Jump to content

- - - - -

ฟังแถลงการณ์แก้ไขน้ำท่วมของศูนย์(ศอภ)ล่าสุดแล้วปวดหัวตึ้บ!!

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
23 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 zeed~ko

zeed~ko

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 21:26

อำเภอบางบัวทองจมบาดาลมิดหัวมาเป็นอาทิตย์ๆ
รัฐบาลเพิ่งจะทราบว่าเป็นสถานการณ์วิกฤติ..ขากถุย

ยิ่งได้ฟังคำชี้แจงของกองทัพไทยอันมี (ทัพบก,เรือ,อากาศ)
ที่ออกมาแถลงเหตุผลที่ช่วยเหลือปวงประชามหาชนได้ล่าช้า
เพราะขาดปัจจัยหลายอย่าง..เรือมีไม่พอ..??
โอ้พระเจ้ากล้วยทอด..นี่มันกองทัพไทยหรือกองทัพของประเทศ
เอธิโอเปียกันแน่หว่า??ชักจะไม่แน่ใจ..ทำไมกองไทยทัพมันถึงได้
กระจอกงอกง่อยขนาดนี้วะ..

วิกฤติขนาดนี้รัฐบาลยังไม่ประกาศสถานการณ์ฉุกเฉินเพื่อให้อำนาจ
และการบริหารจัดการแก่หน่วยงานที่เกี่ยวข้องให้ไปบำบัดทุกข์บำรุง
สุขแก่ปวงประชามหาชนได้อย่างบูรณาการและทั่วถึงโดยเร็ว นี่มัน
รัฐบาลของปวงประชามหาชนชาวไทยหรือของเขมรมอนเตกันแน่วะ
ฟาย..เอ้ย...ตูละเบื่อ...

ทีแรกได้เห็นกองทัพไทยแห่ออกมาเสนอหน้าออกทีวีกันอย่างพร้อมเพียง
คิดว่าครานี้ตูคงพอจะได้เห็นแสงสว่างรำไรอยู่ ณ.ปลายถ้ำ..พอได้ฟังถ้อย
แถลงของทั่นผู้ใหญ่แห่งกองทัพไทยอันเป็นที่พึ่งสุดท้ายแล้วไซร์..มันช่าง
ปวดหัวใจจริงๆที่ทำไมประเทศตูถึงได้กระจอกยากจนข้นแค้นถึงขนาดนี้..
ขนาดเกิดวิกฤติร้ายแรงเพียงนี้กองทัพไทยขาด..เรือ..ขาดรถ..ที่จะเข้าไป
ช่วยเหลือปวงประชามหาชนอันมีหน้าที่เสียภาษีให้พวกทั่นไปซื้อ"ยุทโธปกรณ์"
ในยามเกิดวิกฤติ..กองทัพไทยกลับบอกว่า "ถังแตก" ??? ฮ่วย

:angry:

#2 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 21:28

ต้องดูว่าใครแถลงครับ แต่ที่ผ่านมาทหารก็พยายามช่วยเหลือมาพอสมควรแหละครับ

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#3 Rino

Rino

น้องเก่า

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 21:38

บางทีอาจจะเพราะ รมต กลาโหมไม่สั่งให้ย้ายครับ เลยต้องใช้ของเขตใครเขตมัน
เพราะปกติ ผบทบ จะย้ายกำลังพล และ พวก สรรพวุธ ข้ามเขต ไม่ได้นี่
เขาไม่ได้ประกาศสภาวะฉุกเฉินนะ เลยต้องใช้ของ ตามมีตามเกิดที่อยู่ในเขตใครเขตมันรึเปล่า

#4 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 21:38

:ph34r: ผู้นำกองทัพ เค้าอาจไม่กล่าเสี่ยงคับ... ยุคนี้หากไม่ใช่...พวก...ต้องระวังตัวบ้างคับ ...บางอย่างที่ขาด...มันเรียกว่า...ยุทโธปกรณ์..หรือเปล่า...เค้าถึงไม่เสี่ยงกัน

ก็มันมาตีฆ้องร้องปาวๆๆอยู่เนี่ย...ทหารรอจังหวะยึด ปฏิวัติ... เฮ้อออออออออออ...
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#5 zeed~ko

zeed~ko

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 21:40

ต้องดูว่าใครแถลงครับ แต่ที่ผ่านมาทหารก็พยายามช่วยเหลือมาพอสมควรแหละครับ

^
กองทัพไทยภาพใต้ร่มเงาของมอนเตเนโกร..
ดูไปแล้วความหายนะกำลังจะมาเยือนในอีกไม่ช้านาน

#6 มารุจัง

มารุจัง

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 21:42

อาเจ็กจขกท. บ้านอาเจ็กเป็นไงบ้าง โดนบ้างหรือยังคะ เห็นข่าวว่าแถวนั้นโดนไปเยอะแล้วอะค่ะ
หากคนดีเกรงกลัวและท้อถอย คนเลวก็จะยิ่งเหลิงวางอำนาจบาตรใหญ่Forum rules!- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

#7 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 21:47

:angry: แต่ถ้าบอกทหารทำไม่ดี ไม่ใช่แน่ เอาแค่หน้าบ้านก็พอ ทหารมาทำคันดินทั้งวัน...เฝ้าระวังทั้งคืน ร่วมกับเทศบาล...ประทานโทด...ท่าน นายกฯเทดฯ ขับบีเอ็มโฉบมาจังหวะ...มีข่าว... เสาหลักแผ่นดินอีกหลักหนึ่งเค้ายังอยู่กับเรานะคับ...มองในแง่ดี เป็นธรรมกันบ้าง...
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#8 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 21:53

ที่ผ่านมาผมก็เห็นจากข่าวว่า ทหารช่วยเหลือดีนะครับ แต่ e-ปูโง่และคณะ อาจไม่ให้เครื่องไม้เครื่องมือสำหรับช่วยเหลือที่เพียงพอ ครั้งนี้มีผู้ได้รับผลกระทบจำนวนมาก ถ้าเป็นเรือ ก็มีความเป็นไปได้ว่า มีเรือไม่เพียงพอ
ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#9 zeed~ko

zeed~ko

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 21:56

อาเจ็กจขกท. บ้านอาเจ็กเป็นไงบ้าง โดนบ้างหรือยังคะ เห็นข่าวว่าแถวนั้นโดนไปเยอะแล้วอะค่ะ

^
ที่หมู่บ้านชัยพฤกษ์ตอนนี้ถึงบันใดขั้นที่สี่แย้ว
กำลังลุ้นว่าหลังเที่ยงคืนจะถึงชั้นสองป่าว..อิ อิ

ส่วนที่อยู่เก่าถนนยังแห้ง..แต่มีรถของ อบต.ออกมา
ประกาศว่าคืนนี้จะปล่อยน้ำๆ..แงๆ

:huh: :huh:

#10 มารุจัง

มารุจัง

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:00

^
ที่หมู่บ้านชัยพฤกษ์ตอนนี้ถึงบันใดขั้นที่สี่แย้ว
กำลังลุ้นว่าหลังเที่ยงคืนจะถึงชั้นสองป่าว..อิ อิ

ส่วนที่อยู่เก่าถนนยังแห้ง..แต่มีรถของ อบต.ออกมา
ประกาศว่าคืนนี้จะปล่อยน้ำๆ..แงๆ

แล้วอาเจ็กจะทำไงอะ.... :(
อาพี่มูน แกหนีไปที่บ้านเก่าแกแล้วอะค่ะ แกไปหวังความหวังข้างหน้าค่ะ
หากคนดีเกรงกลัวและท้อถอย คนเลวก็จะยิ่งเหลิงวางอำนาจบาตรใหญ่Forum rules!- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

#11 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:11

เรือไม่พอก็ถูกแล้วครับ เพราะตอนนี้ทหารทำงานได้จำกัดเพราะข้ามเขตข้ามหน่วยไม่ได้ รัฐบาลก็ไม่ได้สั่งการให้อำนาจทหาร หน่วยที่มีเรือเยอะก็ดันอยู่ติดทะเล พื้นที่เขตทหารบกก็มีเรือไม่เยอะหรอกครับ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#12 zeed~ko

zeed~ko

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:15

^

แล้วอาเจ็กจะทำไงอะ.... :(
อาพี่มูน แกหนีไปที่บ้านเก่าแกแล้วอะค่ะ แกไปหวังความหวังข้างหน้าค่ะ

^
^
งั้นคงต้องขอไปรบกวนที่หลับนอนแถวๆบ้านหนูมารุฯแร๊ววม้าง?? :P :lol: :D :wub: :rolleyes:

#13 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:17

พื้นที่มันกว้างครับ ...กองทัพ เอามาหมด ก็ ช่วยไม่ได้ทั้งหมด และ ยุทโธปกรณ์ ก็ไม่ได้เหมาะสมกับการใช้งานเสมอไป ...

อย่างน้ำ นี่เหมาะกับเรือครับ เรือก็มีเรือใหญ่เรือเล็ก กองทัพบกไม่ได้มีเรือนี่ครับ ..

อย่างรถหุ้มเกราะล้อยาง นี่ไม่ต้องพูดถึงเลย เครื่องเคราเต็มรถ(ปืน เครื่องคอมต่างๆ) วิ่งที ทางผ่านน้ำกระจาย แถมน้ำมันซด ยังกับอูฐ ....

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#14 มารุจัง

มารุจัง

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:22

อาเจ็ก
มารุอยู่คอนโด ห้องเล็กนิดเดียวให้อาอี๊ (แฟนอาเจ็ก)มานอนได้ค่ะ แต่อาเจ็กต้องหาที่นอนใหม่ เพราะว่าห้องมันเล๊กกกกกกก นิดเดียวเอง
แ่ต่มารุดูแล้ว ถ้าน้ำมาถึงบ้านอาเจ็ก อีกไม่ไกลคงถึงบ้านมารุล่ะค่ะ 555555

#15 i-am-thai

i-am-thai

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:22

ทหารเขาก็เต็มที่แล้วล่ะครับ
จะให้เอาเรือรบ รถถัง ปืนใหญ่ เครื่องบินขับไล่ มาช่วยน้ำท่วมมันก็คงไม่ใช่ครับ

กำลังพล ใช้ของทหารได้ครับ เขาพร้อมจะช่วยอยู่แล้ว
แต่สิ่งที่ต้องเสริมให้เขาคือ เครื่องมือ และงบประมาณครับ

อันนี้พูดกันแบบตรงไปตรงมานะครับ

ทำไมถึงต้องบอกว่าให้เครื่องมือ และงบประมาณ
เพราะเครื่องมือ ยานพาหนะบางอย่าง มันไม่เหมาะสมต่อการใช้งาน ในการช่วยเหลือน้ำท่วมครับ

ทหารเขามีการจัดอาวุธยุทโธปกรณ์ ตามอัตราที่ค่อนข้างตายตัวครับ เช่น หนึ่งกองพันจะมีรถกี่คัน อะไรบ้าง
รถบางคันเอาออกมาช่วยน้ำท่วมได้ บางคันก็ไม่เหมาะ บางทีดันทุรังเอาออกมาอาจจะช่วยตัวเองก็ไม่ได้ด้วยซ้ำ
ฉะนั้นในหน่วยทหารหน่วยหนึ่ง จะจัดรถจัดเรือออกมาลุยน้ำท่วมได้เท่าไหร่กัน

อันนี้มันเป็นข้อเท็จจริงนะครับ

ก็ต้องให้ความเป็นธรรมเขาด้วย
เพราะเขาก็ไม่ได้นิ่งดูดายหรอกครับ

#16 zeed~ko

zeed~ko

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:32

เรือไม่พอก็ถูกแล้วครับ เพราะตอนนี้ทหารทำงานได้จำกัดเพราะข้ามเขตข้ามหน่วยไม่ได้ รัฐบาลก็ไม่ได้สั่งการให้อำนาจทหาร หน่วยที่มีเรือเยอะก็ดันอยู่ติดทะเล พื้นที่เขตทหารบกก็มีเรือไม่เยอะหรอกครับ

^
^
ในพื้นที่วิกฤติรัฐบาลควรให้จัดซื้อเรือยางติดเครื่องอย่างน้อยสักสองร้อยลำ
พร้อมกำลังพลเพื่อเข้าไปช่วยลำเลียงประชาชนออกมาโดยเร็ว..ฟังที่แถลง
เขตบางบัวทองมีเรือแค่สองลำ..อนาถแท้..กองทัพไทยที่บริหารโดยรัดบานเฮงซวย

#17 zeed~ko

zeed~ko

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:37

อาเจ็ก
มารุอยู่คอนโด ห้องเล็กนิดเดียวให้อาอี๊ (แฟนอาเจ็ก)มานอนได้ค่ะ แต่อาเจ็กต้องหาที่นอนใหม่ เพราะว่าห้องมันเล๊กกกกกกก นิดเดียวเอง
แ่ต่มารุดูแล้ว ถ้าน้ำมาถึงบ้านอาเจ็ก อีกไม่ไกลคงถึงบ้านมารุล่ะค่ะ 555555

^
^
ดูแลตัวเองบ้าง...น๊า....เป็งห่วง.. :wub: :P :P

#18 thanong

thanong

เมพ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:41

ทำไมไม่สั่งเรือพายจากจีนมาหล่ะครับ อี โง่ ใส่เครื่องบินมา เอาจากจีนมาซักกี่หมื่นกี่แสนลำก็ได้ ***ไม่ทำ เอามาแจกชาวบ้าน บ้านละลำยังได้

#19 ช่วยกันเราอยู่

ช่วยกันเราอยู่

น้องเก่า

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:57

ที่ทหารบอกว่าไม่พอ
ก็น่าจะเป็นเพราะทหารมีช่วยทุกที่ ไม่ว่าถม-กรอกทราย หินถมทะเล(อิอิ) ช่วยลากเรือปชชนั่งสัญจร หรือเรือทหารเอง รถรับส่งจุดน้ำลึกที่รถทหารวิ่งได้ก็บริการตลอดเวลา
มีทหารเข้าไปช่วยแทบทุกจังหวัด (ไม่กล้าตอบทุกจังหวัดที่ท่วมตอนนี้เพราะบางแห่งน้ำเริ่มลดแล้ว)
แล้วยิ่งที่ท่วมใหม่ ก็เห็นทหารเข้าไปช่วยอย่างเต็มที่
มันหลายจังหวัด จำนวนทหารและอุปกรณ์ก็เลยไม่พอ ปีนี้ท่วมครึ่งประเทศ มากกว่าทุกปี แล้วทหารจะพอได้อย่างไร ไม่ขอตำรวจช่วยละจ๊ะ ตอนนี้น่าจะระดมช่วยๆ กันให้หมด
ยิ่งน้ำท่วม ตำรวจจราจรไม่อยู่บนถนนแล้ว ก็น่าจะว่างมาช่วยกันก็ได้เนอะ (คิดไปน่าจะได้ ก็เห็นยังเอาคนเคยเป็นตำรวจคุมศปภได้เลยอิอิ)

#20 ด๋อยแทง

ด๋อยแทง

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:58

กำลังแบ่งเค้กที่เรียกว่าเงินบริจาคอยู่ ใจเย็นๆ นะ

ต้องกินก่อน แล้วค่อยแบ่ง

#21 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:01

^
^
ในพื้นที่วิกฤติรัฐบาลควรให้จัดซื้อเรือยางติดเครื่องอย่างน้อยสักสองร้อยลำ
พร้อมกำลังพลเพื่อเข้าไปช่วยลำเลียงประชาชนออกมาโดยเร็ว..ฟังที่แถลง
เขตบางบัวทองมีเรือแค่สองลำ..อนาถแท้..กองทัพไทยที่บริหารโดยรัดบานเฮงซวย

ทำไงได้ รัฐบาลนี้กลัวทหารได้งบมาก

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#22 zeed~ko

zeed~ko

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:32

23.10 ทัพเรือนำกำลัง 250 นาย นำเรือเร่งอพยพชาวบางบัวทอง ทั้งคืน 24 ชม.
ต้องการจะอพยพโทร 02 4753313 -15

:D :lol: :rolleyes: :)

#23 nornoo

nornoo

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:43

ผมว่านางปูมันคงอยากให้ทหารเข้ามามีอำนาจและมีบทบาทในการแก้ไขปัญหาน้ำท่วม อย่างน้อยเพื่อลดภาระการทำงานของตัวเองให้น้อยลง
มีเวลาสร้างภาพให้มากขึ้น แถมโอกาสที่จะปล่อยไก่แสดงความโง่ออกมาได้น้อยลง
แต่เชื่อว่าอ้ายแม้วมันคงกลัวมากกว่า เพราะลงทุนไปเยอะ เลยไม่ยอมให้น้องมันทำ ยอมปล่อยให้ประเทศพังยับเยิน
เพราะขนาดต้องมาทำงานเห่าเอง กล่าวหาทหารเสพติดอำนาจ เพราะกลัวการปฎิบัติเพื่อดักคอ ทั้งๆ ไม่มีข่าว และตัวมันเองนั้นแหละที่เสพติดขนาดหนัก

#24 เพลิง

เพลิง

น้องใหม่

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 01:33

ผมเห็นทหารช่วยเต็มที่และเหนื่อยมากเลยครับ แต่ไม่เห็นออกข่าวเท่าไรเลยครับ ><"
“เมื่อกรรมชั่วยังไม่ให้ผล คนชั่วอาจเห็นกรรมชั่วเป็นกรรมดี แต่เมื่อกรรมชั่วให้ผล เขาย่อมเห็นกรรมชั่วว่าเป็นกรรมชั่ว ส่วนคนดีอาจเห็นกรรมดีเป็นกรรมชั่ว เมื่อกรรมดียังไม่ให้ผล แต่เมื่อใดกรรมดีให้ผล เมื่อนั้นเขาย่อมเห็นกรรมดีเป็นกรรมดี”