Jump to content

- - - - -

เย้ๆๆ...300 บาททั่วไทย เริ่มปีใหม่นี้...เย้ๆๆ

• Please log in to reply
30 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:15

เห็นม๊า พวกแมงวาป สลิ่ม อำมาตย์ ...รัฐบาลนี้เขาเอาจริง
ทีนี้แหล่ะ คนต่างจังหวัดก็จะเดินทางกลับไปทำงานที่บ้านตัวเอง
ในเมืองใหญ่ๆรถก็เลิกติด คนก็น้อยลง อากาศ สภาพแวดล้อมก็ดีขึ้น.

เนี่ยะ คนที่จบป.ตรี เตรียมรับหมื่นห้า กันทั่วประเทสได้เลย...
พวกที่จบก่อน ก็ได้ปรับเท่ากับคนจบใหม่ ส่วนใหญ่ได้เท่ากันหมดเลย...
ยู้ฮู้...ยู้ฮู้...คุณหนูปูแดง กับพรรคทักษิณคิด เพื่อไทยทำ อยู่ยาวไป 24 ปีเลยครับ... ;)

ขึ้นค่าแรง300บ.ทั่วประเทศ 1 มค.56
05 กันยายน 2555
บอร์ดค่าจ้างกลางยืนยัน 1มค.56ขึ้นค่าจ้างขั้นต่ำ 300 บาท ใน70จังหวัดที่เหลือ ไม่กระทบเศรษฐกิจ
นพ.สมเกียรติ ฉายะศรีวงศ์ ปลัดกระทรวงแรงงาน ในฐานะประธานคณะกรรมการค่าจ้างกลาง เปิดเผยว่า ที่ประชุมคณะกรรมค่าจ้างกลางมีมติเห็นชอบตามมติเดิมเมื่อวันที่ 17 ต.ค.54 ให้ปรับขึ้นค่าจ้างขั้นต่ำเป็นวันละ 300 บาท ในพื้นที่ 70 จังหวัดทั่วประเทศ ในวันที่ 1 ม.ค.56 และให้คงอัตราค่าจ้างขั้นต่ำไว้ที่วันละ 300 บาท เป็นเวลา 2 ปี นับตั้งแต่ปี 57-58
สาเหตุที่คณะกรรมการค่าจ้างกลางยืนยันตามมติเดิมหลังได้ติดตามสถานการณ์ด้านเศรษฐกิจ สังคม และแรงงาน นับตั้งแต่วันที่ 1 เม.ย.55 ที่ได้มีมติให้ปรับขึ้นค่าจ้างขั้นต่ำใน 7 จังหวัดเพิ่มขึ้นร้อยละ 39.5 หรือมีอัตราค่าจ้างวันละ 300 บาท ได้แก่ กรุงเทพฯ นนทบุรี สมุทรปราการ สมุทรสาคร ปทุมธานี นครปฐม และภูเก็ต แล้วไม่ส่งผลกระทบใดๆ สำหรับอัตราการว่างงานในรอบ 6 เดือนของปีนี้อยู่ที่ร้อยละ 0.8 เพิ่มขึ้นจากเดิมร้อยละ 0.1 และการเลิกจ้างที่เกี่ยวกับการปรับขึ้นค่าจ้างมีเพียง 2 แห่ง รวมลูกจ้างถูกเลิกจ้าง 144 คน
ปลัดกระทรวงแรงงาน คาดว่า จะเสนอเรื่องให้คณะรัฐมนตรีพิจารณาเห็นชอบเพื่อประกาศในราชกิจจานุเบกษาได้ภายใน 2 สัปดาห์นี้
http://www.posttoday...วประเทศ-1-มค-56

#2 greeenday

greeenday

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:17

ได้เวลากู้แล้ว......

ในบ้านเมืองนั้น มีทั้งคนดี และคนไม่ดี ไม่มีใครที่จะทำให้ทุกคนเป็นคนดีได้ทั้งหมด การทำให้บ้านเมืองมีความปกติสุขเรียบร้อยจึงมิใช่การทำให้ทุกคนเป็นคนดี หากแต่อยู่ที่การส่งเสริมคนดี ให้คนดีปกครองบ้านเมือง และควบคุมคนไม่ดี ไม่ให้มีอำนาจไม่ให้ก่อความเดือดร้อนวุ่นวายได้

พระบรมราโชวาท 11 ธันวาคม 2512

#3 me999

me999

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:24

"สำหรับอัตราการว่างงานในรอบ 6 เดือนของปีนี้อยู่ที่ร้อยละ 0.8 เพิ่มขึ้นจากเดิมร้อยละ 0.1"

สงสัยอัตราการว่างงานยังเพิ่มขึ้นไม่ถึงเป้า

#4 gu_view

gu_view

น้องเก่า

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:25

เย้ๆได้กินของแพงแล้ว

#5 เหินฟ้า

เหินฟ้า

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:19

sme เตรียมเน่าสนิท เครื่องจักรเตรียมมาแทนคนตัวเป็นๆๆ คนเตรียมตกงานกันยกใหญ่ 555555555
กรูไม่เอาเหลือง กรูไม่เอาแดง กรูรักชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์

#6 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:46

เย้เตรียมตกงานแน่ครับ งานนี้ sme เจ๊งแ่น่

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#7 คนไทรักชาติ

คนไทรักชาติ

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:52

ขอถามข้อข้องใจตามนี้นะค่ะ
-จะมีการบังคับผู้ประกอบการณ์ไหมว่าถ้าไม่ให้300จะมีบทลงโทษ
-แล้วพวกเด็กเสริฟ,คนที่เรียนจบน้อย,คนที่ทำงานเป็นผู้ช่วยไม่ได้มีสายงานโดยตรงจะทำยังไงค่ะ
ถ้าไม่มีคนจ้างทำงาน หรือจ้างก็ไม่ได้300บาท แต่ข้าวของขึ้น ค่ายังชีพสูงขึ้น
น่าจะทำให้ข้าวของถูกลงดีกว่านะค่ะ ดีกว่าจะไปทำให้ได้ค่าแรงเพิ่มแต่ค่าครองชีพก็แพงมากๆ
ในประเทศนี้ไม่ใช่ว่าจะมีแต่ เกษตรกร คนเรียนจบป.ตรี คนเรียนสูงๆ ช่างชำนาญงานนะค่ะ
เด็กๆสมัยนี้เรียนไม่จบ และทำงานกลางคืนเยอะ ถ้าไม่พอกินพอใช้ โจรมันก็จะเยอะ มิจฉาชีพมันก็จะเยอะนะค่ะ

#8 ปูผิดหีบ

ปูผิดหีบ

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:09

กลัวว่านังยกเคร็ดมันจะไปก่อนตุลายนนี้น่ะสิ โยนขรี้กองใหญ่ไว้ให้เลยนะมรึง <_<

โกงชาวนา ฆ่าเด็กตาย ขายแผ่นดิน โคตรชั่วตระกูลชิน...!

#9 ubol boy

ubol boy

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:19

แล้ว ป.โท จบไหม่ เขาจะจ้างเท่าไหร่ครับ

#10 JUR1ST

JUR1ST

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:21

แล้ว ป.โท จบไหม่ เขาจะจ้างเท่าไหร่ครับ

คงให้เอาวุฒิ ม. 6 มาสมัครงานครับ

#11 ครุฑดำ

ครุฑดำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:24

suraphan07 คุณแย่งหน้าที่ Jaidee20 :angry: :angry: :angry:

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#12 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:34

555

ผมบอกแล้วอย่าไปท้าท้ายไอ้พรรคปัญญาอ่อนเผาเมือง...

ทีนี้ เตรียมเจ๊งกันทั้งแผ่นดินได้แล้ว..

:lol:

#13 ID007

ID007

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:40

ขอขอบพระคุณควายแดง จากหัวใจ

ที่ได้เลือกรัฐบาลควายแดงมาบริหารจนทำให้ความเป็นอยู่ของคนในประเทศดีขึ้นผิดหูผิดตากันเลยทีเดียว

ข้าวก็ขายได้ราคาดี

ค่าแรงก็ได้เพิ่ม

โรงงานก็มาเปิดเพิ่มขยายกันใหญ่โต จ้างคนกันไม่หวัดไม่ไหว

จาก

ประชาชนชาวเขมร ลาว พม่า และเวียดนาม ตลอดจนประชาคมอาเซียน

ส่วนอาเสี่ยสิงคโปร์ก็แสดงความยินดี รอเอาตังซื้้อประเทศนี้อยู่

Edited by ID007, 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:43.

#14 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:44

ขึ้นแค่ 300 จะไปพออารั้ย.... วันละ 3000 ไปเลย...รับรองว่าเราเจริญกว่าไอ้กันแน่นอน

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#15 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:52

ข้าวจานละ 50 บาทแล้ว
กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#16 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:23

ทำได้ก็ดีครับ...แต่..มันจะได้จริงเหรอ..แล้วประเทศชาติ..จะเป็นยังงัยกันนะ..อยากได้.300บ้างจังครับ.

#17 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:53

อยากขึ้นก็ขึ้นไป ผมไม่สน ผมรวย ^_^
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#18 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 08:43

ขึ้นเลยครับ สนับสนุน :D

#19 คนหนีคุก

คนหนีคุก

ขาประจำ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:00

ต่อไปนี้
พนักงาน Office ทั้งหมด รับแค่ ปวช และ ปวส จ้า
แถมเป็นรายวันนะ อย่าหวังเป็นเงินเดือน
คราวนี้หล่ะ ไม่รู้จะร้องให้
เพราะเสียใจ หรือดีใจดี

ส่วนวุฒิ ป.ตรี ถ้าคุณไม่อยากตกงาน
คุณควรเอาวุฒิ ม.6 มาสมัครงานนะจ๊ะ

:wub: :wub: :wub: :wub: :wub: :wub: :wub:

#20 นกสองหัว

นกสองหัว

น้องเก่า

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:07

ผมชอบครับดีจังขึ้นค่าแรง300บ.ทั่วประเทศ เตรียมเงินไว้ซื้อที่ราคาถูกอีกแล้ว คงมีคนร้อนเงินปล่อยถูกๆบ้างและ

#21 sendou tiger

sendou tiger

ขาประจำ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:08

ขอถามข้อข้องใจตามนี้นะค่ะ
-จะมีการบังคับผู้ประกอบการณ์ไหมว่าถ้าไม่ให้300จะมีบทลงโทษ
-แล้วพวกเด็กเสริฟ,คนที่เรียนจบน้อย,คนที่ทำงานเป็นผู้ช่วยไม่ได้มีสายงานโดยตรงจะทำยังไงค่ะ
ถ้าไม่มีคนจ้างทำงาน หรือจ้างก็ไม่ได้300บาท แต่ข้าวของขึ้น ค่ายังชีพสูงขึ้น
น่าจะทำให้ข้าวของถูกลงดีกว่านะค่ะ ดีกว่าจะไปทำให้ได้ค่าแรงเพิ่มแต่ค่าครองชีพก็แพงมากๆ
ในประเทศนี้ไม่ใช่ว่าจะมีแต่ เกษตรกร คนเรียนจบป.ตรี คนเรียนสูงๆ ช่างชำนาญงานนะค่ะ
เด็กๆสมัยนี้เรียนไม่จบ และทำงานกลางคืนเยอะ ถ้าไม่พอกินพอใช้ โจรมันก็จะเยอะ มิจฉาชีพมันก็จะเยอะนะค่ะ

ขออนุญาติตอบนะครับ
-ข้อแรกจากข้อมูลอ้างอิงนี้ โดย ปลัดกระทรวงแรงงาน
http://www.thairath....tent/pol/249755
ถ้าไม่จ่ายมีความผิดครับ ตาม พรบ.คุ้มครองแรงงาน จำคุกไม่เกิน 6 เดือน ปรับ ไม่เกิน 1แสนบาท
-ข้อสอง ผมคิดว่า เมื่อต้องจ่ายค่าแรงสูงขึ้นผู้ประกอบการ ก็ต้องมีเงื่อนไขในการจ้างงานที่สูงขึ้นแน่นอนครับ

#22 2012

2012

ขาประจำ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:22

ความshipหาย ก็อกสอง รึนี่

"ถึงเวลาแล้วที่ใครมีอาวุธชนิดไหนก็ต้องจับขึ้นมาใช้รบกับมัน”

#23 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:37

รอบแรก ประกาศว่าจะขึ้นทั่วประเทศ แต่ทำไม่ได้ ข้าวของขึ้นราคาล่วงหน้าไปก่อนแล้ว ไม่ยอมลงด้วยนะ

คราวนี้ ดันประกาศว่าจะขึ้นปี 56 ข้าวของได้ขึ้นราคากันอีกรอบ

กรรมของคนไทย

#24 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:43

เศรษฐกิจประเทศไทยจะล่มจมเพราะรัฐบาลนี้แน่ๆ
/人= ‿‿ =.u人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#25 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:25

ผู้ประกอบการจะไม่ไปตั้งโรงงานหรือสถานประกอบการในจังหวัดที่มีค่าแรงต่ำกว่าอีกต่อไป
เพราะทุกจังหวัดค่าแรงเท่ากันหมด จังหวัดเล็กๆ ก็เตียมตัวได้ จะตั้งในกรุงเทพ หรือที่ไหน
ก็ต้องจ่ายเท่ากัน
We love fender.

#26 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:38

อย่าเพิ่ง.ดีใจ ( เค้าบอกเริ่มปีใหม่นี้ )
( แต่เค้ายังไม่บอก ว่าเขาจะอยู่ถึงปีใหม่รึเปล่า? )

#27 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:44

อ้าว นึกว่าได้กัน ไปตั้งนานแล้ว
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#28 IAMDA

IAMDA

ขาประจำ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:49

ทำได้ทันทีคร๊าๆๆๆๆๆๆๆๆๆ อีปลวก ผ่านมาปีแล้ว อย่างนี้เรียกว่าทันทีเหรอ ( ฟายแดงฝากบอกมา )

#29 itsorachai

itsorachai

ขาประจำ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:58

อ้าว นึกว่าได้กัน ไปตั้งนานแล้ว

กับใครเหรอ :)

#30 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:16

สงสารก็แต่ผู้ประกอบการแหล่ะครับ

จะจ้างกันไหวได้ยังไง

คงจะมีสถานประกอบการปิดตัวอีกเยอะ

ปัญหาคนว่างงานก็จะมากขึ้น

ลามไปยังปัญหาสังคม คดีจี้ปล้นมากขึ้นเพราะตกงาน

รัฐต้องกู้มาเพื่อช่วยเหลือผู้ประกอบการ(ที่เป็นพวกพ้อง)

แล้วประเทศจะเหลืออะไรไว้ให้ลูกหลาน.............เอวัง :( :(

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#31 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:29

กับใครเหรอ :)

ได้กับ 300 กันถ้วนหน้า ครับ
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน