Jump to content

- - - - -

ผู้ตรวจฯชี้ช่องยื่นสอบจริยธรรม“นายอภิสิทธิ์” กรณีใช้เอกสารเท็จหลบเลี่ยงการเกณฑ์ทหาร

• Please log in to reply
24 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 28 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:10

เมื่อวันที่ 28 ก.ย. นายรักษเกชา แฉ่ฉาย รองเลขาธิการ และโฆษกสำนักงานผู้ตรวจการแผ่นดิน กล่าวถึงกรณีที่ศาลอาญามีคำสั่งยกคำร้องกรณีที่นายจตุพร พรหมพันธุ์ แกนนำนปช.ถูกนายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ หัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ ฟ้องหมิ่นประมาท หลังจากได้กล่าวหาว่า นายอภิสิทธิ์ หลบเลี่ยงการเกณฑ์ทหาร เนื่องจากเห็นว่าเอกสารการเกณฑ์ของนายอภิสิทธิ์ มีพิรุธพอสมควรว่า เบื้องต้นตนทราบเรื่องดังกล่าวจากข่าวเท่านั้น แต่ยังไม่เห็นคำพิพากษาของศาลฉบับจริง

แต่อย่างไรก็ตามขณะนี้เรื่องที่เกี่ยวข้องกับการเกณฑ์ทหารของนายอภิสิทธิ์ ตามที่นายกมล บันไดเพชร สมาชิกพรรคเพื่อไทย ร้องว่ารมว.กลาโหม เพิกเฉยไม่ตรวจสอบกรณีที่นายอภิสิทธิ์ ใช้เอกสารเท็จเข้ารับราชการทหารนั้น ทางผู้ตรวจฯได้มีมติไปแล้วว่าทางรมว.กลาโหม ไม่ได้เพิกเฉยในการตรวจสอบ และทราบว่าอยู่ระหว่างการดำเนินการอยู่ และจะแจ้งการดำเนินการให้ทางผู้ตรวจฯทราบหากมีความเห็นจากกฤษฎีกาในเรื่องนี้ออกมา

นายรักษเกชา กล่าวต่อว่า แต่หากมีใครเห็นว่าคำพิพากษาของศาลอาญา มีผลเกี่ยวเนื่องกับจริยธรรมของนักการเมืองของนายอภิสิทธิ์ ในฐานะหัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ และผู้นำฝ่ายค้านในสภาผู้แทนราษฎร สามารถร้องไปยังคณะกรรมการจริยธรรมสภาผู้แทนราษฎรได้ หรือร้องมายังผู้ตรวจการฯก็สามารถทำได้ หากต้องการให้เกิดความกระจ่างในเรื่องนี้ แต่อย่างไรก็ตาม ต้องดูตามข้อเท็จจริงและประมวลกฎหมาย หรือประมวลจริยธรรมที่เกี่ยวข้องมาประกอบด้วย แต่เรื่องของจริยธรรมของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมืองนั้น จำเป็นจะต้องมีผู้ร้องเข้ามาก่อน

http://www.dailynews...politics/157892

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#2 nnnn43

nnnn43

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 28 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:19

*
POPULAR

เบือกันยัง :lol:
ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#3 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 28 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:21

จตุพรรอดเพราะ
1. อ้างเอกสารที่ระบุว่านายอภิสิทธิ์ขาดการตรวจเลือก แต่เอกสารนั้นไม่ได้บอกว่าขาดการตรวจเลือกเพราะอะไร
2. นายอภิสิทธิืเป็นนายกรัฐมนตรีอยู่ในขณะนั้น

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#4 นารีขี่หมาเน่า

นารีขี่หมาเน่า

ขาประจำ

ตอบ 28 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:23

ผมเห็นด้วยกับการตรวจสอบเอาแบบทีเดียวจบไปเลยไม่ใช่เล่นกัน13ปีไม่จบแบบนี้ <_<

#5 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 28 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:26

ผมเห็นด้วยกับการตรวจสอบเอาแบบทีเดียวจบไปเลยไม่ใช่เล่นกัน13ปีไม่จบแบบนี้ <_<

อย่างน้อยก็ทำให้รู้ว่าแม้จะเข้าเป็นทหารกองประจำการหรือปลดเป็นทหารกองหนุนไปแล้ว แต่ก็ยังโดนเรียกเข้าเป็นทหารกองประจำการอยู่ดีโดยมีชื่อทหารกองหนุนในรายชื่อทหารกองเกิน แถมไม่มาตรวจเลือกโดนหาว่าหนีทหารอีกนะนั่น

Edited by Solidus, 28 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:27.

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#6 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 28 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:32

เหอๆๆ จมปักกันเข้าไป

ทีไอเรื่องที่ศาลตัดสินกันไปเรียบร้อย ก็ไม่ทำ
แบบ กากแม้ว หนีคุก แบบนี้ ไม่เล่นกันบ้างละ

#7 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 28 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:39

ทำไมไม่ยื่นเอง

#8 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 28 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:40

ทำไมไม่ยื่นเอง

กันพลาดครับ ไม่อยากเขียนจดหมายขอโทษเอง :lol:

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#9 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 28 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:52

เฮ้อ ไม่นึกว่าจะมีคนขุดมาอีกน่ะนี่.. <_< <_< <_<

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

#10 zutto

zutto

ขาประจำ

ตอบ 28 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:21

เฮ้อ ไม่นึกว่าจะมีคนขุดมาอีกน่ะนี่.. <_< <_< <_<

ก็มาร์คเค้าไม่ค่อยมีเรื่องอะไรให้เล่นนี่นา เดี๋ยวนี้ไม่มีชั่งไข่แล้วซะด้วย... :lol:

#11 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 29 กันยายน พ.ศ. 2555 - 06:54

โดนนักข่าวโยนคำถามหลอกแล้ว

ยังไม่ได้อ่านคำพิพากษาด้วยซ้ำ

อาทิตย์หน้าคงมีคนเด้งรับลูก ฯ

:lol:

#12 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 29 กันยายน พ.ศ. 2555 - 07:36

เอา เอาให้เหมาะ
จัดไปเรื่อยๆครับ ถ้ายังไม่เบื่อ
คนฟ้องก็หาเรื่องฟ้องไปเรื่อย
คนถูกฟ้องก็ชี้แจงไปเรื่อย
คนทำข่าวก็เสี้ยมเขาไปเรื่อย
คนเสพข่าวก็ตื่นข่าวกับไปเรื่อยๆ

ขนมพอสมน้ำยาดีครับ

#13 JUR1ST

JUR1ST

ขาประจำ

ตอบ 29 กันยายน พ.ศ. 2555 - 07:55

ต้องอย่าลืมนะครับว่าการวินิจฉัยและให้เหตุผลเกี่ยวกับประเด็นการเกณฑ์ทหารของอภิสิทธิ์เป็นของศาลชั้นต้นเท่านั้น หากโจทก์ไม่พอใจกับคำพิพากษาและเหตุผลในประเด็นนี้ก็สามารถอุทธรณ์ได้

หากอ่านคำพิพากษาดีๆ แล้วก็จะเห็นได้ว่าศาลยกประโยชน์ในข้อสงสัยให้จำเลยเท่านั้น ไม่ได้ชี้ขาดว่าอภิสิทธิ์หนีทหารจริง แต่แค่นี้ก็เป็นประโยชน์กับพวกที่หากินโดยการหลอกควายแล้ว

#14 อสูรนิรนาม

อสูรนิรนาม

ขาประจำ

ตอบ 29 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:10

อยากตรวจก้อให้มันตรวจไปเรื่อยๆๆคับ ถ้าเรามั่นใจว่าถูกไม่ผิดเเล้ว อย่ากลัวคับ เเต่ถ้าตรวจซ้ำซ้อนเเล้วยังถูกเรื่อยๆๆเเบบนี้เค้าเรียกว่า หาข้อเเถไม่ได้เเล้ว ไม่เหมือนพ่องเมิงมีเรื่องเลวๆๆให้สาวอีกเยอะ

#15 เชียร์คนดี

เชียร์คนดี

ขาประจำ

ตอบ 29 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:15

^^ ศาลท่านว่า ในเอกสารที่โจทย์ นำมาอ้างว่าได้รับการผ่อนผัน ยังมีพิรุธ
เท่ากับสงสัยว่าจะหนีจริงรึปล่าวทำให้การฟ้องว่า หมิ่นว่าหนีทหารถูกยกฟ้อง
จึงยกประโยชน์ในข้อสงสัยให้จำเลย

"ทำดี(ผู้อื่น)เห็นผลช้า"

#16 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 29 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:32

ต้องอย่าลืมนะครับว่าการวินิจฉัยและให้เหตุผลเกี่ยวกับประเด็นการเกณฑ์ทหารของอภิสิทธิ์เป็นของศาลชั้นต้นเท่านั้น หากโจทก์ไม่พอใจกับคำพิพากษาและเหตุผลในประเด็นนี้ก็สามารถอุทธรณ์ได้

หากอ่านคำพิพากษาดีๆ แล้วก็จะเห็นได้ว่าศาลยกประโยชน์ในข้อสงสัยให้จำเลยเท่านั้น ไม่ได้ชี้ขาดว่าอภิสิทธิ์หนีทหารจริง แต่แค่นี้ก็เป็นประโยชน์กับพวกที่หากินโดยการหลอกควายแล้ว

ควายดีใจกันสุดๆ :D

#17 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 29 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:32

โดนนักข่าวโยนคำถามหลอกแล้ว

ยังไม่ได้อ่านคำพิพากษาด้วยซ้ำ

อาทิตย์หน้าคงมีคนเด้งรับลูก ฯ

:lol:

อย่างน้อยไอ้ตู่ อิอิ

#18 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 29 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:52

ผมว่าเกมส์นี้สนุกครับ..ให้ตรวจกันให้หมด..เชื่อผมดิ.พอผลออกมาว่าไม่ผิด..ตอนนั้นแดงก็ไม่มีอะไรเล่นแล้ว..เพราคืนเล่นต่อโดนฟ้องหัวโต.. :P

#19 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 29 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:23

ผมว่าเกมส์นี้สนุกครับ..ให้ตรวจกันให้หมด..เชื่อผมดิ.พอผลออกมาว่าไม่ผิด..ตอนนั้นแดงก็ไม่มีอะไรเล่นแล้ว..เพราคืนเล่นต่อโดนฟ้องหัวโต.. :P

ขุดชั่งไข่อีกแน่ๆๆ

#20 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 29 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:28

ขอโทษทีครับผมลืมไป...อันนี้คงโดนเล่นอีกนาน.อาจโดนส่งไปศาลโลกด้วย..แดงจ้องอยู่แล้ว..เศร้าใจจัง.. -_-

#21 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 29 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:27

ขอโทษทีครับผมลืมไป...อันนี้คงโดนเล่นอีกนาน.อาจโดนส่งไปศาลโลกด้วย..แดงจ้องอยู่แล้ว..เศร้าใจจัง.. -_-

:lol: :lol: :lol:

เอาๆ กับมัน ควายแดง

#22 เดือนเอก

เดือนเอก

ขาประจำ

ตอบ 29 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:43

ฟ้องแล้วได้อะไรครับ

ถ้าหนีทหารจริง คดีก็หมดอายุความไปนานแล้ว
ส่วนตัวก็เขาก็เคยเป็นทหารรับใช้ชาติแล้ว(อาจารย์สอน รรนายร้อย)

ถ้าเป็นด้านจริยธรรม
เทียบกับ
หนีภาษี โกงประเทศ โกงที่ดินวัด หลอกควายมารวมแล้วฆ่าใส่ร้ายผู้อื่น บุกโรงพยาบาล เผาบ้านเมือง ลูกฆ่าตำรวจแต่ได้เป็นตำรวจ
เอาเงินกู้ให้พม่ามาซื้อกิจการส่วนตัว คิดล้มสถาบัน ยิงวัดพระแก้ว คุกคามฝ่ายตรงข้าม ฆ่าตัดตอนคนบริสุทธิ์ ออกกฎหมายให้ตัวเองพ้นผิด ฯลฯ

#23 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 29 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:29

ฟ้องแล้วได้อะไรครับ

ถ้าหนีทหารจริง คดีก็หมดอายุความไปนานแล้ว
ส่วนตัวก็เขาก็เคยเป็นทหารรับใช้ชาติแล้ว(อาจารย์สอน รรนายร้อย)

ถ้าเป็นด้านจริยธรรม
เทียบกับ
หนีภาษี โกงประเทศ โกงที่ดินวัด หลอกควายมารวมแล้วฆ่าใส่ร้ายผู้อื่น บุกโรงพยาบาล เผาบ้านเมือง ลูกฆ่าตำรวจแต่ได้เป็นตำรวจ
เอาเงินกู้ให้พม่ามาซื้อกิจการส่วนตัว คิดล้มสถาบัน ยิงวัดพระแก้ว คุกคามฝ่ายตรงข้าม ฆ่าตัดตอนคนบริสุทธิ์ ออกกฎหมายให้ตัวเองพ้นผิด ฯลฯ

แต่ควายแดงยังเชื่อนิ

#24 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 29 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:12

"เรื่องของจริยธรรมของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมือง"

มาถามหาเรื่องแบบนี้ มันจะมีกันสักกี่คนครับ :( :( :(

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#25 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 29 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:13

"เรื่องของจริยธรรมของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมือง"

มาถามหาเรื่องแบบนี้ มันจะมีกันสักกี่คนครับ :( :( :(

ดูยงยุทธ ยังด้านน่ะ คนอื่นจะขนาดไหน -_- -_-

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน