Jump to content

////////// White Lie คุณยอมรับได้หรือไม่ ถ้าการพูดไม่จริงในเรื่องนั้นๆไม่ทำให้ผู้อื่นเดือนร้อน และทำไปด้วยเจตนาบริสุทธิ์

• Please log in to reply
76 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:48

สำหรับกรณีท่านรมต.คลัง ที่คาดการเป้าหมายเศรษฐกิจไว้ที่ 15% แต่บทสรุปสุดท้ายทำไม่ได้ตามเป้า ผมไม่รู้สึกอะไรนะ
เพราะนั่นคือการคาดการณ์ เมื่อเราทำไม่ถึงเป้าก็กลับมาทบทวนข้อผิดพลาด และแก้ไขในสิ่งนั้นๆ เืพื่อพัฒนาให้ถึงสู่จุดเป้าหมายที่ตั้งไว้

ขนาดมันหาเสียง ยกเลิกกองทุนน้ำมัน 300 15000 ทำทันที ใจตุ๊ดยังเชื่อเลย ต่อให้มันโกหกอะไรมา ใจตุ๊ดก็เชื่อ เพราะใจตุ๊ดเป็น..

#52 nnnn43

nnnn43

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:49

///////// White Lie คุณยอมรับได้หรือไม่ ถ้าการพูดไม่จริงในเรื่องนั้นๆไม่ทำให้ผู้อื่นเดือนร้อน และทำไปด้วยเจตนาบริสุทธิ์

ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#53 ภาวินี

ภาวินี

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:07

โกหกเป็นวัฒนธรรมของการเมืองแบบเผด็จการ : ขอบคุณครับสำหรับความรู้

ถึงว่ายัดเยียดกันจริงๆ นิยมเผด็จการกันหรอกเหรอ

#54 littlerock

littlerock

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:13

โกหกแล้วโดนจับได้นี่ เรียกว่าอะไรดีน้า...

#55 ภาวินี

ภาวินี

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:15

โกหกแล้วโดนจับได้นี่ เรียกว่าอะไรดีน้า...

นั้นสิครับ เรียกกว่าอะไรดี?

#56 ภาวินี

ภาวินี

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:19

ที่เสรีไทยนี้นอกใจ jaidee20 ที่จับกันได้ ยังมีใครที่โกหกอยู่อีกมั้ยครับ?

ขออนุญาติให้ช่วยแนะนำด้วยจะได้กรองข้อมูลถูก

#57 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:24

ผมเบื่อการโกหกตั้งแต่อีปูบอกว่าเอาอยู่ ยอมรับว่าเดือดร้อนมากกับการโกหกครั้งนั้น
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#58 ภาวินี

ภาวินี

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:26

ผมเบื่อการโกหกตั้งแต่อีปูบอกว่าเอาอยู่ ยอมรับว่าเดือดร้อนมากกับการโกหกครั้งนั้น

ครั้งที่น้ำแตกทะลักทั่วประเทศเหรอครับ :blink:

#59 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:32

ครั้งที่น้ำแตกทะลักทั่วประเทศเหรอครับ :blink:

ใช่แล้วครับ เอาอยู่จนข้าวของเสียหายหมดแล้วยังเอากันไม่เสร็จ
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#60 zutto

zutto

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:42

อ้าว...ไหนบอกว่าอยากกลับตัวเป็นคนดี

แม่ม...Tor Lae ว่ะเมริงอ่ะ

#61 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:21

ไฟแนนเชียลไทม์ สื่อทรงอิทธิพลด้าน ศก. วิจารณ์ตบหน้านายกิตติรัตน์

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#62 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:23

อย่างใจดี20 ที่โกหกเรื่องสลิปเิงินเดือนนั่น

เรียกว่า ไว้ท์ลาย หรือ ฟักกลิ้งไลอาร์ดีล่ะ
ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#63 เด็กปากดี

เด็กปากดี

I am Royalist

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:43

สำหรัีบผม ผมคิดว่าถ้าผู้พูดมีเจตนาที่บริสุืทธิ์และไม่ทำให้ใครเดือดร้อน เรื่องนี้ผมยอมรับได้
แต่การใส่ร้ายว่าผู้อื่นโกหก ทั้งๆที่ตัวเองก็ไม่รู้ข้อเท็จจริงนั้นๆด้วยซ้ำว่าเค้าโกหกหรือไม่ สิ่งนี้เป็นสิ่งที่พวกเราควรประนามมากกว่า
การไม่แสดงหลักฐานข้อเท็จจริง ในเรื่องนั้นๆ ก็ไม่ได้หมายความว่าคนผู้นั้นโกหก

ตอน : พี่มันเท่ว่ะ ไอน้อง พี่คุมก่อสร้างรีสอร์ทที่ละปูน หนาเจ้า

http://webboard.seri...ถึงกรุงเทพแล้ว/

มู้นี้มาพร้อมกับอุณหภูมิทางการเมืองที่คุกรุ่น กับการโหวตแก้ไขรัฐธรรมนูญในรัฐสภา อยู่ๆ คางคูดน้อย ส.จตุพร ( ชื่อค่ายใหม่ เพราะพุดอะไรเชื่อไม่ได้เหมือนกัน ) จริงๆเรื่องไอคางคูดจะไปไหนมาไหน ไม่มีใครใส่ใจ หรือสนใจเท่าปัญหาปากท้อง และปัญหาความขัดแย้งทางการเมืองในบ้านเราหรอกครับ แต่ด้วยเพราะไอความโอ้อวด ขี้โว นั่นละจึงทำให้เกิดปฏิบัติการถลกหนังหัวคางคูดขึ้นมาจนได้ มู้นี้ไอคางคูด ตีฆ้องร้องป่าวบนหัวกระทู้ประมาณว่า " คิดถึงเค้าป่ะตะเอง เค้ากลับมาแย้วนะ ที่เค้าหายหัวไปอ่ะ ไม่ใช่เค้ากลับไปเลียแผลที่ โดนสับ เละ ในกระทู้ตอแหล ระดับมหากาพย์หรอกนะ แต่เค้าอ่ะ ไป " คุม " การก่อสร้างรีสอร์ท ที่เมืองละปูน ( ลำพูน ) โน่น แนะ "

แต่ด้วยเพราะเพื่อนสมาชิกต่างรู้ในความปลิ้นปล้อน และอัจริยะภาพในการแต่งเรื่องของคางคูด ทุกคนจึงได้พากัน " หลาบ " แล้ว เพื่อนสมาชิกจึงขอให้คางคูดแสดงหลักฐานมาซะดีๆ " ไหนๆเอารูปมาดูหน่อยซิอิหนู มะรึงจะทำอะไรที่ไหนกะรูไม่ส๊น เอารูปมาโชว์ แบบ สลิปมหาเมพ ของมะรึงซะลีลี "

และบางท่านก็อุส่าต์ใจดีขอข้อมูล ที่ตั้ง ราคา สไตล์การออกแบบ เพราะว่าเผื่อผ่านไป ผ่านมาแถวละปูน จะได้ไปอุดหนุน กันบ้าง

เพื่อนสมาชิกบางท่านก็ตั้งข้อสังเกตุเรื่องสายงานการควบคุมงานด้านก่อสร้าง ของวิศกรใหญ่ อย่างคางคูด ว่า " แหมระดับคุมคอนโดน ยี่สิบสามสิบชั้นอย่างคางคูดอะ ไม่น่าจะลดระดับตัวลงมาคุมก่อสร้างรีสอร์ทได้นะ ตัวเธอ มันแปลกขิงๆ อะ "

แหมรุกกันซะขนาดนี้ มีหรือคางคูดจะยอมถอยง่ายๆ มามะคางคูดจัดให้ คางคูดออกมาจากรู ก็สาธกยกนิทานมาโม้ให้เพื่อนขี้สงสัยทั้งหลายฟังว่า " หูย รีสอร์ทที่เราไปคุมอ่ะนะ เค้าจ้างบริษัท พ่องเราอ่ะ ( อ่าวตกลง มะรึงมี บ.ก่อสร้างเป็นของตัวเองแล้วไม ไปทำ บ.คนอื่นเค้าละ ไอคางคูด ) แต่ตัวเราอ่ะไปแค่คุมงานเฉยๆ เท่านั้นเองนะ ตะเอง ส่วนไอสไตล์การตกแต่งอะ มันก็แบบ เรียบๆ เดิ้นๆ อ่ะละ ประมาณเขาหลักพังงา นี่ละน้า นี่ก็เพิ่งวางรากฐาน ไปเอง และที่ละปูนอะ แดดร๊อนร้อน ด้วยละตัว เนียะเสาร์นี่เค้าต้องไปอีกแย้วอ่ะ "

เพื่อนสมาชิกก็สงสัยละซิ อ่าว แบบนี้ ไองานที่คุมของ บ.ง่วนล่งอี้ คอนสตรัคชั่นของเอ็งละ ใครคุมงาน หรือเอ็งโดดงานว่ะไอคางคูด

เพื่อนบางคนถึงกับประหลาดใจ " โอ้ว บร๊ะเจ้า โอบาม่า ( เอ่อ เบื่อ จอร์ช แล้ว ) พี่คางคูดเป็นใครเนียะ หูยมีบริษัทรับเหมา เป็นของครอบครัวเอง แม่ม เจ๋งว่ะ " พี่คูดเอ้ย

เพื่อนสมาชิกบางท่านก็ให้ข้อสังเกตุเรื่องธุรการการท่องเที่ยวของละปูน ว่ามันไม่ขายตัวสักเท่าไหร่นะ โรงแรม รีสอร์ทแถวนั่นก็พากันขายกิจการ ชิบหาไม่เจอวายป่วงหมดแล้ว แล้วนี่เอ็งยังไปสร้างใหม่ มันจะไหวเร้อ ไอคางคูด

ไอตัวกระผมก็เห็นว่ามันน่จะออกทะเลกันไปแล้ว ก็ขอยิงขีปนาวุธ ตรงๆไปยังป้อมปราการของคางคูดไปว่า

และก่อนจะมาตอบคำถามของผม พี่คางคูดก็สวมบทที๊ชเช่อด้วยการแล็คเชอร์ ให้ความรู้ด้าน " วิศวะกรรมภฺมิศาสตร์ประเทศ " เล่นเอาวิศวกรน้อยใหญ่ และสมาชิกที่ทำงานในแวดวง ถึงกับอึ้ง ตาเหลือก ว่า " ตายหองและ สมัยเรียนวิดวะไหว ไม่เคยได้ยินวิชานี้ว่ะเนียะ โหย พี่คางคูดแกแน่ว้อยย "

และมาถึงคำถามของผม พี่คางคูด ออกแนวเหวี่ยง " เชอะ อะไรกันนักกันหนาเนี๊ยะ ไปอ่านดีๆซิย่ะ รีสอร์ทชั้นเพิ่งเทปูน เพิ่งจะวางตัวฐานเองน่ะ ตัวเธอ จะมาเอาอะไรกะชั้น นักหนาเนียะ กรี๊สสสส "

เพื่อนสมาชิกเห็นพี่คางคูด เหวี่ยงขนาดนั้น กลัวว่าจะพาลชิ่งอีก ก็เลย เคาะกะโหลกพี่คางคูดของเรา ด้วยการบอกว่า " เอิ่ม มะรึงคับ มะรึงคับ มะรึงอย่าหลุดซิ มาเข้าประเด็นดีกว่านะ รีสอร์ทนะ จะก่อสร้างได้ต้องขออนุญาต แล้วไอการขออนุญาต มันต้องมีรายละเอียดเซ่ มะรึงจะมาบอกไม่รงไม่รู้ได้เร้อ มะรึงน่าจะตกหน้า เด็กปากดีไปเลยว่าไอรีสอร์ทที่มะรึงไปคุมอยู่นะชื่ออาไร "

เพื่อนบางท่านก็สงสัยว่า " เอ หรือว่า พี่คางคูดของเรา เขาจะเส้นใหญ่ว่ะ ถึงไม่ต้องขออนุญาต โอ้ว เมพที่สุดในสามโลกหล้า " ข้าน้อย นับถือ นับถือ ในฟามด้านชา จริงๆ

พี่คางคูดเห็นท่าไม่ดี กลัวประวัติศาสตร์จะซ้ำรอย ตอกย้ำแผลเก่า จะออกมาจากหลืบ ประกาศว่า " เอิ่ม เนียะ ประเด็นกระทู้อ่ะ อยู่ตรงนี้นะตัวเธอทั้งหลาย มันจะยุบสภาไหม ไม่ใช่มาจิกกะรูเรื่องรีสอร์ท ลำพูน เพราะกะรูกำลังไปไม่เป็นแระนะเว้ย "

สจฺ จํ เว อมตา วาจา คำสัตย์แลเป็นวาจาไม่ตาย

#64 เด็กปากดี

เด็กปากดี

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:44

สำหรัีบผม ผมคิดว่าถ้าผู้พูดมีเจตนาที่บริสุืทธิ์และไม่ทำให้ใครเดือดร้อน เรื่องนี้ผมยอมรับได้
แต่การใส่ร้ายว่าผู้อื่นโกหก ทั้งๆที่ตัวเองก็ไม่รู้ข้อเท็จจริงนั้นๆด้วยซ้ำว่าเค้าโกหกหรือไม่ สิ่งนี้เป็นสิ่งที่พวกเราควรประนามมากกว่า
การไม่แสดงหลักฐานข้อเท็จจริง ในเรื่องนั้นๆ ก็ไม่ได้หมายความว่าคนผู้นั้นโกหก

เพื่อนสมาชิกก็สวนทันควัน " กะรูว่ามะรึงเคลียเรื่องที่มะรึงโม้ก่อนดีไหมไอคางคูดน้อย ส.จตุพร "

เพื่อนสมาชิกอีกหลายท่านก็ว่า " เอ่อ คางคูด ถ้ามะรึงจะคุยเรื่อง ยุบสภา แก้รัฐธรรมนูญ แล้วมะรึงมาเปิดหัวจั่ว โม้แหลกรานเรื่องรีสอร์ทที่ละปูน ทำไมว่ะ ถ้ามะรึงไม่อยากให้มีประเด็น อ่ะ "

เพื่อนบางคนก็ขอความรู้เรื่อง ภูมิศาสตร์ ภูมิประเทศของละปูน ซะหน่อย

คางคูดเห็นช่องแสงสว่าง ที่จะออกมาหาเรื่องเลี่ยงบาลี คำถามหลักได้ก็โผล่ออกมาแลบลิ้นสองที แล้ว ตอบเพื่อนสมาชิกไปว่า " เนียะเรื่องเสาขงเสาเข็มอะ ไอลูกน้องมันท๊ำ แต่ถ้าคุณอยากได้ มันอยู่ในแปลน เด๋วผมจะเอามาให้ ( กะรุเห็นจนไป 6 หน้ากระทู้แล้ว มะรึงยังไม่เอามาให้เค้าเลยไอคางคูด )

ผมจึงตอกลิ่มปิดฝาโลงไปอีก ดอก

เพื่อนสมาชิกบางท่านก็มาปักหลักรอฟังชื่อรีสอร์ทในอากาศของคางคูด บางท่านก็เป็นห่วงว่าคางคูดจะมีปัญหา ถ้าไปคุมก่อสร้างรีสอร์ทที่ไม่ขออนุญาต

ในระหว่างนั้น เพื่อนสมาชิกก็แสดงความคิดเห็น เกี่ยวกับการไปคุมงานของคางคูดมากมาย ทั้งวิเคราะห์ วิแคะ ความเป็นไปได้ต่างๆ นาๆ ในช่วงชุลมุนนั้น คางคูดได้โผล่แพล่มมาประกาศว่า " กะรูอะเป็นคนคุมงานเว้ย เรื่องรายละเอียดทั้งหลายกะรูไม่จำเป็นต้องรู้ทุกเรื่อง นะเว้ย นี่กะรูต้องไปรู้ด้วยเหรอว่า ต้องตอกเสาไปให้ลึกกี่เมตร ( อ่าว ไอคางคูด มะรึงเป็นคนคุมงานก่อสร้าง ถ้ามะรึงไม่รู้ว่าตอกเสาเข็มเท่าไหร่ แล้วมะรึง จะกะขนาดแรงกดทับของโครงสร้างได้หรือไอบาดลวก ) พวกคุณรู้จักองค์กร ไหม องค์กรอะ เชอะ กะรูจะเหวี่ยงละน้า "

ผมจึงได้สะกิดให้ คางคูดตื่นๆ ก่อนจะยาวไปกว่านี้ " เฮ้ย ก็มะรึงบอกเป็นคนคุมงาน แล้วไอใบขออนุญาตนะมันจะมีชื่อคนควบคุมอยู่ มะรึงจะมาแหกตาประชาชีได้ไงว่ามะรึงไม่รู้ เข้าเรื่องดีกว่าอย่าโยกโย้ นะไอคางคูด "

และเพื่อนสมาชิกหลายท่านก็ต่างวิพากษ์ วิจารณ์ ตลอดจนร้องเรียกให้คางคูดออกมาชี้แจง ไอคางคูดใช้มุกสุดคลาสสิคอีกแล้ว " อุ้ย เถ้าแก่เรียกอะนะ สงสัยจะมีงานเข้า เค้าลาก่อนนะตะเอง บับบาย "

เพื่อนสมาชิกที่เพิ่งมาถึง ตั้งคำถามไป แต่ก็สายไปซะแร้วว คางคูดเปิดตูดไปแล้ว

ผมเลยขออนุญาตตอกลิ่มทิ่มกลางกะบาล คางคูดอีกดอก

เพื่อนสมาชิกต่างพากัน อึ้ง ทึ่ง กับมุกเอาตัวรอดของคางคูด บางท่านก็แสดงความความเห็นตัดความน่าเชื่อถือของคางคูดลง ประหนึ่งสถาบันมู๊ดดี้ลดความน่าเชื่อถือของแบงค์

หลากความเห็นของเพื่อนสมาชิก

และนับแต่เถ้าแก่โทรตามก็ไม่ปรากฎว่าคางคูดจะย่างกรายกลับเข้ามาเยี่ยมเยียน กระทู้รีสอร์ท ละปูนอีกเลย

เอวังก็มีด้วยประการฉะนี้

สจฺ จํ เว อมตา วาจา คำสัตย์แลเป็นวาจาไม่ตาย

#65 เด็กปากดี

เด็กปากดี

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:45

ตอน : My slip (เงินเดือน) is coming soon 31 ม.ค. เจอกัน

http://webboard.seri...n-31-มค-เจอกัน/

ปฐมบทของปฏิบัติการลอกวานคางคูด ถูกบันทึกในหน้าประวัติศาสตร์ สรท. เมื่อ 26 มกราคม 2555 เวลา 09:02 มหากาพย์ที่แม้แต่จ่าพิชิตยังเอาไปเป็นดราม่า คางคูดเปิดตัวอย่างงดงาม กับมหากาพย์ลวงโลก มาชม Review ย้อนความทรงจำกัน สำหรับเพื่อนๆสมาชิกที่ขี้เกียจคลิ๊กอ่านยาวๆ

เตรียมจ๋อยได้เลยะแมงหวาป ไอคางคูดเค้าว่ามางั้น

เยาะเย้ยเพื่อสมาชิกสุดฤทธิ์

ยังมีหน้ามาบอกว่า " พูดความจริงแล้วสบายใจ " ดูมันไอคางคูด

แหมมีบ่นท้อด้วยนะ ไอคางคูด ไม่คิดใช่ไหมว่าจะมีวันนี้

นี่เป็นไงละ ไม่สลด " ไม่แน่จริง ไม่ตั้งกระทู้หรอกว้อย " คางคูดมั่นสุดๆ หรอยๆพี่หลวง

นี่ยังโม้เรื่องงานคุมคอนโดด้วย ลองหลับตาคิดซิครับว่า แบบนี้เค้าน่าจะทำมาหากินอะไร

อุส่าซื้อยา " โลโมติล " มาตุนซะด้วย พ่อคู๊ณ ช่างรอบคอบจริงๆไอคางคูด

อุ้ย 30 ม.ค.แล้วหรือนี่ คางคูดไม่ยี่หระ สบายๆ นั่งจิบชาเบาๆ เป็นไงล่ะ แมงวาปเตรียมหงายเงิบ

ยังโม้รสนิยมกินชาให้เพื่อนๆฟังซะด้วย

ใกล้ถึงเวลาแล้ว คางคูดออกตัว เรื่องบริษัทก่อนเลยว่า ไม่ได้ใหญ่โตน้า

อาจจะมีเพื่อนสมาชิกบางคนไม่คุ้นหูก็ได้

ว้าว เรียกไปรับสลิปแล้ว

มาเต็มครับทั้งชื่อ-สกุล และเชื่อบริษัท นี่ของเดือนที่แล้ว

นี่ 15,000 เห็นๆ

แต่ต่อมาไม่นานเพื่อนสมาชิกหลายท่านเห็นถึงความไม่ปกติของสลิปเงินเดือนของคางคูด

บางท่านถึงขนาดคำนวนให้เบ็ดเสร็จ

เพื่อนสมาชิกบางท่านก็แนะนำหาทางออกให้ ด้วยการตรวจสอบจากหน่วยงานของรัฐ

และบางท่านถึงขนาดกรุณาไปตรวจสอบเพื่อเพิ่มความเชื่อมั่นให้คางคูด แล้วผลเป็นไงดูเอาครับ

ต่อมามีเพื่อนสมาชิกได้ตรวจสอบภาพถ่ายสลิปของคางคูด ผลปรากฎว่า

ถามว่าคางคูดกลัวไหม ตอบเลย ไม่กลัว เตรียมตอกกลับให้พวกแมงวาปหงายเงิบ

เพื่อนสมาชิกชี้จุดผิดสังเกตุตลอดจนหลักฐานการพิสูจน์ภาพถ่ายมาชี้แจง คางคูดมันว่าไง มันโบ้ยให้ออฟฟิศชิบ แถมมีหน้าจะเล่นงานลูกน้องในออฟฟิศด้วย โดยข้ามประเด็นเวลาในการถ่ายรูปภาพส่งมาประหนึ่งมองไม่เห็น

#66 เด็กปากดี

เด็กปากดี

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:46

หลังจากเพื่อนๆสมาชิกกระทุ้งมาขึ้น หลักฐานการแหกตามาขึ้น คางคูดยางตก เลยร้องขอ Mod ปิดเอาดื้อๆ แต่เดชะบุญ Mod อยากให้เป็นกรณีศึกษาต่อไป ( ขอบคุณมากๆครับ )

และเมื่อคางคูดถูกเพื่อนสมาชิกรุกหนักขึ้น ก็กลายร่างเป็น พญาราชผี เอ้ย สี ซะงั้น

แถมมีหน้าโชว์ตรรกะบอกใบ้ว่ามีคนหนับหนุนให้กำลังใจกว่า แปดพันคนด้วยน้า หลังไมค์อ่ะ ดู๊ดูมันเป็นไปได้

เมื่อเห็นท่าไม่ดีนับวันๆ จะมีเพื่อนสมาชิกเข้ามาดู เข้ามาขุด ทำให้ยางคางคูดไหลย้อยไม่หยุดหย่อนจึง เสนอว่า น่าจะมีกำหนดเวลากระทู้น่าตะเอง แบบว่า เอ่อ แบบว่า เปลืองพื้นที่อ่ะ ถุ้ย ไอคางคูด คนแถวนี้ไม่ได้กินหญ้านะ

เพื่อนสมาชิกบางท่านรุกหนักเพื่อให้ยอมรับความจริง และชี้แจงข้อเท็จจริง กลับกลายว่า กรี๊ดแตก

และนี้คือคอมเม้นท์ล่าสุดในกระทู้มหากาพย์คางคูด ดูเป็นพระเอ๊ก พระเอกนะ

ผมเคยตั้งกระทู้ถามเรื่องชื่อแซ่ ในกระทู้นี้ http://webboard.serithai.net/topic/5112-%E0%B8%96%E0%B8%B6%E0%B8%87-%E0%B8%84%E0%B8%B8%E0%B8%93jaidee20-%E0%B8%94%E0%B9%89%E0%B8%A7%E0%B8%A2%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%9A%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%AD%E0%B8%B4%E0%B8%8D/ก็ยังเคยโดนคางคูดร้องเรียน Mod ให้ดำเนินการ และตำหนิผมเอาเป็นจริงเป็นจัง ว่า

และท้ายที่สุดก็ตาย สารภาพว่ากระทู้มหากาพย์นั่นเป็นเรื่องที่กุขึ้น เท่านั้นเอhttp://webboard.seri...ียนปัญหาของพี่/

ในกระทู้นี้เพื่อนสมาชิกทวงถามากขึ้น ก็สารภาพว่าตัวเองอ่ะไม่ได้เป็นวิศวกร หรอกนะตัวเธอว์ทั้งหลาย

แถมเงินเดือนก็ไม่ใช่ 15,000 ด้วยนะ ( อ่าว แล้วไอที่แหกตา เป็นเรื่องเป็นราวอ่ะ ว่าไง )

แล้วไอชื่อเสียงเรียงนาม ไออัครเทพ ดำรงค์กิจวานิชย์ อะไรนั่นละ ที่คางคูดขู่โฮ่งๆ ฟ้อง Mod ให้จัดการผมอ่ะ

เพื่อนสมาชิกเรียกร้องให้แสดงความรับผิดชอบ ไอคางคูดก็ออกตัว " แหม พวกตัวเธอว์เข้าใจผิดกันเอง " แถมชิ่งก่อน พร้อมปิดตำนานมหากาพย์ลวงโลก สลิป 15,000

และเมื่อมีใครสอบถามเรื่องกระทู้มหากาพย์สลิปว่าแหกตา ปาฮี่ หรือ ลวงโลกไหม คางคูดมักจะออกอาการ ปรองดองอโหสิและออกตัวว่า

วันต่อๆไปจะมี กระทู้ mini Review มหากาพย์คางคูด ให้ชมอีกเรื่อยๆนะครับ อาทิ ตอน โอ้ สามย่าน สถานศึกษาของคางคูด ,ตอน เกาะกระแสเลดี้ กาก้า ,ตอน คางคูด องค์ปาฐก อิน ไต้หวัน แมงวาปช็อค, ตอน คางคูด ผู้รังสรรค์รีสอร์ทสวย ณ ละปูน ตอน คางคูด ร่วมชุมนุมเสื้อแดง เป็นต้น เพื่อเป็นกรณีศึกษา ให้พึงระลึกพึงสังวร ในการนำเสนอข้อมูล ข้อเท็จจริง บนพื้นฐานของความจริง เองวัง ก็มีด้วยประการ ฉะนี้ครับ

#67 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:06

ว่าจะไม่เข้ามากระทู้ไอคางคูดแล้ว แต่เพื่อตอกลิ่มปิดฝาโลงให้คางคูด

ว่าคางคูดยังจะตอแหลต่อไปเรื่อยๆ อีกซักเท่าไร

ดูซิว่าจะหน้าทน หน้าหนา เหมือนหัวหน้าผู้บริหารประเทศสูงสุดตอนนี้ของเราอ่ะป่าว......

ดูซิว่าระหว่างคุณเธอ กะคางคูดใครจะหยุดตอแหลก่อนกัน

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#68 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:33

สำหรับกรณีท่านรมต.คลัง ที่คาดการเป้าหมายเศรษฐกิจไว้ที่ 15% แต่บทสรุปสุดท้ายทำไม่ได้ตามเป้า ผมไม่รู้สึกอะไรนะ
เพราะนั่นคือการคาดการณ์ เมื่อเราทำไม่ถึงเป้าก็กลับมาทบทวนข้อผิดพลาด และแก้ไขในสิ่งนั้นๆ เืพื่อพัฒนาให้ถึงสู่จุดเป้าหมายที่ตั้งไว้

ก็ดันโง่เป้นควายให้เค้าหลอกทำไมล่ะ เลือกที่จะใช้สมองคิดได้ตั้งแต่แรกนี่นา ไอ้ตอแหล ไอ้คางครูด
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#69 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:02

นักลงทุนเขาก็อาศัยตัวเลขจากรัฐบาลนี่ล่ะ ว่าจะเอายังไง เห็นตัวเลขสวยหรูมันก็น่าลงทุน

แต่พอลงไปแล้วกลับไม่เป็นอย่างที่คาดการ ธุรกิจมันไม่ใช่แค่ 300 หรือ 15,000 บาท มันหลายล้าน

และเมื่อเขาหลวมตัวมาแล้ว เกิดขาดทุนยับ คราวหน้าเขาจะกล้ามาอีกไหม

ต้องใช้เวลาอีกกี่ปีเขาถึงจะกล้ามาลงทุนและเชื่อถือเราเหมือนเดิม

รายใหม่ที่คิดว่าจะมาลงทุนพอเห็นแบบนี้ก็ถอยหนีแล้วครับ ไปลงเพื่อนบ้านเรา หรือประเทศอื่น ให้มันชิลๆไม่ดีกว่าหรือ

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#70 PeaceMan

PeaceMan

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:08

เอาเเค่ผู้บริหารประเทศ

เลือก"การโกหก"เป็น strategy

ในการสร้างความเชื่อมั่นต่อนักธุรกิจ&นักลงทุน

ผมก็ขำไม่ออกเเล้วครับ...

#71 สยาม

สยาม

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:22

การคาดการณ์มันต้องมีพื้นฐานรองรับ คุณบอกว่าการคาดการณ์ในขณะที่อีกทางก็บอกว่าไม่มีใครรู้หรอก คาดกาณณ์ไม่ได้ มันขัดแย้งกันเอง

หน่วยงานอื่นที่ไม่ใช่รัฐบาลเขาก็ประเมินจากพื้นฐานทำไมเขาได้ตัวเลขใกล้เคียงกว่าล่ะ ถ้าเป็นอย่างที่ว่าคือใครก็บอกไม่ได้

#72 Mark Nazi

Mark Nazi

พี่มากขา

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:33

ตกได้เยอะเช่นเคยนะครับ อย่าลืมตากแห้งทำแดดเดียวไว้บ้างนะ ;)

การโกหกอย่างไรก็ชื่อว่าไม่ดี แต่การใช้อุบายให้เหมาะสมตามการณ์นั้นชื่อว่าสมควร

#73 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:39

สักวันความจริงต้องปรากฏ โกหกไปก็เท่านั้น

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#74 สุกี้น้ำ

สุกี้น้ำ

น้องใหม่

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 03:40

คนนี้ white lie (ไว้ลาย)

คนนี้ สิ้นลาย... :D

Edited by สุกี้น้ำ, 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 03:41.

#75 Lincoln16

Lincoln16

ขาประจำ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:21

สำหรับกรณีนายโต้งนี่เกิดผลเสียสิครับ
ถึงแม้จะไม่ค่อยมีผลเสียต่อธุรกิจ หรือนักธุรกิจเท่าไรนัก(เพราะผมเชื่อว่านักธุรกิจจริงๆเขาคงสามารถประเมินได้เอง ว่าอันไหนจริง อันไหนปลอม)
แต่มันส่งผลเสียต่อภาพลักษณ์ และความน่าเชื่อถือของตำแหน่งรัฐมนตรีว่าการกระทรวงการคลังของประเทศไทย

"White Lie = โกหกกันแบบโต้งๆ"

ภาพลักษณ์มันเสียตั้งแต่เอา PR. มานั่งเป็น CEO นู้นล่ะ ส่่่่่่วนพวกที่เป็น MD ทั้งหลายก็เลยไม่มีราคาให้น่าเชื่อถือได้สักตัว

People shouldn't be afraid of their government.

Governments should be afraid of their people

#76 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 05:24

ถ้าผู้พูดมีเจตนาที่บริสุืทธิ์และไม่ทำให้ใครเดือดร้อน    ....ถ้าเป็นอย่างนั้น จะโกหกทำไม ..หรือเป็นเพราะซันด๊านซ์

แต่การใส่ร้ายว่าผู้อื่นโกหก ทั้งๆที่ตัวเองก็ไม่รู้ข้อเท็จจริงนั้นๆด้วยซ้ำว่าเค้าโกหกหรือไม่ ....การพูดไม่ตรงข้อเท็จจริง คือโกหก แต่ถ้าไม่รู้ข้อเท็จจริง แล้วจะไปตัดสินว่าเขาโกหก จะเอาอะไรไปเป็นมาตรฐานคำตอบ

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#77 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 05:35

กรณีท่านรมต.คลัง ที่คาดการเป้าหมายเศรษฐกิจไว้ที่ 15% แต่บทสรุปสุดท้ายทำไม่ได้ตามเป้า ผมไม่รู้สึกอะไรนะ   ....คำพูดนี้ของคุณ ผมเชื่อคุณนะ  เพราะคุณน่ะเชื่องง่าย

ทั้งโพสท์ของคุณดูดีนะ รมต.คาดการณ์ไว้ ..แล้วทำไม่ได้ ..."เพราะนั่นคือการคาดการณ์ เมื่อเราทำไม่ถึงเป้าก็กลับมาทบทวนข้อผิดพลาด และแก้ไขในสิ่งนั้นๆ เืพื่อพัฒนาให้ถึงสู่จุดเป้าหมายที่ตั้งไว้"  ...ตอนไหนครับที่รมต. แถลงว่าได้ทบทวน-แก้ไข

การเป็นถึงรมต. การจะคาดการ์ตัวเลขน่ะ ต้องมีข้อมูลสนับสนุนในทางที่จะให้ได้ตามเป้า แน่นปึ้ก ระหว่างดำเนินงานมีคนตรวจสอบเยอะแยะ ควรแก้ไขได้ทันเวลา ...น่าจะทำได้กว่า 90% ของเป้าที่ตั้ง

หนีผัวตัวเอง ไปนอนกับผัวคนอื่น อ้างพยานว่าอยู่กันหลายคน แล้วพยานก็ออกมาบอกว่าไม่ได้ไปด้วย ...แบบนี้ซิน่าโกหก ...โกหกเอามัน

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน