Jump to content

- - - - -

ยิ่งลัก เสนอตัวแก้ปัญหาข้อพิพาททางทะเล กูว่ารบกันแหง

• Please log in to reply
117 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 dr_m

dr_m

ขาประจำ

ตอบ 29 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:49

ปู: เราจะบูรณาการ เป็น จีนและญี่ปุ่นโมเดลนะคะ เพื่อให้ทุกภาคส่วนสงบสุข
รับรองว่าเอาอยู่แน่นอนค่ะ :D :D :D

ผมคนกลางเอียงข้างความถูกต้อง

#102 marrykate

marrykate

ขาประจำ

ตอบ 29 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:04

เอาเป็นว่าเรื่องภายในระเทศที่เคยคุยโวไว้เรื่องไหนทำสำเร็จแล้วมั่ง ?

"ดีแต่โม้" กำลังจะระบาดไปให้คนนอกประเทศได้เห็นธาตุแท้กันแล้ว ดีใจด้วย
อย่าให้ความ "โง่" ของตัวเอง กลายเป็นความผิดของคนอื่น เข้าใจมั๊ยค๊าาาาาาาาา

#103 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 29 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:46

ดูมันเหมือนแกล้ง ....เมืองไทย.
แกล้ง.คนไทย. ให้อับอายชาวโลก....

#104 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 29 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:57

บ้านเมืองนี้ มันน่าอเนจอนาถพอล่ะมั๊ง ???

ขายหน้าไปทั่วโลก.. ไอ้พวก หวัง ลาภ.ยศ.

คงชอบสินะ... ผู้นำแบบนี้ จะเหลืออะไรไว้-

ให้ลูกหลานบ้างก็ไม่รู้ วันข้างหน้า..จบแล้ว.!!

#105 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 29 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:40

ในไทยยังจะไม่รอด

#106 longkid

longkid

ขาประจำ

ตอบ 29 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:48

บริษัทญี่ปุ่นไม่มีวันย้ายจากจีนครับ เพราะลงทุนไปเป็นพันๆบริษัท ได้เงินจากค้าขายกับจีนมหาศาล

มีทางเลือกเดียวคือ กดดัน บรรดาพรรคต่างๆ ให้เลิกยุ่งประเด็นนี้ เป็นผลแน่นอน

ใครบอกว่า บริษัท ญี่ปุ่นไม่ย้าย จากจีน ครับ
ตอนนี้ บริษัทที่ผมทำงานอยู่ แล้วโดนกระทบ เต็มๆเลย ในเรื่องนี่
อาทิตย์ ที่แล้วมีการประชุมผู้บริหารและได้มีการ สั่ง ให้ย้ายฐานการผลิต ทั้งหมดจากจีน
มาอยู่ที่ประเทศไทย แล้วตอนนี้ก้ได้เริ่มการก่อ สร้าง และว่างแปรน แล้วครับ

#107 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 29 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:39

ถ้าผมจำไม่ผิด... Senkaku Island ญี่ปุ่นพึ่งได้หมู่เกาะนี้มาเมื่อสงครามระหว่างญี่ปุ่นกับจีน จนสงครามจบลงเมื่อปี 1895 ซึ่งทำให้จีนต้องเสียมณฑลไต้หวัน และประเทศเกาหลี
ซึ่งอันที่จริงหมู่เกาะ Senkaku เคยเป็นส่วนหนึ่งของไต้หวันมาก่อน และเมื่อหลังจากที่ญี่ปุ่นแพ้สงครามโลกครั้งที่ 2
ประเทศพันธมิตรนำโดยสหรัฐอเมริกาได้ทำข้อตกลงสัญญาคือจะรวมให้หมู่เกาะ Senkaku รวมเข้ากับญี่ปุ่น
แต่รัฐบาลจีนคอมมิวนิสต์และรัฐบาลไต้หวันไม่ยอมรับการลงนามสัญญานี้ และทักท้วงมาตลอด จนกระทั่งถึงตอนนี้....

สรุป ผมว่าขึ้นอยู่กับสองรัฐบาลนี้จะตกลงกันยังไง? ตอนนี้รัฐบาลญี่ปุ่นถังแตก เศรษฐกิจญี่ปุ่นตกต่ำมาก
ส่วนรัฐบาลจีนต้องพึ่งพาเศรษฐกิจของบริษัทญี่ปุ่นให้เข้ามาลงทุน แต่ที่แน่ๆ
- บริษัทญี่ปุ่นคงกระจายความเสี่ยงไปลงทุนประเทศอื่นมากขึ้น
- คนจีนลดการใช้สินค้าญี่ปุ่นลง หันมาใช้สินค้าจีนมากยิ่งขึ้น
- การเดินทางท่องเที่ยวระหว่างกันลดลง
/人= ‿‿ =.u人\

ทักท้วงเอาตอนที่เขาคาดว่ามีแหล่งก๊าซและธรรมชาติแล้วครับ ก่อนหน้านั้นไม่เคยสนใจไม่เคยทักท้วง และไม่มีร่องรอยการอยู่อาศัยของคนจีนเลยแม้แต่น้อย (มาทักท้วงเอาตอนทศวรรษที่ 70) สงครามมันจบไปกี่ปีแล้วละครับเพิ่งจะมาท้วง ที่ผ่านมาญี่ปุ่นพยายามไม่เอามาเป็นประเด็นเพราะไม่อยากกระทบความสัมพันธ์ หลังๆ จีนเล่นเอาเรือดำน้ำแล่นเข้ามาบ้าง แล่นไปจนใกล้โอกินาว่า ซึ่งตามหลักสากล คุณต้องแจ้งขอก่อน แต่นี่ก็ไม่ และละเมิดมา 5-6 ครั้งแล้ว เลยยอมตัดปัญหาไปดีกว่า ถ้าทางการญี่ปุ่นไม่ตรวจสอบเอกสารหลักฐาน ตลอดจนข้อกฎหมายระหว่างประเทศถึงความชอบธรรมในเวทีสากลแล้ว ก็คงไม่ไปเสี่ยงหรอกครับ แต่อันนี้ทำเพื่อจบปัญหาเรื้อรังมานาน

ถูกครับ ปัญหานี้มันเกิดขึ้นทั่วโลกครับ ถ้าเทียบๆ เคียงๆ เรื่องนี้คล้ายๆ กับเขาพระวิหารนั่นแหละ

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#108 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 29 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:28

#109 Yasuhiro

Yasuhiro

ขาประจำ

ตอบ 30 กันยายน พ.ศ. 2555 - 07:41

กำ เรือดำน้ำ....ใครเค้าแจ้งขอเข้าน่านน้ำกันล่ะครับเพ่ :D

เค้าดำเข้าไปซุ่มดูเงียบๆทั้งนั้นแหละท่าน

ตามหลักกฎหมายสากลและธรรมเนียมปฎิบัติต้องแจ้งครับ หากไม่แจ้งถือว่ามีเจตนาที่จะยั่วยุหรือก่อสงคราม ทุกอย่างมันมีธรรมเนียมปฎิบัติทางการทูตอยู่ ถ้าไม่คิดจะเคารพกติกาสากลก็ไม่ต่างอะไรกับพวกเสิอแดงที่เป็นอยู่

"Hoot": When I go home people'll ask me, "Hey Hoot, why do you do it man? What, you some kinda war junkie?" You know what I'll say? I won't say a goddamn word. Why? They won't understand. They won't understand why we do it. They won't understand that it's about the men next to you, and that's it. That's all it is.
Quote from Black Hawk Down

#110 Tango

Tango

น้องเก่า

ตอบ 30 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:15

ถ้าจะใช้ความเป็นเพศหญิงในการเจรจา....ป่านนี้ญี่ปุ่นให้น้องอ้อย อาโออิ เจรจาแทนไปแล้ว :rolleyes:

ป.ล. ฝ่ายจีนต้องใครดีอ่ะ ผมไม่ชำนาญ :huh:

ฝ่ายจีน ต้อง "หลิวอี้เฟย" :wub:

#111 นารายณ์สังหาร

นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 30 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:54

การปฏิบัติงานของเรือดำน้ำ ตามปกติ ต้องปกปิดตัวเอง โดยธรรมชาติอยู่แล้วครับ มันจึงเป็นอาวุธเชิงรุกที่น่ากลัวอย่างยิ่ง สำหรับสงครามทางทะเลในปัจจุบัน...

ภารกิจต่างๆของเรือดำน้ำนั้น ถ้าจะขอเข้าน่านน้ำเพื่อสัมพันธไมตรีหรืออะไรสักอย่าง จะเป็นการลอยลำ โต้งๆเข้าไปเลยครับ และส่วนมากจะมาเป็น "กองเรือ" จะไม่มีเรือดำน้ำเดี่ยวๆ หรอกครับ

ลองคิดเล่นๆ ถ้าคุณเป็น รมต. ของประเทศหนึ่ง ประเทศเพื่อนบ้าน ขอเอาเรือดำน้ำเข้ามาในอ่าว คุณจะยอมไหม???

ไม่มีเรือดำน้ำที่ไหน เค้าของอนุญาติหรอกครับ นอกจากไปร่วมฝึกเป็นเรื่อง เป็นราว กฎหมายพวกนั้นมันมีไว้สวยๆหรูๆ แต่ในทางปฏิบัติ ไม่มีเรือดำน้ำที่ไหนเค้าทำกัน
ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#112 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:54

การปฏิบัติงานของเรือดำน้ำ ตามปกติ ต้องปกปิดตัวเอง โดยธรรมชาติอยู่แล้วครับ มันจึงเป็นอาวุธเชิงรุกที่น่ากลัวอย่างยิ่ง สำหรับสงครามทางทะเลในปัจจุบัน...

ภารกิจต่างๆของเรือดำน้ำนั้น ถ้าจะขอเข้าน่านน้ำเพื่อสัมพันธไมตรีหรืออะไรสักอย่าง จะเป็นการลอยลำ โต้งๆเข้าไปเลยครับ และส่วนมากจะมาเป็น "กองเรือ" จะไม่มีเรือดำน้ำเดี่ยวๆ หรอกครับ

ลองคิดเล่นๆ ถ้าคุณเป็น รมต. ของประเทศหนึ่ง ประเทศเพื่อนบ้าน ขอเอาเรือดำน้ำเข้ามาในอ่าว คุณจะยอมไหม???

ไม่มีเรือดำน้ำที่ไหน เค้าของอนุญาติหรอกครับ นอกจากไปร่วมฝึกเป็นเรื่อง เป็นราว กฎหมายพวกนั้นมันมีไว้สวยๆหรูๆ แต่ในทางปฏิบัติ ไม่มีเรือดำน้ำที่ไหนเค้าทำกัน

รอฟังคำตอบจากท่าน Yasuhiro ครับ มีข้อมูลความรู้ดีๆเรื่องญี่ปุ่นมาแบ่งปันเสมอ
gladiator 1.jpg

#113 lagrangian

lagrangian

ขาประจำ

ตอบ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 02:56

แค่อีปูพูดว่า "ใครครอบครองหมู่เกาะ ก็จะได้ครอบครองอิชั้นด้วยนะค๊าาา" แค่นี้สถานการณ์ก็สงบไปอีกเป็นสิบปี

#114 Gingerbread

Gingerbread

ขาประจำ

ตอบ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 05:11

รอฟังคำตอบจากท่าน Yasuhiro ครับ มีข้อมูลความรู้ดีๆเรื่องญี่ปุ่นมาแบ่งปันเสมอ

ขอสนับสนุนอีกหนี่งเสียง
ติดตามผลงานท่าน Yasuhiro มานาน
จะว่าเป็นแฟนคลับก็น่าจะได้ :)
For as gold is tried by fire, so a heart must be tried by pain!Adelaide Anne Procter

#115 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 07:49

เก่งระดับโลกแล้ว นายกกรู ไม่ผิดหวังจริงๆที่ได้ชิงรางวัลขงจื้อ

*นส.ปู ได้รางวัลอวย ในเมืองไทยมากมาย ..จนเหลิง
*นอกประเทศจะเข้าชิง รางขงบื้อ อีก ..ได้ใจ
*ไปยุ่งกับเรื่องที่เกิดมาเป็นสิบๆปี จะหวังโนเบล สันติภาพ ..โอ๊ย ปวดไต ..hwad

Edited by IFai, 1 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 07:55.

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#116 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:01

*ผมว่าญี่ปุ่นไม่ถอยแน่ ..(ไม่ว่านส.ปู เธอจะอวดโง่ๆอย่างไร)
ถ้าถอยคือต้องเสียพท./อำนาจ/คะแนนนิยม ..ไม่สนใจนักลงทุน
ที่ไปลงทุนในจีน(สักเท่าไร)
ถ้าเสียพท. ก็ต้องเสียไปเป็นสิบเป็นร้อยปี
ถ้าไม่เสียพท. อีกไม่เกิน30ปี ก็เข้าไปทำธุรกิจในจีนได้อีก

Edited by IFai, 1 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:03.

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#117 Yasuhiro

Yasuhiro

ขาประจำ

ตอบ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:02

ธรรมเนียมสากลเขาขออนุญาตกันครับ โดยปกติถ้าคุณจะฝึกกองเรือ หรือฝึกอะไรทางการทหารก็แล้วแต่เขาจะมีการประสานกันระหว่างหน่วยงานของแต่ละประเทศ เพราะไม่อย่างนั้นมันก็ไม่ต่างกับการบุกเข้าไปในที่ของชาวบ้าน แล้วพกปืนไปด้วย
ตามปกติถ้ามีการฝึกแบบนี้ ถ้าไม่อยากให้ฝ่ายอื่นรับรู้ ก็จะไปซ้อมในน่านน้ำสากล แต่ถ้าแล่นผ่านในประเทศอื่น โดยตามธรรมเนียมนอกจากมีการขออนุญาตแล้วก็จะมีการแวะจอดพักที่ท่าเรือสำคัญของประเทศนั้นๆ เพื่อกระชับสัมพันธไมตรีไปด้วย

ในโลกแห่งความเป็นจริง มันมีธรรมเนียมทางการทูตและกฎหมายสากลระหว่างประเทศที่ต้องพึงปฎิบัติ โดยเฉพาะในด้านการทหารแล้ว หากมีการละเมิดแบบที่จีนทำอยู่ ทางสากลเขานับว่าตั้งใจก่อเหตุยั่วยุครับ โลกแห่งความเป็นจริงมันไม่ใช่หนังแอ๊คชั้นมันมีธรรมเนียมปฎิบัติอยู่ และที่ผ่านมาแต่ละประเทศก็ทำตามธรรมเนียมนั้นๆ แต่เวลาที่เขาทำเรื่องขออนุญาตแล่นผ่านเข้าน่านน้ำประเทศใดประเทศหนึ่งด้วย มันก็ไม่ใช่เรื่องจำเป็นที่่ต้องเอามาประกาศออกสื่อ อยากให้ลองศึกษาธรรมเนียมทางทหารโดยเฉพาะของทหารเรือดูนะครับ

แต่กรณีที่จีนทำในรอบสองสามปีที่ผ่านมา ไม่มีการขออนุญาต แอบแล่นเข้ามาในน่านน้ำญี่ปุ่น ซึ่งทางการญี่ปุ่นประท้วงไปก็หลายรอบ จนต้องใช้ยาแรงเพื่อกดดัน ทางการจีนถึงจะยอมขอโทษอย่างเป็นทางการ ที่สำคัญในอดีตมีหลายกรณีที่จีนแอบละเมิดกฎหมายระหว่างประเทศ และมติสหประชาชาติในเรื่องด้านความมั่นคง แต่ที่ไม่เป็นเรื่องราวใหญ่โตจนเป็นข่าว ก็เพราะหลายๆประเทศยอมอะลุ่มอะล่วยกับจีน เพราะมันไม่มีเหตุจำเป็นที่จะต้องขัดแย้งอย่างรุนแรงจนกระทบความสัมพันธ์ทางการทูต

แต่กรณีล่าสุด จีนเริ่มหนักข้อขึ้นเรื่อยๆ เพื่อตัดปัญหาระยะยาว ทางการญี่ปุ่นจึงต้องรีบจัดการให้ชัดก่อนที่จะบานปลายและคุมไม่ได้ในภายหลัง

Edited by Yasuhiro, 1 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:12.

"Hoot": When I go home people'll ask me, "Hey Hoot, why do you do it man? What, you some kinda war junkie?" You know what I'll say? I won't say a goddamn word. Why? They won't understand. They won't understand why we do it. They won't understand that it's about the men next to you, and that's it. That's all it is.
Quote from Black Hawk Down

#118 นารายณ์สังหาร

นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:25

อืม ถ้าต้องขออนุญาต มันจะดำไปทำติ่งอะไรครับ เรือดำน้ำเป็นยานพาหนะที่ตรวจจับยากมากอยู่แล้วครับ ต่อให้ไม่ขอก็หาไม่เจอ ขนาดการฝึกของทร. อเมริกันเอาเรือดำไปให้เห็นๆเพื่อให้โซน่าร์หาเจอ ยังหาบนจอไม่เจอเลยครับผม. มันเป็นกฎที่ไม่มีใครทำตามครับ เพราะมันขัดต่อกฎการทำงานของเรือดำน้ำโดยสิ้นเชิง

หลักการบางอย่างมันมีไว้อ้าง ไม่ใช่เพื่อปฏิบัติครับ และงานนี้ถ้าใครยั่วยุ ก็ต้องบอกว่าเป็นไอ้ยุ่นครับ.

ที่คุณบอกมาถ้าเป็นเรือผิวน้ำอ่ะใช่. แต่ผมว่าเรากำลังพูดถึงเรือดำน้ำครับ

ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน