Jump to content

- - - - -

ผมถามจริงๆครับ...รัฐบาลนี้มันจะกู้เพิ่มอีก 2 ล้านล้าน มาทำเตี่ยอะไรของมันครับ?

• Please log in to reply
31 replies to this topic

#1 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 1 October 2012 - 16:02

มีใครรู้เหตุผลมันบ้างไหมครับนี่
หรือมันเคยแจกแจงอะไรไหมครับ

คือประเทศเราไม่ได้ประสบภัยพิบัติอะไรที่ต้องการเงินมากระตุ้นเศรษฐกิจหรือแก้ไขปัญหาอะไรแล้วนี่่ครับ
แล้วมันจะกู้มาทำเตี่ยอะไรหรือ?

เฮียไม่เข้าใจ? :angry:
gladiator 1.jpg

#2 ครุฑดำ

ครุฑดำ

สมาชิกขั้นสูง

Posted 1 October 2012 - 16:06

คงกะจะเอามาไว้เผื่อจำนำข้าวแปดปีครับ -_- -_-
อ้อ..เผื่อน้ำท่วมอีกสามปีถัดไปด้วย ^_^ ^_^

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#3 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

Posted 1 October 2012 - 16:16

มีใครรู้เหตุผลมันบ้างไหมครับนี่

คือประเทศเราไม่ได้ประสบภัยพิบัติอะไรที่ต้องการเงินมากระตุ้นเศรษฐกิจหรือแก้ไขปัญหาอะไรแล้วนี่่ครับ
แล้วมันจะกู้มาทำเตี่ยอะไรหรือ?

เอาเรื่องจริงหรือเรื่องเล่นๆครับ

ถ้าเรื่องจริง กู้มาเพื่อ

"คอรัปชั่น" เอ๊ย "คอมมิชชั่น"ครับ -_- -_-

ถ้าเรื่องเล่นๆ

"ยังไม่มีแผนงาน" กู้ให้ได้ก่อน "แล้วค่อยคิดแผน" เพื่อไปสวมเอา ครับผม ;) ;) ;)

ป.ล. ถ้ายังไม่เข้าใจถึงแผนงาน กลับไปอ่าน เรื่องจริง ข้างต้นก่อนพลางๆ :P :P :P

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#4 Pa wowrkwest

Pa wowrkwest

น้องใหม่

Posted 1 October 2012 - 16:39

กู้มาโปะงบประมาณประจำปี 2556 ที่ทำงบขาดดุลย์

#5 ไอ้หนูจู๋ลิง

ไอ้หนูจู๋ลิง

น้องใหม่

Posted 1 October 2012 - 16:43

อยากให้มันอยู่ครบ 8ปีจริงๆ อยากดูว่าปีสุดท้ายมันจะกู้ได้เท่าไร
ผมเห็นชั้น4มีคนตาย

#6 arun sound

arun sound

ขาประจำ

Posted 1 October 2012 - 16:53

ขอที่มาครับ

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#7 SKIDATO

SKIDATO

ขาประจำ

Posted 1 October 2012 - 16:57

อยากให้มันอยู่ครบ 8ปีจริงๆ อยากดูว่าปีสุดท้ายมันจะกู้ได้เท่าไร

อยากให้มันอยู่นานๆ

8 ปีน้อยไปมั้งนี่ 12 ปีเลยดีม่ะ

ประเทศมันจะได้ล่มจมชิบหาย

กู้มาทำไมที่จริงคำถามนี้ไม่น่าถามนะ

รู้อยู่ว่าควายแดงมันมีนิสัยยังไง

ถ้าเลี้ยงดูมันดี ให้มันกินอิ่มหนำสำราญใจ ควายแดงมันจะภักดีซื่อสัตว์ต่อเจ้านาย

บอกให้เผามเืองมันก็เผา บอกให้ตายมันก็จะไปตาย 98 ศพนั่นคือหลักฐานแห่งความภักดีของมัน

แต่ถ้าปล่อยให้มันอดอยากหิวโซเมื่อไหร่

เมื่อนั้นแหละควายแดงมันจะหันไปขวิดเจ้านายซะเอง

ที่กู้มาจึงไม่มีเหตุผลไรมาก นอกจากหาทุนไปเลี้ยงพวกควายแดงไว้รับใช้แค่นั้นเอง

#8 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

Posted 1 October 2012 - 16:58

"เพราะในโลกประชาธิปไตยคนไม่สามารถเห็นตรงกันหมดทุกเรื่อง", 'ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่'

แล้ว เสียงส่วนใหญ่ ต้อง รอให้ เสียงส่วนน้อย ยอมรับหรือปล่าวครับ...
ประเทศถึงจะเดินหน้า...
- กฏหมายกู้เงิน น้ำท่วมเร็งด่วน ...ถึงจะออกได้...
- นโยบาย เยียว 7 ล้านถึงจะออกได้...

ถ้า ส่วนน้อยไม่รับ... แสดงว่า พวกมาก ลากไป....
ผมถึงถามว่า... ประเทศ ประชาธิปไตย ไหนบ้างที พวกมากไม่ลากไป...

"เพราะในโลกประชาธิปไตยคนไม่สามารถเห็นตรงกันหมดทุกเรื่อง", 'ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่'

ผมเห็น เมกา ออกกฏหมาย... ออกมาเสร็จ ฝ่ายไม่เห็นด้วยก็ ค้าน แต่ ก็ต้องยอมรับ...
ไม่เห็นเค้าจะ ดัดจริต แหกปากว่า... พวกมากลากไป.... :D

ขอยืมมาแปะหน่อยนะครับ

การเป็นเสียงส่วนน้อยนี่ลำบากหน่อยนะครับ

แบบว่าเสียงส่วนใหญ่ไม่จำเป็นต้องรอให้เสียงส่วนน้อยหายสงสัยหรอกนะครับ

ถ้าเขาจะกู้มาทำอะไรก็เรื่องเขานะครับ เสียงส่วนใหญ่ตัดสินไปแล้ว -_-
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#9 phoosana

phoosana

เมพ

Posted 1 October 2012 - 17:32

กู้มาถมทะเล อาจจะเต็ม แต่ถมท้องนักการเมืองเท่าไหร่ก็ไม่เต็ม :D

Edited by phoosana, 1 October 2012 - 17:33.

We love fender.

#10 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

Posted 1 October 2012 - 17:53

ที่กู้มาจึงไม่มีเหตุผลไรมาก นอกจากหาทุนไปเลี้ยงพวกควายแดงไว้รับใช้แค่นั้นเอง

แต่ในแง่นโยบาย มันก็ต้องประกาศแผนออกมานะครับว่าจะกู้เงินมาใช้อะไรบ้าง เพราะไม่ใช่เงินของมันนะ เป็นเงินภาษี!

#11 ssa

ssa

เมพ

Posted 1 October 2012 - 18:11

ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้
แมงวาปดีแต่กู้

#12 กาลามสูตร

กาลามสูตร

น้องเก่า

Posted 1 October 2012 - 18:11

ทีรัฐบาลมาร์กกู้มา....กระตุ้นเศรษฐกิจ 4 แสนล้าน....พวกเสื้อแดงมันด่าแล้วด่าอีก....ทีรัฐบาลปูเน่า....กู้ซะชิปหายวายวอด.....ไอ้พวกจั...ไรมันไปอมสากกระเบืออยู่ที่ไหนหมด ไม่ออกมามั่งวะ?

โดนสนตะพาย...ชะเลียซะขนาดนี้ไม่ให้เรียกควาย...แล้วจะให้เรียกแมวน้ำรึไง?ไม่ลืมหูลืมตา
"อย่าเชื่อ......ก่อนพิสูจน์"

#13 PKmaker

PKmaker

น้องเก่า

Posted 1 October 2012 - 18:19

กลัวว่าจะทำได้ตามที่หาเสียงครับ... เลยต้องกู้ไว้ก่อน

เพราะทุกเรื่อง ทำได้ทันที ..ฮ่าาาาาา ไม่ต้องกู้... นะฮ้าาาาาาาา !!!
( ต่อจากจะกระชาก..ชีพ ลงมาทันที(ค่าครอง.......หาย!!))

สันดานไม่ยอมให้ตรวจสอบ มันฝังลงไปใน DNA ครับ

#14 เดือนเอก

เดือนเอก

ขาประจำ

Posted 1 October 2012 - 18:38

กู้มาทำ ความบรรลัย ให้ประเทศ

ไม่มีเหตุ ผลประกอบ อย่าสอบถาม

ต้องใช้เงิน มากเหลือเฟือ เพื่อมูมมาม

เป็นนิยาม เสียงส่วนใหญ่ ในแผ่นดิน

อยู่ต่อไป ให้จนครบ จบวาระ(นะ)

คนจนจะ ตายเกลื่อนไทย ให้หมดสิ้น

สมราคา ของแพง ทั้งแผ่นดิน

ควายแดงดิ้น ตายแน่นอน ก่อนกรูตาย
จะรอดู กรูหรือควาย จะเดือดร้อนตายก่อนกัน

#15 ryukendo

ryukendo

Posted 1 October 2012 - 18:41

กู้มาสนองความโง่ของพวกกระบือครับ

โง่แบบนี้ต้องจัดหนักถึงขั้นชาตินี้ก็ยังใช้หนี้ไม่หมด ต้องถึงรุ่นหลาน รุ่นเหลนกันไปโน่นเลย :lol:

บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#16 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

Posted 1 October 2012 - 19:45

แต่ในแง่นโยบาย มันก็ต้องประกาศแผนออกมานะครับว่าจะกู้เงินมาใช้อะไรบ้าง เพราะไม่ใช่เงินของมันนะ เป็นเงินภาษี!

ตรงนี้แหละครับคือคำตอบ

เพราะถ้าเป็นเงินของมันเอง มันไม่บริหารระยำตำบอนแบบนี้หรอกครับ

แม้วมันถนัดผลาญเงินภาษีเพื่อหาเสียงอยู่แล้ว

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#17 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

Posted 1 October 2012 - 19:48

กู้มาแจกควายแดงครับ
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#18 55555

55555

มหาเมพ

Posted 1 October 2012 - 21:12

มันบอกกู้ 2 ล้าน ๆ มาทำโครงสร้างพื้นฐาน เพื่อกระตุ้นเศรษฐกิจ

ก็เศรษฐกิจพวกมันไง

ดูที่คางคกดิ...เมื่อก่อนจะแดรกยังไม่มี...เดี๋ยวนี้ ต้องของดีถึงจะแดก

:D

#19 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

Posted 1 October 2012 - 21:19

เพื่อคอมมิชชันครับ 46000 เอาของกรูไป

กรูชัก 30 เปอร์จาก 2 ล้านล้านแทน
“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

#20 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

Posted 1 October 2012 - 23:03

ตามตรรกะคนกลางคงต้องบอกว่า รัฐบาลนี้ไม่ผิด
ถ้ารัฐบาลนี้ผิด รัฐบาลก่อนก็ผิดด้วย ที่กู้มาถึง 4 แสนล้าน
ถ้าไม่พอใจ ก็รอให้ตัวเองชนะเลือกตั้งก่อนแล้วก็ทำเอง ไม่งั้นก็หุบปากไป
ตรรกะเมพดีมั้ยครับ ^_^
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#21 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 1 October 2012 - 23:32

เฮนตายคนกลางกลวง มันจะบอกว่า รัฐบาลนี้ก็ยังดีกว่า แมงวาป ที่กู้น้อยกว่า :D

#22 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

Posted 1 October 2012 - 23:58

ถามคนที่สนับสนุนเสื้อแดง ที่เคยด่า รัฐบาลชุดก่อน เป็นแต่กู้ แล้ว ตอนนี้หล่ะ
และขอโทษนะครับ รัฐบาลชุดก่อน เสียงข้างน้อย เป็นคนเลือก ซึ่งเสียงข้างน้อย เป็นเสียงข้างมากที่เสียภาษีให้กับรัฐ
เงินกู้มา ก็ต้องชำระด้วยเงินภาษี แล้ว รัฐบาลชุดนี้กู้มา เงินภาษีของใคร ไปชำระเงินกู้ ของเสียงข้างมากที่เสียภาษีน้อยหรือเปล่า
ปล.เสียงข้างมาก ณ. ตอนนี้ ประท้วงรัฐบาลให้ออกกฏหมาย ให้ พวกท่านเสียงข้างมากเสียภาษีบ้างดิ ลองดู เพื่อประเทศชาติ ของแท้เลย กฏหมายข้อนี้

#23 คนกินข้าว

คนกินข้าว

ขาประจำ

Posted 2 October 2012 - 01:18

สนับสนุนและชดเชยงบประมาณในโครงการประชานิยมต่าง ๆ ทั้งรับจำนำข้าว คืนภาษีรถยนต์คันแรก ซื้อแทปเล็ตแจกนักเรียน ฯลฯ โครงการเหล่านี้อย่าถามว่า มีคอรัปชั่นไหม
ต้องถามว่า เท่าไร

"การเมือง เป็นเรื่องผลประโยชน์ส่วนตน ผลประโยชน์ประชาชน เป็นข้ออ้าง"

#24 gears

gears

ขาประจำ

Posted 2 October 2012 - 01:28

เคยอ่านของ ตระกองขวัญ

สรุปประมาณว่า ที่กู้มานั้นเพื่อให้ นักลงทุนต่างชาติ เข้าใจว่า ไทยเรา มีเงินสำรอง อยู่เยอะไม่มีปัญหาอะไรกับเศรษฐกิจ

ประมาณนี้ ไปอ่านจาก ราดดำเนิ้ด

#25 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

Posted 2 October 2012 - 05:03

ถ้ากู้มาได้แบบไม่มีดอก จะไม่เครียดอะไร นี้ดอกออกตลอด

คำว่า ดีแต่กู้ คงได้ใช้กับรัฐบาลนี้ล่ะ ฮาฮา

ปล แต่ถ้ากู้มา แล้วมีนโยบายรองรับว่า กู้มาทำอะไรบ้าง มีผลดีอย่างไรต่อประเทศ ช่วยประเทศด้านไหนบ้าง คุมกับที่กู้มาหรือเปล่า ก็กู้ไปเหอะ ถ้าช่วยให้มันดีกว่านี้

แต่ถ้ากู้แค่เอาให้เพียงนักลงทุนเห็น ผมว่า ถ้าเป็นนักลงทุน จะมาดูกับประเทศที่กู้มาให้ แค่มีเงินสำรองแค่นี้เหรอ ผมว่าไม่ใช่อ่ะ คิดง่ายๆ ประเทศที่กู้เงินมาเพื่อให้ตัวเองดูมีเิงินเยอะ ใครอยากจะลงทุนด้วย หว่าว นักลงทุนคงไม่โง่ขนาดดูไม่ออกล่ะมั้ง ว่า อะไรเป็นอะไรนะ

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#26 korkang

korkang

ขาประจำ

Posted 2 October 2012 - 07:35

กู้มาโกงมั้ง

#27 Ballbk

Ballbk

Posted 2 October 2012 - 07:47

กู้มาจ่าย พวก บัตรเติมเงินครับ B)

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#28 IFai

IFai

รักในหลวง

Posted 2 October 2012 - 08:06

*กู้มาเพื่อ
1.สร้างถนนเพิ่ม เพื่อให้รถจากนโยบายรถคันแรก เพิ่มขึ้น
2.กู้มาเพื่อเตรียมคืนภาษีรถคันแรก
3.มาแก้ฝนแล้ง เกษตรกรไม่มีน้ำมาใช้ จากนโยบายกันน้ำท่วม
ที่ใช้เงินไป3แสนกว่าล้าน
4.กู้มาเพื่อรับจำนำพืชเกษตรทุกชนิด เพื่อให้นักการเมือง+หัวคะแนนแดง
ทุกภาคของประเทศ โชว์ความสามารถในการบริหารเงิน
5.กู้มาสร้างระบบไฟฟ้า ให้ครอบคลุมทุกโรงเรียนที่จ่ายตับแล่บไป
6.กู้มาสำรองค่าเดินทาง ให้นส.ปูเหมาเครื่องบิน ไปโชว์โง่,
ให้นักการเมือง+คนที่เชียร์รัฐบาล ไปเที่ยว

**อ้าวเงินที่กู้หมดแล้ว ต้องกู้เพิ่มอีกเพื่อ
5.ให้รบ.จัดอีเวร ทั้งใน/นอกประเทศ โฆษณาชวนเชื่อ
ให้นส.ปูไปโชว์แฟชั่น ..พักผ่อนสมองคลายเครียด
6.........

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#29 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

Posted 2 October 2012 - 08:31

ประชาธิปไตยเลือกมาแล้วจะติทำไมครับ เสียงส่วนใหญ่ของประเทศยอมรับได้อยู่แล้ว

#30 hentai

hentai

เมพ

Posted 2 October 2012 - 09:06

แล้ว เสียงส่วนใหญ่ ต้อง รอให้ เสียงส่วนน้อย ยอมรับหรือปล่าวครับ...
ประเทศถึงจะเดินหน้า...
- กฏหมายกู้เงิน น้ำท่วมเร็งด่วน ...ถึงจะออกได้...
- นโยบาย เยียว 7 ล้านถึงจะออกได้...

ถ้า ส่วนน้อยไม่รับ... แสดงว่า พวกมาก ลากไป....
ผมถึงถามว่า... ประเทศ ประชาธิปไตย ไหนบ้างที พวกมากไม่ลากไป...

ผมเห็น เมกา ออกกฏหมาย... ออกมาเสร็จ ฝ่ายไม่เห็นด้วยก็ ค้าน แต่ ก็ต้องยอมรับ...
ไม่เห็นเค้าจะ ดัดจริต แหกปากว่า... พวกมากลากไป.... :D

ขอยืมมาแปะหน่อยนะครับ

การเป็นเสียงส่วนน้อยนี่ลำบากหน่อยนะครับ

แบบว่าเสียงส่วนใหญ่ไม่จำเป็นต้องรอให้เสียงส่วนน้อยหายสงสัยหรอกนะครับ

ถ้าเขาจะกู้มาทำอะไรก็เรื่องเขานะครับ เสียงส่วนใหญ่ตัดสินไปแล้ว -_-

โห ... ได้เจอ แฟนคลับตัวจริงอีกท่าน... :D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#31 promotion

promotion

ขาประจำ

Posted 2 October 2012 - 20:01

เศร้าใจกับอนาคตของประเทศจริงๆครับ

#32 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

Posted 2 October 2012 - 21:53

เพื่อคอมมิชชันครับ 46000 เอาของกรูไป

กรูชัก 30 เปอร์จาก 2 ล้านล้านแทน

อันนี้...น่าคิดอย่างแรง!

ไอ้แม้วรอชักหัวคิวเป็นคนแรกเลย

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users