Jump to content

- - - - -

ICT มีของดีฟรีๆ ไม่เอามาใช้ กลับอยากเสียเงิน 120 ล้าน เพื่อผลาญภาษี

• Please log in to reply
57 replies to this topic

#51 Et tu Brute?

Et tu Brute?

สมาชิกขั้นสูง

Posted 31 August 2012 - 17:22

120 ล้านเอาไปให้การไฟฟ้าเดินสายไฟเข้าโรงเรียนก่อนดีมั้ย :D

It's us against the world

#52 serialnu

serialnu

ขาประจำ

Posted 31 August 2012 - 18:25

เฮนไตแพด หึหึ ให้ผมลองใช้ก่อน 3เดือนนี่ผมเอานะ เพราะผมถือว่ามันมั่นใจในสินค้าขนาดนั้น แสดงว่าดีจริงๆ สงสัยนิด ทำไมไม่ลองของฟรีก่อน ลองแล้วมันมีอะไรเสียหายเหลอฮ่ะ ของฟรีพัฒนาไม่ได้เหลอฮ่ะ ของฟรีต่างกับ 120 ล้านตรงไหน อ่อ ตรงจ่ายเงิน ถ้าอยากให้เค้ารับผิดชอบ ก็ให้คนที่บอกของฟรีผมจ่ายค่าดูแลตรงส่วนนี้ให้คุณเดือนละ50000 ให้ดูแลพัฒนาซอฟ์ทแวร์คุณเรื่อยๆ มันก็ได้นี่ ทำไมต้องทุ่มไปเลย 120 ล้าน พอดีผมเล่นในเวป Ocz ตั้งแต่ปี2007 แล้ว เลยพอรู้เรื่องเทคโนโลยี่นิดหน่อยนะ เลยไม่เข้าใจว่า ของฟรีแล้ว เจ้าของซอฟ์ทแวร์ออกมายืนยันเองว่าเต็มที่ๆจะช่วย แต่ไม่เอา ผมเลยแปลกใจ

#53 ID007

ID007

ขาประจำ

Posted 31 August 2012 - 18:31

คนที่พูดมา ยังไม่เข้าใจ วิธีการทำงานของโปรแกรมบล็อกเวปโป๊ทั้งหลาย

โปรแกรมเขียนง่าย แต่การอัพเดทฐานข้อมูลเวปโป๊ มันทำได้ง่ายที่ไหน

วินาทีๆนึงที่ผ่านไป เวปโป๊ มันก็ผุดขึ้นมา เป็นสิบเป็นร้อย

ขนาดบริษัทฝรั่ง ที่ทำโปรแกรมนี้ขาย ยังไม่มีปัญญาบล็อกได้หมดเลย นับประสาอะไรกัยบริษัทคนไทย

อย่างมากมันก็หลอกควายโง่ๆ ด้วยการซื้อโปรแกรมฝรั่ง แปลงโฉมหน้าตาหน่อย ฐานข้อมูลก็ต้องอัพเดทตามบริษัทฝรั่งที่ขายอีกนั่นแหละ

เรียกว่างานนี้ กินค่านายหน้าส่วนต่าง กันเกิน50%

โถ คิดเอาง่ายๆครับ พ่อแม่พี่น้อง ถ้าบริษัทไหนบล็อกเวปโป๊ได้ มันก็บล็อกเวปหมิ่นสถาบันได้

กระทรวงไอซีที เป็นต้นทางมีคนคอยตรวจเป็นร้อยๆ แล้วเป็นไง กี่ปีที่ผ่านมามีปัญญาบล็อกเวปหมิ่นไอ้พวกนี้ได้จริงเหรอ

แค่ไม่กี่นาทีมันก็โอนพร๊อกซี่ ไปที่อื่น มีปัญญาทำไรมันได้

พวกเราเตะหมูเข้าปากหมาซะแล้ว ไปบอกว่าแทบเล็ดเข้าเวปโป๊ได้ พวกเชี้ยมันก็เสนอพวกมาแดรกงบกินเพิ่มอีกต่อ

Edited by ID007, 31 August 2012 - 18:33.

#54 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

สูงสุดแดนสยาม

Posted 1 September 2012 - 09:03

ผมว่า งานนี้ เค้าต้องการคนมือถึง มากกว่า ราคาถูกนะครับ...

ถ้ามีของฟรีแล้วต้องใช้ของฟรี... ผมว่า โปรแกรมทั้งหลายในโลกนี้คงไม่ต้องขายกัน เพราะ มีของฟรีที่ ทำงานได้เหมือนกัน เสมอ...
สงสัยคนคงคิดเหมือนรัฐบาลกันทั้งโลก ที่ซื้อ Office มาใช้ ซื้อ Window มาใช้ ทั้งๆ ที่ ของฟรีก็มี เป็นพวกโง่จริงๆ...
อีกหน่อยมี คนไทย ทำปืนได้ยี่ห้อ Smith&แดง.... กองทัพก็ควรไปซื้อกับเจ้านั้น ไม่ควรหาเรื่องโง่ไปซื้อ ทราโว่...
มาใช้.. ซื้อไปแล้วสามปี บริษัทปิดหนีเฉยเลย...

ให้ SAP ทำถ้าไม่ work ก็ว่ากันตามกฏหมาย... (ถ้าเขียนไว้ในสัญญา)
ใช้ของฟรี ถ้าไม่ work.. "ก็ของมันฟรีจะเอาไรมาก"

วิธีคิดต่างกัน... เค้าต้องการผล... ไม่ใช่ของถูก...

ถ้าจะให้ดี... SAP ไปซื้อ ของ ปรเมศ 20 ล้านเงียบๆ แล้วเปลี่ยน look มาขายรัฐบาล 120.. winwin... :D

ไว้ถ้าผมได้ลองแทบเล็ตกับซอฟต์แวร์จริงๆมาก่อนละกันครับ จะลองแฮกดูว่ามันป้องกันได้จริงหรือเปล่า คุ้มกับเงิน 120 ล้านไหม แต่...ไม่มีทางป้องกันได้หรอก เพราะยังไงเวปไซต์นี้ก็ผุดขึ้นเป็นรายวัน ใช้วิธีปลูกจิตสำนึกจะดีกว่าถาวรกว่า แถมยังพัฒนาประเทศได้มากกว่า เอาเงิน 120 ล้านไปจัดสรรสร้างอาคารเรียนดีๆ ให้โรงเรียนที่ขาดแคลนหรือเสี่ยงดีกว่าครับ ทุกวันนี้ผมเห็นบางโรงเรียนอาคารจะพังทับนักเรียนอยู่แล้ว แต่ไม่เข้าใจว่าทำไมของบสร้างอาคารใหม่กลับยากเย็น... สงสัยคงได้เปอร์เซ็นต์น้อย

"ดีใดไม่มีโทษ ดีนั้นชื่อว่าดีเลิศ" - หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

"คนเราสามารถเปลี่ยนต้นไม้ประหลาด ให้เป็นต้นไม้ศักดิ์สิทธิ์ เปลี่ยนคนผิดให้เป็นพระเจ้า เปลี่ยนสีขาวให้เป็นสีดำ เพียงเพราะความเชื่อของตัวเองเพียงเท่านั้น"

#55 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

สูงสุดแดนสยาม

Posted 1 September 2012 - 09:07

ผมว่าแจกโปรแกรมหรือชุดคอมพิวเตอร์แม่ข่ายให้โรงเรียนเอาไว้ควบคุมยังจะง่ายกว่าอีกครับ บางโรงเรียนก็มีแล้วอย่างโรงเรียนผมก็ทำอยู่ ถึงแม้จะบล็อกได้ไม่ 100 % แต่ก็ยังทำได้มากกว่าโปรแกรมที่ติดมากับเครื่องอีก

"ดีใดไม่มีโทษ ดีนั้นชื่อว่าดีเลิศ" - หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

"คนเราสามารถเปลี่ยนต้นไม้ประหลาด ให้เป็นต้นไม้ศักดิ์สิทธิ์ เปลี่ยนคนผิดให้เป็นพระเจ้า เปลี่ยนสีขาวให้เป็นสีดำ เพียงเพราะความเชื่อของตัวเองเพียงเท่านั้น"

#56 Somebody

Somebody

ขาประจำ

Posted 1 September 2012 - 09:22

120 ล้านจิ๊บๆ

ดีกว่าเอาไปวิจัยโครงการมาร์คชั่งไข่ :angry:

#57 aumm

aumm

น้องเก่า

Posted 1 September 2012 - 12:37

มีใครทราบไหมครับว่าค่าใช้จ่าย 120 ล้านเนี่ย มันต่อปีต่อ 8 แสนเครื่องนะครับ ต่อไปถ้ามีแจกเพิ่มปีหน้า + ชั้นอื่นอีก ค่าใช้จ่ายต่อปีมันจะขนาดไหน

#58 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

Posted 1 September 2012 - 12:54

ของฟรี..ป๊าดดดด. พูดมาได้
ชอบของฟรี...ใช้ของฟรี.....
( แล้วมันจะได้อะไร)???????

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users