Jump to content

- - - - -

จะเป็นแดงได้นี่ต้องมีปมอะไรสักอย่างหรือโลภไม่รู้จักพอ หรือคุณว่าไง?

• Please log in to reply
24 replies to this topic

#1 kokkai

kokkai

เมพ

Posted 30 September 2012 - 17:39

ขอแยกแดงเป็น 3 พวกใหญ่ๆนะครับ

***พวกไพร่ชั้นต่ำ ประเภทประชาชนทั่วไป

พวกนี้แบ่งเป็น 2 พวกย่อย

1.พวกหยาบช้าทั้งคำพูดและการแสดงออก

พวกนี้มักหาเช้ากินค่ำ ใช้แรงงานเป็นหลักและมีหนี้สินจากอบายมุข

2.พวกจนด้วย ซื่อด้วย หัวไม่รุนแรง และไม่มีปัญญาจะยกระดับตัวเอง

ทั้ง2พวกนี้การศึกษาไม่สูง มีปมว่า ตัวด้อยค่าโดนดูถูกเหยียดหยามในสังคม

พวกนี้จะมีมาก และเป็นเหยื่อที่ดีของเหล่าแกนนำ แค่เอาเงินล่อ

หรือยกหางให้หน่อยก็พอใจ พร้อมตายแทนได้ถ้าแกนนำยั่วยุ

***พวกไพร่ชั้นกลาง ประเภทสส.หรือแกนนำหรือนักวิชาการ

พวกนี้แบ่งเป็น 3 พวกย่อย

1.พวกความคิดขวางโลก ไม่ค่อยมีใครอยากคบด้วย เลยเกิดปมในใจอยากเด่น อยากดัง

2.พวกเคยจน เคยต้องหน้าด้านขอพึ่งพาเพื่อนฝูง แต่ฉลาดและเจ้าเล่ห์

พวกนี้ปมที่เคยจน เคยต้องอาศัยเงินคนอื่น เลยอยากให้ตัวเด่น อยากให้เพื่อนยอมรับ

พวกนี้ได้ตำแหน่งแล้วมักอวดเบ่ง เป็นอำมาตย์มากกว่าอำมาตย์ตัวจริง

3.พวกโลภมาก อยากมีเงิน อยากมีอำนาจ แต่ไม่ดูความสามารถของตัวเอง(ไม่ประมาณตน)

***พวกไพร่ชั้นสูง ความจริงมันก็เป็นอำมาตย์ แต่แกล้งบอกว่าตัวเองเป็นไพร่ใว้หลอกไพร่ชั้นต่ำ

พวกนี้มักมีความโลภที่ไม่รู้จักพอ โลภทั้งเงิน ทั้งอำนาจ ทั้งตัณหา

พวกไพร่ชั้นกลางและชั้นสูง มักกลัวเจ็บกลัวตาย ชอบยั่วยุให้ไพร่ชั้นต่ำตายแทน

ใครคิดว่าไม่จริง เชิญค้านได้ครับ

#2 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

Posted 30 September 2012 - 17:45

มันก็ความจริงของจักรวาล คงไม่มีใครมาค้านได้ เเม้เเต่จอมเทพคนกลางใน 3 โลก อย่างที่เขียนมา มันครอบคลุมหมด ทั้งเหลืองเเดงเขียว

ส่วนหนูประเภทที่ 1 เเต่หากินรายได้วันนึง กินได้เป็นปี ไม่รู้จะเรียกอะไรดี

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#3 พงษ์เพชร

พงษ์เพชร

ขาประจำ

Posted 30 September 2012 - 17:47

นี่...พ่องงงงมัน

Edited by พงษ์เพชร, 30 September 2012 - 17:48.

#4 kokkai

kokkai

เมพ

Posted 30 September 2012 - 17:51

มันก็ความจริงของจักรวาล คงไม่มีใครมาค้านได้ เเม้เเต่จอมเทพคนกลางใน 3 โลก อย่างที่เขียนมา มันครอบคลุมหมด ทั้งเหลืองเเดงเขียว

ส่วนหนูประเภทที่ 1 เเต่หากินรายได้วันนึง กินได้เป็นปี ไม่รู้จะเรียกอะไรดี

ถ้าพอใจ พอเพียง ยังไงก็เป็นแดงไม่ได้ครับ

#5 Niskat

Niskat

ขาประจำ

Posted 30 September 2012 - 17:57

พวกแดงอยู่ในบันได5ขั้นของมาสโลว์ทั้งนั้นครับ อยากเป็นที่ยอมรับในชุมชน อยากมีชื่อเสียง อยากมีเงินทอง โดยคิดว่าถ้าเป็นแดงแล้วมันจะได้สิทธิต่างๆ

#6 idecon

idecon

สมาชิกขั้นสูง

Posted 30 September 2012 - 17:59

ขั้น 5 ของมาสโลว์เลยเหรอครับ
ขั้น 1 2 3 ยังไม่น่าจะผ่านครับ

#7 zutto

zutto

ขาประจำ

Posted 30 September 2012 - 18:00

ต้องเป็นพวกไม่มีสามัญสำนึกในทุกเรื่อง...แค่นั้นแหละ

เพราะทุกเรื่องมันจะไปดีหรือชั่วขึ้นกับสามัญสำนึก

#8 kokkai

kokkai

เมพ

Posted 30 September 2012 - 19:02

ไพร่ชั้นต่ำ

#9 kokkai

kokkai

เมพ

Posted 30 September 2012 - 19:40

ไพร่ชั้นกลาง เจอเสียงประทัด เข่าอ่อน

#10 พันไมล์

พันไมล์

ขาประจำ

Posted 30 September 2012 - 20:02

***พวกไพร่ชั้นสูง ความจริงมันก็เป็นอำมาตย์ แต่แกล้งบอกว่าตัวเองเป็นไพร่ใว้หลอกไพร่ชั้นต่ำ

เงินมีแล้ว อำนาจมีแล้ว แต่ยังมีไม่พอ

อยากเป็นประธานาธิปบดี อยากเป็นเจ้าบ้าง

"When injustice becomes law, resistance becomes duty." - Thomas Jefferson

"เมื่อผู้รักษากฎหมายอยู่ฝ่ายเดียวกับโจร การประจานจึงกลายเป็นภารกิจ" - Me.haha.gif

#11 nnnn43

nnnn43

Posted 30 September 2012 - 20:05

เป็นแดงต้องปลูกฝั่งตั้งแต่เด็กกันเลย :lol:
ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#12 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

Posted 30 September 2012 - 20:07

ขอตัดคำว่าไพร่ออกนะครับ..อย่างน้อยเราก็พี่น้องร่วมชาติกันครับ..
ขอแยกแดงเป็น 3 พวกใหญ่ๆนะครับ

*** ประเภทประชาชนทั่วไป

พวกนี้แบ่งเป็น 2 พวกย่อย

1.พวกหยาบช้าทั้งคำพูดและการแสดงออก

พวกนี้มักหาเช้ากินค่ำ ใช้แรงงานเป็นหลักและมีหนี้สินจากอบายมุข(พวกนี้ก็ไม่เยอะแต่ต้องการให้คนยกย่อง.มีเงินให้ มีเหล้ากิน.ก็ถึงไหนถึงกัน.ตัวก่อปัญหาความรุนแรง.)

2.พวกจนด้วย ซื่อด้วย หัวไม่รุนแรง และไม่มีปัญญาจะยกระดับตัวเอง(กลุ่มนี้มีเยอะแล้วน่าเป็นห่วงที่สุด.เพราะไม่ทันเกมส์.ทุ่มเทให้ความเชื่อความศรัทธา.หวังว่าจะมีคนมาช่วยให้ชีวิตจะดีขึ้น.)

ทั้ง2พวกนี้การศึกษาไม่สูง มีปมว่า ตัวด้อยค่าโดนดูถูกเหยียดหยามในสังคม

พวกนี้จะมีมาก และเป็นเหยื่อที่ดีของเหล่าแกนนำ แค่เอาเงินล่อ

หรือยกหางให้หน่อยก็พอใจ พร้อมตายแทนได้ถ้าแกนนำยั่วยุ

***ชั้นกลาง ประเภทสส.หรือแกนนำหรือนักวิชาการ

พวกนี้แบ่งเป็น 3 พวกย่อย

1.พวกความคิดขวางโลก ไม่ค่อยมีใครอยากคบด้วย เลยเกิดปมในใจอยากเด่น อยากดัง(พวกไม่เอาเจ้า)

2.พวกเคยจน เคยต้องหน้าด้านขอพึ่งพาเพื่อนฝูง แต่ฉลาดและเจ้าเล่ห์

พวกนี้ปมที่เคยจน เคยต้องอาศัยเงินคนอื่น เลยอยากให้ตัวเด่น อยากให้เพื่อนยอมรับ

พวกนี้ได้ตำแหน่งแล้วมักอวดเบ่ง เป็นอำมาตย์มากกว่าอำมาตย์ตัวจริง(พวกกุนซือแกนนำกลุ่ม)

3.พวกโลภมาก อยากมีเงิน อยากมีอำนาจ แต่ไม่ดูความสามารถของตัวเอง(ไม่ประมาณตน)

***ชั้นสูง ความจริงมันก็เป็นอำมาตย์ แต่แกล้งบอกว่าตัวเองเป็นไพร่ใว้หลอกไพร่ชั้นต่ำ

พวกนี้มักมีความโลภที่ไม่รู้จักพอ โลภทั้งเงิน ทั้งอำนาจ ทั้งตัณหา

พวกไพร่ชั้นกลางและชั้นสูง มักกลัวเจ็บกลัวตาย ชอบยั่วยุให้ไพร่ชั้นต่ำตายแทน

ใครคิดว่าไม่จริง เชิญค้านได้ครับ

อย่างอื่นผมขออย่าไปเรียกเค้าว่าไพร่เลยนะครับ..อย่างน้อยเราก็คนไทยด้วยกัน.เรายิ่งเรียกก็เหมือนเรายิ่งไปดูถูกเค้า(อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวครับ)

Edited by kon_thai, 30 September 2012 - 20:09.

#13 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

Posted 30 September 2012 - 20:09

ชิส์.....กระทู้ อำมาตย์ จริงๆ

มาตั้งแบบนี้จะ "แถ" ไงเนี่ย

ไม่เปิดช่องให้เลยนะ....เชอะ <_< <_< <_<

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#14 Ballbk

Ballbk

Posted 30 September 2012 - 20:53

พวกแดง มันก็แค่พวกเสียชาติเกิด ที่เป็นคน ครับ

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#15 kokkai

kokkai

เมพ

Posted 30 September 2012 - 21:00

ขอตัดคำว่าไพร่ออกนะครับ..อย่างน้อยเราก็พี่น้องร่วมชาติกันครับ..

อย่างอื่นผมขออย่าไปเรียกเค้าว่าไพร่เลยนะครับ..อย่างน้อยเราก็คนไทยด้วยกัน.เรายิ่งเรียกก็เหมือนเรายิ่งไปดูถูกเค้า(อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวครับ)

ผมไม่ใช่จะดูถูกเรียกเขาไพร่นะครับ แต่เขาเป็นของเขาเอง

คุณดูสิครับว่าใครในกลุ่มค้านบ้าง

#16 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

Posted 30 September 2012 - 21:15

ผมไม่ใช่จะดูถูกเรียกเขาไพร่นะครับ แต่เขาเป็นของเขาเอง

คุณดูสิครับว่าใครในกลุ่มค้านบ้าง

ผมเข้าใจครับ.ผมก็เห็นผมก็เจอเหมือนกันครับ..แต่พวกเค้าคิดเองหรือเปล่าผมว่าเปล่าเลย.พวกแดงชั้นกลางและชั้นสูงเป็นคนให้ข้อมูลล้างสมองพวกเค้า..เค้าก็เชื่อ..พวกชั้นกลางและสูงนั้นและครับไพร่ตัวจริง..ยังงัยเราก็.ไพร่ฟ้าข้าแผ่นดิน.ของพ่อหลวงเหมือนกัน..

#17 SKIDATO

SKIDATO

ขาประจำ

Posted 30 September 2012 - 21:33

ที่พูดมาถูกทั้งหมดละ เห็นด้วย ไม่คัดค้าน

แต่ควายแดงมันก็มีข้อดีอยู่อย่างคือพวกนี้มันกล้าได้กล้าเสีย พร้อมจะทำทุกวิธีเพื่อบรรลุเป้าหมาย

ซึ่งคุณสมบัติแบบนี้ไม่มีในพวกเสื้อเหลือง หลากสี หรือสาวกของแมงสาป

พวกนี้ัมีแต่ขี้พวกขลาดตาขาวทั้งนั้น ถึงได้แพ้ควายแดงอย่างราบคาบ

ใครเป็นรัฐบาลแมงก็***พอๆกันแหละ

เพราะฉะนั้นเป็นฝ่ายค้านนะดีแล้วพรรคแมงสาป อย่าสะเออะไปเป็นรัฐบาลเลย

#18 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

Posted 30 September 2012 - 21:47

ที่พูดมาถูกทั้งหมดละ เห็นด้วย ไม่คัดค้าน

แต่ควายแดงมันก็มีข้อดีอยู่อย่างคือพวกนี้มันกล้าได้กล้าเสีย พร้อมจะทำทุกวิธีเพื่อบรรลุเป้าหมาย

ซึ่งคุณสมบัติแบบนี้ไม่มีในพวกเสื้อเหลือง หลากสี หรือสาวกของแมงสาป

พวกนี้ัมีแต่ขี้พวกขลาดตาขาวทั้งนั้น ถึงได้แพ้ควายแดงอย่างราบคาบ

ใครเป็นรัฐบาลแมงก็***พอๆกันแหละ

เพราะฉะนั้นเป็นฝ่ายค้านนะดีแล้วพรรคแมงสาป อย่าสะเออะไปเป็นรัฐบาลเลย

พวกหัวหน้าไพร่มันถือคติว่า ชาติอิ๋บอ๋ายไม่ว่า ขอให้ข้าเป็นใหญ่

แล้วใครจะทำไม
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#19 kokkai

kokkai

เมพ

Posted 30 September 2012 - 21:51

****แต่ควายแดงมันก็มีข้อดีอยู่อย่างคือพวกนี้มันกล้าได้กล้าเสีย พร้อมจะทำทุกวิธีเพื่อบรรลุเป้าหมาย***

***พร้อมจะทำทุกวิธี***

นี่คุณคิดว่าเป็นข้อดีเหรอครับ..คิดใหม่เหอะ..ก่อนชาติจะฉิกหายถ้าทุกคนคิดแบบคุณ

***เพราะฉะนั้นเป็นฝ่ายค้านนะดีแล้วพรรคแมงสาป อย่าสะเออะไปเป็นรัฐบาลเลย***

ขอให้เป็นรัฐบาลนานๆนะครับ ขอร้องพวกคุณอย่าไล่เขานะครับ ให้เป็นรัฐบาลไปเรื่อยๆ

#20 ryukendo

ryukendo

Posted 30 September 2012 - 22:40

บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#21 SKIDATO

SKIDATO

ขาประจำ

Posted 30 September 2012 - 23:02

****แต่ควายแดงมันก็มีข้อดีอยู่อย่างคือพวกนี้มันกล้าได้กล้าเสีย พร้อมจะทำทุกวิธีเพื่อบรรลุเป้าหมาย***

***พร้อมจะทำทุกวิธี***

นี่คุณคิดว่าเป็นข้อดีเหรอครับ..คิดใหม่เหอะ..ก่อนชาติจะฉิกหายถ้าทุกคนคิดแบบคุณ

***เพราะฉะนั้นเป็นฝ่ายค้านนะดีแล้วพรรคแมงสาป อย่าสะเออะไปเป็นรัฐบาลเลย***

ขอให้เป็นรัฐบาลนานๆนะครับ ขอร้องพวกคุณอย่าไล่เขานะครับ ให้เป็นรัฐบาลไปเรื่อยๆ

คิดจะเป็นใหญ่ จิตใจมันต้อง***ม

ดูไอแม้วเป็นตัวอย่าง

อ่อนหัด หน่อยแน้ม แบบคุณชายมาร์คนั่น

เชิญพรรคแมงสาปเป็นฝ่ายค้านตลอดเหอะ

ถึงจะเกลียดรัฐบาลชุดนี้มากยังไง เลือกตั้งคราวหน้าก็จะเลือกมันเข้ามาอีก

ที่เลือกมันเข้ามาอีก ไม่ใช่ไรหรอก จะรอดูความชิบหายของชาติ เอาให้มันล่มจมไปเลย

อยากให้ควายแดงมันได้ลิ้มรสชาติของความทุกยากจากความโง่ๆของพวกมัน

#22 kokkai

kokkai

เมพ

Posted 30 September 2012 - 23:10

แด่แดงชั้นต่ำ

ในเมื่อคุณเลือกจอมเขมือบ บริหารประเทศ

#23 ธงไชยคนเขียนโพย

ธงไชยคนเขียนโพย

ขาประจำ

Posted 30 September 2012 - 23:14

ผมรังเกียจควายแดงทุกตัว ไม่ว่าแกนนำ หรือระดับไพร่โง่

ใครอยู่เบื้องหลังการอุ้มฆ่าเอกยุทธ์ อัญชัญบุตร

#24 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 30 September 2012 - 23:16

คิดจะเป็นใหญ่ จิตใจมันต้อง***ม

ดูไอแม้วเป็นตัวอย่าง

อ่อนหัด หน่อยแน้ม แบบคุณชายมาร์คนั่น

เชิญพรรคแมงสาปเป็นฝ่ายค้านตลอดเหอะ

ถึงจะเกลียดรัฐบาลชุดนี้มากยังไง เลือกตั้งคราวหน้าก็จะเลือกมันเข้ามาอีก

ที่เลือกมันเข้ามาอีก ไม่ใช่ไรหรอก จะรอดูความชิบหายของชาติ เอาให้มันล่มจมไปเลย

อยากให้ควายแดงมันได้ลิ้มรสชาติของความทุกยากจากความโง่ๆของพวกมัน

ขอบพระคุณมาก ที่ช่วยเขียนถ้อยคำ "แสดงโง่" ของตัวเองออกมาอย่างเร็ว
gladiator 1.jpg

#25 Ixora

Ixora

Posted 1 October 2012 - 00:10

คนที่บกพร่องทางศีลธรรม แบบแดงตัวพ่อที่ยังหนีคุกอยู่
คิดแค่เพียง กูต้องถูกต้อง กูต้องชนะ ด้วยวิธีการไหนก็ได้
ยึดแค่ว่า ชนะเป็นเจ้า แพ้เป็นโจร เพราะงั้นก็เป็นอย่างที่เห็น
พวกมันไม่แคร์ว่าจะขัดกฎหมาย ผิดศีลธรรม มันทำได้หมด
เพราะหวังผลท้ายสุดแค่ กูชนะ สุดท้ายก็เขียนว่ากูถูก
ถ้ายังมัวแต่นอนใจคิดว่ามันจะสำนึก คิดได้ วันหนึ่งไม่โดนกลืน
ก็ถูกพวกมันฝังจมดิน เพราะัรับสิ่งที่พวกมันทำไม่ได้ แต่สายไป
...ความชอบธรรมต้องอยู่บนพื้นฐานของความเป็นธรรม...

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users