยังส่งให้ได้ตรัสรู้พระอนุตรสัมมาสัมโพธิญาณ คุณหวังผลอะไรกับทาน?

#31 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:22

ศาสนาไม่เสื่อม คนต่างหากที่ทำเสื่อม

Edited by อู๋ ฮานามิ, 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:27.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#32 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:23

ทานให้ไปก็เพราะนั่นคือทาน ขอให้ทราบในส่วนนี้ พระเวสสันดรให้ทานบุตรทั้งสองแก่ชูชกไป ผลยังส่งให้ได้ตรัสรู้พระอนุตรสัมมาสัมโพธิญาณ คุณหวังผลอะไรกับทาน?

ลึกซึ้งในธรรมะ แต่แยกแยะดีชั่วไม่ออก จวักไม่รู้รสแกง
" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#33 Mark Nazi

Mark Nazi

พี่มากขา

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:33

ลึกซึ้งในธรรมะ แต่แยกแยะดีชั่วไม่ออก จวักไม่รู้รสแกง

เข้าใจว่าทานคือการให้คือการเอาออกไหมครับ รู้ไหมครับว่าต้องให้อะไรต้องเอาอะไรออก?
คำว่าให้เพราะหวังผลบุญ กับให้เพราะนั่นคือทานนั้นต่างกันนะ

#34 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:35

พอดีย่ามสีแดงน่ะครับทำอะไรไม่ผิด
เพราะบวชโดยประชาธิปไตย
เลยไม่ต้องทำตามพระวินัย เข้าใจไหมสลิ่มทั้งหลาย -_-

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#35 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:26

เข้าใจว่าทานคือการให้คือการเอาออกไหมครับ รู้ไหมครับว่าต้องให้อะไรต้องเอาอะไรออก?
คำว่าให้เพราะหวังผลบุญ กับให้เพราะนั่นคือทานนั้นต่างกันนะ

เทศนาในสิ่งที่ตัวเองทำไม่ได้ :lol:
" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#36 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:34

ทานบารมีของพระโพธิสัตว์ใช้กับคนธรรมดาได้หรือครับ :lol: :lol: :lol:

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#37 เหินฟ้า

เหินฟ้า

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:38

ควายแดงห่มจีวร
กรูไม่เอาเหลือง กรูไม่เอาแดง กรูรักชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์

#38 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:47

หากจะเปรียบเทียบแล้ว ศาสนาพุทธ ก็เหมือนกับ ต้นโพธิใหญ่ อายุหลายพันปี

จึงไม่น่าแปลกใจที่จะมี นก-กา-งู-หนู เหล่า สัตว์ดิรัจฉาน มาอาศัยร่มไม้ใบบัง

อาศัยความร่มเย็นใน ศาสนา-พุทธศาสนา มาคุ้ม กะลาหัว....

สัตว์ดิรัจฉาน พวกนี้ไม่มี ความกตัญญู เป็นสรณะ ย่อมจะมีบ้างที่ ขี้ลงมาให้เลอะ-เทอะ-เปรอะ-เปื้อน

นั่นมันคือ สัตว์ดิรัจฉาน ที่ไม่มีสำนึก...แต่กับ คน ที่มีสติปัญญา พอจะรู้จักยั้งคิดอยู่บ้าง

ย่อมจะรู้ว่า ใครก็ตามที่ทำเช่นนั้น ย่อมมีจิตใจที่ต่ำได้กว่า สัตว์ดิรัจฉาน...

ตะนิ่นตาญี

วันพฤหัสบดีที่ ๒๓ สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕

เวลา ๑๗.๑๕ นาฬิกา

เจ้าของกระทู้และเจ้าของคคห. ทำเหมือนไม่รู้ว่า....
ในเล้าไก่ คอกควาย ไม่มี"ตัวเลว"ปะปนอยู่.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#39 Mark Nazi

Mark Nazi

พี่มากขา

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:26

เทศนาในสิ่งที่ตัวเองทำไม่ได้ :lol:

ถึงไม่มีก็ครับให้มันมีสิครับ จะทำอะไรมันก็ต้องปรับความเห็นให้ตรงก่อน

ทานบารมีของพระโพธิสัตว์ใช้กับคนธรรมดาได้หรือครับ :lol: :lol: :lol:

องค์ประกอบทาน
- ผู้ให้
- สิ่งทาน
- ผู้รับ

หากผู้ให้ทานเพราะเป็นการทานจริง ๆ อย่างเช่นพระเวสสันดร ผลของทานก็ทวีคูณส่วนหนึ่งแล้วครับ

#40 someone

someone

ขาประจำ

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:38

ใครคิดไง ไม่รู้อ่ะ แต่คนในรูปนี้ กระผมเรียกมันว่า ไอ้โล้นแดง

#41 Gingerbread

Gingerbread

ขาประจำ

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:07

คนพวกนี้ทำศาสนาเสื่อมลงทุกวัน ทุกวันนี้เข้าวัดทำใจไว้แล้ว เพื่อกราบไหว้พระพุทธ พระธรรม และพระสงฆ์ที่ปฎิบัติดี
For as gold is tried by fire, so a heart must be tried by pain!Adelaide Anne Procter

#42 ID007

ID007

ขาประจำ

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:15

นึกว่า หนังตอนใหม่ของหม่ำ ภาค x men คนมาหาเฮีย 2

#43 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:16

องค์ประกอบทาน
- ผู้ให้
- สิ่งทาน
- ผู้รับ

หากผู้ให้ทานเพราะเป็นการทานจริง ๆ อย่างเช่นพระเวสสันดร ผลของทานก็ทวีคูณส่วนหนึ่งแล้วครับ

คนธรรมดาต้องมีทศบารมีแบบพระโพธิสัตว์หรือครับ แล้วคุณยกมานะทำได้รึยัง

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#44 GuoJia

GuoJia

Siam

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:20

แค่เสื้อแดงเผาเมืองก็แย่อยู่แล้ว
ปล่อยมนุษย์กลายพันธุ์ cyclops ไม่มีแว่นแล้วเป็นแบบนาที 0.42 ใครจะรับผิดชอบ

Edited by GuoJia, 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:23.

“ ...คนชั่วจะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา ,

ประเทศชาติผ่านวิกฤติด้วยศรัทธา ยามเมื่อฟ้าสีทองผ่องอำไพ “

#45 Tiger Lily

Tiger Lily

ขาประจำ

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:33

เค้าแค่บอกว่าเลิกทำบุญที่วัด ไม่ใช่เลิกทำทาน ทานจะทำที่ไหนก็ได้ ทำทานบริจาคแก่ภิกษุถือว่าบุญแรงเพราะช่วยทำนุบำรุงพระศาสนา แต่ในเมื่อเห็นว่า ไม่ใช่ จะไปทำที่อื่นให้แก่ผู้เดือดร้อนหรือต้องการ ก็ได้เหมือนกัน
อะไรที่ทำแล้วไม่สบายใจ ผลบุญมันก็หดหายไปส่วนหนึ่งแล้ว
If every man did the little he could — what a different world!Evelyn Beatrice Hall

#46 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:40

เค้าแค่บอกว่าเลิกทำบุญที่วัด ไม่ใช่เลิกทำทาน ทานจะทำที่ไหนก็ได้ ทำทานบริจาคแก่ภิกษุถือว่าบุญแรงเพราะช่วยทำนุบำรุงพระศาสนา แต่ในเมื่อเห็นว่า ไม่ใช่ จะไปทำที่อื่นให้แก่ผู้เดือดร้อนหรือต้องการ ก็ได้เหมือนกัน
อะไรที่ทำแล้วไม่สบายใจ ผลบุญมันก็หดหายไปส่วนหนึ่งแล้ว

พระพุทธเจ้ายกให้ศีล ภาวนา เหนือกว่าทาน

#47 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:46

ดูกรคฤหบดี
ทานที่บุคคลเชื้อเชิญท่านผู้ถึงพร้อมด้วยทิฐิผู้เดียวบริโภค มีผลมากกว่าทานที่เวลามพราหมณ์ให้แล้ว
ทานที่บุคคลเชื้อเชิญให้ท่านผู้ถึงพร้อมด้วยทิฐิร้อยท่านบริโภค มีผลมากกว่าทานที่บุคคลเชื้อเชิญให้ท่านผู้ถึงพร้อมด้วยทิฐิผู้เดียวบริโภค
ทานที่บุคคลเชื้อเชิญให้พระสกทาคามีผู้เดียวบริโภค มีผลมากกว่าทานที่บุคคลเชื้อเชิญให้ท่านผู้ถึงพร้อมด้วยทิฐิร้อยท่านบริโภค
ทานที่บุคคลเชื้อเชิญให้พระสกทาคามีร้อยท่านบริโภค มีผลมากกว่าทานที่บุคคลเชื้อเชิญให้พระสกทาคามีผู้เดียวบริโภค
ทานที่บุคคลเชื้อเชิญให้พระอนาคามีผู้เดียวบริโภค มีผลมากกว่าทานที่บุคคลเชื้อเชิญให้พระสกทาคามีร้อยท่านบริโภค
ทานที่บุคคลเชื้อเชิญพระอนาคามีร้อยท่านบริโภค มีผลมากกว่าทานที่บุคคลเชื้อเชิญพระอนาคามีผู้เดียวบริโภค
ทานที่บุคคลถวายให้พระอรหันต์ผู้เดียวบริโภค มีผลมากกว่าทานที่บุคคลเชื้อเชิญให้พระอนาคามีร้อยท่านบริโภค
ทานที่บุคคลถวายให้พระอรหันต์ร้อยท่านบริโภค มีผลมากกว่าทานที่บุคคลถวายให้พระอรหันต์ผู้เดียวบริโภค
ทานที่บุคคลถวายให้พระปัจเจกพุทธเจ้ารูปเดียวบริโภค มีผลมากกว่าทานที่บุคคลถวายให้พระอรหันต์ร้อยรูปบริโภค
ทานที่บุคคลถวายให้พระปัจเจกพุทธเจ้าร้อยรูปบริโภค มีผลมากกว่าทานที่บุคคลถวายให้พระปัจเจกพุทธเจ้ารูปเดียวบริโภค
ทานที่บุคคลถวายให้พระอรหันตสัมมาสัมพุทธเจ้าบริโภค มีผลมากกว่าทานที่บุคคลถวายให้พระปัจเจกพุทธเจ้าร้อยรูปบริโภค
ทานที่บุคคลถวายให้ภิกษุสงฆ์มีพระพุทธเจ้าเป็นประมุขบริโภค มีผลมากกว่าทานที่บุคคลถวายให้พระอรหันตสัมมาสัมพุทธเจ้าบริโภค
การที่บุคคลสร้างวิหารถวายสงฆ์ผู้มาจากจาตุรทิศ มีผลมากกว่าทานที่บุคคลถวายให้ภิกษุสงฆ์มีพระพุทธเจ้าเป็นประมุขบริโภค
การที่บุคคลมีจิตเลื่อมใสถึงพระพุทธเจ้า พระธรรมและพระสงฆ์เป็นสรณะ มีผลมากกว่าทานที่บุคคลสร้างวิหารถวายสงฆ์อันมาจากจาตุรทิศ
การที่บุคคลมีจิตเลื่อมใสสมาทานสิกขาบท คือ งดเว้นจากปาณาติบาต ฯลฯ จากการดื่มน้ำเมาคือสุราและเมรัยอันเป็นฐานะแห่งความประมาท มีผลมากกว่าการที่บุคคลมีจิตเลื่อมใสถึงพระพุทธเจ้า พระธรรมและพระสงฆ์เป็นสรณะ
การที่บุคคลเจริญเมตตาจิตโดยที่สุดแม้เพียงเวลาสูดดมของหอม มีผลมากกว่าการที่บุคคลมีจิตเลื่อมใสสมาทานสิกขาบท คือ งดเว้นจากปาณาติบาต ฯลฯ

#48 thaidotcom

thaidotcom

ขาประจำ

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:07

ก็ยังทําบุญทําทานอยู่ แค่ไม่เข้าวัดไม่ได้หมายความว่าไม่ทํา หรือว่าจะทําบุญทําทานนี่ต้องที่วัดเท่านั้น

#49 thaidotcom

thaidotcom

ขาประจำ

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:36

เมื่อก่อนคิดว่าถ้าจะทําบุญทําทานต้องที่วัดจะได้บุญได้ทาน แต่เดียวนี้ดิฉันนิยมทํากะตัวบุคคลมากกว่า แต่ก็ไม่ได้ให้กับทุกคนที่ขอ เลือกที่จะไห้ ให้แบบนี้มีความสุข อิ่มเอิบมากกว่าที่จะไปนั่งกังวล ตอนอยู่ภูเก็ต เวลาไปป่าตองจะเจอคนเร่ร่อนวิตกจริตคนหนึ่งเป็นประจํา ก็ให้เงินหรืออาหารไปทุกครั้งที่เจอ ให้แล้วไม่มีความกังวลว่าเขาจะเอาไปทําอะไร(ใครไปเที่ยวแถวนั้นก็อาจจะเจอ ผู้ชายวัยกลางคน ผอมๆ สูงๆ ใส่เสื้อผ้าสกปรก ผมยาวรุงรัง) บางครั้งก็เลี้ยงอาหารกลางวันเด็กนักเรียน (เป็นคนสุราษร์ ตอนกลับไปเยิ่ยมพ่อแม่ที่อยู่ชนบทหน่อยก็จะทําอาหารกลางวันเลี้ยงเด็กที่โรงเรียนประจําหมู่บ้านประจํา มีความสุขมากที่เห็นเด็กทานกันจนไม่เหลือ)ท่านTux Vader ลองทําดูซิคะ อาจจะไม่ต้องการเข้าวัดเพื่อทําทานอีกเลยเหมือนดิฉัน

#50 กรกช

กรกช

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:09

สังคมไทยวันนี้มันเสื่อมหนัก และเมื่อสังคมเสื่อม ศีลธรรมของผู้คนในสังคมก็เสื่อม อะไรๆมันก็เลยเสื่อมไปหมด
แล้วสังคมเสื่อมเพราะใคร ? ตรงนี้ผมเคยชี้ให้เห็นอยู่บ่อยๆว่า ต้นเหตุมาจากนักการเมือง

ผมคิดว่าถึงวันหนึ่งท่านๆทั้งหลายจะเข้าใจว่า ทำไมผมถึงพยายามบอกว่า เราจำเป็นต้องหาทางออกจากวังวนอุบาทว์น้ำเน่าการเมืองไทย

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน