Jump to content

- - - - -

ถ้าเลือกตั้งครั้งหน้า ให้สิทธิเฉพาะกับบุคคลที่เสียภาษีเงินได้เท่านั้น คุณคิดว่า พรรคได้จะได้เป็นรัฐบาล?

• Please log in to reply
93 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 Tybalt

Tybalt

ขาประจำ

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:34

ถ้าไม่จ่ายภาษี ก็ควรจะจ่ายค่าสิทธิ์เข้าเลือกตั้ง เป็นเงินกี่ร้อยก็ว่ากันไป
คนเลือกจะได้มีจิตสำนึกหวงแหนเงินของตัวเองว่ารัฐจะเอาไปทำอะไรบ้าง
ไม่ใช้แค่อยู่อาศัย ไม่จ่ายอะไรแต่เรียกร้องสิทธิโน้นนี่นั้น

ใครไม่จ่ายภาษีครับ ???? วานบอก

ผมตอบในบริบทของกระทู้
"บุคคลที่เสียภาษีเงินได้"

ไม่ได้จ่ายภาษี บุคคลที่เสียภาษีเงินได้
แล้วที่เขาจ่ายภาษีประเภทอื่นๆ เช่น vat ล่ะครับ จะต้องเสียเงินก่อนถึงจะไปเลือกตั้งได้ด้วยหรือ

ต้องไปทำความเข้าใจเรื่องภาษีเงินได้ก่อนครับ

#52 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:38

ดูยอดเงินบริจาคให้พรรคการเมือง จากการเสียภาษี ของปีที่ผ่านๆมาก็ได้นี่ครับ

Edited by promotion, 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:38.

#53 idolation

idolation

ขาประจำ

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:41

ให้สิทธิตามการศึกษาดีกว่าครับ ไม่จบ ป ตรี ไม่ต้องให้โหวต ง่าย ๆ ไม่ยุ่งยาก อ้ะ ผมต่อให้ จบแค่ ม 6 ก็ได้
เลือกคนบริหารประเทศ ม้นต้องให้คนคิดเป็นช่วยกันเลือกครับ ไม่ใช่เลือกตามอารมณ์ หรือใช้ความชอบอย่างเดียว
ไม่ต้องถามหรอกว่าประเทศไหนเค้าทำกัน เพราะมันไม่มี แต่ประชากรเค้าส่วนใหญ่ของเค้ามีการศึกษากันทั้งนั้น
ทำที่ไทยที่แรกนั่นแหละ ถ้าทำได้ การเมืองดีขึ้นมากมายแน่นอน

ไปดูสถิติ การศึกษาไทยกันดีกว่า ของปี 2551 นะ (นี่ถือว่า "ล่าสุด" ในเว็บแล้ว ฮ่วย!)
http://eis.moe.go.th...tat51/T0006.htm

จบปริญญาโท ปัสสาวะ โดยไม่ยกที่นั่งรองชักโครก

จบปริญญาเอก เปิดกระจกรถ โยนขยะในรถทิ้งตามถนน

จบปริญญาโท เป็นปลัดกระทรวง โกงเงินงบประมาณ เป็น สิบ ๆ ล้าน

จบปริญญาตรี และ เป็น สว. กระทำชำเราเด็กอายุน้อยกว่า 17 ปี

เรียนปริญญาตรี และ โท จากประเทศที่เป็นแม่แบบของประชาธิปไตย

แต่ จิตใจไม่เคยเห็น มนุษย์ เป็น มนุษย์

การศึกษา ให้อะไรกับคนพวกนี้บ้าง

โบกกรัก

จะตอบอะไรก็ให้มันมีข้อมูล หลักฐาน สถิติ อ้างอิงหน่อย ไม่ใช่เอาตัวอย่าง "หนึ่งในล้าน" มามั่ว ควายเอ๊ยยยย

มิน่าควายแดงมันถึงไม่เรียนหนังสือ เพราะมันย้อนพ่อแม่มันอย่างนี้นี่เอง.. :D :D :D
รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ตระกูลชินวัตร

#54 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:54

กระบือบื้อ มันบื้อยังไงก็บื้ออย่างนั้น สาระสำคัญอยู่ที่ผลงานวิจัย อยู่ที่คนทำวิจัย อ.สิริพรรณ นกสวน สวัสดี โน้น

voicetv.. เขาเพียงเอามาเผยแพร่เท่านั้น อย่ามาแขวะ

ผลงานวิจัยอย่างนี้ สื่อของศาสดาเมิง เค้าไม่เอาไปลงหรอก ถึงได้ดักดานไม่รู้เรื่องอยู่อย่างนี้

ตัวเลขเขาก็พูดอยู่ในนั้น หูแตกไม่ได้ยินหรือไง :(
http://dthainews.blo...-post_8708.html

เหมาะแล้วที่เป็นควาย ได้ยิน-ได้ฟังศาสดาเป่าหูอะไรมา ไม่เคยคิดวิเคราะห์

นั่นเหรอตัวเลขของมืง ทั้งรายการ มีแต่ %%%%%% มีมั้ย ตัวเลขจำนวนตัวอย่าง และวิธีเก็บตัวอย่าง ถ้ามีเอามาแสดงให้ดูหน่อย
แล้ว ป โท ที่มืงว่า ไปสัมภาษณ์มากี่ตัวอย่าง??? ถึง 10 ตัวอย่างมั้ย???
ผลโพลล์ ก็ขัดกันเอง ต่ำกว่า ป ตรี เลือก เพื่อควาย, ป โท เลือก เพื่อควาย, แต่เสรือกเหลือฟันหลอ ป ตรี อย่างเดียวเลือก แมงวาป
ตกลงเอาไง คนเลือก เพื่อควาย นี่ตกลง ด้อยการศึกษา หรือ มีการศึกษาสูง เอาให้มันแน่
ถามจริง อีนี่มันทำโพลล์ เป็นมั้ยวะ 5555+

และถ้ามั่นใจว่า ผลวิจัยเป็นของจริง ฝากบอก e-โง่ แก้ รธน ไปเลย ให้ ป โท เท่านั้นมีสิทธิเลือกตั้ง แล้วมาวัดกัน 5555+

นั่นแค่เรื่องแรก เรื่องถัดมา...

กรุควรจะเชื่อ นักวิชาการ ตรูดแดง ที่ร่วมลงชื่อรณรงค์แก้ไข ม 112 อย่าง "สิริพรรณ นกสวน สวัสดี" ดีมั้ยวะเนี่ยะ???

อ้างอิง http://www.matichon....&catid

Edited by Bourne, 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:00.

ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#55 Bourne

Bourne

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:58

ซ้ำ

Edited by Bourne, 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:58.

ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#56 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:14

แต่ในแง่ความรู้สึกเฉพาะบุคคล มันไม่แปลกเลยที่กลุ่มคนชั้นกลางขึ้นไปจะรู้สึกเสียเปรียบ และไม่ยุติธรรม หากรัฐบาล
จะใช้แนวความคิดแบบปล้นคนรวย ช่วยคนจน ทำไมคนที่จ่ายภาษีเยอะกว่าจึงต้องเสียเปรียบคนที่เสียภาษีน้อยกว่าด้วย

คุณอยากได้สวัสดิภาพอะไร หรือโครงการอะไรดีๆจากภาครัฐอีกครับ
ไหนว่าชนชั้นสูง มีผู้มีฐานะรายได้ดี ยังขาดอะไรอีกในชีวิต ให้คนชั้นล่างที่ยังไม่มีไม่ดีกว่าเรอะ

คุณบอกชนชั้น ล่าง กลาง บน ไม่รู้ว่าเสียภาษีเท่ากันหรือเปล่า แต่ทำไมถึงได้รู้สึกเสียเปรียบล่ะครับ
ก็คุณยังไม่รู้เลย ข้อมูลตัวเลขว่าเสียภาษีเยอะกว่าของเค้าหรือเปล่า

ผมไม่ต้องการมีอภิสิทธิ์ เหนือใครหรอก แค่ต้องการความยุติธรรมเหมือนกัน

ปล. เรื่องนี้พวกฝรั่งมังค่า ในประเทศที่เจริญแล้วมันซีเรียจจริงจังกว่าพวกสลิ่มในประเทศไทยซะอีก

ความรู้สึกส่วนบุคคล ชนชั้นกลาง-สูง เนี่ยเสียภาษีหลายต่อมาก ส่วนตัวแล้วพวกเขาต้องแบ่งให้ส่วนรวมมากกว่าคนจนอยู่แล้ว ถ้าคุณเป็นพ่อพระ มองภาพรวมแล้วบอกว่า คนจนหลายๆ คนรวมกัน เสียภาษีมากกว่าคนรวย ก็ตามใจ แต่พวกเขาไม่ได้รู้สึกดีขึ้นสักเท่าไหร่หรอกนะ เพราะหากมองอย่างเป็นเอกเทศ เฉพาะปัจเจกบุคคล คนรวยย่อมเสียมากกว่าอยู่แล้ว เสียหลายทางทั้งภาษีบุคคล นิติบุคคล ในอัตราก้าวหน้า มูลค่าเพิ่มกับสรรพสามิตรก็ต้องเสีย และอาจเสียเยอะกว่าเพราะกำลังซื้อมากกว่าด้วย

และเป็นเรื่องธรรมดาอย่างที่สุด ที่พวกเขาคิดว่าเสียเยอะกว่า ย่อมต้องรักและหวงแหน อยากให้เงินภาษีถูกใช้อย่างคุ้มค่าที่สุด
ถามว่า คนรวยมีชีวิตที่ดีกว่ายังต้องการอะไรอีก? ก็อยากบอกว่าคนรวยที่เป็นคนดีอยู่ ไม่ต้องการสวัดดิการหรือโครงการอะไรหรอกครับ
พวกเขาอยากให้เงินภาษีถูกใช้ไป เพื่อส่วนรวม เพื่อประเทศชาติมากกว่าผลประโยขน์ส่วนตน แต่ทั้งนี้มันต้องเป็นประโยชน์ต่อทุกคน
ไม่ใช่คนกลุ่มนึงที่สนับสนุนรัฐบาล และควรต้องเป็นไปตามแนวทางที่ถูกต้องด้วย

เมื่อพวกเขาเห็นว่า รัฐบาลใช้ไปอย่างไม่ถูกต้อง ตอบสนองแค่คนกลุ่มเดียว ตัวเขาเองไม่ได้อะไร และอาจเดือดร้อนได้
ในอนาคตเพราะประเทศเสียหาย แถมยังโดนคอรัปชั่นอย่างหนัก ซึ่งเป็นสิ่งที่พวกเขารังเกียจเป็นที่สุด ดราม่าก็บังเกิดสิครับ

ไม่รู้จะอธิบายยังไง เอาเป็นว่าลองจินตนาการว่าตัวเองเป็นพีชาย หาเงินเข้าบ้านได้มากกว่าใคร แต่ไม่มีใครสนใจ ไม่มีใครดูแล
พ่อแม่(รัฐบาลแดง) เอาแต่โอ๋น้อง(คนจน) ตามใจทุกอย่าง โดยอ้างว่าน้องอ่อนแอกว่า รังแต่ขอเงินเพิ่ม ในความคิดของพี่ชาย
มองว่าพ่อแม่ ชักจะโอ๋น้องมากไปแล้ว เดี๋ยวมันจะเสียคน แถมจะเดือดร้อนหากใช้เงินปรนปรอมากไป แต่ก็ไม่มีใครฟัง บ่นไปก็ไม่ได้
ไอ้น้องชายไม่เคารพก็ไม่ว่า ยังจะมาเกรียนใส่ จะทำตัวน่ารักก็ไม่มี ฐานะทางบ้านก็ไม่ค่อยดี พ่อแม่ยังบางทียังแอบหยิบ
ตังไปซื้อหวย กินเหล้า(คอรัปชั่น) อึดอัดใจ ได้แต่ทน จนวันนึงทนไม่ไหว กลายเป็นดราม่า............

เสื้อแดงอาจเป็นพี่ชายที่แสนดี เชื่อในพ่อแม่ ยอมน้องทุกอย่าง..... แต่พวกผมไม่ใช่
หรือไม่เสื้อแดงก็ไม่ได้เป็นพี่ชาย จึงไม่เข้าใจ

ปล. ขอเน้นย้ำว่า ผมไม่เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้นี้ แค่เสนอมุมมองที่แตกต่างเรื่องภาษีแก่พี่น้องเสื้อแดงเท่านั้น

Edited by annykun, 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:16.

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#57 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:16

ให้สิทธิตามการศึกษาดีกว่าครับ ไม่จบ ป ตรี ไม่ต้องให้โหวต ง่าย ๆ ไม่ยุ่งยาก อ้ะ ผมต่อให้ จบแค่ ม 6 ก็ได้
เลือกคนบริหารประเทศ ม้นต้องให้คนคิดเป็นช่วยกันเลือกครับ ไม่ใช่เลือกตามอารมณ์ หรือใช้ความชอบอย่างเดียว
ไม่ต้องถามหรอกว่าประเทศไหนเค้าทำกัน เพราะมันไม่มี แต่ประชากรเค้าส่วนใหญ่ของเค้ามีการศึกษากันทั้งนั้น
ทำที่ไทยที่แรกนั่นแหละ ถ้าทำได้ การเมืองดีขึ้นมากมายแน่นอน

ไปดูสถิติ การศึกษาไทยกันดีกว่า ของปี 2551 นะ (นี่ถือว่า "ล่าสุด" ในเว็บแล้ว ฮ่วย!)
http://eis.moe.go.th...tat51/T0006.htm

จบปริญญาโท ปัสสาวะ โดยไม่ยกที่นั่งรองชักโครก

จบปริญญาเอก เปิดกระจกรถ โยนขยะในรถทิ้งตามถนน

จบปริญญาโท เป็นปลัดกระทรวง โกงเงินงบประมาณ เป็น สิบ ๆ ล้าน

จบปริญญาตรี และ เป็น สว. กระทำชำเราเด็กอายุน้อยกว่า 17 ปี

เรียนปริญญาตรี และ โท จากประเทศที่เป็นแม่แบบของประชาธิปไตย

แต่ จิตใจไม่เคยเห็น มนุษย์ เป็น มนุษย์

การศึกษา ให้อะไรกับคนพวกนี้บ้าง

โบกกรัก

จะตอบอะไรก็ให้มันมีข้อมูล หลักฐาน สถิติ อ้างอิงหน่อย ไม่ใช่เอาตัวอย่าง "หนึ่งในล้าน" มามั่ว ควายเอ๊ยยยย

มันคือ สเปิร์มผสม เกิดจากรังไข่ ควาย ถึงได้เกิดมาเป็น 19 มงกุฎไง

เราตระกูลชินจัง ขอยก ฐานะ เสื้อแดง จาก ไพร่ เป็น ควายแดง ณ.บัดนี้  

ถึงแม้ พ่อแม่ เองจะให้ฐานะความเป็น คน มาแต่กำเนิดก็ตาม 

#58 19 มงกุฎ

19 มงกุฎ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:22

กระบือบื้อ มันบื้อยังไงก็บื้ออย่างนั้น สาระสำคัญอยู่ที่ผลงานวิจัย อยู่ที่คนทำวิจัย อ.สิริพรรณ นกสวน สวัสดี โน้น

voicetv.. เขาเพียงเอามาเผยแพร่เท่านั้น อย่ามาแขวะ

ผลงานวิจัยอย่างนี้ สื่อของศาสดาเมิง เค้าไม่เอาไปลงหรอก ถึงได้ดักดานไม่รู้เรื่องอยู่อย่างนี้

ตัวเลขเขาก็พูดอยู่ในนั้น หูแตกไม่ได้ยินหรือไง :(
http://dthainews.blo...-post_8708.html

เหมาะแล้วที่เป็นควาย ได้ยิน-ได้ฟังศาสดาเป่าหูอะไรมา ไม่เคยคิดวิเคราะห์

นั่นเหรอตัวเลขของมืง ทั้งรายการ มีแต่ %%%%%% มีมั้ย ตัวเลขจำนวนตัวอย่าง และวิธีเก็บตัวอย่าง ถ้ามีเอามาแสดงให้ดูหน่อย
แล้ว ป โท ที่มืงว่า ไปสัมภาษณ์มากี่ตัวอย่าง??? ถึง 10 ตัวอย่างมั้ย???
ผลโพลล์ ก็ขัดกันเอง ต่ำกว่า ป ตรี เลือก เพื่อควาย, ป โท เลือก เพื่อควาย, แต่เสรือกเหลือฟันหลอ ป ตรี อย่างเดียวเลือก แมงวาป
ตกลงเอาไง คนเลือก เพื่อควาย นี่ตกลง ด้อยการศึกษา หรือ มีการศึกษาสูง เอาให้มันแน่
ถามจริง อีนี่มันทำโพลล์ เป็นมั้ยวะ 5555+

ตัวเลข% คือตัวเลขที่เขาสรุปออกมาแล้ว ให้ดูออกกันง่ายๆ
*คุณ*เห็นที่ไหน ที่โพลของสำนักต่างๆในประเทศไทย ที่เห็นกันออกมาบ่อยๆ

เค้านำตัวเลข จำนวนตัวอย่าง และวิธีเก็บตัวอย่าง มาแสดงให้ดู ด้วย ??

โพลมันก็บอก คนที่เลือกเพื่อไทยไม่ใช่คนที่ไม่มีการศึกษา เป็นแค่มายาคติอย่างที่เคยเข้าใจ อย่างที่เคยรู้สึก

ผลโพลมันจะขัดกันตรงไหน ระดับการศึกษาเขาแยกใครแยกมัน มีแต่การศึกษาระดับ ป ตรี เท่านั้น ที่คนเลือก ปชป มากกว่าเพื่อไทย
ส่วนการศึกษานอกจากนั้น คนนิยมเลือก เพื่อไทย มากกว่า ปชป พท มันขัดกันยังไง ??

และถ้ามั่นใจว่า ผลวิจัยเป็นของจริง ฝากบอก e-โง่ แก้ รธน ไปเลย ให้ ป โท เท่านั้นมีสิทธิเลือกตั้ง แล้วมาวัดกัน 5555+

คิดให้เขาแก้รัฐธรรมนูณประเด็นการศึกษา เขาคงไม่แก้ครับ มันเป็นการไปตัดสิทธิของคนอื่น คนดีๆไม่ทำครับ

นั่นแค่เรื่องแรก เรื่องถัดมา...

กรุควรจะเชื่อ นักวิชาการ ตรูดแดง ที่ร่วมลงชื่อรณรงค์แก้ไข ม 112 อย่าง "สิริพรรณ นกสวน สวัสดี" ดีมั้ยวะเนี่ยะ???

อ้างอิง http://www.matichon....&catid

เชื่อไม่เชื่อก็เรื่องของเมิง ถ้าเมิงคิดว่าของเค้าไม่จริง ก็ไปหาข้อมูล หลักฐาน สถิติ อ้างอิง มาหักล้างหน่อย

ไม่ใช่เอา "ขี้ปาก" มาพ่นมั่วๆ

เพชรแท้ย่อมไม่หวั่นไหวกระเเสธารที่ถาโถมเพราะ "เพชรก็คือเพชร" เหลืองยังไง ตอนนี้ก็เหลือง มิแปรเปลี่ยน

#59 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:33

ถ้าไม่จ่ายภาษี ก็ควรจะจ่ายค่าสิทธิ์เข้าเลือกตั้ง เป็นเงินกี่ร้อยก็ว่ากันไป
คนเลือกจะได้มีจิตสำนึกหวงแหนเงินของตัวเองว่ารัฐจะเอาไปทำอะไรบ้าง
ไม่ใช้แค่อยู่อาศัย ไม่จ่ายอะไรแต่เรียกร้องสิทธิโน้นนี่นั้น

ใครไม่จ่ายภาษีครับ ???? วานบอก

ผมตอบในบริบทของกระทู้
"บุคคลที่เสียภาษีเงินได้"

ไม่ได้จ่ายภาษี บุคคลที่เสียภาษีเงินได้
แล้วที่เขาจ่ายภาษีประเภทอื่นๆ เช่น vat ล่ะครับ จะต้องเสียเงินก่อนถึงจะไปเลือกตั้งได้ด้วยหรือ

ต้องถามคนตั้งกระทู้ใหม่ ว่าภาษีอะไร Income Tax อย่างเดียว หรือ Value Add Tax ด้วยหรือเปล่า
ถ้า Income Tax บางคนไฟล์ภาษี แต่ได้ภาษีคืน แบบนี้ไปเลือกตั้งได้หรือเปล่า แล้วคนพิการ คนอายุเกิน 65 ปี อีก เสียสิทธิหมดเลย ขัดรัฐธรรมนูญด้วย
ถ้า VAT ด้วย เวลาเลือกตั้งต้องเอาใบเสร็จไปแสดงด้วยหรือเปล่า

ต้องแก้รัฐธรรมนูญก่อน เพราะไปละเมิดสิทธิคนพิการ และ คนอายุเกิน 65 ปี ฯลฯ

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#60 19 มงกุฎ

19 มงกุฎ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:34

ความคิดแบบนี้ แนวๆนี้ เคยเห็นนำเสนอ ออกมาตั้งแต่เป็น พันธมิตรแล้ว.. ได้รับการตอบรับดีจากฝ่ายตรงข้าม..ทำให้ ปชป. อาจแพ้ตลอดกาล

แนวคิดนี้ถูกนำเสนอและรับมาช่วงช่วงนั้นล่ะครับ ผมก็ติดตาม ทั้งแกนนำสื่อและผู้นำความคิดเขา มักจะพูดถึงบ่อยๆเรื่องภาษีที่จ่ายไป
ถูกล้างสมองบิดเบือนข้อมูลอย่างหนัก ทึกทักว่า ชั้นชนตัวเองที่เสียภาษีที่มีประมาณ 20 % ในประเทศนี้ เลี้ยงดูคนทั้งประเทศ
คนส่วนมากในประเทศนี้เป็นภาระที่พวกเขาต้องแบกรับไว้ เขาต้องมีอภิสิทธิ์มากกว่าคนไม่เสีย

สรุปแล้ว จิตใจคนพวกนี้มันคับแคบเห็นแก่ตัวครับ
เพชรแท้ย่อมไม่หวั่นไหวกระเเสธารที่ถาโถมเพราะ "เพชรก็คือเพชร" เหลืองยังไง ตอนนี้ก็เหลือง มิแปรเปลี่ยน

#61 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:38

รัฐบาลมีนโยบายส่งเสริมและพัฒนาคุณภาพชีวิตคนพิการให้ดีขึ้น และสามารถพึ่งตนเองได้ จึงได้ออกกฎกระทรวง ฉบับที่ 281 (พ.ศ.2554)
โดยที่รัฐบาลมีนโยบายส่งเสริมและพัฒนาคุณภาพชีวิตคนพิการให้ดีขึ้น และสามารถพึ่งตนเองได้ จึงได้ออกกฎกระทรวง ฉบับที่ 281 (พ.ศ.2554) กำหนดให้เงินได้ที่ผู้มีเงินได้เป็นคนพิการที่มีบัตรประจำตัวคนพิการตามกฎหมายว่าด้วยการส่งเสริมและพัฒนาคุณภาพชีวิตคนพิการ ซึ่งเป็นผู้อยู่ในประเทศไทย และมีอายุไม่เกิน 65 ปีบริบูรณ์ในปีภาษีได้รับเฉพาะส่วนที่ไม่เกิน 190,000 บาทเป็นเงินได้พึงประเมินที่ได้รับยกเว้นไม่ต้องรวมคำนวณเพื่อเสียภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาสำหรับปีภาษีนั้นเพื่อเป็นการบรรเทาภาระภาษีให้แก่คนพิการ

ถ้าคุณเป็นคนโสด หักค่าใช้จ่ายและลดหย่อนสูงสุด ได้90000 และ 100000แรกไม่เสียภาษี สรุปต่อปีรายได้จากการจ้างแรงงานตามมาตรา 40(1) เพียงอย่างเดียวไม่เกิน 190000/ปี หรือ 15833/เดือน ไม่เสียภาษีแต่ต้องยืนแบบภงด.91

แล้วคนงานตามโรงงาน มีรายได้เกิน 190,000 บาทต่อปีหรือครับ

Edited by Stargate-1, 19 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:34.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#62 Bourne

Bourne

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:33

กรุมั่วตรงไหนวะ ข้อมูลการศึกษาไทย กรุก็เอาจากกระทรวงศึกษา มันน่าเชื่อถือน้อยกว่า งานวิจัยจัยของนักวิชาการกะโหลกกะลาที่ไปออกสื่อควายแดงตรงไหน ถ้าเป็นงานวิจัยจากนักวิชาการกลาง ๆ ก็ว่าไปอย่าง นี่แค่ชื่อ ก็เห็นแล้วว่า หางแดง แท้ ๆ

งานวิจัย 5 อะไรวะ ไม่มีอะไรสถาบันไหน หรือหลักวิชาการอะไรรองรับซักอย่าง ทำเมื่อไหร่ หรือทำยังไงก็ไม่มีใครรู้ ค้นหาเปเปอร์ทั่วเน็ตก็ไม่เจอ มีออกก็แค่ในช่องทีวีควายแดงเท่านั้น ใช้จินตนาการ make ตัวเลข % เองล้วน ๆ หยั่งงี้กรุก็ทำได้วะ 55555

สรุป หลักฐานมืงมันก็จินตนาการกันเองทั้งนั้น ถ้าอยากพิสูจน์ ก็กล้า ๆ หน่อยบอก e-โง่ ไปเลย ขอแก้ รธน ให้คนจบ ป โท โหวตเท่านั้น ดูตามผล "งานวิจัยเก๊" ยังไง "เพื่อควาย" ก็ชนะอยู่แล้ว กลัวอะไร กล้าป่าว ๆๆๆ 5555

Edited by Bourne, 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:39.

#63 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:22

ลบครับ ซ้ำ อ่านข้างล่างคือคำตอบ

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:25.

#64 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:24

ดูยอดเงินบริจาคให้พรรคการเมือง จากการเสียภาษี ของปีที่ผ่านๆมาก็ได้นี่ครับ

ลบอันบน เพราะ ชนกับอันนี้ ตามข้อความนี้นะครับ 19กุด

#65 วันศุกร์

วันศุกร์

ขาประจำ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:34

ภาษีเงินได้ คงหมายรวมทั้งภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา และภาษีนิติบุคคลนั่นละครับรวมๆ กันก็ ประมาณ 35% เข้าไปแล้ว ไม่ใช่น้อยๆนะท่านเฮนไต ขาดไปก็ไปไม่ไม่เป็นเหมือนกันนะท่าน

ดราม่าของเหล่าสลิ่มอย่างพวกผมมันก็คือ ความรู้สึกไม่ยุติธรรมไงล่ะ ทุกคนเสียภาษีเหมือนกันทุกคนจากภาษีมูลค่าเพิ่ม แต่ชนชั้นกลาง-สูง ยังต้องเสียภาาษีเงินได้อีกต่อนึง ภาษีมูลค่าเพิ่มยังไงก็ไม่อาจเทียบได้กับภาษีเงินได้อยู่แล้ว เอาเข้าจริงชนชั้นกลาง-สูง ก็เสียภาษีมูลค่้าเพิ่มมากกว่าชนชั้นล่างอยู่แล้ว หมายความว่าส่วนนึงของภาษีมูลค่าเพิ่ม 25% ที่ท่านอุตส่าห์นำมาแสดงส่วนนึงก็มาจากพวกเราด้วย จากเหตุและผลข้างต้น คำกล่าวที่ว่า ชนชั้นกลาง-สูง เสียภาษีมากกว่าพวกชนชั้นล่างจึงไม่ใช่คำกล่าวที่ผิดแต่อย่างใด และประเด็นดราม่าส่วนนึง(นอกจากเรื่องคอรัปชั่น ชาติ สถาบัน ความดีเลว) ที่ทำให้หลายคนไม่พอใจทักกี้ก็คือ ประเด็นความอยุติธรรม ที่ทำไมคนที่เสียภาษีมากกว่าถึงได้สิทธิ และผลประโยชน์ต่างๆ น้อยกว่าคนที่เสียภาษีน้อยกว่า หากได้สิทธิประโยชน์เหมือนๆกัน คนรวยก็คงพอจะยอมๆ ให้คนจนได้บ้าง แต่ปัจจุบันมันไม่ใช่แบบนั้น

ตอบท่านเจ้าของกระทู้ หากทำแบบที่ท่านว่าจริง ปชป. คงเป็นรัฐบาลล่ะครับ แต่ผมไม่เห็นด้วยกับท่านที่จะทำแบบนั้น มันผิดหลักประชาธิปไตย ผิดหลักของความเสมอภาค หากจะเอาแบบนั้นก็ยกเลิกภาษีมูลค่าเพิ่มไปเลยดูจะยุติธรรมกว่า แต่ก็นะ มันก็คงไม่ดีที่จะทำหรอก ปัญหาต่างๆ จะตามมามากมาย ฉะนั้นอย่าหาเรื่องดีกว่า

'LIKE'

You can't fix stupid - Ron White

You can have your own opinion, but not your own facts - Daniel Patrick Moynihan

"A society is judged by how it treats its animals and elderly"

#66 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 02:36

เป็นแค่คำถามที่ สมมติ ขึ้นมา เล่นๆ
แต่กลับมีควายแดงกระโดงับเหยื่ออย่างจริงจรังเว้ยเฮ้ยยยยยยยยยยยยยยยยยยย
นี่มันองครักษ์พิทักษ์เพื่อไทย ทักษิณ ยิ่งลักษณ์ โอ๊คโกงข้สอบ ฯลฯ มาอยู่ในเว็บนี้หรือเปล่าเนี่ย
ตายๆๆๆๆ ท่าจะเป็นเอามากน่าสงสัยว่าที่บ้านมันจะมีการกราบไหว้บูชานักโทษหนีคดีรึเปล่าว้า
ขนาดโง่ๆอย่าง 19 มงกุฏ มันยังออกตัวไม่แรงเท่าเลย
อืมมมมมมมมมมมมม จากสถานการณ์นี้ คงบอกได้เลยว่า ความเชื่อ เป็นส่วนสำคัญของชีวิตพวกควายแดงจริงๆด้วย

จุ๊จุ๊ อย่าไปกล่าวหาว่าเห็นไต๋เป็นควายแดงสิครับ
เค้าออกตัวว่าเป็นคนกลาง กล๊างกลางที่ฉุดในฉามโลกน้า
gladiator 1.jpg

#67 19 มงกุฎ

19 มงกุฎ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:18

ลบอันบน เพราะ ชนกับอันนี้ ตามข้อความนี้นะครับ 19กุด

ดูยอดเงินบริจาคให้พรรคการเมือง จากการเสียภาษี มันจะแสดงเห็นอะไร

Edited by 19 มงกุฎ, 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:19.

#68 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:44

อ้าว .. แล้วคนหนีภาษีจะให้ทำไง ???

#69 19 มงกุฎ

19 มงกุฎ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:46

กรุมั่วตรงไหนวะ ข้อมูลการศึกษาไทย กรุก็เอาจากกระทรวงศึกษา มันน่าเชื่อถือน้อยกว่า งานวิจัยจัยของนักวิชาการกะโหลกกะลาที่ไปออกสื่อควายแดงตรงไหน ถ้าเป็นงานวิจัยจากนักวิชาการกลาง ๆ ก็ว่าไปอย่าง นี่แค่ชื่อ ก็เห็นแล้วว่า หางแดง แท้ ๆ

งานวิจัย 5 อะไรวะ ไม่มีอะไรสถาบันไหน หรือหลักวิชาการอะไรรองรับซักอย่าง ทำเมื่อไหร่ หรือทำยังไงก็ไม่มีใครรู้ ค้นหาเปเปอร์ทั่วเน็ตก็ไม่เจอ มีออกก็แค่ในช่องทีวีควายแดงเท่านั้น ใช้จินตนาการ make ตัวเลข % เองล้วน ๆ หยั่งงี้กรุก็ทำได้วะ 55555

สรุป หลักฐานมืงมันก็จินตนาการกันเองทั้งนั้น ถ้าอยากพิสูจน์ ก็กล้า ๆ หน่อยบอก e-โง่ ไปเลย ขอแก้ รธน ให้คนจบ ป โท โหวตเท่านั้น ดูตามผล "งานวิจัยเก๊" ยังไง "เพื่อควาย" ก็ชนะอยู่แล้ว กลัวอะไร กล้าป่าว ๆๆๆ 5555

ไม่เชื่อก็ไม่เชื่อ ไม่เชื่อก็จงงมงายอยู่กับความคิดเก่าๆล้าหลังดักดาน เคยคิดยังไงก็คิดเเละเข้าแบบเดิมๆไป

นี้ล่ะที่คนเขาชอบเรียกว่าพวกล้าหลัง มายาคตินี้ที่คนครอบงำความคิดของพวกแกไว้ เขาคงจะดีใจ

แต่ประเทศไทยไปไกลแล้วครับ ตามให้ทันนะครับ พวกล้าหลังทางความคิด 55555+

#70 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:52

อ้าว .. แล้วคนหนีภาษีจะให้ทำไง ???

== ข้อความถูกระงับโดยผู้ดูแล ==

มีด้วยเหรอครับคนกลุ่มนี้ เป็นใครครับ ช่วยตอบด้วย... แล้วที่ไม่ยอมจ่ายภาษี เรื่องรายละเอียดเป็นมาอย่างไร แล้วเขามีสิทธิ์ออกมาเลือกตั้งมั้ยครับ ? แล้วคนหนีภาษีล่ะครับ ต้องทำไง ?

Edited by คนกวาดขยะ, 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:42.

#71 19 มงกุฎ

19 มงกุฎ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:59

== ข้อความถูกระงับโดยผู้ดูแล ==

มีด้วยเหรอครับคนกลุ่มนี้ เป็นใครครับ ช่วยตอบด้วย... แล้วที่ไม่ยอมจ่ายภาษี เรื่องรายละเอียดเป็นมาอย่างไร แล้วเขามีสิทธิ์ออกมาเลือกตั้งมั้ยครับ ? แล้วคนหนีภาษีล่ะครับ ต้องทำไง ?

คุณยังไม่รู้อีกหรือ คนเค้ารู้กันไปทั่วบ้านทั่วเมืองแล้ว

Edited by คนกวาดขยะ, 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:43.

#72 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:00

คุณยังไม่รู้อีกหรือ คนเค้ารู้กันไปทั่วบ้านทั่วเมืองแล้ว

ไม่ทราบครับ ... ใครครับ ??

Edited by คนกวาดขยะ, 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:43.

#73 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:13

ทุกคนจ่ายภาษีแหละครับ มากบ้างน้อยบ้าง ตามประสา

เด็กแรกเกิด เกิดมายังต้องจ่ายภาษี ผ้าอ้อม นมเด็ก ล้วนโดนภาษีมูลค่าเพิ่มทั้งนั้น

ผมว่าปัญหาไม่ใช่จำกัดสิทธิ์คนไม่เสียภาษีไม่ให้เลือกตั้ง

แต่ทำอย่างไร ผู้มีสิทธิ์เลือกตั้งถึงจะไม่เลือกผู้แทนเข้าไปโกงกินถลุงภาษีของเขาต่างหาก

พูดง่ายๆคือ ทำยังไง เลือกตั้งถึงจะได้คนชั่วน้อยที่สุดเข้าไปบริหารบ้านเมือง

#74 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:16

ไม่ทราบครับ ... ใครครับ ??

ไม่เห็นตอบผมเลยนะ ... พระสงฆ์หรือเปล่าครับ ? กลุ่มนี้เขาไม่เลือกตั้งอยู่แล้วนะ .. แล้วคุณหมายถึงใครล่ะครับ อธิบายด้วย ?? ขนาดพระมหากษัตรย์ไทยยังต้องเสียภาษีเลย แล้วคุณอ้างอิงถึงใครครับ ??? อยากรู้ๆๆ

http://www.oknation....t.php?id=250920

http://webzer.net/node/123

http://www.prachatho...php?topic=234.0

#75 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:20

อ่ะ ประทานโทษครับ พระสงฆ์ก็ต้องเสียภาษีเหมือนกัน แล้วใครในประเทศที่ใช้น้ำไฟฟรีตลอดชีวิต ? บ้านก็ฟรี ??

http://www.rd.go.th/...sh/25288.0.html

#76 19 มงกุฎ

19 มงกุฎ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:23

ไม่บอกครับ คนเค้ารู้กันไปทั่วบ้านทั่วเมืองแล้ว หุหุ

#77 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:26

ไม่บอกครับ คนเค้ารู้กันไปทั่วบ้านทั่วเมืองแล้ว หุหุ

ทำไมล่ะครับ ? ความลับเหรอครับ ??? แล้วคนที่บอกว่ารู้กันทั่วบ้านเมืองนี่คนกลุ่มไหน เฉพาะกลุ่มหรือเปล่าครับ ? ใต้ดิน หรือว่า บนดิน ? ผมไม่รู้จริงๆครับว่าจะมีคนที่ได้สิทธิ์พิเศษแบบนั้น ?? หลังไมค์มาก็ได้ครับ ถือว่าแชร์กัน

#78 HellsAngel At JBake

HellsAngel At JBake

น้องใหม่

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:17

นักการเมืองบางคนอาจไม่มีสิทธิเลือกตั้งเลยนะนั่น

#79 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:57

..

มีแต่คนถามถึงแต่สิทธิตามระบอบประชาธิปไตย แต่ไม่เห็นมีใครอยากเสียภาษี

ถ้าจะให้แฟร์ สิทธิเหล่านั้น ก็ควรจะให้เฉพาะกับคนที่ปฏิบัติตามหน้าที่ได้อย่างสมบูรณ์ไม่ใช่หรือ?

ถามตรงๆ ถ้าเลือกตั้งครั้งต่อไป ให้สิทธิเลือกตั้งได้เฉพาะกับบุคคลที่เสียภาษีเงินได้ คุณว่าพรรคไหนจะได้เป็นรัฐบาล

...

จ้าของกระทู้อย่าคิดแบบ"บัตรเติมเงิน"ของนักโทษหนีคุก.......!
แกนนำไพร่เสื้อแดงล้วนเสียภาษีให้รัฐบาลทั้งนั้น
เสียมากเสียน้อยอีกเรื่องหนึ่ง......

ส่วนไพร่เสื้อแดงก็เสียภาษี"มูลค่าเพิ่ม"แล้ว...
พวก'แท๊กซี่แดง'ล้วนต้องเสียภาษีน้ำมันกันทั้งนั้น.....

ไพร่เสื้อแดงไม่ต้องเสียภาษีสำหรับ'เงินสด'ค่าจ้างชุมนุม ประท้วง ฯลฯ......
'บัตรเติมเงิน'ก็ไม่ต้องเสียภาษีค่าตั้งกระทู้ที่ได้รับเป็นเงินสด.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#80 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:18

เข้าใจแล้วสิว่า ทำไมเรื่องทุจริตเป็นสิ่งที่ยอมรับไม่ได้ เพราะเป็นการนำภาษีไปใช้มั่วนี่เอง

ลืมปักป้าย

Edited by อู๋ ฮานามิ, 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:28.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#81 19 มงกุฎ

19 มงกุฎ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:23

ท่านปุถุชน ผู้อวดอ้างโออวดว่าเป็นอาจารย์ดอกเตอร์สอนสั่ง

นักศึกษา MBA ชั้นนำในเมืองไทยถึงสามแห่ง

ดักดานซ้ำซากกับบัตรเติมเงินอีกแล้ว :lol: :lol:

#82 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:40

ที่โรมต้นแบบประชาธิปไตยนั้นคนโรมันไม่ได้มีสิทธิ์ออกเสียงเลือกตัวแทนเข้าสภาทุกคนหรอก
ยังแบ่งเป็น แพทริเชียน และ เพลเบียน
เพราะเมื่อไรที่ควายมีสิทธิลงคะแนนหนึ่งเสียงเท่ากับบัญฑิตก็จะเห็นภาพแบบนี้แหละ

เรด บารอน

#83 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:44

ให้สอบความรู้ทางการเมืองดีกว่าครับ

คนเสียภาษีน้อย ถ้ามี "ความรู้" ก็จะช่วยคัดเลือกคนที่ดี มีประโยชน์มากกว่าได้

#84 GuoJia

GuoJia

Siam

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:48

เห็นด้วยกับลุงแคน
ขนาดศาลซึ่งเป็นอำนาจหนึ่งในประชาธิปไตย ตัดสินให้ทักษิณผิด
ผู้มีสิทธิ์เลือกตั้งยังถามว่า ศาลมีสิทธิ์อะไรมาตัดสินคนที่คนหลายล้านเลือกมา
ไม่รู้เรื่องอย่างนี้มันก็ไม่น่ามีสิทธิ์เลือกตั้ง

“ ...คนชั่วจะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา ,

ประเทศชาติผ่านวิกฤติด้วยศรัทธา ยามเมื่อฟ้าสีทองผ่องอำไพ “

#85 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:01

ท่านปุถุชน ผู้อวดอ้างโออวดว่าเป็นอาจารย์ดอกเตอร์สอนสั่ง

นักศึกษา MBA ชั้นนำในเมืองไทยถึงสามแห่ง

ดักดานซ้ำซากกับบัตรเติมเงินอีกแล้ว :lol: :lol:

สรุปว่า ใครเหรอครับ ที่ไม่เคยเสียภาษีเลย ??

#86 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:11

ถ้าเอาฐานการเสียภาษียิ่งทำให้การผูกขาดอำนาจมีมากขึ้นไปอีกนะครับ
ทุกคนล้วนมีสิทธิการเลือกตั้งทุกคนตามกฏหมายจะมาตั้งกฏเกณฑ์แบบนี้
รังแต่จะมีแต่ปัญหา แต่ก็ขอเข้ามาถามสักหน่อยเถอะที่คนกลางเอาสัดส่วนภาษีมาประกอบนั้น
ทำเหมือนกับว่าคนที่เสียที่เสียภาษีนิติบุคคลกับคนเสียภาษีรายได้นั้นไม่ต้องเสียภาษีมูลค่าเพิ่มงั้นแหละ
-_-

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#87 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:22

ถ้าไม่เรียก'นักโทษหนีคุก' 'นางมารร้าย' 'จรเข้มีลิ้น' 'ไพร่เสื้อแดง' 'นายกฯ ว.5 4ss' 'บัตรเติมเงิน' 'ยุทธ์ ตู้เย็น' 'ยุทธ์ วอลเปเปอร์' 'ปอดเป็นศพ' แล้วจะเรียกว่าอะไรหว่า.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#88 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:21

ตกลงใครนะที่ไม่เคยเสียภาษีเนี่ยะ?

#89 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 07:09

แล้วคนที่ไม่ยอมจ่ายภาษี ค่าน้ำประปา ไฟฟ้าฟรีชั่วชีวิตไม่ต้องจ่าย บ้านอยู่ฟรีอีกด้วย จะให้ทำไง

อย่าเป็นอีแอบ กล้าพูดออกมาตรงๆเลย ไม่งั้นกรูจะตราหน้าว่าคุณก็แค่ไอ้ขี้ขลาด
gladiator 1.jpg

#90 19 มงกุฎ

19 มงกุฎ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 08:47

Edited by คนกวาดขยะ, 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:45.

#91 โคนัน

โคนัน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:29

โถๆ หาทางเข้าเนอะ... คือถ้าเอากันขนาดนั้นแล้วยังแพ้อีก.. สงสัยเที่ยวหน้า เอา จบตรี ถึงให้เลือกตั้งได้...
ถ้ายังแพ้อีก ก็คง... เลือก ปชป ถึงเลือกตั้งได้...

ไอ้ภาษี ภงด 91 92 ที่ หวงแหนกันนักหนา ราวกับว่าประเทศนี้ ขาดภาษีของข้าไปแล้ว มันจะไม่มีทางทำมาหากิน..
ดูซะเผื่อจะดีขึ้น....

ไอ้ที่ว่า ภาษีพวกเราๆ รวมๆกัน ทั้ง ขี้เหลือง สลิ่ม ปลวกแดง... มันได้แค่ 12% ของ รายได้ จาก ภาษีทั้งหมดเอง...

เสียแค่นี้... ดัดจริต จะไม่ให้คนอื่น ออกเสียงคนเดียว เหรอ....
ดูภาษีมูลค่าเพิ่ม.... 25%... เสียกันทุกคนไหม... ชาวนาเสียไหม...
ดูภาษีนิติบุคคล.... 23%... บริษัทที่เสีย... ขอ โหวตมั่งได้ไหม... :D

คุณแม้วเค้าเคยบอกว่าเค้าเสียมากกว่า สลิ่ม... ตกลง ให้โหวตตามสัดส่วนด้วยหรือป่าว... 55555

อย่างชอบเลย มุกนี้... :D

แต่ในประเทศไทย ก็มีอีกหลายคนที่เสียภาษีมากกว่าไอ้แม้วนิ แล้วถามกันตอนนี้แม้วมันเสียภาษีด้วยหรือ อยู่นอกประเทศนานเกิน 180 วัน แถม ไม่ได้มีกิจการอะไรที่ไทย มิช่ายหรือ ??? อีกอย่างเป็นนักโทษด้วย ไม่รู้ว่า ติดคุกแล้วต้องเสียภาษีหรือเปล่า อันนี้ผมไม่มีฝามรู้ :lol: :lol:

#92 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:11

เรื่องภาษี นี้มันยืดหยุ่น มาก ในหลายๆ ความคิด หลายๆแนวทาง

แต่ทั้งหมดมันไม่ได้ขึ้นอยู่กับความ แฟร์
เหมือนที่ เพื่อนผมที่รู้จัก เปิดโรงพยาบาลแห่งหนึ่งใน ภูเก็ต เสียภาษีปีนึง 10ล้าน บาท
ยังเสียดายแทน ถ้าเอาไปให้พวก เผาบ้าน เผาเมือง คนละ 7.5 ล้าน
เค้าบอกเอาไปซื้อเครื่องมือแพทย์ มอบให้ชุมชนในชนบท เพื่อการปฐมพยาบาลที่มีคุณภาพ ยังจะดีกว่า

ผมถาม มีความ แฟร์ กับคนที่จ่ายเงินให้กับรัฐบาล เปล่าๆ นี้แบบนี้หรือเปล่า ???
แล้วดูบางคน เสื้อแดง ไปหน้าศาล ยังจะเอาของห่านนน อะไรไปขายอีก ???
คิดว่าพวกเค้าเสียภาษีเงินได้ จริงหรอ ???

ขึ้นชื่อว่า ภาษี มันก็ไม่ได้ขึ้นอยู่กับความ แฟร์ อยู่แล้ว เป็นสิ่งที่เลี่ยงไม่ได้

เสริมนิด สำหรับคนที่ไปกินร้านอาหาร ไม่ว่าจะแบนร์ ไหนก็ตาม แล้วเห็น VAT 7%
อย่าคิดว่าคุณเสียเต็ม 7% นะครับ สำหรับนิติบุคคล จะมีแผนกบัญชีเงา เอาไว้ทำบัญชีปลอมๆ ส่งให้รัฐบาล
แล้วเก็บตัวจริงเอาไว้ ง่ายๆเลย บริษัทไหนก็ทำ ญาติผมจบบัญชี ม.ดัง ยังโดนดึงตัวไปทำแผนกบัญชีเงา เลย Start 40k

ตัวอย่างที่เห็นชัดเรื่อง พวกฟายแดงเรื่องภาษี พ่อแม้วเอ็ง เป็นคนเปิดให้ วันที่ 31 ธันวา เป็นวันทำงาน
( ทำงานหอกอะไร ฝรั่งเกือบทั่วโลกหยุดกันไปตั้งแต่ 25 ธันวา แล้วววววววววว )

แล้วโอนหุ้นวันนั้น จะได้ไม่ต้องเสียภาษี เท่าไรกันอ่ะ หาข้อมูลหน่อยยย นี้ทุจริตขณะเป็นนายก เลยนะเว้ยยยย
พวกเอ็งก็ยังจะบูชาต่อไปได้อีก กลุ่มคนที่ยกยอ บูชา คนแบบนี้ได้อยู่ ไม่รู้ว่าสมองทำมาจากอะไร .......... สงสารประเทศ
ข้าว่า เงินภาษีพวกเอ็ง ไม่ได้ไปพัฒนาบ้านเมืองหรอก อยู่บนโต๊ะพร้อมขวดเหล้า นักการเมืองนั้นแหละ
เหอๆๆ

Edited by gears, 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:13.

#93 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:37

ผมว่า mod น่าจะพิจารณา การตอบกระทู้ของ 19มงกุฏ ด้วยนะครับ

Edited by คนกวาดขยะ, 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:46.

#94 วะเฮ้ย

วะเฮ้ย

ขาประจำ

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:29

แล้วแม้วมันเสียป่าวอ่ะเฮนไต เห็นขายหุ้นแล้วก็ไม่เสียภาษีนี่ อิอิ

ลองมองอีกมุมบ้างนะ คนจนน่ะเห็นแก่เงินเฉพาะหน้าไม่รู้หรอกผู้แทนเขามีไว้ทำไร เพราะตั้งแต่อดีตกาลก็ไม่มีรบไหนใส่ใจคนจนจริงจัง ก็สมควรแล้วที่ประเทศมันเป็นแบบนี้ ปชตปลอมๆ ได้สสแบบกุ้ยๆมาเฟีย คิดแต่ปยตัวเอง

ปชตน่ะเหมาะกับคนที่รู้เรื่อง คนที่รู้เรื่องคือคนรู้จักคิด มีการศึกษา มีงานดีๆทำ ไม่ต้องง้อรบ. พวกนี้เสียภาษีเยอะและฉลาดพอที่จะมองว่ารบ.จะทำอะไรให้ปชชบ้างอย่างจริงจัง ไม่ใช่นโยบายต้มควาย ก็ลองให้คนที่เสียภาษีน้อยหรือแทบไม่เสียเลยเลือกสสดูสิ ก็จะได้รบ.แบบควายๆป่วนประเทศอยู่แบบนี้ คนจนเลือกปุ๊บสะบัดตูดออกจากคูหาปั๊บไม่ได้สนใจอะไรมากกว่านั้น ไม่ได้ดูถูกคนจนนะแต่มันเป็นแบบนั้นจริง

เห็นไหมล่ะว่าเขตที่คนฉลาดๆ คนรวยเขาอยู่กันน่ะ สสเพื่อไทยสอบตกกันระนาว แต่บังเอิญคนจนมันเยอะกว่าคนรวยไง สสแดงกุ้ยเลยได้มายืนลอยหน้าในสภาได้น่ะ

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน