Jump to content

- - - - -

อยากรู้ความจริงเรื่องถุงทราย

• Please log in to reply
92 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 29 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:27

จากเพจของดร. ธีระชน มโนมัยพิบูลย์

ถุงทรายใหม่ๆเขตมีนบุรีเบามากขนาดลอยไปอุดกลางท่อเป็นร้อยลูก
ถ้าเห็นว่าเป็นประโยชน์ ช่วยกันแชร์ความจริงให้ปรากฏด้วยนะครับ
เห็นข่าวเช้านี้ในมติชนแล้วอดไม่ได้ที่จะเอาความจริงทางวิศวกรรมมาเปรียบเทียบแบบง่ายๆให้คนกรุงเทพได้ฉุกคิดว่าความจริงคืออะไร ครับ

ประเด็นแรก ต้องถามชาวบ้านในซอยตามภาพข่าวว่า บ้านไหนทำ แล้วซอยนี้ฝาบ่อพักมันเบามากขนาดชาวบ้านเปิดได้ง่ายๆเลยนะเนี่ย

ประเด็นที่สอง อยากให้ชาวบ้านลองเอาทรายแค่สิบถุงหย่อนลงบ่อพักดูว่าด้วยน้ำหนักตัวถุงทรายจะเกิดอะไรขึ้น เพราะที่บ้านผมปีที่แล้วตอนน้ำท่วมหนึ่งเมตรผมล้อมบ้านแล้วใช้ถุงทรายอุดบ่อพักกันน้ำย้อนเข้าบ้านครับ ไม่เห็นถุงทรายจะไหลตามน้ำไปง่ายๆ แถมถุงทรายที่อยู่หลังบ้านตะไคร่ขึ้นดำหมดแล้วครับ

ประเด็นที่สามถุงทรายเป็นร้อยๆลูกไปอยู่กลางท่อน้ำแถมพอเอาขึ้นมากองให้ถ่ายภาพดูใหม่มากมันไหลตามน้ำหรือมีใครแอบเอาไปซุกไว้รอสร้างภาพสาดโคลนใส่คนทำงานครับ

ประเด็นที่สี่งานของหน่วยงานท่ีรับผิดชอบตรง แถมผู้บังคับบัญชาสูงสุดเป็นรุ่นน้องคนสนิทของคนที่อยู่ดูไบจากประวัติการศึกษาทำให้อดคิดไม่ได้ว่าใคร fake ใคร fact ครับ

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#2 juemmy

juemmy

ตอบ 29 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:32

ความจริงอยู่ที่ไหนกันแน่
ถ้าคำรณวิทย์กล้าใช้แผนสกปรกตื้นๆแบบนี้
คุณลาออกไปได้แล้วค่ะ
อยู่ไปก็เปลืองภาษีประชาชน -_-

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#3 หมูอวกาศ

หมูอวกาศ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 29 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:37

เรื่องให้ กบอ เปิดประตูน้ำหายไปใหนแล้ว หลังเจอ ดร.รอยล ตอกหน้าหงายไปที วันนี้ผุดมาเรื่องใหม่อีกแล้ว พฤติกรรมพวกรักแมงสาป มันเหมือนกันหมดจิงจิ๊ง

#4 juemmy

juemmy

ตอบ 29 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:42

ข้อมูลเน่าๆของรอยลตอกหน้าใครหงายได้ด้วยหรือ คุณหมูอวกาก

#5 nnnn43

nnnn43

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 29 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:43

เรื่องให้ กบอ เปิดประตูน้ำหายไปใหนแล้ว หลังเจอ ดร.รอยล ตอกหน้าหงายไปที วันนี้ผุดมาเรื่องใหม่อีกแล้ว พฤติกรรมพวกรักแมงสาป มันเหมือนกันหมดจิงจิ๊ง

เห็นป้ายนี้ลอยมากับน้ำท่วม :lol:
ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#6 หมูอวกาศ

หมูอวกาศ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 29 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:44

เขาบอกกุญแจประตูน้ำก็อยู่กับ กทม แล้วดันมาให้ กบอ เป็นคนเปิด แล้วเจอด่าอีกว่าไม่สงสารคนฉะเฉิงเทรา บ้างหรือ นี่จะเอาน้ำไปท่วมเขาอีกแล้ว เพื่อรักษาหน้าพวกตัวเอง

Edited by หมูอวกาศ, 29 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:44.

#7 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 29 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:22

ความจริงอยู่ที่ไหนกันแน่
ถ้าคำรณวิทย์กล้าใช้แผนสกปรกตื้นๆแบบนี้
คุณลาออกไปได้แล้วค่ะ
อยู่ไปก็เปลืองภาษีประชาชน -_-

คน กทม. คิดได้อยู่แล้วครับ

เรื่องง่ายๆแบบนี้ สาดโคลน ใส่ร้าย เห็นๆ

ถุงทรายอะไรจะอยู่ในท่อได้เยอะ

และอยู่ได้นานขนาดนั้น

ถ้านั่นเป็นเรื่องจริง ก็ต้องชื่นชม

บริษัท ที่ทำกระสอบ(ถุง)ทรายจริงๆ

สามารถทำถุงทรายได้ทนทานมากๆ

เป็นปีแล้วยังไม่เปื่อย ไม่ยุ่ยเลย....... ;) ;)

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#8 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 29 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:23

เขาบอกกุญแจประตูน้ำก็อยู่กับ กทม แล้วดันมาให้ กบอ เป็นคนเปิด แล้วเจอด่าอีกว่าไม่สงสารคนฉะเฉิงเทรา บ้างหรือ นี่จะเอาน้ำไปท่วมเขาอีกแล้ว เพื่อรักษาหน้าพวกตัวเอง

อ้าว ***น พอน้ำท่วม กทม ควายแดงออกมาด่า ผู้ว่า แทนที่จะด่ารัฐบาล ไอ้รอยล มันทำอะไรบ้างว่ะ จะทดสอบน้ำ ยังตอแหลเลย ไอ้นี่มันก็แค่ขี้ข้าเดินตามอีปูนั่นแหละ

#9 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

ตอบ 29 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:23

เห็นป้ายนี้ลอยมากับน้ำท่วม :lol:

55555555

เราตระกูลชินจัง ขอยก ฐานะ เสื้อแดง จาก ไพร่ เป็น ควายแดง ณ.บัดนี้  

ถึงแม้ พ่อแม่ เองจะให้ฐานะความเป็น คน มาแต่กำเนิดก็ตาม 

#10 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 29 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:24

ผมก็สงสัยอยู่ครับ แปลกดีที่เจอถุงทราย แต่ตอนอีปูให้ กรมราชทัณฑ์ ไปขุดลอกท่อ กลับไม่เจอสักที่ เหอๆๆ เกมส์การเมืองล้วนๆ ทีเดียว

#11 juemmy

juemmy

ตอบ 29 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:38

ผมก็สงสัยอยู่ครับ แปลกดีที่เจอถุงทราย แต่ตอนอีปูให้ กรมราชทัณฑ์ ไปขุดลอกท่อ กลับไม่เจอสักที่ เหอๆๆ เกมส์การเมืองล้วนๆ ทีเดียว

นั่นสิคะ..ถุงทรายที่บ้านเราใช้กั้นน้ำเมื่อปีที่แล้ว
วางกองไว้หลังบ้านอยู่ในที่ร่มมีหลังคา
ผ่านไปเกือบปี..
ยังยุ่ยเปื่อย ขึ้นตะไคร่
เป็นไปตามที่คุณธีรชนตั้งข้อสังเกตนั่นแหละค่ะ

#12 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 29 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:44

เหอ เหอ เหอ ไอ้เรื่องลอกท่อนี่ ดูแล้วน่ารำคาญจริง ๆ ทั้งรัฐบาลและ
กทม มันเหมือนจะชิงงบประมาณกันซะมากกว่า 555555

รัฐบาลทำยึกยัก ยึกยัก ไม่ยอมโอนเงินให้ กทม ทำ แต่กูจะทำเอง กทม ก็
ทำยึกยัก ยึกยัก ไม่พอใจ เอ็งทำเองก็รับผิดชอบกันเองละกัน เฮ้อ

ถามว่า ไอ้ท่อที่บอกว่ามีทรายมีถุงอุดอยู่เนี่ยะ ใครเป็นลอกท่อก่อนหน้านี้
ทำไมไม่พูดกันออกมาให้ชัดเจน ถ้า กทม เป็นผู้รับผิดชอบมาก่อน ก็ต้อง
พูดให้ชัด ว่าลอกท่อไปเรียบร้อยแล้วไม่มีหรอก ทรายหรือถุงทรายที่เจอน่ะ
เป็นการจัดฉากแน่นอน แต่ต้องพิสูจน์ได้นะ 555

หรือถ้า รัฐบาล เป็นผู้ลอกท่อนี้มาก่อน กทม ก็ไม่ต้องมาตั้งข้อสังเกตอะไรให้
มันยุ่งยากหรอก ก็ถามรัฐบาลไปตรง ๆ เลย ซิ ว่า แล้วก่อนหน้านี้คุณลอกท่อ
กันภาษาอะไรล่ะ มันถึงมีทราย มีถุงทรายอยู่เต็มไปหมด 5555555555

#13 เดอะอำมาตย์

เดอะอำมาตย์

อิคคิวเป่าปุ้น

ตอบ 29 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:05

ก็จริงนะ ท่อดำจะตายชัก ใครอยู่กทม เเล้วเคยเห็นพวกคนมาลอกท่อน่าจะรู้

ส่วนพวกควายเเดงให้นึกภาพปลักควายนี่พวกท่านไปเเช่อยู่เป็นประจำแทนก็เเล้วกัน

ปล.เเล้วทำไมถุงมันขาวจ๋องเลยเเวะ
" เราควรรอให้คนอื่นยอมรับเรา หรือควรทำให้เราเป็นที่ยอมรับของผู้อื่น "

#14 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 30 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:27

*
POPULAR

คำถามคือ

เมื่อรัฐบาล จัดให้กรมราชทัณฑ์ลอกท่อแล้ว ทำไมไม่พบกระสอบทรายแต่แรก
หรือว่า กรมราชทัณฑ์โดยรัฐบาล ไม่ได้ลอกท่อจริงๆ

ต้องถามท่านคำรนวิดว่า หาคำตอบได้มั๊ย
ว่าใครโกหก

ผู้ว่ากรุงเทพมหานคร (เจ้าของกระสอบ)
รัฐบาล (ที่มีหน้าที่ลอกท่อ แต่ไม่ยักกะเคยพบกระสอบทราย)
ตำรวจ (ที่เก่งจนสามารถงมกระสอบทรายใหม่ๆ ขึ้นมาจากน้ำครำ)

ถ้าเรื่องนี้ เป็นเรื่องจริง กระสอบทรายเป็นของจริง
แสดงว่ารัฐบาลและกรมราชทัณฑ์ เบิกงบไป 271 ล้าน แต่ไม่ได้ทำงาน

ถ้าเรื่องนี้เป็นเรื่องเท็จ กระสอบทรายเป็นของปลอม
แสดงว่า คำรนวิด ต้องมีส่วนรับผิดชอบการโกหกใส่ความครั้งนี้

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#15 สงสารสาวจันทร์

สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 30 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:39

น่าคิด...!!! อยู่ดีๆ ถุงทรายจะไปอยู่ในท่อได้ยังไงตั้งเกือบร้อยลูก

คิดดูสิ... ถุงทรายกับน้ำ น้ำจะแรงขนาดไหนก็พัดกระสอบทรายไปไม่ได้ไกล เกิน2เมตร

ถ้าไม่มีใครตั้งใจเอาไปยัดลงท่อ :huh:

#16 paknam

paknam

ขาประจำ

ตอบ 30 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:42

จัดฉากแหงๆ ขนาดอิฐบล็อคอยู่ในท่อถ่ายมาขาวโอโม่เลย

ลองลอกท่อดูจะพบว่าไม่มีอะไรขาวสวยในขี้โคลนได้

#17 idecon

idecon

ตอบ 30 กันยายน พ.ศ. 2555 - 04:54

เจอจรเข้ด้วยรึเปล่า
ปชปมาปล่อยไว้ตอนน้ำท่วมปีก่อน

#18 cassava

cassava

ขาประจำ

ตอบ 30 กันยายน พ.ศ. 2555 - 07:43

ทำไมทางกทม ไม่มีใครออกมาเคลื่อนไหวเรื่องนี้เลย โดนว่าแล้วเงียบ ปล่อยชาวบ้านให้รับข้อมูลด้านเดียว หลายๆครั้งที่เป็นแบบนี้

#19 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 30 กันยายน พ.ศ. 2555 - 08:26

มันต้องดู+วิเคราะห์เป็นบางจุด
มีหลายพื้นที่ ป้องกันน้ำท่วมโดยเอากระสอบทรายอุดท่อระบายน้ำไว้

การป้องกันน้ำมันคนละแบบกันนะ
ระหว่างน้ำฝน กับ น้ำหลาก

น้ำฝนตกลงมาบนถนน จะต้องระบายลงคลอง
น้ำหลากมาตามคลอง จะต้องเอ่อล้นมาบนถนน
เห็นมั๊ย มันสวนทางกันน่ะ

ถ้าเราอยู่บ้าน ฝนตกหนักๆ ท่วมในบ้าน เราจะรีบทำให้น้ำไหลลงท่อให้มากที่สุด
แต่...ถ้าเราอยู่บ้าน แล้วน้ำหลากเอ่อขึ้นมา เราจะรีบอุดท่อไม่ให้น้ำเข้าบ้าน

เรื่องถุงทรายก็เหมือนที่อธิบายไว้ครับว่า น้ำมันมามันไปทางไหนอย่างไร

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#20 กาลามชน

กาลามชน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 30 กันยายน พ.ศ. 2555 - 08:32

น้ำท่วมใหญ่ กทม ในปีที่ผ่านมา น้ำที่ท่วมด้านบนไหลรุกลามไปพื้นที่ข้างเคียงไปตามทางท่อระบายน้ำ ก็เลยมีการอุดท่อระบายน้ำหลายจุด และคงจะเอาออกไม่หมด

ขออภัย...ผมไม่โต้กับผู้ที่พยายามจะเอาชนะด้วยโวหาร

#21 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 30 กันยายน พ.ศ. 2555 - 08:42

น้ำท่วมใหญ่ กทม ในปีที่ผ่านมา น้ำที่ท่วมด้านบนไหลรุกลามไปพื้นที่ข้างเคียงไปตามทางท่อระบายน้ำ ก็เลยมีการอุดท่อระบายน้ำหลายจุด และคงจะเอาออกไม่หมด

น่าจะเป็นได้ครับ และก็ช่วงนั้น กทม.แจกถุงทรายฟรี ได้ไปแล้วเอาไปอุดที่ไหน กทม.จะไปรู้ได้ไงล่ะ
คนในหมู่บ้านชุมชนต่างๆ อาจจะจ้างแรงงานมาเอาถุงทรายของ กทม.ไปอุดท่อไว้กันน้ำเอ่อเข้าหมู่บ้าน พอน้ำหายท่วมไปแล้ว ก็ลืมๆกันไป
...ทีนี้ พอฝนตก ไอ้ถุงทรายของ กทม.นี้กลับเป็นปัญหากันน้ำไม่ให้ไหลออกจากหมู่บ้าน...

ถ้าถุงทรายมันมีชีวิต มันก็คงบ่นน้อยใจนะเนี่ย อะไรๆก็มาลงที่กู 555+

Edited by คนกรุงธน, 30 กันยายน พ.ศ. 2555 - 08:44.

#22 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 30 กันยายน พ.ศ. 2555 - 08:51

สมัยก่อนนี้(ก่อนที่จะมีเขื่อนกันน้ำตามแนวริมน้ำเจ้าพระยาในเขต กทม.)
เวลาหน้าน้ำมา ก็จะใช้วิธีอุดท่อระบายน้ำตามริมคลองต่างๆ ไม่ให้ท่วมขึ้นมาบนนถนน
ส่วนน้ำทิ้งตามบ้านต่างๆที่ไหลมาตามท่อก็จะสูบออกไปลงคลอง

แต่เดี๋ยวนี้ไม่ใช้วิธีแบบนั้นแล้ว ใช้เป็นปิดเปิดประตูน้ำแทน รักษาระดับแล้วใช้เครื่องสูบน้ำทำหน้าที่ปรับระดับน้ำให้พอดี

#23 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 30 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:02

น่าจะเป็นได้ครับ และก็ช่วงนั้น กทม.แจกถุงทรายฟรี ได้ไปแล้วเอาไปอุดที่ไหน กทม.จะไปรู้ได้ไงล่ะ
คนในหมู่บ้านชุมชนต่างๆ อาจจะจ้างแรงงานมาเอาถุงทรายของ กทม.ไปอุดท่อไว้กันน้ำเอ่อเข้าหมู่บ้าน พอน้ำหายท่วมไปแล้ว ก็ลืมๆกันไป
...ทีนี้ พอฝนตก ไอ้ถุงทรายของ กทม.นี้กลับเป็นปัญหากันน้ำไม่ให้ไหลออกจากหมู่บ้าน...

ถ้าถุงทรายมันมีชีวิต มันก็คงบ่นน้อยใจนะเนี่ย อะไรๆก็มาลงที่กู 555+

ผมคิดว่าเรื่องนี้ต้องพิจารณา

ผมเห็นด้วยในข้อนี้คือถุงทรายไม่มีทางลงเป็นเอง

ประเด็นคือหลังจากใช่อุดมีการทำรายงานหรือไม่ อย่างไร กทมอุดไปแล้วทราบไหม อุดที่ไหนยังไง เอาออกหรือยัง

อีกคำถามที่ต้องกากตัวโตๆ ที่รัฐบาล จัดให้กรมราชทัณฑ์ลอกท่อไปกว่า 3000 กม ลอกจริงไหม?

และหากลอกหนนั้นทำไมไม่เจอ

หากลอกแล้วเจอ น่าสนใจเพราะมันสามารถใช่ทางการเมืองได้ด้วย

รวมความคือ อุดจนลืม อีกคนไม่ได้ทำงานจริง

#24 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 30 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:24

กากหมูหายไปไหน มาแถต่อดิ
มนุษย์เงินเดือนจนๆที่ไม่พอใจรัฐบาลเสื้อแดงที่แสนชั่วจะทำอะไรได้มากกว่าวาดการ์ตูนระบายความคับแค้นใจhttp://webboard.seri...ยเว็บบอร์ดการ์/ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดการ์ตูน

#25 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 30 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:49

คนที่รู้เรื่อง..ถุงทราย..ดีกว่าใคร คุณต้องไปถาม ( คนที่ใส่ปลอกคอ)

คนผู้นี้จะเชี่ยวชาญ ในเรื่องถุงทรายดีกว่าผู้อื่น เห็นได้จากการที่-

..น้ำท่วมปีที่แล้ว...เขาจัดระเบียบ.ถุงทราย.ได้ดีมาก ใคร ๆ ก็ชม.เชย.

แถวยังให้..ฉายา..โก้ไปเลย..ยุ..หวงทราย....เท่ห์ระเบิด. ปีที่แล้วว่า-

ไม่รู้ เพิ่งเข้ามา. เออ.. ยกประโยชน์ให้ แต่ปีนี้ มีครบ เงินมี.เวลามี.

ผู้รู้มี. ถ้าปล่อยให้ท่วม ก็จะแก้ตัว กะผีวัดไหน ?? !!!!!!

#26 juemmy

juemmy

ตอบ 30 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:55

จากเพจของทีมอาสา ม.ร.ว.สุขุมพันธุ์ บริพัตร

“กรมราชทัณฑ์ทำหนังสือแจ้งว่า ชุมชนตรวจหมดแล้ว ไม่มีอะไรอยู่ในท่ออย่างแน่นอน ถุงทรายที่พบสีขาวมาก แต่ข้อมูลจากคณะวิศวกรรมสิ่งแวดล้อมชี้แจงว่า ถุงทรายที่อยู่ในท่อน้ำ จะต้องมีสีดำเหมือนตะกอนที่ลอกขึ้นมา...ที่สงสัยคือ ใครจัดฉากใส่ร้าย กทม."

-------------------------------------------------------------------------------
@ดร. ธีระชน มโนมัยพิบูลย์http://on.fb.me/NY45Rv

ทำไมถุงทรายถ้าอยู่ในท่อน้ำจึงจะต้องมีสีดำเหมือนตะกอนที่ลอกขึ้นมา?

น้ำในท่อและคลองจะมีสีดำเนื่องจากในธรรมชาติจะมีจุลินทรีย์จำพวกหนึ่งที่เจริญเติบโตได้ดีในสภาวะที่ไม่มีออกซิเจน หรือกล่าวอีกทางหนึ่งคือ จุลินทรีย์กลุ่มนี้สามารถย่อยสลายอินทรีย์สารโดยไม่ต้องใช้ออกซิเจน และทำให้เกิดก๊าซไฮโดรเจนซัลไฟด์ หรือก๊าซไข่เน่า ซึ่งมีกลิ่นเหม็น แล้วเมื่อสารชนิดนี้ไปทำปฏิกิริยากับโลหะที่มีอยู่ในแหล่งน้ำ ก็จะเกิดเป็นตะกอนสีดำ กลายเป็นสภาวะน้ำเน่าเสีย ดังนั้นเวลาลอกท่อตะกอนจึงมีสีดำและกลิ่นเหม็นจนต้องอาศัยนักโทษมาช่วยทำหน้าที่ขุดลอกให้ครับ

ขอบคุณข้อมูลจากคณะวิศวกรรมสิ่งแวดล้อม
สำหรับหนังสือที่แนบมาเพื่อยืนยันว่ากรมราชทัณฑ์แจ้งความรับผิดชอบโดยอ้างว่าชุมชนตรวจหมดแล้วว่าทำแล้วไม่มีอะไรอยู่ในท่อแน่นอนครับ

#27 juemmy

juemmy

ตอบ 30 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:58

หนังสือชี้แจงของกรมราชทัณฑ์ยืนยันชัดเจน
ทีนี้ คำรณวิทย์ จะว่ายังไง -_-

#28 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 30 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:04

หนังสือชี้แจงของกรมราชทัณฑ์ยืนยันชัดเจน
ทีนี้ คำรณวิทย์ จะว่ายังไง -_-

เดี๋ยวเหอะ คำรนวิดจะพาตำกวดบุกกรมคุกอีกหรอก...จะไปบอกว่ากรมคุกใส่ร้ายตำกวด...

#29 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 30 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:07

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#30 Ixora

Ixora

ตอบ 30 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:07

เห็นข่าวเมื่อเช้าบอกว่า
สุดท้ายก็ต้องให้เปิดประตูน้ำฝั่งตะวันออกเพิ่ม
เหตุเพราะคันกั้นน้ำที่ลาดกระบังพังเมื่อวาน
ซึ่งถ้าเปิดแต่แรกน้ำก็จะระบายไปตั้งนานแล้ว
ถึงคันกั้นน้ำพัง น้ำก็ไม่แรงและสูงเท่าที่เห็น

หุๆ ทำใจเหอะวะ เอาพริตตี้มาเป็นผู้นำ
ยกย่องคนทำผิด ไม่กล้ารับผิด หนีคุก เนี่ย
ไม่ได้รับการสั่งสอนเรื่องศีลธรรมความดีมาก็เงี้ย
วันๆ คิดแต่ว่าคนอื่นจะเลวริยำเหมือนตัวเอง
...ความชอบธรรมต้องอยู่บนพื้นฐานของความเป็นธรรม...

#31 Gato & Santa

Gato & Santa

ขาประจำ

ตอบ 30 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:36

คำรณวิทย์ ไปเกี่ยวอะไร กับการลอกท่อ..??
คำรณวิทย์ มีหน้าที่อะไร...??
คำรณวิทย์ ไปคุมการลอกท่อ เพื่ออะไร..??
คำรณวิทย์ ทำไปเพื่ออะไร..??
หรือว่า คำรณวิทย์ ได้ดีเพราะพี่ให้...?? พี่ หรือ นักโทษหนีคดี

#32 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 30 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:50

ถุงทรายรุ่นไหนเนี่ย แช่น้ำเป็นปีไม่มีตะไคร่น้ำขึ้น :D
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#33 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 30 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:28

เหอ เหอ เหอ ราชทัณฑ์ ชี้แจงเรื่องฝาท่อน้ำที่ กทม ไปกล่าวหาว่า
เขาทำแตกนะนั่น ทีมอาสาผู้ว่า กทม ไปสรุปได้อย่างไรว่าเขาลอกท่อ
เรียบร้อยไม่มีถุงทราย แปลกจริง ๆ 555

แล้วคำรณวิตร มาครั้งนี้ ก็มากับราชทัณฑ์ นั่นแหละ คำถามมันน่าจะมีมากมาย
แต่คงไม่ต้องไปถามคำรณวิตรหรอกว่าใช่หน้าที่อ๊ะป่ะ ก็นายกสั่งอ่ะ ไม่ทำได้หรอ
ไอ้ที่ควรถามก็คือ

ลอกไปแล้วมาลอกอีกทำไม ? หรือ

มาลอกอีกครั้งเพราะนึกขึ้นได้หรือเปล่าว่าตรงนี้กูยังไม่ได้ทำ ? หรือ

ก็ทำไปหมดแล้ว นายกสั่งให้มาลอกอีกก็มา แต่มาแล้วถ้าไม่มีไรก็กลัวเสียหมา
เลยต้องมีไรติดปลายนวมหน่อย ?

สาธุชนพิจารณากันเอาเองเถอะ เบื่อจริง ๆ 5555555

#34 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 30 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:46

เหอ เหอ เหอ ราชทัณฑ์ ชี้แจงเรื่องฝาท่อน้ำที่ กทม ไปกล่าวหาว่า
เขาทำแตกนะนั่น ทีมอาสาผู้ว่า กทม ไปสรุปได้อย่างไรว่าเขาลอกท่อ
เรียบร้อยไม่มีถุงทราย แปลกจริง ๆ 555

แล้วคำรณวิตร มาครั้งนี้ ก็มากับราชทัณฑ์ นั่นแหละ คำถามมันน่าจะมีมากมาย
แต่คงไม่ต้องไปถามคำรณวิตรหรอกว่าใช่หน้าที่อ๊ะป่ะ ก็นายกสั่งอ่ะ ไม่ทำได้หรอ
ไอ้ที่ควรถามก็คือ

ลอกไปแล้วมาลอกอีกทำไม ? หรือ

มาลอกอีกครั้งเพราะนึกขึ้นได้หรือเปล่าว่าตรงนี้กูยังไม่ได้ทำ ? หรือ

ก็ทำไปหมดแล้ว นายกสั่งให้มาลอกอีกก็มา แต่มาแล้วถ้าไม่มีไรก็กลัวเสียหมา
เลยต้องมีไรติดปลายนวมหน่อย ?

สาธุชนพิจารณากันเอาเองเถอะ เบื่อจริง ๆ 5555555

ดังนั้นหากมีการชำรุดเสียหายของฝาบ่อพักท่อระบายน้ำอันเกิดจากการทำงานของกรมราชทัณฑ์หรือการล้างทำความสะอาดท่อระบายน้ำไม่เรียบร้อยก็น่าจะมีการทักท้วงของประชาชนแล้วตั้งแต่ต้น

หมายความวว่าไง แค่แจงเรื่องฝาท่อเหรอ

Edited by 3.5v, 30 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:47.

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#35 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 30 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:16

เหอ เหอ เหอ หลักใหญ่ของเขาก็แจงเรื่องฝาท่อนั่นแหละ แต่มันแปลกที่เขาพูด
กำกวม ว่าลอกท่อเรียบร้อยแล้วไม่งั้นชุมชนคงทักท้วง แต่ กทม ไปสรุปให้ด้วยว่า
ในท่อไม่มีอะไร ถ้ายังงี้ เขากลับมาลอกอีกทีทำไม แล้วทำไมมาลอกอีกทีเจอถุงทราย
กทม ไปเดือดร้อนอะไรนักหนากับถุงทรายในท่อที่ตนเองไม่ได้เป็นผู้ลอกท่อ

5555555555

#36 หมูบิน

หมูบิน

น้องเก่า

ตอบ 30 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:36

เหอ เหอ เหอ หลักใหญ่ของเขาก็แจงเรื่องฝาท่อนั่นแหละ แต่มันแปลกที่เขาพูด
กำกวม ว่าลอกท่อเรียบร้อยแล้วไม่งั้นชุมชนคงทักท้วง แต่ กทม ไปสรุปให้ด้วยว่า
ในท่อไม่มีอะไร ถ้ายังงี้ เขากลับมาลอกอีกทีทำไม แล้วทำไมมาลอกอีกทีเจอถุงทราย
กทม ไปเดือดร้อนอะไรนักหนากับถุงทรายในท่อที่ตนเองไม่ได้เป็นผู้ลอกท่อ

5555555555

กทม. คงเป็นห่วงประชาชนที่ เจอน้ำท่วมนะ

ไม่ใช่ไม่ใช่งานเรา เราลอยตัว หรือลอยตัวแม้แต่งานตัวเอง เหมือนบางคน

#37 MOD X

MOD X

Moderator

• Moderators

ตอบ 30 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:00

ตอนจะทดสอบระบบระบายน้ำไหน รบ บอกว่าทุกอย่างพร้อมไง นี่อะไรกัน
รบ นี้ตอแหลจริง ๆ

---------------------------------------

#38 Son of Anarchy

Son of Anarchy

ขาประจำ

ตอบ 30 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:10

น้ำท่วมกทม. ปัญหาน่าจะเกิดจากการลอกท่อเมื่อตอนน้ำลดครั้งแรก คนรับงานแล้วทำงานไม่เรียบร้อย ถ้าถุงทรายอยู่ตั้งแต่แรกคนที่รับงานก็น่าจะเห็นแล้ว ไม่ใช่ถุงเล็กๆ หรือคนรับงานไม่ได้ทำงานเรียบร้อย เกิดปัญหาความผิดโยนกันไปมา น่าจะตั้งหน่วยตรวจสอบด้วยเวลาลอกท่อแล้วก็ไล่ไปตรวจดูให้หมดว่าเรียบร้อยไหม

คุณอาจจะคลั่งเหมือนหมาบ้า กับบางสิงที่เกิดขึ้นในชีวิต
คุณอาจจะสบถ สาปแช่งโชคชะตา
แต่เมื่อวาระสุดท้ายมาถึง คุณก็ต้องปล่อยให้มันเป็นไป

Curious Case Of Benjamin Button

#39 cassava

cassava

ขาประจำ

ตอบ 30 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:08

ตอนออกทีวีรายการสอยุด ทางพท.ใช้เรื่องนี้โจมตี กทม นะ

#40 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 30 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:14

ทำไมคำรวยวิดจะไม่เกี่ยว

ก็..เป็นตำรวจรุ่นลอกท่อน่ะ ท่อไหนๆ ก็กลวงสนิท :blink:

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#41 storm

storm

ขาประจำ

ตอบ 30 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:51

ผมยังไม่ลืมเรื่องถุงทรายทำจากกระดาษของปีที่แล้วนะ หลายคนคงลืมไปแล้วแต่ผมไม่มีทางลืมไปได้
ผมสงสัยว่าตอนนี้มันอยู่ไหน มาจากไหน ใครเกี่ยวข้องบ้าง

สำหรับไอ้คนที่ใส่ปลอกคอมันยังหน้าด้านตั้งป้ายอยู่เขตคลองสามวาว่ารัฐบาลลอกท่อ
แต่ว่าตอนนี้บอกว่ากทม ไม่ยอมลอกท่อ
แบบนี้หมายความว่าจะขโมยผลงานของกทมเป็นของตัวเองใช่ไหมวะ
มันยังเป็นคนอยู่หรือไอ้นี่
เห็นป้ายมันแล้วอยากจอดรถลงไปโดดถีบสักที

ทำไมไม่ขายข้าว?                              ข้าวไม่มีขาย              คำตอบจาก ศรเพขร ศรสุพรรณ  

#42 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 30 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:52

คำถามคือ

เมื่อรัฐบาล จัดให้กรมราชทัณฑ์ลอกท่อแล้ว ทำไมไม่พบกระสอบทรายแต่แรก
หรือว่า กรมราชทัณฑ์โดยรัฐบาล ไม่ได้ลอกท่อจริงๆ

ต้องถามท่านคำรนวิดว่า หาคำตอบได้มั๊ย
ว่าใครโกหก

ผู้ว่ากรุงเทพมหานคร (เจ้าของกระสอบ)
รัฐบาล (ที่มีหน้าที่ลอกท่อ แต่ไม่ยักกะเคยพบกระสอบทราย)
ตำรวจ (ที่เก่งจนสามารถงมกระสอบทรายใหม่ๆ ขึ้นมาจากน้ำครำ)

ถ้าเรื่องนี้ เป็นเรื่องจริง กระสอบทรายเป็นของจริง
แสดงว่ารัฐบาลและกรมราชทัณฑ์ เบิกงบไป 271 ล้าน แต่ไม่ได้ทำงาน

ถ้าเรื่องนี้เป็นเรื่องเท็จ กระสอบทรายเป็นของปลอม
แสดงว่า คำรนวิด ต้องมีส่วนรับผิดชอบการโกหกใส่ความครั้งนี้

ถูกต้องที่ซู้ด :P :P :P :P :P รัฐบวมแหกตาคน กทม. โดนทีมตะกวดดำเนินการ ทั้งโน้น ทั้งนั้น ทั้งนี้ และทั้งหมดเพื่อต้องการแย่งคะแนนเสียงผู้ว่ากทม. ในการเลือกตั้งที่จะถึงต้นปีหน้า ถ้าคน กทม.อยากยกประเทศนี้ให้ไอ้เหลี่ยมและพวกผู้ก่อการร้าย ก็ต้องเลือกพรรคเผาไทยนี่แหละถึงจะเจ๊ง เอ๊ย เจ๋ง

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#43 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 30 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:59

ถ้าถุงทรายมันมีชีวิตเหมือนอีโอ๊ค มันก็คงบ่นน้อยใจในเฟสบุ๊คว่า อะไรๆก็มาลงที่พ่อกรู

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#44 หมูอวกาศ

หมูอวกาศ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 30 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:01

ลอกท่อเก๊ by ดัมมี่ ลอกจริงบางส่วน แต่บางส่วนดัมมี่ แต่บอกลอกแล้ว อายแทนจัง แดกอย่างเดว

#45 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 30 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:04

ลอกท่อเก๊ by ดัมมี่ ลอกจริงบางส่วน แต่บางส่วนดัมมี่ แต่บอกลอกแล้ว อายแทนจัง แดกอย่างเดว

เห็นด้วยๆ เอ ว่าแต่ใครรับลอกท่อ กทม. ปี 2555 นี้นะ

ใช่พวกนี้เปล่า หมูอวกาก ที่บอกว่า อายแทนจัง แดกอย่างเดียว

Edited by HiddenMan, 30 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:07.

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#46 soco

soco

เมพ

ตอบ 30 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:19

ทำหน้าที่เน๊อะ
รักใครชอบใครก็เรื่องของเราแต่เราก็ไม่เป็นขี้ข้าโจร

#47 เชียร์คนดี

เชียร์คนดี

ขาประจำ

ตอบ 30 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:31

แก้น้ำท่วมแบบบูรณาการของงนางยก
ต้นน้ำ - ลอกท่อ
กลางน้ำ - ลอกคลอง
ปลายน้ำ - สร้างคันกั้นน้ำ
งบประมาณ ห้าหมื่นสามแสนล้านบาท
โปรดสบายใจได้ ปลักของท่าน จะไม่ได้รับความเีสียหายแม้แต่น้อย

"ทำดี(ผู้อื่น)เห็นผลช้า"

#48 juemmy

juemmy

ตอบ 30 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:32

ทำหน้าที่เน๊อะ

ไอ้ทุเรศนี่หน้าคุ้นๆ
ใ่ชตัวที่ชอบขึ้นโป๊สเตอร์ติดไปทั่วเขตลาดพร้า้วรึเปล่า
ตอนนี้ก็มีโป๊สเตอร์ รับปรึกษาปัญหา
ประมาณว่าขรี้ไม่ออกโทรบอกสิงห์ทองได้ -_-

#49 tonythebest

tonythebest

ตอบ 30 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:41

รูปนี้ มีความหมายหรือรายละเอียดอะไรอันใดต่อเหตุในกระทุ้หรือไม่ครับ
หรือแค่ย้ำความเชื่อตัวเอง

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#50 tonythebest

tonythebest

ตอบ 30 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:44

ฟาย
เค้าคุยกันตั้งยาว
หัดอานหนังสือหน่อยมั๊ย
หรืออ่านภาษาไทยไม่แตก

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน