Jump to content

- - - - -

จากใจ..ชายชาติทหาร

• Please log in to reply
26 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 20 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:55

*
POPULAR

จากเพจของมั่นใจคนไทยเกินล้าน ขอบคุณทหารที่ช่วยเหลือประชาชนจากอุทกภัย ปี 54

จากประสบการณ์น้ำ ... ทหารต้องการอะไรกันแน่Posted Image[/font
และแล้วเหตุการณ์อุทกภัยก็กลับมาอีก มาวันนี้ผู้เขียนจะไม่โทษฟ้าฝนหรือใครทั้งนั้น ที่ทำให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้ แต่จะเอาประสบการณ์จากเหล่าทหารและตัวผู้เขียนเองมาเล่าให้ฟัง เพื่อจะบอกให้คนไทยได้รู้้ว่า ทหาร..ต้องการอะไรในตอนนี้ เพราะคงไม่มีใครเถียงเลยว่า ทหาร มีบทบาทในการช่วยเหลือพี่น้องประชาชนไทยจากภัยธรรมชาติอย่างใกล้ชิด ไม่ว่าจะภัยแล้ง, อุทกภัย หรือวาตภัย จนขณะนี้คนไทยเห็นจนชินตาแล้วว่าทหารจะต้องเข้าไปอยู่ในทุกพื้นที่ ที่พี่น้องประชาชนเดือดร้อนเสมอๆ คงไม่ต้องถามเลยว่าทหารเหนื่อยแค่ไหน !! แต่เหนื่อยแล้วทหารอยากได้อะไรตอบแทน

กองทัพภาคที่ ๒ ออกคำสั่งด่วนให้ผู้เขียนและทีมงานไปช่วยประชาชนที่ประสบอุทกภัย หรือเราเรียกกันง่ายๆว่า ช่วยน้ำท่วม ที่ อำเภอเกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ ก็เลยได้เห็นภาพทหารเหน็ดเหนื่อย เนื้อตัวเปียกปอน จึงเดินเข้าไปถามพลทหารนายหนึ่งว่าได้ทานข้าวหรือยัง คำตอบน่าตกใจคือ ยังไม่ได้กินข้าวตั้งแต่เช้า สงสัยเหลือเกินเลยถามเหตุผลว่าเพราะอะไร น้องทหารตอบว่า ผมเอาข้าวกลางวันที่หน่วยทหารเตรียมไว้ให้ ไปมอบให้คนแก่คนหนึ่งที่บ้านกำลังถูกน้ำหลากเข้าบ้าน แล้วก็ไม่หิวแล้วด้วย ตอบไปยิ้มไปไม่มีสีหน้าของคนหิวข้าวเลย ฟังดูน่าภูมิใจแทนพลทหารคนนี้อย่างมากพร้อมกับตบไหล่เบาๆ เป็นอันเข้าใจกันว่านั่นแหละคือสิ่งที่เราภาคภูมิใจแทนทหารทุกนาย อาการอิ่มความสุขแบบนี้ถ้าผู้อ่านไม่เคยช่วยเหลือใครที่เดือดร้อน ก็จะไม่เข้าใจอารมณ์แบบนั้น

และอีกเหตุการณ์คือ ชาวบ้านแถวนั้น ที่ตะโกนขอบคุณทหารเป็นเสียงเดียวกันว่า “ทหารมาแล้ว พวกเราสบายใจแล้ว” หรือ ประโยคที่ได้ยินจนชินหูว่า “ขอบใจทหารมาก” คำพูดพวกนี้ทำให้พี่หมู่ พี่จ่า ที่เข้าไปช่วยเหลือฯ ยิ้มออกเสมอ จนได้เจอกับตัวเอง คือระหว่างไปเยี่ยมเยียนผู้เดือดร้อนอยู่นั้น หญิงชราเข้ามาโอบกอด แล้วพูดด้วยเสียงในลำคอแทบจะไม่ได้ยินว่า “ขอบใจจ่ามาก ยายขอบใจ”....(ยศผมตอนนั้นก็พันตรีแล้ว!) ยายน้ำตาไหล เพราะลูกหลายทิ้งยายอยู่ลำพัง เหมือนยายกำลังเห็นพระมาโปรด วันนั้นเลยเข้าใจเลยว่า สิ่งที่เหล่าทหารต้องการมากที่สุดในตอนนั้น ไม่ใช่ข้าวปลาอาหาร ไม่ใช่เงินทองหรือของนอกกาย แต่เป็น “กำลังใจ” มันอิ่มเอิบเหลือเกินอย่างบอกไม่ถูก

ยามนี้บ้านเมืองกำลังเกิดความสับสนวุ่นวายแบ่งฝักแบ่งฝ่าย ทะเลาะเบาะแว้งกันจนชินตา บ้างก็ถือโอกาสพาดพิงเหน็บแนมทหาร แต่พวกเราไม่สนใจ... ทำงานอย่างไม่รู้จักเหน็ดเหนื่อย ยิ่งครั้งไหนผู้บังคับบัญชาชมเชย ยิ่งอยากจะทำงานให้ลมจับกันไปตรงนั้นเลยเชียว แต่วันไหนที่ได้อ่านข่าวนักการเมืองทะเลาะกัน คนไทยแตกความสามัคคีกัน พวกเราแทบไม่อยากรู้อยากฟัง รู้สึกเครียด เสียกำลังใจ อยากให้พวกนักการเมืองที่ไม่สร้างสรรค์เหล่านั้น มาลงพื้นที่ช่วยคนไทยด้วยกันยังมีประโยชน์กว่าไปทะเลาะเบาะแว้งกัน แถมเลือกตั้งรอบหน้าก็ไม่ต้องหาเสียงให้เหนื่อย

คำกล่าวของทหารนายหนึ่งที่พูดให้ผมฟังว่า “เงิน ทอง ใช้ไปเดี๋ยวก็หมด แต่กำลังใจทั้งจากชาวบ้าน หรือจากผู้บังคับบัญชา เพียงน้อยนิด ก็หายเหนื่อยและอยู่ในใจพวกเราอีกนาน ไม่ย่อยสลายง่ายๆ” นั่นเป็นเรื่องจริงที่ผู้เขียนประสบมาเอง หรืออีกนายพูดไปพร้อมทำงานไปว่า “ผมอดข้าว ขาดน้ำ ผมก็ทนได้ แต่ถ้าผมขาดกำลังใจ ผมคงอยู่ไม่ได้ ไม่อยากทำงาน” นั่นก็เป็นคำตอบแล้วครับ ว่าพวกเราต้องการอะไรในฤดูกาลแบบนี้ “คำพูดดีๆ กำลังใจนิดๆ หน่อยๆ” พวกเราก็หายเหนื่อยแล้วครับ

สิ่งที่อยากเห็นจริงๆ เพื่อจะได้มีแรงปกป้องอธิปไตยให้พี่น้องคนไทย หรือมีแรงที่จะช่วยเหลือพี่น้องคนไทยที่ถูกน้ำท่วม คือ... “อยากเห็นคนไทย รักกัน สามัคคีกัน”... อย่าทะเลาะกันเลย ...

โดย : จ่ากบ จ่ากบ

Edited by juemmy, 20 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:58.

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#2 juemmy

juemmy

ตอบ 20 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:00

อ่านไปอมยิ้มไป
บางตอนแอบมีซึ้ง
นาทีนี้ึที่คนไทยพึ่งพาได้ก็คือทหาร
เป็นกำลังใจให้ทหารทุกนายค่ะ :wub:

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#3 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 20 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:05

*
POPULAR

ในยามศึก ทหารเป็นปราการด่านแรกที่จะปกป้องเราจากอริราชศัตรู

ในยามสงบ ทหารเป็นหน่วยสนับสนุนในการช่วยเหลือประชาชน และการพัฒนาประเทศ

เมื่อเกิดภัยพิบัติ ทหารเป็นหน่วยงานหลักที่เข้าช่วยเหลือประชาชนอย่างเต็มกำลัง

พวกที่เสี้ยมให้คนไทยเกลียดทหาร และเห็นทหารเป็นศัตรู ช่างเลวทรามต่ำช้า

หากวันไหนมีศึกมาประชิดเืมือง - จะรู้ว่า จะเป็นอย่างไรถ้าไม่มีทหารหาญ

Now!  Restart Thailand  

#4 i-am-thai

i-am-thai

ขาประจำ

ตอบ 20 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:59

ขอแสดงความนับถือ

และขอขอบคุณ ทหารทุกท่าน จากใจครับ

#5 chanbaan

chanbaan

ขาประจำ

ตอบ 20 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:25

เรามีธนาคารทหารไทย TMB ต่อไม่เราตั้งพรรคทหารไทย TMP กัน
อุดมการณ์ไม่ใช่คลิก แต่ต้องคิด คิดไปเรื่อยเลยวุ่ยพุทธเจ้านำทาง ธรรมประคองใจ จิตใจวุ่นวาย ผิดพลาดพลั่งเผลอ มันเป็นสัจจะธรรมของคนที่ยังคน(เราเอง)"เกลียดปฏิวัติไทยคม ชื่นชมปฏิวัติสีขาว เกลียดนักการเมืองขี้ฉอ ชื่นชอบนักการเมืองยึดมั่นอุดมการณ์"

#6 ครุฑดำ

ครุฑดำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 20 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:38

เรามีธนาคารทหารไทย TMB ต่อไม่เราตั้งพรรคทหารไทย TMP กัน

:o :o :o
ทหารอย่างบังสนธิหรือเปล่า

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#7 Shoot 'Em Up

Shoot 'Em Up

น้องใหม่

ตอบ 20 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:47

ทหารนันทวิศาล

#8 นารายณ์สังหาร

นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 20 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:47

*
POPULAR

ทหารแท้ๆ ไม่อยากเล่นการเมืองครับ เพราะอยู่กับอำนาจมาตลอดชีวิต เบื่อแล้ว กับการสั่งเป็นสั่งตายลูกน้อง

ถึงแม้บางทีจะอยากทำเพื่อชาติบ้านเมือง แต่อยากจะบอกลึกๆว่า ธรรมชาติของทหาร กับ นักการเมืองนั้นต่างกันโดยสิ้นเชิง...

ทหารดีๆ ใครเค้าจะอยากมาเป็นนักการเมืองกันล่ะ อาชีพที่ต้องโกหก หลอกลวง วาดฝันให้ประชาชนแล้วก็เหยียบขยี้อย่างไม่ยี่หร่ะ ...
ทหารดีๆ ไม่มีใครเค้าอยากทำกันครับ

นอกจากพี่ๆบางท่านที่ ท่านยังไม่อยากลงจากสิ่งที่เรียกว่าอำนาจเท่านั้นเอง (หมายถึงพวกที่ จงใจเข้าไปเล่นการเมืองเลยนะ พวกตกกระไดพลอยโจน หรือจำเป็นต้องเข้าสู่การเมืองนี่ไม่นับ)

ตระกูลของผมเป็นทหารมาหลายชั่วอายุคน (ตั้งแต่ ร.4 โน่น เท่าที่สืบเสาะบันทึกได้) ... มีคำสอนคำนึงตกทอดสืบต่อกันมาในบ้านเล็กๆของผม...

"นักการเมือง.....แค่คิดจะเป็น ก็เลวแล้ว......"
ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#9 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 20 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:07

"นักการเมือง.....แค่คิดจะเป็น ก็เลวแล้ว......"

แล้วเป็นอะไรดีครับ เลวน้อยกว่านักการเมืองหน่อย

Edit -> นัการเมือง

Edited by IFai, 20 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:27.

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#10 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 20 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:37

ขอรวมอาชีพตะกวด เพิ่มได้ป่าว

#11 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

ตอบ 20 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:00

ขอรวมอาชีพตะกวด เพิ่มได้ป่าว

เป็นหนึ่ง สิ่ง ที่น่าตีกว่างูเห่า อีก

เราตระกูลชินจัง ขอยก ฐานะ เสื้อแดง จาก ไพร่ เป็น ควายแดง ณ.บัดนี้  

ถึงแม้ พ่อแม่ เองจะให้ฐานะความเป็น คน มาแต่กำเนิดก็ตาม 

#12 นารายณ์สังหาร

นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 20 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:56

ตำรวจดีๆยังมีอยู่ครับ ถึงจะมีไม่น้อยที่โดนกลืนไปโดยวัฒนธรรมองค์กร ได้แต่ขอร้องชาว สรท.ว่า อย่าเหมาเลยครับ อย่างน้อย ตชด. ก็สละชีวิต และความสุขสบายปกป้องบ้านเมืองไม่ต่างกับทหารเหมือนกัน และพวกเขาก็คือตำรวจ.....ถึงแม้ตำรวจดีๆจะตายไปเยอะแล้วก็ตาม :(
ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#13 ss_aong

ss_aong

น้องใหม่

ตอบ 20 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:02

ตำรวจดีๆ คือคนที่ตายไปแล้ว อืมๆๆ

#14 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 20 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:03

เป็นความเข้าใจของคนส่วนมาก
ซึ่งในชีวิต ไม่เคยพบปะนักการเมืองดีๆเลย
เห็นใจครับ
อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#15 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 20 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:05

แหม๊ อยากไปกอดให้กำลังใจทหารจัง :lol:

#16 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 20 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:32

ผมคิดว่าประโยค "นักการเมือง แค่คิดจะเป็นก็เลวแล้ว" นั้นหนักไปหน่อยครับ

เพราะหากคนดีๆทุกคนคิดแบบนี้ก็จะเหลือแต่คนเลวๆที่เข้าสู่วงการเมือง

ดังนั้นผมขออนุญาตไม่เห็นเช่นนั้น

แต่เห็นด้วยครับว่ามีนักการเมืองเลวมากกว่านักการเมืองดี

ทว่านักการเมืองก็มาจากประชาชน จึงเป็นผลสะท้อนจากการกลั่นกรองของประชาชนด้วย

ถ้าสรุปกันตรงๆก็คงต้องยอมรับว่าประชาชนไทยส่วนใหญ่เลวมากกว่าดีครับ

เลวในที่นี้คือวิจารณญานเลว กลั่นกรองเลือกคนโดยไม่คำนึงถึงจริยธรรมและประโยชน์ของชาติ

แม้นมองภายนอกจะเห็นว่าพฤติกรรมทั่วไปก็เป็นปรกติ

แต่สามัญสำนึกเลวครับ

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#17 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 20 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:33

ตำรวจดีๆยังมีอยู่ครับ ถึงจะมีไม่น้อยที่โดนกลืนไปโดยวัฒนธรรมองค์กร ได้แต่ขอร้องชาว สรท.ว่า อย่าเหมาเลยครับ อย่างน้อย ตชด. ก็สละชีวิต และความสุขสบายปกป้องบ้านเมืองไม่ต่างกับทหารเหมือนกัน และพวกเขาก็คือตำรวจ.....ถึงแม้ตำรวจดีๆจะตายไปเยอะแล้วก็ตาม :(

ตำรวจดีๆ ผมก็เรียกว่ามีอาชีพเป็นตำรวจนั่นแหละครับ

ส่วนอาชีพตะกวด คือตำรวจเลวๆ เลียๆ..5555

#18 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 20 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:34

ผมสงสัยพวกที่เกลียดทหารด่าทหารมากเหมือนกันว่าพวกเขาเคยลงไปช่วยผู้ประสบภัย
หรืออย่างน้อยที่สุดช่วยบริจาคเงินหรืออาหารแก่คนยากไร้บ้างหรือเปล่า? แต่เท่าที่ผมเจอมา
ปากด่าทหาร ด่าแม้กระทั่งทหารที่ลงไปช่วยคนน้ำท่วมแต่ตัวเองกลับนั่งกะดิกเท้าดูข่าวชิลๆ

ก็อย่างว่า..คนเรามี 2 ประเภท "คนทำดีแล้วโดนด่า" กับ "คนไม่ทำห่านแล้วด่าคน"

#19 chanbaan

chanbaan

ขาประจำ

ตอบ 20 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:38

ผมว่านักการเมืองจริงๆ นั้นใช้่คำพูดนี้กันอย่างจริงจังในยุคมืด ก็คือ หลังปี 2475 ที่ไอ้อัปรีย์ พนมยงค์ยึดพระราชอำนาจจากสถาบันพระมหากษัตริย์
ดังนั้น ที่ท่านพูดว่านักการเมือง แค่คิดเป็นก็เลวแล้ว มีความถูกต้อง
แต่หากมีนักการเมืองที่ยอมรับสมัยเก่าด้วยความจงรักภักดี และยอมรับโลกาภิวัติที่มีผลกระทบต่อพวกเรา เราก็ต้องสร้างครับ สร้างคนดีให้เบียดคนไม่ดีไปให้หมด ให้คนชั่วสูญพันธุ์ไปจากอำนาจทั้งปวง

Edited by chanbaan, 20 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:38.

อุดมการณ์ไม่ใช่คลิก แต่ต้องคิด คิดไปเรื่อยเลยวุ่ยพุทธเจ้านำทาง ธรรมประคองใจ จิตใจวุ่นวาย ผิดพลาดพลั่งเผลอ มันเป็นสัจจะธรรมของคนที่ยังคน(เราเอง)"เกลียดปฏิวัติไทยคม ชื่นชมปฏิวัติสีขาว เกลียดนักการเมืองขี้ฉอ ชื่นชอบนักการเมืองยึดมั่นอุดมการณ์"

#20 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 20 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:43

เอ กระทู้นี้กล่าวถึงทหารของประชาชนไม่ใช่หรือครับ

ไม่มีไรหรอกแค่สงสัยนิดๆ :)

#21 ongard370

ongard370

ขาประจำ

ตอบ 20 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:44

ทหารส่วนใหญ่เป็นคนดี
ตำรวจส่วนใหญ่เป็นคนเลว

#22 CM2011

CM2011

น้องเก่า

ตอบ 20 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:58

สุภาพบุรุษ

.................... (เติมเอาเอง แล้วแต่อยากให้เป็นอะไรครับ)
ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

#23 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 20 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:08

มี 2 คำใช้เปรียบเทียบกันได้

ตำรวจอาชีพ

อาชีพตำรวจ :)

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#24 juemmy

juemmy

ตอบ 20 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:09

แหม๊ อยากไปกอดให้กำลังใจทหารจัง :lol:

นั่น!!!สวมรอยเลยนะ :o

#25 Kaizer

Kaizer

Warlord

ตอบ 20 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:59

ทหารรวมตัวกันไปช่วยเหลือประชาชน

ตำรวจรวมตัวกันไปข่มขู่กดดันประชาชน

สละชีพเพื่อหลักธรรมคือคำขวัญ

ฆ่าคนเพื่อชิงอำนาจคือวิธีการ

ส่วนลิ่วล้อที่ส่งไปตายก็คือตัวหมากแห่งคุณธรรม

#26 Nong

Nong

ขาประจำ

ตอบ 20 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:45

เมื่อวันก่อนเห็นทหารประคองคุณยายลงจากรถทัวร์
เราเห็นก็ยิ้มชื่นใจ ไม่รู้อยู่หน่วยไหน เขาสอนดีจริงๆ

#27 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 21 กันยายน พ.ศ. 2555 - 01:10

ขอสดุดี แด่ "ทหารไทย ใจกล้าหาญ"

ผู้ไม่เคยเรียกร้องค่าตอบแทน ต่อความเสียสละใดๆ

296844_207671635971664_100001864884841_502825_1656757228_n.jpg.pagespeed.ce.W0oW_DJdtu.jpg

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน