Jump to content

- - - - -

ความเดือดร้อนรอไม่ได้ ในหลวงพระราชทานสิ่งของส่งไปสุโขทัยแล้ว

• Please log in to reply
37 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:46

*
POPULAR

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว โปรดเกล้าฯ ให้มูลนิธิราชประชานุเคราะห์ฯ จัดหน่วยสงเคราะห์มอบสิ่งของพระราชทานแก่ผู้ประสบอุทกภัยในจังหวัดสุโขทัย จำนวน 1,500 ครัวเรือน พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าโปรดกระหม่อมให้ มูลนิธิราชประชานุเคราะห์ ในพระบรมราชูปถัมภ์ จัดหน่วยสงเคราะห์เคลื่อนที่ออกไปช่วยเหลือราษฎรที่ได้รับความเดือดร้อนจากอุทกภัยในท้องที่ จ.สุโขทัย ตามที่เมื่อวันที่ 9 กันยายน 2555 ได้เกิดฝนตกหนักต่อเนื่อง ทำให้เกิดน้ำท่วมในพื้นที่อำเภอเมืองสุโขทัย เทศบาลตำบลสุโขทัยธานี ในบริเวณพื้นที่ลุ่มต่ำ ส่งผลกระทบให้ราษฎรได้รับความเดือดร้อน

ทั้งนี้มูลนิธิราชประชานุเคราะห์ ในพระบรมราชูปถัมภ์ ได้มอบให้ นายประสงค์ พิทูรกิจจา เลขาธิการมูลนิธิฯ พร้อมกรรมการมูลนิธิราชประชานุเคราะห์ฯ ประจำจังหวัดสุโขทัย เดินทางไปมอบเครื่องอุปโภคบริโภคให้แก่ราษฎรที่ประสบอุทกภัยในครั้งนี้ จำนวน 1,500 ครัวเรือน คิดเป็นมูลค่าสิ่งของพระราชทานทั้งสิ้น760,849.55 บาท ซึ่งกำหนดการมอบสิ่งของพระราชทานในวันพรุ่งนี้ ณ ศาลาการเปรียญวัดราชธานี เขตอำเภอเมือง 500 ครอบครัว ณ ลานเอนกประสงค์ อยู่ตรงข้ามร้านอาหารไม้กลางกรุง 500 ครอบครัว และบริเวณหน้ามหาวิทยาลัยอาชีวศึกษาสุโขทัย 500 ครอบครัว

INN
ขยายผลไปที่...เจ้าพระยา
http://chaoprayanews...1/#comment-1482

#2 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:47

นับเป็นพระมหากรุณาธิคุณเป็นล้นพ้น

#3 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:49

ขอพระองค์จงทรงพระเจริญ

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#4 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:29

ขอพระองค์จงทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

และทรงหายจากอาการประชวรโดยเร็ววัน

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#5 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 01:28

ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#6 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 01:31

ทรงพระเจริญ

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#7 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 01:44

ผมอ่านข่าวปุป ขนลุกเลย

ไวมากกก เหมือนเตรียมการไว้พร้อมหมดแล้ว เหลือแต่สั่งว่านำไปส่งที่ไหน
นี้แสดงให้เห็นว่า พระองค์ทรงติดตามข่าวสารบ้านเมืองตลอดเวลา มิได้ทอดทิ้งประชาชนเลย
ซึ้งน้ำตาคลอ เลยผม

ขอพระองค์ทรงพระเจริญ

#8 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 02:29

ผมเชื่อว่าพวกแดงล้มเจ้ามันมองไม่เห็นนะครับ

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#9 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 03:57

*
POPULAR

ในหลวงของประเทศไหนจะรักประชาชนเท่าในหลวงของเราเป็นไม่มี

ผมเชื่อส่วนตัวว่า...พวกข้าราชการแตงโมที่บูชาทักษิณ กราบเท้าทักษิณ ในหัวใจจะไม่รักพ่อหลวงหรอก
เพราะคนที่รักทักษิณซึ่งบ่อนทำลายชาติ ล้มล้างสถาบันได้ลงคอนี่...ต้องรู้แก่ใจดีว่าทักษิณก้าวล่วงและทำร้ายพระมิ่งขวัญอย่างไรบ้าง
คนรักในหลวงทุกคนทำใจไม่ได้หรอกครับ
gladiator 1.jpg

#10 ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ขาประจำ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 07:07

ทรงพระเจริญ พระองค์ช่วยเหลือประชาชนตกทุกข์ได้ยากมาทั้งตลอดชีวิตของพระองค์

#11 spurs021

spurs021

น้องเก่า

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 07:12

ขอทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

คงลืมตัวกันแล้วว่าโลกนี้ไม่มีอะไรยั่งยืน ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า แค่สมบัติผลัดกันชมทั้งนั้น

#12 เดือนเอก

เดือนเอก

ขาประจำ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 07:31

ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อมขอเดชะ

#13 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 07:38

ขอพระองค์ทรงพระเจริญ มีพระพลานามัยสมบูรณ์แข็งแรง
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#14 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 07:39

ผมเชื่อว่าพวกแดงล้มเจ้ามันมองไม่เห็นนะครับ

มองเห็นครับ แต่เอาไปบิดเบือนให้ร้ายอีกด้วยซ้ำ!!!!!
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#15 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 07:41

เป็นพระมหากรุณาธิคุณล้นพ้น ในหลวงไม่เคยทอดทิ้งประชาชนจริง ๆ

ขอพระองค์จงทรงพระเจริญ
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#16 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 07:42

ผมว่าแดงในนี้มองไม่เห็น
แล้วจะเข้ามาเถียงข้างๆ คูๆ อีกตามเดิม

#17 Duke_th1

Duke_th1

ขาประจำ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 07:46

นับเป็นพระมหากรุณาธิคุณล้นเกล้าล้นกระหม่อมอย่างหาที่สุดมิได้
ขอจงทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

#18 susan_p

susan_p

น้องเก่า

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 07:55

ทรงพระเจริญ
เรารักในหลวง

#19 เหินฟ้า

เหินฟ้า

ขาประจำ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 08:24

ทรงพระเจริญ
กรูไม่เอาเหลือง กรูไม่เอาแดง กรูรักชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์

#20 architeer

architeer

ขาประจำ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 08:31

ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อมขอเดชะ

#21 conservative

conservative

ขาประจำ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:39

#22 แสนคำนึง นลินกุลเศฐ

แสนคำนึง นลินกุลเศฐ

ขาประจำ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:44

ขอพระมิ่งขวัญของปวงข้าพระพุทธเจ้าพสกนิกรชาวไทย จงทรงพระเจริญ พระชนมายุยิ่งยืนนาน .....

#23 DETECT2

DETECT2

ขาประจำ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:03

พวกแดงเถื่อนนั้นคงหาว่าเสแสร้งอีกละดิ สมองมีกระจิริด ผิดถูกไม่ได้สนใจ

Edited by DETECT2, 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:05.

คนเสื้อแดงตอนนี้ไม่ได้มีจำนวนเพิ่มขึ้น แต่คนเกลียดพวกเสื้อแดงเริ่มจะมีมากขึ้น

#24 อมพระมาพูด

อมพระมาพูด

ไอ้มดแดง V 5 สู้ว้อย

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:05

ท่านทรงห่วงใยประชาชนตลอดเวลา
The wise man doubts often, and his views are changeable.The fool is constant in his opinions, and doubts nothing,because he knows everything, except his own ignorance (Pharaoh Akhenaton, c.1250BCE)

#25 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:09

ทุกครั้งที่เกิดภัยพิบัติ
สิ่งของพระราชทานจะไปถึงมือของประชาชนก่อนหน่วยงานของรัฐเสมอ

ทรงพระเจริญ!

Now!  Restart Thailand  

#26 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:17

ด้วยสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณ

ขอทรงพระเจริญ

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#27 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:03

"การช่วยคนต้องทันที ทันการ"

ผมเคยได้ยินได้อ่านมารับสั่งทำนองนี้ครับ

แม้แต่เรื่องการติดต่อสื่อสารสมัยก่อนยังไม่มีโทรศัพท์มือถือ ก็ทรงพระราชทานแนวทางมากมาย

พวกเราต่างสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณเป็นล้นพ้น

#28 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:05

แม้พระองค์ทรงประชวรก็ติดตามข่าวสารความเป็นอยู่ของประชาชนสม่ำเสมอ

ผู้ที่มีหน้าที่รับสนองฯ จึงต้องตื่นตัวและมีการเตรียมการตลอดเวลาครับ

#29 ฉันรักเมืองไทย

ฉันรักเมืองไทย

ขาประจำ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:07

ทรงพระเจริญ

#30 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:07

ทรงพระเจริญยิ่งยื่นนาน พวกพาลคิดร้ายต่อพระองค์ ขอให้มีอันเป็นไป

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#31 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:16

รักพ่อค่ะ

#32 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 12 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:20

ทรงพระเจริญ ครับ
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#33 Shart

Shart

Secret Member

ตอบ 12 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:22

#34 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

ตอบ 12 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:53

ขอพระองค์ทรงพระเจริญ ทรงสถิตย์เป็นมิ่งขวัญของปวงชนชาวไทยตลอดไป

#35 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 12 กันยายน พ.ศ. 2555 - 05:58

แม้พระองค์ทรงประชวรก็ติดตามข่าวสารความเป็นอยู่ของประชาชนสม่ำเสมอ

ผู้ที่มีหน้าที่รับสนองฯ จึงต้องตื่นตัวและมีการเตรียมการตลอดเวลาครับ

ผมเคยได้ฟังบรรยายของดร.สุเมธ ท่านเล่าว่าเมื่อแรกที่่ท่านได้เข้าไปทำงานกับพระองค์ท่าน
ตอนนั้นชาวบ้านประสบภัยพิบัติ แต่ผมจำไม่ได้ว่าเรื่องอะไร น่าจะน้ำท่วมนะครับ
พระองค์ทรงรับสั่งให้อจ.สุเมธเข้าเฝ้าเพื่่อสั่งงานให้ไปช่วยเหลือประชาชนในคืนนั้น
ซึ่งเป็นคืนวันศุกร์
อจ.สุเมธน้อมรับแนวทางแล้วกราบบังคมทูลพระองค์ว่า "จะรีบทำทันทีเช้าวันจันทร์"
ก็เพราะตอนนั้นมันคืนวันศุกร์แล้ว เสาร์อาทิตย์ก็เป็นวันหยุดราชการ
พระองค์ทรงรับสั่งคำที่อจ.บอกว่าจำได้ขึ้นใจจนบัดนี้
"ความทุกข์ของประชาชนมีวันหยุดเสาร์อาทิตย์ด้วยหรือ"
นั่นแปลว่า ที่พระองค์ทรงสั่งงานไปต้องทำทันที เพราะทุกข์ของประชาชนนั้นไม่มีวันหยุดราชการ

ตลอดหลายสิบปีในการครองราชย์ของพระองค์ ผมไม่เคยเห็นพระองค์ท่านทรงมีวันหยุด
พระองค์ไม่เคยหยุดทำเพื่อประชาชนของท่าน
ไม่เคยหยุดแม้แต่ตอนทีี่พระองค์ทรงสูญเสียบุคคลอันเป็นที่รัก
ไม่เคยหยุดแม้พระองค์ทรงป่วยอยู่บนเตียงโรงพยาบาล
ไม่เคยหยุดแม้ยามที่พระองค์ทรงชรา เหนื่อยล้า หรืออ่อนเพลีย

แทบเรียกว่าทุกพระปัสสาสะของพระองค์ท่านคือประชาชน

ผมถึงไม่เคยเข้าใจว่าคนที่กราบเท้าทักษิณ เชิดชูรูปทักษิณเหนือหัวได้..จิตใจมันทำด้วยอะไร
gladiator 1.jpg

#36 stt99

stt99

ขาประจำ

ตอบ 12 กันยายน พ.ศ. 2555 - 06:53

ทรงพระเจริญ ยิ่งยืนนาน น้ำพระทัยเปี่ยมล้นต่อ พสกนิกรทุกหมู่เหล่า เป็นพระมิ่งขวัญปวงชนชาวไทยตลอดกาลนาญเทอญ

#37 ubol boy

ubol boy

ขาประจำ

ตอบ 12 กันยายน พ.ศ. 2555 - 08:49

ขอพระองค์ทรงพระเจริญ ขอพระบารมีคุ้มครองชาวไทยด้วยเทอญ

#38 ที่บ้านเคร่งเรื่องมารยาท

ที่บ้านเคร่งเรื่องมารยาท

ขาประจำ

ตอบ 12 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:18

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน