Jump to content

- - - - -

ระบบป้องกันน้ำกทม ดัมมี่!! ป้องกันน้ำท่วมทุ่งไม่ได้ ชาวปทุม นนท์ ด่ายับ!!พวกปชป

• Please log in to reply
71 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 หมูอวกาศ

หมูอวกาศ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:39

โดนด่าตรึม สมน้ำหน้า ตัวขวางคลอง ห้า ห้า

ม.ร.ว.สุขุมพันธ์ บริพัตร วอนอย่าใช้กทม. เป็นฟลัดเวย์
http://breakingnews....018&lang=T&cat=

ม.ร.ว.สุขุมพันธ์ บริพัตร ผู้ว่ากทม. กล่าวถึงการเตรียมรับมือน้ำเหนือที่มีการคาดการณ์ว่าน้ำเหนือจะมาถึงกทม.ภายใน 10 วันนี้ว่า ระบบของกทม.ดีพอสำหรับการรองรับปัญหาน้ำท่วมขังจากฝนตกหนัก หรือน้ำล้นตลิ่ง แต่ระบบระบายน้ำของกทม.ไม่ได้สร้างขึ้นมาเพื่อรับมือกับน้ำทุ่ง ส่วนที่นายปลอดประสพ สุรัสวดี ประธานกบอ.ระบุว่าจะผันน้ำเข้ากทม.เพราะแม่น้ำเจ้าพระยายังรองรับได้อีกนั้น ก็คงต้องแล้วแต่นายปลอดประสพแต่ขอว่าอย่าใช้กทม.เป็นฟลัดเวย์ก็แล้วกัน
ซึ่งขณะนี้ก็มีการประสานงานกันอยู่แล้ว ทุกครั้งที่มีการประชุมกบอ.ก็มีรองผู้ว่าร่วมประชุมหรือผอ.สำนักการกระบายน้ำและยังมีการประสานงานในระดับเจ้าหน้าที่ระหว่างกทม.กับกรมชลประทานทุกวันอยู่แล้ว จึงไม่มีปัญหา ซึ่งน้ำเหนือที่ระบุว่าจะไหลเข้ามานั้นก็ไม่ใช่เส้นตรง ถ้าไปทุ่งได้ก็ไปก่อนเหมือนปีที่แล้วก็ออกทุ่งก่อนหลายเดือน และนายกฯก็ทราบเรื่องนี้ดีแต่ไม่รู้ว่าคนอื่นเข้าใจหรือไม่ เพราะตนเคยแจ้งให้ทราบในการประชุมร่วมกันว่าระบบของกทม. ไม่ได้สร้างขึ้นมาเพื่อรับน้ำทุ่ง ซึ่งอยากให้ไปดูระบบเครื่องสูบน้ำนอกกทม.ตรงนั้นต่างหากที่สร้างขึ้นมาเพื่อรับมือกับปัญหาน้ำทุ่ง.
.
.

ความคิดเห็นที่ 2
กรูว่าแล้ว มันมาขวางคลองรอบสอง หุหุ

ถ้ามันไม่เอ๋อ มันต้องบอกว่า ก่อนที่น้ำจะมาถึง กทม.

ทาง กทม. ยินดีที่จะทะยอยระบายน้ำใน กทม. ออกเจ้าพระยา ออกทะเลให้ได้มากที่สุด

เพื่อให้มีความสามรถ รองน้ำ น้ำทุ่ง ที่จะหลากมาถึง กทม.

โดยทาง กทม. จะประสานกับกับ รบ. ในการ เปิด ปิด ประตูระบายน้ำ

แม่มความคิด here' จริงๆ เห็นแก่ตัวเป็นที่สุด แทนที่มันจะเอา กทม. มาช่วยในการระบายน้ำ

ปุกาศ ปุกาศ พ่อแม่พี่น้อง จังหวัดข้างเคียง ถ้ามันเห็นแก้ตัวแบบนี้ จัดหนัก แม่มเลย

มาบทโหดอีกรอบล่ะตรู อ่านข่าวไอ้เอ๋อแล้ว ปรี้ดทุกทีสิ ผะผ่า

จากคุณ : OnTheRock@TH
เขียนเมื่อ : 14 ก.ย. 55 16:52:34
ถูกใจ : Miracle_X, ลุงซ่าส์อโยธยา, แยกเจ, ใครนี่จัง, กิเลนแห่งหวงเหอ, bestjeab, peejim, Vancin, อีกา, anupap, ชอบเล่นหมีพู, Chaisri, NecroLord, เย็นตาโฟหวาน
.
.

ความคิดเห็นที่ 3
ถ้าหม่อมฯ กั้น จนล้นคลองทวีวัฒนา
แถมบล็อก พระรามสอง รอให้น้ำแถวนี้ไหลลงแม่ท่าจีนเอง

ผมขอด่า และประณาม ท่าน 7 ชั่ว.... เลย

คนตลิ่งชัน ทวีวัฒนา ก็ กทม. นะ ไม่ใช่ปลา

จากคุณ : SuperCrazyBoy
.
.

ความคิดเห็นที่ 4
ถ้าปทุมกับนนท์ ท่วมหนัก ท่านคือคนนึงที่เป็นต้นเหตุให้ท่วม เพราะท่านสามารถค่อยๆระบานน้ำลงไปปลายทางได้ตั้งนานแล้ว ขึ้นอยู่กับการบริหาร แต่ท่านปิดประตูตายเลยว่าไม่ให้น้ำผ่านซึ่งตอนก่อนมามันเคยเป็นเส้นทางช่วยระบายน้ำ ไหนว่า ระบบระบายน้ำท่านดีหนักหนาไง เอาไว้สูบน้ำท่อจากหมู่บ้านรึไงครับท่าน (ตั้งแต่ปีที่แล้วเกลียดท่านมากมาย) ถ้าผมเป็นนึ่งในคนที่ลงคะแนนเลือกตั้ง ผมเป็น 1 คนที่ไม่ให้คะแนนท่านแน่ๆ ไม่ใช่เพราะพรรคชื่ออะไร แต่เพราะ ท่านทำอะไรให้คนรอบกุรงเทพ เป็นอ่างเก็บน้ำอย่างถาวร (ผมคนกลางไม่เข้าข้างใคร แต่เพราะเดือดร้อน) และท่านผู้มีอำนาจและตำแหน่งแต่ไม่ทำอะไร เหรือเพราะแค่คำว่า ผู้ว่า กทม. ก็ทำแค่นั้น ถ้าคิดแค่นั้น ออกไปเถอะครับ ผมไม่รับ

จากคุณ : IT (ตามข่าวไอที)
.
.

ความคิดเห็นที่ 6
เมื่อไร ท่านผู้ว่าจะพาสื่อมวลชนไปชมอุโมงค์ยักษ์ซักทีละครับ

จากคุณ : st@rnet
เขียนเมื่อ : 14 ก.ย. 55 17:00:09
.

ความคิดเห็นที่ 12
ถ้ามันไม่เอ๋อ มันต้องบอกว่า ก่อนที่น้ำจะมาถึง กทม.

ทาง กทม. ยินดีที่จะทะยอยระบายน้ำใน กทม. ออกเจ้าพระยา ออกทะเลให้ได้มากที่สุด

เพื่อให้มีความสามรถ รองน้ำ น้ำทุ่ง ที่จะหลากมาถึง กทม.

โดยทาง กทม. จะประสานกับกับ รบ. ในการ เปิด ปิด ประตูระบายน้ำ

-------------------------
ตามนั้นเลยครับ มันจะพยายามช่วย หรือจะขวางคลอง
ช่วยได้มาก หรือน้อยไม่มีใครว่าเพียงแค่ช่วยให้เต็มกำลังเท่าที่จะทำได้
โดยไม่ต้องถึงขนาดให้ท่วมกทม.เท่านั้นคนเขาก็จะซึ้งใจแล้ว
เพราะกทม.เป็นพลชั้น1 ต่างจังหวัดเป็นพลเมืองชั้น2 เราเข้าใจดี

แต่ถ้าไม่พยายามช่วยตั้งแต่เนิ่นๆ ถ้าน้ำมามากๆ ถึงเวลานั้นก็ให้รัฐบาล หรือผู้ว่ากทม.
เอาคนถือปืนไปเฝ้าตามแนวหรือจุดต่างๆให้ดีก็แล้วกัน
ครั้งนี้ผมจะรวมชาวบ้านพังตรงไหนได้ก็จะพังทันที่ ไม่รีรออีกแล้ว มันเห็นแก่ตัวเกินไป

ความเห็นนี้ของผมคงโดนด่าตรึม หาว่าอยากเห็นกรุงเทพท่วม เห็นแก่ตัว
แต่มันก็เกินไปทนมาแล้วครั้งหนึ่ง ทั้งที่บ้านผมตอนปี 38 ยังไม่ท่วมมีแค่มาจ่อรอบตลาด
แต่ปีที่แล้วน้ำไปไม่ได้ตีกลับมาถนนหน้าบ้านสูงท่วมอก ในบ้านเอว

จากคุณ : ลุงซ่าส์อโยธยา
เขียนเมื่อ : 14 ก.ย. 55 17:09:19
.
.

ความคิดเห็นที่ 16
ด้วยความสัตย์จริง... พูดจากใจผม ก็คือ คนกรุงเทพฯ คิดอะไรนั่นอีกเรื่อง
แต่ด้วยคำพูด ของผู้ว่า ก็หมายถึงคำพูดของคนทั้งกรุงเทพฯ

สิ่งที่เห็นตั้งแต่ปีที่แล้ว แสดงออกผ่านผู้ว่าคนนี้ คือ เห็นแก่ตัว ที่สุด

ผมคงพูดได้แค่นี้ และเห็นข่าวผู้ว่าคนนี้แล้วจะปรี๊ดแตกทุกครั้ง

จากคุณ : มีปัญญาคืออาวุธ
.

[left]

ความคิดเห็นที่ 26
เอาอีกแล้ว คนอยู่บนหัวกทม. ช่างมันสินะ....

คราวที่แล้วที่บ้านผมท่วมก็เพราะมัน...ถ้ายอมให้น้ำผ่านบ้าง เชื่อว่าน้ำจะไม่ขังนานขนาดนี้

หมดคำพูดจริงๆๆๆ ....เป็นผู้ว่าที่มีวิสัยทัศน์ที่ เตี้ยต่ำมากๆๆๆ เฮ้อ...แย่ๆๆๆ...

ดูจากผลงานตอนฝนตกอาทิตย์ที่แล้วเชื่อว่า ที่บอกว่า ขุดลอกคูคลองแล้วนะ คงไม่ได้ทำจริงแหงๆ และที่ขวางก็ด้วยเหตุนี้แน่ๆๆ

จากคุณ : ปู่ตัวกลม

.
.

ความคิดเห็นที่ 27
ผมก็เป็น กทม อยู่ใกล้คลองผดุง ปีที่แล้วช่วงน้ำท่วม น้ำในคลองแห้งมาก จริง ๆ อยากให้ท่านผู้ว่าระบายน้ำเข้าสู๋คลองให้มาก ๆ แต่ก็ไม่มีเลย ท่านไม่ต้องรักชาว กทม มากนักก็ได้ เพราะผมและชาว กทม อีกหลายกลุ่มที่มีสติ คงไม่ได้รักหรือเคารพท่านเพิ่มขึ้นแน่นอน

จากคุณ : บุญอนันต์
.
.

ความคิดเห็นที่ 37
พูดจาไร้สมองแบบนี้ แล้วจะไม่ให้คนทั้งประเทศเกลียดประชาธิปัตย์มากกว่าขี้ ได้ยังไง

จากคุณ : NecroLord
http://www.pantip.co...NE12653707.html

#2 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:40

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#3 notcomeng

notcomeng

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:42

ช่วงนี้น่าสงสารหมูน้อยและพวกจัง Posted Image

#4 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:44

มาอีกละ ไอ้พวกสารเลวลูกแม้วที่ชอบเสี้ยมให้คนเกลียดกัน

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#5 Super@2

Super@2

ขาประจำ

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:47

เพราะมีคนอย่าง หมูเน่า นี้หละ คนถึงได้ทะเลาะกัน
พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

#6 ปลายแสง

ปลายแสง

ขาประจำ

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:49

#6 ไร้สาระไอ้หมู***

#7 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:49

เชื่ออย่าสนิทใจ

ที่8

Edited by plunk, 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:50.

ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#8 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:53

แปลกดีว่ะ 3 แสน 5 หมื่นล้าน กู้มาป้องกันน้ำท่วม แต่ควายแดงแมม่งเสือกจะให้กรุงเทพท่วมด้วย แล้วที่ไปซื้อที่ทำแก้มลิง สรุปแล้วไม่ได้ทำอะไรเลยสิ

#9 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:55

นายกฯรับนนท์-ปทุมฯอาจเจอท่วมฉับพลัน

http://www.posttoday...จเจอท่วมฉับพลัน
...................................................................................................

ไม่รู้เค้าด่า ปชป. ด้วยหรือเปล่า แต่ E-NGO กับคณะ โดนเต็มๆ

Edited by Ricebeanoil, 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:56.

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#10 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:59

รัฐบาลหาความเสี่ยงออกมาให้หมด แล้วหาทางป้องกันเสีย หากน้ำยังท่วมกรุงเทพฯอีก ก็อย่าหน้าด้านอยู่บริหารประเทศต่อไปอีกแล้วกัน และอย่าไปโทษคนอื่นอีก ไหนๆก็มีเวลาเป็นปีแล้วหนิ นอกจากจะประมาทขาดสติเท่านั้น

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#11 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:01

ผู้ว่า กทม เค้าต้องป้องกันเขตพื้นที่รับผิดชอบตัวเอง สิ

รัฐไม่ได้มีระบบวางแผนอะไรเลย

ไ่่ม่ได้มีการรับมือกับสถานการณ์น้ำท่วมอะไรเลย

บอกทดสอบระบบ แต่ระบบป้องกันน้ำท่วมยังทำไม่เสด ยังไม่มีประสิทธิภาพพอจะรองรับการทดสอบ

แต่รบ ปูเน่ากับทอลองระบบอย่างหน้าตาเฉย

แถมโง่อีก ทอลองตอนอายุเข้า

ตรูจะบ้าตาย

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#12 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:01

งงค่ะ เกี่ยวไรกับกทมอีกว่ะ

#13 patcha

patcha

ขาประจำ

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:02

ถ้าจะให้ดีคุณชายช่วยรับน้ำให้ผ่านกรุงเทพ ถ้าไม่มีที่เก็บก็สูบไปไว้แถวบ้านนายกปู หรือบ้านสส.เพื่อไทยทั้งหลายด้วยจะดีเป็นอย่างยิ่ง
ความเป็นคนดีสำคัญที่สุด ถ้าคนไม่ดี จะระบบหรือระบอบใดก็ไม่ดีทั้งสิ้น

#14 roilee

roilee

ขาประจำ

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:05

เข้าใจแล้ว ไอ้หมูสกปรกกับพวกแดงพันทิพ ไม่รู้จักฟลัดเวย์

ต่อไปเสียงข้างมากฆ่าคนตายก็ไม่ผิด ตามสบายเลย ยุบได้ทุกศาล ต่อไปให้มีศาลประชาชนไปเลย ถ้าจำเลยฆ่าคนตายก็เอาเสียงข้างมากโหวตกันว่า คนนี้ไม่ต้องรับโทษเพราะเป็นพวกเสียงข้างมากสุดแล้วแต่..วสันต์ สร้อยพิสุทธิ์

#15 HWD

HWD

ขาประจำ

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:07

เสื้อแดงก็อย่างนี้ทุกที ... โดนจูงจมูกตลอด ผู้นำเค้าชี้นิ้วไปทางไหนก็มองตามเฉพาะทางนั้นแล้วก็พากันกรูไป ไม่เคยคิดเป็นระบบเลย ให้แดงจมขี้ตายเถอะโรบิน

ถ้ารัฐมันปล่อยมาทางเจ้าพระยาตรงๆ ไง กทม. ก็ต้องช่วยรับอยู่แล้ว ที่หม่อมว่าไปเนี่ย ถ้าคิดสักหน่อยน่าจะเห็นได้ว่า ทางนี้ไม่ใช่ทาง floodway ที่่ควรจะเป็นตามปกติ แต่รัฐเวรมันพยายามจะกรุยให้ไหลมาทางนี้เผื่อท่วมปริมณฑล และ กทม บางส่วน จะได้เสียคะแนนนิยมช่วงก่อนเลือกตั้ง แถมเป็นการฝังหัวเสื้อแดงฟายๆว่า ทางนี้เป็นทางน้ำผ่าน... ซึ่งไม่ใช่ ปีที่แล้วก็มีการพูดเรื่อง floodway ที่ออกแบบให้น้ำเลี่ยงออกไปทาง ตต. ตอ. แต่เนิ่น พวกบ้านี่มันไปมุดประโปรงใครอยู่ถึงไม่รู้ไม่เห็นความเป็นจริง

Edited by HWD, 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:08.

#16 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:07

เอ่อ ตอนนี้แค่น้ำฝนกรุงก็จะแตกแล้ว ฮาฮา เจอน้ำทุ่งอีกจะเหลือเหรอนั้น

แต่ก็จริงอย่างคือ ท่านเป็นผู้ว่ากรุงเืทพ กรุงเทพไงก็สำคัญกว่า

ปล ไม่รู้ผมรู้สึกเองหรือเปล่านะ คนที่ออกมาด่าๆๆ กันเนี่ย ส่วนมากเป็นกลุ่มที่พึ่งโดนน้ำท่วมหนักๆ แค่ครั้งเดียวหรือเปล่า

เลยกลัวกันใหญ่ ฮาฮา จังหวัดที่เค้าท่วมทุกปียังไม่บ่นเท่าเลย แปลกแต่จริง ด้วย อันนี้ความรู้สึกส่วนตัว

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#17 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:09

ท่วมสุโขทัย ก็คงเพราะผู้ว่าฯ กรุงเทพ ซิ่นะ :lol: :lol:

ไอ้หมูอวกาก มีการศึกษารึเปล่า

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#18 patcha

patcha

ขาประจำ

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:10

ตูจะบ้าตาย การแก้ปัญหาน้ำท่วม ในหลวงท่านทรงคิดและแนะแนวทางให้ ผู้ทรงคุณวุฒิหลายท่านจับงานนี้มานานมันไม่ฟัง

ไปด่าเขาบ้า พอมีปัญหาเกิดขึ้นจริง มันดันบอกเป็นอุบัติเหตุ
ความเป็นคนดีสำคัญที่สุด ถ้าคนไม่ดี จะระบบหรือระบอบใดก็ไม่ดีทั้งสิ้น

#19 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:11

ถ้าผมเป็นรัฐบาล ผมก็ต้องพูดแบบนี้ครับ
เพราะผมมั่นใจว่า ควายอย่างน้อย 15 ล้านตัว จะเชื่อที่ผมพูดโดยไม่มีข้อสงสัย
แล้วผมจะพูดเอาผิดเข้าตัวทำไม ก็โยนบาปให้ฝ่ายตรงข้ามไม่ดีกว่าเหรอ -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#20 PHOENiiX

PHOENiiX

ปู 4ssโกงชาวนา

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:13

สะใจที่เห็น ใอ้หมูและพวก ยังโง่ตลอดกาล สมน้ำหน้ามัน

#21 ด๋อยแทง

ด๋อยแทง

ขาประจำ

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:19

โยนขี้กันแล้วสินะ น้ำยังไม่มาเลย ท่วมจังหวัดไหน ก็โยนให้กทมรับทั้งหมด ควายทั้งฝูงก็แห่ขานรับ

เฮ้อ คิดมากก็เครียด ก็เหมือนฝูงนั้นที่ยากจะยอมรับความจริงว่านังนั่นมันโง่ พี่มันก็โกง
เราก็รู้สึกเหมือนกัน ว่ายากที่จะยอมรับ ว่ามีควายเป็น10ล้านแฝงอยู่ในประเทศเดียวกันกับเรา พร้อมจะแกล้งโง่ พร้อมจะทำเลว เพื่อเงิน เงิน เงิน ขอผ่อน ผ่อน ผ่อน ลงหน่อยแล้วกัน เก็บไว้เยอะก็เหนื่อยใจ เราก็ทำตามหน้าที่ของเรา และมั่นใจว่าความไม่ดีที่ฝูงนั้นทำเอาไว้ มันก็จะกลับไปหาพวกมันในสักวัน

#22 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:26

น้ำจากแม่น้ำเจ้าพระยามันฝ่านกทม อยู่แล้ว

แล้วยังจะมาโทษผู้ว่าอีก

ได้พวกควายแดงนี่ก้อไม่ดุข่าวหาอะไรเลย

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#23 Et tu Brute?

Et tu Brute?

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:28

เทศกาลโบ้ยแห่งชาติ
น้ำท่วม โบ้ย
ทุจริต โบ้ย
ไฟใต้ โบ้ย

ขนาดปูโง่มันยังโบ้ยเป็นความผิดมาร์คได้ เอากะมันสิ

It's us against the world

#24 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:30

เห็นเป็นกระทู้ไกล้เคียงกัน เลยเอามาให้อ่านเพิ่มเติมครับ คุณหมู

ประเทศไทยมี กทม จังหวัดเดียวหรือเปล่าครับ และ ปทุมธานีและเขตเศรษฐกิจย่านนี้ทั้งหมดคือแก้มลิง ใช่ไหมครับ

เท่าที่ติดตามดูเหมือน กทม ปฎิเสธตัวเองว่าไม่ใช่ฟลัดเวย์ เนื่องจาก กทม คือ ลักษณะภูมิประเทศเป้นท้องกะทะ ระบายออกไม่ได้....ถ้าหากน้ำไหลจากเหนือลงใต้ทำยังไงถึงจะผ่าน กทม ไปได้ครับ .แล้วจังหวัดที่อยู่ทางตอนบน ของกทม ที่ใกล้ที่สุดหนีไม่พน้ที่จะต้องรับน้ำ คือน้ำมันต้องมีทางไปไหลจากบนลงล่างครับบบ

......เอาแบบตรรกะง่ายๆๆเลยนะครับบบ เป็นใครๆก็คิดได้ หากหน้าบ้านคุณเป็นพื้นที่เรียบแบบแอ่งกะทะ แต่หลังบ้านคุณเป็นพื้นที่ลาดเพื่อลงคลอง หากคุณเอา super บิ็กแบคมากั้นขวางไว้ เพื่อสูบน้ำออกไปลงหลังบ้าน กับ ให้น้ำผ่านบ้านคุณไป เพื่อลงไปสู่พื้นที่ลาดชันกว่า ถามหน่อยว่าแบบไหนตะดีกว่ากันครับ

เพราะจากปีที่แล้วฝันร้ายยังหลอกหลอนกับชาวปทุม ครับ เห็นได้ชัดเจนว่า กทม จะไม่เอาน้ำใดๆๆทั้งสิ้น ประมาณเดียวกับที่ว่า จังหวัดอื่นเป็นไงข้าไม่สน สนอย่างเดียวว่าข้าห้ามท่วม จังหวัดทางตอนบนก็รับน้ำไปโดยอ้างเขตเศรษฐกิจ และคำสั่งของผู้ว่า.และเกมส์ของการเมืองของใครก็ไม่รู้มือที่มองไม่เห็น แต่ชาวบ้านต้องรับกรรมเอง......ไม่รู้ว่าปีนี้จะซ้ำรอยเดิมไหมครับบบ

จากคุณ : cyclone_tempo

---------------------------------------------------------

ความคิดเห็นที่ 1

ตรรกกะที่ว่า ถ้ากรูชิบฮ๋าย สูเจ้าก็จงชิบฮ๋ายตามไปด้วย ยังคงมีอยู่ต่อไป
จากคุณ
: LUCKPOWERRICH

---------------------------------------------------------

ความคิดเห็นที่ 2
ทุกทีน้ำมันก็ไหลผ่านกทม.นิ๊ เส้นทางหลักก็เจ้าพระยาไง ผ่านกลาง กทม.เลย

ที่เค้้ากันน้ำคือ กันน้ำไม่ให้ผ่านเข้าไปในชุมชน(ซึ่งจังหวัดไหนๆก็ทำกัน)

ไว้ให้เค้ากั้นเจ้าพระยาก่อนถึงจะเรียกได้ว่าไม่ให้น้ำผ่าน กทม.

จากคุณ : ลิงจุ่น

ความคิดเห็นที่ 4
ถ้าน้ำกำลังจะท่วมบ้านคุณ แต่เผอิญคุณมีกระสอบทรายอยู่บ้าง
คุณจะเอากระสอบทรายมากั้นรึป่าวล่ะ

รึว่า ก็ปล่อยมันท่วมไป ก็มันทางผ่านของน้ำนิ

จากคุณ : แ ต ง ก ว า

ความคิดเห็นที่ 6
เจ้าพระยาผ่ากลางกรุงเลยนะ จำได้ เมื่อก่อนตลิ่งต่ำ เครื่องสูบน้ำไม่มี ไม่มีเเนวคั่น น้ำมาทุกปีก็ล้นเข้ามาจนถึงเยาวราชเลยก็มี กรุงเทพก็ทำการพัฒนาตัวเองมีเทคโนโลยีมาช่วยปกป้องตัว ปทุมควรมีการพัฒนาบ้างได้เเล้วน่ะ น้ำก็มาจากเจ้าพระยาเหมือนกัน เเม่น้ำเส้นเดียวกัน เราก็มีบ้านอยู่ปทุมอยากเห็นการเปลี่ยนเเปลงบ้างจากเด็กจนโตไม่ไปไหนเลย

จากคุณ : remy&chanel

ความคิดเห็นที่ 9
น้ำยังไม่ทันมา ก็จะให้กรุงเทพรับบาปอีกแล้วเหรอครับ
ผู้ว่ากรุงเทพ มีอำนาจมากกว่าผู้ว่าปทุมหรือผู้ว่าจังหวัดอื่นหรือครับ

จากคุณ : tonythebest

ความคิดเห็นที่ 11
ไม่ได้ต้องการให้ใครต้องเสียเหมือนๆกันหรอกนะ

แต่ถ้าคลองมันผ่านกทม. แล้วกทม.มีสิทธิอันใด้ที่จะอุดคลอง
เพราะคลองคือที่สัญจรของน้ำ เปรียบได้ดั่งถนนที่มันเป็นที่สัญจรของรถ
ทั้งคลองและถนนจึงต้องเป็นทางสาธารณะ

ถ้ากทม.อยากจะปกป้องตนเองก็มีสิทธิทำได้แค่กั้นสองฝั่งคลองตลอดแนวคลอง
น้ำจะได้ไหลไปได้ในคลอง แต่ไม่มีสิทธิอุดคลอง จริงไหมท่านผู้ว่ากทม. หรือว่าคนละจังหวัดคือคนละประเทศ

ไม่ได้อยากให้คนกทม.เดือดร้อนหรอกนะ แค่เปิดทางน้ำแต่น้อย
ไม่ใช่อุดมิดแบบปีที่แล้ว พอเอาไม่อยู่มันก็พังด้วยกันอยู่ดี
เอาแค่ไม่ท่วมกทม.ให้น้ำได้มีที่ระบายไปบางบรรเทาความเดือดร้อนของเพื่อนร่วมชาติ
รีบดำเนินการเสียตั้งแต่ตอนนี้น้ำยังไม่มากกว่าน้ำจะมาจริงก็ไปได้ยังเยอะแล้วนะ

ความคิดเห็นที่ 15
ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าผู้ว่ากทม.มีอำนาจมากกว่าผู้ว่าปทุม ผู้ว่าอยุธยาหรือไม่
แต่เมื่อปีที่แล้วมีการปิดประตูน้ำคลอง1 ชาวบ้านจะไปเปิดแต่เจอทหารถือปืนคุมอยู่
เลยทำอะไรไม่ได้ ทั้งที่ประตูน้ำอยู่ในเขตจังหวัดอยุธยา

แก้ไขเมื่อ 14 ก.ย. 55 13:08:53

ความคิดเห็นที่ 16
อ่านลุงซ่าแล้วขอแย้งครับว่าการปล่อยน้ำผ่านเข้าคลองในกทม.แทบจะเรียกได้ว่า...ไร้ประโยชน์ มันไม่ได้ช่วยอะไรเลย คลองที่เห็นทั้งคลอง1-7มันไม่ได้พาน้ำลงทะเลโดยตรง ...มันพาน้ำเข้าชุมชนแล้ววกกลับไปลงเจ้าพระยาเหมือนเดิม ปี55ที่ปล่อยน้ำเข้ามาคลองสองยกจนสุดบานประตูน้ำไหลเร็วแค่ 0.2m/s ขณะที่น้ำในเจ้าพระยาไหล 3m/s ที่น่าช้ำใจคือน้ำมันไม่ไปประตูน้ำบางเขน มันมากองนิ่งๆอยู่สรุปว่ามันไม่ได้ช่วยระบายน้ำแค่เอาน้ำมาเก็บไว้ให้เน่าเล่นเฉยๆ

น้ำที่ผ่านไปตามเจ้าพระยาระบายปกติได้400ล้านคิวต่อวัน ยอมเปิดประตูให้น้ำผ่านเข้าชุมชนเพื่อหวังจะเพิ่มอัตราระบายน้ำอีกสัก4ล้านคิวต่อวันมันดูสิ้นคิดไปหน่อย

จากคุณ : ลิงจุ่น

ความคิดเห็นที่ 18
คูคลองลอกดี
ปลายคลองดูดออก
ต้นคลองเปิดแต่น้อยไม่ต้องให้มันล้นคลอง
น่าจะช่วยให้ดีขึ้นไม่มากก็น้อย

แต่ดีด้านจิตใจมากๆ เพราะชาวอยุธยา และปทุมจะเห็นความพยายามที่จะช่วยของกทม.ครับ

แก้ไขเมื่อ 14 ก.ย. 55 13:30:27

ความคิดเห็นที่ 19
ทหารถือปืนคุม!

กระทรวงกลาโหม อยู่ใต้อาณัติกรุงเทพมหานครไปเสียแล้ว

ความคิดเห็นที่ 22
ไม่ทราบได้ รู้แค่ว่าผู้ใหญ่บ้าน กำนันพาชาวบ้านจะไปเปิดประตู
แต่เจอกลุ่มคนแต่งตัวคล้ายทหารถือปืนด้วยเลยต้องถอยกลับ
ชาวบ้านที่ไประบุว่าทหาร

ความคิดเห็นที่ 32
กรุงเทพมันคลองขุดไม่ใช่รครับ

ระบบระบายน้ำ ไว้สำหรับป้องกันน้ำท่วมจากฝน

พอท่วมก็สูบออกไปลงเจ้าพระยา

แล้วการเปิดคลองรับน้ำเข้ามา มันจะมีประโยชน์อะไร

ที่ว่ามีทหารยืนถือปืนคุม มันไม่ใช่คำสั่งกทม. นิครับ

คำสั่งรัฐบาลไม่ใช่รึ เพราะรัฐบาลยังเห็นด้วย ว่าปล่อยน้ำลง กทม.ไม่ได้

มันไม่มีที่ไป เพราะตอนล่างของ กทม. มันมีกำแพงกันน้ำทะเลยกตัว

ถึงได้บอกว่าเป็นแอ่งกระทะไง ทางเดียวคือลงเจ้าพระยา

ก็ชัดเจนอยู่แล้วนะ อย่าพยายามโยนความผิดให้ใครเลย

จากคุณ : kriza

ความคิดเห็นที่ 33
กี่จังหวัด กี่นิคมฯที่ล่มจม เพราะคำว่าเอาอยู่ แถมจะโยนขี้ให้ กทมอีก ระยามจริงๆ

ทำไมไม่คิดจะทำอะไร จากต้นน้ำ ที่เป็นแหล่งทำให้เกิดน้ำท่วม งบมหาศาลที่กุ้มา

เห็นบอกจะหมดอยู่แล้ว ยังไม่อิ่มกันอีกหรือ

จากคุณ : ทามากิ

ความคิดเห็นที่ 35
ไม่ทราบได้ รู้แค่ว่าผู้ใหญ่บ้าน กำนันพาชาวบ้านจะไปเปิดประตู
แต่เจอกลุ่มคนแต่งตัวคล้ายทหารถือปืนด้วยเลยต้องถอยกลับ
ชาวบ้านที่ไประบุว่าทหาร

-----

นั่นน่ะสิครับ
ลุงซ่าส์ยังไม่ทราบได้
แต่ลุงซ่าก็เปิดด่า กทม ไปเรียบร้อยแล้ว
ชี้เป้าไปที่ กทม เป็นผู้ผิดไปเสีย

ขอโทษเถอะนะครับ
คน กทม ก้เป็นคนไทยเหมือนกับที่พวกคุณเป็นนะครับ
เรามีสิทธิ์ร้องแรกแหกกระเฌอเหมือนที่คนจังหวัดอื่นทำ
เราก็มีสิทธิ์ไม่อยากได้น้ำเข้าบ้านเหมือนที่พวกคุณเป็นกัน
แต่เราไม่มีสิทธิ์ไปบงการทหาร บงการรัฐบาลนะครับ
ถ้าผมทำได้ ผมคงเดินไปบอกให้ผันน้ำเข้าแต่บ้านนักการเมืองอย่างเดียวไปแล้ว
แต่ผม (คนกทม) ทำได้แค่กั้นหน้าบ้านตัวเอง
ซื้อการสอบทรายราคาแพงเท่าคนอื่น
ซื้อผ้ายางราคาเท่าคนอื่น (ซื้อเสร็จ คนกรุงเทพฯแทบไม่มีที่จะทิ้งกันซะด้วยซ้ำ)

อย่าโยนบาปให้คน กทม กันนักเลยครับ
เราต่างก็ไม่ได้ต้องการให้บ้านตนเองน้ำท่วมกันทั้งนั้นแหละ
การพยายามชี้แต่ กทม เป็นผู้ร้าย มันเป็นเป้าประสงค์ทางการเมือง
น้ำท่วม มันเป็นภัยที่การเมืองไม่ได้คิดช่วยได้มากเท่าที่เราจะต้องช่วยตัวเองนะครับ
เงินชดเชยได้กันมาเพียงพอต่อที่คุณสูญเสียไปหรือไม่
บางท่านอาจจะยังไม่ได้ด้วยซ้ำ
เรายังไม่ควรเห็นอกเห็นใจกันอีกหรือ
เรายังไม่ควรช่วยกันอีกหรือ
เรายังไม่ควรทำความเข้าใจกันและกันอีกหรือครับ
หรือจะโยงให้เป็นการเมืองให้หมดทุกอย่าง

ความคิดเห็นที่ 36
ไม่ได้บอกว่ากทม.ไม่ท่วมรู้ครับท่วมอ่วมเหมือนกัน แต่เพราะที่กั้นมันพังใช่ไหม?
ถ้าที่กั้นไม่พังอยุธยา-ปทุมก็คงท่วมอีกนานกว่าลดลงใช่ใหม?
ก็เพราะกั้นกั้นทุกที่แต่น้ำเขามีพวกเยอะตอนแรกมาน้อยๆก็กั้นกัน
น้ำเขาก็รอพรรคพวกพอพรรคพวกมาสมทบมากๆเขาก็พังที่กั้นแค่นั้นเองท่วม

ประตูมีไว้ควบคุมน้ำเปิดทีละน้อยดูได้นี่ครับ จะโง่เปิดพวดเดียวเลยหรือ?
แต่เพราะกักไว้คนทางด้านเหนือท่วมนานทนไม่ไหวไปพังกำแพงทรายที่กั้นน้ำ
ก็เจ๊งกันหมดทั้งกทม.เท่านั้นเอง

เรื่องใครสั่งผมไม่ทราบจริงๆครับ ทราบเท่าที่บอก
แต่ที่เข้าใจ(คือความเข้าใจส่วนตน)ว่ารัฐบาลกำลังเปลี่ยนผ่าน
รัฐบาลเพื่อไทยยังเก้ๆกังๆอยู่จึงเชื่อว่าอำนาจรัฐบาลอภิสิทธิ์เป็นคนสั่ง

ความคิดเห็นที่ 37
ขออนุญาตครับ คุณลุงซ่า
จากข้อความการตอบ #32 ใน #36 นั้น
เป็นเพียงความเชื่อ ใช่ไม๊ครับ
คุณลุงเชื่อ ทั้งที่ยังไม่ทราบว่าเป็นจริง
และยังไม่มีข้อมูล หรือหลักฐานใด ๆ ใ่ช่ไม๊ครับ
และก็เลย ตัดสินไปเองเลยหรือครับ ....???

จากคุณ : นัวเนียร์แสนซน

ความคิดเห็นที่ 38
เรื่องใครสั่งผมไม่ทราบจริงๆครับ ทราบเท่าที่บอก
แต่ที่เข้าใจ(คือความเข้าใจส่วนตน)ว่ารัฐบาลกำลังเปลี่ยนผ่าน
รัฐบาลเพื่อไทยยังเก้ๆกังๆอยู่จึงเชื่อว่าอำนาจรัฐบาลอภิสิทธิ์เป็นคนสั่ง

----------

ผมว่า ลุงซ่าส์ท่าทางจะลุ่มหลงทางการเมืองมากนะครับ
จนนำภัยพิบัติของเพื่อนประชาชนมาเล่นเป็นเกมส์การเมืองไปได้
ถ้างั้น ผมคงต้องแนะนำให้ลุงซ่าส์ไปหาดูนะครับ
มีการเลือกตั้งเดือนไหน รัฐบาลใหม่เข้ามาเดือนไหน
และน้ำท่วมเดือนไหน

รัฐบาลของลุงซ่าส์ เก้ๆ กังๆ อยู่หลายเดือนทีเดียวนะครับนั่น

เอาเถอะครับ
ถ้าลุงซ่าส์จะคิดว่า น้ำท่วม เพราะผู้ว่า (ที่เป็นคนของประชาธิปัตย์)
คิดงั้นแล้วสบายใจ ก็คิดไปเถอะครับ เหยียบ กทม ให้จมดินไปก็ได้ครับ
ได้ยินว่า น้ำท่วมสุโขทัย ก็เพราะคนของประชาธิปัตย์ด้วย ใช่มั๊ยครับ

ความคิดเห็นที่ 45
คุณลุงซ่าส์อโยธยา การป้องกันกรุงเทพไม่ใช่ความคิดของคนกรุงเทพเพราะไม่เคยมีประชาพิจารณ์ว่าให้ป้องกันกรุงเทพเลย ถ้าไม่อยากให้เกิดความขัดแย้งระหว่างกรุงเทพและต่างจังหวัดให้ออกกฎหมายมาเลยใครกั้นกรุงเทพจากน้ำท่วมให้มีความผิดทางอาญาจำคุก10ปีปรับ1แสนบาทหรือทั้งจำทั้งปรับ ผมยินดีให้น้ำผ่านเข้ากรุงเทพเต็มที่ 100% แต่ผู้มีอำนาจของบ้านเมืองเขาไปกั้นกันเองโดยไม่ได้ร้องขอยินดีให้น้ำท่วมเหมือนต่างจังหวัด

จากคุณ : Wairoon

http://www.pantip.com/cafe/news/topic/NE12652304/NE12652304.html#38

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#25 nnnn43

nnnn43

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:31

อ่านข้ามไปได้ไงมันก็ไม่เกิน 3 บรรทัด :lol:

ระบบของกทม.ดีพอสำหรับการรองรับปัญหาน้ำท่วมขังจากฝนตกหนัก หรือน้ำล้นตลิ่ง แต่ระบบระบายน้ำของกทม.ไม่ได้สร้างขึ้นมาเพื่อรับมือกับน้ำทุ่ง

ลาก่อนน้ำท่วมน้ำแล้ง :lol:

Edited by nnnn43, 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:39.

ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#26 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:43

เหอ เหอ เหอ ก็ไปพูดเหน็บเขาว่าอย่าใช้ กทม เป็นฟลัดเวย์ ความหมายมันก็คือ
ปล่อยให้น้ำท่วมประเทศแบบปีที่แล้วนั่น แหละ แล้วพวกฉลาดไม่มากมันจะเข้าใจไหม
มันก็ด่ากันเละเทะว่าขวางคลองนะซี 5555555555555555555555

กทม มีปัญญาอะไรไปกันน้ำท่วมรึ ปกติน้ำมันก็มาของมันตามลำน้ำสายหลักอยู่แล้ว ยังไง
ก็ต้องผ่าน กทม ทางแม่น้ำเจ้าพระยา หน้าที่ของ กทม ก็คือ กันไม่ให้น้ำในแม่น้ำเจ้าพระยา
มันล้นเข้ามาท่วมในเมืองเท่านั้น การขวางทางน้ำมันเป็นเรื่องของรัฐบาลที่ต้องดูว่าจะผันน้ำ
ไปทางไหน จำนวนเท่าใด ทั้งทางตะวันออก ตะวันตก และผ่านแม่น้ำเจ้าพระยา

ปีที่แล้วมันท่วมเพราะรัฐบาลมันจัดการอะไรไม่เป็น มันไม่ใช่เพราะ กทม ไปปิดประตูน้ำหรือ
ไปกันกระสอบทราย เพราะตรงที่ไปทำนั้นมันแค่กิ๊กก๊อก ไม่ได้มีผลอะไรให้คน ยุดยารับน้ำแทน
คน กทม หรือเพราะ กทม ไปขวางคลองเลย แต่มันเพราะ รัฐบาลปล่อยปละละเลยมาแต่แรก
ต่างหาก ทำให้เกิดน้ำท่วมฉิบหายวายป่วงไปหมด 55555555555555555555

#27 butadad

butadad

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:44

ตกลง เงินก็ต้องเสีย น้ำก็ยังท่วมใช่ไหม

#28 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:09

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#29 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:13

อยากรู้ว่า กทม เพิ่งย้ายมาตั้งอยู่ตรงนี้หรืออย่างไร
ทำไมก่อนหน้านั้นไม่มีปัญหา
เพราะเจ้าหน้าที่ที่เชี่ยวชาญด้านบริหารจัดการน้ำอย่างกรมชลประทาน กฟผ เป็นผู้ดูแล และประสานกับผู้ว่าราชการจังหวัดต่างๆรวมทั้งกทม โดยรัฐบาลติดตามกำกับดูแลภาพรวม และทำให้ทุกฝ่ายประสานงานกันได้อย่างราบรื่น
ในขณะที่รัฐบาลชุดนี้มีนายกฯไร้สมอง ยังไม่พอ แทนที่จะหาคนรู้มาดูแลกลับไปเอาคนเลี้ยงปลามาบริหารน้ำ แถมคนเลี้ยงปลายังเป็นพวกโง่แล้วอวดฉลาด รวบอำนาจสั่งการโดยไม่ฟังเสียงคนรู้

ที่สำคัญ เขาระบายน้ำทุ่งออกทางตะวันออกเป็นหลัก และผ่านไปทางตะวันตกบ้างตามความเหมาะสม ตามระบบที่เขาวางกันไว้และใช้ตลอดมา
แต่นี่กลับจะมาพึ่งระบบระบายน้ำฝนของ กทม

ทำไมน่ะหรือ ต้องไปถามบรรหาร ศิลปอาชา กับ ประชา ประสพดี

Now!  Restart Thailand  

#30 มาหยารัศมี

มาหยารัศมี

ขาประจำ

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:24

คนที่มันมีอคติอย่าง "หมูอวกาศ"นี่ ต่อชี้แจงดีแค่ใหน ก็ไม่ยอมรับรู้หรอก
ไปคัดลอกมาจาเวบพันทิพ แต่ตัดเอาเฉพาะความเห็นที่ถูกใจหมู

ก็เหมือลุงซ่าฯ ที่ยังเชื่อในจินตนาการตัวเอง

#31 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:24

ขอบคุณไปแล้ว ว่าให้เป็นที่รับน้ำ ไหง มันยังท่วมอีกหว่า :huh: ไม่ได้ทำอะไรเลยสินะ เรียกว่า งบแดรกเงียบ

"บางบาล"นำร่องพื้นที่รับน้ำ

นายชลิต ดำรงศักดิ์ อธิบดีกรมชลประทาน กล่าวว่า พื้นที่ อ.บางบาล จ.พระนครศรีอยุธยา จะเป็นพื้นที่แก้มลิงนำร่อง จากการทำประชาคม ร้อยละ 90 เห็นด้วย แต่อยากให้รัฐบาลขยายการปลูกข้าวนาปรัง 2 ครั้งต่อปี และดูแลช่วยเหลือด้านสาธารณูปโภคในช่วงน้ำเข้าพื้นที่ พร้อมทั้งพิจารณาค่าชดเชยให้เหมาะสม ทั้งนี้ โครงการนำร่องดังกล่าวรับน้ำได้ 29 ล้าน ลบ.ม. หากจุเต็มพื้นที่จะรับได้ 90 ล้าน ลบ.ม.

ด้าน น.ส.ยิ่งลักษณ์ได้กล่าวขอบคุณชาวอำเภอบางบาลที่เสียสละให้พื้นที่เป็นแก้มลิงรับน้ำชั่วคราว และฝากผู้ว่าฯพระนครศรีอยุธยา ให้ดูแลประชาชนที่ทำคุณประโยชน์ให้กับประเทศ โดยวันที่ 17 ก.พ. รัฐบาลจะไปคุยกับพื้นที่ปลายน้ำตอนล่างเพื่อขุดลอกคูคลองให้น้ำไหล แต่ระหว่างขุดต้องให้น้ำพักอยู่บริเวณแก้มลิงบ้าง [/font]

Edited by Bookmarks, 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:24.

#32 มาหยารัศมี

มาหยารัศมี

ขาประจำ

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:26

น่าเห็นใจผู้ว่า กทม.ที่โดน รบ.คอยจ้องจะแกล้ง
ให้กำลังใจค่ะ
คิดว่ายังมีคนจำนวนมาก ที่เข้าใจท่าน

#33 jaturong

jaturong

ขาประจำ

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:26

หากผู้ว่า กทม.เป็นคนของพรรคเพื่อไทย ข้อกล่าวหาอย่างนี้จะเกิดขึ้นหรือเปล่า

#34 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:32

ไม่รู้จะว่าไงดีนะ
ผมมาเรียน กทม จนจบ ทำงาน รวมๆ 9 ปี
ไม่เคยเห็นน้ำท่วมใหญ่เลย
ต้องกลับไปถามตัวเองแล้วละ ว่ารัฐบาลสมัยก่อนๆ เค้าทำได้ไง
หรือว่าไม่มีความรู้ พอเกิดเรื่องก็โยนขี้เลย
ควาย หรือ คน ???

เสริมนิดนึง ที่เค้าบอกว่า กทม. เป็นเพียงระบบเล็กๆ ระบายน้ำฝน
เพราะท่อน้ำ กทม. มันเล็ก ไม่ใหญ่ ไม่สามารถจะรับน้ำหลายล้าน ลบม. ได้
ถ้าอยากแก้ไข โน้นเลยยย ปิดถนน รื้อ ระบบท่อ คู ขุดใหม่วางท่อใหม่ เอาแบบใหญ่ๆ เหมือนเมืองนอก
อ้าวแล้วทำไมไม่ทำละ ??? ลองนึกภาพตอนปิดซ่อมถนน ใน กทม. รถจะติดขนาดไหน
หรือต้องทำประชาวิจาร จะปิดเส้นไหนก่อนเพื่อวางท่อใหม่ ทั้งๆตอนนี้รถก็ติดจะตายห่านอยู่ละ
ยิ่ง บวก นโยบายบัดซบ ที่ญี่ปุ่น ยังขยาด แบบ รถคันแรก เพิ่มจำนวนขึ้นอีก

ในหลวงเล็งเห็นแล้ว จึงสร้างเส้นทาง floodway ออกไปรอบนอกแทน
เพราะสามารถ พัฒนาระบบระบายน้ำได้ไม่ยาก (รัฐบาลรับหน้าที่ตรงนี้นะ หาข้อมูลดีๆ)

ถ้ารัฐบาลมีสมอง ก็จะนำงบไปพัฒนาส่วนนี้
แต่....... บ่นเบื่อละ พวกไร้น้ำยา พัฒนาประเทศได้ขี้กากแท้ ง่ายๆ โง่บัดซบ
ทุนมี เงินมี 3.5 แสนล้าน เยอะนะ ไม่รู้เอาไปฟอกไว้ที่ไหนละ
แต่ยังไม่เริ่มอะไรเลย แผนการยังไม่มี สมองยังไม่คิด โยนขี้เป็นอาชีพ เยี่ยมมม

อีกนิสสสส จะจบละ สรุป ไอนิทรรศการน้ำ ที่พึ่งหมดไป มันมีหอก อะไรบ้างวะ ??????????????
พอดีผมไม่ได้ไป อยู่ ตจว.

Edited by gears, 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:07.

#35 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:38

ดร.ปลอดประสพ ยันปีนี้น้ำไม่ท่วม 100% ลั่นอีก 100 ปีอาจจะท่วมอีกเหมือนปีที่แล้ว
"ปลอดประสพ"ยันปีนี้น้ำไม่ท่วม 100% ลั่นอีก 100 ปีอาจจะท่วมอีกเหมือนปีที่แล้ว

http://www.pantip.com/cafe/news/topic/NE12654203/NE12654203.html

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#36 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:40

คนที่มันมีอคติอย่าง "หมูอวกาศ"นี่ ต่อชี้แจงดีแค่ใหน ก็ไม่ยอมรับรู้หรอก
ไปคัดลอกมาจาเวบพันทิพ แต่ตัดเอาเฉพาะความเห็นที่ถูกใจหมู

ก็เหมือลุงซ่าฯ ที่ยังเชื่อในจินตนาการตัวเอง

:lol: :lol: :lol: :lol:

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

#37 Natsu_Dragneel

Natsu_Dragneel

ขาประจำ

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:48

มันใช่หน้าที่ฝ่ายค้านไม๊วะครับ ไอ้หมู*** หน้าที่ รบ.ปูเน่าที่มรึงรักนักรักหนาไม่ใช่หรอ

#38 หมูอวกาศ

หมูอวกาศ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:50

#39 หมูอวกาศ

หมูอวกาศ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:52

RT @js100radio: 17.00น. เลี่ยงถ.สุทธิสาร ช่วงทางลัดออกลาดพร้าว64 น้ำท่วมรถเล็กผ่านไม่ได้ การจราจรติดขัด
สงสัยว่าปีนี้ กทม.คงจะไม่รอดแน่ๆ

-เผยโฉมระบบป้องกันน้ำท่วมของกทม กว่าหลายหมิ่นล้าน-

Edited by หมูอวกาศ, 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:52.

#40 mee-sua-man

mee-sua-man

ขาประจำ

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:55

หมูอุบาทว์ จริงๆ น้ำท่วมก็เพราะ กอ ทอ มอ ทีหลังพวกเยอะกว่าก็ประกาศยกเลิกการป้องกัน กอทอมอ สิ

#41 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:56

#42 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:57

ไม่เอ่าน่า มะหมู กรูรู้ว่าเอ็งเจ็บบ

:lol:

Posted Image :lol:

#43 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:06

#44 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:11

ไม่รู้ได้คำตอบยัง ....

#45 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:14

ไม่รู้ได้คำตอบยัง ....

:lol: :lol:

.........................ดีแต่พูด ----------------------------

รัฐบาลชุดนี้เคยด่ารัฐบาลชุดก่อนยังไง พอมาเป็นเอง ก็ทำอย่างที่ด่าเขาไว้ทุกอย่าง ไม่ผิดเพี้ยน แถมบางอย่างยังเพี้ยนไปจากคนปกติสามัญทำอีกด้วย และหนักกว่าเดิมอีกด้วย โดยเฉพาะเรื่องโกง

http://www.pantip.co...NE12654203.html

#46 คนสึ่งตึง

คนสึ่งตึง

ขาประจำ

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:16

หมูอวกาก
ป่วยการที่จะชี้แจงเหตุผล
มันผู้นี้เป็นคนหรือไม่

#47 nnnn43

nnnn43

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:19

ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#48 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:21

#49 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:23

คลองผดุงกรุงเกษม มันไปเกี่ยวอะไรว้า
ยังไงคลองถ้าไม่ปิดกันไม่ให้แม่น้ำเจ้่พระยาเข้ามันก็แห้ง
แต่ถ้าปล่อยเต็มที่มันก็สูงเท่าระดับแม่น้ำเจ้าพระยา
ไม่มีอะไมากมายเลย เคยนั่งเรื่อจากบางลำภู มางลงที่สถานีรถไฟหัวลำโพง
ก็หลายครั้งอยู่นะ ถึงปล่อยเต็มที่พวกจังหวัดตอนบนน่ะแทบไม่รู้สึกว่ามันช่วยอะไรหรอก
คือเบื่ออจริงๆ ที่อ้างว่าจังหวัดอื่นรับน้ำแทน กทม. เนี่ย

วันนี้ได้ฟังจากปากเพื่อนพนักงานที่มีบ้านเกิดอยู่อ่างทอง
รู้สึกแปลกใจมาก เขาบอกว่าอ่างทองเนี่ยน้ำท่วมเป็นประจำอยู่แล้ว
หรือไม่ก็ปีเว้นปี คือชาวบ้านเขาชินกับน้ำท่วมอยู่แล้ว
ที่ว่าชาวบ้านไปพังคันก้้นน้ำนั้ไม่ใช่ชาวบ้านที่อยู่ฝั่งที่ท่วมเข้ามาพังคันกั้นน้ำ
แต่กลายเป็นว่าชาวบ้านฝั่งที่ไม่ท่วมพยายามเข้ามาพังพนังกั้นน้ำเพื่อให้บ้านตัวเองท่วม
เพราะอยากจะได้เงินเยียวยา อ้าวมีงี้ด้วยเหรอ อันนี้ฟังหูไว้หู -_-
We love fender.

#50 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:25

ผิดครับ อิอิ

Edited by phoosana, 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:25.

We love fender.

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน