Jump to content

เมื่อเมียน้อยเอ่ยปากขอสามีจากเมียหลวง... ทำไงดี

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
15 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:09

เพื่อนสนิทของเราไม่ใช่คนสวย แต่น่ารัก ที่สำคัญ นิสัยดีมากกกกกกก.....
แต่งงานเป็นคนแรกๆของรุ่น มีลูกชาย 2 คน
ทำงานพาร์ทไทม์นิดหน่อย เลี้ยงลูก ดูแลบ้านและแม่สามีเป็นงานหลัก

วันร้ายคืนร้าย มีผู้หญิงโทรศัพท์มาหาด้วยน้ำเสียงไพเราะเพราะพริ้ง ใช้ภาษาสุภาพแบบคนมีการศึกษา ที่สำคัญ "มั่น" มาก
เธอผู้นั้น เอ่ยปากด้วยมธุรสวาจา แต่เนื้อหาน่าระคายใจยิ่งนัก บอกว่า.....
ทำงานเป็นลูกน้องของสามีเพื่อนเรา ด้วยความที่ต้องออกต่างจังหวัดด้วยกันบ่อยๆ ก็เลยเห็นอกเห็นใจกันจนเกิดเป็นความรัก มีความสัมพันธ์กันลึกซึ้งกันได้ระยะหนึ่งแล้วด้วย
ตัวเธอนั้น สาวกว่า สวยกว่า เรียนจบปริญญาโท มีความรู้ความสามารถ สามารถเชิดหน้าชูตา สนับสนุนความก้าวหน้าของสามีเพื่อนเราได้เป็นอย่างดี
เวลาไปไหนมาไหนด้วยกัน ใครๆก็ชมว่าเหมาะสมกันดีราวกับกิ่งทองใบหยก
จึงอยากจะขอให้คุณเมียหลวง แม่บ้านแบบบ้านๆ เชยเฉิ่ม หลีกทางให้ เดินออกจากชีวิตสามีที่ใช้ร่วมกันไปเสีย อย่าได้เป็นตัวถ่วงของชีวิตสามีเพื่อนเราอีกเลย

วีรกรรมโทรศัพท์มาขอสามี ไม่ได้มีครั้งเดียว
แถมยังบุกมาบ้านมาขอดื้อๆอีกหนึ่งครั้ง
เราถามเพื่อนว่าสามีของเธอ ว่ายังไง
เพื่อนบอกว่า ... สามีไม่ว่าไง ตัดสินใจเลิกคนใดคนหนึ่งไม่ได้ อยู่มันไปอย่างนี้แหละ (เห็นแก่ตัวชิบเป๋ง ... คนอื่นจะเป็นอย่างนี้มั๊ยนะ???)
เราเลยหยั่งเชิงเรื่อง หย่า
เพื่อนบอกทำใจไม่ได้เพราะถ้าหย่าสิทธิ์การดูแลลูกจะตกเป็นของสามีซึ่งมีงานการและฐานะดีกว่าแม่บ้านอย่างเธอ อีกอย่างครอบครัวสามีเพื่อนเรา เป็นคนจีนแบบเคร่งครัด คงไม่ยอมยกลูกหลานผู้ชายไปให้ฝ่ายหญิงดูแล ทั้งๆที่ในความเป็นจริง คนที่ดูแลลูก เป็นเพื่อนลูก สนิทกับลูกที่สุดคือเพื่อนเรา
ถ้าขาดลูก คงขาดใจ....เพื่อนเราว่างั้น

จากที่เป็นคนน่ารักน่าเอ็นดู หุ่นดี เพื่อนเราผอมบักโกรก หน้าตอบ ผิวซีดเซียว คุยโทรศัพท์ทีไรร้องไห้ไป น่าสงสารชะมัด

ถ้าเป็นคุณ จะทำยังไงกัน???
สงสัยจริงว่าทางออกของเรื่องนี้จะเป็นยังไง
เลิกกัน ยกสามีให้เมียน้อย
อยู่มันไปอย่างนี้แหละ ใครอึดกว่าก็ชนะ
หรือว่ามีทางเลือกอื่น???

#2 Lucas Leiva Benitez Rodger

Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:13

ส่วนตัวผมไม่เค่ยมีครอบครัวนะครับ ความเห็นผมคิดว่า ตาต่อตา ฟันต่อฟัน ไปเลยครับ :D

ถ้าเพื่อนคุณ asawinee วางตัวแบบคุณดี๋ ในดอกส้มสีทอง ผมเกรงว่าจะเสร็จนังเรยาคนนั้นน่ะครับ :D

อเสวนา จ พาลานํ ปญฺฑิตานญฺจ เสวนา ปูชา จ ปูชนียานํ เอตมฺมงฺคลมุตฺตมํ

"Two things are infinite: the universe and human stupidity; and I'm not sure about the the universe."Einstein's words.

"ประเทศไทยจะปฏิรูปไม่ได้ ด้วยการนอนอยู่บ้านเฉยๆ"

#3 asawinee

asawinee

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:22

ส่วนตัวผมไม่เค่ยมีครอบครัวนะครับ ความเห็นผมคิดว่า ตาต่อตา ฟันต่อฟัน ไปเลยครับ :D

ถ้าเพื่อนคุณ asawinee วางตัวแบบคุณดี๋ ในดอกส้มสีทอง ผมเกรงว่าจะเสร็จนังเรยาคนนั้นน่ะครับ :D

555555
คิดเหมือนกันเลย
อย่างเราต้องแนวเมียหลวงลวงสังหาร เจ้าแม่เร็คคอร์ด
เอาไปบอกแม่ฝ่ายหญิงให้อบรมลูกซะหน่อย

แต่เพื่อนเราเค้าแนวนางเอ๊ก นางเอก
ร้องไห้ แล้วก็อดทน ๆๆๆๆๆ
สีทนด้ายยยยยยยย
เฮ้อ......

#4 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:28

เรื่องฐานะดีกว่า แล้วจะได้สิทธิในการเลี้ยงลูก ผมว่าไม่เสมอไปครับ

ถ้ามีเพื่อนเป็นทนาย น่าจะลองคุยดู

ว่าถ้าสามีเป็นฝ่ายผิดที่นอกใจ แถมเมียน้อยยังทำร้ายจิตใจเพื่อนคุณ ซึ่งรับผิดชอบดูแลลูกและแม่สามีอย่างดีมาตลอด

เพื่อนคุณอาจมีโอกาสได้สิทธิเลี้ยงดูลูก โดยที่สามีต้องจ่ายค่าเลี้ยงดูไปจนโตก็เป็นได้ครับ

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#5 asawinee

asawinee

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:56

เรื่องฐานะดีกว่า แล้วจะได้สิทธิในการเลี้ยงลูก ผมว่าไม่เสมอไปครับ

ถ้ามีเพื่อนเป็นทนาย น่าจะลองคุยดู

ว่าถ้าสามีเป็นฝ่ายผิดที่นอกใจ แถมเมียน้อยยังทำร้ายจิตใจเพื่อนคุณ ซึ่งรับผิดชอบดูแลลูกและแม่สามีอย่างดีมาตลอด

เพื่อนคุณอาจมีโอกาสได้สิทธิเลี้ยงดูลูก โดยที่สามีต้องจ่ายค่าเลี้ยงดูไปจนโตก็เป็นได้ครับ

เท่าที่ฟังเพื่อนเล่าแบบวนไปเวียนมา เพราะโศกจัด สติไม่ค่อยอยู่กับตัวซักเท่าไหร่
เรื่องลูกเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้ไม่อยากหย่า
จริงๆก็มีอีกหลายสาเหตุ
  • ยังรักสามีมาก
  • เป็นแม่บ้านมานาน กลัวการไปเริ่มต้นใหม่
  • ไม่อยากเป็นม่าย

พอเอาสาเหตุมารวมๆกัน แล้ว เพื่อนเราเลยไม่คิดหย่า
แต่จะอดทนไปเรื่ิอยๆ แบบว่าวันหนึ่งความดีคงเอาชนะทุกสิ่ง

จริงๆเรายุนะ ว่าให้เลิกกับสามีไปเลย
คราวนี้เมียน้อยต้องดูแลแม่สามีแทน
คงสนุกพิลึก
เพราะแม่สามีเพื่อนเราก็แสบไม่เบา
อยู่กับลูกคนไหนก็ไม่ได้ มีปัญหากับลูกตัว กับเขย สะใภ้ ไปซะทุกคน
ที่อยู่กับสามีเพื่อนเราได้เพราะเป็นลูกชายคนเล็กที่รักมากที่สุด (ซึ่งไม่ค่อยอยู่บ้าน ต้องออกไปทำงา่นต่างจังหวัดบ่อยๆ เลยไม่ค่อยมีปัญหากระทบกระทั่งกัน)
แถมเพื่อนเราก็เป็นนางเอกผู้แสนดี แม่ผัวจะกดขี่ข่มเหงยังไงก็ยอมทน
(แต่มาแอบระบายให้เพื่อนฟังเป็นระยะๆ)
แม่ผัวลูกสะใภ้เลยอยู่ด้วยกันมาตลอด

#6 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:18

ความรักบางทีก็เป็นเรื่องแปลก

เืท่าที่ผมฟังเรื่องแนวนี้มาในชีวิตจริง คนที่ทนท้นทน โดยหวังว่าจะชนะใจสามีได้ในที่สุด มักจะไม่สมหวัง

(แต่คนที่แรงมาแรงไป ก็มักลงเอยด้วยการแยกทางกันอย่างถาวรเช่นกัน)

ตามความคิดโง่ ๆ ของผม ผมคิดว่าคนที่ทนท้นทน มักไม่รู้ตัวว่ากำลังทำให้สามีรู้สึกว่าเมียหลวงเป็นของตาย จะทำยังไงกับเมียหลวงก็ได้

ในขณะที่เมียน้อยคือของเป็น ต้องพยายามรักษาไว้

ดังนั้น บางทีหากเมียหลวงฮึดสู้ ทำตัวเป็นของเป็น เช่น พาลูกย้ายไปอยู่บ้านตายาย หรือญาติพี่น้อง

แสดงให้สามีเห็นว่า เขาอาจเสียภรรยาและแม่ของลูก และอาจจะรวมทั้งลูก ๆ ไปเมื่อไหร่ก็ได้ เพราะความมักมากในกามของเขา

สามีบางคนก็อาจสำนึก และกลับเนื้อกลับตัว

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#7 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:29

เพิ่มเติมนิดครับ

ช่วงนี้ถ้าเพื่อนคุณสามารถเก็บหลักฐานการนอกใจใด ๆ ได้ ก็ขอแนะนำให้เก็บรวบรวมไปเรื่อย ๆ

เมียน้อยโทรมาก็อัดเสียงไว้เป็นหลักฐาน

(บางคนใจถึงเงินถึง ก็อาจจะจ้างนักสืบไปเก็บหลักฐาน)

อีกหน่อยอาจจะเป็นประโยชน์ครับ

เรื่องแบบนี้นอกจากฮึดสู้แล้ว ต้องสู้อย่างฉลาดด้วย

#8 H-edge

H-edge

ขาประจำ

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:29

เรื่องทางกฎหมาย คงต้องปรึกษาทนาย ... แต่หนทางชนะมี อย่างที่คุณเพื่อนร่วมชาติว่า

ยิ่งสามีมีเคสเรื่องนอกใจ ... ศาลจะเห็นใจสตรีเป็นพิเศษ

โดยเฉพาะแม่ที่รับผิดชอบเลี้ยงดูลูกดีเสมอมา ... ศาลยิ่งเทใจให้ ... ค่อยๆ คิดไป ถ้าถึงกับต้องสู้คดี

ส่วนเรื่องภายในครอบครัว

ถ้าถึงขั้นมีเมียน้อยเป็นตัวเป็นตนแบบนี้ หย่าจะดีกว่า แสดงว่าชายหมดรักแล้ว

อยู่ไป มีแต่ทำให้สุขภาพจิตเพื่อนคุณ asawinee แย่ลงเปล่าๆ

เผลอๆ ไปกระทบกับสุขภาพจิตลูกด้วย

สมัยนี้ คุณแม่เลี้ยงเดี่ยว มีถมเถ การพยายามต่อสู้กับปัญหาของแม่ และลุกขึ้นมายืน

บางทีมันเป็นแบบอย่างให้ ลูกของเพื่อนคุณ asawinee เห็นเป็นแบบอย่าง และไม่ย่อท้อกับอะไรง่ายๆ ก็ได้

แต่ถ้ามองอีกทาง การจำทนของแม่ อาจสร้างปมด้อย ให้กับเด็ก เมื่อเขาโตไปก็ได้

ลองคิดดูเล่นๆ ว่า ระหว่าง ลูก มี พ่อแม่ ครบ แต่มีปัญหาในครอบครัวให้ลูกเห็น

กับ ลูก ที่มีแต่แม่ เลี้ยงดู ให้ความรักเต็มที่

เพื่อนคุณ asawinee จะเลือกแบบไหน

ทำอะไรให้คิดถึงเด็กเป็นที่ตั้ง ... เด็กไม่ได้มารับรู้ด้วย

การตัดสินใจของผู้ใหญ่ กระทบกับเด็กเต็มๆ

อันนี้เป็นข้อเสนอแนะ นะ ... ถ้าจะตัดสินใจเช่นไร ก็ลองพิจารณาดู

คิดถึงสิ่งที่เด็กจะได้รับเป็นหลัก ...

"=== โกหก คนได้ทั่วโลก แต่ โกหกตัวเอง ไม่ได้ ==="

#9 ZipPa

ZipPa

ขาประจำ

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:37

...คุณต้องทนยอมรับ.....

เรื่องแบบนี้ บังคับให้อยู่ ก็ได้แค่ตัว
ส่วนเรื่องลูก วันนี้ไม่ได้อยู่กับเขา ก็รู้ว่าเจ็บปวด แต่เราสามารถตกลงเรื่อง วันในสัปดาห์ที่จะดูแลลูกได้
...........ผู้ชายปล่อยไปเถอะครับ รั้งไว้มีแต่จะเจ็บ ให้ความสำคัญกับลูกคุณดีกว่า

ปล1 และจากนี้ไป ฝ่ายชายก็จะทำอะไรไม่สำเร็จ ไม่เป็นชิ้นเป็นอันสักเรื่องเดียว
ปล2 ทนเพื่อลูกมั้ยละ?

Edited by ZipPa, 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:38.

#10 asawinee

asawinee

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:34

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความเห็น

ตามความคิดโง่ ๆ ของผม ผมคิดว่าคนที่ทนท้นทน มักไม่รู้ตัวว่ากำลังทำให้สามีรู้สึกว่าเมียหลวงเป็นของตาย จะทำยังไงกับเมียหลวงก็ได้

ในขณะที่เมียน้อยคือของเป็น ต้องพยายามรักษาไว้

ดังนั้น บางทีหากเมียหลวงฮึดสู้ ทำตัวเป็นของเป็น เช่น พาลูกย้ายไปอยู่บ้านตายาย หรือญาติพี่น้อง

แสดงให้สามีเห็นว่า เขาอาจเสียภรรยาและแม่ของลูก และอาจจะรวมทั้งลูก ๆ ไปเมื่อไหร่ก็ได้ เพราะความมักมากในกามของเขา

สามีบางคนก็อาจสำนึก และกลับเนื้อกลับตัว

ใครว่าความคิดของคุณเพื่่ิอนร่วมชาติโง่
ขอเถียงขาดใจ
ของตาย ควรฮึดสู้ ให้รู้ว่า ของตายก็มีคุณค่่า
แต่จะสู้เพื่อดึงกลับ หรือจะสู้เพื่อให้ฝ่ายชายเสียดาย
ก็แล้วแต่เจ้าตัวเขาล่ะ

ส่วนเรื่องเก็บหลักฐาน เราก็ถามเพื่อน แต่ในช่วงแรกเพื่อนเราดันพลาด มัวแต่เสียใจ เลยลืม
ทีนี่ก็เลยเตี๊ยมกันว่าถ้าโทรมาอีกให้พยายามชักจูงเมียน้อยให้พูดมากที่สุด จะได้เก็บเป็นหลักฐาน

คุณ H-edge
ก็บอกเพื่อนไปอย่างที่คุณ H-edge ให้ความเห็นนั่นแหล่ะค่ะ
แต่เจ้าตัวดูเหมือนจะช็อค คงต้องให้เวลาเค้าปรับอารมณ์ ตั้งสติก่อน
สติมา ปัญญาเกิด
ตอนนั้น คงได้คิดว่าจะเดินไปข้างหน้ายังไง

คุณ ZipPa
นี่ไม่ใช่เรื่องของตัวเราเองนะค้าาาาา....
เรื่องของเพื่อนค่ะ
อย่างที่บอกคุณลูคัส ไป
อย่างเราต้องเมียหลวงลวงสังหารสถานเดียว
ไม่มีทางยอมทนหรอก

#11 ZipPa

ZipPa

ขาประจำ

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:43

:lol:
อินไปหน่อย

#12 Lucas Leiva Benitez Rodger

Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:16

ฝากให้เพื่อนคุณ Asawinee ฮะ :P :P :P

อเสวนา จ พาลานํ ปญฺฑิตานญฺจ เสวนา ปูชา จ ปูชนียานํ เอตมฺมงฺคลมุตฺตมํ

"Two things are infinite: the universe and human stupidity; and I'm not sure about the the universe."Einstein's words.

"ประเทศไทยจะปฏิรูปไม่ได้ ด้วยการนอนอยู่บ้านเฉยๆ"

#13 asawinee

asawinee

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:02

เมียน้อยคนนี้นิสัยเหมือนพวกเสื้อแดงเลย

1 ละเมิดสิทธิ์ของคนอื่น
เสื้อแดงประท้วงยังไงก็ได้ ปิดถนน ตรวจค้นประชาชนที่เดินผ่าน เผาบ้านเผาเมือง
ยัยเมียน้อย รู้ทั้งรู้ว่าไม่มีสิทธิ์ ยังจะมาขอแชร์

2 หน้าด้าน อยากได้ของๆคนอื่่น
เสื้อแดงประท้วงให้รัฐบาลอภิสิทธิ์ยุบสภา ทั้งๆที่เป็นสิทธิของนายก
ยัยเมียน้อย ถึงกับขอสามีคนอื่นหน้าด้านๆ

#14 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:35

เมียน้อยคนนี้นิสัยเหมือนพวกเสื้อแดงเลย

เสื้อแดงประท้วงยังไงก็ได้ ปิดถนน ตรวจค้นประชาชนที่เดินผ่าน เผาบ้านเผาเมือง
ยัยเมียน้อย รู้ทั้งรู้ว่าไม่มีสิทธิ์ ยังจะมาขอแชร์

เสื้อแดงประท้วงให้รัฐบาลอภิสิทธิ์ยุบสภา ทั้งๆที่เป็นสิทธิของนายก
ยัยเมียน้อย ถึงกับขอสามีคนอื่นหน้าด้านๆ

วกเข้าจอดได้เนียนมากครับ 55 ..ถ้าเป็นผม เมื่อเลิกก็ไม่ได้ อยู่ก็ช้ำ แนะผู้หญิงที่เราคุมได้ ให้แฟนอีกคนมันไปเลย ที่นี้แหละ เรามีพวกมาก (เหมือนแดง) แล้วอ้างเสียงข้างมากซะ
เสร็จกู แล้วจับเข้าโหมด ปรองดอง โดยเราร่างกฏ ...เสร็จเรา ยึดทรัพย์มันมาให้หมด ๕๕

#15 asawinee

asawinee

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:53

วกเข้าจอดได้เนียนมากครับ 55 ..ถ้าเป็นผม เมื่อเลิกก็ไม่ได้ อยู่ก็ช้ำ แนะผู้หญิงที่เราคุมได้ ให้แฟนอีกคนมันไปเลย ที่นี้แหละ เรามีพวกมาก (เหมือนแดง) แล้วอ้างเสียงข้างมากซะ
เสร็จกู แล้วจับเข้าโหมด ปรองดอง โดยเราร่างกฏ ...เสร็จเรา ยึดทรัพย์มันมาให้หมด ๕๕

:D :D :D :D

จริงด้วยเนอะ
ไหนๆ เจ้าหน้าที่รัฐ (บรรดาญาติๆของสามีเพื่อน) ก็เข้าข้างเพื่อนเราหมด มีอำนาจอยู่ในมือ
ให้ประธานสภาอย่างแม่สามี เสนอ กม. ปรองดอง
เสียงส่วนน้อยอย่างเมียน้อย ห้ามหือ อิ อิ

#16 intseo9

intseo9

น้องใหม่

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:39

เคยๆ ครับ มันขอกันตรงๆ เลยล่ะ
สรุป ผลบอลเมื่อคืน นี้ติดตามโปรแกรมฟุตบอลลีกต่างๆได้ที่นี่