Jump to content

- - - - -

แก้ปัญหารถติดใน กทม.เป็นหน้าที่ของใคร ?

• Please log in to reply
79 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 cabala

cabala

ประชาธิปไตย นี้ ถ้ากล่

ตอบ 25 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:58

ก่อนทำเป็นเมืองจักรยาน แบบฝรั่ง ทำให้คนขับรถสาธารณะมีการขับขี่แบบปลอดภัยก่อนได้รึเปล่าล่ะ ทุกวันนี้อยู่ฝั่งธนฯ ต้องนั่งรถ สี่ล้อเล็กจาก ตลาดพลูมาศิริราชทุกเช้า ขอบอก

แซงรถตรงเส้นทึบ
ขับเร็ว โคตรๆๆ
ปานหน้ารถแมล์ และรถใหญ่

ฝันไปเหอะที่คนจะปั่นจักรยานมาทำงาน

ขนาดจะเอามอไซด์มาใช้ยังเสียวเลย นั่งมันไปเหมือนเดิมดีกว่า ปลอดภัยกว่า อยู่บนถนนกับพวกนี้

#52 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 25 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:00

จำได้มีหมาตัวหนึ่งบอกเป็นนายกจะแก้ปัญหารถติดใน กทม ภายใน3เดือน

#53 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 25 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:46

แก้ปัญหาจราจรด้วยการให้หันมาปั่นจักรยานกัน ไม่มีทางเลือกอื่นเหรอครับ

ที่จะเอา "อำนาจ" ในมือขอผู้ว่าราชการมาแก้ปัญหารถติดน่ะครับ
มนุษย์เงินเดือนจนๆที่ไม่พอใจรัฐบาลเสื้อแดงที่แสนชั่วจะทำอะไรได้มากกว่าวาดการ์ตูนระบายความคับแค้นใจhttp://webboard.seri...ยเว็บบอร์ดการ์/ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดการ์ตูน

#54 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 25 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:51

ก่อนทำเป็นเมืองจักรยาน แบบฝรั่ง ทำให้คนขับรถสาธารณะมีการขับขี่แบบปลอดภัยก่อนได้รึเปล่าล่ะ ทุกวันนี้อยู่ฝั่งธนฯ ต้องนั่งรถ สี่ล้อเล็กจาก ตลาดพลูมาศิริราชทุกเช้า ขอบอก

แซงรถตรงเส้นทึบ
ขับเร็ว โคตรๆๆ
ปานหน้ารถแมล์ และรถใหญ่

ฝันไปเหอะที่คนจะปั่นจักรยานมาทำงาน

ขนาดจะเอามอไซด์มาใช้ยังเสียวเลย นั่งมันไปเหมือนเดิมดีกว่า ปลอดภัยกว่า อยู่บนถนนกับพวกนี้

ไม่ใช่ฝันอย่างเดียวนะครับ มีคนเขาเริ่มทำกันเยอะแล้ว

ยิ่งจากตลาดพลูไปศิริราช ใกล้มั่กๆ ... ลองดูนี่ครับ

เทคนิคมือใหม่ใช้จักรยานบนถนน โดย มือใหม่ปั่นไปทำงาน Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image
หลังจากที่ผมปั่นจักรยานไปทำงานได้ 2 เดือนแล้ว และคิดว่าตัวเองก็เป็นคนที่ค่อนข้างระมัดระวังเป็นอย่างดี รวมทั้งพยายามใช้ถนนด้วยความเข้าใจ ธรรมชาติของมัน ผมไม่รู้ว่าข้อมูลที่นำมาเสนอนี้ถูกต้องทั้งหมดหรือไม่ แต่มันก็คือวิธีที่ผมใช้ในการปั่นจักรยานไปทำงานตลอดระยะเวลา 2 เดือน ครับ เหตุผลที่ทำเรื่องนี้ขึ้นมา เพราะมักถูกตั้งคำถามจากคนรอบตัวว่า มันไม่อันตรายเหรอ กี่ชั่วโมงจะถึง ผมเลยอยากแค่ถ่ายให้ดูว่าผมใช้จักรยานปั่นมาชีวิตมันลื่นไหลแค่ไหน ผมไม่ต้องยืนรอรถเมล์ ไม่ต้องอยู่ในรถที่เคลื่อนที่ไม่ได้ จึงเป็นที่มาของการคลิป แนะนำ การปั่นบนถนนใหญ่ไปทำงาน ในความเข้าใจของผม หากมีช่วงไหนที่ ท่านใดเห็นว่ามีเทคนิคที่ดีกว่า สามารถแนะนำเพิ่มเติมได้นะครับ ผมอยากให้คนไทยมาใช้จักรยานกันเยอะ อยากยิ้มให้คนที่ขี่จักรยานผ่านผมไปวันละหลายๆ ครั้ง อยากเห็นมิตรภาพดีๆ บนถนนที่ผมต้องใช้ทุกวัน หวังว่ามันจะเป็นแรงบันดาลใจให้ใครสักคนกล้าที่จะลองดูนะครับ

http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V12647282/V12647282.html

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#55 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 25 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:57

แก้ปัญหาจราจรด้วยการให้หันมาปั่นจักรยานกัน ไม่มีทางเลือกอื่นเหรอครับ

ที่จะเอา "อำนาจ" ในมือขอผู้ว่าราชการมาแก้ปัญหารถติดน่ะครับ

ผมว่ามีนะครับ เพียงแค่เรื่องนี้เป็นเรื่องที่ผมทำอยู่ แล้วก็ง่าย ใกล้ตัว
ทำได้โดยไม่ต้องง้อใคร รอใครมาทำให้ มาปวดหัว

ใครยังต้องใช้รถอยู่ ซึ่งผมก็ยังใช้นะครับ ก็ช่วยกันเรียกร้องกันต่อไป
ผมก็ยังต้องออกมาโวยวายเวลาตำรวจมันไม่โบกรถ หรือคอยจ้องจับ
ว่าใครจะผ่าไฟแดง โดยที่มันคอยนั่งกดวางยา แม้กระทั่งตามที่ จขกท.
จั่วหัวเอาไว้ เราก็ต้องค้นหาเรียกร้องกันต่อไป ... เพียงแต่พอผมมาปั่น
ผมก็ต้องออกมาเรียกร้องมารณรงค์เรื่องของจักรยานด้วยอีกทางหนึ่ง

แก้ง่ายที่สุด คือแก้ที่ตัวเอง เริ่มที่ตัวเองก่อนครับ

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#56 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 25 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:14

เดี๋ยวนี้ เริ่มมีการจัดตั้งกลุ่มก้อนขี่จักรยานกันเยอะขึ้นมาก
ในเฟสบุคของผม มีกลุ่มเพื่อนที่นิยมจักรยานอยู่ถึง 2-3 กลุ่มแล้ว
ผมเอง ยังอยากไปร่วมกลุ่มกับเขาบ้างเลยครับ
เสียแต่กลัวว่า จักรยานจะรับน้ำหนักตัวร่วมร้อยไม่ไหว

ความเป็นคนไทย อะไรก็ได้ ง่ายๆ ไว้ก่อน
จนค่อยๆ แปลงมาเป็นมักง่าย
เราจึงเห็นปัญหาจราจรเกิดจากความมักง่ายของผู้ใช่ถนนอยู่บ่อยครั้ง

ผมมองเห็นตัวปัญหาและตัวแก้ปัญหาเรื่องนี้ อยู่ที่สิ่งเดียวกัน
คือ ตำรวจ ครับ

สมมุติว่า เราจะทำยังไงก็ได้ ให้ตำรวจกวดขัน เอาจริงเอาจัง ผิดจริง จับจริง
คอยดูแลสอดส่องคนทำผิด ตั้งโทษรุนแรง ไม่มียัดเงิน
คนจะไม่กล้าทำผิดกฏจราจรกันมากขึ้น

รถเมล์วิ่งเลนขวาสุด ก่อนเบียดเข้าจอดเลนซ้าย หรือเลนกลาง (ทุกป้าย)
รถแทกซี่ รถตู้ จอดคาป้ายรถเมล์ ทำให้รถเมล์ต้องแซงไปในเลนขวา
รถเมล์จอดแช่ ไม่รับส่งผู้ดดยสารตรงป้าย จอดเลนกลาง
รถมอเตอร์ไซด์วิ่งกันได้ทุกเลน
(อันนี้ผมเคยเจอ พี่แกวิ่งกลางขวา เพราะจะกลับรถอีกเป็นกิโล-2 กิโลข้างหน้า
ผมเคยลองขับตามหลังระยะประชิด แต่ลองไม่บีบแตร ดูว่าแกจะรู้ตัวมั๊ย
ปรากฏว่า แกก็ขับอย่างสบายอุรา กลางเลน!)
รถยนต์ จอดในที่ห้ามจอด เปลี่ยนเลนบ่อย จอดซ้อนคัน
จอดติดไฟแดงในเลนเลี้ยวซ้ายผ่านตลอด จอดเปิดไฟฉุกเฉิน เพราะจะลงไปกินข้าวร้านนี้
ฯลฯ

ข้างบน คือตัวอย่างส่วนหนึ่ง ที่ทำให้รถติดแน่ๆ
เหตุผลเพียงอย่างเดียว คือการเห็นแก่ตัวของผู้ใช้รถใช้ถนน
เราปฏิเสธไม่ได้ ว่าความต้องการความสะดวกสบายบนรถยนต์ส่วนตัว มีเพิ่มมากขึ้น
เพราะการใช้รถสาธารณะ บางทีก็ไม่สามารถรองรับความต้องการได้เต็มที่
รวมถึงระยะทางจากบ้านถึงที่ทำงาน ก็อาจมากเกินกว่าจักรยานจะสามารถปั่นไปได้
สิ่งที่จะแก้ปัญหาทั้งหมด ผมจึงเห็นควรที่จะจัดหาเจ้าหน้าที่ควบคุมการจราจรที่มีประสิทธิภาพ

การเพิ่มโทษก็เป็นสิ่งที่ควรกระทำนะครับ
สมมุติโดนใบสั่งครั้งนึง จากเดิม 400 บาท เพิ่มเป็น 2-3 พันบาท
หรือผิดจริงๆ บางข้อ จัดไปเลย 5000-10000 ไปเลย
หมายความว่า ถ้าคุณจะยัดเงินตำรวจ คุณก็อาจต้องยัดคราวละ 500-1000 บาทขึ้นไป
รวมทั้ง เงินค้าปรับ ก็ให้ตำรวจได้ส่วนแบ่งไปเลย เช่น ปรับ 2000 บาท ตำรวจได้ 500
ถ้าคุณจะยัดเงิน คุณก็ต้องยัดให้เกิน 500 ขึ้นไป
แต่ถ้าจับได้ ว่าตำรวจรับเงิน ก็ให้มีโทษสูงสุดไปเลย
ผมว่า น่าจะช่วยได้

ผมเคยพูดเรื่องนี้ไปหลายครั้งเหมือนกัน
อยากเห็นจริงๆ ครับ ว่าถ้าทำแบบนี้ ตำรวจจะยังหิวเงินอยู่มั๊ย
คนจะกล้าเห็นแก่ตัวอยู่มั๊ย

ผมเชื่ออย่างหมดใจด้วยซ้ำไปว่า
ถ้ารถทุกคนในกรุงเทพฯ ขับอย่างถูกวินัยจราจรทุกอย่าง
ไม่เห็นแก่ตัวกัน ต่อให้จำนวนรถเท่านี้ รถก็ไม่น่าจะติดเท่านี้
หรืออาจจะวิ่งได้ดีปกติเลยด้วยซ้ำ
เพราะแม้จำนวนรถจะมากกว่าถนนก็จริง
แต่รถทุกคัน ไม่ได้วิ่งอยู่บนท้องถนนตลอดเวลานะครับ
รถจำนวนมาก ที่จอดสนิทอยู่ที่บ้าน อยู่ที่ทำงาน น่าจะเยอะกว่ารถที่วิ่งอยู่บนท้องถนนด้วยซ้ำ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#57 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 25 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:28

บอกตามตรงว่าถ้าดูตามสถานการณ์ตอนนี้ ผมคงไม่กล้าขี่ไปทำงานครับ
กลัวจะโดนรถอื่นสอยไประหว่างทาง -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#58 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 25 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:28

คุณ tonythebest คงจะเคยเห็น่จักรยานแม่บ้านธรรมดา เขาซ้อนสองกันใช่มั้ยครับ
ถ้าใช่ ก็แสดงว่า จักรยานรับน้ำหนักคนๆ เดียว แต่น้ำหนักเยอะได้สบายๆ

#59 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 25 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:30

บอกตามตรงว่าถ้าดูตามสถานการณ์ตอนนี้ ผมคงไม่กล้าขี่ไปทำงานครับ
กลัวจะโดนรถอื่นสอยไประหว่างทาง -_-

พวกแดงป๊อดก็อย่างนี้แหละ ... ชิส์ :P

#60 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 25 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:36

^_^ ทางเดียวกันไปด้วยกัน ลองใช้แบบนี้มั๊ยครับ

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#61 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 25 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:36

555
แอบกลัว ผมเคยไปขี่จักรยานบ้านเพื่อน แล้วยางแบนน่ะครับ
แต่คิดอยู่เหมือนกัน เพราะบ้านผมอยู่ในซอย
เวลาจะออกไปซื้ออะไรในเซเว่น จำต้องขับรถออกไปทุกครั้ง
อยากมีจักรยานไว้ซักคนเหมือนกัน
อีกทั้ง บ้านผมก็อยู่ไกล้สวนหลวง ร 9 กะบึงหนองบอน
เผื่อจะมีโอกาสไปปั่นเล่นแถวนั้นบ้าง

ขอบคุณสำหรับความเห็นที่เป็นกำลังใจให้คนอ้วนๆ ครับ คุณมูน

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#62 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 25 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:40

ถ้าจำรูปคุณพิงค์แพนด้าที่เคยเอามาลงได้ ตอนนี้คุณเธอผอมลงมาเยอะแล้วนะครับ คุณ tonythebest
เธอทั้งแอโรบิค คุมอาหาร แล้วก็ปั่น ทำหลายอย่างควบคู่กันไป เธอคนนี้ถึกมากขอบอก
สวนหลวงมีหลายกลุ่ม สถานที่ก็น่าปั่น อิจฉาจังเลยยยยย

#63 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 25 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:45

เป็นหน้าที่ของสส.ในสภาครับ ถ้าสส.ทุกท่านร่วมแรงร่วมใจกันผลักดันให้แก้รัฐธรรมนูญได้สำเร็จ ปัญหารถติดกับน้ำท่วมจะหายไปจากกรุงเทพและก็ประเทศไทยอย่างแน่นอนครับ

เอี่ยแม้วตาย
ปัญหารถติดควายแดงก็จะหาย
:D

#64 คนปลูกต้นไม้

คนปลูกต้นไม้

ขาประจำ

ตอบ 25 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:50

เลนจักรยานควรมีรั้วกั้นแยกเป็นสัดส่วนออกมาเลย จะได้ปลอดภัยจากการใช้ถนนมากขึ้นและไม่ถูกแบียดเบียนพื้นที่
รณรงค์กันไปเรื่อยๆ ผลได้จะเพิ่มขึ้นอาจจะต้องใช้เวลานานหน่อย
โดยเฉพาะในมหาวิทยาลัยให้เปลี่ยนมาใช้จักรยานแทน แต่ก่อนม.เกษตรน่าอยู่มากมีแต่จักรยาน

#65 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 25 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:57

เลนจักรยานควรมีรั้วกั้นแยกเป็นสัดส่วนออกมาเลย จะได้ปลอดภัยจากการใช้ถนนมากขึ้นและไม่ถูกแบียดเบียนพื้นที่
รณรงค์กันไปเรื่อยๆ ผลได้จะเพิ่มขึ้นอาจจะต้องใช้เวลานานหน่อย
โดยเฉพาะในมหาวิทยาลัยให้เปลี่ยนมาใช้จักรยานแทน แต่ก่อนม.เกษตรน่าอยู่มากมีแต่จักรยาน

มหิดลครับ มีแล้วครับ มีเลนอย่างดี มีร้านเซอร์วิส มีที่จอด ดีมากครับ
ส่วนที่เกษตร ก็น่าจะยังมีอยู่ครับ ม.อื่นๆ ก็น่าจะเริ่มๆ ทำกันบ้างแล้วหละครับ

#66 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 25 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:58

เลนจักรยาน ขึ้นอยู่กับ ถนนเส้นนั้น ใครดูแล ครับ

แต่ผิวการจราจร เป็นตร.จร.ดูแล ครับ

พาหนะอะไรที่ลงไปบนผิวถนน เป็นความดูแล ของจร.ทั้งหมดครับ

ไปสอบถามข้อมูลเรื่องจักรยานมาเพิ่มให้ครับ

ไม่ใช่หน้าที่โดยตรงและโดยรวมทั้งหมดของผู้ว่าฯ กทม.ครับ

สำหรับเรื่องการเพิ่มเส้นทางเดินรถจักรยาน
มนุษย์เงินเดือนจนๆที่ไม่พอใจรัฐบาลเสื้อแดงที่แสนชั่วจะทำอะไรได้มากกว่าวาดการ์ตูนระบายความคับแค้นใจhttp://webboard.seri...ยเว็บบอร์ดการ์/ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดการ์ตูน

#67 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 25 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:02

การสร้างระบบขนส่งมวลชน แล้วแต่โครงการอย่างเช่น

ขสมก.,รถไฟฟ้าใต้ดิน หรือ แอร์พอร์ทลิงค์ รัฐบาลสร้าง ดูแลโดยคมนาคม

#68 คนปลูกต้นไม้

คนปลูกต้นไม้

ขาประจำ

ตอบ 25 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:08

ลูกบอกว่าที่จุฬาฯคนขี่จักรยานก็มีเยอะ ดีจังเลย ตอนเราเรียนยังไม่ค่อยมีเลย เดินอย่างเดียว

#69 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 25 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:11

โชคดีที่ไม่ได้อาศัยอยู่ใน กทม. แต่ก็เห็นใจคนกทม. เรื่องการคมนาคม
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#70 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 25 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:12

เท่าที่หาข้อมูลมาได้ตอนนี้ ยังไม่เห็นหน้าที่โดยตรง

ที่ผู้ว่าฯกทม.จะมีอำนาจไปแก้ปัญหารถติดได้เลย

#71 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 25 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:19

***** ถ้าอยากให้ทางเขตมาติดตั้งป้ายจราจรตรงทางโค้ง ติดต่อที่เขตได้เลยมั้ยค่ะ
ช่วงโค้งถนนคลองเก้า เขตหนองจอก รถที่ไม่ชำนาญเส้นทาง ตกคูข้างทางบ่อยอ่ะคะ
ช่วงนี้ฝนตก ไฟถนนดับ กลัวเกิดอุบัติเหตุช่วงกลางคืน

*** กรณีป้ายจราจร สัญญาณไฟ เป็นอำนาจหน้าที่ของ จราจร ครับ
แต่ จราจรไม่มีงบประมาณในส่วนนี้ อปท.(องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น) จะจัดสรร งบประมาณ
สำหรับตรงนี้ไว้ทำให้ แล้วโอนความดูแล ไปให้ผู้บังคับใช้กฏหมาย อีกที หากติดต่อทางจราจร
ในพื้นที่ไม่ได้ อาจร้องไปทางสำนักงานเขต ให้สนง.เขตประสานจราจร เพื่อไปติดตั้งอีกที

แต่ผมไม่แน่ใจ ตรงนั้น อยู่บนถนนสุวิทวงศ์ หรือเปล่าครับ ถ้าอยู่บนถนนสุวินทวงศ์
อันนี้เป็นกรมทางหลวง ซึ่งกทม.เข้าไปติดตั้งไม่ได้ เหมือนกันครับ ^^"

........................

แค่อยากให้ติดป้ายจราจรยังลำบากเลย ขึ้นอยู่กับว่าเป็นความรับผิดชอบของหน่วยงานไหน

ถ้าตรงนี้รถมันมีอุบัติเหตุบ่อยย่อมทำให้รถติด แล้ว กทม.จะทำยังไงเมื่อไม่ใช่พื้นที่ในความรับผิดชอบ

และเมื่อมีปัญหา คนก็ด่า ผู้ว่าฯ กทม.อยู่ดี

Edited by SPDZ, 25 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:21.

#72 SYB Yell

SYB Yell

น้องใหม่

ตอบ 25 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:54

เรื่องอำนาจของผู้ว่าฯ ในการแก้ปัญหาจราจร ผมของชี้แจ้งอย่างนี้นะครับ

ตามความเข้าใจของคนส่วนมาก ซึ่งคาดหวังกับผู้ที่เข้าดำรงตำแหน่งผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร ที่มาจากการเลือกตั้ง

จึงเป็นสิ่งที่ทุกคนอาจคิดอยู่เสมอมาว่า จะเข้ามาช่วยแก้ปัญหาในจุดนี้ได้

แต่หน้าที่นั้นไม่ได้ขึ้นตรงกับผู้ว่าฯ ตามที่ พรบ.จราจรอำนวยไว้ให้ครับ

อย่างเช่นเราจะไม่เคยเป็นท่านผู้ว่าฯ สั่งให้เจ้าหน้าที่เทศกิจเดินออกไปเขียนใบสั่ง หรือล็อคล้อรถ
ที่ไปจอดในบริเวณห้ามจอดได้เลยใช่ไหมครับ อำนาจในการกระทำนี้ เป็นของเจ้าหน้าที่ตำรวจ ตาม พรบ.จราจรโดยตรงครับ

ผบก.จร.ถกร่วม "คมนาคม" เน้นประสานงานแก้ปัญหาจราจร200จุดในกทม.

http://www.matichon....9&subcatid=1904

แต่ในบางครั้งท่านผู้ว่าฯ จะสามารถสั่งการได้ก็ต่อเมื่อเกิดเหตุภัยเป็นครั้งคาวครับ อย่างเช่น น้ำท่วมขังบนผิวจราจร ท่านผู้ว่าฯ ถึงจะมีอำนาจในการสั่งการให้เจ้าหน้าที่เทศกิจออกไปช่วยป้องกันเหตุ แต่เป็นบ้างครั้งเท่านั้นน่ะครับ (ดูเพิ่มเติมได้ที่นี้ครับ) >>http://on.fb.me/StpCmU<<

อีกอย่างนะครับ เราต้องมาดูที่ว่า กรุงเทพมหานครเป็นองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น จะมีอำนาจในการสร้าง จัดหา สาธารณูปโภค และป้องกัน บรรเทาสาธารณภัยครับ แต่อำนาจในการดูแลก็จะไปขึ้นกับ พรบ.ต่างๆ ต่อไปอีกที่ครับ

ถ้ามีอะไรอยากถามเพิ่มเติม หรืออยากติดตามการทำงาน ทำหน้าที่ของท่านผู้ว่าฯ สุขุมพันธุ์ บริพัตร เชิญเข้าไปได้ครับที่ >>http://www.facebook.com/Sukhumbhand.P<<

Edited by SYB Yell, 25 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:55.

#73 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 25 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:01

ทำลอยฟ้าไปเลยถ้ามีจะปั่นมาทำงานเลยเอ้า แต่ถ้าข้างล่างขอบาย ออกตัวไม่ทันรถข้างหลังจะเหยียบเอา

#74 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 25 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:02

ตำแหน่งนี้มัน แม่บ้าน ชัดๆ :lol:

#75 Lucy Van Pelt

Lucy Van Pelt

ขาประจำ

ตอบ 25 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:42

บอกตรงๆว่าผมไม่อยากพึ่งทางการเท่าไหร่ครับ ไม่ว่าจะเป็นกทม. หรือรัฐบาล เริ่มจากตัวเองจะง่ายสุด เพราะเราสามารถสร้างวินัยให้กับตัวเอง รวมถึงเผยแพร่ความคิดให้กับผู้อื่นด้วย แต่ก็ต้องคอยดูๆทางการด้วยว่าจะมีนโยบายหรือกฎอะไรที่มันเป็นประโยชน์กับส่วนรวมบ้าง ถ้ามีก็สนับสนุนครับ

ผมอยู่กรุงเทพช่วง วันสุดสัปดาห์เท่านั้น เลยโชคดีที่ไม่ต้องแหวกจราจรไปตามที่ต่างๆในวันธรรมดา แต่วันเสาร์อาทิตย์ก็ใช่จะปลอดรถติดเหมือนกัน :wacko:

#76 adnap

adnap

น้องใหม่

ตอบ 26 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:38

รถเยอะ ขนาดน้ำมันแพงนะนี่ ต่อไปถ้าราคาแก็สลอยตัวรถคงลดบางส่วนแหละ

#77 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 26 กันยายน พ.ศ. 2555 - 03:09

^_^ ทางเดียวกันไปด้วยกัน ลองใช้แบบนี้มั๊ยครับ

ถ้าเป็นรถเรียก "คาร์พูล"
เป็นจักรยานนี่จะเรียกอะไรพูลดีครับ ช่วยคิดหน่อย :P
gladiator 1.jpg

#78 stt99

stt99

ขาประจำ

ตอบ 26 กันยายน พ.ศ. 2555 - 05:25

กทม ครับ ส่วน เรื่อง ขุดลอกท่อ ขุดลอกคูคลอง เป็นของ กระทรวง ICT กับ กระทรวงวิทยาศาสตร์ ภายใต้การกำกับดูและ ของ ผบชน

#79 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 26 กันยายน พ.ศ. 2555 - 05:26

ผมชอบอันนี้จัง

*** ขอฝากท่านเรื่องรถตู้บางคันสายฟิวเจอร์สี่พระยาและเมลล์เล็ก 34และ39 ฟิวเจอร์-เกษตรด้วยค่ะ ขับเร็วมากน่ากลัว

**** ต้องขออภัยด้วยครับ ขสมก.ขึ้นกับกระทรวงคมนาคม 1348 ครับ

#80 stt99

stt99

ขาประจำ

ตอบ 26 กันยายน พ.ศ. 2555 - 05:29

ต้องรักษาระเบียบวินัยกันให้มากครับ ถนนบางสายในกรุงเทพฯมีเลนจักรยานแล้ว แต่ว่า... โดนเบียดเบียน

Credit: http://www.thaimtb.c...=414334&start=0

โอ๋ะทำเป็นเล่นไป ใครผ่าน สีลม ช่วง สามโมงเย็น บ้าง พวกขายของเอารถมาวาง ริมถนน ปิดกัน เส้นทางจราจรไปหนึ่งช่องทีเดียว และที่สำคัญ ตำรวจไม่จัดการ ผมเคยโทรไป ทั้งบางรัก และลุมพินี แบ๊ะๆๆๆๆ

รูปบนนี่ สาธร กับ คลองสาน

Edited by stt99, 26 กันยายน พ.ศ. 2555 - 05:30.

ผู้ใช้ 2 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 2 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน