Jump to content

- - - - -

จบแล้ว ??? คดีแพรวา 9 ศพ

แพรวา

• Please log in to reply
89 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 sun

sun

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:38

ปชช.สูญเสียศรัทธาต่อศาลไทยไม่น้อยนะ

ศาลครับถ้าเป็นไปได้ลองเช็คโพลล์ดูมั่งนะ

#52 b...

b...

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:51

บิดเบือน คดีนี้ศาลลงโทษปรับ 200000 บ.เท่านั้น ไม่มีโทษจำคุกใดๆทั้งนั้น
http://www.matichon....9&subcatid=1906

อ่า..... ขออภัย ที่ยังไม่ได้เช็คแหล่งข่าว ก็นำมาแปะซะแล้ว

ยังไม่ได้เข้าไปอ่านที่มติชิน เอ๊ย..มติชนนะคะ ขอเข้ามาโพสต์ก่อน

แต่ก้จำได้นะคะ ว่ามีข่าวว่าคุณแม่รายนี้ถูกจับเข้าห้องขังอยู่กี่วันก็ไม่รู้ กว่าจะมีคนมาประกันตัวเธอออกไป

ส่วนคุณหนูแพรวาก็...มีคนพาหลบไปอยู่ที่ไหนซักแห่ง

Edited by b..., 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:51.

Making you happy is not my priority!      Michael Yon

#53 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:13

คดีเยาวชนหลายครั้งมันก็ขัดใจกับความรู้สึกครับ ไม่แม้แต่ประเทศไทยหรอก อย่างประเทศญี่ปุ่นก็มีอย่างเรื่องจุนโกะ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#54 ไร้สีไร้กลิ่น

ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:14

ผมว่าอย่าตัดสินด้วยอารมณ์กันเลยครับ
จริงอยู่ผู้ที่เสียชีวิตล้วนแต่เป็นคนดี มีการศึกษา เป็นความหวังของหลายคน แต่โทษของเด็กคนนี้คือขับรถโดยประมาท เธอไม่ได้ตั้งใจฆ่าหรือขับรถไล่ชนเพื่อความสะใจเพราะคิดว่ายังไงก็รอด(แบบลูกตำรวจบางคน) เพียงแต่อุบัติเหตุที่เกิดขึ้นมันรุนแรงกว่าครั้งอื่นๆ

ยกตัวอย่างเรื่องอื่น เช่น ถ้าวันนึงคุณต้มน้ำแล้วลืมปิดไฟ กลับมาคอนโดไหม้ทั้งตึก มีคนเสียชีวิตเป็นร้อย โทษก็คือประมาทไม่ใช่จงใจฆ่านะครับ หรือข่าวไฟฟ้าลัดวงจรไฟไหม้ตึกแถววอดวายทุกคนก็เข้าใจว่าคืออุบัติเหตุ ไม่เห็นจะมาคาดคั้นว่าคนที่ประมาทนั้นจะต้องโดนประหาร หรือรุมด่ากันทางเน็ตแบบนี้

ยังไงก็เห็นด้วยกับการตัดสินของศาลครับ อย่าเอาเรื่องสองมาตรฐานหรือชาติตระกูลมาปลุกปั่นให้เกิดความแค้นเคืองกันเลย

Edited by ไร้สีไร้กลิ่น, 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:21.

#55 ssa

ssa

เมพ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:21

1.สำนวนคดีก่อนถึงศาลมีปัญหา รถคันนั้นจดทะเบียนเสียภาษีถูกต้องหรือไม่ ?
2.พยานหลักฐานการใช้โทรศัพท์ ไม่เข้าสู่คดี ทำไม ?
3.กฎหมายไทยมีประมาททั่วไปกับประมาทร้ายแรง แต่ที่อเมริกามีจงใจประมาท ซึ่งหนักกว่า ลักษณะแห่งการกระทำอย่างนี้คือจงใจประมาท
4.ในอเมริกาหากรถคันนั้นเป็นรถที่ไม่ชอบด้วยกฎหมาย คนขับผิดข้อหาเดิมคือประมาท แต่โทษเท่าฆ่าคนตายโดยเจตนา
5.พฤติการณ์แห่งคดีในสำนวนชั้นศาล ต่างกับพฤการณ์แห่งคดี
6.เด็กและพ่อแม่ไม่เคยแสดงสำนึกรับผิดเลย ตรงนี้เป็นปัญหามาก

ข้อ 3+4 เพียงเปรียบเทียบให้ดู

ถ้าถามว่าผลแห่งคดี ผมมองอย่างไร ?
ผมไม่ตอบคำถามนี้ แต่ผมจะกล่าวเรื่องอื่น บางเรื่องราวในประเทศไทยมันไม่ตรงไปตรงมาหรอกครับ

ถ้าคดีนี้เกิดขึ้นที่อเมริกาหรือออสเตรเลีย ไม่เพียงเด็กที่ติดคุก พ่อแม่ก็ติดคุกด้วย
หาใช่เด็กแล้วติดคุกไม่ได้

เรื่องนี้ผมไม่เคยเข้ามาแสดงความเห็น และนี่จะเป็นครั้งเดียวเท่านั้น จะไม่เข้ามาในเรื่องนี้อีก

#56 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:28

มาตรา 291 ผู้ใดกระทำโดยประมาท และการกระทำนั้นเป็นเหตุ ให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสิบปี และปรับไม่เกิน สองหมื่นบาท

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#57 นารีขี่หมาเน่า

นารีขี่หมาเน่า

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:32

ทำไมไม่มีใครพูดถึงทนายจำเลยว่าน่าจะระดับเทพ
และสำนวนของโจทย์อาจจะอ่อนไป
ศาลตัดสินโดยสำนวนครับ เพราะศาลแค่ตัดสิน
ไม่ใช่ทำคดี

ทนายระดับไหนก็น่าจะออกประมาณนี้ละครับถ้าใครเข้าใจกฎหมายสักหน่อยก็จะมองว่าคดีนี้รอลงอาญาแน่ๆเพราะเด็กกระทำการไปโดยประมาทไม่ใช่เจตนาแถมมอบตัวและให้การเป็นประโยชน์ต่อรูปคดี

#58 นารีขี่หมาเน่า

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:34

มาตรา 291 ผู้ใดกระทำโดยประมาท และการกระทำนั้นเป็นเหตุ ให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสิบปี และปรับไม่เกิน สองหมื่นบาท

โทษไม่เกิน10ปีหักมอบตัวไปหักการเป็นเยาวชนหักให้การเป็นประโยชน์ไปแล้วเหลือ2ปีนั้นและถูกแล้วผมไม่เข้าใจทำไมบางท่านถึงจะเอาขนาดจำคุกตลอดชีวิตบ้างประหารบ้าง :blink:

#59 นารีขี่หมาเน่า

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:36

1.สำนวนคดีก่อนถึงศาลมีปัญหา รถคันนั้นจดทะเบียนเสียภาษีถูกต้องหรือไม่ ?
2.พยานหลักฐานการใช้โทรศัพท์ ไม่เข้าสู่คดี ทำไม ?
3.กฎหมายไทยมีประมาททั่วไปกับประมาทร้ายแรง แต่ที่อเมริกามีจงใจประมาท ซึ่งหนักกว่า ลักษณะแห่งการกระทำอย่างนี้คือจงใจประมาท
4.ในอเมริกาหากรถคันนั้นเป็นรถที่ไม่ชอบด้วยกฎหมาย คนขับผิดข้อหาเดิมคือประมาท แต่โทษเท่าฆ่าคนตายโดยเจตนา
5.พฤติการณ์แห่งคดีในสำนวนชั้นศาล ต่างกับพฤการณ์แห่งคดี
6.เด็กและพ่อแม่ไม่เคยแสดงสำนึกรับผิดเลย ตรงนี้เป็นปัญหามาก

ถ้าถามว่าผลแห่งคดี ผมมองอย่างไร ?
ผมไม่ตอบคำถามนี้ แต่ผมจะกล่าวเรื่องอื่น บางเรื่องราวในประเทศไทยมันไม่ตรงไปตรงมาหรอกครับ

ถ้าคดีนี้เกิดขึ้นที่อเมริกาหรือออสเตรเลีย ไม่เพียงเด็กที่ติดคุก พ่อแม่ก็ติดคุกด้วย

เรื่องนี้ผมไม่เคยเข้ามาแสดงความเห็น และนี่จะเป็นครั้งเดียวเท่านั้น จะไม่เข้ามาในเรื่องนี้อีก

ของไทยก็ติดคุกครับตามกฎหมายผู้ปกครองที่ปล่อยให้ผู้เยาว์ไปก่อคดีที่เป็นคดีอาญาร้ายแรงมีสิทธิ์ติดคุกเหมือนกันครับ

#60 bird

bird

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:43

ฟังมาจากอดีตผู้พิพากษาค่ะ...

ในกรณีเหตุการณ์เกิดขึ้นจากความประมาท..ซึ่งเกิดขึ้นได้โดยไม่ได้ตั้งใจ
หมายความว่า..ตามสันดานแล้ว (ท่านใช้ประโยคนี้จริง ๆ) อาจจะไม่ใช่
คนที่คิดเลว คิดชั่วโดยสันดาน

ดังนั้นหากนำไปกักขัง จำคุก อาจจะทำให้ผู้ที่ก่อเหตุโดยประมาท ได้มีโอกาส
เรียนรู้พฤติกรรมที่ไม่สมควร ที่ไม่ดี ที่ไม่เหมาะ โดยเฉพาะผู้ต้องหาที่เป็น
เยาวชน..การตัดสินลงโทษจึงต้องพิจารณาอย่างรอบคอบ

แต่ฝ่ายผู้เสียหาย ยังสามารถฟ้องเพ่งต่อได้ และ ยังสามารถยื่นอุทรณ์ได้

สิ่งที่ฝ่ายผุ้ต้องหา พลาดไป คือ...การนิ่งเฉย ซึ่งเปรียบเสมือนหนึ่งว่า
เป็นการไม่ยอมรับผิด ไม่สนใจ ไม่เสียใจ ไม่รุ้สึกสำนึกผิดต่อการกระทำของตัวเอง

ไม่เคยได้ยินคำว่า...ขอโทษ หรือ คำพูดที่แสดงความสำนึกผิดจากปาก
ของผู้กระทำความผิดเลยสักครั้ง แม้กระทั้งสีหน้าท่าทางที่ดูเหมือนไม่แคร์
ไม่แยแส นั่นต่างหากคือสิ่งที่ควรตำหนิ...

#61 sam_o

sam_o

น้องเก่า

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:45

ผมคิดว่าประเด็นเรื่องนี้ไม่ได้อยู่ที่สำนวนอ่อนหรือสำนวนแน่นหนาหรอกครับ

เพราะยังงัยศาลก็พิพากษาแล้วว่าจำเลยนั่นแหละประมาท ปํญหามันอยู่ที่การกำหนดวิธีการแก้ไขฟื้นฟู หรือลงโทษ

ต่างหากที่คนในสังคมยังมีความเห็นไม่ตรงกัน

จริงๆแล้วกระแสโลกในตอนนี้ค่อนข้างโอ๋เยาวชน มีการคุ้มครองสิทธิกันอย่างกว้างขวาง

ในประเทศไทยเราก็มีกฎหมายเยาวชนฉบับใหม่มาใช้บังคับ คุ้มครองสิทธิเสรีภาพเยาวชนสุดๆ

คุ้มครองกันถึงขั้นว่าไม่ว่าจะเป็นคดีอะไรก็ตามหากโทษจำคุกไม่เกิน 5 ปี หากตกลงกับผู้เสียหายได้

อัยการไม่ต้องฟ้องคดีเลย (ม.86) พอมาถึงศาล โทษจำคุกไม่เกิน 20 ปี หากตกลงกันได้ ให้ศาลสั่งยุติคดี

โดยไม่ต้องมีคำพิพากษาเลย(ม.90)

#62 ssa

ssa

เมพ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:07

ของไทยก็ติดคุกครับตามกฎหมายผู้ปกครองที่ปล่อยให้ผู้เยาว์ไปก่อคดีที่เป็นคดีอาญาร้ายแรงมีสิทธิ์ติดคุกเหมือนกันครับ

ความผิดอาญาเป็นเรื่องเฉพาะตัว แต่ในต่างประเทศมีบางเรื่องที่กำหนดให้พ่อแม่ต้องรับผิดด้วย ในไทยผมไม่ทราบมีเรื่องใด ช่วยบอกหน่อยครับ ?

คนเรียนและอ่านตำราในไทยมักจะจำมาว่า ขับรถชนแล้วต้องประมาท 291
ไม่เสมอไปครับ
เหตุหนึ่งที่ผมไม่อยากแสดงความเห็นคดีนี้ เพราะมีการเอาไปปลุกระดมโดยพวกเสื้อแดง
หากอยากรู้ ลองไปค้นคดีขับรถชนคนตายที่จังหวัดมหาสารคาม ศาลจังหวัดมหาสารคามตัดสิน 288 ประหารชีวิตครับ

1.ผมไม่อยากเอามา เพราะไม่อยากถูกเอาไปปั่นกระแส หรือบิดเบือน ดูมติชนเป็นตัวอย่าง
2.กฎหมายไทยเรื่องประมาทมีปัญหามาก
3.กระบวนการยุติธรรมไทยก็มีปัญหามากตลอดเส้นทาง แต่ปัญหาต่างกันในแต่ละขั้นตอนเท่านั้น
4.ความเป็นจริงที่เกิดขึ้นอย่างนี้ แล้วไม่ยอมรับความจริง คือ ประเด็นที่ทำไมถูกพวกโน้นปลุกระดมคนจนๆ ขึ้น มันมีในความเป็นจริง

ผมพอแล้วกับเรื่องนี้นะครับ
ไม่แสดงความเห็นแล้ว ไปเล่นเรื่องปู 4 ss ดีกว่า

Edited by ssa, 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:16.

#63 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:09

บิดเบือน คดีนี้ศาลลงโทษปรับ 100000 บ.เท่านั้น ไม่มีโทษจำคุกใดๆทั้งนั้น
http://www.matichon....9&subcatid=1906

นอกจากจะบิดเบือนแล้ว คดียังเป็นคนละประเภทกันด้วยครับ เอาคดีเรื่องลิขสิทธิ์มาเปรียบเทียบ กับ คดีขับรถโดยประมาททำให้ผู้อื่นได้รับบาดเจ็บหรือเสียชีวิต+ไม่มีใบอนุญาติขับขี่

สมมุติว่าคดีละเมิดลิขสิทธิ์นั้นถูกลงโทษจำคุกจริงๆ แล้วยังไงต่อครับ ? คือจะให้แก้ไขกม.เรื่องลิขสิทธิ์ หรือ แก้ไขกม.อาญาคดีขับรถโดยประมาทให้มีโทษเท่ากัน ??? หรือจะเอายังไง ???

ส่วนคดีแพรวาผมมองว่าสังคมไปหมั่นไส้เค้าเกินเหตุ คือตั้งธงกันไว้ก่อน คิดด้วยอคติต้องการจะให้เค้าได้รับโทษที่รุนแรง ปัญหามันอยู่ตรงนี้แหละครับ ที่พอไม่ได้รับโทษรุนแรงอย่างที่หวังสังคมก็โวยวายกัน ทั้งๆที่เวลาไปสู้คดีกันกม.ก็ต้องให้ความเป็นธรรมแก่ทุกฝ่าย

ในส่วนของสังคม(พวกกองแช่งนี่ก็เวอร์กันจริงๆ) คือสังคมไปมองเฉพาะในด้านของผู้เสียชีวิต จะให้ความเป็นธรรมแก่ผู้เสียหายด้านเดียว แต่สังคมไม่ได้มองมุมกลับว่าตัวของเด็กสาวเองก็มีสิทธิ์ที่จะได้รับความเป็นธรรม

ผมว่าหลายคนมองอะไรด้านเดียว,ไม่มีการชั่งน้ำหนัก
ยกตัวอย่างกรณีคุณพลอยเฌอมาลย์ ,กระทู้ข้อเท็จจริงสมศักดิ์ซื้อโอเลี้ยง ฯลฯ คือถ้าไม่ชอบอะไรปฏิกิริยาจะออกมาสุดโต่ง ตามจิกตามกัดทันที คือจะต้องผิดแบบสุดๆๆๆๆให้ได้ถึงจะพอใจ

#64 sam_o

sam_o

น้องเก่า

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:34

ความผิดอาญาเป็นเรื่องเฉพาะตัว แต่ในต่างประเทศมีบางเรื่องที่กำหนดให้พ่อแม่ต้องรับผิดด้วย ในไทยผมไม่ทราบมีเรื่องใด ช่วยบอกหน่อยครับ ?

====================================================================================================

ถ้าทางอาญาก็มีพรบ.คุ้มครองเด็ก พ.ศ.2546 ตัวอย่างชัดๆก็ที่ตำรวจขู่ว่าจะดำเนินคดีกับผู้ปกครองที่ปล่อยปละละเลยเด็กไปแว้น

ส่วนทางแพ่งก็มีปพพ.ม.429 ให้บิดา มารดา ต้องร่วมรับผิดกับการละเมิดของผู้เยาว์

#65 so what?

so what?

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:52

ผมไม่ชอบการรอลงอาญาเท่าไหร่เลยครับ เพราะเห็นมันสองปีทุกที
ก็ไม่รู้ว่ามันจะช่วยดัดสันดานคนได้ยังไง ถ้าสิบห้า ยี่สิบปียังพอปข้าใจ

#66 sam_o

sam_o

น้องเก่า

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:08

ผมไม่ชอบการรอลงอาญาเท่าไหร่เลยครับ เพราะเห็นมันสองปีทุกที
ก็ไม่รู้ว่ามันจะช่วยดัดสันดานคนได้ยังไง ถ้าสิบห้า ยี่สิบปียังพอปข้าใจ

กฎหมายกำหนดให้รอลงอาญาได้สูงสุดไม่เกิน 5 ปี

ส่วนใหญ่ผมก็เห็น 2 ปี แต่บางทีก็มี 3 ปีหลงมาเหมือนกันครับ

#67 so what?

so what?

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:14

นั่นสิครับ ตดไม่หายเหม็นก็หลุดแล้ว

#68 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:35

ก่อนจะให้อารมณ์พาไปไหนต่อไหน ผมอยากบอกสั้น ๆ ครับ

เราควรยึดถึอหลักนิติรัฐ --- ศาลตัดสินตามกฎหมาย ไม่ใช่ตามความรู้สึกของผู้เสพข่าว

และเราควรแยกแยะให้ได้ ระหว่างการกระทำอันร้ายแรง กับผลร้ายแรงที่เกิดจากการกระทำ

ไม่ควรเอามาปนกัน

Edited by เพื่อนร่วมชาติ, 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:40.

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#69 กาลามชน

กาลามชน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:30

ศาลลงโทษแพรวาเช่นนั้นก็สมควรแล้ว แต่ศาลลืมลงโทษผู้ปกครอง ที่ยอมให้ผู้เยาว์ที่ไม่มีใบขับขี่ เอารถไปขับจนเกิดอุบัติเหตุ

กรณีเด็กแว๊น ผู้ปกครองโดนจำคุกด้วย 3 เดือน ฐานให้การสนับสนุน โดนกันมานักต่อนักแล้ว

ขออภัย...ผมไม่โต้กับผู้ที่พยายามจะเอาชนะด้วยโวหาร

#70 shanita

shanita

น้องเก่า

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:32

#71 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:56

ศาลลงโทษแพรวาเช่นนั้นก็สมควรแล้ว แต่ศาลลืมลงโทษผู้ปกครอง ที่ยอมให้ผู้เยาว์ที่ไม่มีใบขับขี่ เอารถไปขับจนเกิดอุบัติเหตุ

กรณีเด็กแว๊น ผู้ปกครองโดนจำคุกด้วย 3 เดือน ฐานให้การสนับสนุน โดนกันมานักต่อนักแล้ว

ศาลลงโทษมากกว่าที่ฟ้องได้ด้วยหรือครับ ในคำฟ้องมีชื่อผู้ปกครองเป็นจำเลยด้วยไหมครับ ใครเป็นคนเขียนคำฟ้องครับ

#72 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:58

ศาลลงโทษมากกว่าที่ฟ้องได้ด้วยหรือครับ ในคำฟ้องมีชื่อผู้ปกครองเป็นจำเลยด้วยไหมครับ ใครเป็นคนเขียนคำฟ้องครับ

:lol: :lol: :lol:

#73 กาลามชน

กาลามชน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:08

ตั้งแต่ช่วงว่าความ เมื่อพบว่ามีผู้ให้การสนับสนุนการกระทำผิด ศาลควรสั่งให้อัยการเรียกสอบและฟ้องเพิ่ม

Edited by กาลามชน, 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:11.

ขออภัย...ผมไม่โต้กับผู้ที่พยายามจะเอาชนะด้วยโวหาร

#74 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:14

ผู้ปกครองรู้ว่าเด็กมันเอารถไปแว๊นครับ
แต่คงไม่รู้ว่าจะเอารถไปเกิดอุบัติเหตุ -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#75 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:56

ตั้งแต่ช่วงว่าความ เมื่อพบว่ามีผู้ให้การสนับสนุนการกระทำผิด ศาลควรสั่งให้อัยการเรียกสอบและฟ้องเพิ่ม

ศาลอาญาใช้ระบบไต่สวนหรือครับ

Edited by Solidus, 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:57.

#76 กาลามชน

กาลามชน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 07:03

น่าจะเคยได้ยินคำกล่าว ผู้ต้องหาขอให้การในชั้นศาล
เบิกความกันไป ให้การเพิ่มบ้าง กลับคำให้การบ้าง ถ้าพบว่ามีคนทำผิดมากกว่านั้น ควรต้องทำอย่างไร ก็ตามนั้น

Edited by กาลามชน, 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 07:34.

#77 Super@2

Super@2

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 07:53

น่าจะเคยได้ยินคำกล่าว ผู้ต้องหาขอให้การในชั้นศาล
เบิกความกันไป ให้การเพิ่มบ้าง กลับคำให้การบ้าง ถ้าพบว่ามีคนทำผิดมากกว่านั้น ควรต้องทำอย่างไร ก็ตามนั้น

แหม...ไม่คิดมาก่อนเลยว่า ผมจะพูดคำนี้ กรณีนี้ผมเห็นด้วยกับ กาลามชน ว่าผู้ปกครองน่าจะโดนด้วย
พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

#78 sam_o

sam_o

น้องเก่า

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:02

สงสัยคุณ Solidus ต้องอธิบายกฎหมายเรื่อง ระบบกล่าวหา ระบบไต่สวน แล้วละมั๊ง

ดูเหมือนว่าจะมีคนไม่เข้าใจ (หรือว่าแกล้งไม่เข้าใจ)

......................................................................................

ผู้ต้องหาขอให้การชั้นศาล อันนี้เห็นบ่อย แต่ศาลลงโทษคนที่โจทก์ไม่ได้ฟ้องเป็นจำเลย ไม่เคยเห็นครับ

#79 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:21

ขอคดีตัวอย่างซักคดีสิ ที่ศาลพิจารณาคดีไปแล้วสั่งให้เพิ่มจำเลย

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#80 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:56

โจทก์ทำไมไม่ฟ้องเองระครับ ในเมื่อไปกล่าวหาเขาอยู่แล้วนี่ มันหน้าที่ของศา่ลหรือครับ ตกลงศาลใช้ระบบไต่สวนหรือครับ

#81 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:57

สงสัยคุณ Solidus ต้องอธิบายกฎหมายเรื่อง ระบบกล่าวหา ระบบไต่สวน แล้วละมั๊ง

ดูเหมือนว่าจะมีคนไม่เข้าใจ (หรือว่าแกล้งไม่เข้าใจ)

......................................................................................

ผู้ต้องหาขอให้การชั้นศาล อันนี้เห็นบ่อย แต่ศาลลงโทษคนที่โจทก์ไม่ได้ฟ้องเป็นจำเลย ไม่เคยเห็นครับ

คาดว่าคงเอาตัวอย่างมาจากศาลเตี้ยกระมังครับ

#82 Shart

Shart

Secret Member

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:06

ตามข่าว
เมื่อวันที่ 1 กันยายนที่ผ่านมา ศูนย์นิติศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ รวมทั้งตัวเเทนญาติผู้เสียชีวิต ได้ออกแถลงการณ์แสดงความพอใจต่อคำตัดสินของศาลเยาวชนและครอบครัว
เผื่อใครอยากอ่านเต็มๆ http://hilight.kapook.com/view/75703

ฝ่ายผู้เสียหายพอใจคำตัดสิน มันก็น่าจะโอเคแล้ว

#83 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 05:16

คาดว่าคงเอาตัวอย่างมาจากศาลเตี้ยกระมังครับ

คนไทยทุกวันนี้ ใช้ "อารมณ์" อยู่เหนือข้อเท็จจริงกันเยอะมากจนน่าตกใจเลยนะครับ

ข้อเท็จจริงทุกอย่างถูกเอามาแต่งสี ปรับจูน บิดเบือน ตาม "ความรู้สึกส่วนตัว" ของตน

ระบบศาลไทยไม่ใช่ระบบไต่สวนนะครับ ศาลท่านจึงไม่อาจเพิ่มจำเลยตามความพอใจได้
ระบบศาลอาญาของไทย ใครฟ้องคนนั้นมีภาระในการนำสืบครับ ไม่ใช่ศาล

ขนาดเจ้าทุกข์เขาประกาศแล้วว่าพอใจ แต่สังคมไทยยังจะประหารเขาอีก (โดยเฉพาะสังคมเน่าๆอย่างพันดริฟท์)
gladiator 1.jpg

#84 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:36

คุณgass คุณไปเปรียบเทียบกรณีไอ้ปื้ด

จะบอกอะไรเหรอครับ มันต่างมันเหมือนกันตรงไหน อ่านแล้วไม่เข้าใจ ขยายหน่อย

ผมขอโทษที่ยกตัวอย่างที่มัน ห่างไกลกันมากไปสักหน่อย พอดีตอนนั้นมันยุ่งๆ

งั้นขอเปรียบเทียบกับ คดีนี้ก็แล้วกันนะครับ ดูเป็นคนรวย มีนามสกุลดังเหมือนกัน

http://www.oknation....9/01/30/entry-1

หมูแฮม เจอคุก 10 ปี 1เดือน ไม่รอลงอาญา ขับรถชนคนตาย และบาดเจ็บ

วันนี้ ศาลจังหวัดพระโขนงมีคำพิพากษา ให้จำคุกนายกัณฑ์พิทักษ์ ปัจฉิมสวัสดิ์ หรือ หมูแฮม อายุ 21 ปี จำเลยเป็นเวลา 15 ปี 2 เดือน ในความผิดฐานฆ่าผู้อื่นโดยเจตนากรณีเมื่อวันที่ 4 ก.ค.2550 เวลาประมาณ 22.50 น. นายกัณฑ์พิทักษ์ ได้ขับรถยนต์พุ่งชนพนักงานเก็บเงินรถโดยสารปรับอากาศ สาย 513 และประชาชนซึ่งอยู่บริเวณใกล้เคียงจนได้รับบาดเจ็บ

แต่ศาลพิจารณาแล้วเห็นว่า ก่อนหน้านี้จำเลยได้ชดใช้ค่าเสียหายบางส่วนให้กับผู้บาดเจ็บแล้ว จึงมีเหตุบรรเทาโทษเห็นควรลดโทษให้ 1 ใน 3 คงจำคุกเป็นเวลา 10 ปี 1 เดือน โดยไม่รอลงอาญา พร้อมให้จำเลยชดใช้ค่าเสียหายให้กับ น.ส.สังวาล ศรีหวงษ์ ผู้บาดเจ็บจำนวน 8 แสนบาทแล้ว
ดูรายละเอียดย้อนหลัง
รายละเอียดเหตุการณ์ พร้อมฟังพ่อแม่เปิดใจสัมภาษณ์ลูกมีอาการทางจิต
http://www.oknation....7/07/05/entry-1

หมูแฮมก่อเหตุขับรถชนอีก โวรู้จักตำรวจใหญ่ จะให้มาเคลียร์http://www.oknation....8/03/20/entry-1

เครดิต และขอบคุณเจ้าของบล๊อคครับ

#85 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:40

คุณgass คุณไปเปรียบเทียบกรณีไอ้ปื้ด

จะบอกอะไรเหรอครับ มันต่างมันเหมือนกันตรงไหน อ่านแล้วไม่เข้าใจ ขยายหน่อย

ผมขอโทษที่ยกตัวอย่างที่มัน ห่างไกลกันมากไปสักหน่อย พอดีตอนนั้นมันยุ่งๆ

งั้นขอเปรียบเทียบกับ คดีนี้ก็แล้วกันนะครับ ดูเป็นคนรวย มีนามสกุลดังเหมือนกัน

http://www.oknation....9/01/30/entry-1

หมูแฮม เจอคุก 10 ปี 1เดือน ไม่รอลงอาญา ขับรถชนคนตาย และบาดเจ็บ

วันนี้ ศาลจังหวัดพระโขนงมีคำพิพากษา ให้จำคุกนายกัณฑ์พิทักษ์ ปัจฉิมสวัสดิ์ หรือ หมูแฮม อายุ 21 ปี จำเลยเป็นเวลา 15 ปี 2 เดือน ในความผิดฐานฆ่าผู้อื่นโดยเจตนากรณีเมื่อวันที่ 4 ก.ค.2550 เวลาประมาณ 22.50 น. นายกัณฑ์พิทักษ์ ได้ขับรถยนต์พุ่งชนพนักงานเก็บเงินรถโดยสารปรับอากาศ สาย 513 และประชาชนซึ่งอยู่บริเวณใกล้เคียงจนได้รับบาดเจ็บ

แต่ศาลพิจารณาแล้วเห็นว่า ก่อนหน้านี้จำเลยได้ชดใช้ค่าเสียหายบางส่วนให้กับผู้บาดเจ็บแล้ว จึงมีเหตุบรรเทาโทษเห็นควรลดโทษให้ 1 ใน 3 คงจำคุกเป็นเวลา 10 ปี 1 เดือน โดยไม่รอลงอาญา พร้อมให้จำเลยชดใช้ค่าเสียหายให้กับ น.ส.สังวาล ศรีหวงษ์ ผู้บาดเจ็บจำนวน 8 แสนบาทแล้ว
รายละเอียดเหตุการณ์ พร้อมฟังพ่อแม่เปิดใจสัมภาษณ์ลูกมีอาการทางจิต
http://www.oknation....7/07/05/entry-1

หมูแฮมก่อเหตุขับรถชนอีก โวรู้จักตำรวจใหญ่ จะให้มาเคลียร์http://www.oknation....8/03/20/entry-1

เครดิต และขอบคุณเจ้าของบล๊อคครับ

ในความผิดฐานฆ่าผู้อื่นโดยเจตนา

ผมก็ชอบเทียบในกรณีนี้ครับ ระหว่างเจตนาฆ่า กับอุบัติเหตุ
แถมไม่สำนึก พ่อก็ออกมาพูดจาห่วยแตก ตอนนั้นถือว่าด่ากันเยอะ
แตพอมาเทียบกับแพรวาแล้ว กลายเป็นหนังคนละม้วนเลย แพรวา
กับโดนคนในเน็ตตามด่าหนักและนานกว่า แถมศาลก็ตัดสินว่าเป็น
อุบัติเหตุ ไม่ใช่เจตนาฆ่า คู่ความก็พอใจ

#86 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:50

ในความผิดฐานฆ่าผู้อื่นโดยเจตนา

ผมก็ชอบเทียบในกรณีนี้ครับ ระหว่างเจตนาฆ่า กับอุบัติเหตุ
แถมไม่สำนึก พ่อก็ออกมาพูดจาห่วยแตก ตอนนั้นถือว่าด่ากันเยอะ
แตพอมาเทียบกับแพรวาแล้ว กลายเป็นหนังคนละม้วนเลย แพรวา
กับโดนคนในเน็ตตามด่าหนักและนานกว่า แถมศาลก็ตัดสินว่าเป็น
อุบัติเหตุ ไม่ใช่เจตนาฆ่า คู่ความก็พอใจ

ถูกครับ กฎหมายที่เราใช้มันก็ ฉบับเดียวกัน

คนเรามีสมองมันต้องแยกแยะครับ

แบบหมูแฮม นี่ผมว่า

ขอโทานะครับ

สมน้ำหน้า (***)

#87 kim

kim

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:47

โทษอ่อนไปครับ

ถึงศาลจะปราณีเพราะสำนวนส่งฟ้องมันอ่อนก็เถอะ

เมืองนอกเค้าให้โอกาสก็จริง แต่ต้องควบคุมความประพฤติแบบเข้มข้น คุมกันยาวๆนานๆเป็นสิบปีขึ้นนู่น

อันนี้ประเทศสาระขัน คุมความประพฤติเหมือนไม่ได้คุ้ม ให้หมาตัวไหนไปเซ็นแทน ปลอมไปฉี่แทนก็ไม่มีใครว่า

#88 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:50

คนไทยทุกวันนี้ ใช้ "อารมณ์" อยู่เหนือข้อเท็จจริงกันเยอะมากจนน่าตกใจเลยนะครับ

ข้อเท็จจริงทุกอย่างถูกเอามาแต่งสี ปรับจูน บิดเบือน ตาม "ความรู้สึกส่วนตัว" ของตน

ระบบศาลไทยไม่ใช่ระบบไต่สวนนะครับ ศาลท่านจึงไม่อาจเพิ่มจำเลยตามความพอใจได้
ระบบศาลอาญาของไทย ใครฟ้องคนนั้นมีภาระในการนำสืบครับ ไม่ใช่ศาล

ขนาดเจ้าทุกข์เขาประกาศแล้วว่าพอใจ แต่สังคมไทยยังจะประหารเขาอีก (โดยเฉพาะสังคมเน่าๆอย่างพันดริฟท์)

ศาลในไทยที่ใช้ระบบไต่สวน เท่าที่รู้ มีเพียงศาลรัฐธรรมนูญ ศาลปกครอง และ ศาลฎีกาแผนกคดีอาญาของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมือง
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#89 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:37

จะเอาอะไรกับกะลา รู้แต่ในจินตนาการเท่านั้น รู้เรื่องบ้างหรือเปล่า อยากเพิ่ม จำเลยมันต้องโจทย์ และเจ้าพนักงานไม่ใช่ศาล
จะลากไปถึงไหน กระบวนการมันปิดเบี้ยวมา ศาลมีหน้าที่ตัดสินตามกระบวนการนั้นเท่านั้นว่ะ จะตัดสินเกินนั้นไม่ได้ ตัดสินตามใจฉันไม่ได้
ถ้าศาลอยู่ใต้ตรีนนักเมืองคงจะเห็นเรื่องที่มันกว่านี้ หรือพวกควายแดงอยากเห็นต้องการกันเหลือเกิน กระบวนการที่อยู่ใต้ตรีนนักการเมืองมามันเบี้ยว
ขนาดนี้ ยังอยากให้ศาลเบี้ยวไปด้วยหรือไง ไม่เข้าใจควายแดง
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#90 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:44

ศาลในไทยที่ใช้ระบบไต่สวน เท่าที่รู้ มีเพียงศาลรัฐธรรมนูญ ศาลปกครอง และ ศาลฎีกาแผนกคดีอาญาของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมือง

และนักการเมืองมักมีปัญหากับศาลเหล่านี้ :lol: :lol: :lol:

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน