Jump to content

- - - - -

ไฟแนนเชียลไทม์ สื่อทรงอิทธิพลด้าน ศก. วิจารณ์ตบหน้านายกิตติรัตน์

• Please log in to reply
50 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 wewe

wewe

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:38

Noppanan Arunvongse Na Ayudhaya

6 ชั่วโมงที่แล้ว

ไฟแนนเชียลไทม์ สื่อยักษ์ใหญ่ด้านเศรษฐกิจที่ทรงอิทธิพลที่สุดของโลก

วิจารณ์ตบหน้านายกิตติรัตน์ ณ ระนอง รองนายกฯ และรมว. คลัง สับเละ
สอนความหมาย "โกหกสีขาว" ระบุ ไม่สามารถนำมาใช้ในกรณีการคาดการณ์
ตัวเลขทางเศรษฐกิจได้ อีกทั้ง การคาดการณ์ตัวเลขการส่งออกจากรัฐมนตรี
ด้านเศรษฐกิจนั้นมีผลกระทบต่อการวางแผนธุรกิจโดยทั่วไป ซึ่งต้องมีความ
น่าเชื่อถือและพิสูจน์ได้ เสียดสีนายกิตติรัตน์พูดความจริงเพียงข้อเดียว
คือ นักการเมืองมักโกหก

ข้อมูลอ้างอิง :

Thai uproar over minister’s ‘white lie’
http://www.ft.com/in...l#axzz24oMRse1f

Edited by wewe, 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:39.

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

#2 BeastGuy

BeastGuy

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:40

สื่ออำมาตย์
แมงวาปซื้อเอาไว้แล้ว

#3 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:51

*
POPULAR

เหตุผลนี้ไง ทำไม กรณ์ ถึงได้เป็นรัฐมนตรีคลังโลก เพราะอยู่บนความจริง และทำได้จริง เค้าถึงได้ยกย่อง
ในขณะที่ กิตติรัตน์และอีปู อยู่บนความหลอกลวง หลอกแม้กระทั่งพวกเดียวกันอย่างควายแดง

#4 ช่อมัลลิกา

ช่อมัลลิกา

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:53

*
POPULAR

เป็นความขายขี้หน้าระดับนานาชาติเลยหล่ะค่ะ
ที่ดิฉันว่า ต่างชาติคงไม่เชื่อถือคำพูดที่ออกจากปากของรมต คลัง ของไทยผู้นี้
หรือใครที่มาสวมตำแหน่งต่อไปในอนาคตก็คงต้องโดนต่างชาติไม่ไว้ใจ

White Lies จะเป้นตราบาปสำหรับรัฐบาลชุดนี้และต่อประเทศไทยนับจากนี้ไปค่ะ

#5 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:17

แล้วต่อไปบ้านเมืองนี้
เราจะฟังนักการเมืองพูด แล้วเชื่อหรือปล่อยผ่าน
ไหนจริง ไหนเท็จ ไหนขาว ไหนดำ
เรื่องใหญ่ในบ้านเมืองที่เกิดขึ้นเราจะเชื่อใคร

สับสนจริงๆ
อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#6 ยิ่งรัก(โพย)

ยิ่งรัก(โพย)

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:25

ต่างชาติไม่สามารถเชื่อถือรัฐบาลนี้ได้อีกแล้ว

เพราะรัฐมนตรีของไทยบอกว่า "เขาได้รับอนุญาติให้ไม่ต้องพูดความจริงบางเรื่อง"

เพราะฉะนั้นมันไม่ใช่เพราะโต้งคนเดียว แต่เป็นทั้งคณะรัฐบาล

#7 nhum

nhum

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:38

จะรู้จักอายเค้ามั้ยนั้น

#8 turbora

turbora

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:42

ทีไอ้นโยบายประชาวิบัติดันทำ บ้านเมืองจะบรรลัยเพราะไอ้ที่บอกว่าเป็นนโยบายตั้งแต่หาเสียง
บอกเสื้อแดงไปบ้างเหอะ white lies บ้านเมืองจะได้เจริญซะที

#9 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:43

จริงๆ นายโต้งต้องการเลีย นายใหญ่ซะมากกว่าที่จะทำเพื่อประชาชน

เพราะความจริงก็คือความจริงวันยังค่ำ มันไม่สามารถไปเรียกความเชื่อมั่นอัป ปรีย์อะไรแบบนี้หรอก

ถ้าไม่เรียกว่ารายำแล้วก็ไม่รู้จะเรียกอะไรแล้วละ รอความหายนะกันต่อไปนะ พี่น้อง

สรุปแล้วรบ.นี้ไม่เคยมีความจริงให้กับคนในชาติ มีแต่มอมเมาเพื่อให้เชื่องซะมากกว่า

แล้วควายแดงไม่ต้องมาบอกนะรบ.ที่แล้วก็มีไอโกหกสีขาว

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#10 Et tu Brute?

Et tu Brute?

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:46

ขุนคลังรัฐบาลยิ่งลักษณ์ ผงาดด อีกแล้ว :blink:

Edited by Et tu Brute?, 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:46.

It's us against the world

#11 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:49

โต้ง!!ทำเชื่อเสีย(ง)ให้กับประเทศอย่างนี้เหมาะเป็น รมต.ต่างประเทศจริงๆ -_-

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#12 uramihci

uramihci

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:50

ขุนคลังรัฐบาลยิ่งลักษณ์ ผงาดด อีกแล้ว :blink:

ต้องติดปีกด้วยครับ :lol: :lol: :lol:

#13 JUR1ST

JUR1ST

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:52

ตบหน้าแล้วก็คงไม่รู้สึกอะไร หนาซะขนาดนั้น

#14 Gingerbread

Gingerbread

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:57

น่าสงสัยว่ารัฐบาลนี้คงกำลังสร้างบรรทัดฐานใหม่ละมั้ง

บรรทัดฐานแห่งการโป้ปดมดเท็จ

บรรทัดฐานแห่งการหลอกลวง สร้างภาพไปวันๆ
For as gold is tried by fire, so a heart must be tried by pain!Adelaide Anne Procter

#15 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:58

ที่ไอ้โต้งมันกล้าโกหก เพราะมันโกหกมาหลายครั้งแล้ว ก็ยังมีคนเชื่อ :lol: ไอ้คนที่เชื่อ มันก็โง่จริงๆ

#16 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:11

เป็นความขายขี้หน้าระดับนานาชาติเลยหล่ะค่ะ
ที่ดิฉันว่า ต่างชาติคงไม่เชื่อถือคำพูดที่ออกจากปากของรมต คลัง ของไทยผู้นี้
หรือใครที่มาสวมตำแหน่งต่อไปในอนาคตก็คงต้องโดนต่างชาติไม่ไว้ใจ

White Lies จะเป้นตราบาปสำหรับรัฐบาลชุดนี้และต่อประเทศไทยนับจากนี้ไปค่ะ

มันดันออกมารับลูกกันเป็นทอดๆ เลยเสื่อมหมดคอก

แต่ถ้าเปลี่ยนยกคอกมาเป็นรัฐบาลใหม่ ผมว่าน่าจะไม่มีปัญหา

Edited by kokkai, 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:14.

#17 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:17

มาถึงจุดนี้แล้วผมว่า...ประเทศไทยไม่เหลืออะไรที่จะต้องอายอีกแล้ว ภายใต้การบริหารของยิ่งลักษณ์.......................กำ

#18 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:28

ผมละโคตรอายเลยที่โต้งเป็น รมต คลัง
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#19 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:30

สุดท้ายเงินในอากาศก็คือรีดภาษี

#20 พันไมล์

พันไมล์

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:34

ไทม์มีแรงตบก็ตบไป ตบไปก็เจ็บมือเอง เพราะหน้ามันด้าน

"When injustice becomes law, resistance becomes duty." - Thomas Jefferson

"เมื่อผู้รักษากฎหมายอยู่ฝ่ายเดียวกับโจร การประจานจึงกลายเป็นภารกิจ" - Me.haha.gif

#21 jaturong

jaturong

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:45

รัฐบาลที่มาจากหลอกลวง ทำด้วยความหลอกลวง และอยู่เพื่อการหลอกลวง และมีคนที่ยอมให้มันหลอกลวงอีก15ล้านคน ก็เหมาะสมแล้ว

#22 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:54

ต้องติดปีกด้วยครับ :lol: :lol: :lol:

เห็นพวกควายแดงเค้าชอบแหกปากคุยโวตอหลดตอแหลว่าเป็นพยัคฆ์เสียบปีก

ที่ไหนได้ ที่แท้ก็เป็นแค่ "ลูกเหมียวน้อยเสียบปีก" นี่เอง :lol: :lol: :lol:

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#23 อมพระมาพูด

อมพระมาพูด

ไอ้มดแดง V 5 สู้ว้อย

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:56

หน้าด้านตายห่ะ รัดถะบานชุดนี้ อยากให้นักข่าวเวลาสัมพลาดทุกครั้งกับไอ่พวกรัฐมนตรี ทั้งหลายว่า "ที่พูดมาทั้งหมด เรื่องจริง หรือเรื่อง โกหก คร้าาา" หน้าด้านๆ ยังจะทนอยู่อีก
The wise man doubts often, and his views are changeable.The fool is constant in his opinions, and doubts nothing,because he knows everything, except his own ignorance (Pharaoh Akhenaton, c.1250BCE)

#24 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:02

ผมว่า White Lies ไม่ผิด... ผิดตรงไป ยอมรับว่าได้ทำ White Lies.... :D
อีกอย่าง การคาดการณ์ก็ไม่เข้าข่าย โกหก อยู่ดี...
ไม่รู้คุณแม้วจะเก็บ ท่านนี้ไว้ทำไม...
ประโยชน์อย่างเดียวที่นึกออกคือ... เอาไว้เป็นตัวล่อ..

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#25 โคนัน

โคนัน

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:26

ผมว่า White Lies ไม่ผิด... ผิดตรงไป ยอมรับว่าได้ทำ White Lies.... :D
อีกอย่าง การคาดการณ์ก็ไม่เข้าข่าย โกหก อยู่ดี...
ไม่รู้คุณแม้วจะเก็บ ท่านนี้ไว้ทำไม...
ประโยชน์อย่างเดียวที่นึกออกคือ... เอาไว้เป็นตัวล่อ..

สุดท้ายก็ยอมรับชิป่ะ ว่านายกนอมินี ตัวจริงคือแม้ว แม้วจะเก็บก็ต้องตามแม้ว แม้วไม่เอาก็ตามแม้ว :lol: :lol: :lol:

#26 คนในพื้นที่

คนในพื้นที่

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:20

ยังจะมีเหลือให้อายอีกรึ ตั้งกะนางยกนกแก้วเข้ามาไม่เหลือหน้าให้ขายแล้วคร้าบ

#27 Tiger Lily

Tiger Lily

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:43

มันผิดตั้งแต่คิดว่าเป็น white lies แล้ว เพราะมันไม่ใช่
White lies มันต้องไม่มีผลเสียหรือกระทบกับคนอื่น เช่น เพื่อนใส่เสื้อใหม่มาถามว่าสวยมั้ย เราตอบเพื่อถนอมน้ำใจเพื่อนว่า โอเค แบบนี้เรียก white lies
ไม่ใชไว้หลอกนักลงทุนให้คิดว่ามีทีเด็ดจะพยุงเศรษฐกิจให้พุ่งได้ แต่จริงๆ บ่มิไก๊ แล้วออกมาบอกว่า white lies เพราะไม่อยากเสียหน้าแบบนี้

เห็นไตนี่กลางได้เสมอต้นเสมอปลายจริงๆ
  • aya likes this
If every man did the little he could — what a different world!Evelyn Beatrice Hall

#28 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:08

กลัวจะไม่เหลืออะไรให้บริหารถึง 8 ปี นะสิครับ

#29 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:19

สุดท้ายก็ยอมรับชิป่ะ ว่านายกนอมินี ตัวจริงคือแม้ว แม้วจะเก็บก็ต้องตามแม้ว แม้วไม่เอาก็ตามแม้ว :lol: :lol: :lol:

ไปดักทางแบบนี้ แล้ว เฮนไต จะดิ้นไงหล่ะท่าน

มันแสบสีข้างนะคร้าบบบบบ :P :P

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#30 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:24

โทษนะครับ ... ผมว่าท่านเข้าใจอะไรผิดไปแล้ว... รัฐบาลนี้.. แม้วตั้ง.. ตั้งได้เพราะแม้ว... ผมไม่เคยดัดจริตบอกไม่ใช่...
ในเมื่อผมเห็นแบบนี้ตั้งแต่ต้น.... แล้วต้องยอมรับอะไรละครับ... :D

อย่าคิดไปเอง...

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#31 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:27

ไปดักทางแบบนี้ แล้ว เฮนไต จะดิ้นไงหล่ะท่าน

มันแสบสีข้างนะคร้าบบบบบ :P :P

อ่านที่ผมตอบข้างบน แล้ว อธิบายหน่อยว่า...
ผมต้องดิ้นตรงไหน... ถ้าจะดิ้นก็เป็นเพราะขำพวกท่านสองคน ที่คิดเอาเอง ต่อยอดกันเอง จินตนาการไปเอง
ว่าผมต้องดิ้น...

#32 ช่อมัลลิกา

ช่อมัลลิกา

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:30

คือดิฉันว่า คุณเฮ็นไต เอาคำสองคำ สองความหมายมารวมกันอยู่นะคะ ต้องแยกให้ออกก่อนค่ะ

การคาดการณ์ ....หมายถึงการคาดคะเน พยากรณ์แนวโน้มและทิศทาง ซึ่งคนสามัญธรรมดา ธุรกิจทั่วไป เค้าต้องคาดคะเนให้มันใกล้เคียงกับสิ่งที่จะเกิดขึ้นจริง ..ไม่ใช่ ก็ใกล้เคียงหล่ะค่ะ ทำนองนั้น

White Lies........คือปกปิด ไม่พูดความจริง หรือจงใจให้มันเป็นแบบนั้น เพื่อสร้างเครดิตหรือ whatever หล่ะและคิดว่าไม่สร้างความเดือดร้อนให้ใคร

ตานี้จะมาบอกว่า White Lies คือการคาดการณ์ ย่อมไม่ผิด ซะงั้น ...ผิดสิค่ะ มันผิดเต็มๆๆเลยค่ะ
ก็เพราะ White lies ของอีตากิตติรัตน์ นั้น มันไม่ใช่การคาดการณ์นะสิคะ...มันคือการเมค ตัวเลข ให้มันโอเวอร์ จงใจทำลงไป เพื่อดึงดูดนักลงทุน เพราะฉะนั้น อย่าออกมาว่า White lies ไม่ผิด...ไม่ใช่ค่ะ ผิดเลยค่ะ ตั้งใจเมคข้อมูล ทั้งๆที่ตัวเองก็รุ้ว่าการคาดการณ์ที่ออกมานั้น มันไม่ใช่ตัวเลขนี้แน่ๆ กรูทำให้ดูเว่อร์ ว้าว ไว้ก่อนแล้วค่อยมาเฉลยว่า อ๋อ ทำเวอร์ไว้เพื่อดึงดูดการลงทุน อุ๊ยตาย ตลกค่ะ

ปล แต่ดิฉันก็แปลกใจว่า ทำไม อยู่ๆๆ อีตา กิตติรัตน์นี้ ถึงซื่อบื้อ ออกมาพูด ยอมรับ หน้าตาเฉยเลยหล่ะค่ะ
สถานการณ์ใดบีบคั้นหรือพาเค้าไปให้ออกมาพูดในสิ่งที่ตัวเอง เมคข้อมูลหล่ะค่ะ...ใครพอทราบไหมค่ะ

Edited by ช่อมัลลิกา, 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:38.

#33 โคนัน

โคนัน

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:06

โทษนะครับ ... ผมว่าท่านเข้าใจอะไรผิดไปแล้ว... รัฐบาลนี้.. แม้วตั้ง.. ตั้งได้เพราะแม้ว... ผมไม่เคยดัดจริตบอกไม่ใช่...
ในเมื่อผมเห็นแบบนี้ตั้งแต่ต้น.... แล้วต้องยอมรับอะไรละครับ... :D

อย่าคิดไปเอง...

อิบอายละ นังปู เลยเป็นแค่หุ่นเชิดให้แม้ว ก็ว่าอยู่นะ ว่านายกโง่ๆ แบบนี้จะทำไรได้ เพราะมีนายกตัวจริง อยู่ทางไกล

ประเทศเดียวในโลกเปล่าน่าๆๆ ที่มีนายกตัวจริง คอยบ่งการ สั่งการ อยู่ต่างประเทศ

ว่าแต่ ทำไม ไม่เชิญ นายกแม้วตัวจริง เข้ามาประชุมสภาบ้างละเนี้ย :lol: :lol: :lol:

#34 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:18

คาดการณ์ผิดพลาดมากขนาดนี้ เหตุที่ต้องยอมรับ มีสองทางเลือกคือ โกหกว่า white lies เพื่อให้คนเข้าใจว่า ยังมีความเก่งอยู่ เพราะอ้างว่าตัวเองรู้ว่าไม่ได้ตามที่คาดแน่
กับถ้ายอมรับว่าคาดการณ์ผิด คิดว่าจะได้มากเท่านั้นเท่านี้ แต่ทำไม่ได้ดังที่คาด คนมีปัญญาเค้ามองกันออกว่า ไม่ได้เก่งอย่างที่ชอบคุยโต โอ้อวด ไอ้โต้งจึงเรื่องทางแรก ไว้ลาย มันถึงได้พูดออกมาแบบนี้ไง

#35 rujikate

rujikate

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:27

เยี่ยมครับ คนระดับผู้บริหารประเทศไทย

เอวังด้วยประการฉะนี้

#36 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:40

ปีนี้เศรษฐกิจโต 10 เปอร์เซนต์แน่นอน นักลงทุนทุกคนวางใจได้ครับ มาลงทุนกับเราเยอะๆ นะครับ กำไรดี ไม่มีเจ๊ง
โอ๊ะ โทษครับ จริงๆ แล้วผมไว้ลายน่ะครับ ถ้าผมพูดว่า มันโตน้อย พวกคุณก็ไม่มาลงทุนกับผมสิครับ คริ คริ

ปีนี้รับรองน้ำไม่ท่วมแน่นอนค่ะ เอายู้เอาอยู่
ว้าย โทษทีค่ะ จริงๆ แล้วหนูไว้ลายน่เค่อะ ขืนบอกว่าท่วมแน่ ทุกคนก็แตกตื่นสิเคอะ

คุณครับ ถ้าซื้อประกันบริษัทเรานะครับ เราคุ้มครองให้ทุกอย่างครับ เป็นอะไรเราจ่ายหมดครับ ไม่มีเงื่อนไข ให้เราคุ้มครองท่านนะครับ
ขออภัยครับ จริงๆ แล้วผมไว้ลายน่ะครับ บริษัทเราถ้าเกิดเหตุนั้นนู้นนี้นั่น เราไม่จ่ายครับ ที่ผมต้องโกหกก็เพราะว่าผมอยากให้บริษัทประกันของผมก้าวหน้ามียอดขายรายได้น่ะครับ เจตนาดีจริงๆครับ

เงินเดือนหมื่นห้า ค่าแรงสามร้อย พร้อมกันทั่วประเทศ ได้ทุกคน ข้าวจำนำหมื่นห้า ขายได้แน่นอน ถึงขายได้น้อยแต่ขายได้แพง ไม่มีขาดทุน ข้าวเก็บไว้ ไม่ขายไม่ขาดทุน ยกเลิกกองทุนน้ำมัน บลาๆๆๆ
เอ่อ จริงๆ แล้ว มันก็แค่ไว้ลายน่ะ ไม่ได้บอกว่าจะทำจริงๆ สักหน่อย ทำได้ก็ดีทำไม่ได้ก็ไม่เห็นเป็นไร แค่นโยบายหาเสียงเท่านั้นเอง ขืนผมไม่พูดแบบนั้นพวกคุณก็ไม่เลือกพรรคผมน่ะสิ

ลองยกตัวอย่างหลายๆ แบบดู
ไวท์ลาย หรือจะ ไว้ลาย ก็เถอะ
มันเป็นอะไรมากกว่า "ข้ออ้างสั่วๆ" ของพวกดีแต่พูดกันล่ะ
-_-

Edited by ดาร์ค สวอน, 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:41.

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#37 uramihci

uramihci

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:08

ในความคิดของเสื้อแดง...
คำพูดอภิสิทธิ์ = ดีแต่พูด เชื่อไม่ได้ ตั้งรัฐบาลในค่ายทหาร ชั่วช้าไม่เป็นประชาธิปไตย 2 สัญชาติ หนีทหาร

แต่คำพูดเหล่านี้ "คาดการณ์ผิดไม่นับว่าโกหก ผมไม่ใช่เทวดา ดอนเมืองไม่ท่วม 100% กระชากค่าครองชีพ ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ ตั้งรัฐบาลตามใบสั่งจากดูไบ ฯลฯ"
คนเสื้อแดงเรียกว่า White Lie โกหกสีขาว ไม่เป็นไรนะจ๊ะ

สลิ่ม และแมงวาป โปรดทราบ.... :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

#38 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:23

กิตติรัตน์จะโดนเด้งไปจาก ครม. มั้ยเนี่ย งามหน้าซะขนาดนี้

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#39 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:42

สื่ออำมาตย์ซื้อฟอร์บ เลยทำให้ยิ่งลักษณ์ต้องย้ายที่เรียน ป.ตรี จาก ม.เชียงใหม่ ไปเรียน Chang'an university
กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#40 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 07:54

หลังจากปวดหัวเรื่อง โกหกสีขาว ไม่ทันไร
ตอนนี้ทีีมงานปูกำลังเดือด ข่าวรั่ว โต้งบินไปพบ”ทักษิณ”เมืองจีน
ทำให้ต้องเบี้ยวประชุมคก.พลังงานปรมาณูฯ
ยั้วะจัดบี้ถามลูกพรรคสื่อมวลชนรู้เรื่องนี้ได้อย่างไร
ยิ่งตอกย้ำรัฐบาลอยู่ภายใต้อาณัติผู้มีอำนาจเหนือรัฐบาลที่อยู่ต่างประเทศ

Edited by pooyong, 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 07:55.

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#41 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:04

หลังจากปวดหัวเรื่อง โกหกสีขาว ไม่ทันไร
ตอนนี้ทีีมงานปูกำลังเดือด ข่าวรั่ว โต้งบินไปพบ”ทักษิณ”เมืองจีน
ทำให้ต้องเบี้ยวประชุมคก.พลังงานปรมาณูฯ
ยั้วะจัดบี้ถามลูกพรรคสื่อมวลชนรู้เรื่องนี้ได้อย่างไร
ยิ่งตอกย้ำรัฐบาลอยู่ภายใต้อาณัติผู้มีอำนาจเหนือรัฐบาลที่อยู่ต่างประเทศ

ผทไม่เชื่อ ว่านายกรู้ว่า ตอนนี้ทีีมงานปูกำลังเดือด ยั้วะจัดบี้ถามลูกพรรคสื่อมวลชนรู้เรื่องนี้ได้อย่างไร
เพราะคนอย่างเธอเธอ คงไม่รู้สึกรู้สาอะไร

Edited by voodoo, 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:05.

" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#42 ชายน้ำ

ชายน้ำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:17

เมื่อดูพฤติการณ์คนๆนี้ย้อนหลังไป ผมไม่ค่อยแปลกใจเท่าไหร่ตอนพ่อโต้งออกมายอมรับว่าโกหกตัวเลขคาดการณ์ส่งออก

ความจริงต่อให้แม่ปูกี้แกออกมาเปลื้องผ้าหน้าpodium ผมก็ยังไม่แปลกใจเท่าไหร่

ดูจากการเดินหน้าผลาญชาติของคนพวกนี้ เขายอมทำอะไรก็ได้ ขอให้ได้อยู่ในตำแหน่งต่อไปเท่านั้น

#43 เสือน้อย

เสือน้อย

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:05

ต่อไปกิตติรัตน์ พูดอะไร หรือ บรรยายทางเศรษฐกิจ คงต้องย้อนถามว่า โกหกสีขาวหรือเปล่า
หรือไม่ก็เหมารวมว่าคงโกหกมั่ง

เป็นรอง นรม. เป็นขุนคลัง ต่อไปพูดอะไรไม่มีใครเชื่อ
แล้วจะอยู่ไปทำอะไร
-- อรุณสวัสดิ์ทุกท่าน -- http://www.Arunsawat.com

#44 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:16

ติดนิสัยใครก็ไม่รู้ ??(บกพร่องโดย.สุจริต )
ดันมา ( โกหก สีขาว ) มันน่า.ตบ.ทั้งคู่..!!!!
เป็นเด็ก เป็นเล็ก ก็ว่า ( เด็กนิสัยไม่ดี ) ชอบ
โกหก....แต่นี่เป็นผู้ใหญ่..( มุสา วาทา ฯ )
พูดออกมาได้ ...ทุเรศ..

#45 sanskrit_shower

sanskrit_shower

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:23

แต่เจ้าตัวเค้าก็บอกเองว่าเค้าโกหก White Lies

เฮนไตก็ยังจะบอกว่าไม่เข้าข่าย โกหก อีก

ไม่รู้จะพูดยังไงแล้ว

#46 No more

No more

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:06

คาดการณ์ผิดพลาดมากขนาดนี้ เหตุที่ต้องยอมรับ มีสองทางเลือกคือ โกหกว่า white lies เพื่อให้คนเข้าใจว่า ยังมีความเก่งอยู่ เพราะอ้างว่าตัวเองรู้ว่าไม่ได้ตามที่คาดแน่
กับถ้ายอมรับว่าคาดการณ์ผิด คิดว่าจะได้มากเท่านั้นเท่านี้ แต่ทำไม่ได้ดังที่คาด คนมีปัญญาเค้ามองกันออกว่า ไม่ได้เก่งอย่างที่ชอบคุยโต โอ้อวด ไอ้โต้งจึงเรื่องทางแรก ไว้ลาย มันถึงได้พูดออกมาแบบนี้ไง

white lie or incompetence.
My thought exactly.

Forecasting = white lie!?!
This red shirt disguised as neutral is something, isn't he?
If he believes in what he said above, he is much more stupider than I thought.
If he doesn't believe but tries to spread another misleading diversion, basically he is making an attempt to control damage for Poo.
Either way, he is just a useless and shameless individual.
Go figure. :(

Red shirts perhaps were not born idiots, but are acting idiotically and will die idiots. What a poor creature!

Red shirts in the cyber world are merely contract posters. These dumb fucks are worthless pieces of shit.

Stupidity and incompetence of the walking botox will run have run Thailand to the ground.

The magnitude of this disaster would have decreased exponentially if proper water management had been applied in time like since the inception of the Bang-Ra-Kum model.

#47 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:29

กิตติรัตน์ ซื่อ(บื้อ) ไปหน่อยนะ แค่บอกไปว่าคาดการณ์ผิดพลาด เลยไม่ได้ตามเป้าที่ตั้งไว้
เพราะปัจจัย โน่น นี่ นั่น โบ้ยไปเหอะ แต่ออกมาพูดแบบนี้แปลว่ามีคนสั่งให้พูด
ให้ตัวเลขสูงๆ เข้าไว้ ส่วนรัฐบาลจะมียุทธศาสตร์ยังไงนั้นอีกเรื่อง
คนตั้งเป้าเนี่ย มันต้องมียุทธศาสตร์ที่จะทำให้ถึง แต่ถ้ามีแล้วแต่ยังทำได้ไม่ถึง
มันก็เป็นไปได้หลายอย่างก็แก้ตัวกันไป นอกเสียจากว่ายุทธศาสย์ก็ไม่มี
คาดการณ์ไปงั้นๆ แบบราคาคุยก็ไม่ไหวครับ
ส่วนไอ้หน้าโง่ที่หลงเชื่อและตั้งใจจะหลอกเขาคือนักลงทุน ฮ่าๆๆ
We love fender.

#48 ท่าษายติณหัก

ท่าษายติณหัก

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:47

คนในรัดบานนี้ผงาดกันทุกคนแหละครับ

ผงาดในเรื่อง HEREๆ :lol: :lol: :lol:
ท่าษายติณหัก= ท่า สาย ติน หักมาเล่นผวนคำกันไหม

#49 butadad

butadad

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:01

คือดิฉันว่า คุณเฮ็นไต เอาคำสองคำ สองความหมายมารวมกันอยู่นะคะ ต้องแยกให้ออกก่อนค่ะ

การคาดการณ์ ....หมายถึงการคาดคะเน พยากรณ์แนวโน้มและทิศทาง ซึ่งคนสามัญธรรมดา ธุรกิจทั่วไป เค้าต้องคาดคะเนให้มันใกล้เคียงกับสิ่งที่จะเกิดขึ้นจริง ..ไม่ใช่ ก็ใกล้เคียงหล่ะค่ะ ทำนองนั้น

White Lies........คือปกปิด ไม่พูดความจริง หรือจงใจให้มันเป็นแบบนั้น เพื่อสร้างเครดิตหรือ whatever หล่ะและคิดว่าไม่สร้างความเดือดร้อนให้ใคร

ตานี้จะมาบอกว่า White Lies คือการคาดการณ์ ย่อมไม่ผิด ซะงั้น ...ผิดสิค่ะ มันผิดเต็มๆๆเลยค่ะ
ก็เพราะ White lies ของอีตากิตติรัตน์ นั้น มันไม่ใช่การคาดการณ์นะสิคะ...มันคือการเมค ตัวเลข ให้มันโอเวอร์ จงใจทำลงไป เพื่อดึงดูดนักลงทุน เพราะฉะนั้น อย่าออกมาว่า White lies ไม่ผิด...ไม่ใช่ค่ะ ผิดเลยค่ะ ตั้งใจเมคข้อมูล ทั้งๆที่ตัวเองก็รุ้ว่าการคาดการณ์ที่ออกมานั้น มันไม่ใช่ตัวเลขนี้แน่ๆ กรูทำให้ดูเว่อร์ ว้าว ไว้ก่อนแล้วค่อยมาเฉลยว่า อ๋อ ทำเวอร์ไว้เพื่อดึงดูดการลงทุน อุ๊ยตาย ตลกค่ะ

ปล แต่ดิฉันก็แปลกใจว่า ทำไม อยู่ๆๆ อีตา กิตติรัตน์นี้ ถึงซื่อบื้อ ออกมาพูด ยอมรับ หน้าตาเฉยเลยหล่ะค่ะ
สถานการณ์ใดบีบคั้นหรือพาเค้าไปให้ออกมาพูดในสิ่งที่ตัวเอง เมคข้อมูลหล่ะค่ะ...ใครพอทราบไหมค่ะ

สั้นๆครับ โต้ง มันโง่ครับ เพราะไม่ว่าทางไหนมันก็ตายด้วยตัวมันเอง
คาดการณ์ผิดที 6-7 % เขาไม่ยอมรับกันหรอก
มันเลยบอกไปอีกทางว่า ที่พูดอ่ะโกหก คราวนี้ยิ่งตาย5 ไปกันใหญ่

หาคนที่เก่งกว่านี้ พูดรู้เรื่อง กว่านี้มาดีกว่าทักกี้

#50 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:32

โกหก เพื่อสร้างสรรค์ ว่างั้นเถอะ
ได้ตายหมู่แน่คราวนี้ คุณโต้ง

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน