Jump to content

- - - - -

สตีฟจ๊อบส์ บิลเกทส์ จุดเริ่มต้นตัวอย่างที่ไม่ดี?

• Please log in to reply
50 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 28 กันยายน พ.ศ. 2555 - 08:30

ผมก็เคยมึนกับเด็กพวกนี้เหมือนกันครับ จนเคยมีคนบอกผมว่า
"จินตนาการบรรเจิดน่ะ-ได้ แต่ถ้าปฏิบัติจริงไม่ได้เขาเรียกว่า ฟุ้ง" (ข้อแตกต่างระหว่าง Imagination กับ Illusion คือต้องลงมือทำได้จริง)
"อยากแหกกฎน่ะ-ได้ แต่คุณต้องเก่งจริง" พวกนี้ก็จะเงียบทันที เพราะมันไม่มีความเก่งอะไรอยู่เลย กลวงที่สุด

แล้วอัจฉริยะอย่างเกตส์กับจ๊อบ ใช่ว่าจะไม่เคยเจออุปสรรค
เกตส์เคยได้ชื่อว่าเป็นคนที่ถูกคนในชาติเกลียดชังที่สุดในประเทศ โดนเอฟบีไอหมายหัวมาแล้ว
จ๊อบส์ก็เคยสิ้นเนื้อประดาตัว และชีวิตคู่เขาล้มเหลวสุดๆ เพราะเขาเป็น "คนไม่เอาใคร"

เกตส์กับจ๊อบส์ฟื้นตัวได้ ส่วนหนึ่งเพราะใจสู้ของตัวเอง แต่อีกส่วนต้องยกเครดิตให้ผู้หญิงที่ดีที่เขาสองคนได้พบรักและแต่งงานด้วยจนถึงวันนี้
เขาสองคนเจอผู้หญิงที่รักเขาจริง ให้กำลังใจ และชี้แนะเขาไปสู่ทางที่ดีงาม โลกจึงมีบิลเกตส์ที่เปลี่ยนทิศทางจากเจ้าพ่อเทคโนโลยีหิวเงินมาเป็นนักบุญ
และจ๊อบส์เปลี่ยนจากศิลปินที่หยิ่งทะนง ก้าวร้าว และไม่เอาใคร มาเป็นนักปรัชญาและศาสดาของคนรุ่นใหม่

ฉะนั้น ถ้าเด็กรุ่นใหม่จะมาอ้างจ๊อบส์กับเกตส์ใส่ผม ผมจะไล่ให้ไปอ่านประวัติให้จบ แล้วค่อยมาคุยกันครับ :)

ตกลงท่านจะหาแฟนแบบ 2 คนนี้ให้ได้ละซิ...555

อย่าลืมว่านี่ก็เป็นเคส 1ในหลายๆล้านเหมือนกัน..5555

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน