Jump to content

ขอแรงร่วมใจสู้ภัยคนพาลวันนี้

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
2 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 เดือนเอก

เดือนเอก

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 06:36

เผาเลยครับพี่น้อง ตามใจ
ผมไม่เกรงกลัวใคร ที่นี้
คนผิดหาได้ใช่ รัฐทำ แน่นอน
ที่่ชาติยับป่นปี้ แน่แท้ แดงพราง

อีกอื่นคำกล่าวอ้าง ไขขาน
สาดเสียดสิ่งสามานย์ ชั่วช้า
สื่อส่อล่อประจาน ผรุสวา จาแฮ
จงใจจิตดึงฟ้า ต่ำกลั้ว มัวหมอง

ขอคำสาบกรมหลวง ชุมพร
สำแดงฤทธิ์รานรอน ไม่ช้า
ใครทำแผ่นดินร้อน แตกแยก กันนา
ขอโทษลงจากฟ้า บั่นขั้ว หัวใจ

ไทยเคยเนาว์แนบได้ ร่มเย็น
พระสยามเทวาป้องทุกข์เข็ญ ทั่วหล้า
ธ องค์พ่อหลวงทรงเป็น ดวงใจ ไทยเอย
รวมจิตเราปวงข้า อยู่สู้ อธรรม......
เดือนเอก 5/9/55

#2 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:46

ต้องขออภัยคุณ ..เดือนเอก..ไว้ก่อนนะครับ ผมจะให้ ( ต้นแบบ )
การเขียน ( โคลงสี่สุภาพ ) ที่ถูกต้อง ใช้เป็นแบบมาหลายสิบปี
เป็นโคลง ในเรื่อง ( ลิลิตพระลอ ) เป็น.วรรณกรรม.ที่หลงเหลือ
มาจาก.กรุงศรีอยุธยา.. ใช้แบบอย่างในการเรียน ( ฉันทลักษณ์ )
ม. ปลาย ประมาณสัก ๕๐ ปีมาแล้ว ( โคลงสี่สุภาพ )
( วรรคแรก มี ๕ คำ)(วรรคสอง มี ๒ คำ)อาจจะมีคำสร้อยได้ ๒ คำ
( คำสร้อย บาท ๑. บาท ๓. บาท๔. ..ไม่บังคับ ) คือมีหรือไม่มีก็ได้
แต่มีที่ บังคับ คือ ( เอก ๗. โท ๔ ) ต้องวางให้ตรงตำแหน่ง
แต่ท่านครูกวีก็อนุโลม ให้ใช้ ( คำตาย ) แทนเอกได้ อันนี้ต้อง
เปิดดูบทว่าด้วย ( อักขรวิธี ) ( ตัวอย่าง โคลงสุภาพ )
.........๑.........เสียงลือ เสียง.(เล่าอ้าง). .........อันใด ( พี่เอย )
.......เสียง( ย่อม)ยอยศใคร............(ทั่วหล้า.)

.......สองเขือ(พี่)หลับใหล..............ลืม(ตื่น) ( ฤๅพี่ )
.......สอง(พี่)คิดเอง(อ้า)................(อย่าได้) (ถามเผือ)...........
นี่เป็นโคลงสี่สุภาพต้นแบบ ( ดู เอก-โท ) ในวงเล็บ ใช้คำตายแทน เอก ได้
จะแนะที่ ( ผิดมาก แค่ ๒ วรรค ) ๑. ( ขอคำสาปกรมหลวง ) .ไม่มีทั้ง เอก..
และ โท. ( พระสยามเทวาป้องทุกข์เข็ญ ) ใช้คำเกิน และไม่มี.เอก. วรรคหน้า
๕ คำ ก็ต้อง ห้าคำ อนุโลมให้ใช้ คำ ( ไม่ประ.วิสรรชนีย์ ) ได้ แต่อย่าโดด
( เหมือน..อีทิสัง ฉันท์ ๒๐ ) โคลง ( เป็นการ ย่อคำ.กร่อนคำ. ) แค่นี้ก่อนนะ
มีอะไรสงสัย ยินดี ตอบให้ ด้วยความเคารพ.......

#3 เดือนเอก

เดือนเอก

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:05

ขอบคุณครับ
พอดีรีบแต่ง เลยแหม่งไปหน่อย