Jump to content

- - - - -

ทำระบบป้องกันน้ำแต่ไม่ทดสอบ เหมือนการเรียนหนังสือแต่ไม่มีการสอบวัดผล

• Please log in to reply
48 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Jagger

Jagger

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:05

การทดสอบคือการดูว่าระบบสามารถรองรับได้ดีแค่ไหน เหมือนการเรียนหนังสือที่ต้องมีการสอบเพื่อดูว่าเด็กได้รับความรู้ไปมากแค่ไหน พวกที่กลัวว่าทดสอบปล่อยน้ำแล้วจะเอาไม่อยู่จนน้ำท่วมเสียหาย ก็เหมือนกับเด็กที่เรียนหนังสือแล้วไม่อยากให้มีการสอบ เพราะกลัวว่าจะสอบตก
I've got the moves like Jagger~~~

#2 จันทร์ในน้ำ

จันทร์ในน้ำ

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:10

*
POPULAR

แล้วมีตึกไหนที่ติดระบบดับไฟแล้วจุดไฟเผาตึกเพื่่อทดสอบระบบมั้ยคับ

;) ;) ;)

อำนาจก็เปรียบเหมือนคมดาบที่ไร้ด้าม ถ้าเราไม่รู้จักปล่อยวางลงเสียบ้าง สุดท้ายมันจะทำลายแม้ตัวเราเอง

ม้าดีที่ "ตายแล้ว"

หาใช่ "ม้าดี"

หากคือ "ม้าตาย"

#3 Son of Anarchy

Son of Anarchy

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:12

ทดสอบแล้ว น้ำท่วมจริงใครรับผิดชอบ

คุณอาจจะคลั่งเหมือนหมาบ้า กับบางสิงที่เกิดขึ้นในชีวิต
คุณอาจจะสบถ สาปแช่งโชคชะตา
แต่เมื่อวาระสุดท้ายมาถึง คุณก็ต้องปล่อยให้มันเป็นไป

Curious Case Of Benjamin Button

#4 Jagger

Jagger

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:14

ทดสอบแล้ว น้ำท่วมจริงใครรับผิดชอบ

ถ้าเด็กเรียนแล้วสอบตก แล้วใครรับผิดชอบ?
I've got the moves like Jagger~~~

#5 nnnn43

nnnn43

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:15

ไม่ต้องทดสอบดูก็รู้ว่า พรรคเพื่อไทยมีความคิดทำได้แค่นี้ :lol:
ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#6 คนสึ่งตึง

คนสึ่งตึง

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:15

ที่เค้าท้วงติงน่ะ ก็เหมือนการทำข้อสอบของเด็ก ม.3 แต่ดันไปเอาข้อสอบสำหรับเด็ก ม.6 มาให้ทำ
โดยไม่ได้ดูเลยว่าพื้นฐานของเด็กรับได้หรือไม่

#7 Jagger

Jagger

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:16

แล้วมีตึกไหนที่ติดระบบดับไฟแล้วจุดไฟเผาตึกเพื่่อทดสอบระบบมั้ยคับ

;) ;) ;)

ที่เมืองนอกมีการทดสอบระบบเตือนภัยในตึกสูงและซักซ้อมอพยพผู้คนลงจากตึกเป็นประจำครับ

#8 nnnn43

nnnn43

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:18

;) ;) ;)

ที่เมืองนอกมีการทดสอบระบบเตือนภัยในตึกสูงและซักซ้อมอพยพผู้คนลงจากตึกเป็นประจำครับ

เมืองนอกมีจุดไฟเผาตึกทดสอบด้วยป่าวครับ :lol:

Edited by nnnn43, 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:19.

ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#9 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:18

เอ่อ ขอถามอะไรหน่อยนะครับ อยากทราบว่าตอนทดสอบ ทดสอบอะไรบ้างครับ แล้วเห็นว่าช่วงนั้นน้ำทะเลหนุน กับมีมรสุมนี้ใช่หรือเปล่า ผมอ่านเพจที่ตรงข้ามกับรัฐบาล แอบเห็นแว้บๆๆ นะครับ

แล้วการทดสอบ เราจะไปหาน้ำขนาดไหนมาครับ ทดสอบแบบไหน ใครเป็นคนดูแล พวกวิศกรที่ดูเป็นใครบ้างครับ เจ้าหน้าที่ด้วย คืออยากรู้นะครับ แต่ไม่รู้หาที่ไหนนะ

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#10 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:19

;) ;) ;)

เอ่อ แล้วเค้าจุดไฟเผาด้วยหรือเปล่าครับ

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#11 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:19

ถูกแล้วครับ
เด็กบางคนยิ่งเรียนยิ่งโง่ ต้องพกโพยเข้าห้องสอบ
"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#12 คนกลับใจ

คนกลับใจ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:22

รัฐบาลนายกอภิสิทธิ์ยังไม่เห็นต้องมาทดสอบให้ยุ่งยากเลย น้ำก็ไม่เห็นท่วม

ขอบคุณทุกกำลังใจที่ส่งมาให้ทางหลังไมค์ครับ

อย่าโทษใครเลยครับ ผมเองก็มีส่วนผิดอยู่ด้วยเหมือนกัน

ผมเชื่อว่าพวกเราทุกคนจะร่วมกันฟันฝ่าปัญหานี้ไปได้ด้วยกัน

#13 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:22

;) ;) ;)

กรณีนี้ต้องบอกว่าตึกไหนที่ติดระบบดับไฟยังไม่เสร็จแล้วจุดไฟเผาตึกเพื่่อทดสอบระบบ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#14 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:26

;) ;) ;)

เมืองนอกมีจุดไฟเผาตึกทดสอบด้วยป่าวครับ :lol:

ตอบไม่ตรงคำถาม :lol:
เรื่องจุดไฟทดสอบ มีแต่นอกอาคาร ในอาคารไม่เคยเห็น ฮา :lol:

#15 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:27

แม่ม.....สองหมื่นแม่มยังเคลียร์ไม่จบ เจือกจะปล่อยน้ำให้ชาวบ้านหวาดเสียวเล่น :angry:

#16 me999

me999

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:27

;) ;) ;)

เอ่อ แล้วเค้าจุดไฟเผาด้วยหรือเปล่าครับ

ที่เมืองไทยก็มีทดสอบนะครับ ปรากฎว่าไม่ผ่าน ที่ CTW ไง

#17 G-GEAR53

G-GEAR53

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:31

ใครจบมาทางสายวิศวกรรมชลประทานฯ ช่วยมาตอบไอ้ Jagโง่ นี่หน่อยที..
ว่าก่อนสร้างเขื่อน...ก่อนปล่อยน้ำ.....เขาต้องวิจัย..
ต้องหาข้อมูลอะไรมาคำนวน...มาสร้างแบบจำลอง...ก่อนกระทำการสร้างจริงบ้าง

แต่สำหรับไอ้ปอดแหก..ถ้าเป็นเด็กนักเรียน..กรูให้สอบตกว่ะ..เพราะไอ้นี่ขี้เกียจทำการบ้าน

Edited by Gear2528, 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:31.

...ไม่มีดินผืนใดให้ไออุ่น เท่ากับดินที่คุณถือกำเนิด ...ไม่มีดินผืนใดดูมั่นคง เท่ากับดินที่ลงสำมะโนครัว ...ไม่มีดินผืนใดให้คุณเดิน เท่ากับดินที่คุณเดินตอนตั้งไข่ ...ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับ"" ดินสุดท้าย ของเผ่าพันธุ์

#18 อมพระมาพูด

อมพระมาพูด

ไอ้มดแดง V 5 สู้ว้อย

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:31

แค่เปรียบเทียบก็ผิดแล้ว บ้าเรอะ การสอบของเด็กไม่เหมือนกับทดสอบน้ำท่วมนี่หว่า เด็กสอบตกอย่างมากก็สอบซ่อมไม่มีการเสียหายทั้งกายภาพและทรัพย์สิน แต่น้ำเป็นสิ่งที่ก่อให้เกิดความเสียหายได้ทั้งสองอย่าง. ใครเดือดร้อน?ประชาชนทั้งสิ้น การทดสอบบ้านไหนเมืองไหนเค้าใช้แบบจำลองในคอมพิวเตอร์เพื่อทดสอบ ไม่ใช่ปล่อยน้ำจริงๆ สมองหมาปัญญาควาย จริงๆ รัดถะบานอีโง่
The wise man doubts often, and his views are changeable.The fool is constant in his opinions, and doubts nothing,because he knows everything, except his own ignorance (Pharaoh Akhenaton, c.1250BCE)

#19 ปังตอ

ปังตอ

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:39

จะให้เด็กสอบวัดผล...แต่เจือกเอากุ๊ยที่ไหนไม่รู้มาออกข้อสอบ

คนที่เค้ามีประสบการณ์ทั้งบอกทั้งเตือน..ไอ้ปอดมันก้อยังดันทุรัง

เฮ้อออ... :(

Edited by ปังตอ, 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:39.

ลูกหลานที่รัก จงจำปฏิปทานี้ไว้ “ถ้ามีความจำเป็นเราต้องเสียสละเพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และปวงชนชาวไทย แม้แต่ชีวิตก็ต้องยอม”

#20 nornoo

nornoo

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:54

ทดสอบตอนฤดูฝน อ้ายเจ็กเก้อท่าจะเกิดจากท้องพ่อท้องแม่แล้วโง่เลย
อันนี้ไม่แปลก. ควายย่อมเป็นควายอยู่ดี
อนาถดีแท้

#21 AtheNa

AtheNa

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:55

;) ;) ;)

แต่ไม่ได้จุดไฟเผาจริงนี่นา...? อย่าเลี่ยงคำถาม
ปล่อยน้ำเข้ามาเพื่อ ?... จะดิสเครดิตผู้ว่าฯ ในช่วงที่จะมีการเลือกตั้งเนี่ยน่ะ
ไม่เลวจริง คิดไม่ได้หรอก...

อย่านึกว่าคนอื่นเค้าไม่ทันพวกมิจฉาชีพทางการเมือง
สิ่งเดียวที่จะทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั่นก็คือ การที่คนดีๆ นิ่งดูดาย " The only thing necessary for the Triumph of Evil is for Good Men to do Nothing "(Edmund Burke)

#22 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:59

จะทด จะสอบ ทำไปเลย.ป๊อด.
ถ้าท่วมบ้านฉัน ( จะสาปแช่ง ) ให้
กลายเป็น.เสือ. แล้วจับไปขาย..
เมืองจีน.. เอาเงินมาชดเชยคน
ถูกน้ำท่วม .ดีไม๊ ?????

#23 gu_view

gu_view

น้องเก่า

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:02

ทดสอบระบบเป็นเรื่องดีครับ สนันสนุน แต่ มันไม่ดีตรงที่ ทาง กทม. เขาบอกว่ายังไม่เสร็จ แล้วจะทดสอบทำไม?

#24 เมรีสีน้ำเงิน

เมรีสีน้ำเงิน

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:03

ไม่ได้เป็นวิศวกรชลประทาน แต่ก็ทำงานที่ต้องคลุกคลีกับเรื่ิองน้ำมาตลอดชีวิต เห็นว่า การ test run ระบบนั้นเป็นสิ่งที่ดี แต่วิธีการมันก็มีหลายรูปแบบ เช่น การใช้แบบจำลองทางคณิตศาสตร์มาใช้ในการศึกษาทดสอบ ตัวอย่างคือ โครงการแก้ไขปัญหาน้ำท่วมกรุงเทพตามแนวพระราชดำริ ก็ได้มัีการศึกษาระดับน้ำในแม่น้ำเจ้าพระยาโดยใช้แบบจำลองทางคณิตศาสตร์มาใช้เช่นกัน หาข้อมูลดูได้ในเนต แบบจำลองจะสามารถคำนวณได้หมดว่าปริมาณน้ำขนาดนี้ ผ่านคลองลึกกว้างเท่านี้ ภูมิประเทศอย่างนี้น้ำจะไหลเข้าคลองเท่าไร ออกนอกคลองไปไหน เขาศึกษามาเป็นสิบปี ไม่เคยเห็นเขาปล่อยน้ำทิ้งเพื่อทดสอบสักครั้งเดียว
.
งานนี้ก็เช่นกัน สามารถนำแบบจำลองมาใช้ได้ แต่ไม่ทำ ไม่รู้ว่าหวังผลอะไร?

Edited by เมรีสีน้ำเงิน, 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:09.

#25 Super@2

Super@2

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:06

ประกาศออกมาว่าระบบมีมูลค่า หลายล้านบาทแต่ทำไม ตัวระบบ และ เซ็นเซอร์ ไม่สามารถทดสอบแบบเสมือนได้ แถม ถ้ามีฝนตกระบบจะรวน ทำไมมันกระจอกแบบนี้
อย่างนี้มันห่วยกว่าลูกลอยในโถน้ำชักโครกอีก ฟังแล้วคิดตาม แล้วสงสัยบ้างจะได้ไม่โดนใครเขาหลอก

แล้วที่รัฐบาลบอกว่าติดตั้งระบบแล้วน่ะ ไอ้ระบบที่ว่ามันอยู่ไหน
พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

#26 กาลามชน

กาลามชน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:07

การทดสอบจะทำให้ แผนวางยา ถูกเปิดโปง

ขออภัย...ผมไม่โต้กับผู้ที่พยายามจะเอาชนะด้วยโวหาร

#27 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:14

ท่าจะกลัวน้ำท่วมเลย ต้องปล่อยน้ำ แต่ขอโทษนะ ปริมาณน้ำฝนปีนี้ไม่ได้เยอะเหมือนปีที่แล้ว หลายๆ เขื่อนน้ำไม่แทบไม่มีพอให้เกษตรกร ด้วยซ้ำ

เป็น รมต ที่ปลอด จริง ๆ ปลอดการใช้สมอง

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#28 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:18

:lol: ถ้าจะเปรียบการทดสอบน้ำนี้เหมือนการสอบ ก็คงจะโกงข้อสอบเหมือนอีโอ๊คนั่นแหล่ะ

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#29 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:36

เสร่อแท้

ไหนลองยกตัวอย่างประเทศที่ทดสอบระบบการระบายน้ำโดยการปล่อยน้ำเข้าเมืองมาให้ดูหน่อยสิ

เสียเงิน เสียเวลา เสี่ยงโดยใช่เหตุ

ระบบวิศวกรรมชลประทานสมัยนี้ เขาคำนวณจากอัตราการไหลของน้ำ ปริมาณน้ำฝน น้ำทุ่ง น้ำเขื่อน

ความกว้าง ความลึกของคลองระบายน้ำ และตัวแปรอื่นๆ ยัดเข้าเครื่องคอมพิวเตอร์ แป๊บเดียวก็ได้คำตอบแล้ว

บวกลบไม่ต่างกับสิ่งที่เกิดจริงเท่าไหร่

แล้วที่เอาไปเปรียบเทียบกับเด็กสอบได้สอบตกน่ะ คนละเรื่องเลยว่ะ จับแพะชนแกะ สติดีเปล่าเนี่ย

#30 idolation

idolation

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:38

ระบบอะไรของมึง Jag

ไม่มีระบบอะไรป้องกันน้ำทั้งเขื่อนที่ปล่อยออกมาได้

อุโมงค์ยักษ์กทม. ก็ระบายได้แค่น้ำจากฝนตก

คราวที่แล้วท่วมเพราะบริหารจัดการการปล่อยน้ำในเขื่อนไม่ดี

ถ้าจะทดสอบแบบนี้แปลว่ารัฐบวมมีแผนจะกักน้ำไว้ในเขื่อนจนเต็มอีกเหรอ

คิดสิคิด..
รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ตระกูลชินวัตร

#31 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:45

;) ;) ;)

ตอบไม่ตรงคำถาม :lol:
เรื่องจุดไฟทดสอบ มีแต่นอกอาคาร ในอาคารไม่เคยเห็น ฮา :lol:

ไม่มีหรอกครับ อยากมากก็ให้วิทยากรมาบรรยาย เกี่ยวกับเรื่องดับไฟ แสดงวิธีการดับไฟโดยยกตัวอย่างเช่น
แก๊สรั่วแล้วเกิดติดไฟ ควรดับอย่างไร แล้วก็ ให้ซักซ้อมวิ่งลงจากตึก โดยสมมุติว่าเกิดไฟไหม้จริง เท่านั้นครับ

ไม่ใช่ทดสอบด้วยการปล่อยน้ำท่วมจริง ทำไฟไหม้จริง
นี่ถ้าระบบนิวเคลียร์มันจะทดสอบระบบความปลอดภัย มันจะต้องทดลองปล่อยรังสีจริง ในพื้นที่จริง โรงงานจริงที่มีเจ้าหน้าทีอยู่จริงด้วยหรือเปล่าล่ะ
ถ้ากู้ไม่ทันก็ตูมใช่มะ <_<

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#32 itsorachai

itsorachai

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:00

ในกทม ระบบทำไว้เพื่อสำหรับน้ำฝนไม่ใช่เหรอ หรือผมเข้าใจผิดฦ

#33 ช่วยกันเราอยู่

ช่วยกันเราอยู่

น้องเก่า

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:06

ฝนตกทุกวันนี้เขาก็ทดสอบได้แล้ว ตกไหนต้องแก้ไขเขาดูอยู่แล้ว

Edited by ช่วยกันเราอยู่, 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:07.

#34 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:08

การทดสอบคือการดูว่าระบบสามารถรองรับได้ดีแค่ไหน เหมือนการเรียนหนังสือที่ต้องมีการสอบเพื่อดูว่าเด็กได้รับความรู้ไปมากแค่ไหน พวกที่กลัวว่าทดสอบปล่อยน้ำแล้วจะเอาไม่อยู่จนน้ำท่วมเสียหาย ก็เหมือนกับเด็กที่เรียนหนังสือแล้วไม่อยากให้มีการสอบ เพราะกลัวว่าจะสอบตก

แล้วโง่มาทดสอบช่วงมีฝนตกชุก เนี่ยนะ?
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#35 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:27

อายมั๊ย พวกเสื้อแดงด้วยกันที่พวกเดียวกันมีความคิดได้แค่นี้

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#36 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:35

หายๆๆๆๆๆ ไปจากกระทู้ ซะแล้ว
“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

#37 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:37

อยากทดสอบระบบการระบายน้ำ ทดสอบได้ครับ แต่ปริมาณน้ำที่ปล่อยควรมีปริมาณเท่ากับตอนน้ำท่วมนะครับ

ไม่ใช่ทดสอบปล่อยน้ำแค่ 10-20% จากตอนน้ำท่วม ไม่เช่นนั้นก็ปล่าวประโยชน์ ทำไปเพื่ออะไร

หรือ อยากอวดผลงานว่าได้เอาเงินไปทำงานแล้วนะ อย่ามาด่าตรูอะไรทำนองนี้

ถ้าจะปล่อยน้ำเยอะขนาดตอนน้ำท่วม ต้องคำนึงถึงน้ำในเขื่อนด้วยนะ แล้วยังสภาวะอากาศ น้ำทะเลหนุน อะไรมากมาย

รวมทั้งแจ้งชาวบ้านอย่างเป็นทางการจริงๆจังๆ หน่อย แล้วหาวิธีการรับมือด้วยถ้าระบบระบายน้ำมันไม่ได้ผล

คิดเยอะๆๆๆๆๆๆหน่อยนะคร๊าบเฮียปอด (แหก)

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#38 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:41

ด้วยตรรกะป่วยๆของปลอดประสพ ในสถานการณ์เหล่านี้
  • อาคารสูง ต้องจุดไฟเผาก่อน จึงจะทำการทดสอบระบบได้
  • ภาคใต้ชายทะเล ต้องสร้างสึนามิขึ้นมาก่อนจึงจะทำการทดสอบระบบได้
  • การไฟฟ้านครหลวง/ไฟฟ้าภูมิภาค ต้องลองดับไฟทั่วเมือง/ทั่วประเทศก่อน จึงจะทำการทดสอบระบบได้
ทดสอบระบบป้องกันน้ำท่วม ทำอย่างมีระบบ ไม่มีใครว่า
แต่ขอถามว่า ก่อนที่เปิดน้ำเข้า กทม.ได้ทดสอบระบบย่อยๆหรือยัง
  • ทดสอบการเปิดปิดประตูระบายน้ำแต่ละบาน
  • ทดสอบการวัดการไหลเข้าต้นคลอง/ ไหลออกปลายคลอง ของน้ำในแต่ละคลองที่ขุดลอก
  • สุ่มตัวอย่างคลองที่ขุดลอกแล้ว โดยเฉพาะตามคอคอดของคลอง คำนวณดูว่ารับปริมาณน้ำได้เพิ่มขึ้นเท่าใด
  • หลังขุดลอกคลอง มีการกำจัดผักตบ ขยะ ซึ่งกีดขวางการไหลของน้ำเป็นระยะๆหรือไม่
  • ตรวจสอบ เครื่องสูบน้ำ ใช้การได้หรือไม่ มีสำรองไหม
  • ลองใช้แบบจำลองทางคณิตศาสตร์ช่วยคำนวณการรับน้ำหรือยัง
  • ฯลฯ

ที่สำคัญที่สุดในการทดสอบระบบ คือ
การซักซ้อมในการระดมเจ้าหน้าที่ๆรับผิดชอบในแต่ละจุด เข้าแก้ปัญหาอย่างว่องไว ทันท่วงที

ไม่ใช่พอมีชาวบ้านแจ้งไป
โทรนานมาก กว่าจะติด
กว่าจะรับเรื่อง
กว่าจะแจ้งให้ผู้เกี่ยวข้องเข้าแก้ไข
กว่าจะหาตัวผู้ที่มีหน้าที่รับผิดชอบลงมาทำงาน
กว่าจะเบิกจ่ายอุปกรณ์
อุปกรณ์ขำรุด ต้องทำเรื่องเบิกจ่ายใหม่
การแก้ปัญหาจึงล่าช้าตามสไตล์ไทยแลนด์

ท้ายนี้ขอฝากโฆษณาของการไฟฟ้าฝ่ายผลิต เรื่องการป้องกันปัญหาไฟดับทั่วประเทศ

เมื่อ 18 มีค 2521 มีไฟฟ้าดับทั่วประเทศ นาน 9 ชม. 20 นาที
จากนั้นเป็นต้นมา สามสิบกว่าปี กฟผ. ก็ได้มีการทดสอบระบบ black start มีการฝึกซ้อมาอยู่เสมอ จนมั่นใจว่าสามารถกู้ระบบไฟฟ้ากลับคืนมาสู่สภาพปกติได้ภายใน 10 นาที
โดยไม่ต้องดับไฟฟ้าทั่วประเทศเลย

#39 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:43

ห่าเอ้ย ล่มจมกันจริงๆแน่

#40 ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:45

ทดสอบได้ครับ แต่ควรจะเลือกช่วงเวลาทดสอบให้เหมาะสม
เดือน กันยายนพายุเข้า แล้วจะทำทำไม
ไม่ทำช่่วงเดือนตุลา

#41 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:47

พวกบันไดมนุษย์สีแดง คิดกากๆ ตามแกนนำได้เท่านี้แหละ
แล้วเมืองนอก Run test โดยใช้ผู้เชี่ยวชาญ ทำการวิจัย ประมวลผล แบบจำลอง
โมเดลต่างๆ
เค้าให้มืออาชีพทำวิจัย เพราะค่าเสียหายมันไม่คุ้ม
นี่อะไร จะลองของจิงเลย คิดว่าไม่ท่วมแน่นอน แต่น่าาจะมีข้อมูลเชิงลึกมากกว่านี้

#42 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:59

ดร.ต่อตระกูล บุนนาคบอกว่าต้องเผาบ้านเพื่อทดสอบการป้องกันเพลิงหรือไม่....
กลุ่มเซ็นทรัลน่าจะทดลองเผาศูนย์การค้าเซ็นทรัลเวิลด์เพื่อทดสอบว่า
พวกไพร่เสื้อแดงเผาบ้านเผาเมืองอีกครั้งหนึ่ง จะเผาได้หรือไม่.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ดร.อาจอง ชุมสาย อดีตนักวิทยาศาสตร์สถาบันนาซ่า
บอกว่าไม่สมควรทดลองเวลานี้
เพราะเป็นช่วงเวลมีพายุหลายลูกพัดผ่าน.....
น่าจะทดลองเดือนที่แล้ว........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#43 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:03

เหอ เหอ เหอ ปีที่แล้วน้ำท่วม กรุงเทพฯ มันล้นคลองในกรุงเทพ ฯ ขึ้นมาท่วม
หรือมันทะลุทวงมาตามทุ่งนา ตามถนนหนทาง พังทะลายกำแพงริมแม่น้ำ ล้น
แม่น้ำเจ้าพระยาเข้ามา 5555555555555555555555555555
มันท่วมเพราะคลองในกรุงเทพฯ ระบายลงเจ้าพระยาไม่ได้เพราะระดับน้ำในแม่น้ำ
มันสูงจากน้ำทะเลดันเข้ามา มันท่วมเพราะมันเอ่อล้นมาจากปทุม นนท์ เพราะมัน
ไม่ยอมระบายน้ำออกไปทางตะวันออก น้ำไม่มีทางไปมันก็เลยข้ามทุ่งข้ามถนน
มาเยี่ยม กรุงเทพฯ มันไม่ต้องอาศัยคลองกระจอก ๆ ของ ปลอดประสบหรอก
5555555555555555555555 คลองพวกนี้เอาไว้ระบายน้ำฝนให้ทันก็ถือว่า
ประสบความสำเร็จแล้วม๊าง 555555555555555555

#44 uramihci

uramihci

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:04

ถ้ามันมีการติดตั้งระบบ เซ็นเซอร์ เซ็นโง่อะไรนั่นจริง
ป่านนี้นางยกไปตัดริบบิ้นโบกมือโชว์ ออกทีวีนานแล้วครับ :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

#45 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:07

จะทดสอบไม่ว่าครับ แต่เวลาน้ำท่วมบ้านเค้า ขอให้จ่ายเต็มตามจริงที่เค้าต้องซ่อมแซมบ้านจากน้ำท่วมเพราะรัฐบาลด้วยนะครับ ไม่ใช่ให้ 5 พัน แต่เค้าต้องซ่อมบ้านไป 7 หมื่น

#46 Ballbk

Ballbk

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:16

ตั้งกระทู้ อวยแบบควาย ๆ พอเจอความจริงของคนอื่นแสดงให้ ก็หนีหายตูดเงียบไปเลย
กระจอกจริง ๆ จขกท.

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#47 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:18

ปล่อยน้ำต้านรัฐประหารจ้า

Edited by Stargate-1, 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:19.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#48 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:25

อ้อ ถ้ามีชาวบ้านตายจากน้ำท่วมที่รัฐบาลทำการทดสอบ 1 ชีวิตของชาวบ้าน ต่อ ชีวิตของ 1 คนในรัฐบาลเอามั้ย

#49 conservative

conservative

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:21

อ่านคำตอบของแดงแต่ละตัว ในกระทู้นี้แล้ว

เป็นห่วงอนาคตของประเทศไทยมาก

จะเหลืออะไรไว้ให้ลูกหลานเราบ้าง.........

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน