Jump to content

- - - - -

เรียนถามเพื่อนผู้รู้เรื่องพุทธศาสนา-ขโมยของพระบาปถึงขั้นไหน แล้วโกงธรณีสงฆ์นี่มีบาปอย่างไรครับ?

• Please log in to reply
72 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 ผู้พิชิตสนามบิน

ผู้พิชิตสนามบิน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:33

เมื่อก่อนคนไทยหน้าบาง ทุกวันนี้คนบางกลุ่มมันหนังหนาหน้าด้านกันขึ้นมามาก

ขนาดเข่นฆ่าคนไทยด้วยกันเองในเขตวัด เขตอภัยทาน มันยังเห็นด้วยกับการกระทำ

#52 Nong

Nong

ขาประจำ

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:36

เมื่อก่อนคนไทยหน้าบาง ทุกวันนี้คนบางกลุ่มมันหนังหนาหน้าด้านกันขึ้นมามาก

ขนาดเข่นฆ่าคนไทยด้วยกันเองในเขตวัด เขตอภัยทาน มันยังเห็นด้วยกับการกระทำ

ถามกลับหน่อยนะคะ
ถ้าเหตุการณ์ชุมนุมปิดราชประสงค์ ใจกลางเศรษฐกิจของประเทศ
แถมตบท้ายด้วยการเผาเมือง

ถ้าเกิดแบบนี้ในประเทศอเมริกา หรืออังกฤษ
ประเทศต้นแบบประชาธิปไตยที่ชอบอ้างกัน
คุณว่ารัฐบาลเค้าจะทำยังไงคะ ^_^

#53 ผู้พิชิตสนามบิน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:37

ในนรกเค้าจะตัดนิ้วตัดมือมันวันละนิด ให้มันทุกข์ทรมานจนขอตายดีกว่า แต่มันันลืมไปว่าแมร่งตายแล้ว

แหม ตามหาอยู่พอดี ท่านต้องเคยไป นรก มาแล้วแน่ๆ พูดเหมือนเห็นมาเลย

ตกลงที่นรกนั่น มันนั่งรถสายไรไปอ่ะ :(

#54 ผู้พิชิตสนามบิน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:45

ถ้าเหตุการณ์ชุมนุมปิดราชประสงค์ ใจกลางเศรษฐกิจของประเทศ

ถ้าเกิดแบบนี้ในประเทศอเมริกา หรืออังกฤษ
ประเทศต้นแบบประชาธิปไตยที่ชอบอ้างกัน
คุณว่ารัฐบาลเค้าจะทำยังไงคะ ^_^

ประเทศต้นแบบประชาธิปไตย เค้าเห็นคนเรือนแสนจะมาขับไล่ เขาก็ชิงยุบสภาลาออกกันแล้วขอครับ

เค้าไม่หนังหนาหน้าด้านเหมือนบ้างพรรค ที่กว่าจะปล้นอำนาจมาได้ ต้องกอดไว้นานๆรอให้เกิดเหตุรุนแรงกันก่อน

ไม่ว่าประชาชนจะหนึ่งคนหรือแสนคนเราก็ต้องฟังเสียงประชาชน เหมือนมาร์คพ่นปะครับ B)

http://www.youtube.com/watch?v=lDLbq1iwdws

Edited by ผู้พิชิตสนามบิ๊นนน, 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:48.

#55 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:09

นั่งสาย 8 ทุกวันๆ คงมีสักวัน -_-
We love fender.

#56 กาลามชน

กาลามชน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:03

มีมุมกลับที่ควรใคร่ครวญสักนิด

ทักษิณแม้จะลุ่มๆดอนๆแต่ก็ยังประคองตัวอยู่ได้ ส่วนฝ่ายต่อต้านทักษิณมักจะลืมมองว่าฝ่ายตนก็ทรุดโทรมลงด้วยเช่นกัน และดูเหมือนจะอาการหนักกว่าด้วย

ถ้าเชื่อเรื่องกรรม ก็อยากให้ใครครวญสักนิดว่า โดนกรรมสนองด้วยหรือเปล่า อันเนื่องมาจากมีแนวความคิดว่าปราบมารไม่ต้องคำนึงถึงวิธีการ ทำให้พลั้งเผลอทำเรื่องที่ผิดบาปเพื่อกำจัดทักษิณ ตอนที่ทำอาจคิดว่าแค่ครั้งสองครั้งคงไม่เป็นไร ทักษิณแพ้ไปเมื่อไรก็จะเลิก แต่ทักษิณไม่ยอมแพ้สักที ฝ่ายต่อต้านก็เลยหยุดทำบาปไม่ได้ ทำไปทำมากรรมก็สะสมมากขึ้นเรื่อยๆ

เรื่องที่ดินอัลไพน์นี้เป็นตัวอย่างที่ดี การใช้กฎหมายทางโลกมาขัดขวางผาติกรรมของสงฆ์ที่ได้กระทำโดยชอบนั้น น่าจะมีกรรมหนักมาก

Edited by กาลามชน, 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:04.

ขออภัย...ผมไม่โต้กับผู้ที่พยายามจะเอาชนะด้วยโวหาร

#57 sanskrit_shower

sanskrit_shower

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:06

มีมุมกลับที่ควรใคร่ครวญสักนิด

ทักษิณแม้จะลุ่มๆดอนๆแต่ก็ยังประคองตัวอยู่ได้ ส่วนฝ่ายต่อต้านทักษิณมักจะลืมมองว่าฝ่ายตนก็ทรุดโทรมลงด้วยเช่นกัน และดูเหมือนจะอาการหนักกว่าด้วย

ถ้าเชื่อเรื่องกรรม ก็อยากให้ใครครวญสักนิดว่า โดนกรรมสนองด้วยหรือเปล่า อันเนื่องมาจากมีแนวความคิดว่าปราบมารไม่ต้องคำนึงถึงวิธีการ ทำให้พลั้งเผลอทำเรื่องที่ผิดบาปเพื่อกำจัดทักษิณ ตอนที่ทำอาจคิดว่าแค่ครั้งสองครั้งคงไม่เป็นไร ทักษิณแพ้ไปเมื่อไรก็จะเลิก แต่ทักษิณไม่ยอมแพ้สักที ฝ่ายต่อต้านก็เลยหยุดทำบาปไม่ได้ ทำไปทำมากรรมก็สะสมมากขึ้นเรื่อยๆ

เรื่องที่ดินอัลไพน์นี้เป็นตัวอย่างที่ดี การใช้กฎหมายทางโลกมาขัดขวางผาติกรรมของสงฆ์ที่ได้กระทำโดยชอบนั้น น่าจะมีกรรมหนักมาก

ที่ดินอัลไพน์นี้ ใครขวางใคร และใครได้รับกรรมบ้างหรอครับ

#58 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:08

ประเทศต้นแบบประชาธิปไตย เค้าเห็นคนเรือนแสนจะมาขับไล่ เขาก็ชิงยุบสภาลาออกกันแล้วขอครับ

เค้าไม่หนังหนาหน้าด้านเหมือนบ้างพรรค ที่กว่าจะปล้นอำนาจมาได้ ต้องกอดไว้นานๆรอให้เกิดเหตุรุนแรงกันก่อน

ไม่ว่าประชาชนจะหนึ่งคนหรือแสนคนเราก็ต้องฟังเสียงประชาชน เหมือนมาร์คพ่นปะครับ B)

http://www.youtube.com/watch?v=lDLbq1iwdws

งั้นถ้ามีประชาชนคนหนึ่งอย่างผม อยากให้รัฐบาล ยุบสภา รัฐบาลนี่จะทำตามที่ผมต้องการหรือเปล่าครับ

การประท้วง ถ้าประท้วงโดยไม่ทำให้ผู้อื่นได้รับความเดือนร้อย ก็ประท้วงกันไปเหอะ ไม่มีใครว่าอะเไร

แต่ถ้าทำให้ผู้อื่นได้รับความเดือนร้อน แสดงว่าการประท้วงนั้น ไม่ชอบธรรมด้วยเหตุผลอะไรเลย

ได้แต่คิดแต่ตัวกูทำอะไรก็ได้คนเยอะ ใช่หรือเปล่าครับ

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#59 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:36

ยังจะว่าขัดขวางผาติกรรมอะไรกันอีก คดีฟ้องนายเสนาะมันหมดอายุความไปแล้ว
นายเสนาะลอยตัว วัดก็ไม่ต้องคืนเงินอะไรทั้งนั้น
คนที่ซื้อบ้านอยู่ในที่นั้นไม่ต้องกลัวว่าศาลจะมีคำตัดสินให้คืน
กันตอนไหน ตอนนี้แค่ฟันวินัยข้าราชการเท่านั้น

Edited by phoosana, 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:37.

#60 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:52

คุณกาลามชนครับ ลองกลับไปอ่านพนัยกรรมให้ดีๆ ดีกว่าว่า
พนัยกรรมยกที่ดินให้ใคร เรื่องเกิดขึ้นตอนไหน
กรรมสิทธ์เป็นของวัดตามพินัยกรรมหรือยัง
ถ้ายัง เอาไปโอนได้ยังไง
ถ้าโอนเป็นของวัดแล้ว โอนวันไหน กฏหมายธรณีสงฆ์ออกมาหรือยัง
ถ้าเป็นที่ธรณีสงฆ์จะจำหน่ายจำหน่ายแจกไม่ได้
ยกเว้น ออก เป็น พรบ. ส่วนมากมักจะเอาไปทำสาธารณะประโยชน์อย่างอื่น
หรือถูกเวนคืน ตามกฎหมายนี้ที่ธรณีสงฆ์เหมือนเป็นสมบัติของส่วนรวม
เป็นสมบัติของพระศาสนา วัดเอาไปขายตามปกติเหมือนกฏหมายที่ดินไม่ได้

ตัวอย่าง พรบ.

http://law.longdo.com/law/177/rel32

http://www.kodmhai.c...-4-21/N583.html

Edited by phoosana, 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:25.

#61 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:02

โกงที่ดินของวัด.มันต้องอึดอัดในอก เหมือนลงนรกตั้งแต่ยังไม่ตาย วิบัติฉิบหายทำลายทัง

ญาติ จะต้องตายอย่างน่าอนาถ ไร้ญาติจะรับศพ พบแต่ความสยดสยอง เลือดไหลนองถนน

จะเป็นคนก็น่าทุเรศ จะเป็นเปรตเร่ร่อน ยามจะนอนแผ่นดินก็ร้อนเป็นไฟกรด มีฝูงมดลุมกัด
ให้อัตคัดหิวโหย ร้องโอดโอยทุกค่ำคืน จะนั่งฤจะยืนก็ร้อนร้าย ร่างทำลายเหลวแหลก แผ่น-

ดินแยกโยนร่าง ลงสู่กลางขุมนรก หมกไหม้กายใจทุรนรับ ทุกข์ชั่วกัปปาวสานต์ หมื่นไหม้
แสนไหม้ มหันต์แล.....( ไม่รู้ว่าจริงเปล่า ?? แต่นี่เราขอสาปแช่งไว้ ) ......

#62 ปังตอ

ปังตอ

ขาประจำ

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:24

เอ่อ..คือว่า..คือ...คือ.....ของที่เค้าถวายเป็นของสงฆ์แล้ว..จะผาติกรรมยังไง หรือว่าอะไรก้อตาม ไม่มีสิทธิ์ครับ
ผมขอพูดตามกฏแห่งกรรมน่ะ...ไม่ขอพูดตามกฏหมาย เพราะนรกเค้าไม่เอากฏหมายครับ....

ส่วนใครอยากจะไปนรก...ผมมีวิธีน่ะครับ.หึหึหึ

ลูกหลานที่รัก จงจำปฏิปทานี้ไว้ “ถ้ามีความจำเป็นเราต้องเสียสละเพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และปวงชนชาวไทย แม้แต่ชีวิตก็ต้องยอม”

#63 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:31

ขอโทษนะน้อง
เขตอภัยทานป้ายก็ปักอยู่ชัดๆ แต่ใครเจือกขนอาวุธสงครามเข้าไปเก็บในวัดเพียบ
ทหารเหรอ? หรือว่าเปรตเสื้อแดง?

ขอยกคำคมของท่าน Ricebeanoil มาเตือนใจเสื้อแดงอย่างน้องหน่อยนะ

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีวันชนะ
gladiator 1.jpg

#64 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:18

เหอะ เหอะ เหอะ ปัญหาที่ดินยายเนื่อม น่าจะเกิดจากที่มันเยอะเกินไปนั่นแหละ
แกทำพินัยกรรมยกให้วัดจนวัดรับไม่ไหว ก็เลยเกิดปัญหาขึ้นมาทั้งปัญหาทาง
ศีลธรรม และปัญหาบ้านเมือง

ปัญหาทางศีลธรรม เราก็คงได้แต่จินตนาการไปตามเรื่องราวที่เราอ่านพบเจอเท่านั้น
เพราะเราไม่สามารถรู้ได้ว่าผู้ที่เกี่ยวข้องทั้งหมด เขามีเจตนาอย่างไร

เมื่อวัดที่รับพินัยกรรมบอกว่าที่มันเยอะเกินดูแลไม่ไหว พินัยกรรมก็ระบุตามข้อ 4 ว่า
ให้นำไปหาประโยชน์ กฎหมายที่ดินก็บอกว่า ถ้าวัดรับบริจาคเกิน 50 ไร่ ต้องให้ รมต
อนุมัติ ทำนองนั้น

ผู้ที่เข้ามาเกี่ยวข้องตอนนั้น คือนายเสนาะ เทียนทอง เป็น รมช มท ได้สั่งไม่ให้โอนที่
ให้กับวัด แต่ให้ผู้จัดการมรดกคือมหามกุฎราชวิทยาลัย ดำเนินการแทน มหามกุฏ ฯ ก็มีการ
เปลี่ยนผู้จัดการมรดกให้มหามกุฏเป็นผู้จัดการมรดกอีก (ไม่เข้าใจเหมือนกัน คิดว่าคงเป็นตัว
บุคคล) แล้วจึงมีการขายที่ดังกล่าวให้บริษัทอัลไพน์ของนายเสนาะ ต่อมานายเสนาะก็ขายให้
ทักษิณ
ปปช เต้นผางว่า ขายได้ไง นี่มันที่ธรณีสงฆ์ แม้นายเสนาะจะไมให้โอนเป็นที่วัด แต่มันเป็นที่
ธรณีสงฆ์ตามพินัยกรรมของยายเนื่อมตั้แต่ยายเนื่อมเสียชีวิตแล้ว ว่าแล้วก็ฟ้องนายเสนาะ
ฐานปฏิบัติหน้าที่มิชอบ แต่ไม่รู้ฟ้องอีท่าไหน ศาลบอกว่าไม่สามารถนำจำเลยมาศาลได้ภาย
ในการกำหนดอายุความ เลยยกฟ้อง
กรณีนี้นี้ กฎหมายบนดินรอดกันไปแล้ว ส่วนกฎหมายในนรก คงว่ากันไปตามกฎแห่งกรรมนั่นแหละ
555555

นายยงยุทธ ซวยรายต่อมา เพราะตอนรักษาการปลัด มท ดันไปยกเลิกคำสั่งกรมที่ดินที่ให้เพิกถอน
โฉนดที่ดินที่ออกให้บริษัทอัลไพน์ ซึ่ง ปปช บอกไปยกเลิกได้ไง เขาเพิกถอนตามความเห็นของกฤษฎีกา
ยุคนั้น แถมยังมีมติ ครม ให้หน่วยราชการปฏิบัติตามความเห็นของกฤษฎีกาอีก ถ้าคุณจะยกเลิกคุณต้อง
เสนอรัฐมนตรี ไม่ใช่มาออกคำสั่งยกลิกเอง แบบนี้คุณทำผิดวินัยร้ายแรงนะ 55555

สาธุชน ลำดับเรื่องคร่าว ๆ แล้วก็จินตาการกันเอาเองแล้วกันว่าใครจะต้องตกนรกบนดิน ใครจะตกนรกทาง
ศีลธรรม ต่อไป แต่ขอบอกก่อนนะว่า เสนาะ เทียนทอง แก แช่งไว้ว่าใครใส่ร้ายแกขอให้ตกนรก 55555

#65 ssa

ssa

เมพ

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:29

โกงที่วัดได้เป็น รมต. รับซื้อที่ดินที่โกงจากวัดได้เป็นนายกฯ
บาปกรรมมีจริงหรือ ?
ผมสงสัย ?

#66 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 28 กันยายน พ.ศ. 2555 - 02:00

ทางโลก ศาลจะตัดสิน คนจ้างวานรับโทษหนักกว่าคนกระทำ

#67 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 28 กันยายน พ.ศ. 2555 - 07:06

โกงที่ดินวัดแบบนี้ ไม่ตายดีแน่นอนครับ
/人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#68 ชายน้ำ

ชายน้ำ

ตอบ 28 กันยายน พ.ศ. 2555 - 07:27

สงสัยจังครับ ที่ท่านทั้งสองพูดถึง นรก ผมก็พูดตามๆเท่านั้น
ตกลงมันมีจริงเรอะ ท่านทั้งสองเคยไป นรก มาแล้วหรือยังอ่ะครับ :huh:

ว่าแล้ว คนไร้ศาสนาต้องถามอะไรควายๆแบบนี้

เค้าต้องสั่งสอนล้างสมองกันมาอย่างนี้อยู่แล้วครับ

หากยังมีความละอายเกรงกลัวต่อบาป

จะทำและคิดอะไรเลวทรามต่ำช้าได้อย่างนี้หรือ

#69 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 28 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:18

ทางโลก มันก็พากันเลี่ยงเบี่ยงบ่าย เหมือนนายชัยบูลย์.

แต่.นรก.นะ เขาว่ากันตรงไปตรงมา เหมือน.อีกา.ยังไง ๆ
ก็รู้ ว่ามันดำ..ฉะนั้น ที่ดินเจ้าของเขาให้วัด ยังไง ๆ มันก็
เป็นที่วัด...จะพากันฉ้อฉล..ด้วยวิธีการแบบไหน ใคร ๆ ก็
พูดกันว่า...ไอ้...หา....นั่นมันที่วัด...!!!!!!

#70 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 28 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:57

ขอโทษนะน้อง
เขตอภัยทานป้ายก็ปักอยู่ชัดๆ แต่ใครเจือกขนอาวุธสงครามเข้าไปเก็บในวัดเพียบ
ทหารเหรอ? หรือว่าเปรตเสื้อแดง?

ขอยกคำคมของท่าน Ricebeanoil มาเตือนใจเสื้อแดงอย่างน้องหน่อยนะ

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีวันชนะ

กรณีนี้ไม่ได้เถียงกับความจริง แต่ที่ออกมาดิ้นกันเพราะกลัวความจริงต่างหาก :angry:

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#71 คุณนายนอกบ้าน

คุณนายนอกบ้าน

ขาประจำ

ตอบ 28 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:41

โกงที่ดินของวัด.มันต้องอึดอัดในอก เหมือนลงนรกตั้งแต่ยังไม่ตาย วิบัติฉิบหายทำลายทัง

ญาติ จะต้องตายอย่างน่าอนาถ ไร้ญาติจะรับศพ พบแต่ความสยดสยอง เลือดไหลนองถนน

จะเป็นคนก็น่าทุเรศ จะเป็นเปรตเร่ร่อน ยามจะนอนแผ่นดินก็ร้อนเป็นไฟกรด มีฝูงมดลุมกัด
ให้อัตคัดหิวโหย ร้องโอดโอยทุกค่ำคืน จะนั่งฤจะยืนก็ร้อนร้าย ร่างทำลายเหลวแหลก แผ่น-

ดินแยกโยนร่าง ลงสู่กลางขุมนรก หมกไหม้กายใจทุรนรับ ทุกข์ชั่วกัปปาวสานต์ หมื่นไหม้
แสนไหม้ มหันต์แล.....( ไม่รู้ว่าจริงเปล่า ?? แต่นี่เราขอสาปแช่งไว้ ) ......

อุ๊ย...........ใครก็ได้ช่วยส่งไปให้พวกโกงที่วัดอ่านด้วย

#72 Et tu Brute?

Et tu Brute?

ตอบ 28 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:03

เห็นว่าวันนี้จะไปวัดสระเกศ

หรือมันจะเอาภูเขาทองทำสนามกอล์ฟอีก :angry:

It's us against the world

#73 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 28 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:45

คุณนาย กดให้แล้วไอ้ สี่เหลี่ยมยาว ๆ มันบอกว่า
โทษจ้า ไลท์หมด คุณ ET TU BRUTE ด้วยนะ
ช่วยดูแล วัดสระเกศ ด้วยนะครับ...

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน