Jump to content

- - - - -

ขอคุยเรื่องภาษี กันหน่อยสิ เห็นตอนนี้มีข่าวร้อนๆของดาราเรื่องภาษี

• Please log in to reply
40 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:07

http://www.pantip.co.../A12558467.html

แต่ตามข่าวของ พลอย เราก็รู้ ว่า พวกที่ทำงานไม่มีเงินเดือนประจำ มันมีวิธีเลี่ยงภาษี อย่าว่าแต่พลอยเลย 99.9999% ใช้วิธีนี้หมดแหละ

อย่างบางที บริษัทฯ จ้างผู้รับเหมามาทำงาน เขาเสนอราคามาเท่านั้นเท่านี้ เวลาหักภาษี ผู้รับเหมาก็จะเอาบัตรของลูกน้องมาให้หัก เพื่อตอนปลายปี ตัวเองจะได้มีเงินได้น้อยๆ เสียภาษีให้ได้น้อยที่สุด

บางเจ้า ก็เหมารวมค่าแรงและค่าของ ไม่อยากถูกหักยอดรวม ก็จะเอาบิล VAT มาให้เท่านั้น เท่านี้ โดยประมาณ ( ที่รู้ แอบฟังฝ่ายบัญชี กับผู้ตรวจบัญชีคุยกัน อิๆๆๆ )
อัตรา ค่าของจะอยู่ ประมาณ 60-70 % ที่เหลือเป็นค่าแรง ประมาณนี้อ่ะ คือจะหักภาษี ณ ที่จ่ายได้ ต้องไม่เกิน 30 % ของค่าจ้างอ่ะ

คนที่ต้องเสียภาษี แบบเลี่ยงไม่ได้คือ คนกินเงินเดือน แบบไม่มีรายได้อื่นนะ เพราะเงินเดือน มันตายตัว ต่อให้มีโอที หรือโบนัส ถ้าลงแบบรายได้เป๊ะๆ ก็ต้องคำนวนจ่ายภาษีแบบเลี่ยงไม่ได้อยู่ดี หัก ค่าใช้จ่ายตามกฏหมายเอื้ออำนวยได้เท่านั้น

เห็นมาทุกที่ อ่ะ ถึงจะหักภาษี จริง มันก็มีการหลบเลี่ยงภาษี กันอย่างง่ายๆ

โดยพวกผู้ตรวจสอบบัญชี อ่ะให้คำแนะนำว่า อย่างไหน มันจะเลี่ยงภาษีแบบเนียนๆ ได้ บางทีก็เห็นใจเจ้าที่สรรพากร รู้ทั้งรู้ว่าเลี่ยงภาษี แต่ก็ทำอะไรไม่ได้เพราะเอกสารที่บริษัท หรือบุคคล นำมาชี้แจ้ง อ่ะ มันถุกต้องไง(เพราะปรึกษาผู้ตรวจสอบมาแล้ว) อีกอย่างกว่าจะเรียกตรวจภาษีย้อนหลังได้ มันก้เลยปียื่นภาษี มานานแล้ว ไม่ใช่เรื่องเฉพาะหน้า การเสียภาษี มันมีระเบียบไอ้พวกนกรู้ มันเลี่ยงได้ ก้หาทางเลี่ยง

อย่างร้านแผงลอย รถเร่ อ่ะ เชื่อไหม ถ้าขายดีอ่ะ กำไรเดือนหนึ่งเป็นหมื่นๆ อันนี้ก้หนีภาษีนะ เพราะภาษีเขาคำนวนรายได้ทั้งหมด ทุกบาททุกสตางค์ แล้วค่อยหักค่าใช้จ่ายจนเหลือเงินได้สุทธิ
ต่อให้เป็นร้านขายของ ที่มีบิลถูกต้องลองเข้าไปซื้อของดิ แล้วบอกไม่เอา Vat ก็ยังได้ เพราะบางรายการเขาซื้อมาไม่มีVat เหหมือนกัน ถ้าจะเอา Vat ก็แค่บวกเพิ่ม ถ้าไม่เอา ทางร้านก็ไม่ลงบัญชี ไง รับเงินส่วนนี้โดยไม่ต้องไปรวมกับสินค้าที่มี Vat

อย่างภาษีโรงเรือน 555 ไม่ต้องอะไร อย่างบ้านเช่า ในซอย มีไหมที่จะไปเสียภาษีให้ถูกต้อง

เมื่อวันศุกร์ นั่งแท้กซี่ เขาโม้ให้ฟังว่ามีบ้านเช่า 10 ห้อง เดือน 2000/เดือน เราก็ถามว่าอ้าวแล้วพี่เสียภาษีโรงเรือนอย่างไง เขาตอบว่าไม่ได้เสีย เพราะกำชับผู้เช่าห้องไม่ให้พุด คือรู้กัน เดือนๆ เขามีรายได้จากตรงนี้ไม่ต่ำกว่า 20000 ยังไม่รวม รายได้จากการขับแท็กซี่ของเขา ถ้าพูดตามตรงเขาต้องไปยื่นเสียภาษี ใช่ไหมค่ะ

อีกตัวอย่างหนึ่ง ที่บริษัท ไปเช่าห้องพักให้คนงาน ใกล้ๆไซค์งาน แล้ว ทางหอพัก ให้บิลรับเงิน เป็นบิลเงินสดแบบฉีกที่ตามร้านซื้อจากห้างไม่มีหัว บริษัท อะไรเลย ถึงเขาจะทำเรื่องเสียภาษีจริง(ถ้าจะทำนะ)เขาก็แค่ลงไปว่ามีผู้เช่า สัก 10 ห้อง แทนที่จะเป็น 15 ห้องตามจริง

เห็นไหมค่ะ ว่ามันมีการหนีภาษี ง่ายๆ ใกล้ตัวคุณ ไม่ได้บอกว่า นี่เป็นเรื่องที่ควรทำ
แต่สิ่งที่ควรทำ ควรมีมาตรการเข้มงวดกับการเสียภาษี กับคนทุกระดับ ตามรายได้ความเป็นจริง
สรรพากรควรรู้ทันประชาชนเสียที ประชาชนไม่ได้ไม่รู้กฏหมาย เพียงแต่ไม่ได้สนใจจะทำตามกฏหมายเท่านั้นเอง

#2 Eyey

Eyey

แม่มด Lv. 1

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:34

*
POPULAR

ไม่ต้องห่วงค่ะ

ต่อไปทุกคนอาจจะได้เสียภาษีกันเต็มเม็ดเต็มหน่วยขึ้น ลองคิดดูสิคะ เค้าจะเอาเงินจากไหนไปบริหารประเทศ ผลาญซะขนาดนี้

ช่วงนี้ึคนรับ pre-order ของจากต่างประเทศอ่วมไปตามๆกัน เพราะเมื่อก่อนโดนสุ่มเสียภาษี 50-50 ตอนนี้ 100 กล่อง โดน 100 กล่องเลยค่ะ

อีกอย่างตลกที่คนไทยอยากให้มีสวัสดิการเหมือนชาติตะวันตก แต่ไม่อยากเสียภาษี ดูอย่างคนขับแทกซี่ที่ึคุณกุ้งเจอ เค้าเล่าเรื่องแบบนี้ได้ไม่อาย เพราะเค้าไม่คิดว่ามันผิด แนวคิดแบบนี้นี่แหละค่ะ ไทยถึงไม่เจริญ

และเอาง่ายๆ อดีตนายกยังเลี่ยงภาษีเลยค่ะ แถมสาวกบอกว่าปกติใครๆก็ทำกัน ไม่ทำสิโง่...เห็นอนาคตประเทศชาติเลยค่ะ
"In politics, stupidity is not a handicap." - Napoleon Bonaparte ในทางการเมือง ความโง่บัดซบ ไม่ใช่แต้มต่อแต่อย่างใด

#3 zereza

zereza

ขาประจำ

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:35

เอาง่ายๆนะครับ ประมวลรัษฎากรของอเมริกาหนากว่าสมุดโทรศัพท์ซะอีก ที่นั่นเค้ายังหาช่องเลี่ยงภาษีกันได้ ของบ้านเราบางจ๋อยแถมส่วนใหญ่ให้อยู่ในดุลยพินิจของสรรพากร จะเหลือเหรอครับ
"ถ้าคุณตั้งคำถามของปัญหาที่เกิดขึ้นผิด ก็อย่าหวังว่าจะได้ทางออกของปัญหาที่ถูกต้อง""อิทัปปัจจยตา และ ปฏิจจสมุปปบาท สองหลักใหญ่ที่เป็นหัวใจแห่งพุทธะ หากคนไทยเรียนรู้และปฏิบัติตามได้เกินครึ่ง ชาติไทยจะห่างไกลความวิบัติทั้งปวง"

#4 koong

koong

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:49

ต่อไปทุกคนอาจจะได้เสียภาษีกันเต็มเม็ดเต็มหน่วยขึ้น ลองคิดดูสิคะ เค้าจะเอาเงินจากไหนไปบริหารประเทศ ผลาญซะขนาดนี้

ช่วงนี้ึคนรับ pre-order ของจากต่างประเทศอ่วมไปตามๆกัน เพราะเมื่อก่อนโดนสุ่มเสียภาษี 50-50 ตอนนี้ 100 กล่อง โดน 100 กล่องเลยค่ะ

อีกอย่างตลกที่คนไทยอยากให้มีสวัสดิการเหมือนชาติตะวันตก แต่ไม่อยากเสียภาษี ดูอย่างคนขับแทกซี่ที่ึคุณกุ้งเจอ เค้าเล่าเรื่องแบบนี้ได้ไม่อาย เพราะเค้าไม่คิดว่ามันผิด แนวคิดแบบนี้นี่แหละค่ะ ไทยถึงไม่เจริญ

และเอาง่ายๆ อดีตนายกยังเลี่ยงภาษีเลยค่ะ แถมสาวกบอกว่าปกติใครๆก็ทำกัน ไม่ทำสิโง่...เห็นอนาคตประเทศชาติเลยค่ะ

ธรรมชาติของมนุษย์ค่ะ ชอบของดีๆ ยิ่งของฟรี ยิ่งไม่มีเกี่ยง

ต้องได้ แต่ไม่ยอมเสีย

กุ้งเองก็เป็นคนแบบนี้เหมือนกัน
แต่ถ้า ต้องเสียภาษีจริงๆ ก้ต้องเสียค่ะ เสียดายค่าปรับ เพราะสรรพากร เวลาปรับ ปรับโหดมาก 5555
อย่างข้าวกล่อง ที่ญี่ปุ่น ตามร้านต่างๆ ยังมีเสียภาษี ตอนแรกที่ได้รู้ก็ตกใจ คิดว่าแค่ค่าข้าวมื้อเดียวยังต้องเสียภาษีอีกเหรอเนียะ 555
เคยชินกับการไม่ต้องเสียภาษี แบบนี้ไงค่ะ

Edited by koong, 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:50.

#5 คุณนายนอกบ้าน

คุณนายนอกบ้าน

ขาประจำ

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:52

ปีนี้จะเครมทุกอย่างที่ทำได้ จะเสียภาษีให้น้อยที่สุด เมื่อก่อนไม่ได้สนใจมากขออย่าให้จ่ายเพิ่มก็พอ

#6 koong

koong

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:00

ปีนี้จะเครมทุกอย่างที่ทำได้ จะเสียภาษีให้น้อยที่สุด เมื่อก่อนไม่ได้สนใจมากขออย่าให้จ่ายเพิ่มก็พอ

สนับสนุนค่ะเต็มที่เลยค่ะ อะไรที่เราหักได้ เราหักเลย เพราะเราหักตามที่กฏหมายกำหนด

แต่ของกุ้งคงจะได้ขอคืน 55555 ไม่ต้องจ่ายเพิ่ม

#7 cabala

cabala

ประชาธิปไตย นี้ ถ้ากล่

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:04

พอดีผมมีอาจารย์ที่เก่งกาจ เรื่องนี้อยู่นะครับ แต่ไว้เจอแกก่อนนะครับ แล้วจะถามแกให้ แกอยู่ไม่ค่อยเป็นหลักแหล่ง เท่าไร เที่ยวบินไปบินมา

#8 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:06

ให้ลูกค้าโอนเงินเข้าบัญชีต่างประเทศ ค่ากินค่าอยู่ทำบัญชีเป็นค่าใช้จ่ายบริษัท สรุปงบสิ้นปีบริษัทไม่มีรายได้ มีแต่รายจ่าย มีแต่หนี้สิน

เท่ากับไม่ต้องเสียภาษีซักบาทแม่มเลย เมื่อก่อนไม่คิดจะทำ แต่เห็นรัฐบาลควายเอาเงินไปผลาญกับประชานิยมกากๆ ไม่ทำก็ต้องทำละวะ ใครจะว่าเห็นแก่ตัวก็ช่าง

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#9 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:31

บางปี ผมเบื่่อๆ เซ็งๆ ก็ ไม่เคลม ภาษีเงินปันผล

แต่ตอนหลังๆ ผมเคลมทุกเม็ด ขนาดได้ปันผล บางบริษัทมาแค่ 3 บาท (เศษหุ้น) ตรู ยังเคลมเลย

ไม่อยากเสียภาษี ให้รัฐบาลเฮงซวย แต่ปีที่ผ่านมาบริจาค ให้ ปชป ไป 100 บาท

ภาษี ส่วนใหญ่เลี่ยงทั้่งนั้น โดยเฉพาะ พวก คนค้าขาย ยิ่งพวก หาบเร่ แผงลอย นีตัวดี บางเจ้านี่ ขับ CRV มาขายของรายได้เยอะกว่า

มนุษย์เงินเดือนซะอีก วิธีแก้ เพิ่มVAT ไปดีกว่า ภาษีนี้ หลบเลี่ยงไม่ได้แน่นอน

#10 คุณนายนอกบ้าน

คุณนายนอกบ้าน

ขาประจำ

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:05

บางปี ผมเบื่่อๆ เซ็งๆ ก็ ไม่เคลม ภาษีเงินปันผล

แต่ตอนหลังๆ ผมเคลมทุกเม็ด ขนาดได้ปันผล บางบริษัทมาแค่ 3 บาท (เศษหุ้น) ตรู ยังเคลมเลย

ไม่อยากเสียภาษี ให้รัฐบาลเฮงซวย แต่ปีที่ผ่านมาบริจาค ให้ ปชป ไป 100 บาท

ภาษี ส่วนใหญ่เลี่ยงทั้่งนั้น โดยเฉพาะ พวก คนค้าขาย ยิ่งพวก หาบเร่ แผงลอย นีตัวดี บางเจ้านี่ ขับ CRV มาขายของรายได้เยอะกว่า

มนุษย์เงินเดือนซะอีก วิธีแก้ เพิ่มVAT ไปดีกว่า ภาษีนี้ หลบเลี่ยงไม่ได้แน่นอน

คนขายก๋วยเตี็ยวที่ทำงานแกมีเงินเป็น 10 ล้าน ขายในโรงอาหารไม่น่าต้องเสียภาษี

#11 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:13

หาบเร่แผงลอยก็เจอภาษีเถื่อนจากเจ้าหน้าที่เทศกิจไง
ถ้าในสะพานเหล็ก คลองถมเจอเก็บส่วยจากตำรวจท้องที่ กองปราบ
ของฟรีไม่มีในโลก ไม่เสียภาษีถูกต้องก็เสียภาษีเถื่อนให้เจ้าหน้าที่เลวๆ

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#12 Robin

Robin

ขาประจำ

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:16

ให้ลูกค้าโอนเงินเข้าบัญชีต่างประเทศ ค่ากินค่าอยู่ทำบัญชีเป็นค่าใช้จ่ายบริษัท สรุปงบสิ้นปีบริษัทไม่มีรายได้ มีแต่รายจ่าย มีแต่หนี้สิน

เท่ากับไม่ต้องเสียภาษีซักบาทแม่มเลย เมื่อก่อนไม่คิดจะทำ แต่เห็นรัฐบาลควายเอาเงินไปผลาญกับประชานิยมกากๆ ไม่ทำก็ต้องทำละวะ ใครจะว่าเห็นแก่ตัวก็ช่าง

สวดยวด ผมอยากทำมั่งจัง แต่เป็นมนุษย์เงินเดือน ต้องจำยอม เสียให้นังโง่เอาไปปู้ยี่ปู้ยำ เซ็งจิงๆๆ พยายามซื้อ LTF + RMF อย่่างสุดฤทธิ์แล้วครับ

#13 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:48

ดัน

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#14 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:05

คนรวย นายทุน หนีภาษี

รากหญ้า รายได้ไม่พอ ไม่ต้องเสียภาษี

ชนชั้นกลาง มนุษย์เงินเดือน ข้าราชการผู้น้อย รับกรรมเรื่องนี้เต็มๆ!!!

แต่คนบางกลุ่ม พยายามโจมตีชนชั้นกลางอย่างเดียว

เอวังครับ -_-

Edited by David_GinoLa, 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:11.

"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#15 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:17

ขอชมเชยข้าราชการชั้นผู้น้อย
ที่มีเงินเดือนเข้าฐานผู้ชำระภาษี
บาทเดียวก็ไม่ตกไม่หล่น เต็มร้อย

ข้าราชการชั้นผู้ใหญ่มีรายได้ที่ชอบธรรมมาก
หาวิธีเลี่ยงได้มาก

ร้านค้าระดับตลาดในอำเภอ
เสียภาษีน่าตกใจมาก
ยอดขายวันละหลายหมื่น เสียภาษีหลักพัน
ช้ำใจ
คนที่ช่วยคิดภาษีคือจนท.สรรพากรนั่นแล
อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#16 ชาวสวน

ชาวสวน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:39

มีตึกแถวให้เช่า ก่อนหน้านี้เป็นร้านค้าธรรมดา ภาษีโรงเรือนปีละ 3,000กว่า ต่อห้อง +ภาษีป้าย

ต่อมามี ร้านสะดวกซื้อเจ้านึงมาขอเช่า หน้าที่เสียภาษีโรงเรือนเป็นของผู้เช่า แต่ต้องเสียภาษีเงินได้

ยินดีจ่ายทุกรายการ ในการดำเนินชีวิต ตามกฏหมายกำหนด เพราะคิดว่า บ่น-ด่า รัฐบาลหรือผู้บริหารท้องถิ่นได้เต็มปาก

ทำตามสิทธิและหน้าที่ของพลเมือง อย่างเต็มที่

เวลาเห็นคนที่อ้าง ประชาธิปไตย แต่นั่งรอโอกาสที่ นักการเมืองแจกเศษเงิน แล้วเศร้าใจ :angry:

#17 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:46

เอาง่ายๆนะครับ ประมวลรัษฎากรของอเมริกาหนากว่าสมุดโทรศัพท์ซะอีก ที่นั่นเค้ายังหาช่องเลี่ยงภาษีกันได้ ของบ้านเราบางจ๋อยแถมส่วนใหญ่ให้อยู่ในดุลยพินิจของสรรพากร จะเหลือเหรอครับ

แถมสรรพากร ช่วยนักการเมืองและลูกเมียมันหนีภาษีอีกต่างหาก งามหน้าจริงๆ

#18 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:49

เป็นผมเลี่ยงได้ก็เลี่ยงครับ เอาเงินภาษีไปจ่ายไอ้พวกเผาบ้านเผาเมือง แล้วเจ็บใจ

#19 Majestic

Majestic

ขาประจำ

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:50

ต้องแยกเป็นกรณีว่า หนีภาษีกับ การลดหน่อยภาษี โดยอาศัยช่องทางกฎหมาย

เท่าที่รู้คนที่มีรายได้มากๆ มักจะใช้วิธีการตั้งบริษัทหรือคณะบุคคลเพื่อที่จะได้ไม่ต้องเสียภาษีถึง 37%

ซึ่งการหนีภาษีหรือไม่ก็ต้องดูเป็นรายกรณีไป

แต่หนีภาษีของพวกดาราพวกนี้ยังไงก็ไม่สู้ทักษิณและวงค์ตระกูลได้หรอก

Edited by Majestic, 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:51.

#20 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:21

มันอยู่ที่ว่าคนรับเงินนั้นเสียภาษีเงินที่รับมาจริง ๆ หรือไม่ จะหัก 3% หรือ 5 % ก็ต้องไปประเมินภาษีอยู่ดี
สมมติ นางสาว P ทำงาน เงินค่าตัว 150000 บาท แต่นางสาว P ให้นาย T รับเงินแทน หักภาษี ณ ที่จ่าย 4500 บาท ได้รับเงิน 145500 บาท
ถ้านาย T ที่รับเงินแทนไปยื่นประเมินภาษี จะถือว่าเลี่ยงภาษีไหมล่ะ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#21 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:29

เพิ่งรู้ว่า"รัฐธรรมนูญสหรัฐ"เล่มบางกว่า"ประมวลรัษฏากรสหรัฐ"......!
ดังนั้นนักการเมือง นักธุรกิจ ผู้มีหน้าที่เสียภาษีสหรัฐจึงไม่ค่อยกล้าเลี่ยง"ตาข่ายสรรพากร"......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

นักการเมือง นักธุรกิจ ผู้เสียภาษีไทยเลี่ยงรัฐธรรมนูญ เลี่ยงภาษี......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#22 karasu

karasu

Moderator

• Moderators_S

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:17

พวกดาราไม่ค่อยเลี่ยงภาษีมั้งครับ ยิ่งดังๆนี่ยิ่งไม่เลี่ยงเลย กรณีศึกษามันมีโดนย้อนหลังทีไม่คุ้มครับ ^^"

เรื่องใช้เทคนิคใครๆเค้าก็ทำกันแหล่ะครับ

พวกหาบเร่แผงลอยที่ตั้งร้านประจำพวกนี้เค้าก็เสียนะครับ ครั้งละ 500 บางทีถ้าเจ้านายเร่งยอด พวกพนักงานระดับล่างเค้าก็จะขอกันดื้อๆว่า พี่ช่วยหนูสักพันได้มั้ย หรือเท่าไหร่ก็ว่ากันไป

ไม่ให้ก็เดี๋ยวต้องมีไปนั่งนับชามกันอีก

เพื่อนผมทำร้านถ่ายเอกสาร มานั่งนับแผ่นกันเลยทีเดียว

LOL

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#23 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:26

ต้องแยกเป็นกรณีว่า หนีภาษีกับ การลดหน่อยภาษี โดยอาศัยช่องทางกฎหมาย

เท่าที่รู้คนที่มีรายได้มากๆ มักจะใช้วิธีการตั้งบริษัทหรือคณะบุคคลเพื่อที่จะได้ไม่ต้องเสียภาษีถึง 37%

ซึ่งการหนีภาษีหรือไม่ก็ต้องดูเป็นรายกรณีไป

แต่หนีภาษีของพวกดาราพวกนี้ยังไงก็ไม่สู้ทักษิณและวงค์ตระกูลได้หรอก

ลดหย่อน หรือ ลดหน่อย ครับ :D

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#24 zereza

zereza

ขาประจำ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:39

สำหรับพวกพ่อค้าแม่ค้าที่ประกอบกิจการประเภทซื้อมาขายไปทั้งหลายจะเข้าข่ายการประเมินรายได้ตามข้อ 40(8) รายได้ที่เข้ามาไม่ว่าจะวันละเท่าไหร่ก็ตามสามารถหักค่าใช้จ่ายได้ร้อยละ 80 รายได้ 1,000,000 บาทคิดภาษีเหมาจ่ายที่ 5,000 บาทครับ

ดังนั้นไม่แปลกที่พวกที่ประกอบกิจการอื่นพยายามใช้วิธีการประเมินรายได้แบบนี้กันเพราะมันหักค่าใช้จ่ายได้เยอะนั่นเอง ส่วนพนักงานที่มีรายได้ประจำไม่เหลือครับลองไปคิดเอาเองว่าหักกันได้ซักกี่ %

รองลงมาก็จะเป็นพวกวิชาชีพเฉพาะต่างๆเช่นหมอ อันนี้หักค่าใช้จ่ายได้ 60% แถมกระจายหน่วยภาษีอย่างเนียนๆได้อีก หมอเป็นอีกอาชีพที่หาช่องได้เยอะพอสมควรครับ

ทีนี้มาดูกลุ่มดารากัน ดาราจะถูกประเมินรายได้จากการจ่ายเงินของผู้จ้างวานที่มีหลักฐานการจ่ายเงิน ย้ำครับว่าต้องมีหลักฐานการจ่ายเงิน ไม่มีก็รับเต็มๆ ถ้ารับงานบริษัทส่วนมากก็จะมีเพราะบริษัทก็ต้องเอามายื่นเป็นค่าใช้จ่ายอยู่แล้ว แต่ก่อนดาราจะใช้การตั้งคณะบุคคลมากระจายหน่วยภาษี บางคนตั้งบริษัทไว้รับเงินด้วยซ้ำ ทำกิจการอะไรซักอย่างรับรายได้ทั้งสองทางจากการแสดงและธุรกิจ ใช้บริษัทนั่นแหละจ้างตัวเองโปรโมทสินค้า อัฐยายซื้อขนมยาย หลังๆสรรพากรรู้ทันเลยโดนประเมินภาษีกันอ่วม วิธีนี้ก็เลิกใช้กันไป

แต่ก็ใช่ว่าจะไม่มีช่องครับ อย่างที่พลอยทำก็เป็นรูปแบบนึงคือเอาคนอื่นมาเป็นคนรับเงินแทนซะเลย นี่ก็กระจายหน่วยภาษีเนียนๆไป ถามว่าผิดไหมผมว่าก้ำกึ่งนะ เช่นผมเป็นคนทำงานแต่ผมอยากให้บริษัทจ่ายเงินให้พ่อ ให้แม่ ให้พี่น้อง ญาติผม ในทางปฏิบัติทำได้นะครับ ถ้าไม่น่าเกลียดจนเกินไปเช่นเอาชื่อคนไม่รู้จัก หรือเอาคนตายไปแล้วมารับเงิน เพราะคนอื่นที่รับเงินแทนเขาก็ต้องมีภาระรับผิดชอบภาษีจากรายได้ที่เกิดขึ้นเองดังที่ท่าน Solidus กล่าวไป

หรือทริคเล็กๆน้อยๆอย่างพวกชอบส่งไปรษณียบัตรชิงรางวัล แนะนำให้ใช้ชื่อเด็กเล็กส่งไปแทนครับ เกิดได้รางวัลขึ้นมาไม่ต้องเสียภาษี ณ ที่จ่ายซักบาท เพราะกฏหมายถือว่าเด็กเล็กขนาดนั้นไม่มีรายได้และยังไม่มีความสามารถในการหารายได้ แต่จริงๆแล้วได้รางวัลเป็นรถมาใครจะใช้ล่ะถ้าไม่ใช่พ่อแม่มัน 555

แก้ไขมาตราครับ ขออภัย

Edited by zereza, 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:06.

"ถ้าคุณตั้งคำถามของปัญหาที่เกิดขึ้นผิด ก็อย่าหวังว่าจะได้ทางออกของปัญหาที่ถูกต้อง""อิทัปปัจจยตา และ ปฏิจจสมุปปบาท สองหลักใหญ่ที่เป็นหัวใจแห่งพุทธะ หากคนไทยเรียนรู้และปฏิบัติตามได้เกินครึ่ง ชาติไทยจะห่างไกลความวิบัติทั้งปวง"

#25 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:48

มันอยู่ที่ว่าคนรับเงินนั้นเสียภาษีเงินที่รับมาจริง ๆ หรือไม่ จะหัก 3% หรือ 5 % ก็ต้องไปประเมินภาษีอยู่ดี
สมมติ นางสาว P ทำงาน เงินค่าตัว 150000 บาท แต่นางสาว P ให้นาย T รับเงินแทน หักภาษี ณ ที่จ่าย 4500 บาท ได้รับเงิน 145500 บาท
ถ้านาย T ที่รับเงินแทนไปยื่นประเมินภาษี จะถือว่าเลี่ยงภาษีไหมล่ะ

เสริมตรงนี้อีกนิด ถ้านาย T ไม่มีรายได้อื่นที่ต้องประเมินภาษี หรือมีแต่ไม่มาก พอหักค่าลดหย่อนแล้วดีไม่ดีนอกจากไม่ต้องเสียภาษีแล้ว ที่โดนหัก ณ ที่จ่ายก็ได้คืนอีก

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#26 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:13

ผมยอมนะครับใอ้เรื่องหักภาษี3%ณ.ที่จ่าย

เพราะตอนสิ้นปี เมื่อเราจะต้อง ภงด.91หรือ92 กรมสรรพภากรเขาจะมีตัวเลขของเราแล้ว

เมื่อเรายืนและรวบรวมใบที่โดนหัก จะทำให้ได้คืนภาษีเร็วขึ้น

เมื่อครั้งใดที่เราเดือดร้อนสามารถไปคุยกับเขาได้นะครับ

พยายามให้เขาหัก 3 %ยิ่งดีครับ

คุณจะรู้ว่ามันตอนสิ้นปี
ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#27 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 04:18

จริงครับ สวีเดน หากรู้ว่าคัยเลี่ยงภาษีนี้ จะถูกดูผิด ยิ่งกว่าขอทาน ไม่แย่จริงไม่มาขอทาน
ทุกคนสามารถคำนวนตนเองว่าทำงานกี่ปีมีสวัสดิการอะไร ได้เท่าไร
จึงไม่ค่อยมีคัยอยู่ตำแหน่งใหญ่โตจนเกษียร์ วิศกรลาออกมาขับรถเมล์แบบเรื่อยๆๆสบายๆๆมีมาก
ซึ่งก้อน่าเป็นห่วงอนาคตประเทศเหมือนกัน ด้านไหน คงเดากันออก
คนไทยที่ไปอยู่จนได้ License ต่ำแหน่งดีๆหลายคน
คนที่นั้นยังถามว่า ทำไมไม่ลาออกมารับสวัสดิการ
เพราะออกมาทำงานเบาๆ หรืออยู่บ้านเลี้ยงหลาน ไปเที่ยวรอบโลก ไม่เดือดร้อนแล้ว

นี้แหละ รัฐสวัสดิการ ดีไม่ดี คิดกันเอง !!!

#28 koong

koong

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:14

สำหรับพวกพ่อค้าแม่ค้าที่ประกอบกิจการประเภทซื้อมาขายไปทั้งหลายจะเข้าข่ายการประเมินรายได้ตามข้อ 4(8) รายได้ที่เข้ามาไม่ว่าจะวันละเท่าไหร่ก็ตามสามารถหักค่าใช้จ่ายได้ร้อยละ 80 รายได้ 1,000,000 บาทคิดภาษีเหมาจ่ายที่ 5,000 บาทครับ

ดังนั้นไม่แปลกที่พวกที่ประกอบกิจการอื่นพยายามใช้วิธีการประเมินรายได้แบบนี้กันเพราะมันหักค่าใช้จ่ายได้เยอะนั่นเอง ส่วนพนักงานที่มีรายได้ประจำไม่เหลือครับลองไปคิดเอาเองว่าหักกันได้ซักกี่ %

รองลงมาก็จะเป็นพวกวิชาชีพเฉพาะต่างๆเช่นหมอ อันนี้หักค่าใช้จ่ายได้ 60% แถมกระจายหน่วยภาษีอย่างเนียนๆได้อีก หมอเป็นอีกอาชีพที่หาช่องได้เยอะพอสมควรครับ

ทีนี้มาดูกลุ่มดารากัน ดาราจะถูกประเมินรายได้จากการจ่ายเงินของผู้จ้างวานที่มีหลักฐานการจ่ายเงิน ย้ำครับว่าต้องมีหลักฐานการจ่ายเงิน ไม่มีก็รับเต็มๆ ถ้ารับงานบริษัทส่วนมากก็จะมีเพราะบริษัทก็ต้องเอามายื่นเป็นค่าใช้จ่ายอยู่แล้ว แต่ก่อนดาราจะใช้การตั้งคณะบุคคลมากระจายหน่วยภาษี บางคนตั้งบริษัทไว้รับเงินด้วยซ้ำ ทำกิจการอะไรซักอย่างรับรายได้ทั้งสองทางจากการแสดงและธุรกิจ ใช้บริษัทนั่นแหละจ้างตัวเองโปรโมทสินค้า อัฐยายซื้อขนมยาย หลังๆสรรพากรรู้ทันเลยโดนประเมินภาษีกันอ่วม วิธีนี้ก็เลิกใช้กันไป

แต่ก็ใช่ว่าจะไม่มีช่องครับ อย่างที่พลอยทำก็เป็นรูปแบบนึงคือเอาคนอื่นมาเป็นคนรับเงินแทนซะเลย นี่ก็กระจายหน่วยภาษีเนียนๆไป ถามว่าผิดไหมผมว่าก้ำกึ่งนะ เช่นผมเป็นคนทำงานแต่ผมอยากให้บริษัทจ่ายเงินให้พ่อ ให้แม่ ให้พี่น้อง ญาติผม ในทางปฏิบัติทำได้นะครับ ถ้าไม่น่าเกลียดจนเกินไปเช่นเอาชื่อคนไม่รู้จัก หรือเอาคนตายไปแล้วมารับเงิน เพราะคนอื่นที่รับเงินแทนเขาก็ต้องมีภาระรับผิดชอบภาษีจากรายได้ที่เกิดขึ้นเองดังที่ท่าน Solidus กล่าวไป

หรือทริคเล็กๆน้อยๆอย่างพวกชอบส่งไปรษณียบัตรชิงรางวัล แนะนำให้ใช้ชื่อเด็กเล็กส่งไปแทนครับ เกิดได้รางวัลขึ้นมาไม่ต้องเสียภาษี ณ ที่จ่ายซักบาท เพราะกฏหมายถือว่าเด็กเล็กขนาดนั้นไม่มีรายได้และยังไม่มีความสามารถในการหารายได้ แต่จริงๆแล้วได้รางวัลเป็นรถมาใครจะใช้ล่ะถ้าไม่ใช่พ่อแม่มัน 555

ขอแย้ง ที่ว่าเด็กไม่ต้องเสียภาษีนะคะ สมัยก่อน น้องตูมตาม โดนภาษีย้อนหลัง เป็นบุคคลล้มละลายไปเลยค่ะ
และอีกกรณี จำได้ว่าตอนชิงไปรษณียบัตรผลบอล มีเด็ก 10 ขวบ ได้รางวัลที่ 1 รู้สึกว่าต้องเสียภาษีนะคะ แต่ไม่แน่ใจว่า จะมีผู้ใหญ่ มาเอาหน้าอะลุ่มอล่วยให้หรือเปล่า
และจำได้ว่ามีข่าว กรณีที่นักกีฬาไปแข่งกีฬา แล้วได้เหรียญกลับมา เงินรางวัล มีคนออกหน้าว่าไม่ต้องเสียภาษี (ไม่ได้ติดตามตอนจบ ว่าจะต้องเสีย หรือไม่ต้องเสีย )

#29 koong

koong

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:24

สวัสดิการ ของอเมริกา นี่ แทบจะทำให้ประเทศ ทรุดเลย

เพราะมีคนหัวหมอ เข้าทำงานแป๊บๆ ก็ออก แล้วก็ให้รัฐเลี้ยง พอครบกำหนดที่รัฐจะจ้างเงินให้ ก็หางานทำซะหน่อย แล้วก็ลาออก อันนี้ ก็ทำให้ประเทศแบกภาระ หนักมาก

จริงอยู่ว่าสวัสดิการของไทย ที่สงเคราะคนตกงาน น้อยมาก จนแทบไม่พอยาไส้ แต่ก็กระตุ้นให้คนเร่งหางานทำ เลี้ยงชีพตนเองให้ได้เร็วที่สุด
ลองคิดดู ว่าถ้าเรามีสวัสดิการเท่ากับอเมริกา จะมีคนขวนขวายหางานทำกันจริงๆ เท่าไรไม่รวมเจ้าของกิจการเอง

ขนาดหน้าที่เสียภาษี ตามรายได้ความเป็นจริงที่ต้องเสีย ยังเลี่ยงกันขนาดนี้

ปล. ใจจริง ถ้าไอ้กุ้งตกงาน มาตราฐาน ประกันสังคมคิดเรตสูงสุดที่ 15000 ได้ แค่ 50 % 7500(เลิกจ้างนะ) ถ้าลาออกเอง ได้ 30 % เคยลองคำนวนคร่าวๆ ค่าใช้จ่ายอย่างประหยัด ตกเดือนละ 9000

ขี้เกียจไม่ได้เลย เฮ้อออออออ

มนุษย์ ที่น่าสงสารที่สุด ก็คือมนุษย์เงินเดือนนี่แหละ

#30 koong

koong

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:34

สำหรับพวกพ่อค้าแม่ค้าที่ประกอบกิจการประเภทซื้อมาขายไปทั้งหลายจะเข้าข่ายการประเมินรายได้ตามข้อ 4(8) รายได้ที่เข้ามาไม่ว่าจะวันละเท่าไหร่ก็ตามสามารถหักค่าใช้จ่ายได้ร้อยละ 80 รายได้ 1,000,000 บาทคิดภาษีเหมาจ่ายที่ 5,000 บาทครับ

ขอแย้ง ที่ว่าเด็กไม่ต้องเสียภาษีนะคะ สมัยก่อน น้องตูมตาม โดนภาษีย้อนหลัง เป็นบุคคลล้มละลายไปเลยค่ะ
และอีกกรณี จำได้ว่าตอนชิงไปรษณียบัตรผลบอล มีเด็ก 10 ขวบ ได้รางวัลที่ 1 รู้สึกว่าต้องเสียภาษีนะคะ แต่ไม่แน่ใจว่า จะมีผู้ใหญ่ มาเอาหน้าอะลุ่มอล่วยให้หรือเปล่า
และจำได้ว่ามีข่าว กรณีที่นักกีฬาไปแข่งกีฬา แล้วได้เหรียญกลับมา เงินรางวัล มีคนออกหน้าว่าไม่ต้องเสียภาษี (ไม่ได้ติดตามตอนจบ ว่าจะต้องเสีย หรือไม่ต้องเสีย )

ตัวที่เน้นสี เป็นเรื่องที่เกิดนานแล้ว ไม่ใช่ของปีนี้นะคะ ส่วนน้องตูมตาม หลายคนคงจะรู้จักกันดี ( ลองไปค้นในเนต ไม่มีข่าวน้องตูมตามค่ะ แต่จำได้ว่าเคยมีข่าวนี้ออกมา ทำให้เรางง ไปเลยว่า ทำไมเด็กต้องเสียภาษีด้วย เรื่องมันนานแหละ)

ขอเพิ่ม เรื่องเด็กที่ต้องเสียภาษี เด็กที่ตั้งชื่อหลินปิง(หมีแพนด้า) ยังโดนรีดภาษีเลยค่ะ 55555

Edited by koong, 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:43.

#31 ssa

ssa

เมพ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:42

จน แต่จะจีบพลอยต้องทำไงครับ ?

#32 koong

koong

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:46

:D :D รอให้เขาเลิกกับแฟนก่อนดีกว่าค่ะ :lol:

#33 ssa

ssa

เมพ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:50

:D :D รอให้เขาเลิกกับแฟนก่อนดีกว่าค่ะ :lol:

:( เศร้าเลย แงๆๆๆๆๆๆ
ใช้วิธีโบราณแบบยุคหิน ใช้ท่อนไม้ตีหัวแล้วลากเข้าถ้ำ !

#34 BeastGuy

BeastGuy

ขาประจำ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:55

อยากเลี่ยงภาษีบ้างวะ
มีแต่คนบอกว่า คนปกติเค้าก็ทำกัน อยากจะทำบ้าง
ทำมันให้ทั่วประเทศเลย
แล้วจะได้รู้ว่า กฎหมายก็แค่กระดาษ

#35 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:01

ปีนี้ผมคงต้องหาทางเคลมภาษีคืนให้ได้มากๆซะแล้ว :lol:

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#36 zereza

zereza

ขาประจำ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:58

ดาราใช้การคิดรายได้ข้อ40(8) ครับ หักลดหย่อนได้สูงสุด 600,000 บาท

ส่วนการส่งไปรษณียบัตรชิงรางวัลก็เข้าข้อ 40(8) เหมือนกันครับ ปกติข้อนี้จะหักลดหย่อนได้เยอะ 75-85% ครับ ดังนั้นถ้าของรางวัลราคาไม่ถึงล้านแล้วใช้ชื่อเด็กที่ไม่มีรายได้อื่นรับ จะทำให้ไม่ต้องเสียภาษีเพราะรายได้สุทธิไม่ถึงเกณฑ์ครับ แต่ถ้าถูกรางวัลใหญ่ๆก็ไม่รอดครับ

แก้ไขมาตราครับ ขออภัย

Edited by zereza, 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:06.

#37 sudthorn

sudthorn

ขาประจำ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:52

ภาษีเป็นหน้าที่ของทุกคนที่มีเงินได้พีงประเมินที่จะต้องจ่ายให้กับรัฐ แต่บ้านเราคนมีรายได้ถ้าไม่ถูกหัก ณ.ที่จ่ายก็มักจะหลีกเลี่ยงภาษีกัน ไม่ได้คำนึงถึงหน้าที่ของตน ขณะเดียวกันคนที่จ่ายภาษีที่รู้หน้าที่แต่เห็นเงินภาษีที่จ่ายไปจ่ายให้คนโกง คนเผาบ้านเผาเมือง คนที่ทำงานไม่เป็น ข้าราชการที่เอาใจนาย มันก็รู้สึกช้ำใจ และที่ช้ำใจที่สุดแม้แต่คนเก็บภาษีเองก็ปล่อยให้เงินภาษีก้อนโต ๆ หลุดหายไป เพราะการซุกหุ้นของผู้มีอำนาจ ถ้ากรณีเกิดกับคนอื่น สรรพากรคงไม่ปล่อยให้หลุดมือไปแน่ คงดูกันละเอียดยิบตามเอกสาร ในกรณีที่ Ample Rich ขายหุ้นต่ำกว่าราคาตลาดให้โอ๊คและเอมซึ่งเป็นกรรมการของบริษัท Ample Rich สรรพากรยอมช่วยขนาดตีความหุ้นซินคอร์ปเป็นสินค้าของบริษัท Ample Rich บอกว่าไม่ใช่หุ้น เพราะถ้าเป็นหุ้นต้องเป็นหุ้นบริษัท อ่านคำวินิจฉัยคณะกรรมการวินิจฉัยภาษีอากร แนบhttp://www.rd.go.th/publish/2511.0.html
อ่านแล้วมีตรงไหนที่บอกว่าหุ้นต้องเป็นหุ้นบริษัทตัวเอง แล้วสงสัยจัง"ห้างหุ้นส่วนนิติบุคคล"มีออกใบหุ้นด้วยหรือ??? แล้วจะมีหุ้นของตัวเองออกให้พนักงานกรรมการอย่างไร
การที่นายทักษิณทำการซุกหุ้น ซึ่งเป็นสิ่งที่ผิดกฎหมายแล้ว และการที่ซุกหุ้นไปในชื่อต่าง ๆ นั้นทำให้เกิดการต้องเก็บภาษี แต่ครอบครัวนี้ไม่มียอมให้เงินของตัวเองกระเด็นออกจากกระเป๋าตัวเองก็ทำทุกวิถีทางที่จะไม่ต้องเสียภาษี และก็ทำสำเร็จด้วย โดยไม่ต้องเสียภาษีเลย ขณะเดียวกันก็ต้องการแก้รัฐธรรมนูญให้ตัวเองพ้นผิดจากความผิดซุกหุ้น สุดท้ายทั้งตระกูลชินวัตร ดามาพงษ์ ก็หลุดหมดไม่มีคนผิด คนทำผิดอย่างมหันต์ในตำแหน่งหน้าที่นายกรัฐมนตรีกลายเป็นไม่มีความผิดเลย

ส่วนกรณีดารา ถ้าเงินได้เกิดจากการว่าจ้างดาราให้ทำงาน แต่ใช้ชื่อผู้อื่นในใบรับรองการหักภาษี ณ.ที่จ่าย แต่เช็คสั่งจ่ายให้ตัวเอวเป็นผู้รับเอง การกระทำนี้ก็ไม่ถูกต้อง เป็นการเลี่ยงภาษีที่ผิด ไม่ควรทำอย่างยิ่ง ทั้งคนจ่ายก็ต้องมีความผิดด้วย

แต่บ้านเราปัญหาการเลี่ยงภาษี และหนีภาษีมีอยู่แทบทุกแห่งหน แม้แต่แม่ค้าต่าง ๆ ถ้าขายของได้, รายได้จากการให้เช่าทรัพย์สิน, การรับเหมา ฯลฯ เงินได้เกินปีละ 30,000 บาทก็ต้องทำการยื่นแบบเสียภาษี แต่ถ้าเป็นสามีภรรยาก็เมื่อมีเงินเกิด 60,000 บาท มีเพียงเงินได้จากค่าจ้างแรงงานที่เท่านั้นที่เกิน 50,000 บาท และ 100,000 บาทสำหรับสามีภรรยา ฉะนั้นใครที่มีเงินได้เกินที่กล่าวมาต้องยื่นภาษีทั้งนั้น แต่อาจไม่มีภาษีที่ต้องจ่ายก็ได้เมื่อหักค่าลดหย่อนตามสิทธิ์ที่ได้
แต่บ้านเราคนมักไม่ยอมยื่นภาษี ซึ่งกรมสรรพากรควรจะให้ทุกคนที่ทำงานยื่นแบบภาษีรายได้ประจำปี คนอเมริกาไม่ว่าจะอยู่ที่ใดก็ต้องส่งแบบยื่นภาษีให้กับรัฐบาลเขาทั้งนั้น จะได้ไม่มีข้อแก้ตัวว่าไม่รู้กฎหมาย ไม่มีรายได้ถึงเกณท์ ความจริงวิธีปฏิบัติของบ้านเราก็เอื้อให้มีการโกงกินกันได้ง่าย

เคยเห็นการซื้อขายข้าว คนซื้อข้าวไม่ได้รับใบเสร็จ ถ้าจะเอาใบเสร็จคนขายข้าวก็จะไม่ขาย แล้วบริษัทเอาใบเสร็จจากไหน เมื่อไม่มีก็ต้องยอมจ่ายเงินเมื่อมีการขอตรวจบัญชี แต่เดียวนี้ไม่รู้ว่ายังทำอีกหรือไม่ เมื่อวันก่อนเพื่อนบอกคนขายเพียงข้าวไข่เจียวต่าง ๆ วันหนึ่ง ๆ ได้กำไรเกิน 1,000 บาทอีก แต่ไม่ต้องเสียภาษี เราทำงานกินเงินเดือนต้องเสียภาษีทุกอย่าง แม้แต่ได้หุ้นของบริษัทแม่ยังต้องเสียภาษีเลย สิ่งที่เกิดขึ้นเราเลือกเอาหุ้นแทนเอาเงินเราก็ยังต้องเสียภาษีทันที แต่วันนี้หุ้นที่ได้มามีค่าเหลือไม่ถึง 1ใน6 ของภาษีที่ได้เสียไปแล้ว สวัสดิการบางอย่างก็ต้องนำมาเสียภาษี บริษัทต่างชาติที่ทำจะไม่มีการโกงภาษีเลย และไม่ยอมให้พนักงานโกงภาษีด้วย เพราะเขาเชื่อว่าการโกงเป็นสิ่งที่ไม่ดี และเป็นที่มาของการข่มขู่ได้ ทำงานกับบริษัทพวกนี้ก็สบายใจ ไม่มีสมุดบัญชี 2 เล่ม และสิ่งที่สำคัญไม่ต้องกลัวใครทั้งนั้น ทางการก็ไม่เข้ามายุ่งเพราะเขาไม่มีแผลให้ทะลุทะลวงได้ ไม่มีการต้องให้สินบนใคร

สิ่งที่ทำให้มีความสุขกับการทำงานก็คือการมีจริยธรรม และมีจรรยาบรรณในการปฎิบัติไว้ด้วย การมีกฎระเบียบเป็นลายลักษณ์อักษรทำให้ทุกคนได้เข้าใจเหมือนกัน เราไม่ต้องเกรงกลัวถ้าคนในตำแหน่งสูงกว่าให้เราทำในสิ่งที่ไม่ถูกต้อง ซึ่งเป็นผลที่ทำให้เราทำงานอย่างมีความสุข แต่วันนี้บ้านเราถอยหลังเข้าคลอง องค์กรต่าง ๆ เช่น ปปง, กรมสรรพากร อื่นๆ ดูเหมือนเกรงกลัวต่ออำนาจที่ผิด ๆ สามารถใช้องค์กรพวกนี้ไปข่มขู่ผู้คนได้

ประเทศจะพัฒนาได้ส่วนหนึ่งก็จากเงินภาษี ถึงอย่างไรทุกคนก็ต้องเสียภาษีทางอ้อมคือภาษีมูลค่าเพิ่ม (VAT)แต่เมื่อเก็บได้ก็ไม่พ้นพวกโกงกินเอาไปพัฒนาไม่ได้เต็มเม็ดเต็มหน่วย อย่างไรก็ตามเรารอวันที่คนชั่วทั้งหลายที่โกงกินภาษีของประชาชนจะพินาศ นายกโง่กลับไปเลี้ยงลูกไปป์อย่ามายุ่งกับชีวิตคนไทยอีกเลย คนไทยทั้งหลายตาสว่างเลิกฟังคำโกหก คณะรัฐมนตรีทั้งหลายมีหัวสมอง มียางอายมาก ๆ
คนพูดเท็จ ไม่ทำชั่ว นั้นไม่มี

#38 zereza

zereza

ขาประจำ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:22

ความเห็นส่วนตัวผมคิดว่าประเทศไทยควรจะจัดเก็บภาษีเงินได้ทุกคนได้แล้วครับ ไม่ควรมีเกณฑ์ขั้นต่ำที่ไม่ต้องเสียภาษีแล้ว แต่คนมีรายได้น้อยก็คิดเรทต่ำหน่อยแต่ต้องเสียทุกคนครับ

ที่คิดแบบนี้ไม่ใช่ว่าไม่เห็นใจคนจนครับ แต่เป็นการดึงคนจนเข้ามามีส่วนรับผิดชอบค่าใช้จ่ายของรัฐด้วย จริงอยู่เค้าอาจจะเสียภาษีในรูปอื่นอยู่ แต่ภาษีเงินได้เป็นรูปแบบภาษีที่คนจ่ายเห็นได้ชัดที่สุดว่าได้จ่ายให้รัฐตรงๆ เป็นการจ่ายเปล่าไม่ได้สินค้ากลับมาเหมือนภาษีมูลค่าเพิ่ม

ทำให้ทุกคนในประเทศรู้คุณค่าของเงินภาษีและรู้จักติดตามการใช้เงินภาษีที่ตนเองเสียไปครับ

#39 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:24

ภาษีที่ดิน/มรดก/หุ้น ????? :(
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#40 ID007

ID007

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 05:17

พวกดารานักร้อง เนี่ยมันทำกันประจำแหละ มนุษย์เงินดือนทั้งหลายเอ๊ย

ตัวมาร้องเพลง มาออกงาน แต่ตอนรับตังค์ ดันเอาบัตรประชาชนใครก็ไม่รู้ หน้าเหียก ตัวดำ บ้านนอกๆ มารับเงิน

#41 Ricebeanoil

Ricebeanoil

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 06:47

โห! น้าเชใช้วิธีเอา tax shield มาใช้ประโยชน์เหรอครับ ทำแบบนี้ ผลขาดทุนลดภาษีได้ 5 ปีนะครับ

Edited by Ricebeanoil, 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 06:47.

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน