Jump to content

- - - - -

เรื่องเล่าจากก๊วนกอล์ฟ ตอน สองหนุ่มผู้อ่อนแรงนั่งคุยกัน

• Please log in to reply
66 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:53

ผมกับพี่ จ. ประเมินว่าการเลือกตั้งใหม่จะเกิดขึ้นในอีกสองปี

หรือ ราวๆปีที่สามของรัฐบาลปัจจุบัน ดังนั้นการเตรียม "กระสุนดินดำ"

ก็ต้องพร้อมเสมอ รวมถึงสายสัมพันธ์ทางการเมืองต้องรักษาให้แนบแน่น

รวมถึงการลงพื้นที่ตัดคะแนนค่ายแดงในพื้นที่เรดโซนต้องทำควบคู่กัน

การเป็นฝ่ายค้าน ก็ย่อมทำให้ งบประมาณที่ผันลงมาดูแลย่อมลำบากกว่าเป็นฝ่ายรัฐบาล

ก็ย่อมมี "เสือหิว" ที่อยู่ภายในค่ายสีน้ำเงินที่ทนไม่ไหวเช่นกัน อาจแตกแถวได้ง่ายๆ

การแตกแถวก็เป็นอัตราเสี่ยงที่จะทำให้ค่ายแตกอย่างไม่ต้องสงสัย.....

ต้องยกความดีให้ท่านนายกตลอดการครับ..ที่เอาหัวข้อนี้มาคุยกัน..ผมเห็นด้วยในแนวคิด..แต่มันก็ทำให้ผมได้เข้าใจว่า..ทุกคน(อาจจะส่วนใหญ่หรือทั้งหมดไม่รู้)เที่ปากบอกว่าขอเข้ามาเสนอตัวรับใช้ประเทศเข้ามาเป็น สส.เพื่อเป็นตัวแทนของประชาชน..บราาาาๆๆ..ในโกหกทั้งเพ..จิงๆๆแค่หวังเข้ามากอบโกง..และโกงกินเท่านั้นใช่หรือเปล่าครับ.ถ้ามันเป็นแค่นั้น..บริษัท ประเทศไทย ไม่จำกัดก็ได้แต่แค่รอวันล่ม..สลายแค่นั้นเอง..เพราะผูบริหารรู้ว่าเงินทุนไม่มีวันหมด..ยังหลอกแหกตาผู้ถือหุ้นตาดำๆ..ให้ทำงานตัวเป็นเกรียวเพื่อหาเงินส่งให้บริษัท..แล้วทางออกของบริษ้ท.นี้อยู่ที่ไหนครับ...จะปิดแล้วจดใหม่ได้หรือเปล่าครับ...ถ้าได้ต้องใช้เสียงของผู้ถือหุ้นเท่าไหร่....ครับท่านนายกตลอดการ...ปุฉา....ถ้าท่าน โจโฉ..ท่านได้เป็นนายกจริงๆๆขึ้นมา..สิ่งแรกที่ท่านจะทำคืออะไร..แล้วท่านจะทำแบบที่พ่านๆมาหรือเปล่า..?
ปล....ท่านว่าอีกสองปีเฉียวหรือครับ...แต่ในความคิดของผม..ผมว่าไม่น่าจะถึงนะครับ..ผมว่ากลางปีหน้าก็เก่งละ...เพราะ.....??

ถ้าผมเป็น "นายกฯ" กระนั้นหรือ คำตอบเรื่องนี้ต้องทำให้ผมดูเงื่อนไข

ตัวเองสองข้อ ข้อแรก ผม มีเสียงในสภาเบ็ดเสร็จเด็ดขาดเหมือนนักโทษชายหรือไม่

ถ้าผมมีเสียงเบ็ดเสร็จเด็ดขาดในสภา ผมจะทำเรื่องประการหนึ่งที่อาจไม่เคยมีใครทำมาก่อน

ข้อสอง ถ้าผมไม่มีเสียงเบ็ดเสร็จเด็ดขาดเหมือนอดีตนายกฯอภิสิทธิ์ ที่ต้องอาศัย

ขั้วสีน้ำเงิน ผมก็จะทำเรื่องประการหนึ่งเช่นกัน แต่ต้องขอพูดคุยกับพรรคร่วมรัฐบาล
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#52 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:04

ส่วนตัวสถานการณ์ของรัฐบาลชุดนี้ ผมกับพี่ จ. มองคล้ายๆกันคือ

"รัฐบาลชุดนี้ อยู่ไม่ถึงสี่ปี" เพราะแค่ปีแรก ปัจจัยรุมเร้ายังเยอะขนาดนี้

ปีที่สองไม่ต้องพูดถึงหนักกว่าเดิมซะอีก ดีไม่ดีนิรโทษกรรมเสร็จช่วยนักโทษชายได้

ก็ยุบสภาหนีไปเลย ใครจะรู้

คุณโจโฉ กับลุงจิ้น มองโลกในแง่ดีเกินไปหรือเปล่าครับ
ส่วนตัวแล้วผมเชื่อว่าเราจะต้องทุกข์กันครบ 4 ปี
พรรคสีแดงตอนนี้เห็นกัดกันอย่างนั้นเถอะ แต่สภาพการบังคับบัญชาเบ็ดเสร็จกว่าเดิม
พี่คิดแล้วสั่ง น้องคอยนั่งพยักหน้า
สองคนนี้กระแอมทีเดียว สาวกหยุดหมดไม่กล้าหือกล้าอือ

สัปดาห์ก่อนนั่งกินข้าวกับดร.เป็ด
เห็นมั่นใจหลักฐานฝั่งนั้นมากว่า ดีเอสไอสามารถเอาอภิสิทธิ์ และสุเทพขึ้นศาลได้แน่ในเดือนตุลาคม
เท่าที่ซักโน่นถามนี่มาได้ คือ ถ้าร่างกฎหมายปรองดอง ฉบับบางบอน 6 มาตรา ได้ไฟเขียวจากดูไบ
แกว่าเอาหัวเป็นกันประกัน ทักษิณได้กลับบ้านแน่ หลุดทุกคดีแต่ไม่ได้ตังค์คืน

ผมคิดว่าถ้าจริงอย่างเป็ดแกว่า ผมเชื่อครับ"รัฐบาลชุดนี้ อยู่ไม่ถึงสี่ปี" :rolleyes:

มองกันแบบวิเคราะห์ปัจจัยต่างๆนะครับ ทั้งลับและแจ้ง

ถามว่าอำนาจพี่ชาย กับ น้องสาวเบ็ดเสร็จอยู่ไหม

ผมก็เชื่อว่าเบ็ดเสร็จ ดูได้จากที่หลายๆคนทั้งนักการเมือง และ ข้าราชการ

พยายามทำตัวเป็น เด็กสายตรง นายกฯก็รู้แล้ว

ส่วนดร.เป็ด พยายามเข็นครกช่วยนักโทษชายนั้น ก็อยู่ในการคาดการณ์เช่นกัน

ดร.เป็ด พยายามสร้างผลงานชิ้นโบว์แดง ย่อมมีรางวัลใหญ่แน่

แต่จะได้เชยชมรางวัลหรือไม่ ก็ระวังโดนสกัดดาวรุ่งเสียก่อนนะ

ส่วนเงินทองที่นักโทษชายโดนยึด เซียนการเมืองที่ไหนก็รู้ว่านักโทษชาย

ไม่ได้สนใจไยดีที่อยากได้เงินคืนหรอก แค่ "ได้ควบคุมงบประมาณแผ่นดิน"

ที่มหาศาลยิ่งกว่า มันคุ้มกว่าเงินที่ถูกยึดไปซะอีก แค่ไม่นานก็น่าจะได้คืนบ้างแล้ว

หรือป่านนี้ได้คืนไปหลายส่วนแล้วก็ไม่รู้
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#53 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:15

อย่างนี้ ผมคงเรียกท่านโจโฉ ว่า ปู่ โจ กะ ปูจิ้น ล่ะสิ เรื่อง 2 ปู่ นั้งคุยกัน 555 แต่ 80 กว่ายังตีกลอฟืไหวหรือนี้แข็งแรงน่าดู แล้วคุณรังสีมาบอกได้ไงว่าท่านประธาน ไม่แข็ง :P :P
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#54 มาหยารัศมี

มาหยารัศมี

ขาประจำ

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:48

ฝากท่านโจโฉ หาทางช่วยชาวสกลนคร กรณีดอนสวรรค์ กับธรรมกาย หน่อยนะ
สังเกตุดู ท่านโจโฉ น่าจะมีเส้นสายเยอะอยู่

#55 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:26

มารายงานตัว ฐานะแฟนคลับเหนียวแน่น

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#56 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:38

อย่างนี้ ผมคงเรียกท่านโจโฉ ว่า ปู่ โจ กะ ปูจิ้น ล่ะสิ เรื่อง 2 ปู่ นั้งคุยกัน 555 แต่ 80 กว่ายังตีกลอฟืไหวหรือนี้แข็งแรงน่าดู แล้วคุณรังสีมาบอกได้ไงว่าท่านประธาน ไม่แข็ง :P :P

หยาบคายมากๆ มาเรียก "ปู่" ได้ไง หนุ่มน้อยๆกันทั้งคู่

อายุ 80 ที่ไหนกัน เพิ่ง 18 อย่ายัดเยียดความแก่ให้นะ :angry:

#57 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:43

ฝากท่านโจโฉ หาทางช่วยชาวสกลนคร กรณีดอนสวรรค์ กับธรรมกาย หน่อยนะ
สังเกตุดู ท่านโจโฉ น่าจะมีเส้นสายเยอะอยู่

เรื่องนี้ยากมากๆครับ นิกายใหญ่ แถมคนในเพื่อไทยศรัทธาไม่น้อย

แม้กระทั่งนักโทษชายยังเอี่ยวด้วย มีทางเดียวคือ ให้สื่อเล่นข่าวนี้ต่อเนื่อง

เหมือนกับกรณีนายทุนบุกรุกป่า น่าจะช่วยผ่อนหนักเป็นเบาได้

ปล. เส้นสายผมไม่มีหรอกครับ แค่คนเดินดินกินข้าวแกงที่พอมีเพื่อนฝูงยอมคบหาด้วยก็เท่านั้น

#58 cabala

cabala

ประชาธิปไตย นี้ ถ้ากล่

ตอบ 19 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:46

เรื่องนี้ยากมากๆครับ นิกายใหญ่ แถมคนในเพื่อไทยศรัทธาไม่น้อย

แม้กระทั่งนักโทษชายยังเอี่ยวด้วย มีทางเดียวคือ ให้สื่อเล่นข่าวนี้ต่อเนื่อง

เหมือนกับกรณีนายทุนบุกรุกป่า น่าจะช่วยผ่อนหนักเป็นเบาได้

ปล. เส้นสายผมไม่มีหรอกครับ แค่คนเดินดินกินข้าวแกงที่พอมีเพื่อนฝูงยอมคบหาด้วยก็เท่านั้น

เล่นทำมะกาย ยากครับ เส้นสายเยอะมาก ทั้งรัฐ ทั้งฝ่ายค้าน ทั้งมส ไหนจะข้าราชการอีก ต้องรอ เจ้าอาราวาส ตายสถานเดียวครับ วัดถึงจะล้มได้

#59 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 19 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:25

ผมว่าคงได้คืนจากงบน้ำท่วมไปมากโขทีเดียวครับ

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#60 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 19 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:35

จริงๆถ้าพูดถึงธรรมกาย ผมอยากให้เปิดเผยบัญชีการรับบริจาคของ

ทางธรรมกายทั้งหมดนะครับ เพราะอาจมีอะไรซ่อนเงื่อนที่เราๆท่านๆไม่เคยรู้ก็ได้

แต่ก็นั่นอีกนะแหละ เชื่อขนมกินได้ว่าทางธรรมกายก็จะบอกให้วัดทั่วประเทศ

เปิดเผยอีก เล่นไปเล่นมาเรื่องนี้จะโยงกลายเป็นเรื่อง "หมิ่นศาสนา" จนได้

#61 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 19 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:37

ผมเชื่อว่ามี "นักการเมือง" "ข้าราชการ" จำนวนไม่น้อยได้ผลประโยชน์จากธรรมกาย

#62 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 19 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:39

ผมว่าคงได้คืนจากงบน้ำท่วมไปมากโขทีเดียวครับ

ได้เข้ากระเป๋ากันราว 10 - 15% สังเกตุว่าทำไมก่อนหน้านี้มีข่าว

จะแย่งกรมชลประทาน หรือ ทั้งกระทรวง จากพรรคปลาไหล

สุดท้ายตกลงกันได้ เรื่องเลยจบ!!!!

#63 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 19 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:01

ผมอยากให้แต่ละกระทรวง มีการกำหนดคุณสมบัติรัฐมนตรีเจ้ากระทรวงให้เหมาะสมหน่อย ควรคัดสรรหรือค้นหามาจากผู้มีประสบการณ์ในการทำงานยาวนาน และเคยสร้างผลงานดีเด่นในงานที่เกี่ยวข้องกับกระทรวง เช่น กระทรวงศึกษา เจ้ากระทรวงควรเป็นกูรูในแวดวงการศึกษา กระทรวงพาณิชย์ ก็ควรมีเจ้ากระทรวงที่เป็นนักบริหารที่ประสบความสำเร็จ กระทรวงเกษตร ก็ควรได้เจ้ากระทรวงที่รอบรู้เรื่องเกษตรและกลไกตลาด ไม่ใช่ให้ควายที่ไหนมาเป็น รมต ก็ได้ บอกตรง ๆ มีหลายกระทรวงเลยที่ รมต ดูแล้วโครตโง่ ข้าราชการระดับปฎิบัติงานยังดูฉลาดกว่า
ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#64 Benten

Benten

ขาประจำ

ตอบ 19 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:11

มีต่ออีกหรือเปล่าครับ กำลังมันส์...

แล้วได้คุยกันเรื่องทางออกของประเทศบ้างหรือเปล่าครับ

หรือรอให้มันแทะกินประเทศไปอย่างงี้เรื่อยๆ

#65 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 19 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:22

รอครับ
การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#66 Nong

Nong

ขาประจำ

ตอบ 19 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:50

แอบอ่านมู้มานาน
ลงชื่อว่าติดตาม
แล้วเผ่น......ฟิิ้วววววว!!!!!!

#67 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 19 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:07

อ่านแล้ว

หนักใจจังค่ะ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน