Jump to content

- - - - -

ประกาศเตือน..ชาวสวนยางพาราครับ

• Please log in to reply
108 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ATOM

ATOM

สมาชิกขั้นสูง

• Banned

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:36

อาทิตย์ก่อนผมเกิดร้อนขึ้นมาก็เลยลาพักร้อน หนึ่งอาทิตย์ ..หึหึ เอาอย่างนี้ก็แล้วกัน ขับรถเผาน้ำมันเล่นดีกว่า เป้าหมาย คือ บึงกาฬ จังหวัดน้องใหม่ เปิดประตูเชิญเมียขึ้นรถเวลา7.59น. ออกจากบ้านที่อยู่ตอนกลางๆของภาคอีสาน ขับรถอาศัยถนนระหว่างอำเภอเป็นหลัก โดยอาศัยเจ้า garmin nuvi40เป็นผู้นำม๊อบ เอ้ย นำทาง ระหว่างข้างๆทางเขียวชะอุ่มไปด้วยต้นยางพาราทั้งที่กรีดได้แล้ว และยังเป็นต้นเล็กๆอยู่ ...แถวนี้ปลูกมากกว่าทางบ้านข้าอีกรึนี้ ...ผมบ่นให้เมียฟัง บ่ายๆรถมาโผ่ที่สกลนคร ขับรถชมเมือง เจริญผิดหูผิดตา สารพัดห้างการค้ามาตั้ง ว่าแล้วก็แวะไทวัสดุชะหน่อย.. ออกจากสกลฯผ่านอำเภอต่างๆมีแต่ป่ายางพาราทั้งนั้น เขาว่า..แถวๆบึงกาฬเจ้าของโลงเหล้ามาซื้อที่ไว้หลายพันไร่(โลงเหล้าเรียกถูกแล้ว มันเป็นพวกทุุนสามารด้วยรึเปล่าวะนี้) และมีสวนยางของนักการเมืองหลายพันไร่ เย็นๆมาถึงบึงกาฬ จังหวัดเล็กๆมานอนโรงแรมเชนจูรี 450บาท สุดยอดถูกหัองดี มีไวไฟ เช้ามาออกจากบึงกาฬขับรถเลาะถนนเส้นริมโขงมาถึงนครพนมป่ายางทั้งนั้นครับ
ไปดู่สะพานข้ามแม่น้ำโขงที่นครพนมเงียบยังกะป่าช้า.. หึหึ ออกจากนครพนมมาแวะไหว้พระธาตุพนมเอาบุญชะหน่อย แล้วขับรถชมวิวมาถึงสะพานข้ามแม่นำ้โขงก่อนถึงมุกดาหารพบคนมากมายยังกะมาเอาบุญกัน รถบัสโดยสาร รถตู้ รถยนต์ต่างๆจอดกันเพียบจนเต็มที่จอดด้านด่านฝั่งไทย พบรถโดยสารติดป้าย sawan vegus ความจริงที่พบคนเยอะๆนั้น เขามาเอาบาปกัน มาทำบาป มาเข้าบ่อนกาสิโนเล่นการพนันที่ฝั่งลาว เมืองพุทธอย่างไทยเขาไม่ให้มีบ่อน เป็นประเทศที่มีคุณธรรมจริยธรรมสูง หึหึ..มานอนที่มุกดาหาร 500 บาท ถูก ดี มีไวไฟ
พูดคุยกับพนักงานโรงแรม หรือเจ้าของโรงแรมก็ไม่รู้บอกว่า..ที่จีน 2 มณฑลจีน พื้นที่พอๆกับประเทศไทยทั้งประเทศปลูกยางพาราทั้งนั้น ลาว เขมร พม่า เวียตนาม ก็ปลูก อนาคตราคาตกแน่ๆ ใครถอยรถป้ายแดงมาระวังไว้..เช้ามาขับรถผ่านอำนาจเจริญ แวะดูโรงงานสกัดน้ำมันปาล์ม ...ผ่านยโสธร..ผ่าน..ผ่าน..ถึงบ้านตอนเย็นๆ เส้นทางที่ผ่านมาสวนยางทั้งนั้น
conclusion:ใครปลูกยางไว้เตรียมใจไว้ยางราคาตกแน่ๆ อะตอมคอนเฟิรม ไม่ต้องมาประท้วงหรอก อายคน ประเทศอื่นเขาไม่เห็นประท้วงเลย ไปปลูกอย่างอื่นบ้าง.. หึหึ
ปล..เรขาโจตรวจทานอักษรให้ด้วย ขอบใจ

#2 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:39

จะมาอวยว่า ที่ราคายางตก เพราะจีนปลูกเยอะ ไม่ใช่เพราะความไร้ความสามารถของนัดจะวุด ว่างั้น :lol:

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#3 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:44

ตีนใครจะน่ากลัวเท่าตีนเสื้อแดงด้วยกัน :lol:
" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#4 ยิ่งรัก(โพย)

ยิ่งรัก(โพย)

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:46

จีนปลูกแค่ไหนก็ไม่พอ ตอนนี้ยังต้องสั่งจากอินโดนิเซีย แต่เอ๊ะ!! ทำไมเขาไม่สั่งจากไทย ทั้งๆที่เมื่อก่อนสั่งจากไทยแท้ๆ

ตอบให้ "เพราะรัฐบาลฟายๆของเราค้าขายไม่เป็น" ทั้งๆที่จีนนำเข้าเพิ่มขึ้นจากปี 54 กว่า 30%

#5 nnnn43

nnnn43

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:46

ที่จีน 2 มณฑลจีน พื้นที่พอๆกับประเทศไทยทั้งประเทศปลูกยางพาราทั้งนั้น ลาว เขมร พม่า เวียตนาม ก็ปลูก อนาคตราคาตกแน่ๆ

ปี 2554 ประเทศเหล่านั้นก็ปลูกยางพารามาก่อนเหมือนกัน :lol:

ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#6 99 ราตรี

99 ราตรี

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:48

ตอมเอ่ยรู้บ้างเปล่าว่าถ้าปลูกยางวันนี้อีกกี่ปีได้ผลผลิต แล้วรู้เปล่าว่ายางมันกรีดไม่ได้ทุกวันนะ แล้วรู้เปล่าว่าความต้องการยางวันนี้ยังมีมากกว่าผลผลิตที่ออกเสียอีก

ถ้าไม่รู้อยู่เงียบๆดีกว่านะจะได้ไม่โชว์โง่ให้คนอื่นเขาด่าเอา

#7 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:50

ยางปลูกได้ทั่วประเทศ ทั่วโลก แต่จะกรีดแล้วมีน้ำยางหรือเป่าอีกเรื่องนึง

ยางชอบอากาศเย็น แต่ไม่ชอบหนาว ทางตอนใต้ของจีน อากาศ ร้อน ก็ร้อนแบบไทย

แต่เวลาหนาว หนาวกว่าเยอะ ยางจะช็อคได้

แต่ไทย ปลูกยางภาคเหนือ อีสานดีแล้วครับ ผลผลิตไ่ม่แพ้ภาคใต้ บางที่ดีกว่าด้วยซ้ำเ่ช่น พิษณุโลก หนองคาย

เพราะได้ฝนดี และจำนวนวันกรีดเยอะกว่าทางใต้

ผมก็มีสวนยางเพิ่งเปิดกรีด ไม่ค่อยแคร์ ว่ายางจะราคาเท่าไหร่ ถือว่าเอารายได้ที่ได้ ไปซื้อหุ้นเอามันดีกว่า

#8 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:51

ตีนใครจะน่ากลัวเท่าตีนเสื้อแดงด้วยกัน :lol:

หึ หึ

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#9 nornoo

nornoo

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:51

แล้วหมาไหนคุยโวว่าเป็นรัฐบาลราคายางจะขึ้นเอาขึ้นเอา
แต่พอมาเป็นบอกว่า ไม่ใช่เทวดา
คนเราไม่จำเป็นต้องเป็นเทวดา มีกึ๋นหรือเปล่า แต่เพราะผลตอบแทนเผาเมือง
เลยได้แค่ไปขับแท๊กซี่สร้างภาพ
คนเรามีสัตย์อยู่ในตัว หากไม่มีก็ได้แต่เป็นสัตว์******
สรุปท่าจะเป็นเตี่ยอ้ายอะต๋อมที่เป็นหมาขี้เรื้อนสะมากว่่า
โถ่เพิ่งมาใช้ Garmin แล้วมาคุย ท่าจะตกเทคโนโลยี่ ชาวบ้านเขาใช้มาหลายปีแล้วทำเป็นคุย

#10 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:56

*
POPULAR

อาทิตย์ก่อนผมเกิดร้อนขึ้นมาก็เลยลาพักร้อน หนึ่งอาทิตย์ ..หึหึ เอาอย่างนี้ก็แล้วกัน ขับรถเผาน้ำมันเล่นดีกว่า เป้าหมาย คือ บึงกาฬ จังหวัดน้องใหม่ เปิดประตูเชิญเมียขึ้นรถเวลา7.59น. ออกจากบ้านที่อยู่ตอนกลางๆของภาคอีสาน ขับรถอาศัยถนนระหว่างอำเภอเป็นหลัก โดยอาศัยเจ้า garmin nuvi40เป็นผู้นำม๊อบ เอ้ย นำทาง ระหว่างข้างๆทางเขียวชะอุ่มไปด้วยต้นยางพาราทั้งที่กรีดได้แล้ว และยังเป็นต้นเล็กๆอยู่ ...แถวนี้ปลูกมากกว่าทางบ้านข้าอีกรึนี้ ...ผมบ่นให้เมียฟัง บ่ายๆรถมาโผ่ที่สกลนคร ขับรถชมเมือง เจริญผิดหูผิดตา สารพัดห้างการค้ามาตั้ง ว่าแล้วก็แวะไทวัสดุชะหน่อย.. ออกจากสกลฯผ่านอำเภอต่างๆมีแต่ป่ายางพาราทั้งนั้น เขาว่า..แถวๆบึงกาฬเจ้าของโลงเหล้ามาซื้อที่ไว้หลายพันไร่(โลงเหล้าเรียกถูกแล้ว มันเป็นพวกทุุนสามารด้วยรึเปล่าวะนี้) และมีสวนยางของนักการเมืองหลายพันไร่ เย็นๆมาถึงบึงกาฬ จังหวัดเล็กๆมานอนโรงแรมเชนจูรี 450บาท สุดยอดถูกหัองดี มีไวไฟ เช้ามาออกจากบึงกาฬขับรถเลาะถนนเส้นริมโขงมาถึงนครพนมป่ายางทั้งนั้นครับ
ไปดู่สะพานข้ามแม่น้ำโขงที่นครพนมเงียบยังกะป่าช้า.. หึหึ ออกจากนครพนมมาแวะไหว้พระธาตุพนมเอาบุญชะหน่อย แล้วขับรถชมวิวมาถึงสะพานข้ามแม่นำ้โขงก่อนถึงมุกดาหารพบคนมากมายยังกะมาเอาบุญกัน รถบัสโดยสาร รถตู้ รถยนต์ต่างๆจอดกันเพียบจนเต็มที่จอดด้านด่านฝั่งไทย พบรถโดยสารติดป้าย sawan vegus ความจริงที่พบคนเยอะๆนั้น เขามาเอาบาปกัน มาทำบาป มาเข้าบ่อนกาสิโนเล่นการพนันที่ฝั่งลาว เมืองพุทธอย่างไทยเขาไม่ให้มีบ่อน เป็นประเทศที่มีคุณธรรมจริยธรรมสูง หึหึ..มานอนที่มุกดาหาร 500 บาท ถูก ดี มีไวไฟ
พูดคุยกับพนักงานโรงแรม หรือเจ้าของโรงแรมก็ไม่รู้บอกว่า..ที่จีน 2 มณฑลจีน พื้นที่พอๆกับประเทศไทยทั้งประเทศปลูกยางพาราทั้งนั้น ลาว เขมร พม่า เวียตนาม ก็ปลูก อนาคตราคาตกแน่ๆ ใครถอยรถป้ายแดงมาระวังไว้..เช้ามาขับรถผ่านอำนาจเจริญ แวะดูโรงงานสกัดน้ำมันปาล์ม ...ผ่านยโสธร..ผ่าน..ผ่าน..ถึงบ้านตอนเย็นๆ เส้นทางที่ผ่านมาสวนยางทั้งนั้น
conclusion:ใครปลูกยางไว้เตรียมใจไว้ยางราคาตกแน่ๆ อะตอมคอนเฟิรม ไม่ต้องมาประท้วงหรอก อายคน ประเทศอื่นเขาไม่เห็นประท้วงเลย ไปปลูกอย่างอื่นบ้าง.. หึหึ
ปล..เรขาโจตรวจทานอักษรให้ด้วย ขอบใจ

ขอบคุณค่ะที่แจ้งให้ทราบ

เราแจ้งให้ทราบเหมือนกันว่า ปีนี้เรางดทำงานพิเศษ เพราะเราไม่อยากเสียภาษีใหรัฐบาลเอาไปละลายโดยไร้ผลลัพธ์ตอบแทนที่คุ้มค่า

จำได้เลาๆ ว่า เคยมีคนเป็นบอกว่าคณตอม เป็นหมอ เป็นวิศวกร หรือ อาชีพอะไรอีกสักอย่าง บวกกับที่บอกว่าทำสวนยางด้วย

คงไม่เดือดร้อน เพราะมีปัญญาขับรถผลาญน้ำมันเล่น ยังไงรบกวนช่วยชาติแทนด้วยนะคะ ตอนนี้เราช่วยชาติ ช่วยโลก ด้วยการใช้จักรยาน ลดมลพิษ ช่วยลดภาวะโลกร้อน วิธีการแบบเราคงไม่เหมาะกับคนรวยๆแบบคุณตอม

ปล.คุณเขียนหนังสือผิด แต่ด้วยบริบท เจตนาที่คุณแฝงไว้คือการส่อเสียดสมาชิกท่านหนึ่ง คือคุณโจโฉที่เตือนด้วยความเป็นห่วง แต่คุณยังทำกิริยาแบบนี้ ดิฉันขอประนามหน่อยนะคะว่า

คุณเป็นแค่ผู้ใหญ่ที่โตแต่ตัว ทว่าความสำนึกรับผิดชอบชั่วดี เท่ากับเด็กอายุ 5 ขวบเท่านั้น

ถ้ากิริยาอาการไหนทำแล้ว มันสะท้อนถึงปัญญาและวุฒิภาวะ ก็ควรพิจารณาด้วยนะคะ คนดีชอบแก้ไข คนจันไรชอบแก้ตัว...หวังว่าคงเคยได้ยินได้ฟังมาบ้าง

เตือนด้วยความเป็นห่วงและหวังดี ไม่อย่างนั้นจะอายไปถึงคนที่สั่งสอนคุณมา อย่าทำให้พวกท่านอายโดยไม่รู้ตัวเลยค่ะ สงสารพวกท่านเถอะ :wub:

#11 ทองเปลว

ทองเปลว

อัครเทพ 15000

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:57

รัฐบาลควายแดงไม่มีปัญญาทำให้ราคายางขึ้นแล้วล่ะซิ

#12 mongdoodee

mongdoodee

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:02

สืบเนื่องจากนโยบายของ พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี ที่มีการส่งเสริมให้เกษตรกรในพื้นที่ภาคเหนือ และภาคอีสานหันมาปลูกยางพาราพันธุ์ RM600 ทดแทนการปลูกกระเทียม ลำไยฯลฯ เนื่องจากได้รับผลกระทบจากการเปิดเสรีทางการค้ากับจีน ทำให้ราคาผลผลิตทางเกษตรตกต่ำ และมีผลผลิตเกินความต้องการของตลาดนั้น ล่าสุดผู้สื่อข่าวรายงานว่า เกษตรกรในภาคอีสานกำลังประสบกับปัญหากล้ายางที่ไม่ได้คุณภาพ ทั้งนี้ เมื่อปลูกไปนานราว 1-3 ปี กลับออกดอกและออกผลแล้ว นอกจากนี้ คาดว่ายางพาราดังกล่าว จะให้น้ำยางได้น้อย ไม่คุ้มกับเงินที่ลงทุนไป ท้ายที่สุด อาจนำมาสู่ปัญหาเรื้อรังดั้งเดิม เช่น ปัญหาหนี้สินของเกษตรกร
ทั้งนี้ที่ผ่านมา โครงการขยายพื้นที่ปลูกยาง 1 ล้านไร่ ตามนโยบายในสมัยรัฐบาล พ.ต.ท.ทักษิณ ได้แบ่งพื้นที่ปลูกในภาคอีสานจำนวน 700,000 ไร่ และในภาคเหนือ 300,000 ไร่ ใช้ระยะเวลาดำเนินการ 3 ปี (ปี 2547-2549) มีสำนักงานกองทุนสงเคราะห์การทำสวนยาง (สกย.) ทำหน้าที่ดูแลสนับสนุน ส่งเสริม

นี่คือบทพิสูจน์ นโยบายสุดยอด เมื่อ 6-7 ปีก่อน ที่หลาย ๆ คน กล่าวว่า "นายก (สมัยนั้น) มี vision" เมื่อครบกำหนด กรีดยางได้ ผลผลิตล้นตลาด กฎ อุปสงค์ อุปทาน (Demand Supply) ก็ทำงาน ตามหน้าที่

แต่ก็ยังมีคนอีกหลาย ๆ คน พยายาม บิดเบือนไปเป็นอย่างอื่น (ยางพารา เมื่อปลูก จะให้ผลผลิตได้ต้องใช้เวลา 5-7 ปี)
ถามตรง ๆ
สินค้าที่มีปริมาณมากกว่าความต้องการของตลาด ราคาจะเพิ่มหรือลด
สินค้าที่มีปริมาณน้อยกว่าความต้องการของตลาด ราคาจะลด หรือ เพิ่ม

เมื่อสินค้ามีราคาดี ทุก ๆ ฝ่าย แห่กันผลิตแบบไม่ลืมหูลืมตา ท่านทำนายได้ไหมว่า "อนาคตของสินค้านั้น จะมีราคาอย่างไร"

#13 ATOM

ATOM

• Banned

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:06

จะมาอวยว่า ที่ราคายางตก เพราะจีนปลูกเยอะ ไม่ใช่เพราะความไร้ความสามารถของนัดจะวุด ว่างั้น :lol:

มันเป็นไปตามกลไกตลาดครับ สมัยก่อนแม้ว ยางมันราคาต่ำเกินจริง ยางมีปริมาณน้อย สมัยนี้ดูปริมาณการผลิตของโลกชิครับมันมากกว่าแต่ก่อนมากๆ เทพเจ้าก็ปั่นราคาไม่ได้

#14 พงษ์เพชร

พงษ์เพชร

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:11

ตัดทำฟืน ขายสิ. :(

#15 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:13

เผาไปเลยพี่น้อง ใครติดคุกยังไง มาเอากับผม
" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#16 ATOM

ATOM

• Banned

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:13

ทางอีสานราคายางขนาดนี้เขาอยู่ได้สบายๆครับ เมื่อก่อนมันไม่มีรายได้นี้ครับ มีงานทำ ไม่ต้องออกนอกพื้นที่ ก็ยอมรับได้ ทางอีสานเขาไม่ได้ปลูกพืชเชิงเดี่ยวนะครับ

#17 Super@2

Super@2

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:14

ตอมเอ่ยรู้บ้างเปล่าว่าถ้าปลูกยางวันนี้อีกกี่ปีได้ผลผลิต แล้วรู้เปล่าว่ายางมันกรีดไม่ได้ทุกวันนะ แล้วรู้เปล่าว่าความต้องการยางวันนี้ยังมีมากกว่าผลผลิตที่ออกเสียอีก

ถ้าไม่รู้อยู่เงียบๆดีกว่านะจะได้ไม่โชว์โง่ให้คนอื่นเขาด่าเอา

แหม..ท่านไม่รู้อะไรซะแล้ว
ATOM เขาขับรถดูผ่านๆรอบเดียวเขาก็วิเคราะห์ได้เป็นฉากๆแล้ว...หึ หึ

:lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

#18 แมวกระป๋อง

แมวกระป๋อง

ประชาแมวธรรมดา

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:16

ถ้าราคาตก อ้างว่าประเทศอื่นปลูกเยอะ คุณตอมช่วยนำข้อมูลตัวเลขมาแสดงหน่อยสิครับ
ว่าที่จีนปลูกเยอะ เพิ่มขึ้นจากเดิมกี่เปอร์เซ็นต์ และมีส่วนแบ่งการตลาดเท่าไหร่ ถึงมากพอที่จะส่งผลกระทบต่อราคายางจากประเทศไทย?

เกษตรกรต้องยอมรับปล่อยให้มันเป็นไปตามกลไกราคาตลาด แล้วเราจะมีรัฐบาล รัฐมนตรีเกษตรฯ ไปทำไมครับ?
เพราะผมคือประชาชนของในหลวง

#19 ATOM

ATOM

• Banned

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:18

รัฐบาลควายแดงไม่มีปัญญาทำให้ราคายางขึ้นแล้วล่ะซิ

ดูผลการเลือกตั้งครั้งหน้าครับเขาจะเลือกใคร ผมว่า ปชช เขามีเหตุมีผลนะครับ ว่าใครทำประโยชน์เพื่อเขา พท นอนมาครับ ส่วนพรรคแมงสาบก็นอนมาครับ แต่มีพระเดินนำหน้า ..หึหึ

#20 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:20

ตั้งกระทู้ได้เกรียนดีครับ -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#21 thebriza

thebriza

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:28

น้ำยางดิบจากทางภาคอีสาน จะมีความเข้มข้นน้อยกว่าทางภาคใต้...

น้ำยางมันคนละเกรดกันครับ

#22 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:30

ประกาศชัยชนะ แล้วปิดกระทู้เลยครับ เพราะคำถามของไอ้ตอม คือปลูกยางพารามากราคาตก ให้รัฐบาลไม่ต้องทำอะไร ช่างแมม่งมัน
สู้เอาเงินภาษี ไปจำนำข้าวดีกว่า ปีนี้ต้องใช้เม็ดเงินจำนำข้าวแค่ 4 แสนล้านเท่านั้นเอง :lol:

#23 Lucas Leiva Benitez Rodger

Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:30

น้ำท่วมทุ่ง ผักบุ้งหาม่ายว่ะบักตอม :angry:

ปล.หาม่าย = ไม่มี ครับ

อเสวนา จ พาลานํ ปญฺฑิตานญฺจ เสวนา ปูชา จ ปูชนียานํ เอตมฺมงฺคลมุตฺตมํ

"Two things are infinite: the universe and human stupidity; and I'm not sure about the the universe."Einstein's words.

"ประเทศไทยจะปฏิรูปไม่ได้ ด้วยการนอนอยู่บ้านเฉยๆ"

#24 ATOM

ATOM

• Banned

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:31

เอ็งมีสวนยางรึเปล่าวะ บ้านข้ากรีดมาเป็นสิบปีแล้วตอนใหม่ๆนั้นราคายังยี่สิบกว่าบาทอยู่เลย ปีนี้พ่อ พี่ชายข้าเปิด กรีดอีกกว่า 70ไร่ ชิวๆวะ

#25 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:33

เอ็งมีสวนยางรึเปล่าวะ บ้านข้ากรีดมาเป็นสิบปีแล้วตอนใหม่ๆนั้นราคายังยี่สิบกว่าบาทอยู่เลย ปีนี้พ่อ พี่ชายข้าเปิด กรีดอีกกว่า 70ไร่ ชิวๆวะ

แถวบ้านอะตอมปลูกพันธุ์อะไรครับ
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#26 thebriza

thebriza

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:33

มีสวนยางอยู่ที่ไหนเหรอตอม แล้วปลูกพันธุ์อะไรอ่ะ

แล้วขายยังไง ... ขายที่ไหนเหรอครับ ...

Edited by thebriza, 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:35.

#27 ATOM

ATOM

• Banned

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:37

น้ำยางดิบจากทางภาคอีสาน จะมีความเข้มข้นน้อยกว่าทางภาคใต้...

แค่ทางอีสานปลูกยางได้ มีน้ำยาง ขายได้ก็ดีแล้วครับ เมื่อก่อนไม่มีใครคิดว่าทางอีสานจะปลูกยางได้ ส่วนเรื่องน้ำยางมันแน่นอนอยู่แล้วว่าภาคใต้ต้องดีกว่าปริมาณฝน ดินมันต่างกัน ถือว่าเพิ่มทางเลือกของการทำเกษตร เพ่มจากมันฯ อ้อย ข้าว ปาล์ม

#28 ATOM

ATOM

• Banned

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:39

ตั้งกระทู้ได้เกรียนดีครับ -_-

ไม่มีสมอง วิจาน หึหึ บ้างรึริดกุล

#29 thebriza

thebriza

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:42

แค่ทางอีสานปลูกยางได้ มีน้ำยาง ขายได้ก็ดีแล้วครับ เมื่อก่อนไม่มีใครคิดว่าทางอีสานจะปลูกยางได้ ส่วนเรื่องน้ำยางมันแน่นอนอยู่แล้วว่าภาคใต้ต้องดีกว่าปริมาณฝน ดินมันต่างกัน ถือว่าเพิ่มทางเลือกของการทำเกษตร เพ่มจากมันฯ อ้อย ข้าว ปาล์ม

ดีครับ... นับว่าเป็นเรื่องที่ดี ชาวบ้านเกษตรกรจะได้มีรายได้ สามารถลืมตาอ้าปากได้...
แต่ก็อีกแหละครับ ปลูกกันมากๆ ตอนนี้ Demand กับ Supply มันก็ไม่เท่ากันอีก... อาจเป็นสาเหตุที่ทำให้ราคาตก...(คหสต.)

#30 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:43

ไอ้พวกสลิ่ม ก็ไปปลูกอะไรที่มันราคาสูงๆเซ่ะ :angry: ปลูกทำไมของถูกๆ

ปล. ATOM มีเงินขับรถเผาน้ำมัน แต่ไม่มีปัญญาซื้อไข่ดีๆกินหรอ :lol:

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#31 ATOM

ATOM

• Banned

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:43

มีสวนยางอยู่ที่ไหนเหรอตอม แล้วปลูกพันธุ์อะไรอ่ะ

แล้วขายยังไง ... ขายที่ไหนเหรอครับ ...

เรื่องพันธุ์เดี๋ยวถามพ่อให้จ่ะ หึหึ เขามีการประมูลกันแล้วส่งขายที่ตลาดกลางบุรีรัมย์

#32 โคนัน

โคนัน

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:49

clusion:ใครปลูกยางไว้เตรียมใจไว้ยางราคาตกแน่ๆ อะตอมคอนเฟิรม ไม่ต้องมาประท้วงหรอก อายคน ประเทศอื่นเขาไม่เห็นประท้วงเลย ไปปลูกอย่างอื่นบ้าง.. หึหึ

ตั้งกระทู้มาเตือนพ่อตัวเองหรือไง หึหึ อย่าลืมบอกพ่อเอ็งนะ

Edited by โคนัน, 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:49.

#33 me999

me999

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:04

มันเป็นไปตามกลไกตลาดครับ สมัยก่อนแม้ว ยางมันราคาต่ำเกินจริง ยางมีปริมาณน้อย สมัยนี้ดูปริมาณการผลิตของโลกชิครับมันมากกว่าแต่ก่อนมากๆ เทพเจ้าก็ปั่นราคาไม่ได้

แล้วทำไมเราไม่ปล่อยให้ราคาข้าว น้ำมันดีเซล ฯลฯ เป็นไปตามกลไกตลาดบ้างล่ะครับ

#34 ทองเปลว

ทองเปลว

อัครเทพ 15000

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:12

ดูผลการเลือกตั้งครั้งหน้าครับเขาจะเลือกใคร ผมว่า ปชช เขามีเหตุมีผลนะครับ ว่าใครทำประโยชน์เพื่อเขา พท นอนมาครับ ส่วนพรรคแมงสาบก็นอนมาครับ แต่มีพระเดินนำหน้า ..หึหึ

บักฮูขี่เอ๊ย...คนลาวอีสานเขาเลือก สส กะย้อนว่าแจกเงินทั้งนั้นล่ะ ไผให่กะเอาเมิ๊ดล่ะ อย่ามาปากหลายเหม็นขี้แข่วว่ะ

#35 Shariff

Shariff

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:22

แล้วทำไมเทพเจ้าถึงปั่นราคาข้าวได้ละ -_-
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#36 sayapon

sayapon

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:24

ก็ดี แต่เกรงว่า พอราคาขึ้น ท่านจะอวยว่าเป็นฝีมือของ เต้นตู่ปูฯลฯ นะสิ!!

ถ้ายางขึ้นเมื่อไหร่ ก็ขอให้บอกว่ายางพาราเมืองจีนสิ้นใจไปเป็นจำนวนมาก ราคาเลยขึ้น จะขอบคุณมาก

"Imagination is more important than knowledge"

"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้"

#37 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:26

มีคนรู้ไหมนะว่า ยางที่จีนกับลาวตอนนี้ มีหลายๆล้านไร่ แต่กรีดได้จิ๊ดเดียววว

คุณภาพยางมันไม่ได้

คล้ายๆยางเต็มอีสาน แน่น้ำยาง ไม่ดี

อีสานเขียว แต่กระเป๋าตุงหรือ แบน อีกเรื่อง

“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

#38 หมูบิน

หมูบิน

น้องเก่า

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:29

คุณ Atom พูดเกินไ่ปหน่อยครับ เอาเป็นว่าเส้นทางที่คุณบอกมา ผมเดินทางประจำ

แล้วคุณอะตอมรู้ไหม อะไรที่ยางอีสานได้ผลผลิตไม่ดีเมื่อเทียบต่อหน่วย

#39 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:32

จริงๆดัชนีชี้วัดง่ายๆ ถ้าเศรษฐกิจมันดีแบบนั้นจริง ทำไมคนใต้ไม่ค่อยมาขายแรงงานใน กทม

ทำไมคนใช้แรงงาน จึงทิ้งความเขียวชอุ่มที่บ้านตัวเอง มาเดินเต็ม กทม
“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

#40 Shariff

Shariff

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:43

อ่านกระทู้แล้ว หลายๆความเห็น

เหมือนจะมีความรู้เรื่องยางขั้นเทพ

แต่พอโดนถามว่าปลูกยางพันธ์อะไร

กลับต้องใช้เวลาในการหาข้อมูลนานมาก -_-

#41 someone

someone

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:46

บ้านตอมอยู่จังหวัดไรอ่ะ จังหวัดบุรีรัมย์ ป่าว

#42 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:47

รัฐบาลไร้น้ำยา

#43 ryukendo

ryukendo

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:50

น่าแต่งตั้งตอมเป็น รมต.แทนไอ้เต้นนะ..... ไม่สิ แก้ปัญหาเก่งๆแบบนี้ให้เป็นนายกฯไปเลยดีกว่า :wub:
บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#44 kwun

kwun

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:06

สาวจีน สาวลาวก็เยอะ แล้วสาวอืสานเราจะราคาตดด้วยหรือปล่าว(เรียกถูกแล้ว มันเป็นพวกทุุนสามารด้วยรึเปล่าวะนี้) ขอโควต้ารมต.เสื้อแดงให้ท่านท่านสุนัยด้วย ช่วยพยุงสาวอีสาน
ราคาตกจะได้ไม่ต้องประท้วงอายประเทศจีนประเทศลาว

ปล.ไม่รบกวนท่านโจตรวจคำผิดครับ เป็นคำสาสมแล้วครับ

#45 ยิ่งรัก(โพย)

ยิ่งรัก(โพย)

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:09

ที่ตอมอ้างว่าราคายางมันปั่นกันไม่ได้ ราคายาง 130 กว่าบาทเพิ่งผ่านมา 1 ปี นะครับ

#46 thebriza

thebriza

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:37

อ่านกระทู้แล้ว หลายๆความเห็น

เหมือนจะมีความรู้เรื่องยางขั้นเทพ

แต่พอโดนถามว่าปลูกยางพันธ์อะไร

กลับต้องใช้เวลาในการหาข้อมูลนานมาก -_-

:D :D :D

ต้องถามว่า...อย่างนี้ครับท่าน Shariff

- ปลูกยางพันธุ์อะไร
- ยางแผ่น 1 แผ่นตามมาตรฐาน มีน้ำหนักเท่าไหร่
- ขายเป็นน้ำ หรือเป็นแผ่น
- ถ้าขายเป็นแผ่น มีวิธีการทำยางแผ่นอย่างไร...
- วิธีการบำรุงรักษาต้นยางพารา ทำอย่างไรบ้าง

ถามพ่อมาให้ครบนะครับตอม

:D :D :D

Edited by thebriza, 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:45.

#47 ปังตอ

ปังตอ

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:51

เขาว่า..แถวๆบึงกาฬเจ้าของโลงเหล้ามาซื้อที่ไว้หลายพันไร่(โลงเหล้าเรียกถูกแล้ว มันเป็นพวกทุุนสามารด้วยรึเปล่าวะนี้) และมีสวนยางของนักการเมืองหลายพันไร่

เขาว่า...จริงเปล่า กี่พันไร่เอ๋ย...บอกหน่อยสิ อยากรู้ว่าจะรู้จริงไหม

เอาแค่ที่บึงกาฬที่เดียวก้อพอน่ะ

ตลาดกลางบุรีรัมย์เลยเหรอ...เอ๋..มันอยู่ตรงไหนหว่า เด๊ยวป๋มถามป๊ะป๋า ป๋มดูก่อนน๊า

ลูกหลานที่รัก จงจำปฏิปทานี้ไว้ “ถ้ามีความจำเป็นเราต้องเสียสละเพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และปวงชนชาวไทย แม้แต่ชีวิตก็ต้องยอม”

#48 Shariff

Shariff

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:02

หึหึ

รอคำตอบอยู่นะครับ

#49 yakult

yakult

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:12

จริงเหรอ ที่อ.สตึก มีแม่น้ำอะไรนะ แม่น้ำมูลหรือเปล่าที่จัดแข่งเรือทุกปี เห็นโค่นยางที่เปิดหน้าไม่ถึงสองปีทิ้ง ทั้งที่อยู่ห่างแม่น้ำมูลไม่น่าเกิน 2 กม. เพราะช่วงแล้ง ก็แล้งจัดจนกรีดไม่ได้ ต้นจะตายเอา หน้าฝนกรีดไม่ได้เหมือนกัน หน้าหนาวก็หนาวนานกว่า หนาวจัดกว่า ปิดหน้านานกว่า หน้าร้อนก็ร้อนจัดซะอีก วันกรีดที่นานกว่าหมายถึงวันที่ฝนไม่ตก แต่ด้วยความแห้งของอากาศ เลยไม่เหมือนที่คิดกัน เหลือพื้นที่ได้ผลจริงไม่กี่แห่ง
ส่วนปาล์มก็รอดูต่อไปซิ ภาคใต้ความชื้นสูง ๆ หน้าแล้งยังมียอดพับหัก แต่ที่อีสาน บางสวนมีแห้งตายซะด้วย
ผมทำสิ่งที่กฏหมายห้ามแค่นั้นเอง อย่ามายุ่งกับผม

#50 thebriza

thebriza

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:16

หึหึ

รอคำตอบอยู่นะครับ

ป๋มกำลังโทรถามป๋ากุเกิ้งอยู่ก๊าบ :D :D :D

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน