Jump to content

- - - - -

เรื่องเล่าจากก๊วนกอล์ฟ ตอน สองหนุ่มผู้อ่อนแรงนั่งคุยกัน

• Please log in to reply
66 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:58

*
POPULAR

วันนี้ผมมีนัดตีกอล์ฟอีกเช่นเคย หลังจากห่างหายมานานเนื่องจากอาการ

เจ็บหลัง เพราะกล้ามเนื้อฉีกตัว วันนี้ต้องมาตีเพราะ "เพื่อนเก่า" ท่านหนึ่ง

วันนี้เราตีด้วยกันทั้งหมด 4 คน เพื่อนเก่าผมคนนี้ชื่อ "ปู่ จ."

หรือที่ผมเรียกติดปากเสมอว่า "พี่ จ."

วันนี้ตีได้แค่ 9 หลุมก็ไม่ไหว ผมเจ็บหลัง พี่ จ. อ่อนแรงตามวัยหนุ่ม

เลยขึ้นมาทานข้าวรอเพื่อนร่วมก๊วนอีกสองท่าน

และจะได้พูดคุยกันอย่างส่วนตัวให้หายคิดถึงกัน เนื่องจากไม่ได้พบปะกันมานาน

ต่างฝ่ายต่างคิดถึงกันและกันเสียมิน้อย

พี่ จ. ของผมคนนี้เป็นอดีตหัวหน้าค่ายสีน้ำเงิน เคยเป็นเสนาบดีใหญ่

เคยเป็นถึงรักษาการสมุหนายก แห่งสารขัณฑ์ประเทศ ทำธุรกิจก่อสร้าง

ก็ยิ่งใหญ่ ทำสนามกอล์ฟก็ไม่ด้อยกว่าใคร ยิ่งเสี่ย น. ลูกชาย

ช่วยดูแลด้วย ยิ่งเยี่ยมไปใหญ่

ถึงใครมองว่าค่ายสีน้ำเงินของพี่ จ. เป็นเหลือบไรทางการเมือง

คอยถ่วงรัฐบาลของหัวหน้า M รูปหล่อ แต่ถึงกระนั้นยังมีหลายอย่าง

ที่น่าสนใจจากชายผู้ผ่านร้อนผ่านหนาวมาค่อนชีวิตทั้งธุรกิจ และ การเมือง

ผมจึงยินดีอย่างยิ่งที่ได้พูดคุยกับคนที่ประสบการณ์โชกโชนขนาดนี้

ผมเริ่มจากส่งภาพถ่ายพื้นที่ของผมที่โดนน้ำท่วมปีที่แล้ว

ให้พี่ จ. ดูว่าตัวผมเองผ่านอะไรมาบ้าง ต่อสู้มามากขนาดไหน

พี่ จ. ใช้เวลาดูภาพของผมนานพอควร ก่อนเอ่ยว่า

ถ้ารัฐบาลชุดนี้ยังคงบริหารจัดการแบบตอนนี้ ก็เตรียมทำใจไว้บ้างเถอะ

ผมบอกเล่าถึงการฟื้นฟู การบากหน้าขอเพิ่มทุนจากผู้ถือหุ้นด้วยกัน

พี่ จ. ก็บอกผมราวๆกับสิ่งเล่านี้เคยผ่านในชีวิต พี่ จ. มาแล้ว

และคิดว่าคงจะผ่านชีวิตผมไปไม่ยากเย็นเช่นกัน

พี่ จ. บอกเล่าถึงประสบการณ์ต่างในชีวิตทั้งธุรกิจ การอยู่เบื้องหลังการเมือง

และแนะนำผมว่า ถ้า "พวกเขา" มาขอความช่วยเหลือให้บอกไปได้เลย

ว่าเป็นผู้สนับสนุนของค่ายสีน้ำเงินไปแล้ว พวกเขาจะได้ไม่ยุ่ง

จะสนับสนุนสีน้ำเงินจริงหรือไม่ ไม่สำคัญ ที่สำคัญอย่าให้เหลือบไรสีแดง

มาคอยดูดกินเงินที่หามาลำบากของเรา นี่คือคำสอนของ พี่ จ.

ยังมีอีกหลายอย่างที่ผมได้พูดคุยกับ พี่ จ. คิดว่าน่าสนใจ

เดี๋ยวกลับมาต่อ ขอเข้าห้องน้ำแปป
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#2 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:07

เส้นทางธุรกิจ และ การเมือง ของพี่ จ. ไม่ได้โรยด้วยกลีบกุหลาบ

การทำธุรกิจในยุคแรกเริ่มของ พี่ จ. ก็ต้องมีเส้นสาย อำนาจ บารมี มาเกี่ยวข้อง

พี่ จ. จึงเล็งเห็นว่าเป็นสิ่งที่ควรทำควบคู่กัน ทั้ง ธุรกิจ และ การเมือง

ถ้าหลายท่านในที่นี้คิดว่า พี่ จ. ผู้นี้เห็นแก่ตัว ก็คงจะจริง แต่สภาพการณ์นำพา

จริงๆเพราะ พี่ จ. เองเติบโตมากับสภาพสังคมการเมืองแบบ "บุฟเฟต์คาบิเนต"

การจะเติบใหญ่ต้องทำธุรกิจ ควบคู่ การเมือง ต้องทนเสียงครหาต่างๆทั้งจริงและเท็จ

ตอนนี้ พี่ จ. หลบฉากมาเป็นผู้อยู่เบื้องหลังเต็มตัว หลังลูกชายพ้นโทษห้าปี

การเดินเกมการเมืองของ พี่ จ. หลังจากนี้ก็นับว่าน่าจับตามองยิ่งนัก
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#3 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:10

ต่อเลยครับ
แฟนๆรอคอย

#4 Ricebeanoil

Ricebeanoil

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:16

ขอมารับฟังด้วยคนครับ
เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#5 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:19

พี่ จ. ตอนนี้หลังจากลูกชายพ้นโทษ ก็ถอยตัวจากการเป็นหัวหน้าค่ายสีน้ำเงิน

ของลูกชายและเพื่อนหมอผีเขมร มานั่งมองเกมส์จากมุมบนนอกกระดานดูบ้าง

ผมเลยถาม พี่ จ. ตามประสาว่าค่ายสีน้ำเงินของพี่จะร่วมหัวจมท้ายกับค่ายสีฟ้า

ของหัวหน้า M รูปหล่อไปตลอดหรือไม่

พี่ จ. ตอบผมแบบทีเล่นทีจริงว่า เรื่องมาถึงขั้นนี้แล้ว การมีเพื่อนก็เป็นเรื่องดี

แต่การเมืองก็คือการเมือง ไม่มีใครทนเป็นฝ่านค้านได้นานเท่าค่ายสีฟ้าหรอก

ดังนั้นอะไรก็เกิดขึ้นได้ ถ้าค่ายสีฟ้าอาจพลิกกลับมาเป็นรัฐบาลอีกครั้ง!!!!

ก็ต้องมีค่ายสีน้ำเงินเกื้อหนุนอยู่แล้ว

#6 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:23

ส่วนตัวสถานการณ์ของรัฐบาลชุดนี้ ผมกับพี่ จ. มองคล้ายๆกันคือ

"รัฐบาลชุดนี้ อยู่ไม่ถึงสี่ปี" เพราะแค่ปีแรก ปัจจัยรุมเร้ายังเยอะขนาดนี้

ปีที่สองไม่ต้องพูดถึงหนักกว่าเดิมซะอีก ดีไม่ดีนิรโทษกรรมเสร็จช่วยนักโทษชายได้

ก็ยุบสภาหนีไปเลย ใครจะรู้

#7 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:25

ส่วนตัวสถานการณ์ของรัฐบาลชุดนี้ ผมกับพี่ จ. มองคล้ายๆกันคือ

"รัฐบาลชุดนี้ อยู่ไม่ถึงสี่ปี" เพราะแค่ปีแรก ปัจจัยรุมเร้ายังเยอะขนาดนี้

ปีที่สองไม่ต้องพูดถึงหนักกว่าเดิมซะอีก ดีไม่ดีนิรโทษกรรมเสร็จช่วยนักโทษชายได้

เป็นไปได้ครับ ว่า

พวกมันรอจังหวะเพื่อนิรโทษให้พี่ชายมันเสร็จ จะยุบสภา
ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#8 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:32

การเมืองก็คือการเมือง พี่ จ. บอกกับผม ถ้าผลประโยชน์ลงตัว

อะไรก็เกิดขึ้นได้ ตอนนี้รัฐบาลปัจจุบันไม่จำเป็นต้องมีเสียงของค่ายสีน้ำเงินหรอก

ก็ยอมรับว่ามีบางคนในค่ายสีน้ำเงินอยากเป็นรัฐบาล ส่วนตัว พี่ จ.ไม่อยากเข้าไป

เพราะมันวุ่นวายมาก ดีไม่ดีตกเหวตายไปกับรัฐบาลชุดนี้จะแย่เอา

ผมเลยตั้งสมการเล่นๆว่า ถ้านาง.....นกแก้ว มีเหตุพ้นตำแหน่ง

พี่ จ. จะพอรวบรวมเสียงในค่ายสีแดงได้ไหม พี่ จ. บอกผมว่า

ข้อเสนอที่มีให้เสียงที่แยกออกมาต้องดีด้วย การรวบรวมก็เป็นไปได้

เพราะในค่ายสีแดงก็แตกแยกไม่น้อย และหลายคนมีสายสัมพันธ์อันดีกับค่ายสีน้ำเงิน

เรื่องแบบนี้จึงไม่ใช่ว่าจะเกิดขึ้นไม่ได้

#9 sun

sun

ขาประจำ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:33

ด้วยความนับถือท่านโจโฉ สรุปว่าประเทศนี้ยังอยู่ในวังวนของคอร์รัปชั่น

มีนอกมีในไม่ว่าเล็กว่าใหญ่ สังคมประชาธิปไตยเเบบไทยๆต้องก้มหัวให้กับความไม่ถูกต้องเหล่านี้เเล้วหรือ

ทุกวันนี้เหล่าครูบาอาจารย์ก็สอนเเต่สิ่งผิดๆให้ลูกหลานซิ

มันคงต้องเเก้ไขหลักการสอนใหม่เเล้ว

การทำธุรกิจการงานใดๆต้องหัดมีนอกมีในเพื่อความสัมฤทธิ์ผลของการงานนั้น

เเล้วประเทศจะดำรงคงอยู่ในโลกนี้อย่างสง่างามกระนั้นหรือ

#10 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:41

*
POPULAR

ด้วยความนับถือท่านโจโฉ สรุปว่าประเทศนี้ยังอยู่ในวังวนของคอร์รัปชั่น

มีนอกมีในไม่ว่าเล็กว่าใหญ่ สังคมประชาธิปไตยเเบบไทยๆต้องก้มหัวให้กับความไม่ถูกต้องเหล่านี้เเล้วหรือ

ทุกวันนี้เหล่าครูบาอาจารย์ก็สอนเเต่สิ่งผิดๆให้ลูกหลานซิ

มันคงต้องเเก้ไขหลักการสอนใหม่เเล้ว

การทำธุรกิจการงานใดๆต้องหัดมีนอกมีในเพื่อความสัมฤทธิ์ผลของการงานนั้น

เเล้วประเทศจะดำรงคงอยู่ในโลกนี้อย่างสง่างามกระนั้นหรือ

ผม ก็คิดไว้อยู่แล้วว่าต้องมีเพื่อนสมาชิกท้วงติงมาทำนองนี้

ผมขอบอกได้เลยครับว่ายังมี และ มีต่อไป เพราะหลายๆคนในยุคนี้สืบทอด

อะไรบางอย่างมาจาก "ยุคบุฟเฟต์คาร์บิเนต" รวมทั้ง พี่ จ. ของผมคนนี้ด้วย

ผมเคยบอกนานแล้วว่า "ควรแก้ไขกฎหมายให้คดีทุจริตคอร์รัปชั่นเป็นคดีที่ไม่มีอายุความ"

น่าจะเป็นทางออกได้ทางหนึ่ง แต่ก็อยากเพิ่มเติมว่า

"อาชีพนักการเมืองควรเป็นอาชีพที่มีการเกษียณอายุ" เพื่อจะได้มีคนรุ่นใหม่ๆเข้ามา

ส่วนรูปแบบจะเป็นเช่นไร ก็ต้องอยู่ที่ผู้ตั้งกฎเกณฑ์

#11 แสนสุข

แสนสุข

น้องเก่า

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:41

ดูจากมันกินกันตะกละ ตะกลาม มูมมาม กันทุกหย่อม

คนในเองก็คงรู้ตัวว่า ไม่รอด 4 ปี จนไปเป็นปู 8 ปี มังคะ

#12 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:42

ขอผมดอดไปเป็นเด็กแคดดี้ให้ท่านโจและพี่จ.ได้มั้ยครับ

อิอิอิอิอิ :P

กำลังรอฟังท่านโจเล่าต่อ พร้อมแกะถุงโปเต้กินไปพลางเพื่อเพิ่มความมันส์ไปด้วยนะครับ
gladiator 1.jpg

#13 Gingerbread

Gingerbread

ขาประจำ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:47

เป็นไปได้ครับ ว่า

พวกมันรอจังหวะเพื่อนิรโทษให้พี่ชายมันเสร็จ จะยุบสภา

มิน่า คุณนาย ด. แกถึงเร่งระดมทุน งาบแทบทุกโครงการ
For as gold is tried by fire, so a heart must be tried by pain!Adelaide Anne Procter

#14 sun

sun

ขาประจำ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:51

ผม ก็คิดไว้อยู่แล้วว่าต้องมีเพื่อนสมาชิกท้วงติงมาทำนองนี้

ผมขอบอกได้เลยครับว่ายังมี และ มีต่อไป เพราะหลายๆคนในยุคนี้สืบทอด

อะไรบางอย่างมาจาก "ยุคบุฟเฟต์คาร์บิเนต" รวมทั้ง พี่ จ. ของผมคนนี้ด้วย

ผมเคยบอกนานแล้วว่า "ควรแก้ไขกฎหมายให้คดีทุจริตคอร์รัปชั่นเป็นคดีที่ไม่มีอายุความ"

น่าจะเป็นทางออกได้ทางหนึ่ง แต่ก็อยากเพิ่มเติมว่า

"อาชีพนักการเมืองควรเป็นอาชีพที่มีการเกษียณอายุ" เพื่อจะได้มีคนรุ่นใหม่ๆเข้ามา

ส่วนรูปแบบจะเป็นเช่นไร ก็ต้องอยู่ที่ผู้ตั้งกฎเกณฑ์

ผู้ตั้งกฎเกณฑ์เป็นใครเล่าในระบบประชาธิปไตย

กลุ่มคนเหล่านี้จะเอาโซ่ตรวนมาคล้องใส่ตัวเองหรือ

ผลประโยชน์ของเขาเขาจะยอมสูญเสียหรือ

ประเทศนี้ผู้เสียเปรียบคือประชาชนเราๆท่านๆ

อยากเห็นความศิวิไลซ์เเบบญี่ปุ่นหรือเกาหลีใต้

เเต่คงไม่มีโอกาสได้เห็นเเน่

เเค่ภาษีมรดกยังไม่เคยมีความหวังเลย

#15 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:05

ผมขออนุญาตเข้านอนก่อน เนื่องจากภรรยาเรียกเข้านอนแล้ว

พรุ่งนี้กลับมาต่อแน่ครับ

#16 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:20

"ไม้คดใช้ทำขอ เหล็กงอใช้ทำเคียว
แต่ คนคดใช้ทำอะไรไม่ได้เลย
"

นำมาใช้กับเหตุการณ์ปัจจุบันไม่ได้เลย

จากที่อ่านบทความของท่านโจโฉ

เพราะการทำธุรกิจกับนักการเมือง

ไม่มีทางที่จะไม่มีการโกงกิน

เพราะเหลือบลิ้นมันมากเหลือเกิน :( :(

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#17 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:49

ปู่ จ. หม้อแกง คำที่คน มท.เขาเรียกกัน

จริงๆถ้าแกไม่ยอมน้องหนุ่มมากไปหน่อย แกยังเป็นเสืออยู่พอสมควร
“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

#18 TH_BorderBoy

TH_BorderBoy

สมาชิกใหม่มาก

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 01:27

เห็นด้วยกับการเกษียณอายุของนักการเมือง
ควรจะ 65 หรือ 70 ปี
ข้าวของแค่ขึ้นราคา อย่าเรียกว่าของแพง เดี๋ยวเสื้อแดงเขาเคืองเอา

#19 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 06:36

*
POPULAR

เห็นด้วยกับการเกษียณอายุของนักการเมือง

นายกปูนี่ ให้แกเกษียณ แค่ 45 ปีได้มั้ย จะได้ปลด 30 กันยานี้เลย
การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#20 zutto

zutto

ขาประจำ

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 06:45

นายกปูนี่ ให้แกเกษียณ แค่ 45 ปีได้มั้ย จะได้ปลด 30 กันยานี้เลย

คาดว่าคงจะไม่ได้ คงต้องให้ชีเป็นนายกไปอีกนาน

เพราะอายุสมองชียังไม่ถึง 5 ขวบเลยอ่ะ :lol:

#21 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 06:53

ผมว่าอาชีพนักการเมืองควรจำกัดให้ดำรงตำแหน่งเพียง 8 ปีและไม่สามารถมาดำรงตำแหน่งได้อีก (ออกเป็นกฏหมายจะดีมาก)
ส่วนเรื่องคอรัปชั่นไม่ควรมีอายุความ ซึ่งผมเห็นด้วยครับ
/人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#22 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 06:58

นี่คือหนังสือที่ผมได้รับเป็นที่ระลึกจาก พี่ จ. ชื่อว่า

"สิบก้าวแรกสู่ความสำเร็จ" (the first 10 yards)

ไม่รู้ว่ามีวางจำหน่ายหรือเปล่า แต่อ่านผ่านๆคิดว่าได้สาระไม่น้อย

สำหรับผู้ประกอบการ หรือคนทำธุรกิจ โดยเฉพาะรายใหม่

ถ้าหาซื้อได้ขอแนะนำครับ

Edited by โจโฉ นายกตลอดกาล, 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 07:30.

#23 เดือนเอก

เดือนเอก

ขาประจำ

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 06:59

นักการเมืองประเทศที่เจริญแล้ว

นอกจากสมอง ยังต้องมีการสืบค้นทางจริยธรรมด้วย

คนที่ทำผิดมาเล่นการเมืองเพื่อล้างผิดไม่มีทางทำได้

แต่ทุกวันนี้มีเงินก็ซื่้อความผิดได้

จะรอให้ประเทศไปถึงจุดนั้น
เชียร์บอลไทยไปบอลโลกง่ายกว่า

#24 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 07:03

ผมว่าอาชีพนักการเมืองควรจำกัดให้ดำรงตำแหน่งเพียง 8 ปีและไม่สามารถมาดำรงตำแหน่งได้อีก (ออกเป็นกฏหมายจะดีมาก)
ส่วนเรื่องคอรัปชั่นไม่ควรมีอายุความ ซึ่งผมเห็นด้วยครับ
/人◕ ‿‿ ◕人\

ข้อนี้ผมเห็นด้วยในหลักการเรื่องให้นักการเมืองดำรงตำแหน่งเพียง 8 ปี

โดยเฉพาะตำแหน่งสำคัญในคณะรัฐมนตรี ไม่ว่าดำรงตำแหน่งในกระทรวงไหน

ควรให้ถือว่าดำรงตำแหน่งเป็นรัฐมนตรีไปแล้ว ไม่ควรไปดำรงตำแหน่งในกระทรวงอื่นๆอีก

#25 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 07:07

ขอผมดอดไปเป็นเด็กแคดดี้ให้ท่านโจและพี่จ.ได้มั้ยครับ

อิอิอิอิอิ :P

กำลังรอฟังท่านโจเล่าต่อ พร้อมแกะถุงโปเต้กินไปพลางเพื่อเพิ่มความมันส์ไปด้วยนะครับ

คงมิกล้าครับ เพราะน้องแคดดี้ผมจะตกงานเอา :lol:

Edited by โจโฉ นายกตลอดกาล, 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 07:08.

#26 แมว มหาภัย

แมว มหาภัย

ขาประจำ

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 07:10

ไปต่อหลุม ๑๙ กันรึเปล่า

แข็ง เยียบเย็น และสงบนิ่ง เหมือนนิวเคลียร์ลูกหนึ่งอำมาตย์เอกเจ้าพระยาวิฬาร์มหาภัยบดินทร์

#27 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 07:12

ไปต่อหลุม ๑๙ กันรึเปล่า

แค่ 9 หลุมแรกก็ไม่รอดแล้วครับ ขืนต่อหลุม 19 อีกหมดแรงตายพอดี!!!!

#28 ubol boy

ubol boy

ขาประจำ

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 07:43

*
POPULAR

ด้วยความนับถือสมาชิกทุกท่านครับ ผมเห็นด้วยกับข้อความข้างบน
แต่ในความคิดผมแล้ว เป็นการยากที่คนดีบริสุทธ์จะสามารถหยัดยืน
ในสังคมที่โหดร้ายนี้ได้ในสถานการณ์ปัจุบัน แต่แน่นอนครับว่า
การจะเปลี่ยนสังคมจากดำเป็นขาวนั้น คงต้องเริ่มจากการเติม
สีขาวเข้าไปเจือจางเรื่อยๆ จนเทา และสักวัน หนึงมันก็อาจจะ
ขาวได้ ไม่ว่าวันนั้นมันจะนานแค่ไหนก็ตาม ปัจจัยมันเยอะเหลือเกิน
เอาแค่เปลี่ยนทรรศนะคติของประชาชนให้มีจิตสำนึกต่อประเทศชาติ
ร่วมกัน ยังไม่รู้ว่าต้องใช้เวลาเท่าไหร่ ยิ่งบริหารแบบใช้ทุนนิยม
นำหน้าแบบแม้วอีก ..ไม่รู้อีกกี่ชาติ ถึงจะสงบสุขได้
....หรือว่าจะมีแต่ในอุดมคติก็ไม่รู้....ด้วยความเคารพครับ

Edited by ubol boy, 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 07:44.

#29 namtanbood

namtanbood

ขาประจำ

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 08:04

ผมขออนุญาตเข้านอนก่อน เนื่องจากภรรยาเรียกเข้านอนแล้ว

พรุ่งนี้กลับมาต่อแน่ครับ

:D :D :D

ปล. รักษาสุขภาพด้วยนะครับ

"เพื่อชาติ เพื่อศาสน์ เพื่อกษัตริย์"

#30 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 08:38

เชิญท่านนายกต่อเลยครับ กำลังติดตาม

ปล. เข้านอน 23.00 น.ก็ถือว่าดึกพอควรสำหรับท่านนายกนาครับ :D

#31 isa

isa

ขาประจำ

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:08

ด้วยความนับถือสมาชิกทุกท่านครับ ผมเห็นด้วยกับข้อความข้างบน
แต่ในความคิดผมแล้ว เป็นการยากที่คนดีบริสุทธ์จะสามารถหยัดยืน
ในสังคมที่โหดร้ายนี้ได้ในสถานการณ์ปัจุบัน แต่แน่นอนครับว่า
การจะเปลี่ยนสังคมจากดำเป็นขาวนั้น คงต้องเริ่มจากการเติม
สีขาวเข้าไปเจือจางเรื่อยๆ จนเทา และสักวัน หนึงมันก็อาจจะ
ขาวได้ ไม่ว่าวันนั้นมันจะนานแค่ไหนก็ตาม ปัจจัยมันเยอะเหลือเกิน
เอาแค่เปลี่ยนทรรศนะคติของประชาชนให้มีจิตสำนึกต่อประเทศชาติ
ร่วมกัน ยังไม่รู้ว่าต้องใช้เวลาเท่าไหร่ ยิ่งบริหารแบบใช้ทุนนิยม
นำหน้าแบบแม้วอีก ..ไม่รู้อีกกี่ชาติ ถึงจะสงบสุขได้
....หรือว่าจะมีแต่ในอุดมคติก็ไม่รู้....ด้วยความเคารพครับ

จะให้ประชาชนมีจิตสำนึกชาติได้อย่างไรล่ะครับ
ในเมื่อนักวิชาการที่เป็นคนผลิตประชาชนระดับเอลีต
ก็ไม่มีจิตสำนึกของความเป็นชาติ
พอพูดเรื่องชาติไป มันก็หาว่าชาตินิยมคือความคลั่งชาติ
เรื่องชาตินิยมกับความคลั่งชาติมันยังแยกแยะไม่ออก
โดยเฉพาะพวกค่ายมติชินกับพวกสายสังคมศาสตร์คนรุ่นเดือนตุลานี่แหละ
ตัวดี

#32 Ricebeanoil

Ricebeanoil

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:24

จะให้ประชาชนมีจิตสำนึกชาติได้อย่างไรล่ะครับ
ในเมื่อนักวิชาการที่เป็นคนผลิตประชาชนระดับเอลีต
ก็ไม่มีจิตสำนึกของความเป็นชาติ
พอพูดเรื่องชาติไป มันก็หาว่าชาตินิยมคือความคลั่งชาติ
เรื่องชาตินิยมกับความคลั่งชาติมันยังแยกแยะไม่ออก
โดยเฉพาะพวกค่ายมติชินกับพวกสายสังคมศาสตร์คนรุ่นเดือนตุลานี่แหละ
ตัวดี

ชาตินิยม, นิยมชาติ, คลั่งชาติ อะไรทำให้คำเหล่านี้ดูไม่ดี เมื่อถูกเอ่ยขึ้น

หมอหลวงถามจังกึมว่า จังกึมลองบอกมาซิ ยาดีกับยาไม่ดีมีอะไรบ้าง จังกึมจึงตอบ อาจารย์หมอว่า ไม่มียาดีหรือไม่ดี มีแต่ยาไหนรักษาถูกโรคก็เป็นยาดี ยาต่อให้ดีเพียงไหนถ้าใช้ยารักษาผิดกับโรคที่เป็น ก็กลายเป็นยาไม่ดีได้เช่นกัน ในทางกลับกันยาที่เรามองว่าไม่ดี หากใช้ให้ถูกโรคก็จัดได้ว่าเป็นยาดีได้

อีกด้านที่ลืมคิด ชีวิตมีอีกหลายด้าน คำว่า ชาตินิยม, นิยมชาติ, คลั่งชาติ ก็เช่นกัน จะเรียกว่าดี หรือไม่ดี ก็ไม่ได้เช่นกัน เพราะสิ่งเหล่านี้จะมองเฉพาะวิสัยของปัจเจกบุคคล(ความรู้, การศึกษาเฉพาะบุคคล)ไม่ได้ ต้องมองที่ภาวะ(เหตุการณ์แวดล้อมด้วย) ด้วยเหตุนี้เราจึงต้องมอง ชาตินิยม นิยมชาติ คลั่งชาติ ในสองด้านร่วมกัน คือทั้งวิสัยและภาวะ จักมองเห็นประโยชน์มากกว่า มองเห็นว่าอย่างนี้ ดีหรือไม่ดี และที่สำคัญต้องมองด้วยภาวะวิสัย ที่เป็นธรรม ถูกต้อง และดีงาม

ชาตินิยม นิยมชาติ คลั่งชาติ เป็นประโยชน์และเป็นโทษได้ทั้งนั้น เพียงแต่อยู่ในภาวะที่ต่างกันไปและ อยู่วิสัยที่ต่างกัน เราก็อาจเห็นสิ่งดีและไม่ดีต่างกันไปตามแต่ภาวะวิสัยที่ต่างกันไปเช่นกัน จึงไม่อาจเหมารวมว่า พอพูดถึง ชาตินิยม คลั่งชาติ ขึ้นมาก็รู้สึกกันประมาณว่า ขยาดกลัว และตั้งแง่คนเหล่านั้นในทางรังเกียจ ซึ่งเป็นเรื่องตลกอย่างร้ายกาจเช่นกัน เราดูถูกพวกที่เขารักชาติ ชาตินิยม หรือคลั่งชาติ ในขณะที่เราก็อ้างว่าเรารักชาติเช่นกัน เกิดคำถามขึ้นในใจบ้างหรือยังท่านทั้งหลาย คุณกำลังคิดอะไรอยู่

ปล. อันนี้ลอกเค้ามาจาก thaifighterclub

Edited by Ricebeanoil, 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:25.

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#33 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:38

พี่ จ. ตอนนี้หลังจากลูกชายพ้นโทษ ก็ถอยตัวจากการเป็นหัวหน้าค่ายสีน้ำเงิน

ของลูกชายและเพื่อนหมอผีเขมร มานั่งมองเกมส์จากมุมบนนอกกระดานดูบ้าง

ผมเลยถาม พี่ จ. ตามประสาว่าค่ายสีน้ำเงินของพี่จะร่วมหัวจมท้ายกับค่ายสีฟ้า

ของหัวหน้า M รูปหล่อไปตลอดหรือไม่

พี่ จ. ตอบผมแบบทีเล่นทีจริงว่า เรื่องมาถึงขั้นนี้แล้ว การมีเพื่อนก็เป็นเรื่องดี

แต่การเมืองก็คือการเมือง ไม่มีใครทนเป็นฝ่านค้านได้นานเท่าค่ายสีฟ้าหรอก

ดังนั้นอะไรก็เกิดขึ้นได้ ถ้าค่ายสีฟ้าอาจพลิกกลับมาเป็นรัฐบาลอีกครั้ง!!!!

ก็ต้องมีค่ายสีน้ำเงินเกื้อหนุนอยู่แล้ว

ผมสงสารบริษัท ประเทศไทย ไมจำกัด.จังเลย.กรรมการ ผู้บริหาร เข้ามากอบโกงแล้วก็จากไป.แตผู้ถือหุ้นสิแย่.ไม่เคยได้เงินปันผลมีแต่หนี้ที่กรรมการแต่ละชุดที่เข้ามาบริหาร.สร้างหนี้สินไว้เยอะแยะเต็มไปหมด..โกงกินกันจนพุงป่อง..แล้วก็จากไป..ทิ้งให้ผู้ถือหุ้นตาดำๆรับใช้หนี้กันไป..ผมอยากขายหุ้นครับ..มีใครสนใจซื้อบ้างหรือป่าวครับ..ท่าน โจโฉ..แนะนำผู้น้อยหน่อยครับ..หรือแนะนำคนมาซื้อหุ้นของผมก็ได้ครับ..ขายราลด 50%ครับ..

Edited by kon_thai, 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:40.

#34 norrakrok

norrakrok

น้องเก่า

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:40

ความเห็นส่วนตัวครับ ผมมองสองประเด็นที่สำคัญคือ จิตสาธารณะการตรวจสอบได้ ขณะนี้ประเทศไทยต้องการด่วนมาก

#35 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:46

ขอบคุณครับ
อาหารสมอง
อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#36 jobza

jobza

น้องเก่า

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:17

ผมพอเดาออกครับท่าน จ คือใครอิอิ ท่านโจโฉครับ แต่ผมไม่อยากให้เป็นจริง พอเลือกตั้งออกมาก็เหมือนเดิม ้าเป็นแบบนี้ เอาให้มันอดตายกันไปข้างนึงก่อนดีกว่าจะได้สำนึก
แพงทั้งแผ่นดินขอประนามคำพูดของส.ส.ประสิทธิ์ ไชยศรีษะ สุรินทร์ เขต6 พรรคเพื่อไทย

#37 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:14

เชิญท่านนายกต่อเลยครับ กำลังติดตาม

ปล. เข้านอน 23.00 น.ก็ถือว่าดึกพอควรสำหรับท่านนายกนาครับ :D

ขออภัย เมื่อวานติดธุระไม่ได้เข้ามาต่อให้ เดี๋ยวจะมาต่อที่ติดค้างครับ

#38 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:18

ผมสงสารบริษัท ประเทศไทย ไมจำกัด.จังเลย.กรรมการ ผู้บริหาร เข้ามากอบโกงแล้วก็จากไป.แตผู้ถือหุ้นสิแย่.ไม่เคยได้เงินปันผลมีแต่หนี้ที่กรรมการแต่ละชุดที่เข้ามาบริหาร.สร้างหนี้สินไว้เยอะแยะเต็มไปหมด..โกงกินกันจนพุงป่อง..แล้วก็จากไป..ทิ้งให้ผู้ถือหุ้นตาดำๆรับใช้หนี้กันไป..ผมอยากขายหุ้นครับ..มีใครสนใจซื้อบ้างหรือป่าวครับ..ท่าน โจโฉ..แนะนำผู้น้อยหน่อยครับ..หรือแนะนำคนมาซื้อหุ้นของผมก็ได้ครับ..ขายราลด 50%ครับ..

หุ้นคงติดลบเกินแล้วล่ะครับ เนื่องจากผู้ถือหุ้นส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีความรู้

ผู้บริหาร กรรมการบริษัท พูดอะไรก็เชื่อหมด บอกว่ามีกำไรก็เชื่อ

จนยอมให้เขาปู้ยี่ปู้ยำบริษัทตามใจชอบ

#39 Enzo

Enzo

ขาประจำ

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:19

มาลงชื่ออ่านต่อค่ะ

#40 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:36

กลับมาต่อ....

จริงๆเรื่องที่ผมพูดคุยกับพี่ จ. มีหลายเรื่อง ทั้งความหลังหนเก่า

ทั้งธุรกิจ และ การเมือง ตัดพ้อถึงปัญหาต่างๆ

ผม กับ พี่ จ. มองคล้ายๆกัน "คนขี่หลังเสือ ย่อมลงจากหลังเสือลำบาก"

ผมเชื่อว่าทุกๆคนที่ทำธุรกิจ ทำมาหากิน ก็อยากจะตรงไปตรงมา

ถ้ากติกาการทำธุรกิจเป็นไปอย่างยุติธรรม โปรงใส โลกในอุดมคติ กับ ความเป็นจริงต่างกัน

อย่าสิ้นเชิง แถบจะเป็นไปไม่ได้เลยที่จะทำธุรกิจโดยไม่มีค่าใช้จ่ายเพื่อความสะดวก

ในการดำเนินการ หรือ การประมูลงานอย่างยุติธรรม โดยปราศจากเส้นสาย

ดูได้จากการกำหนดสเปคผู้รับงานโครงการใหญ่ๆของรัฐดูเถิดครับ

แถบน้อยเหลือเกินที่บริษัทเล็กถึงกลางจะได้งานเหล่านี้ ถ้าไม่ใช่บริษัทที่เกี่ยวข้อง

กับ "ผลประโยชน์" หรือ "การเมือง" เห็นจะยาก พี่ จ. ของผมก็เติบโตมาเพราะแบบนี้

คนอย่างนักโทษชายก็เช่นกัน หรือ แม้แต่ เสี่ยอ่าง จอมแฉ และอีกหลายๆคน

ล้วนแต่เติบโตมา จากนักธุรกิจ และเห็นอะไรมามากจึงอยากเปลี่ยนสถานะ

ตัวเองจาก "เบี้ย" กลายเป็น "ขุน" ทั้งสิ้น อย่างที่ผมบอกไว้

นักการเมืองในบ้านเรายุคนี้ล้วนสืบทอดอะไรบางอย่างมาจาก "ยุคบุฟเฟต์คาร์บิเนต"

มันก็จะยังอยู่และคงอยู่ต่อไป ไม่ต้องอะไรมากขนาดว่าตอนนี้มีการเลือกตั้ง

นายกฯอบต. แชมป์เก่าก็พยายามมาขอเงินทุนจากบรรดานักธุรกิจในพื้นที่

เป็นทั้งประเทศ กล้าบอกได้เลย แต่นักธุรกิจที่ผ่านอะไรมานานก็ต้องวิเคราะห์ต่อไป

ว่าจ่ายไปแล้วคุ้มหรือไม่ เขาจะได้คุมเกมในพื้นที่อยู่หรือไม่ ถ้าไม่เครือข่ายของเขา

ยังได้คุมอยู่หรือไม่ เพราะฉะนั้นอย่าแปลกใจที่เห็นบางพื้นที่ครองอำนาจ

สนามใหญ่ยันเล็กแบบ "ตระกูล" การเมืองระดับท้องถิ่น และ ระดับประเทศ

ก็ใช้สมการเดียวกันหมด นักธุรกิจที่ผ่านอะไรมานานย่อมมองจุดนี้ได้ขาดไม่ยาก

#41 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:46

การที่ค่ายน้ำเงิน แยก ตัวออกมาจากค่ายสีแดง ก็เพราะต้นเหตุ

เรื่องความ "คุ้มค่าการลงทุน" เป็นปัจจัยหนึ่ง ดูได้จากหลังรัฐประหาร

19 กันยา ครั้งหนึ่งเคยเป็นค่ายใหญ่ยักษ์เที่ยวฮุบกลืนค่ายเล็กค่ายน้อยไปทั่ว

อย่างค่ายแดงของนักโทษชาย หลังรัฐประหาร บางคนมองว่าควรแยกตัวออกมา

ก็แยกแบบทันที บางคนเห็นว่าค่ายแดงใหญ่ยังมีอะไรให้เหลือแทะได้ก็อยู่ต่อไป

เปรียบได้ดั่ง "ซี่โครงไก่" จะกินก็ลำบากจะทิ้งก็เสียดาย จึงฝืนๆอยู่ต่อไปก่อน

ค่ายสีน้ำเงินก็เช่นกัน รอวันพ้นชายคาค่ายแดง เพื่อผงาดด้วยตัวเอง

ไม่ต้องอยู่ฟังคำสั่งเป็นเบี้ยนักโทษชายต่อไป จนสภาพก็อย่างที่ทุกๆท่านเห็น

ค่ายแดง ก็เหลือแต่พวกที่ยังแทะซี่โครงไก่ต่อไป.... กับพวกหน้าใหม่ที่เขามาแทะ

เพราะคิดว่ายังเหลือเนื้อมาแบ่งให้ตัวเองได้กินบ้าง

#42 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:52

ผมกับพี่ จ. ประเมินว่าการเลือกตั้งใหม่จะเกิดขึ้นในอีกสองปี

หรือ ราวๆปีที่สามของรัฐบาลปัจจุบัน ดังนั้นการเตรียม "กระสุนดินดำ"

ก็ต้องพร้อมเสมอ รวมถึงสายสัมพันธ์ทางการเมืองต้องรักษาให้แนบแน่น

รวมถึงการลงพื้นที่ตัดคะแนนค่ายแดงในพื้นที่เรดโซนต้องทำควบคู่กัน

การเป็นฝ่ายค้าน ก็ย่อมทำให้ งบประมาณที่ผันลงมาดูแลย่อมลำบากกว่าเป็นฝ่ายรัฐบาล

ก็ย่อมมี "เสือหิว" ที่อยู่ภายในค่ายสีน้ำเงินที่ทนไม่ไหวเช่นกัน อาจแตกแถวได้ง่ายๆ

การแตกแถวก็เป็นอัตราเสี่ยงที่จะทำให้ค่ายแตกอย่างไม่ต้องสงสัย.....

#43 มาหยารัศมี

มาหยารัศมี

ขาประจำ

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:44

ไม่ชอบคำว่า"นิรโทษกรรมให้พี่ชายแล้วยุบสภา" เลย
ก็หมายความว่า น้องไป พี่ก็มาล่ะสิ
ปชช.ยิ่งซวยซ้ำละทีนี้

#44 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:51

<_< แต่ก่อนเคยคิดต่อต้านสุดลิ่มทิ่มประตู "ฮั้ว" นี่ไม่ยอมรับ ขนาดโดนอุ้มขึ้นรถตู้ก็โดนมาแล้ว... พอนานไปก็รู้ว่า...ไม่ทำก็อยู่ไม่ได้มันเป็นยังไง สุดท้ายถ้ายังอยากมีที่ยืนอยู่ในวงการ...ก็ต้องทำเช่นกัน...นี่คือวิถีทางของธุรกิจไทย ไม่งั้นก็ไปขายปาท่องโก๋ จ่ายค่าที่ให้มาเฟียเหมือนกันไป...

-_- ในใจได้แต่อนาถใจ + รอวันล่มสลายของระบบฯ
  • sun likes this
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#45 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:16

ต่อครับต่อ กำลังได้อรรถรส

#46 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:48

มาลงชื่อตามอ่านครับ
......................................................

Edited by ศรอรชุน, 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:58.

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#47 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:02

ผมกับพี่ จ. ประเมินว่าการเลือกตั้งใหม่จะเกิดขึ้นในอีกสองปี

หรือ ราวๆปีที่สามของรัฐบาลปัจจุบัน ดังนั้นการเตรียม "กระสุนดินดำ"

ก็ต้องพร้อมเสมอ รวมถึงสายสัมพันธ์ทางการเมืองต้องรักษาให้แนบแน่น

รวมถึงการลงพื้นที่ตัดคะแนนค่ายแดงในพื้นที่เรดโซนต้องทำควบคู่กัน

การเป็นฝ่ายค้าน ก็ย่อมทำให้ งบประมาณที่ผันลงมาดูแลย่อมลำบากกว่าเป็นฝ่ายรัฐบาล

ก็ย่อมมี "เสือหิว" ที่อยู่ภายในค่ายสีน้ำเงินที่ทนไม่ไหวเช่นกัน อาจแตกแถวได้ง่ายๆ

การแตกแถวก็เป็นอัตราเสี่ยงที่จะทำให้ค่ายแตกอย่างไม่ต้องสงสัย.....

ต้องยกความดีให้ท่านนายกตลอดการครับ..ที่เอาหัวข้อนี้มาคุยกัน..ผมเห็นด้วยในแนวคิด..แต่มันก็ทำให้ผมได้เข้าใจว่า..ทุกคน(อาจจะส่วนใหญ่หรือทั้งหมดไม่รู้)เที่ปากบอกว่าขอเข้ามาเสนอตัวรับใช้ประเทศเข้ามาเป็น สส.เพื่อเป็นตัวแทนของประชาชน..บราาาาๆๆ..ในโกหกทั้งเพ..จิงๆๆแค่หวังเข้ามากอบโกง..และโกงกินเท่านั้นใช่หรือเปล่าครับ.ถ้ามันเป็นแค่นั้น..บริษัท ประเทศไทย ไม่จำกัดก็ได้แต่แค่รอวันล่ม..สลายแค่นั้นเอง..เพราะผูบริหารรู้ว่าเงินทุนไม่มีวันหมด..ยังหลอกแหกตาผู้ถือหุ้นตาดำๆ..ให้ทำงานตัวเป็นเกรียวเพื่อหาเงินส่งให้บริษัท..แล้วทางออกของบริษ้ท.นี้อยู่ที่ไหนครับ...จะปิดแล้วจดใหม่ได้หรือเปล่าครับ...ถ้าได้ต้องใช้เสียงของผู้ถือหุ้นเท่าไหร่....ครับท่านนายกตลอดการ...ปุฉา....ถ้าท่าน โจโฉ..ท่านได้เป็นนายกจริงๆๆขึ้นมา..สิ่งแรกที่ท่านจะทำคืออะไร..แล้วท่านจะทำแบบที่พ่านๆมาหรือเปล่า..?
ปล....ท่านว่าอีกสองปีเฉียวหรือครับ...แต่ในความคิดของผม..ผมว่าไม่น่าจะถึงนะครับ..ผมว่ากลางปีหน้าก็เก่งละ...เพราะ.....??

Edited by kon_thai, 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:05.

#48 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:20

มันคือ ธุรกิจการเมื่องดี ๆ นี่เอง

ไม่ว่าจะทำธุรกิจ อะไร ก้อต้องมีการเกี่ยวข้องกับการเมื่อง ไม่ว่าจะระดับท้องถิ่น หรือ ระดับประเทศ

ไม่ว่ายังไงก้อต้องมีการเกื้อหนุนกัน ช่วยเหลือกัน

การเมื่อง หรือ ธุรกิจ ไม่มีมิตรแท้ หรือ ศัตรูถาวร

อยู่ที่คำว่า ผลประโยชน์ร่วมกันอย่างเดียว ทำให้อยู่ด้วยกันได้

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#49 grand_v

grand_v

ขาประจำ

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:07

คุณโจโฉ กับลุงจิ้น มองโลกในแง่ดีเกินไปหรือเปล่าครับ
ส่วนตัวแล้วผมเชื่อว่าเราจะต้องทุกข์กันครบ 4 ปี
พรรคสีแดงตอนนี้เห็นกัดกันอย่างนั้นเถอะ แต่สภาพการบังคับบัญชาเบ็ดเสร็จกว่าเดิม
พี่คิดแล้วสั่ง น้องคอยนั่งพยักหน้า
สองคนนี้กระแอมทีเดียว สาวกหยุดหมดไม่กล้าหือกล้าอือ

สัปดาห์ก่อนนั่งกินข้าวกับดร.เป็ด
เห็นมั่นใจหลักฐานฝั่งนั้นมากว่า ดีเอสไอสามารถเอาอภิสิทธิ์ และสุเทพขึ้นศาลได้แน่ในเดือนตุลาคม
เท่าที่ซักโน่นถามนี่มาได้ คือ ถ้าร่างกฎหมายปรองดอง ฉบับบางบอน 6 มาตรา ได้ไฟเขียวจากดูไบ
แกว่าเอาหัวเป็นกันประกัน ทักษิณได้กลับบ้านแน่ หลุดทุกคดีแต่ไม่ได้ตังค์คืน

ผมคิดว่าถ้าจริงอย่างเป็ดแกว่า ผมเชื่อครับ"รัฐบาลชุดนี้ อยู่ไม่ถึงสี่ปี" :rolleyes:

#50 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:25

หุ้นคงติดลบเกินแล้วล่ะครับ เนื่องจากผู้ถือหุ้นส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีความรู้

ผู้บริหาร กรรมการบริษัท พูดอะไรก็เชื่อหมด บอกว่ามีกำไรก็เชื่อ

จนยอมให้เขาปู้ยี่ปู้ยำบริษัทตามใจชอบ

เปรี่ยบเทียบได้เห็นภาพมากๆเลยครับ

มิน่า สมัยเด็กพ่อผมสอนเสมอว่าคนโง่ย่อมตกเป็นเหยื่อของคนฉลาด ฉะนั้นเราต้อง "รู้เท่าทันคนฉลาด" จะได้ไม่ตกเป็นเหยื่อ

ส่วนตัวผมว่า..คน"รู้" 11 ล้านเสียงนี่แหละ จะช่วยยันประเทศจากการล่มสลายของคน"ไม่รู้" 15 ล้านได้
และผมเชื่อว่าคนไม่รู้ 15 ล้านจะไม่เขลาตลอดไป การกระทำของรัฐบาลนอมินีกำลังเป็นตัววัดผลงานอย่างดีเลยครับ
15 ล้านอาจตีจากมาหลังจากปีแรกของการบริหารแบบโง่ๆ..เอาสักล้านนึงพอ
ปีที่สองจะทวีคูณขึ้นแน่นอน เอาสัก 2 ล้าน
แค่ 2 ปีเสียงก็หายไป 3 ล้านเสียงแล้วนะครับ

คนบางคนอาจโง่ได้ตลอดเวลา แต่ไม่ใช่ทุกคนครับ
ผมจึงขอมีศรัทธาใน 15 ล้านเสียงที่เริ่มตาสว่างสัก 3-4 ล้าน ผมว่าชาติรอดแล้ว

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:27.

gladiator 1.jpg

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน