Jump to content

- - - - -

ใครฆ่าน้องเกด

• Please log in to reply
2430 ความเห็นในกระทู้นี้

#901 MR.M.K.

MR.M.K.

น้องเก่า

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 04:00

ช่วยดูภาพตำรวจไปเก็บปลอกกระสุนด้วยครับ เห็นบอกว่าอยู่บนชั้นสองของรถไฟฟ้า

ดูแล้วไม่มีหลังคา ถ้าเทียบกับภาพทหารสองนายที่เล็งปืน น่าจะอยู่ชั้นล่างมีหลังคาครับ

ปล.ผมเป็นทนายซักค้านให้จำเลยที่เป็นทหารนะครับ

ถ้าเป็นแบบที่หมอพรทิพย์ให้ความเห็น เป็นการยิงอยู่แนวระนาบหน้าวัด ไม่ได้แสดงความเห็นเรื่องวิถีกระสุนยิงจากมุมสูงใช่มั๊ยครับ

ผมปรับแสงดูแล้วเหมือนจะอยู่ในตำแหน่งใกล้เคียงกันนะครับ

#902 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 04:04

แต่ตำแหน่งตรงประตูวัดกับภาพทหารเล็งปืนไม่ตรงกันนะครับ

รู้สึกปีก่อนเคยลองทำมุมระหว่างหลังคมโบสถ์ กับจุดที่ทหารยืน

มันไม่ใช่บริเวณตรงประตูวัดครับ

น่าจะลองคุ้ยดูกระทู้เก่าอาจยังอยู่

ที่สำคัญ ปลอกกระสุนที่พบเป็นของ เอชเค ใช้กันได้กับปืนทหารบนรถไฟมั๊ย

Edited by Can Thai, 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 04:08.

#903 yoshikiryuichiro

yoshikiryuichiro

คุณธรรมในความหมายของคุณคืออะไร

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 04:06

ผมเองไม่แปลกใจกับเรื่องนี้เลย

หากจะมองกันให้ดี ๆ น่าจะเห็นคำตอบได้ตั้งแต่ต้นแล้วว่าเจตนาของการกระทำในครั้งนี้คืออะไร

หากทหารยิง ย่อมต้องถามต่อไปว่า เพื่ออะไร

แต่เท่าที่สังเกต ไม่มีเหตุผลอะไรที่ทหารจะยิงคนที่ไม่มีอาวุธ จะมีก็แต่คำบอกเล่าที่หามูลเหตุจูงใจในเรื่องนี้ไม่ได้

หากนปชยิง ในกรณีนี้ มีเหตุจูงใจอยู่ 2 - 3 ข้อ

1.เพื่อนำไปขยายผลความเกลียดชังต่ออีกฝ่ายหนึ่ง

2.เพราะเป้าหมายไปรับรู้อะไรบางเรื่องที่ไม่ควรรู้ในเหตุการณ์นี้ จึงถูกฆ่าปิดปาก

3.เหตุผลอื่น ๆ

กล่าวโดยสรุปคือ ไม่อาจจะชี้เป้าไปยังทหารได้ แต่กับ นปช แล้วกลับมีเหตุผลมากเพียงพอที่จะเชื่อได้ว่าพวกเขาเป็นผู้ลงมือในครั้งนี้
大一大万大吉 一人が皆のため 皆が一人のために尽くせば 天下は幸せになれる...これが私の正義!! เมื่อคนๆหนึ่งทำทุกอย่างเพื่อทุกๆคน และทุกๆคนจะทำทุกอย่างเพื่อคนๆนั้นเมื่อใด เมื่อนั้นแผ่นดินจะร่มเย็นเป็นสุขนี่คือคุณธรรมของชั้น!!

#904 MR.M.K.

MR.M.K.

น้องเก่า

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 04:08

แต่ตำแหน่งตรงประตูวัดกับภาพทหารเล็งปืนไม่ตรงกันนะครับ

ใช่ครับไม่ตรงกันครับ
และผมเคยดูคุณสุเทพ เทือกฯ ชี้แจ้งในสภา เห็นว่าเป็นวันที่20
แต่วันที่20 ยังยิงกันอยู่หรือเปล่า ผมจำไม่ได้
ใครมีข้อมูลชัดๆขอหน่อยครับ

#905 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 04:11

ถ้าเอามาจากภาพนี้
ขอเฉลยว่าภาพมติชนไม่มีการกลับภาพครับ แนวที่ถ่ายทหารอยู่ไม่ได้อยู่ในวงกลมสีขาว

ภาพข้างบนอยู่ตรงไหนของวัด จากที่ลองเทียบจากคลิป ก็อยู่ประมาณกลางภาพนี้ได้ครับ

ส่วนที่พยานชี้จะตามภาพนี้ครับ

Edited by Solidus, 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 04:12.

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#906 MR.M.K.

MR.M.K.

น้องเก่า

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 04:17

ผมเองไม่แปลกใจกับเรื่องนี้เลย

หากจะมองกันให้ดี ๆ น่าจะเห็นคำตอบได้ตั้งแต่ต้นแล้วว่าเจตนาของการกระทำในครั้งนี้คืออะไร

หากทหารยิง ย่อมต้องถามต่อไปว่า เพื่ออะไร

แต่เท่าที่สังเกต ไม่มีเหตุผลอะไรที่ทหารจะยิงคนที่ไม่มีอาวุธ จะมีก็แต่คำบอกเล่าที่หามูลเหตุจูงใจในเรื่องนี้ไม่ได้

หากนปชยิง ในกรณีนี้ มีเหตุจูงใจอยู่ 2 - 3 ข้อ

1.เพื่อนำไปขยายผลความเกลียดชังต่ออีกฝ่ายหนึ่ง

2.เพราะเป้าหมายไปรับรู้อะไรบางเรื่องที่ไม่ควรรู้ในเหตุการณ์นี้ จึงถูกฆ่าปิดปาก

3.เหตุผลอื่น ๆ

กล่าวโดยสรุปคือ ไม่อาจจะชี้เป้าไปยังทหารได้ แต่กับ นปช แล้วกลับมีเหตุผลมากเพียงพอที่จะเชื่อได้ว่าพวกเขาเป็นผู้ลงมือในครั้งนี้

ผมก็เห็นว่ามันแม้งๆแหม่งๆยังไงไม่รู้
เหมือนทุกอย่างถูกจงใจให้เกิดขึ้น
แล้วทำไมแกนนำบอกให้ผู้ชุมนุมไปวัดปทุมฯ
ทั้งๆที่รัฐบาลจัดรถรับส่งไว้อีกที
แล้วทำไมระหว่างทางที่ผู้ชุมนุมจะไปขึ้นรถต้องมีปะทะกัน
สุดท้ายผมยังหาเหตุผลและความเป็นไปได้ไม่เจอว่าทำไม่ทหารถึงต้องยิงพยาบาล
ทั้งๆน้องเกตมีตรากาชาดกลางอก ทหารจะไม่เห็นเชียวหรือ
สุดท้ายของสุดท้ายผมยังเชื่อมั่นว่ามีชายชุดดำติดอาวุธ

#907 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 04:20

ขำเลยครับถ้าพยานชี้ตรงนั้น ก็ทหารในภาพไม่ได้รุกเข้ามาถึงหน้าประตูวัด หากเข้ามาคงมีภาพจากตำรวจบนตึกมากกว่านี้

แต่ตรงพยานยืนชี้ มีรอยกระสุนตกที่พื้น 1 นัดครับ

วันที่ผมไปเดินดู และถ่ายภาพไว้วันคลีนนิ่งเดย์ ยังมีรอยเลือดตรงกลางประตูครับ

#908 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 04:23

มีการยิงกันระหว่างที่มีผู้ชุมนุมหลงเหลือในวัดครับ

เท่าที่ตามข่าวตอนนั้นสยามสแควร์โดนเผาไปแล้ว

มีการต่อสู้ระหว่างพวกก่อการร้ายกับทหาร

แต่เท่าที่ดูลักษณะทหารบนรถไฟฟ้า ไม่ได้เคร่งเครียดอะไรเลย

อีกภาพหนึ่ง มีทหาร 3 คนยืนคุยกันสบายๆ ใกล้ๆ ตึกสยามพาราก้อน

#909 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 04:31

จำได้ว่ามีถ่ายคลิป มีการแพนกล้องไปดูควันที่เผาโรงหนังสยาม มีเสียงตำรวจบรรยายด้วย

ภาพมติชิน คล้ายๆ จะมาจากคลิปครับ

เรื่องมันนานจนเกือบระลึกชาติไม่ได้แล้ว

#910 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 04:31

ขำเลยครับถ้าพยานชี้ตรงนั้น ก็ทหารในภาพไม่ได้รุกเข้ามาถึงหน้าประตูวัด หากเข้ามาคงมีภาพจากตำรวจบนตึกมากกว่านี้

แต่ตรงพยานยืนชี้ มีรอยกระสุนตกที่พื้น 1 นัดครับ

วันที่ผมไปเดินดู และถ่ายภาพไว้วันคลีนนิ่งเดย์ ยังมีรอยเลือดตรงกลางประตูครับ

ตำแหน่งหน้าประตูวัดนี้ทหารต้องเดินไปอีกตอม่อหนึ่งเลย

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#911 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 04:35

จำได้ว่ามีถ่ายคลิป มีการแพนกล้องไปดูควันที่เผาโรงหนังสยาม มีเสียงตำรวจบรรยายด้วย

ภาพมติชิน คล้ายๆ จะมาจากคลิปครับ

เรื่องมันนานจนเกือบระลึกชาติไม่ได้แล้ว

อยู่มุมขวาล่างของภาพนี้กระมังเพราะเห็นหลังคาแดงหน้าตึก

#912 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 04:37

มีคลิปของนักข่าวฝรั่งถ่ายสภาพผู้ชุมนุมตกค้างในวัด หลบๆกันอยู่หน้าโบสถ์

ดูความสว่างของแสง น่าจะยังไม่ถึง 18.00 น. เพราะแสงยังสว่างมากอยู่

แต่อ่านตั้งแต่ต้นกระทู้ เกิดความสงสัยเรื่องเวลาเกิดเหตุของพยานแต่ละคนแล้วสับสน

#913 MR.M.K.

MR.M.K.

น้องเก่า

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 04:41

ผมลองย้อนไปดูคลิปที่ตร.บนดาดฟ้าถ่าย
เสียงปืนดังตลอดนะ แต่ทำไมคนหรือสองคนที่ผมวงไว้ไม่หลบไม่หนี
??????????????????????

#914 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 04:44

คำถามนี้ถามตั้งแต่ปีโน้นมิใช่รึ อิ อิ

คงห่วงสมบัติที่ขโมยมา หรือไม่ก็กลัวน่านแหละ ไม่กล้าออกไป

วิเคราะห์ว่า อาจยิงกันนอกวัดครับ

หมอพรทิพย์ให้สัมภาษณ์ว่ามีคนโดนยิงจากนอกวัด

พยานชี้จุดสับสน

ก่อนนั้นก็มีรายงานทำนองว่ายิงสู้กันอยู่ที่ตอม่อ

มีคนเจ็บก็เลยไปช่วยหามมาในวัด เข้าเต๊นท์พยาบาล

คำถามหมอพรทิพย์ที่ว่า น้องเกิดอาจโดนยิงที่ตอม่อ แล้วมีคนไปหามกลับมาช่วยที่เต๊นท์

เป็นคำถามที่น่าคิด

Edited by Can Thai, 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 04:49.

#915 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 04:45

ผมลองย้อนไปดูคลิปที่ตร.บนดาดฟ้าถ่าย
เสียงปืนดังตลอดนะ แต่ทำไมคนหรือสองคนที่ผมวงไว้ไม่หลบไม่หนี
??????????????????????

ไม่ทราบครับ ที่ทราบจากภาพนี้คือบริเวณนั้นมีคนแค่ไม่กี่คนเอง แถมมุมนั้นจะไม่เห็นน้องเกดถูกยิงแต่อาจเห็นทหารได้ครับ

แล้วคนพวกนี้ก็ไม่รู้หายไปไหนแล้ว

Edited by Solidus, 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 04:51.

#916 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 04:54

กรณีวิถีกระสุนจากศพ มันขึ้นกับว่า เป้าหมายถูกยิงระหว่างที่ยืนหรือนอนราบ

#917 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 04:57

กรณีวิถีกระสุนจากศพ มันขึ้นกับว่า เป้าหมายถูกยิงระหว่างที่ยืนหรือนอนราบ

ปัญหาคือวิถีกระสุนมันดันเป็นล่างขึ้นบน ซ้ายไปขวานี่สิครับ แถมดันมีคนถ่ายคลิปเหตุการณ์ไว้อีกซึ่งก็ยังไม่มีการเคลื่อนย้ายศพ ผมว่าคลิปนี้ช่วยได้มากเลยครับ

#918 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 05:12

เหตุการณ์เวลานั้น น่าจะลองกลับไปดูไทม์ไลน์ ที่เค้าเคยทำกันไว้ ตามสื่อต่าง ๆ

ทำไมรถดับเพลิงเช้าไปดับตรงโรงหนังสยามไม่ได้ ทั้งๆ ที่ห่างจากหน้าวัดสระปทุมหลายร้อยเมตร

ตอนนั้นทหารอยู่ตรงไหนกันบ้าง ระหว่างรถพยาบาลเข้าไปรับคนเจ็บออกมา ทหารอยู่ตรงไหนบ้าง

ถ้าให้วิเคราะห์ก็ต้องบอกว่า ทหารไม่กล้าเข้าไปใกล้บริเวณหน้าประตูวัดเป็นแน่

หลังเกิดเหตุ ( วันบิ๊กคลีนนิ่ง ) ได้ไปเดินดูสภาพความเสียหาย จากประตูน้ำ ถึงแยกราชประสงค์ เลี้ยวขวามาหน้าวัด

ออกจากวัดแล้วล่องไปตามพระราม 1 มีทหารอยู่ประปราย มีตำรวจพลร่มหญิงมาดูแล

ไปดูสภาพโรงหนังโดนไฟไหม้ จนถึงลิโด้ สกาล่า แล้วย้อนไปหน้า รพ.จุฬา แล้ววนกลับมาที่สี่แยกราชประสงค์อีกครั้ง

เคยรายงานในบล็อคไว้แล้ว

#919 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 05:17

ปัญหาคือวิถีกระสุนมันดันเป็นล่างขึ้นบน ซ้ายไปขวานี่สิครับ แถมดันมีคนถ่ายคลิปเหตุการณ์ไว้อีกซึ่งก็ยังไม่มีการเคลื่อนย้ายศพ ผมว่าคลิปนี้ช่วยได้มากเลยครับ

ถ้าเป็นล่างขึ้นบน คงไปกล่าวหาว่าถูกยิงจากทหารบนรถไฟไม่ได้เลย

น่าจะเป็นยิงในแนวระนาบ ขณะเป้าหมายนอนราบ

ยิ่งถ้าเป็นถูกยิงในวัด ช่วงนั้นทหารไม่มาถึงหน้าวัดหรอกครับ

น่าจะอยู่ที่แยกเฉลิมเผ่า ตามรายงาน

#920 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 05:19

อ้อ ประตูวัดตรงข้าม สตช....

มีใครแอบอยู่หลังรั้วแถวๆ นั้นหรือไม่?

ผมกำลังจะโยนขี้เข้าใส่สตช. ครับ

ลองดูรายงานของนพจักร์ นักข่าวเนชั่น รู้สึกจะรายงานตรงนั้นเป็นคนเกือบๆ สุดท้าย

Edited by Can Thai, 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 05:23.

#921 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 05:33

คลิปหน้าวัดผมไม่ค่อยให้ความสำคัญเท่าไหร่ เพราะกว่าจะออกมาแสดงได้ก็ผ่านเวลามาเนิ่นนาน

มันไม่แสดงความบริสุทธิ์ใจในการนำเสนอ เชื่อว่ามีการกลั่นกรองจากฝ่ายที่จะหาประโยชน์จากคลิปนี้

#922 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:01

ตามอ่านอย่างจดจ่อ ขอบคุณสมาชิกทุกท่านในนี้ครับ ได้ความรู้และข้อมูลดีมาก ผมขออนุญาตแปะ บทความจากหนังสือ "ราชดำเนิน โศกนาฎกรรม พฤษภา 2553" นะครับ ได้ Link สำหรับ Download มาจากเว็บนี้แหละครับ

ผมลองเปิดอ่านดูหน้า 41-42 ซึ่งเขียนโดย คุณพรรณี อมรวิพุธพนิช นักข่าว นสพ คม-ชัด-ลึก มีข้อความที่ทำให้สะดุดตา คือ ในหน้า 42 ผู้เขียนระบุว่า เห็นกับตาว่ามี 2 ศพ ที่ถูกยิงหน้าวัด หากหลายคนเคยอ่านแล้ว หรือข้อความที่นำมาแปะทำให้กระทู้ออกทะเล เลอะเทอะ ก็ขออภัยล่วงหน้าก่อนครับ

ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#923 Bourne

Bourne

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:19

ลองดูคลิป สัมภาษณ์ คุณพรรณี นักข่าว คมชัดลึก และ คุณอุทร ศรีพันธ์ ช่างภาพ คมชัดลึก จากคลิปใน link นี้ดูครับ มีคลิปเหตุการณ์ในวัดปทุมที่คุณพรรณี ถ่ายไว้ และคลิปการปะทะของทหารกับผู้ชุมนุมให้ดูด้วย

http://www.oknation....t.php?id=610224

Edited by Bourne, 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:05.

ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#924 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:50

ตามอ่านอย่างจดจ่อ ขอบคุณสมาชิกทุกท่านในนี้ครับ ได้ความรู้และข้อมูลดีมาก ผมขออนุญาตแปะ บทความจากหนังสือ "ราชดำเนิน โศกนาฎกรรม พฤษภา 2553" นะครับ ได้ Link สำหรับ Download มาจากเว็บนี้แหละครับ

ผมลองเปิดอ่านดูหน้า 41-42 ซึ่งเขียนโดย คุณพรรณี อมรวิพุธพนิช นักข่าว นสพ คม-ชัด-ลึก มีข้อความที่ทำให้สะดุดตา คือ ในหน้า 42 ผู้เขียนระบุว่า เห็นกับตาว่ามี 2 ศพ ที่ถูกยิงหน้าวัด

หากหลายคนเคยอ่านแล้ว หรือข้อความที่นำมาแปะทำให้กระทู้ออกทะเล เลอะเทอะ ก็ขออภัยล่วงหน้าก่อนครับ

มีการอ้างถึงตั้งแต่ต้นๆ กระทู้
แคบมาลงชัดๆ อย่างนี้ ยิ่งเข้าประเด็นครับ

ขอขอบคุณ

#925 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:54

มีคลิปของนักข่าวฝรั่งถ่ายสภาพผู้ชุมนุมตกค้างในวัด หลบๆกันอยู่หน้าโบสถ์

ดูความสว่างของแสง น่าจะยังไม่ถึง 18.00 น. เพราะแสงยังสว่างมากอยู่

แต่อ่านตั้งแต่ต้นกระทู้ เกิดความสงสัยเรื่องเวลาเกิดเหตุของพยานแต่ละคนแล้วสับสน

ถ้าอ่านจากคำให้การหน้าก่อน ๆ ...

ทหารได้รับคำสั่งให้เคลือนมาทางแยกเฉลิมเผ่า ประมาณ 18.00 แล้วอยู่แค่ประมาณ 20 นาที ก็ได้รับคำสั่งให้ถอย เพราะมีการยิงสวนขึ้นมา

ประเด็นที่สำคัญ น้องลูกเกตไม่ได้ถูกยิงจากบนรถไฟฟ้า แล้วใครยิง ?

ถ้าถูกยิงก่อน 18.00 น. ทหารก็ยังเข้าไปไม่ถึง....และแถมวิถีกระสุนก็ยังชี้ว่าไม่ได้ยิงจากที่สูงอีกต่างหาก

หรือแม้แต่มุมที่เต็นท์ตั้งอยู่ ก็ยังยากที่ยิงจากบนรางรถไฟฟ้าเข้าไปถูกน้องเกตอีก.....

ผมไม่รู้ทำคลิ๊ป ทำภาพ มาหลอก แล้วมีคนเชื่อกันได้ยังไง..

:D

Edited by 55555, 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:56.

#926 Bourne

Bourne

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:12

ผมลองเปิดอ่านดูหน้า 41-42 ซึ่งเขียนโดย คุณพรรณี อมรวิพุธพนิช นักข่าว นสพ คม-ชัด-ลึก มีข้อความที่ทำให้สะดุดตา คือ ในหน้า 42 ผู้เขียนระบุว่า เห็นกับตาว่ามี 2 ศพ ที่ถูกยิงหน้าวัด

หากหลายคนเคยอ่านแล้ว หรือข้อความที่นำมาแปะทำให้กระทู้ออกทะเล เลอะเทอะ ก็ขออภัยล่วงหน้าก่อนครับ

มีการอ้างถึงตั้งแต่ต้นๆ กระทู้
แคบมาลงชัดๆ อย่างนี้ ยิ่งเข้าประเด็นครับ

ขอขอบคุณ

ในคลิปที่ผมลากมาใน #923 ณ นาทีที่ 6:39 ของคลิป ยังมีรูปน้องเกดยืนอยู่ในกลุ่มช่วยเหลือชายที่ถูกยิง ในรูประบุเวลา 17:46 น. ถ้าเวลาไม่ผิดพลาด แสดงว่า ณ เวลา 17:46 น้องเกดยังมีชีวิตอยู่

ใน ตอนท้าย ๆ คลิป ณ นาที 38:20 น. คุณสุนทรให้ข้อมูลว่า มีคนในวัดเล่าให้ฟังว่า น้องเกด ถูกยิงระหว่างก้มลงไปช่วยผู้บาดเจ็บที่โดนยิง ถูกยิงตรงหน้าวัด ข้อมูลนี้ฟังแล้วขัดกับในรูปที่ผมพูดถึงในย่อหน้าแรก ลองวิเคราะห์ดูครับ

ลองดูคลิปและประมวลผลดูครับ ถ้ามีเวลาลองดูทั้งคลิปครับ 45 นาที จะทำให้พอนึกภาพออกครับว่าวันนั้น 19 พค มีอะไรเกิดขึ้นบ้าง

แก้ไขเพิ่ม ในคลิป นาที 3:41 มีคลิปภาพเคลื่อนไหว เห็นน้องเกดชัดเจน ยังมีชีวิตอยู่ ถ้าเวลาในคลิปถูกต้อง ตอนนั้น 17:45

Edited by Bourne, 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:20.

#927 Bourne

Bourne

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:26

ในคลิปที่ผมลากมาใน #923 ณ นาทีที่ 6:39 ของคลิป ยังมีรูปน้องเกดยืนอยู่ในกลุ่มช่วยเหลือชายที่ถูกยิง ในรูประบุเวลา 17:46 น. ถ้าเวลาไม่ผิดพลาด แสดงว่า ณ เวลา 17:46 น้องเกดยังมีชีวิตอยู่

ใน ตอนท้าย ๆ คลิป ณ นาที 38:20 น. คุณสุนทรให้ข้อมูลว่า มีคนในวัดเล่าให้ฟังว่า น้องเกด ถูกยิงระหว่างก้มลงไปช่วยผู้บาดเจ็บที่โดนยิง ถูกยิงตรงหน้าวัด ข้อมูลนี้ฟังแล้วขัดกับในรูปที่ผมพูดถึงในย่อหน้าแรก ลองวิเคราะห์ดูครับ

ลองดูคลิปและประมวลผลดูครับ ถ้ามีเวลาลองดูทั้งคลิปครับ 45 นาที จะทำให้พอนึกภาพออกครับว่าวันนั้น 19 พค มีอะไรเกิดขึ้นบ้าง

แก้ไขเพิ่ม ในคลิป นาที 3:41 มีคลิปภาพเคลื่อนไหว เห็นน้องเกดชัดเจน ยังมีชีวิตอยู่ ถ้าเวลาในคลิปถูกต้อง ตอนนั้น 17:45

ที่ผมบอกขัดกัน คือ ผมไม่แน่ใจว่า ที่เค้าบอก น้องเกดถูกยิง "หน้าวัด" นั้น คือ ข้างนอกหน้าวัด หรือ ข้างในบริเวณหน้าวัด ที่เต๊นท์พยาบาลตั้งอยู่ แต่ในรูป ณ นาทีที่ 6:39 (หรือในคลิปนาทีที่ 3:41) นั้นคือ น้องเกด อยู่ในบริเวณวัดเรียบร้อยแล้ว คงไม่ งง นะ

#928 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:14

ตามข้อมูลนี้
คำพูดแม่น้องเกดที่ลงในประชาไท โกหกอย่างเหลือเชื่อ

เธอไม่มีวันจะบอกแม่ว่ากำลังจะกลับ เพราะเวลาที่แม่อ้างว่าได้คุยกับลูกนั้น
ลูกกำลังวุ่นวายกับคนเจ็บอยู่

ผมไม่เข้าใจว่าทำไมเธอจึงเอาชีวิตลูกสาวมาเป็นเครื่องมือได้อย่างเลวร้ายเช่นนี้
ผมจะกลับไปเพิ่มเติมโพสต์เปิดกระทู้อีกที

#929 สิงห์สนามหลวง

สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:33

ข้อมูลของคุณวันดี จากการไต่สวนมันระบุชัดแล้วครับ ว่าใครตายที่ไหน
ซึ่งข้อสันนิษฐานของหมอพรทิพย์ที่บอกว่า 6 ศพ ไม่ได้เสียชีวิตจุดเดียวกันถูกต้องครับ

ส่วนกรณีภาพถ่ายของมติชนนั้นลงมุมถูกต้อง ผมยืนยันอีกคน และนี่คือจุดที่คาดว่าจะถ่ายภาพครับ
จากรูปจะเห็นได้ชัดว่า แนวตรงนั้นตรงรูปสามารถมองเห็นบริเวณเต๊นท์พยาบาล

Edited by สิงห์สนามหลวง, 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:33.

รักคนเสื้อแดง

#930 redspy

redspy

น้องเก่า

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:43

ผมขอตั้งคำถามถึงคุณ สิงห์สนามหลวง ตามที่ท่านได้เรียกร้อง " ดูหัวข้อกระทู้สิครับ ผมเห็นเพื่อนสมาชิกซักค้านกันอย่างเดียวว่าไม่ใช่ทหาร
ตั้งข้อสันนิษฐานกันบอกเป็นคนอื่นยิง ผมก็รอหลักฐานอีกด้านมาแสดงเพื่อหักล้างข้อมูลเท่านั้นเอง

ชุดดำยิงต่อสู้กับทหารที่รางรถไฟ ผมเชื่อว่าไม่มีครับ ใครมีหลักฐานก็นำมาแสดง
แล้วชุดดำยิงใส่คนในวัดปทุม ผมก็เชื่อว่าไม่มีครับ ใครมีหลักฐานก็นำมาแสดง"

ถ้าผมนำหลักฐานทางมาโพสต์ในกระทู้นี้ ว่าชุดดำต่อสู้กับทหารที่รางรถไฟ คุณสิงห์สนามหลวงจะยอมรับผิด และขอโทษกับสมาชิกว่าพลาดไปแล้วไหมครับ ? ถ้าตกลงผมจะโพสต์หลักฐานให้ดูครับ

#931 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:48

ข้อมูลของคุณวันดี จากการไต่สวนมันระบุชัดแล้วครับ ว่าใครตายที่ไหน
ซึ่งข้อสันนิษฐานของหมอพรทิพย์ที่บอกว่า 6 ศพ ไม่ได้เสียชีวิตจุดเดียวกันถูกต้องครับ

ส่วนกรณีภาพถ่ายของมติชนนั้นลงมุมถูกต้อง ผมยืนยันอีกคน และนี่คือจุดที่คาดว่าจะถ่ายภาพครับ
จากรูปจะเห็นได้ชัดว่า แนวตรงนั้นตรงรูปสามารถมองเห็นบริเวณเต๊นท์พยาบาล

เพิ่งจะโผล่มาตอบในสิ่งที่เขาบอกไปแล้วหรือครับ
แล้วมุมนั้นไม่เห็นเต็นท์ในตำแหน่งที่น้องเกดนอนอยู่นะครับ ต้นไม้บัง รางรถไฟฟ้าบัง

Edited by Solidus, 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:51.

#932 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:50

ผมขอตั้งคำถามถึงคุณ สิงห์สนามหลวง ตามที่ท่านได้เรียกร้อง " ดูหัวข้อกระทู้สิครับ ผมเห็นเพื่อนสมาชิกซักค้านกันอย่างเดียวว่าไม่ใช่ทหาร
ตั้งข้อสันนิษฐานกันบอกเป็นคนอื่นยิง ผมก็รอหลักฐานอีกด้านมาแสดงเพื่อหักล้างข้อมูลเท่านั้นเอง

ชุดดำยิงต่อสู้กับทหารที่รางรถไฟ ผมเชื่อว่าไม่มีครับ ใครมีหลักฐานก็นำมาแสดง
แล้วชุดดำยิงใส่คนในวัดปทุม ผมก็เชื่อว่าไม่มีครับ ใครมีหลักฐานก็นำมาแสดง"

ถ้าผมนำหลักฐานทางมาโพสต์ในกระทู้นี้ ว่าชุดดำต่อสู้กับทหารที่รางรถไฟ คุณสิงห์สนามหลวงจะยอมรับผิด และขอโทษกับสมาชิกว่าพลาดไปแล้วไหมครับ ? ถ้าตกลงผมจะโพสต์หลักฐานให้ดูครับ

จขกท.เขาตั้งข้อกล่าว นปช.เป็นคนฆ่า จขกท.ก็ต้องหาหลักฐานมาพิสูจน์หรือสร้างน้ำหนักความหน้าเชื่อถือ
ที่ผมพูดก็ถูกนิครับ ผิดตรงไหน (อาจจะผิดตรงคำว่า "ชุดดำ" กับ "นปช." เท่านั้นเอง

ใครดูภาพรูปนี้แล้วคิดกันอย่างไรต่อครับ

#933 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:51

เพิ่งจะโผล่มาตอบในสิ่งที่เขาบอกไปแล้วหรือครับ
แล้วมุมนั้นไม่เห็นเต็นท์ในตำแหน่งที่น้องเกดนอนอยู่นะครับ

คุณแค่ออกตัวว่า มติชน ลงภาพถูก แต่คุณไม่ได้ระบุจุด ถูกต้องไหมครับ

#934 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:53

แล้วมุมนั้นไม่เห็นเต็นท์ในตำแหน่งที่น้องเกดนอนอยู่นะครับ

คุณแค่ออกตัวว่า มติชน ลงภาพถูก แต่คุณไม่ได้ระบุจุด ถูกต้องไหมครับ

อยู่มุมขวาล่างของภาพนี้กระมังเพราะเห็นหลังคาแดงหน้าตึก

นี่คุณเรียกว่าไม่ได้บอกหรือครับ

#935 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:55

โอเค ไม่เถียงต่อแล้วกันครับ คุณบอกจุดถูกต้อง เก่งครับ

#936 redspy

redspy

น้องเก่า

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:56

ลองดูมุมที่ทหารยิงเข้าวัดปทุมฯ เป็นไปได้ไหมครับ ลองวิเคราะห์ดู ??????

Attached Images

#937 redspy

redspy

น้องเก่า

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:57

รอคุณสิงห์สนามหลวง รับคำท้าผม เรื่องชายชุดดำ ยิงสู้กับทหารที่ BTS ถ้าไม่กล้าก็บอกนะครับ จะได้ไม่ต้องจิบน้ำชารอ

#938 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:59

ลองดูมุมที่ทหารยิงเข้าวัดปทุมฯ เป็นไปได้ไหมครับ ลองวิเคราะห์ดู ??????

ยิงเข้าได้หมดแหละครับ แต่วิถีกระสุนเป็นยังไงก็ต้องมาหากันไงครับ

#939 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:00

รอคุณสิงห์สนามหลวง รับคำท้าผม เรื่องชายชุดดำ ยิงสู้กับทหารที่ BTS ถ้าไม่กล้าก็บอกนะครับ จะได้ไม่ต้องจิบน้ำชารอ

โฟกัสจุด ให้แคบลงมาหน่อยได้ไหมครับ
ที่สำคัญ มีหลักฐานชายชุดดำยิงต่อสู้ทหาร
ก็นำมาลงเลยครับ ไม่ต้องท้า ผมถามหาตั้งนานแล้ว

Edited by สิงห์สนามหลวง, 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:01.

#940 redspy

redspy

น้องเก่า

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:03

คุณสิงห์สนามหลวง กล้าๆ หน่อย ก็รับคำท้าก่อนซิครับ

#941 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:04

การเล็งปืนของทหาร เล็งซ้ายไปขวา

คุณสิงห์ลองกำหนดปากประตูวัดให้หน่อยครับ

ประตูอยู่ตรงไหนของภาพ เต๊นท์อยู่ตรงไหน ช่วยมารฺคลงไปด้วยครับ

เมื่อคืนนอนเกือบเช้า...อิ อิ

#942 redspy

redspy

น้องเก่า

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:05

จากมุมที่ผมโพสต์ไปแล้ว มันเป็นไปไม่ได้ครับ ถ้ายิงจากรางรถไฟฟ้า แล้วจะได้วิถีกระสุนตามผลชันสูตรศพ

Attached Images

#943 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:06

การเล็งปืนของทหาร เล็งซ้ายไปขวา

คุณสิงห์ลองกำหนดปากประตูวัดให้หน่อยครับ

ประตูอยู่ตรงไหนของภาพ เต๊นท์อยู่ตรงไหน ช่วยมารฺคลงไปด้วยครับ

ผมว่าให้ทุกคนนำภาพแผนที่แนวถ่ายรูปนี้ นำไปเปรียบเทียบตำแหน่งทหารกันใหม่ก่อนจะดีกว่าครับ
มันไม่บิดเบือน เหมือนภาพที่นำภาพถ่ายจากมติชนมากลับด้าน แล้วเปลี่ยนจุดถ่ายอีกต่างหาก

#944 redspy

redspy

น้องเก่า

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:08

จิบน้ำชารอคุณสิงห์สนามหลวง กล้าๆหน่อยครับ เพื่อนๆในเสรีไทยจะได้เห็นข้อเท็จจริงที่คุณสิงห์สนามหลวงพยายามบิดเบือนมาโดยตลอด โดยเฉพาะประเด็นการต่อสู้ระหว่างกองกำลังติดอาวุธกับเจ้าหน้าที่ทหารใกล้ๆกับวัดปทุมฯ

#945 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:08

ถ้ารู้ก็จะตอบ ถ้าไม่รู้ก็ไม่ตอบ (ไม่ใช่อับดุล)
เปิดโอกาสให้ถามคืนนี้คืนเดียวนะครับ หมดเวลาแล้วผมจะเป็นสิงห์ใบ้เลือกตอบเฉพาะบางคำถาม
:lol: :lol: :lol:

#946 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:10

ผมว่าให้ทุกคนนำภาพแผนที่แนวถ่ายรูปนี้ นำไปเปรียบเทียบตำแหน่งทหารกันใหม่ก่อนจะดีกว่าครับ
มันไม่บิดเบือน เหมือนภาพที่นำภาพถ่ายจากมติชนมากลับด้าน แล้วเปลี่ยนจุดถ่ายอีกต่างหาก

แล้ว กระสุนไปทางฝั่งขวาได้ไงอ่ะ จากตำแหน่งที่ทหารอยู่

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#947 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:11

จากศพน้องเกด วิถีกระสุนยิงย้อนจากล่างขึ้นบน

ถ้าคิดว่ายิงจากด้านบน ผมสงสัยว่าตอนถูกยิงน้องเกดตีลังกาให้ยิงครับ

ขอโทษน้องเกดด้วยความเคารพ

#948 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:11

#949 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:12

อย่าลืมวิถีกระสุนน้องเค้าด้วยนะคะ

#950 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:13

ตึกนะถูก แต่ตำแหน่งถ่ายที่คุณชี้นะผิด

ลองบอกหน่อยว่าจุดที่คุณบอกนะถ่ายยังไงให้ได้มุมนี้

มุมขวาล่างก็เห็นขอบตึกที่ยืนอยู่ แต่ถ้ามุมที่คุณบอกนะไม่ได้เห็นแค่นี้หรอกครับ

ผู้ใช้ 8 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 8 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน