Jump to content

- - - - -

แอบคิดถึงเพื่อนเสื้อเหลืองครับ

• Please log in to reply
47 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:37

*
POPULAR

ขอออกตัวก่อนว่า ผมพูดในฐานะของคนเชียร์ประชาธิปัตย์

ผมเชื่อว่า สนธิไม่ได้รับเงินจากทักษิณ

แต่ก็เป็นอย่างที่พี่กรกชพูด ว่าการหิ้วกระเป๋าเงิน ยังน่าสงสัย

แต่วันนี้ ผมยังสงสัยในพฤติกรรมอีกหลายอย่างของสนธิ

ผมเชื่อว่า สนธิและกลุ่มคนเสื้อเหลือง

ก็มองเห็นพรรคประชาธิปัตย์ไม่ได้ดีไปกว่าเพื่อไทย

ตรงนั้น ไม่ใช่ประเด็น

แต่ประเด็นที่ผมเห็นชัดเจน และเกิดข้อสงสัยก็คือ

ทำไม การโจมตี จึงมุ่งให้น้ำหนักไปทางประชาธิปัตย์ มากกว่าเพื่อไทยด้วยซ้ำ

(อาจเฉพาะในเวปเสรีไทยหรือปล่าว ผมไม่ทราบ)

เมื่อโจมตีประชาธิปัตย์ ก็เกิดการโจมตีกลุ่มกองเชียร์ไปด้วย

จนกลายมาเป็นความขัดแย้งของกลุ่มไปโดยชัดเจน ไม่ต่างกับที่เราๆ ขัดแย้งกับกลุ่มเสื้อแดง

ผมเชื่อว่า เสื้อเหลืองหลายท่าน ก็เกิดข้อสงสัยหลายเรื่องในตัวสนธิ

เช่นที่ผมเอง ก็ไม่ได้มั่นใจในความดีเลิศของประชาธิปัตย์

แต่หลายท่านโจมตีคนเชียร์ประชาธิปัตย์เสียเละเทะ หลงหล่อ หรืออะไรไป

มันก็ไม่ได้แตกต่างกับที่พวกท่านเอง ก็เชื่อและคล้อยตาม (แม้แต่ห้ามสงสัย ดังตัวอย่างจากอีกเวป)

ความจริง หากเราไม่นับนักการเมืองและแกนนำของทั้งสองฝั่ง

ผมเชื่อว่า คนเสื้อฟ้า (ขออนุญาติเรียกเป็นสีเสื้อ จะได้ง่ายๆ) และคนเสื้อเหลือง

ก็มุ่งมองทางการเมืองในมุมไม่ต่างกัน รู้สึกนึกคิดไม่ได้แต่างกัน

แต่กลายมาเป็นความขัดแย้ง การทะเลาะกัน หรือหยาบคายเข้าใส่กัน

เกิดคำถามว่า ทำไม

ตัวอย่างเมื่อตอนมีการชุมนุม เด็ก p1 มาเรียกร้องคนที่นี่ให้ออกไปชุมนุม

เมื่อคราวก่อน

เมื่อมีการเรียกร้องให้ออกไปร่วมชุมนุม เพื่อคัดค้านการแก้กฏหมายปรองดอง

นั่นแสดงว่า เรายังมองเห็นความคิด มุมมองที่ยังเป็นอันหนึ่งอันเดียวกันอยู่

แต่เมื่อการชุมนุมครั้งนั้น ผ่านไป

ก็กลับมาด่ากันเองเช่นเดิม

ขอยกตัวอย่างเด็ก p1 ที่พึ่งโดนแบนไป

ความจริง ผมติดตามเด็กคนนี้มาแต่ไหน

ขออนุญาติพูดถึงเด้กกับลุงแคนสักหน่อยนะครับ หากไม่เหมาะสม ก็ลบความเห็นผมได้ครับ

ความจริง เด็กกับลุงแคน แทบไม่เคยต้องประคารมอะไรกันในกระทู้ไหนๆ สักเท่าไหร่

ลุงแคนก็แทบไม่มายุ่งกับเด้กรุ่นหลานแล้ว

แต่ผมเห็นเด็กเรียกลุงแคน “ไอ้” มาตั้งแต่ไหน จนมาถึงกระทู้ล่าสุดที่ทำให้โดนแบนไป

ผมถามว่า ทำไม เด็กคนนี้ ถึงได้รู้สึกเกลียดชังกับลุงแคนจนทำให้ใช้สรรพนามได้ขนาดนั้น

จนผมไปเจอกระทู้บางกระทู้ ที่พูดถึงลุงแคนในแง่ไม่ดี (เวปอื่น)

และเด้กคนนี้ก็เป็นสมาชิกอยู่ในเวปนั้น จนทำให้ความเกลียดชังฝังหัว

แปลกใจมั๊ยครับ ที่ลุงแกก็ไม่เคยไปด่าพ่อล่อแม่เด็ก

ไม่เคยสร้างความเดือดร้อนอะไรให้ แต่ทำไมเด็กถึงรู้สึกเช่นนั้น

ผมขออนุญาต ยกตัวอย่างอีกสักท่าน

คือพี่กรกช

พี่กรกช ก็มีมุมมองที่แตกต่างออกไป

อาจมีมุมมองคล้ายคนฝั่งเหลืองอยู่หลายข้อ

และแสดงความเห็นเป็นทางขัดกับคนฝั่งฟ้าอยู่บ้าง

แต่เลือกที่จะใช้วิธีที่เป็นการพูดเชิงข้อมูลเสียมากกว่า

กระทู้ใดๆ ที่พี่กรกชเข้ามาแสดงความเห็น จึงเป็นเพียงแค่การถกเถียงกันด้วยข้อมูลและความเชื่อ

หาได้เป็นการทะเลาะอะไรอันใด (ผมแอบเชื่อว่า พี่กรกชไม่ได้มองคนฝั่งฟ้าในแง่ร้ายแน่ๆ)

ผมอยากเห็นความขัดแย้งของสองฝั่งเป็นแบบนี้มากกว่า (ขออนุญาตไม่นับเสื้อแดง)

ผมยังนึกไปถึงสมัยที่เพื่อนสมาชิกเสื้อเหลืองที่ยังอยู่ที่นี่หลายคน

หลายท่านพูดจาดี มีเหตุผล น่ารัก ไม่บิดเบือนข้อมูลเอามาพูดเหมือนฝั่งแดง

เสียดายมิตรภาพนั้นจริงๆ ครับ

กระทู้นี้ ผมไม่ได้คิดรณรงค์ให้เราหันมาจับมือกับคนเสื้อเหลืองอะไรแต่อย่างใด

เพียงแต่หวังอยากเห็นการพูดคุยที่แตกต่างไปจากการพูดคุยกับเสื้อแดง

เพราะไม่เห็นประโยชน์อะไรใดๆ ที่จะแลกเปลี่ยนในเชิงข้อมูลเหตุผลอะไรกับคนเสื้อแดงในนี้

(อย่างที่เรารู้กัน ผมคงไม่ต้องยกตัวอย่าง)

คนพวกนี้ เป็นเพียงทหารเลวกองหน้า ที่ไม่ได้มีอะไรมากกว่าการอมขี้มาพ่น

ยอมรับครับ การเข้ามาของเด้ก p1 ทำให้มุมมองที่ผมรู้สึกไปถึงสนธิและคนเสื้อเหลืองบิดเบี้ยวไปบ้าง

ด้วยเหตุที่เด็กคนนี้ เข้ามาด้วยความเกลียดชัง (ตามที่ศาสดาหวังให้รู้สึก)

วิธีการที่เด็กแสดงออก จนถึงความคิดที่หนักแน่นไปด้วยอคติ จนปราศจากเหตุผลจะพูดคุย

ทำให้ผมเผลอมองคนเสื้อเหลืองไปด้วยสายตาเหมารวมเช่นที่มองเด้กไปด้วย

ทั้งที่ความจริง เราทั้งหมด ยังมีมุมมองเดียวกันอยู่ไม่ต่างกัน

คือการเกลียดชังทักษิณ การรับรู้และเข้าใจถึงความวิบัติที่จะตามหลังมาจากการบริหารประเทศของพวกมัน

ทั้งหมดทั้งสิ้น ผมไม่ได้รณรงค์ให้พวกท่าน งดการด่าทอนักการเมืองฝั่งประชาธิปัตย์ (สำหรับเสื้อเหลือง)

หรืองดด่าทอแกนนำ สนธิ จำลอง ปานเทพ หรือคนอื่นๆ (สำหรับประชาธิปัตย์)

เพียงแต่ขอวิงวอนให้คิดไปถึงเป้าหมายหลักของเรา ว่าเรามุ่งมองไปในทิศทางใด

เราปรารถนาอะไรอันใด

เพื่อที่เราจะได้ถกเถียงกันด้วยเหตุผล ข้อมูล หรือความเชื่อ แต่ไม่จำเป็นต้องทะเลาะกันครับ

* กระทู้นี้ ตอนแรก ตั้งใจจะเพียงแสดงความเห็นในกระทู้

http://webboard.serithai.net/topic/18710-คุณคิดว่าแป๊ะรับเงินแม้วจริ/

แต่ไปๆ มาๆ ก็เขียนยาว และนอกประเด็นกระทู้ไปเยอะ

เลยนำมาตั้งเป็นกระทู้ใหม่เสียดีกว่าครับ

ป ลิง : เชื่อว่า อาจจะมีคนกลางเข้ามาแด กดันเล็กน้อย อิอิ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#2 โคนัน

โคนัน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:43

อาทิตย์ที่ผ่านมา แอบไปดู ASTV เห็นปานเทพ พูดบนเวที อยากให้เสื้อแดงกลับใจมารวมกับเหลือง เพื่อจุดหมายเดียวกัน เพื่อปฏิรูปการเมือง ไม่เอาการเมืองสักขั่ว หึหึ

เห็นจะปฏิรูปการเมืองตั้งแต่ปีที่แล้ว แล้วตอนนี้เป็นไงบ้าง สาวกเหลืองก็ฝันค้างต่อไป แย้วๆๆ ปฏิรูปการเมือง ทำได้แค่ชวนคนอื่น แต่ไม่มีใครเขาเอาด้วย เพราะทุกคนในประเทศก็มองเช่นเดียวกัน การเลือกตั้ง อยู่ในกรอบกติกา กฎหมายต่างหาก ที่จะเป็นทางออกที่ดี กว่า ปฏิรูปการเมืองบ้าๆ บ่อๆ

แค่ถามง่ายๆ แล้วใครจะมาปฏิรูป ใครเป็นแกนนำ ใครเป็นคนทำ มาตราฐานเอาตรงไหนวัด ไม่มี 1 2 3 4 มีแต่คำเผลอฝัน ปฏิรูปการเมือง ไว้หลอกสาวกเหลือง

แล้วที่สังเกตุ ตอนนี้แป๊ะ ก็ไม่มาออกโรงแล้ว ที่ตอน ปชป เป็นรัฐบาล เย้วๆๆๆๆ ออกมาไล่ ตอนนี้ปูเป็นรัฐบาลสมใจ นอนตีพุงอยู่บ้านดีกว่า

#3 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:51

กอนกด กับ แพรด ไม่ต่างกันมากในแนวความคิด
ต่างกันแค่การแสดงออกเท่านั้นครับ

เรื่องฮาร์ดคอร์มีทุกที่ พวกนี้หาเหตุผลอะไรไม่ได้
คุยไม่ค่อยรู้เรื่องหรอก เอาง่ายๆ ถ้าอภิสิทธิ์ประกาศ
ว่าตัวเองไปหิ้วเงินจากเมืองนอกเข้ามา ถามว่ายัง
มีคนไหนนับถือต่อไปอีก ต่างจากกอนกดกับแพรด
ที่ยังนับถืออย่างเหนียวแน่นต่อไป

เอาแค่นี้ จะหาเหตุผลอะไรไปอธิบายได้ครับ
มันเหนือกว่าจินตการหรือเหตุผลแล้วครับ

เหมือนเสื้อแดง ที่แม้วหลอกว่าจะมาตอนเสียงปืนนัดแรก
จนป่านนี้ยังดมขี้แม้วอยู่เลย ถ้าเป็นฝั่ง ปชป. ผมสงสัย
ว่าจะมีคนเชื่อมาร์คอยู่กี่คน ถ้าทำแบบนี้

#4 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:53

*
POPULAR

คุณอย่าไปหลงกลไอ้เหลืองตัวปลอมนะครับ
ผมดูมันออก
คนเป็นพันธมิตรไม่ใช่อย่างนี้หรอกครับ
ต่อให้มันเลียตีน สนธิลิ้มให้ผมดู ผมก็ไม่เชื่อครับ
ตอนนี้เป็นตอนที่้ต้องใจเย็นๆ จับตาดูลักษณะความเห็นให้ดีๆ
ไม่ใช่เชียร์สนธิ หรือ พันธมิตร ต้องเป็นเหลืองทุกคนนะครับ

ผมไม่บอกหรอก
แต่อยากให้สังเกตุดูว่า คนเป็นพันธมิตรจริงๆ กับ ปลอมมาน่ะ มันต่างกันยังไง
อย่างแรกคือเรื่อง ด่า ก่อนเลยครับ
ถ้าคุณสังเกตุให้ดีๆ คุณก็จะรู้เองครับ
พันธมิตรจริงๆ รักและเคารพแกนนำมากๆ
อะไรก็ตามที่มันจะทำให้ส่งผลกระทบถึงแกนนำและภาพของพันธมิตรโดยรวม
เขาไม่ทำกันหรอก
ไม่ใช่เอาเรื่องเขามาชื่นชมแล้วบอกว่านี่คือรักและเคารพแกนนำแล้ว

การไปหาเรื่องด่ากับเขา เพื่อให้ เขากลับมาด่าแกนนำและพันธมิตรโดยรวม
คนที่เป็นพันธมิตรจริงๆ
ไม่มีใครทำกันหรอก
ผมถึงบอกว่า ไอ้ Phat มันไม่ใช่หรอก
ต่อให้มันเลียตีนสนธิลิ้ม ให้ดู ผมยังกล้ายืนยันว่ามันไม่ใช่
พันธมิตรตัวจริงเกิดจากเนื้อแท้ในใจ
ไม่ใช่คนเที่ยวเกะกะระราน ด่าพ่อล่อแม่ใครเขาง่ายๆหรอก

อันนี้สำหรับคนที่เชื่อ Phat นะครับ
ไม่เกี่ยวกับ กรกช
คุณกรกช ต้องดูแกดีๆครับ
แกไม่ใช่คนที่เอะอะอะไรก็ด่าอย่างเดียวไม่มีพื้นฐานของเหตุผล
บางความเห็นของแก ก็ต้องยอมรับครับว่าแกพูดไม่ผิด
แต่จะบอกว่า จะให้ชื่นชม ปชป.อย่างเดียวทั้งหมด มันเป็นไปไม่ได้อยู่แล้วครับ
ดีบอกดี ไม่ดีไม่ชอบก็บอกตามตรง
นี่คือ ของคุณ กรกช

แต่ถ้าไอ Phat น่ะเหรอ
ผมมั่นใจว่า มันไม่ใช่ของแท้หรอก
อันธพาลเกะกะระรานเขาไปทั่ว แล้วอ้างชื่อพันธมิตร
ถุยยยยย

Edited by มังกือดำ, 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:57.

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#5 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:03

ทำไมผมถึงมอง "ไอพัด" เป็นพวกเสี้ยมแต่แรกก็ไม่รู้สิ เพราะพวกเสื้อเหลืองที่ผมรู้จักไม่มีคนแบบนี้เลยสักคน ไม่มีใครเป็นเสื้อเหลืองแท้ ทุกคนเอาผลประโยชน์ของชาติเป็นที่ตั้ง ไม่ว่าสีใดก็พร้อมจะช่วย เรียกง่ายก็สลิ่มมั้ง มีแต่หมาแดงชอบแดกดันแบบนี้

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#6 tonythebest

tonythebest

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:03

สมัยก่อน ผมเคยพยายามถกเถียงกะสมาชิกเหลืองท่านนึง
ข้อมูลแกแน่น ทำให้กว่าจะเอาอะไรไปถกกะแก ผมก็ต้องขุดหากันมา
ก็ยังสู้แกไม่ค่อยจะได้
ผมว่า แกเป็นคู่ถกที่ดีพอสมควร เว้นแต่การเป็นคนชอบข่ม
ทำให้หลายท่าน รวมถึงผมออกจะไม่ชอบ การกระโดดถีบหน้าของแก
รวมถึงการพยายามหัวเราะเสียจนเปรอะ

แต่โดยรวม ผมว่ายังโอเคกว่าคุยกะคนเสื้อแดงนักแปะหลายร้อยหลายพันเท่า

**หวังว่าจะจำได้นะครับ ว่าผมหมายถึงใคร

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#7 OHM_DGO

OHM_DGO

ขาประจำ

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:19

ASTV พอทิ้งอุดมการณ์และกลายเป็นช่องที่ทำเพื่อธุรกิจเต็มตัว จุดประสงค์และจุดยืนหลายอย่างมันก็เป๋แล้วครับ
ไอ้ประโยคที่ว่า "โหวตโนเพื่อให้ ปชป. เป็นฝ่ายค้าน" เนี่ย คนทั่วไปฟังแล้วก็รู้ล่ะตั้งใจจะให้ฝ่ายไหนเป็นรัฐบาล
แต่สาวกมองข้ามตรงนี้ไปได้ เพราะแกนนำเสี้ยมจนฝังหัวให้เกลียด ปชป. ซึ่งผมมองว่าวิธีตรงนี้ไม่ต่างจากฝั่งแดง
ต่างจากพันธมิตรในอดีตเยอะ ( คนถึงได้ลดฮวบและกลายเป็นม๊อบเฝ้าส้วม ) กลุ่มนี้ผมว่าเค้ามองพวก ปชป. เป็นศัตรูเหมือนฝั่งแดง
ต่างจาก ปชป. ที่ยังกั๊ก ๆ พวกนี้ไว้เหมือนเป็นแนวร่วม สังเกตจากช่อง Bluesky เวลาพูดถึงพันธมิตร ไม่เคยเห็นเค้าด่าเลยนะ

ที่เหลืองสายแป๊ะหลาย ๆ คนหายหน้าไปจากเสรีไทยก็น่าจะเพราะไม่กล้าสู้ความจริง
มันเสียดแทงใจเมื่อต้องยอมรับว่าโหวตโนไปแล้วไม่ได้อะไรเป็นชิ้นเป็นอันแม้แต่นิดเดียว ( ไม่เสียชาติเกิดอะไรนั่นแหละ )
เวลาสนทนาอะไรกันเกี่ยวกับเรื่องโหวตโนก็จะพยายามเบี่ยงไปด่า ปชป. แทน ( เช่นทำไมไม่ยอมถอดยศทักษิณ ไอ้นายกหัวถุงยางมั่งล่ะ )
เหลืองที่ยังเหลืออยู่ในบอร์ดต้องนับถือในความใจกล้า แต่อย่าง p1 นั่น........ผมว่าต้องบ้าหรือสมาธิสั้นอะไรซักอย่าง
เคยเจอเหลืองคนนึงใน Camfrog ถ้าไม่ได้กินยา แล้วอาการออก เค้าจะเหมือนกับ p1 เป๊ะเลย พอกินยาแล้วก็จะคุยและว่าง่ายขึ้นหน่อย

Edited by OHM_DGO, 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:22.

#8 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:28

แอบเหมือนกัน ( คิดถึงพี่ชา )
คนซอยเดียวกัน ...... :P :P :rolleyes: :rolleyes:

#9 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:38

Phat21 มันยังเด็ก ความคิดและการแสดงออกใช้อารมณ์นำมากกว่าเหตุผล
หลายครั้งที่สังเกตุเห็น เจ้า Phat21 คือมันยังไม่มีจุดยืน ความคิดถูกชักนำโดยสื่อผู้จัดการแบบ 100% เต็ม
เวลาแสดงความเห็นเลยมักจะหลักลอยไปตามสื่อผู้จัดการชี้บอกให้ไป

ผมไม่ติดใจว่า Phat21 ว่าเขาจะเป็นอื่นที่ไม่ใช่เหลือง
ผมเชื่อมั่นว่าเด็กคนนี้คือ เหลือง แม้แต่ก่อนเคยตั้งข้อสังเกตว่าเขาเป็นแดง
แต่บางสิ่งบางอย่างได้ตอบโจทย์ให้ผมหายสงสัยไปแล้ว

อายุ 21 ที่ยังตั้งหน้าตั้งตาเรียนรามฯ ให้จบ และมีนิสัยที่ชอบอะไรที่เกี่ยวกับการรบ การทหาร
ถือเป็นเด็กที่เลือดยังร้อนและมีความห้าวพอสมควร จึงเข้าใจในการแสดงออกห่ามๆของเขา
แต่ส่วนตัวผมเอ็นดูเจ้า Phat มันนะ และผมก็ไม่ได้เกลียดเสื้อเหลืองเพราะเชื่อมั่นในเจตนาของกลุ่มคนเหล่านี้
แต่ผมเกลียดความคิดและวิธีการของแกนนำเสื้อเหลืองบางคนเพียงเท่านั้น มันมีอยู่แค่นั้นเอง

สำหรับ Phat มันมีข้อเด่น คือ มันอ่านข้อมูล และติดตามเรื่องที่มันสนใจแบบถึงพริกถึงขิง ซึ่งเด็กแบบนี้หาได้ยาก
แต่ข้อเสียคือ มันชอบด่าขร่ม และ เพ้อเจ้อในเป้าหมายของมัน(สิ่งที่รับจากสื่อผู้จัดการ)
หลายครั้งผมจึงพยายามตอบยั่วให้มันดึงความคิดเห็นของมันเองจริงๆออกมา
แต่มันก็ไปต่อไม่ถูกทุกที เพราะความคิดและข้อมูลแบบถึงพริกถึงขิงของมันยังถูกจำกัดอยู่แค่สื่อผู้จัดการเพียงเท่านั้น

หาก Phat มันออกนอกกรอบนี้ไปได้ มันก็เป็นเด็กที่น่ารับฟังความคิดเห็นมากคนหนึ่งครับ

พูดถึงเสื้อเหลือง นึกถึงชื่อ bangkaa ผมชอบอ่านความคิดเห็นแกนะ
บางเรื่องเห็นต่างแต่เหตุผลแกก็น่ารับฟัง และจุดยืนแกชัดเจน
แต่แกหายหน้าหายตาไป 3 เดือนแล้ว..

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#10 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:49

ผมก็คนหนึ่งเคยเข้าไปชุมนุมในทำเนียบรัฐบาล...

แต่ผมไม่ได้คล้อยตามไปซะทุกเรื่อง
ในใจเป้าหมายที่เข้าไปคือไล่คนโกงชาติ เป็นผู้นำได้จากการซื้อ สส.เข้าพรรค เช้าพูดอย่างเย็นพูดอย่าง ล้วงลูกอุตลุดไปหมด คุมแม่มมันทุกกระทรวง

แต่ผมก็เข้าไปเพื่อฟังข้อมูลแต่ไม่เชื่อทั้งหมดหรอก ฟังดูบางอย่างก็ โอเวอร์แอ๊คติ้งมากเกินแต่เพื่อความสะใจก็ว่ากันไป
...แต่ที่แน่ๆไปม๊อบเสื้อเหลืิองมีสิทธิ์ตายได้ เพราะฝ่ายตรงข้ามมันเลี้ยงพวกหมาลอบกัดไว้เยอะ...

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#11 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:10

Phat21 มันยังเด็ก ความคิดและการแสดงออกใช้อารมณ์นำมากกว่าเหตุผล
หลายครั้งที่สังเกตุเห็น เจ้า Phat21 คือมันยังไม่มีจุดยืน ความคิดถูกชักนำโดยสื่อผู้จัดการแบบ 100% เต็ม
เวลาแสดงความเห็นเลยมักจะหลักลอยไปตามสื่อผู้จัดการชี้บอกให้ไป

ผมไม่ติดใจว่า Phat21 ว่าเขาจะเป็นอื่นที่ไม่ใช่เหลือง
ผมเชื่อมั่นว่าเด็กคนนี้คือ เหลือง แม้แต่ก่อนเคยตั้งข้อสังเกตว่าเขาเป็นแดง
แต่บางสิ่งบางอย่างได้ตอบโจทย์ให้ผมหายสงสัยไปแล้ว

อายุ 21 ที่ยังตั้งหน้าตั้งตาเรียนรามฯ ให้จบ และมีนิสัยที่ชอบอะไรที่เกี่ยวกับการรบ การทหาร
ถือเป็นเด็กที่เลือดยังร้อนและมีความห้าวพอสมควร จึงเข้าใจในการแสดงออกห่ามๆของเขา
แต่ส่วนตัวผมเอ็นดูเจ้า Phat มันนะ และผมก็ไม่ได้เกลียดเสื้อเหลืองเพราะเชื่อมั่นในเจตนาของกลุ่มคนเหล่านี้
แต่ผมเกลียดความคิดและวิธีการของแกนนำเสื้อเหลืองบางคนเพียงเท่านั้น มันมีอยู่แค่นั้นเอง

สำหรับ Phat มันมีข้อเด่น คือ มันอ่านข้อมูล และติดตามเรื่องที่มันสนใจแบบถึงพริกถึงขิง ซึ่งเด็กแบบนี้หาได้ยาก
แต่ข้อเสียคือ มันชอบด่าขร่ม และ เพ้อเจ้อในเป้าหมายของมัน(สิ่งที่รับจากสื่อผู้จัดการ)
หลายครั้งผมจึงพยายามตอบยั่วให้มันดึงความคิดเห็นของมันเองจริงๆออกมา
แต่มันก็ไปต่อไม่ถูกทุกที เพราะความคิดและข้อมูลแบบถึงพริกถึงขิงของมันยังถูกจำกัดอยู่แค่สื่อผู้จัดการเพียงเท่านั้น

หาก Phat มันออกนอกกรอบนี้ไปได้ มันก็เป็นเด็กที่น่ารับฟังความคิดเห็นมากคนหนึ่งครับ

พูดถึงเสื้อเหลือง นึกถึงชื่อ bangkaa ผมชอบอ่านความคิดเห็นแกนะ
บางเรื่องเห็นต่างแต่เหตุผลแกก็น่ารับฟัง และจุดยืนแกชัดเจน
แต่แกหายหน้าหายตาไป 3 เดือนแล้ว..

คิดเหมือนกันครับท่าน

บางที phat21 ก็มีแนวคิดดีๆ

แต่การที่เป็นคน "สุดโต่ง" ทำให้

ขาดสติไปเป็นพักๆได้เหมือนกัน

ยังไงก็ลองมาทำความเข้าใจกันครับ

"แสวงจุดร่วม สงวนจุดต่าง" ครับ :) :) :)

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#12 dogman

dogman

ขาประจำ

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:47

ที่จริงไม่ว่าสีอะไร การพูดจาด้วยเห็นและผลสมควร รับฟังครับ
แต่หลายๆครั้งที่เสื้อฟ้าเชียร์ ปชป.ไม่ลืมหูลืมตา หรืออย่าง Phat เชียร์สนธิแบบๆบ้าคลั่ง ...ต่างด่ากราดฝั่งตรงข้าม อย่างไม่เกิดประโยชน์ใดๆทั้งสิ้น
นอกจากความแตกแยกที่เพิ่มขึ้น ....
คนที่ได้ประโยชน์ก็ มีแต่พวกนักการเมือง ข้าราชการชั่วๆ ที่เสวยสุขกับการแบ่งแยกแล้วปกครอง
ประชาชนแตกเป็นฝ่ายๆ

ตอนนี้คงทำได้แค่ ให้ปูอยู่ครบเทอม แล้วเลือกตั้งกันใหม่(ถ้าประเทศไม่ล่มไปก่อน) แล้วถ้าประชาชน(ไม่ใช่พลเมือง) เลือกใครมา(ปชป.ต้องทำตัวเป็นทางเลือกให้ได้)

แต่ถ้า แก้รธน., ออกพรบ.ปรองดอง, เปลี่ยนแปลงระบบการปกครอง ก็เจอกันบนถนน
แต่ทักษิณก็ฉลาดพอที่จะไม่ทำตอนนี้ ขอโกยเงินก่อน

หวังว่าปชป. จะเปลี่ยนแปลงตัวเองให้เป็นที่พึ่งของ ปชช.ได้
แสดงให้เห็นสิครับว่า ผลประโยชน์ของประชาชนคือเป้าหมายของพรรค
ง่ายๆเช่น การเลือกตัว ผู้ว่ากทม. ถ้าเป็นสุขุมพันธุ์ ผมก็คงเลือกคนอื่น(ที่ไม่ใช่ พท.)

#13 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:23

*
POPULAR

ผมก็อดีตพันธมิตร ไปชุมนุมในทำเนียบ ได้คุยกับผู้ใหญ่หลายๆท่าน คนแก่ คุณลุง คุณป้า

ถามว่ามานอนกลางดินกินกลางทรายทำไม

ท่านตอบ ทำเพื่อในหลวง เพื่อชาติ เพื่อลูกหลาน ซึ่งก็ตรงกันกับผม

พันธมิตรหลายท่านมาด้วยใจรักสถาบัน มาเพื่อสร้างอนาคตให้ลูกหลานตัวเอง

มาเพื่อปกป้องบุคคลอันเป็นที่รัก โดยมีแกนนำเป็นจุดศูนย์รวม

สำหรับผม ตอนนั้นสนธิเป็นเพียงแค่ accidental hero เท่านั้น เพราะรู้ประวัติลึกๆมาก่อน

แต่เมื่อตกกระไดพลอยโจนไปแล้ว ก็ถือว่าหยวนๆ นายทำเพื่อชาติ งั้นตอนนี้เราขอเดินตามนาย

จนกระทั่ง มันหันมากัด ปชป. ทำเป็นลืมเรื่องปกป้องสถาบัน ตั้งพรรคการเมือง แล้วสนับสนุนโหวตโนนั่นแหละ

พี่ป้าน้าอาที่เคยคุยด้วย ถามกันใหญ่โตว่า สนธิเป็นอะไรไป ทำไมทอดทิ้งสถาบัน

โจมตี ปชป. ทำไม ปชป. เขาไม่คิดล้มล้างระบอบ ทักษิณต่างหาก ทำไมไม่โจมตีทักษิณ

โหวตโนเพื่ออะไร ในยามบ้านเมืองหน้าสิ่วหน้าขวานแบบนี้ จะขัดแข้งขัดขาไปเพื่ออะไร

เหล่านั้นเป็นคำถามที่ผมไม่อยากตอบ เพราะผมเลิกเป็นพันธมิตรตั้งแต่สนธิกลืนน้ำลายตัวเอง

ตั้งพรรคการเมืองแถมยอมเป็นหัวหน้าพรรคซะด้วย และที่บ้านเมืองฉิบหายวายป่วงในขณะนี้

ปฏิเสธไม่ได้เลยว่า ส่วนหนึ่งมาจากน้ำมือของสนธิ...

#14 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:58

ขอเข้ามารอชมคนชอบดมขี้แม้ว เข้ามาแขวะสมาชิกท่านอื่น -_-
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#15 marrykate

marrykate

ขาประจำ

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:14

เป็นคนหนึ่งที่คิดว่า P1 ไม่ใช่เสื้อเหลือง แต่เป็นเสื้อแดงค่ะ

ความเห็นส่วนตัวนะคะ พี่ๆลองเก็บไว้เป็นข้อสังเกตุ :rolleyes:
อย่าให้ความ "โง่" ของตัวเอง กลายเป็นความผิดของคนอื่น เข้าใจมั๊ยค๊าาาาาาาาา

#16 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:43

คนรอบตัวผมเป็นฟ้าเท่ากับเหลืองครึ่งๆ
แต่ผมไม่เห็นเหลืองคนไหนตั้งหน้าด่าปชป.ชนิดเหยียบให้ตายคาเท้าแบบเหลืองในเว็บการเมืองเลยครับ
ผมถึงว่ามันต้องมี hidden agenda แน่นอนครับ
gladiator 1.jpg

#17 กรกช

กรกช

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:28

กอนกด กับ แพรด ไม่ต่างกันมากในแนวความคิด
ต่างกันแค่การแสดงออกเท่านั้นครับ

เรื่องฮาร์ดคอร์มีทุกที่ พวกนี้หาเหตุผลอะไรไม่ได้
คุยไม่ค่อยรู้เรื่องหรอก เอาง่ายๆ ถ้าอภิสิทธิ์ประกาศ
ว่าตัวเองไปหิ้วเงินจากเมืองนอกเข้ามา ถามว่ายัง
มีคนไหนนับถือต่อไปอีก ต่างจากกอนกดกับแพรด
ที่ยังนับถืออย่างเหนียวแน่นต่อไป

เอาแค่นี้ จะหาเหตุผลอะไรไปอธิบายได้ครับ
มันเหนือกว่าจินตการหรือเหตุผลแล้วครับ

เหมือนเสื้อแดง ที่แม้วหลอกว่าจะมาตอนเสียงปืนนัดแรก
จนป่านนี้ยังดมขี้แม้วอยู่เลย ถ้าเป็นฝั่ง ปชป. ผมสงสัย
ว่าจะมีคนเชื่อมาร์คอยู่กี่คน ถ้าทำแบบนี้

คุณเป็นคนหนึ่งที่มีอคติกับผม และมองผมแบบผิดๆ แต่ก็พยายามดันทุรังไปเรื่อย ก็พอเข้าใจว่าเพราะอัตตาสูง
ผมจำไม่ได้หรอกว่าคุณเริ่มมีอคติกับผมตั้งแต่เมื่อไหร่ ตอนไหน แต่ผมมั่นใจ 100 % ว่า
สาเหตุมันเกิดจากตัวคุณเองทั้งนั้น เพราะผมรู้ตัวผมดีว่าไม่เคยไปอคติหรือพาดพิงกับใครก่อน

และคนเราไม่เหมือนกัน คุณเป็นแบบไหน ก็อย่าคิดว่าคนอื่นเป็นเหมือนคุณ
ถ้าคุณยึดติด ก็อย่าคิดว่าคนอื่นต้องยึดติดเหมือนคุณ และยิ่งมาเปรียบเทียบว่า

" ถ้าอภิสิทธิ์ประกาศ ว่าตัวเองไปหิ้วเงินจากเมืองนอกเข้ามา ถามว่ายัง
ที่ยังนับถืออย่างเหนียวแน่นต่อไป "

ตรงนี้ผมว่ามั่วไปกันใหญ่แล้ว ก็ขนาดผมบอกในกระทู้สนธิหิ้วเงินว่า สนธิมีลับลมคมในเรื่องกระเป๋าเงิน ก็ยังจะมาเปรียบเทียบแบบนี้อีก

ปล.ขอบคุณ พี่โทนี่ และ คุณ มังกือดำครับ

#18 กรกช

กรกช

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:36

" เคยเห็นผมปกป้องสนธิแบบหน้ามืดตามัวไร้เหตุผลบ้างไหม ?

อย่างกระทู้สนธิรับเงินทักษิณ ผมบอกว่าสนธิมีลับลมคมในเรื่องกระเป๋าเงิน นี่ผมปกป้องสนธิหรือ ?
เพียงแต่ตั้งคำถามไว้ว่าใช่เงินทักษิณหรือเปล่า ? เพราะมันมีเหตุผลบางอย่างที่มันบ่งบอกว่าไม่น่าใช่
หรืออย่างเรื่องโหวตโน ผมก็โนโหวต โหวตโนก่อนพันธมิตรณรงค์เป็น 10 ปี อย่างนี้ผมสาวกสนธิหรือ ?

ผมว่ารัฐบาลอภิสิทธิ์เรื่องคุณ วีระ - ราตรี แต่ผมก็ปกป้องรัฐบาลอภิสิทธิ์เรื่องจราจล 52-53
คือผมไม่เห็นด้วยกับใครบางเรื่อง แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าผมจะไม่เห็นด้วยหรืออคติกับเขาทุกเรื่อง

เช่นกัน

ผมเห็นด้วยกับใครบางเรื่อง ก็ไม่ได้หมายความว่าผมจะต้องเห็นด้วยกับเขาทุกเรื่อง "

ก๊อปความเห็นผมจากอีกกระทู้มาให้คุณ eAT อ่าน เผื่อจะเข้าใจอะไรๆขึ้นบ้าง

#19 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:42

คิดถึง...ยัยหุ่นกระป๋อง.เสื้อเหลือง..
ในเฟซฯ ยัย.ดอกกระถิน. ฯลฯ...

#20 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:45

ผมมายืนยันอีกที
ต้องดูกันนานๆครับ
หลายๆโพสต์ ถึงจะเข้าใจกันได้อย่างถ่องแท้
ถ้าใครจะเกลียดพันธมิตร เพราะ ไอ้แพรด เหลืองเทียม
ก็ถือว่ามีปัญหาแล้วครับ
อ้อ อย่าคิดว่า มันข้อมูลแน่นนะครับ
ข้อมูลแบบที่ไอ้แพรดเอามาเขียนชมแกนนำ หรือ ด่าปชป.เนี่ย
มีกันให้เกลื่อนเวปทั่วไปหมด
ถ้าสนใจดีๆ แดงเองก็หยิบมาใช้ได้ครับ
ง่ายๆ สบายๆ
อย่าเชื่อใครง่ายๆครับ
ดูให้ดีๆก่อน
ผมเคยเข้าไปลากดำนา
มีหลายล็อกอิน ก็ทำเป็นว่า รักทักษิณ
แต่เข้าไปโพสต์ให้ทักษิณโดนด่า
หลายล็อกอินทำเป็นว่า รักในหลวง
แต่ก็เข้าไปโพสต์ให้คนรู้สึกไม่ดีกับในหลวง
ประเภทพวกนี้
มีเยอะครับ
ระวังให้ดีๆแล้วกัน
แล้วอย่าคิดว่าเสรีไทยไม่มีนะครับ

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#21 ห่วยแมน

ห่วยแมน

ขาประจำ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:04

พวกคลั่งกีฬาสีกับพวกรับจ้างโพสนี่เก่งๆกันทั้งนั้น

ผมไม่กล้าลดตัวไปทะเลาะเบาะแว้งด้วยหรอกครับ :rolleyes:
ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ = ประเทศไทย

#22 tonythebest

tonythebest

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:53

เข้าไป “ตั้งใจ” อ่านในอีกเวป
ดูเหมือนกระทู้นี้ของผม จะกลายเป็นกระทู้ชวนอ้วกของอดีตเพื่อนเก่าไปเสียแล้ว
แต่เมื่ออ่านความเห็น จึงเข้าใจครับ
เพื่อนเสื้อเหลืองบางท่าน อาจจะไม่เข้าใจที่ผมต้องการจะสื่อ
เสียดายที่ผมไม่คิดจะสมัครลอคอินที่นั่น จึงทำได้แต่เพียงเข้าไป “ตั้งใจ” อ่าน

ประเด็นที่เพื่อนเก่าเข้าใจผิดไปนั้น มีอยู่ 2-3 ประเด็น

ประเด็นแรก ผมไม่ได้ตั้งกระทู้ เพื่อบอกเสื้อเหลืองว่า
ห้ามมาด่ามาร์คของฉันนะ ห้ามมาแตะพรรคประชาธิปัตย์ของฉันนะ
ผมเพียงยอมรับได้ ว่าหลายเรื่องที่เราพูดคุยกันในบอร์ด
แม้จะเป็นข้อมูล แม้จะเป็นเหตุผล แต่อีกมากมายหลายส่วน ก็คือความเชื่อ
ผมคิดด้วยซ้ำไปว่า กว่าครึ่งของเหตุผลที่เราถกเถียงกันอยู่นั้น มันคือ “ความเชื่อ”
ผมก็เชื่อของผม คุณก็เชื่อของพวกคุณไป
และผมก็ไม่ปรารถนาที่จะบังคับให้ใครมาเชื่อตามที่ผมเชื่อ
เช่นเดียวกับที่ผมก้ไม่คิดจะเชื่อ ตามที่พวกคุณเชื่อ
ผมก็ได้แต่ถกเถียงไปด้วยข้อมูล ด้วยเหตุผล และด้วยความเชื่อ
เช่นเดียวกับที่พวกคุณ ไม่ปรารถนาที่จะเข้ามาในเวปนี้ เพราะยอมรับความเห็นที่นี่ไม่ได้
แต่กลับนำกระทู้ นำความเห็น เข้าไปถก เข้าไปวิพากษ์วิจารณ์อยู่ข้างเดียว
มันก็คือความเชื่อ ความเชื่อที่ปราศจากเหตุผลและข้อมูลจริงด้วยซ้ำ
เพราะคุณเพียงแต่เข้ามาหยิบยกกระทู้ หรือตักช้อนบางความเห็นไปวิพากษ์วิจารณ์กัน
โดยอ่านความเห็นไม่ละเอียด ไม่แตกเสียด้วยซ้ำ
ดังนั้น หากประสงค์จะยืนอยู่บนบทบาทที่น่าเชื่อถือ มีเหตุและผล
จึงควรต้องอ่านถ้อยความให้แตกเสียก่อน จึงนำไปวิพากษ์ น่าจะดีเสียกว่าครับ
(ฝากไปถึงสมาชิกเวปอื่นที่เข้ามาหยิบอะไรที่นี่ไปเล่นครับ)

ประเด็นต่อมา
ผมไม่ได้หวังอะไรกับการไล่บี้คนเสื้อเหลือง
เพราะผมไม่ได้คิดเช่นนั้น
ผมเพียงแต่ชวนให้ระลึกถึงความคิด ถึงที่มาของการรวมตัว รวมความคิดกันแต่ครั้งก่อน
เรามีเหตุผลร่วมกันมากมาย เรายืนบนพื้นที่ทับซ้อนนั้นหลายจำนวนคนด้วยซ้ำ
ผมจึงหาได้ปรารถนาที่จะถล่มทำลายเสื้อเหลือง พันธมิตรให้ย่อยยับไปด้วยการตั้งกระทู้ด่ากราด
แต่ก็ยอมรับครับ ว่ามีความชิงชังอยู่บ้าง จากการนำตัวตนแบนๆ ของเด็กเข้ามา
และทำให้เผลอมองอย่างเหมารวมไปบ้าง
แต่กระทู้นี้ ก็ไม่ได้แสดงแบบนั้นออกไปอีก มีเพียงแต่ชักชวนให้แยกน้ำแยกปลาเสียด้วยซ้ำ
เพราะรำลึกถึงความรู้สึกดี ที่เคยมีร่วมกันมา
เพียงแต่เรายืนบนปลายความเชื่อที่แตกกันออกไปเท่านั้น
และความเชื่อนั้น หาได้เป็นผลปฏิบัติของกลุ่มคนอย่างเราๆ
แต่เป็นเพียงการปฏิบัติ การชักนำ การชี้นำ ของแกนกลุ่มแต่เท่านั้น
ดังนั้น เราควรจะด่า ควรจะสาปแช่ง หรือเกลียดชัง แต่พวกเหล่าแกนมากกว่าเหลียดชังกันเอง
นี่เป็นคำตอบครับ ว่าไม่ได้เจตนาจะไล่บี้
อาจจะยกเว้นกับบางเด็ก ที่ไม่ได้วางบทบาทให้น่าให้น้ำหนัก

ประเด็นนี้ ออกจะน่าเสียใจ ที่ผุ้นำไปหาได้นำไปแบบเข้าใจเนื้อความ

ประเด็นสุดท้าย
ผมยกตัวอย่างพี่กรกช (ขออภัยครับ ที่ต้องนำมาเป็นตัวอย่างอีกครั้ง)
เพราะพี่กรกชคิดต่างออกไป และผมเชื่อว่า พี่กรกช คงจะไม่ชอบประชาธิปัตย์และอภิสิทธิ์นัก
แต่ผมมั่นใจ ว่าพี่กรกชเข้ามาอ่านและถกกันด้วยเหตุผลที่มี
หาใช่ความเกลียดชังต่อคนในนี้ หาใช่ความพยายามจะเอาให้คนในนี้ตาย
แต่เข้ามาเพียงนำเสนอข้อมูลที่แตกต่างกันออกไป บอกเล่าความคิดเห็นที่แตกต่างกันออกไป
และหลายท่านก้ร่วมถกกัน เบาบ้าง แรงบ้าง แต่พี่กรกชยังใจเย็นพอ

ผมเชื่อว่า นั่นน่าจะมาจากความรู้สึกที่ไม่ได้มีต่อพวกเรากันเอง
หากแต่เป็นความรู้สึกที่มีต่อนักการเมือง และก็เข้ามาแสดงความรู้สึกนั้น
จึงไม่เกิดการถกเถียง ด่าทอรุนแรง (อาจมีบ้าง แต่ไม่ถึงกับหลุดประเด็น)

นี่คือสิ่งที่ผมพยายามพูดออกไปในหัวกระทู้
และยังรู้สึกยินดี ที่พี่กรกช ยังอยู่ที่นี่ ยังนำเสนอข้อมูลที่ต่างออกไป
แต่ยังไม่เบื่อที่จะคอยถกกันด้วยความสุภาพ บนความรู้สึกที่ผมเชื่อว่าน่าจะยังดีต่อเสรีไทย
นี่ต่างหากครับ คือประเด็นที่ผมหวังจะนำเสนอ
ผมประสงค์จะชี้ให้หันมาดูกัน แต่จะเชื่อผมและทำตามผมว่าไปหรือไม่
มันเป็นสิทธิ์ของทุกท่านเต็มร้อยเปอร์เซ็นต์ เพราะผมไม่มีอำนาจบังคับใครครับ

แต่ควรต้องยอมรับกันอีกข้อ
เราและคุณ ไม่ได้ปกป้องนักการเมือง หรือแกนนำ เพราะเขาเป็นพ่อ
แต่เราปกป้องในสิ่งที่เราเชื่อมั่น เพียงแต่เราเชื่อมั่นในสิ่งที่อยู่กันคนละข้าง
ทั้งหมดนั้น มันเกิดจากสติปัญญา การรับรู้ ประสบการณ์ วิจารณญาน
ที่เราแต่ละคนมีแตกต่างกัน

สุดท้าย ก็ขออภัยในสิ่งใด ที่อาจทำผิดพลาดไป
จากความเข้าใจ จากความเชื่อ ในด้านที่แตกต่างกันออกไปครับ

#23 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:01

สมัยก่อน ผมเคยพยายามถกเถียงกะสมาชิกเหลืองท่านนึง
ข้อมูลแกแน่น ทำให้กว่าจะเอาอะไรไปถกกะแก ผมก็ต้องขุดหากันมา
ก็ยังสู้แกไม่ค่อยจะได้
ผมว่า แกเป็นคู่ถกที่ดีพอสมควร เว้นแต่การเป็นคนชอบข่ม
ทำให้หลายท่าน รวมถึงผมออกจะไม่ชอบ การกระโดดถีบหน้าของแก
รวมถึงการพยายามหัวเราะเสียจนเปรอะ

แต่โดยรวม ผมว่ายังโอเคกว่าคุยกะคนเสื้อแดงนักแปะหลายร้อยหลายพันเท่า

**หวังว่าจะจำได้นะครับ ว่าผมหมายถึงใคร

ปัญหาหลักของการกระทำต่อเสื้อแดง

ก็คือ

เราไม่มีจุดร่วมที่แน่นอน

และไอ้แป๊ะมันเล่นเสียเละ
ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#24 Son of Anarchy

Son of Anarchy

ขาประจำ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:22

สำหรับผมไม่ได้สนใจจะเหลือง จะฟ้า หรือจะอะไรก็ช่าง ขอแค่ไล่พวกควายแดงออกไปพ้นๆ ระบบเสียก็พอ ผมจึงเบื่อ อาจจะเกลียดไปซะด้วยซ้ำทั้งเหลืองหรือฟ้าที่ทะเลาะกัน ตอนนี้เราเหมือนกลุ่มคนหลายกลุ่มที่ต้องเข้าไปตีป้อมซึ่งโจรมันครองอยู่ แต่ขณะที่กำลังรวมคนอยู่ บางคนในกลุ่มก็ออกมาด่า คนอีกกลุ่ม แล้วก็ด่ากันไปกันมา ตีกันเอง ดูแล้วมันแย่ครับ เมื่อไหร่จะรวมพลังกันได้ หรือแค่หวังลมๆ แล้งๆ รอให้ทหารออกมาช่วยไล่ หวังแบบนี้อย่าดีกว่าครับ ไม่ว่าจะเป็นฝ่ายไหนเหลืองหรือฟ้าที่ตั้งกระทู้ขึ้นมาเพื่อด่ากัน ทำแล้วได้อะไรครับ ทำแล้วคนแตกกัน ปล่อยให้พวกควายแดงมันเสวยสุขปล้นเงินไปใช้จนสบาย บางครั้งก็เคยสงสัยเหมือนกันนะครับ ว่าไอ้พวกที่ด่าๆ กันนี่มันใช่ฝ่ายต่อต้านแม้วจริงหรือเปล่า เพราะเหมือนไร้วุฒิภาวะ เรื่องไม่เป็นเรื่องหรือไม่เป็นประเด็นอะไรเลยก็เอามาตั้งกระทู้ด่ากัน เฮ้อ

คุณอาจจะคลั่งเหมือนหมาบ้า กับบางสิงที่เกิดขึ้นในชีวิต
คุณอาจจะสบถ สาปแช่งโชคชะตา
แต่เมื่อวาระสุดท้ายมาถึง คุณก็ต้องปล่อยให้มันเป็นไป

Curious Case Of Benjamin Button

#25 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 12 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:43

เหอ เหอ เหอ การโจมตีกันของสาวก ปชป กับ สาวกแป๊ะ มันไม่ใช่เรื่องใหญ่หรอก
ใครที่เครียดกับเรื่องนี้ แนะนำให้ไปดู ASTV กับ ช่อง 13 สยามไทย ก็จะได้คำตอบเอง
ว่า อ้อ มันเป็นอย่างนี้นี่เอง แต่ถ้าอยากเป็นแฟนพันธุ์แท้ก็ต้องแถมช่อง FMTV ของ
สันติอโศกเข้าไปด้วย

เจ้า Phat นี่ รับรองได้ เหลือง เกินร้อย เป็นเหลืองประเภททองเนื้อแท้ขอแป๊ะนั่นแหละ
เหลืองประเภทนี้มีอยู่ไม่เกิน 500 คน ได้ยินชื่อ ปชป นี่ด่าได้โดยอัติโนมัติเลย ทั้งหญิง
ทั้งชาย

สิ่งที่น่าเป็นห่วงมากกว่าจะมากลัวว่าเป็นการขัดแย้งกันก็คือ คนพวกนี้ถูกสร้างความเกลียดใส่สมอง
ด้วยเหตุผลตื้น ๆ อย่างไม่น่าเชื่อ มันเป็นลักษณะว่า เขาเชื่อคนพูดมากกว่าเรื่องที่พูด เพราะ
ฉะนั้น ไม่ว่าคนพูดจะพูดอะไร มีเหตุมีผลหรือไม่ เขาจะเชื่อหมด แม้คนที่พูดให้เขาฟังบางครั้งจะ
ดูเหมือนพูดกลับกลอกเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาด้วยซ้ำ

เพราะฉะนั้น เจ้า Phat นี่ ถ้ายังรักดี พักร้อนกลับมาแล้ว ก็มาให้พี่ ป้าน้าอา เขาด่าต่อ จะมีอนาคต
กว่าไปหมกมุ่น บ้า ๆ บอ ๆ ที่แค่มีโอกาส บ้า กับเสียคนเท่านั้น

555555555555 หัวเราะทำไรว้า เดี๋ยวน้าโทนี่ก็อัดเอาหรอก

#26 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 12 กันยายน พ.ศ. 2555 - 01:18

ผมไปช่วยชมรมคนรักในหลวงนานแล้วครับ

ปกติจะไม่ค่อยเข้ามาตอบ แต่มาติดตรงกระทู้ใครยิงใคร

เลยยังหาทางกลับบ้านไม่เจอ ส่วนเว็บยา อย่าไปพูดถึงเลยครับ

พวกขี้ยาขี้คุยทั้งนั้น ไม่มีตัวจริงหรอกครับ

#27 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 12 กันยายน พ.ศ. 2555 - 01:20

พักนี้สนุกอยู่กับเฟซบุ๊ค จนแทบไม่ได้อัพบล็อคในโอเคเนชั่น

ใครอยากด่าอยากชมก็ไม่ว่ากัน ผมก็เดิม ๆ ไม่เปลี่ยนอะไรเลย

เห็นพาดพิงก็เลยเข้ามาตอบให้ พวกเว็บขี้หมาพวกนั้น ผมไม่ได้มองเห็นในสายตาเลยจริง ๆ

#28 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 12 กันยายน พ.ศ. 2555 - 01:28

ปีนี้ชมรมคนรักในหลวง จัดตั้งได้ 12 จังหวัดแล้วครับ

ภารกิจทำกิจกรรมเศรษฐกิจพอเพียง น้อมนำปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงมาสู่การปฏิบัติให้เห็นเป็นรูปธรรม

กิจกรรมเชิดชูสถาบันแบบสร้างสรรค์มากมายหลายอย่าง ปลูกป่า ปลูกต้นไม้ สนองพระราชเสาวนีย์ฯ

อบรมเศรษฐกิจพอเพียง ชักชวนกันมาชมโครงการส่วนพระองค์ที่สวนจิตรฯ ไปถวายพระพรที่ศิริราช ฯลฯ

กิจกรรมต่อต้านพวกครก. 112

ปีหน้าตั้งใจกันว่า จะจัดตั้งให้ได้เพิ่มอีก 20 จังหวัด

ก็มีเว็บ welovethaiking.com และเฟซบุ๊คชมรมคนรักในหลวง

ปกติก็มาเก็บข่าวอ่านข่าวบ้าง แล้วแต่โอกาสครับ

พวกเราสวมเสื้อสีชมพู ผ้าพันคอสีฟ้าครับ

#29 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 12 กันยายน พ.ศ. 2555 - 01:50

ออกตัวก่อน ว่า ผมไม่ไช่ทั้ง 2 สี และก็ไม่ไช่กลางกลวงโบ๋
Phat เป็นน้ำน้อยที่คิดจะไปดับไฟ (รักแกนนำแบบไม่ลืมหูลืมตา)
ส่วน คุณกรกช นับถือๆ เป็นน้ำน้อยในนี้ก็จริง แต่เป็น น้ำที่ร่วมมือกับไฟได้
ผมมักกล่าวเสมอว่า ผมไม่สนว่า เขาผู้นั้น จะอยู่สีใด ค่ายไหน
แค่มีความจริงใจที่จะสู้กับ ระบอบทักษิณ เขาผู้นั้น เป็น มิตรของผม
สรุปว่า ผมไม่ชอบเลย ที่พวกเราบางคน ตั้งหน้าตั้งตาเข้ามา ถล่มกันเอง
ไม่สบอารมณ์ครับ บอกตรงๆ โดยเฉพาะพวกที่ไม่ยอมแยกมิตรแยกศัตรู ตรูล่ะเบื่อ!

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#30 tonythebest

tonythebest

ตอบ 12 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:25

กราบขอโทษลุงแคนอีกครั้งครับ ที่นำกรณีมาเป็นตัวอย่างครับ

ผมเพียงพยายามมองว่า เราน่าจะยังมีจุดร่วมกันอยู่บ้าง
ซึ่งจุดร่วมนั้น คือความรักชาติ บ้านเมือง
ดังนั้น ไม่ว่าเราจะแตกปลายออกเป็นแบบไหน ประการใด
แต่พื้นฐานที่เรามีร่วมกัน มันยังเป็นสิ่งสำคัญเพียงพอ
ที่น่าจะมำให้เราทั้งสองฝั่ง ควรจะยังพอคุยกันได้
หรือแม้แต่ถกจากเหตุผลที่ไม่ใช่ความเกลียดชังครับ

#31 tonythebest

tonythebest

ตอบ 12 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:54

ความหมายของคำว่า “แตกปลาย” (กรุณาอย่าคิดไปทางลามก อิอิ)
หมายถึง เมื่อไปถึงจุดสูงสุดของความคิดร่วม
เรามักเพิ่มเติมลักษณะความคิดเฉพาะตัวลงไปเสมอ
ท่าน จึงเลือกที่จะเชื่อในรูปแบบที่คล้อยตามไปกันกับความคิดขิงท่าน
ผม จึงเลือกเชื่อในรูปแบบที่ไกล้เคียงกับสิ่งที่ผมคิด
ความเชื่อที่ต่างกัน อย่างที่ผมบอกว่า มันอาจมาจากข้อมูลที่เราได้รับไม่เท่ากัน
ผมอาจมีข้อมูลใดๆ ที่อาจน้อยกว่าที่พวกท่านมี
หรือมีไปคนละด้านกับที่พวกท่านได้รับ

เหตุผลของความเชื่อที่ต่างกัน อาจมีแต่เพียงเท่านั้น
นั่น ทำให้เรามองเห็น ยึดติด และเดินแตกปลายไปคนละเส้นทาง

ผมไม่คิดว่า นั่นจะเป็นเหตุผลที่ควรนำมาดูแคลนกันไป
หรือพวกท่านเห็นต่างกันออกไป

#32 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:16

ความหมายของคำว่า “แตกปลาย” (กรุณาอย่าคิดไปทางลามก อิอิ)

ให้ตายเหอะ ผมนึกถึง "เส้นผม" อย่างเดียวเลย

ไม่ได้คิดไปอย่างอื่นเลยถ้าไม่ถูกชี้นำ :P 5555555555

มีโอกาสได้เข้าทู้นี้เพราะตามลึงค์ เอ๊ย ลิงค์"ฝาท่อ ณ ควายเด้อ" มาครับ

เพิ่งรู้จริงๆครับว่ามีอีกเว็บที่ "เหนือเสรีไทย"

ไม่เคยรู้เรื่องเลย

#33 eAT

eAT

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:40

ให้ตายเหอะ ผมนึกถึง "เส้นผม" อย่างเดียวเลย

ไม่ได้คิดไปอย่างอื่นเลยถ้าไม่ถูกชี้นำ :P 5555555555

มีโอกาสได้เข้าทู้นี้เพราะตามลึงค์ เอ๊ย ลิงค์"ฝาท่อ ณ ควายเด้อ" มาครับ

เพิ่งรู้จริงๆครับว่ามีอีกเว็บที่ "เหนือเสรีไทย"

มีคนเขาเรียกว่า "สิทธินอกอาณาเขตเว็บ" ครับ

ถ้าคนในนั้น ด่าคนที่เล่นบอร์ดนี้หยาบๆ คาย คนในนี้รู้แล้วเข้าไปตอบโต้

จะโดนลบ พอโดนลบ โมโห ก็มาเขียนด่าในนี้ ม๊อดในนี้ก็จะลบ และบอกว่า

ไม่อยากให้เป็นเรื่องสงครามเว็บบอร์ด พอคนในนั้นได้ใจ ก็เข้ามาด่าคน

ที่เว็บนี้ ม๊อดก็กล้าๆ กลัวๆ หรือมองไม่เห็นก็ไม่ทราบ พอคนในนี้ตอบโต้

ก็โดนเตือนโดนลบกันเป็นว่าเล่น แล้วก็เหตุผลเดิม ไม่อยากให้เป็นสงคราม

ระหว่างเว็บบอร์ด ลบกระทั้งชื่อเว็บ จนต้องหนีไปเรียก "เว็บรัสเซีย" แทน

ไม่รู้เล่าผิด-ตกหล่นอะไรหรือเปล่า ใครจำได้ช่วยแก้ไขด้วย

#34 Anna Nonnun

Anna Nonnun

ขาประจำ

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:25

จำได้แต่ว่า ... ใครหลาย ๆ คนที่นี่ โดนด่ากันสนุกปากที่โน่น ... โดยเฉพาะ ... "คนที่รู้ว่าใคร" .../ :huh:

... ลูกหลานทั้งหลาย แผ่นดินใดให้เรากำเนิดมา... แผ่นดินใดให้ที่ซุกหัวนอน ให้ความร่มเย็นเป็นสุข มิให้อนาทรร้อนใจ จงซื่อสัตย์ต่อแผ่นดินนั้น./ (กรมหลวงชุมพร เขตรอุดมศักดิ์)

#35 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:44

คงจะไม่ได้หรอก  คงทำใจพูดว่าเเพทเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ไม่ได้ ไม่ดีหรือดีเเค่นั้นเเค่นี้  ไม่ไหวไม่ทำคือเเพทมันเป็นสมาชิกเวบนี้ หนูให้เกียรติคนประเภทนี้มากกว่า qc สีเเดงเหลืองฟ้า หรือพวกกลางเเบบมืออาชีพ รับจ้างโต้คารมตามเวบบอร์ดก็เเล้วกัน ก็ไม่ได้ถูกใจมันเท่าไรหรอก  เเต่ไม่ได้จะเอาอารมณ์เอาตัวตนเข้าไปข้องเกียว ต้องรักต้องเกลียดอะไรให้เปลืองหัว  มันเขียนอะไรให้อ่าน ก็อ่านเเล้วคิดเท่านั้นเอง  :lol:  :lol: 

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#36 wewe

wewe

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:56

มีคนเขาเรียกว่า "สิทธินอกอาณาเขตเว็บ" ครับ

ถ้าคนในนั้น ด่าคนที่เล่นบอร์ดนี้หยาบๆ คาย คนในนี้รู้แล้วเข้าไปตอบโต้

จะโดนลบ พอโดนลบ โมโห ก็มาเขียนด่าในนี้ ม๊อดในนี้ก็จะลบ และบอกว่า

ไม่อยากให้เป็นเรื่องสงครามเว็บบอร์ด พอคนในนั้นได้ใจ ก็เข้ามาด่าคน

ที่เว็บนี้ ม๊อดก็กล้าๆ กลัวๆ หรือมองไม่เห็นก็ไม่ทราบ พอคนในนี้ตอบโต้

ก็โดนเตือนโดนลบกันเป็นว่าเล่น แล้วก็เหตุผลเดิม ไม่อยากให้เป็นสงคราม

ระหว่างเว็บบอร์ด ลบกระทั้งชื่อเว็บ จนต้องหนีไปเรียก "เว็บรัสเซีย" แทน

ไม่รู้เล่าผิด-ตกหล่นอะไรหรือเปล่า ใครจำได้ช่วยแก้ไขด้วย

หลายคนน่าจะสับสนนะคะ

ที่เรียกกันว่าเว็บรัสเซียก็คืออดีตเว็ปพี่เว็บน้องที่ชื่อ  serithai.org  ค่ะ

ส่วนเว็บที่เรียกกันว่าป่าช้า หรือชื่อเต็มๆ ว่า ประชาทน (ที่ชอบมาเก็บข้อมูลไปนินทา) ก็อีกเว็ปนึงค่ะ

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

#37 eAT

eAT

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:19

หลายคนน่าจะสับสนนะคะ

ที่เรียกกันว่าเว็บรัสเซียก็คืออดีตเว็ปพี่เว็บน้องที่ชื่อ  serithai.org  ค่ะ

ส่วนเว็บที่เรียกกันว่าป่าช้า หรือชื่อเต็มๆ ว่า ประชาทน (ที่ชอบมาเก็บข้อมูลไปนินทา) ก็อีกเว็ปนึงค่ะ

มีเว็บรัสเซีย

กับ ป่าช้าทน อันที่สองเกิดมาทีหลัง

ผมไม่ได้ตามว่าเกิดมาได้ยังไง เห็นมีคนคนเล่าว่า

เพราะว่าเว็บรัสเซียหยาบคายสุดๆ อย่างที่ใจต้องการ

ไม่ได้ เลยต้องไปเปิดเว็บใหม่ อันนี้ผมไม่แน่ใจนะครับ

ผมไม่ได้จำสับสนหรอกครับ สิทธินอกอาณาเขต

เกิดก่อน ป่าช้าทนจะมีนะครับ

#38 หงส์แดง

หงส์แดง

ขาประจำ

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:59

หากพลังคนที่เกลียดทักษิณรวมมัดได้เป็นหนึ่ง เมื่อนั้นจะมีพลังมากกว่าที่เป็นอยู่ ทักษิณเลยทำให้ฝ่ายตรงข้าม กระจายออกเป็นกลุ่มย่อยๆ จึงไม่แปลกใจเลยที่ตอนนี้การวางหมากทำให้ทักษิณมั่นใจในการโหวตประชามติ

ถ้าแยกเสียงส่วนใหญ่ กับความถูกต้องไม่ออก ก็อย่ามาอ้างว่ามาจากประชาธิปไตยเลย

#39 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:49

ลมหายใจที่แล้ว คือ อดีต

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#40 การเดินทางของหัวใจ

การเดินทางของหัวใจ

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:14

อยากเห็นพวกเราชาวเหลืองพันธมิตรทุกสายพันธุ์

รวมกันรักกันแล้วกลับมากู้ชาติเหมือนเดิมคับ :(

• OSR likes this

#41 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:33

จำได้แต่ว่า ... ใครหลาย ๆ คนที่นี่ โดนด่ากันสนุกปากที่โน่น ... โดยเฉพาะ ... "คนที่รู้ว่าใคร" .../ :huh:

ถ้าถามว่าใคร...จะโดนด่าด้วยมั้ยคับ?

(ทำตัวอักษรเล็กมาก.... นู๋ไม่สู้คนนนน)

#42 Anna Nonnun

Anna Nonnun

ขาประจำ

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:55

คุณ eAT ก็บอกแล้วนะคะคุณผึ้งน้อย ฯ "สิทธินอกอาณาเขตเว็บ"   .../ ;)

(กลัวเหมือนกันนะเนี่่่ยะ ... บรื๊อออออ  :wacko: )

... ลูกหลานทั้งหลาย แผ่นดินใดให้เรากำเนิดมา... แผ่นดินใดให้ที่ซุกหัวนอน ให้ความร่มเย็นเป็นสุข มิให้อนาทรร้อนใจ จงซื่อสัตย์ต่อแผ่นดินนั้น./ (กรมหลวงชุมพร เขตรอุดมศักดิ์)

#43 Anna Nonnun

Anna Nonnun

ขาประจำ

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:57

โดนลบ โดนบล๊อคคนแรก ๆ เลยนี่ ...  :lol:  :lol:

#44 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:25

โดนลบ โดนบล๊อคคนแรก ๆ เลยนี่ ...  :lol:  :lol:

อย่าเหลา เดี๋ยวแหลม ....  :P

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#45 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:56

แปลว่าเสี้ยม ชิมิส์ :P  :P  :P

#46 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:04

อดีตคือความฝัน ปัจจุบันคือความจริง

ใครหลงไปบ้างก็ไม่สายที่จะกลับมายืนตรงจุดเดิม

รักในหลวง รักประเทศชาติ ในทางที่ถูกที่ควร

อย่าไปติดอยู่กับอดีต ที่ต่างมองปัญหาแตกต่างกัน

ถึงวันนี้ก็น่าจะรู้แล้ว อะไรเป็นอะไร ใครของจริง ใครของปลอม

ทุกวันนี้ผมมีความสุขกับการท่องไปในโลกของชมรมคนรักในหลวง ปีหน้าจะร่วมสร้างชมรมให้ได้ 24 จังหวัด ค่อยเป็นค่อยไป

มุ่งเน้นสายพอเพียง ส่วนการเมืองก็เป็นสิทธิ์ของแต่ละคนจะเลือกใช้สิทธิ์ของตัวเอง

ถ้ามองปรัชญาการเมืองแตกต่างกัน มันก็ไม่มีวันบรรจบได้ แต่นั่นไม่ใช่ข้อจำกัดที่จะอยู่ร่วมสังคมกันไม่ได้

บินแบบท่าทีที่เราบิน ไม่จำเป็นต้องเหมือนใคร สำคัญว่า "บินได้" และ "บินไปให้ถึงฝั่งฝัน"

บินไม่สวย ปีกอาจกระทบกระทั่งกันบ้าง ขนปีกอาจหล่นไปบ้าง แต่ทุกปี ก็จะมี"ปีกใหม่" เกิดขึ้นมาทดแทนเสมอ...

ใกล้ปีใหม่แล้ว ปีหน้าศึกหนักทั้งปี...รักษาสุขภาพให้ดีครับ กลางปีมี "ศึกใหญ่"

#47 soco

soco

เมพ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:32

กระทู้อ่านง่าย เข้าใจง่าย

หากผมสรุปประเด็นคือ

เราไม่อยู่ในลัทธิ บูชาโจร

เป็นอันใช้ได้

รักใครชอบใครก็เรื่องของเราแต่เราก็ไม่เป็นขี้ข้าโจร

#48 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:43

ใกล้ปีใหม่ก็สรุปบทเรียนเพื่อเดินไปข้างหน้าให้เข้มแข็งยิ่งขึ้น

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน