Jump to content

////////// White Lie คุณยอมรับได้หรือไม่ ถ้าการพูดไม่จริงในเรื่องนั้นๆไม่ทำให้ผู้อื่นเดือนร้อน และทำไปด้วยเจตนาบริสุทธิ์

• Please log in to reply
76 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 คนกลับใจ

คนกลับใจ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:46

สำหรัีบผม ผมคิดว่าถ้าผู้พูดมีเจตนาที่บริสุืทธิ์และไม่ทำให้ใครเดือดร้อน เรื่องนี้ผมยอมรับได้
แต่การใส่ร้ายว่าผู้อื่นโกหก ทั้งๆที่ตัวเองก็ไม่รู้ข้อเท็จจริงนั้นๆด้วยซ้ำว่าเค้าโกหกหรือไม่ สิ่งนี้เป็นสิ่งที่พวกเราควรประนามมากกว่า
การไม่แสดงหลักฐานข้อเท็จจริง ในเรื่องนั้นๆ ก็ไม่ได้หมายความว่าคนผู้นั้นโกหก

ขอบคุณทุกกำลังใจที่ส่งมาให้ทางหลังไมค์ครับ

อย่าโทษใครเลยครับ ผมเองก็มีส่วนผิดอยู่ด้วยเหมือนกัน

ผมเชื่อว่าพวกเราทุกคนจะร่วมกันฟันฝ่าปัญหานี้ไปได้ด้วยกัน

#2 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:49

ขยะมันเยอะอีกกระทู้ละ

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#3 คนกลับใจ

คนกลับใจ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:52

สำหรับกรณีท่านรมต.คลัง ที่คาดการเป้าหมายเศรษฐกิจไว้ที่ 15% แต่บทสรุปสุดท้ายทำไม่ได้ตามเป้า ผมไม่รู้สึกอะไรนะ
เพราะนั่นคือการคาดการณ์ เมื่อเราทำไม่ถึงเป้าก็กลับมาทบทวนข้อผิดพลาด และแก้ไขในสิ่งนั้นๆ เืพื่อพัฒนาให้ถึงสู่จุดเป้าหมายที่ตั้งไว้

ขอบคุณทุกกำลังใจที่ส่งมาให้ทางหลังไมค์ครับ

อย่าโทษใครเลยครับ ผมเองก็มีส่วนผิดอยู่ด้วยเหมือนกัน

ผมเชื่อว่าพวกเราทุกคนจะร่วมกันฟันฝ่าปัญหานี้ไปได้ด้วยกัน

#4 นิติรั่ว

นิติรั่ว

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:52

สำหรัีบผม ผมคิดว่าถ้าผู้พูดมีเจตนาที่บริสุืทธิ์และไม่ทำให้ใครเดือดร้อน เรื่องนี้ผมยอมรับได้
แต่การใส่ร้ายว่าผู้อื่นโกหก ทั้งๆที่ตัวเองก็ไม่รู้ข้อเท็จจริงนั้นๆด้วยซ้ำว่าเค้าโกหกหรือไม่ สิ่งนี้เป็นสิ่งที่พวกเราควรประนามมากกว่า
การไม่แสดงหลักฐานข้อเท็จจริง ในเรื่องนั้นๆ ก็ไม่ได้หมายความว่าคนผู้นั้นโกหก

มีคนเดือดร้อนครับ นักธุรกิจกำหนดแผนการดำเนินธุรกิจผิดพลาดครับเนื่องจากรัฐปกปิดควมจริงครับ
ผมไม่ใช่คนเก่งกฎหมาย แค่รู้กฎหมาย แต่ไม่เคยคิดใช้ช่องว่างของกฎหมายมาทำให้กฎหมายขาดความเป็นธรรม

#5 Ballbk

Ballbk

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:56

3 กระทู้ ต่อวัน ได้เงินเท่าไร

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#6 ทองเปลว

ทองเปลว

อัครเทพ 15000

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:56

ไอ้หน้าด้าน ตัวโตๆ

#7 คนกลับใจ

คนกลับใจ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:57

มีคนเดือดร้อนครับ นักธุรกิจกำหนดแผนการดำเนินธุรกิจผิดพลาดครับเนื่องจากรัฐปกปิดควมจริงครับ

เค้าบอกไว้อยู่แล้วว่าเป็นการคาดการณ์ทางเศรษฐกิจ ไม่มีมนุษย์คนไหนหรอกที่จะทราบว่าอนาคตเป็นเช่นไร
สิ่งที่เราควรหาคำตอบคือ เพราะเหตุใดถึงทำไม่ได้ตามเป้าหมายที่วางไว้ มากกว่าการมาโจมตีเรื่อง white lie

#8 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:58

คนตอแหลย่อมเห็นใจคนตอแหลเหมือนกัน
"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#9 P2iUSz

P2iUSz

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:59

โกหกก็คือโกหกครับ ไม่ส่งผลดีต่อใครแน่นอน
แต่สำหรับคนระดับรัฐมนตรีไม่ควรที่จะโกหก
เพราะมันจะมีผลกระทบเป็นลูกโซ่
ทำให้รัฐบาลไม่มีความน่าเชื่อถือ

Edited by P2iUSz, 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:04.

"หากคุณทำผิดพลาด คุณก็แค่ทำให้มันถูกต้อง ไม่ใช่เรื่องยากอะไรเลย"" สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ นั่นคือการที่คนดีๆ นิ่งดูดาย " - Edmund Burke & Zen

#10 นิติรั่ว

นิติรั่ว

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:59

เค้าบอกไว้อยู่แล้วว่าเป็นการคาดการณ์ทางเศรษฐกิจ ไม่มีมนุษย์คนไหนหรอกที่จะทราบว่าอนาคตเป็นเช่นไร
สิ่งที่เราควรหาคำตอบคือ เพราะเหตุใดถึงทำไม่ได้ตามเป้าหมายที่วางไว้ มากกว่าการมาโจมตีเรื่อง white lie

แล้วยอมรับว่าโกหกทำไมหากเป็นแค่การคาดการจริงๆๆ
ผมไม่ใช่คนเก่งกฎหมาย แค่รู้กฎหมาย แต่ไม่เคยคิดใช้ช่องว่างของกฎหมายมาทำให้กฎหมายขาดความเป็นธรรม

#11 โคนัน

โคนัน

ผู้ลงทุน A กำลังตัดสินใจ ขยายการลงทุน(หรือลงทุนใหม่) ในไทย หรือ เวียดนามดี

ปัจจัยต่างๆ เหมือนกัน แต่ได้ข่าวว่า รมต ไทย บอกว่า เศรษฐกิจไทยจะโต 15% แต่ของเวียดโตแค่ 10%

ผู้ลงทุน A ก็ตัดสินใจลงทุนในไทย เพราะเนื่องจากเศรษฐกิจจะโตกว่า ด้วยความเชื่อมั่น

ไปๆมาๆ รมต มาบอก เศรษฐกิจจะไทยโต 7% อิบอายละ นักลงทุน A โดนหลอกนี้ว้า รู้งี้ไปขยายการลงทุนเพิ่มที่เวียดนามดีกว่าเปล่า

แล้วปีต่อไป คิดว่า นักลงทุน A จะเชื่อ รมต ไทยอีกเปล่า มันหลอกตรูมารอบ 1 ละ

#12 warmer

warmer

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:01

.... นี่ไม่ใช่หลังพิงฝาแล้ว หลังพิง "กิติรัตน์" แล้ว ใจดี 20 คนไร้ราคา
.... จะเอา สลิปเงินเดือนมาเปรียบเทียบ หรือ "ใจดี 20 ไร้ราคาสิ้นดี"
:angry:

#13 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:02

"ตอบตัวเองเองให้ได้ก่อนว่า

ผลจากโกหกทำให้ตัวเองเหลือเครดิต

ในสังคมบอร์ดไหม?"

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#14 me999

me999

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:06

สำหรับกรณีนายโต้งนี่เกิดผลเสียสิครับ
ถึงแม้จะไม่ค่อยมีผลเสียต่อธุรกิจ หรือนักธุรกิจเท่าไรนัก(เพราะผมเชื่อว่านักธุรกิจจริงๆเขาคงสามารถประเมินได้เอง ว่าอันไหนจริง อันไหนปลอม)
แต่มันส่งผลเสียต่อภาพลักษณ์ และความน่าเชื่อถือของตำแหน่งรัฐมนตรีว่าการกระทรวงการคลังของประเทศไทย

"White Lie = โกหกกันแบบโต้งๆ"

Edited by me999, 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:06.

#15 โคนัน

โคนัน

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:08

การคาดการณ์ทางเศรษฐกิจ มันต้องมีหลักวิชาการณ์มาประกอบ มิช่าย นั่งทางใน คิดเลขไหนได้ ก็จะเอาเลขนั้น

และถึงแม้จะคาดการณ์พลาด เอ็งก็ต้องเอาเหตุผล ข้อมูลมาหักล้างว่าทำไม มันคลาดจากความเป็นจริง มิช่ายมาบอกว่า white lie

แปลกใจ ใจดีจบวิดวะจริงๆเหรอ เรียนพวกวิดวะ สายวิทย์มีอยู่แล้ว การทดลองที่ผิดพลาด แต่สุดท้ายมันต้องสรุปผล ความผิดพลาด เกิดจากอะไร มิช่าย มาบอกว่า white lie หึหึ

Edited by โคนัน, 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:11.

#16 Ixora

Ixora

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:08

White Lie คุณรู้ไหม เขาใช้ในกรณีไหน ?
...ความชอบธรรมต้องอยู่บนพื้นฐานของความเป็นธรรม...

#17 ช่อมัลลิกา

ช่อมัลลิกา

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:29

คุณน้องใจดีค่ะ...เอ่อ การตั้งกระทู้ของหนูทำให้คุณพี่ เอ๋อ ไปไม่ถูกเลยค่ะ ไม่ใช่สุโค่ยนะคะ
แต่มันเป็นกระทู้โหลยโท่ยมากนะคะ ไม่รู้จะแจงยังไงให้คุณน้อง ดีนะคะ เอาเป้นว่า

1... การโหกของคุณกิติรัตน์ ..ทำให้คนอื่นเดือดร้อนค่ะ โดยเฉพาะภาคธุรกิจเอกชนตามที่หลายท่านตอบข้างต้น..เคลียร์นะคะ
2....ต้องถามกลับคุณน้องหล่ะค่ะว่า การพูดไม่จริงของรัฐบาล(ที่คุณน้องหลับหูหลับตาเชลียร์ทุกกระทู้เนี่ย) ...
อันไหนบ้างทำให้ประชาชนไม่เดือดร้อนบ้างค่ะ ยกตัวอย่างมาสิค่ะ

#18 MOD X

MOD X

Moderator

• Moderators

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:34

สำหรับกรณีท่านรมต.คลัง ที่คาดการเป้าหมายเศรษฐกิจไว้ที่ 15% แต่บทสรุปสุดท้ายทำไม่ได้ตามเป้า ผมไม่รู้สึกอะไรนะ
เพราะนั่นคือการคาดการณ์ เมื่อเราทำไม่ถึงเป้าก็กลับมาทบทวนข้อผิดพลาด และแก้ไขในสิ่งนั้นๆ เืพื่อพัฒนาให้ถึงสู่จุดเป้าหมายที่ตั้งไว้

คนอย่างคุณคงไม่รู้สึกหรอกครับ เพราะคุณก็คล้าย รมต คลังเหมือนกัน

---------------------------------------

#19 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:40

คนหัวอกเดียวกัน
ก็จะมีมุมมองมิติเดียวกันเสมอ...และตลอดไป....
อีกอย่างนะใจดีครับ
การบริหารประเทศ
มิใช่การบริหารธุรกิจ หรือร้านค้าข้างถนน ซึ่งผลกระทบมันไม่มากอย่างกับการบริหารประเทศ
คุณลองใช้สมองคุณดีๆซักครั้งแล้วพิจารณาให้ถี่ถ้วนนะว่า
เรื่องแบบนี้มันคือส่งเดชไปวันๆได้รึเปล่า

Edited by raffy, 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:45.

#20 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:40

อันดับแรก white lie หมายถึงการโกหกแต่เพียงเล้กๆ น้อยๆ ไม่ใช่โกหกระดับประเทศ

อันดับสอง ใจดียกประโยชน์ให้ โดยใช้คำที่ว่า

“สำหรับกรณีท่านรมต.คลัง ที่คาดการเป้าหมายเศรษฐกิจไว้ที่ 15% แต่บทสรุปสุดท้ายทำไม่ได้ตาม”

โอกาสเช่นนี้เกิดขึ้นได้ครับ แม้ท่านจะเป็นถึงรัฐมนตรีคลังของประเทศ
อาจมีการคาดการณ์ผิดได้บ้าง ผมเข้าใจ หากจะคาดการณ์ผิดสัก 0.5-1% มันยังพอฟังขึ้น
แต่มีการคาดการณ์ตัวเลขการส่งออกจะเติบโตถึง 15 % สวนทางกับตัวเลขของสำนักงาน
คณะกรรมการพัฒนาการเศรษฐกิจและสังคมแห่งชาติที่คาดว่าเติบโตเพียง 7.3 %
มันต่างกันถึงกว่าเท่าตัว

รัฐมนตรีเศรษฐกิจระดับชาตินะครับ ใจดี ไหนเลยจะคาดการณ์ผิดไปถึงเท่าตัวเช่นนั้น
เศรษฐกิจประเทศนี้ ใจดีอยากฝากไว้กับรัฐมนตรีหน้าโง่เช่นนี้หรือครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#21 idolation

idolation

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:42

เมิงก็คาดการณ์ไว้ซัก 500% เลยสิ เพราะทำได้ไม่ถึงก็ไม่เป็นไร ไม่มีอะไรเสียหาย.. :D :D :D

ถ้าโต้งให้เครือญาติไปซื้อหุ้น สินค้าส่งออก ผลิตภัณฑ์ส่งออก หุ้นในกลุ่มโลจิสติก ท่าเรือ พลังงาน ฯลฯ

แล้วโต้งซึ่งเป็นถึงรมต.คลัง มีการประกาศว่ารัฐบาลมีนโยบายที่จะผลักดัน ส่งเสริมการส่งออกให้ขยายตัวได้ 15%

นักลงทุนก็แห่ซื้อหุ้นจากเครือญาติโต้งใช่ไม๊ ฟาดกำไรเท่าไหร่ล่ะ

พอขายหมดแล้วก็บอกว่า "ไว้ลาย ทำไม่ได้ตามเป้านะจ๊ะๆๆ"

ถ้าการกระทำแบบนี้ใจซามคิดว่าไม่เป็นไร ก็ไม่น่าแปลกใจที่ใจซามจะบูชาตักขี้สุดหัวจิตหัวใจ
รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ตระกูลชินวัตร

#22 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:42

ระเบียบสำนักนายกรัฐมนตรีว่าด้วยประมวลจริยธรรมของข้าราชการการเมือง พ.ศ. 2551
สมัยรัฐบาล นายสมัคร สุนทรเวช ได้กำหนดค่านิยมหลักของข้าราชการการเมือง
ซึ่งก็คือนายกรัฐมนตรี รองนายกรัฐมนตรี รัฐมนตรีและข้าราชการการเมืองอื่น ๆ
ต้องยึดมั่นใน 9 ข้อ โดยข้อ 2 ระบุว่า “ยึดมั่นในคุณธรรมและจริยธรรม” และข้อ 7
“ให้ข้อมูลข่าวสารแก่ประชาชนอย่างครบถ้วน ถูกต้องและไม่บิดเบือนข้อเท็จจริง”
นอกจากนี้ยังกำหนดมาตรฐานทางจริยธรรมว่า “ข้าราชการการเมืองต้องปฏิบัติตน
อยู่ในกรอบจริยธรรม คุณธรรมและศีลธรรม ทั้งโดยส่วนตัวและโดยหน้าที่ความรับผิดชอบ
ต่อสาธารณชน ทั้งต้องวางตนให้เป็นที่เชื่อถือศรัทธาของประชาชน”

http://www.dailynews.co.th/article/439/151426

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#23 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:49

คนโกหกเก่ง อย่างใจดี มองเลยโกหกแบบนี้ จิ๊บๆ สินะ

#24 DeeJai20

DeeJai20

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:51

เหมือนกับสลิปเงินเดือน โกหกเพื่อความเชื่อมั่น

#25 dr_m

dr_m

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:55

อันนี้ปูทางเพื่อจะเฉลย หรือเปล่าว่า
สิ่งที่ตัวเองโม้มาทั้งหมด มันโกหก :D :D

ผมคนกลางเอียงข้างความถูกต้อง

#26 sendou tiger

sendou tiger

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:00

ความน่าเชื่อถือของประเทศ ไงครับที่ได้รับผลกระทบ นายกิตติรัตน์พลาดตรงที่ไม่ยอมรับแต่แรก แล้ว ตอนหลัง ดันมาแฉ ตัวเองว่า โกหก ที่จริง เงียบไว้จะดีกว่าเยอะครับ

#27 Lilith Tear

Lilith Tear

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:02

ผมรับไม่ได้ครับทำไม่ได้ตามเป้า ออกมาพูด white lie ???
แค่นี้เหรอครับ ไม่แสดงความรับผิดชอบต่อหน้าที่ บ้างเลยเหรอครับ
คนที่เป็นส่วนหนึ่งในการบริหารประเทศนะครับ ไม่ใช่เด็กเล่นขายข้าวแกง ขอบเขตความเสียหายมันต่างกันมากเกินไปแล้วครับ

แล้วปีหน้าคนที่จะมาลงทุนเพิ่ม เค้าคงอยากมาลงทุนอยู่หรอกครับ
ต้องทำให้เค้ามีความมั่นใจในการลงทุนสิครับ

คิดได้เนาะ

#28 ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:20

เจตนาบริสุทธิ์ หรือว่าสร้างภาพให้ตัวเอง หว่า

#29 Tango

Tango

น้องเก่า

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:24

ใจดี.."บัวบานพ้นน้ำ" แล้วหรอ..โอ๊ะโอ๊ววว

#30 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:26

สรุปโกหกเป็นสิ่งที่ดีหรือครับ เห็น ใจดีชอบทำจัง ปมด้อยแท้หน้อ

เราตระกูลชินจัง ขอยก ฐานะ เสื้อแดง จาก ไพร่ เป็น ควายแดง ณ.บัดนี้  

ถึงแม้ พ่อแม่ เองจะให้ฐานะความเป็น คน มาแต่กำเนิดก็ตาม 

#31 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:26

งานไม่ค่อยเยอะช่วงน้
การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#32 Pasitnat

Pasitnat

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:34

การคาดการณ์แบบนี้เคยทำให้ฟองสบู่แตกเมื่อปี 40 ป่ะครับ จำไม่ค่อยได้ ผลตอนนั้นคือ

บ้านแตกสาแหรกขาด คนเป็นหนี้ คนฆ่าตัวตาย อะไรประมาณนี้ปะครับ จำไม่ค่อยได้
ผมเกลียดนักการเมืองเลวๆ นายทุนเลวๆ มาเฟียและคนทำตัวกักขฬะครับ

#33 ภาวินี

ภาวินี

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:46

ไม่แปลกใจครับที่เห็นสมาชิกเสรีไทยไม่ชอบเรื่องโกหก และออกมาต่อต้าน
แต่ที่ผมแปลกใจคือ เมื่อพบว่าพวกเดียวกันพยายามหลบหลีกสิ่งที่พวกของตนเองเคยพูด
กลับไม่ต่อต้าน น้ำหนักการให้ความคิดเห็นในกรณีเรื่องนี้จึงยังไม่ชัดเจน
ถ้าไม่มีเหตุควบคู่กันไป ก็คงไม่มีผลออกมาคิดเช่นเดียวกันนี้

ขออนุญาต คิดต่างจากคนอื่น ต่างคนต่างโกหกมันก็คือไร้ค่าทั้งหมด

#34 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:55

ไม่แปลกใจครับที่เห็นสมาชิกเสรีไทยไม่ชอบเรื่องโกหก และออกมาต่อต้าน
แต่ที่ผมแปลกใจคือ เมื่อพบว่าพวกเดียวกันพยายามหลบหลีกสิ่งที่พวกของตนเองเคยพูด
กลับไม่ต่อต้าน น้ำหนักการให้ความคิดเห็นในกรณีเรื่องนี้จึงยังไม่ชัดเจน
ถ้าไม่มีเหตุควบคู่กันไป ก็คงไม่มีผลออกมาคิดเช่นเดียวกันนี้

ขออนุญาต คิดต่างจากคนอื่น ต่างคนต่างโกหกมันก็คือไร้ค่าทั้งหมด

บอร์ดนี้มีคนเล่นไม่กี่คน อย่าถือเป็นจริงเป็นจังนักเลย ข้ามๆไปบ้าง
ไม่มีใครทำให้ใครเป็นไปตามใจตัวเองได้ทั้งหมดหรอกน่า
มันไม่ได้อะไรขึ้นมาทั้งสองฝั่งนะเเหละ
คนอ่านบอร์ดที่นี่ มันก็อ่านเเล้วคิดทุกคนนะเเหละ ไม่ได้ดูเเต่คนโพสๆกันหรอกมั้ง :lol:

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#35 ภาวินี

ภาวินี

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:04

ผมไม่ได้ต้องการให้ใครมาตามใจ พูดในสิ่งที่พบเห็นในสังคมนี้

ถ้ามันไม่ใข่ ไม่ตรงก็โต้แย้งได้ครับยินดี ถ้ามันไม่เกิดขึ้นมาแล้วผมก็คงไม่กล้าที่จะออกมาพูดอย่างนี้หรอก

ขอโทษนะขอเหตุผล ไม่ใช่คิดแทนผมว่าต้องการให้ใครมาตามใจ

เป็นอะไรกันทำไมชอบยัดเยียด สิ่งนั้นสิ่งนี้ให้อยู่ตลอดเวลา

จาก งง ปล่อยไว้นานๆ มันจะชินนะครับ และคิดว่าทั้งหมดมันคือเรื่องจริง ;)

#36 ant

ant

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:14

คนตอแหลมักเห็นการโกหกเป็นเรื่องปกติธรรมดา
เพราะเขาทำได้ง่ายและบ่อยจนเป็นสันดาน
ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#37 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:18

ผมไม่ได้ต้องการให้ใครมาตามใจ พูดในสิ่งที่พบเห็นในสังคมนี้

ถ้ามันไม่ใข่ ไม่ตรงก็โต้แย้งได้ครับยินดี ถ้ามันไม่เกิดขึ้นมาแล้วผมก็คงไม่กล้าที่จะออกมาพูดอย่างนี้หรอก

ขอโทษนะขอเหตุผล ไม่ใช่คิดแทนผมว่าต้องการให้ใครมาตามใจ

เป็นอะไรกันทำไมชอบยัดเยียด สิ่งนั้นสิ่งนี้ให้อยู่ตลอดเวลา

จาก งง ปล่อยไว้นานๆ มันจะชินนะครับ และคิดว่าทั้งหมดมันคือเรื่องจริง ;)

ทำไมเป็นกันอย่างนี้ได้ทุกคนเลยนะ จับคำพูดคนอื่นมาเล่นทีละคำสองคำ

เราไม่ได้หมายถึงนายคนเดียว มันก็ทั้งหมดนั่นเเหละ

ถ้าคุณจะเข้ามาเล่นบอร์ด เเล้วอยากจะทำเเบบนี้ ผลมันก็ไม่ต่างมากหรอก จากที่คนอื่นกำลังทำ

เเล้วก็ขอสวัสดีเลย เลยเเล้วกัน

ไอ้เราก็ไม่ใช่คนที่สนใจเด็กขี้โม้ หรือคนเเก่ที่อยากเป็นวิศวกร 15000 หรือทหารพันเอกพันโท บ้าบออะไรนั่นด้วย :lol: :lol: โอเลี้ยงก็ไม่กิน :lol: :lol:

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#38 ยิ่งรัก(โพย)

ยิ่งรัก(โพย)

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:21

โกหก ไม่ใช่ ไม่รู้

เบื่อพวกขี้โกหก

#39 Pa wowrkwest

Pa wowrkwest

น้องใหม่

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:22

-ถ้าเป็นคนธรรมดา เพื่อนฝูง ญาติพี่น้อง มันไม่มีปัญหาหรอก
-แต่หากเป็นนักการเมืองเป็นผู้บริหารบ้านเมือง มันไม่มีหรอกที่จะพูดไม่จริงโดยเจตนาบริสุทธิ์
จะเดือดร้อนไม่เดือดร้อนมันก็เป็นเรื่องที่รับไม่ได้ จะสีอะไรมันก็คือการโกหก

#40 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

สูงสุดแดนสยาม

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:24

คนที่จะมาเป็นรัฐมนตรีหรือนายกต้องมีความรอบคอบและมีความรับผิดชอบกับการกระทำและคำพูดของตัวเอง อย่างในกรณีนี้ฝ่ายเชียร์รัฐบาลก็อ้างว่าเพื่อเจตนาบริสุทธิ์ ซึ่งผมเห็นว่ามันเป็นความคิดที่แย่มาก แทนที่จะยอมรับความผิดพลาดของตัวเอง ดังนั้นผมไม่เห็นด้วยอย่างยิ่งที่จะโกหกเพราะมันหมายถึงความอยู่รอดของประเทศ ใช่เพื่อความสบายใจของคนไม่กี่คน

"ดีใดไม่มีโทษ ดีนั้นชื่อว่าดีเลิศ" - หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

"คนเราสามารถเปลี่ยนต้นไม้ประหลาด ให้เป็นต้นไม้ศักดิ์สิทธิ์ เปลี่ยนคนผิดให้เป็นพระเจ้า เปลี่ยนสีขาวให้เป็นสีดำ เพียงเพราะความเชื่อของตัวเองเพียงเท่านั้น"

#41 pingping

pingping

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:24

โกหกกันทั้งแก็งค์ เลยเห็นเป็นเรื่องปกติ เหรอครับ
อย่าเป็นฝูงแกะที่หลงทาง

#42 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:26

Jaidee20 จะบอกว่า ไอ้ที่ตัวเองเคยโกหกมามีเจตนาที่บริสุทธิ์ ไม่ทำให้ใครเดือดร้อน ???

อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#43 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:30

แล้วจะมาให้ รัฐบาลอีปู ยกเลิกจำนำข้าว ทำไมหว่า ตอนนี้ อีปู มันก็แถลงว่าเป็นผลงานเด่น ไม่ใช่หรือ ใจตุ๊ด20

#44 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:30

ลองนึกถึง บิ๊กสุ นะครับ....เสียสัตย์เพื่อชาติ .... ผลที่ได้ก็คือ พฤษภาทมิฬ...ในปี 35

อยากได้แบบนั้นหรือเปล่าครับ

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#45 มารุจัง

มารุจัง

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:31

ใจดีคะ
คาดการณ์ผิด ไม่มีใครว่าหรอกค่ะ แต่ต้องเิกิดจากการคาดการณ์ที่เห็นแนวโน้ม และปัญหาแล้ว
เมื่อคาดการณ์แล้วไม่เป็นตามเป้า ออกมาบอกว่าตัวเองอ่อนด้อย ไร้ความสามารถในการดูแลเศรษฐกิจ
มันก็เสียหายแค่คน ๆ เดียว

แต่การโกหก ย่อมเ็ป็นการโกหก และการโกหกครั้งนี้ ทำให้ประเทศไทยขาดความเชื่อมั่นจากนักลงทุน
ก่อให้เกิดความเสียหายกับประเทศ และนักลงทุนอย่างมาก
ยากที่จะบอกว่าเป็น การโกหกสีขาว และไม่มีใครเสียหายได้ค่ะ
นอกจากนี้ รองนายกฯ ยังหน้าด้านที่จะทำเป็นทองไม่รู้ร้อน ไม่มีการอับอายใด ๆ ทั้งสิ้น
อันนี้ต้องตำหนิ และด่าแรง ๆ ค่ะ
หากคนดีเกรงกลัวและท้อถอย คนเลวก็จะยิ่งเหลิงวางอำนาจบาตรใหญ่Forum rules!- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

#46 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:32

ไม่มีคนบริสุทธิ์ เค้าโกหกกันหรอก ใจดีขี้โม้
เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#47 MOD X

MOD X

Moderator

• Moderators

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:33

เรื่องนี้มันเกี่ยวกับความเชื่อมั่นของนักลงทุนที่มีต่อ รบ นะครับ ไม่ใช่ความเชื่อมั่นของลูกจ้างที่มีต่อ รบ หรือ เสื้อแดงที่มีต่อพ่อแม้ว

---------------------------------------

#48 ภาวินี

ภาวินี

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:33

บอร์ดนี้มีคนเล่นไม่กี่คน อย่าถือเป็นจริงเป็นจังนักเลย ข้ามๆไปบ้าง
ไม่มีใครทำให้ใครเป็นไปตามใจตัวเองได้ทั้งหมดหรอกน่า
มันไม่ได้อะไรขึ้นมาทั้งสองฝั่งนะเเหละ
คนอ่านบอร์ดที่นี่ มันก็อ่านเเล้วคิดทุกคนนะเเหละ ไม่ได้ดูเเต่คนโพสๆกันหรอกมั้ง :lol:

ทำไมเป็นกันอย่างนี้ได้ทุกคนเลยนะ จับคำพูดคนอื่นมาเล่นทีละคำสองคำ

เราไม่ได้หมายถึงนายคนเดียว มันก็ทั้งหมดนั่นเเหละ

ถ้าคุณจะเข้ามาเล่นบอร์ด เเล้วอยากจะทำเเบบนี้ ผลมันก็ไม่ต่างมากหรอก จากที่คนอื่นกำลังทำ

เเล้วก็ขอสวัสดีเลย เลยเเล้วกัน

ไอ้เราก็ไม่ใช่คนที่สนใจเด็กขี้โม้ หรือคนเเก่ที่อยากเป็นวิศวกร 15000 หรือทหารพันเอกพันโท บ้าบออะไรนั่นด้วย :lol: :lol: โอเลี้ยงก็ไม่กิน :lol: :lol:

นั้นสิครับทำไมเป็นอย่างนี้กันทุกคนเลย ตอนแรกอ้างอิงข้อความผม
ผมก็ตอบไปโดยที่ไม่อ้างอิง กลับโดนสวนกลับ เจตนามันยังไงหรือครับ

ตอนนี้ก็ยัง งง อยู่บอกว่าไม่ได้หมายถึงผมคนเดียวก็รับได้ครับ
White Lie ก็คงรับได้ครับ โกหกให้คนนั้นเป็นอย่างนั้นคนนี้เป็นอย่างนี้

แสดงว่าการโกหกมันคือสิ่งดีใช่มั้ยครับ ถึงแสดงออกกันมาจังเลย

#49 ภาวินี

ภาวินี

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:35

จะพูดถึงใครก็ระบุไปเถอะครับ อย่าหลอกแม้กระทั้งตัวเองเลย

#50 uramihci

uramihci

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:40

เสื้อแดง สู้สู้
เสื้อแดง สู้ตาย
เสื้อแดง White Lie
สู้ตาย สู้สู้

อยากร้องเพลงเฉยๆ.....

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน