Jump to content

- - - - -

คิดว่าชาวนาไทย เห็นแก่ตัวหรือไหม กรณีจำนำข้าว ???

• Please log in to reply
49 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 โคนัน

โคนัน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 3 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:15

ชาวนาไทยอยากได้ 15000 บาท ไม่สนประเทศจะพัง ไม่สนเศรษฐกิจชาติจะเป็นไง ไม่สนใจรัฐบาลจะกู้เงินที่ไหนมา

สนแต่ว่า ตัวเองต้องได้ 15000 บาท

ชาวนาไทยจะรวยขึ้น แต่ประเทศชาติจะจนลง ชาวนาก็ไม่สนกระนั้นหรือ ตกลงชาวนาไทย เห็นแก่ตัว หรือเห็นแก่ชาติ

ถ้าอยากรวยนักในความอิบอายของประเทศชาติ ตันละ แสนห้า เลยเป็นไง ชาวนาไทยจะได้รวยเร็วๆ หรือไม่กล้า หึหึ

ถ้าเป็นแบบนี้ต่อไป ขอหันไปแดรกกกข้าวเขมร ข้าวพม่าก็ได้

ปล วันนี้ทองคำแท่ง ราคาบาทละ 25750 บาท รัฐบาลกล้ารับจำนำทองในราคาที่สูงกว่าตลาดหรือเปล่า ขอสัก 30000 บาทก็พอ จะได้เอาไปจำนำกับรัฐ

Edited by โคนัน, 3 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:17.

#2 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 3 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:17

ไอ้ที่ออกมาปิดถนน ออกมาด่าอาจารย์นิด้า

คงไม่น่าจะเรียกชาวนา น่าจะเรียก พวกเสื้อแดงมากกว่า

:D

#3 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 3 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:20

ไอ้ที่ออกมาปิดถนน ออกมาด่าอาจารย์นิด้า

คงไม่น่าจะเรียกชาวนา น่าจะเรียก พวกเสื้อแดงมากกว่า

:D

เรียกพวกมันว่า "ชาวนาเทียม" :lol: :lol: :lol:

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#4 pingping

pingping

ขาประจำ

ตอบ 3 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:23

ชาวนาส่วนใหญ่เป็นเสื้อแดง ดังนั้น พวกเค้าล้วนแต่ถูกล้างสมองโดนแกนนำ สื่ออื่นๆที่ออกข่าวทางลบ จึงไม่ได้อยู่ในสมอง พวกเขาจะฟังแต่แกนนำเสื้อแดงเท่านั้น ดังนั้นพวกเขาจึงสนับสนุนโครงการรับจำนำข้าว เพราะแกนนำบอกว่าอำมาตย์ไม่ต้องการให้ชาวนารวย ไม่ต้องการให้ได้เงิน15000 ชาวนาเหล่านั้นจึงลุกมาต่อต้านการล้มเลิกโครงการนี้ สรุปแกนนำเสื้อแดงหลอกชาวนาทั้งประเทศ บอกแต่ประโยชน์ บอกแต่ข้อดี ส่วนข้อเสียมันมีแต่ไม่ได้บอกชาวนา....
อย่าเป็นฝูงแกะที่หลงทาง

#5 RaRa

RaRa

ตอบ 3 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:25

ชาวนาไทยอยากได้ 15000 บาท ไม่สนประเทศจะพัง ไม่สนเศรษฐกิจชาติจะเป็นไง ไม่สนใจรัฐบาลจะกู้เงินที่ไหนมา

สนแต่ว่า ตัวเองต้องได้ 15000 บาท

ชาวนาไทยจะรวยขึ้น แต่ประเทศชาติจะจนลง ชาวนาก็ไม่สนกระนั้นหรือ ตกลงชาวนาไทย เห็นแก่ตัว หรือเห็นแก่ชาติ

ถ้าอยากรวยนักในความอิบอายของประเทศชาติ ตันละ แสนห้า เลยเป็นไง ชาวนาไทยจะได้รวยเร็วๆ หรือไม่กล้า หึหึ

ถ้าเป็นแบบนี้ต่อไป ขอหันไปแดรกกกข้าวเขมร ข้าวพม่าก็ได้

ปล วันนี้ทองคำแท่ง ราคาบาทละ 25750 บาท รัฐบาลกล้ารับจำนำทองในราคาที่สูงกว่าตลาดหรือเปล่า ขอสัก 30000 บาทก็พอ จะได้เอาไปจำนำกับรัฐ

เห็นแก่ตัวอะไรกัน มัน "โง่ที่ตกเป็นเครื่องมือ" ต่างหาก

จะมีชาวนาจริงๆ สักกี่ % ที่ได้รับการ จำนำข้าว แบบนั้น

ผลประโยชน์ไปตกกับ เจ้าของโรงสี เจ้าของที่นา ทั้งนั้น

ชาวนาที่ลงมือปลูกข้าวส่วนใหญ่เป็นแค่ "ชาวนารับจ้าง" โดนเอาชื่อไปใช้แค่นั้นแหล่ะครับ

แบบนี้ไม่เรียกเห็นแก่ตัวครับ......เรียกว่า "เห็นแก่ได้" เท่านั้น -_- -_- -_-

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#6 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

ตอบ 3 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:30

มันไม่ใช่ชาวนาหรอก มันก็แค่พ่อค้าเห็นแก่ตัวกลุ่มนึง เชื่อสิ นโยบายจำนำข้าวเนี้ย ชาวนาจริงๆ ก็จะยังคงจนเหมือนเดิม
สู้เอาเงินที่เสียไปกับโครงการจำนำ ไปเพิ่มคุณภาพ เพิ่มผลผลิตต่อไร่ หาวิธีป้องกันภัยแล้ง น้ำท่วม ศัตรูพืชดีกว่า

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#7 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 3 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:33

เหอ เหอ เหอ จะไปบอกว่าชาวนาเห็นแก่ตัวไม่เห็นแก่ประเทศชาติคงไม่ได้ เพราะ
เขาปลูกข้าวขาย แต่ไม่ได้เป็นผู้กำหนดราคาขาย เมื่อคนซื้อไปกำหนดราคาที่เขาพอใจ
เขาก็ขายเท่านั้น ความพินาศเสียหายแบบนี้ โทษคนขายไม่ได้เลย โทษคนซื้ออย่างเดียว
ขนาดชาวนาขายข้าวได้ตันละ 15000 ซึ่งสูงกว่าราคาตลาดมาก เขาก็ยังถูกคนซื้อหลอกว่า
พวกเขารวยขึ้นหลังจากที่ยากจนมานาน เลย

55555555555555

#8 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 3 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:39

ให้เท่าไหร่ก็เอาครับตันละแสนห้ายิ่งดี ว่าแต่รัฐบาลเถอะใจถึงหรือเปล่า ;)
We love fender.

#9 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 3 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:51

เ็ห็นแก่ตัว และเห็นแก่ได้ครับ ผลการขาดทุนเป็นแสนล้าน ชาวนาน่าจะรู้ แต่ก็ยังดันทุรังอยากจะได้ อยากจะเอา ถ้าจะรวยเพราะจำนำข้าว มันก็ไม่ต่างกับการขูดรีด ขูดเนื้อจากคนไทยที่ต้องเสียภาษีเพื่อเอามาสนองความต้องการของตัวเอง โดยไม่สนใจความเสียหายในภายภาคหน้า
ทุกวันนี้ ต้องโดนรัฐบาลเหรรี้ย ขูดรีดการขึ้นราคาน้ำมัน ขึ้นราคาเหล้า บุหรี่ เพื่อเอามาจ่ายให้ชาวนาเห็นแก่ได้พวกนี้
ถ้าชาวนาไม่เห็นด้วยกับนโยบายเห็นแ่ก่ตัวแบบนี้ ก็ออกมาต่อต้านเลย ไม่ใช่รอหวังจะเอาราคาจำนำจากรัฐบาล แล้วออกมาด่า อาจารย์นิด้า

#10 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 3 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:55

ก่อนอื่น ต้องถามก่อนว่า จำนำ หมื่นห้า แล้วชาวนาได้ ถึง หมื่นห้่าไหม?
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#11 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 3 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:59

ผมไม่สนนะครับว่า ชาวนาจะได้หมื่นห้า สองหมื่น สามหมื่น จะจำนำเท่าไหร่ ก็ทำเลยครับ แต่ไ้อ้รัฐบาลเฮงซวย มันก็ต้องขายให้ได้ 15000 บาท หรือราคาตามที่มันให้ชาวนาจำนำด้วย ไม่ใช่ขายขาดทุน จนชาติเสียหายเป็นแสนล้าน มันจะไปต่างอะไรกับการเอาเงินชาติไปให้รัฐบาลมันไปซื้อชาวนา เพื่อหาเสียง แล้วมาขูดรีดภาษีอย่างอื่น เพื่อเอาไปชดเชยที่มันขาดทุน

#12 ryukendo

ryukendo

ตอบ 3 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:08

ชาวนาจริงๆ ไม่ได้มีปาก มีเสียงหรอกครับ อย่าไปว่าพวกเค้าเลย ไอ้พวกที่มาเย้วๆน่ะ เป็นแค่พวกที่ทำนาบนหลังคนเท่านั้นเอง
บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#13 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 3 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:28

จะใช้คำว่าเห็นแก่ตัว มันน่าจะแรงไป เห็นแก่ได้น่าจะเหมาะกว่า แต่ชาวนาก็ไม่ได้เท่าที่เห็น(15000)หรอก จะว่าไปแล้วไม่ใช่เฉพาะชาวนาหรอก พวกมนุษย์เงินเดือนที่มีความรู้ก็อยากได้เงินเดือน 15000 พวกกรรมกรก็อยากได้ค่าแรง 300 (โดยไม่เคยคิดว่าการที่รายได้มันพุ่งกระฉูดขึ้นไปแบบนี้ มีหรือที่ราคาสินค้ามันจะไม่พุ่งตาม หนำซ้ำมันขึ้นนำหน้าไปก่อนแล้ว) ก็คนพวกนี้แหละที่มีสติสัมปชัญญะเกินร้อยที่ไปช่วยกันเลือกจนได้นังยกสมองกลวงมาเดินแบบอยู่นี่ไง

พรรคเพื่อไทยโดยไอ้หน้าเหลี่ยมน่ะมันคิดหลายชั้น 1.ได้คะแนนเสียงจากประชานิยมของมัน
2.การจำนำข้าวมันเป็นวิธีทำให้พวกมันหาทางโกงกินได้ง่ายๆ ชาวนาก็ได้เพิ่มขึ้น
บ้างแต่ไม่ใช่ 15000แน่นอน แต่ชาวนาก็พอใจ
3.เงินที่มันถลุงไปในการจำนำข้าวไม่ใช่เงินในกระเป๋ามันแถมยังทำให้เงินเพิ่มใน
กระเป๋ามันอีก
4.มันคงทำนโยบายนี้ไปสักระยะให้กระเป๋าเต็ม และให้พวกที่หลงใหลนโยบาย
ของมันโงหัวไม่ขึ้นก่อน ทีนี้พอมันยกเลิก พวกนี้ก็ไปไหนไม่เป็นแล้ว ยังไงก็ต้อง
เลือกมัน เพราะหวังประชานิยมอื่นๆที่มันอาจจัดให้ใหม่ หรือไม่ก็พร่ำเพ้อเหมือน
30 บาทรักษาทุกโรค ทั้งที่รัฐบาลอภิสิทธิ์ไม่เก็บซักบาท

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#14 Hilton(ปาล์มาลี)

Hilton(ปาล์มาลี)

ขาประจำ

ตอบ 3 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:29

ข้อมูลที่คนอีกข้างได้รับคือ รัฐจำนำข้าวที่ 15000แล้วขาย ได้ที่ 30000 โดยใช้ข้อมูลที่อ้างว่าขายข้าวให้ประเทศโน้น ประเทศนี้เป็นข้อมูลล้วง แล้วเป่าประกาศว่ารัฐทำกำไรได้เห็นๆ เท่าตัว แล้วจะมาคัดค้านทำไม พวกที่มาคัดค้่านล้วนจ้องล้มรัฐบาล ของชาวนา

สนามบินสุวรรณภูมิ ไม่ใช่ของทักษิณ แต่มาจากเงินภาษีของหนู..ของคนไทยทุกคน..  แตงโม เวทีราชดำเนิน 5/11/2013

ผมยังยอมติดคุก 15 วัน แล้วพวกคุณมานิรโทษอะไรกัน .. เต๋า สมชาย เวทีราชดำเนิน 6/11/2013

#15 RaRa

RaRa

ตอบ 3 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:51

เหอ เหอ เหอ จะไปบอกว่าชาวนาเห็นแก่ตัวไม่เห็นแก่ประเทศชาติคงไม่ได้ เพราะ
เขาปลูกข้าวขาย แต่ไม่ได้เป็นผู้กำหนดราคาขาย เมื่อคนซื้อไปกำหนดราคาที่เขาพอใจ
เขาก็ขายเท่านั้น ความพินาศเสียหายแบบนี้ โทษคนขายไม่ได้เลย โทษคนซื้ออย่างเดียว
ขนาดชาวนาขายข้าวได้ตันละ 15000 ซึ่งสูงกว่าราคาตลาดมาก เขาก็ยังถูกคนซื้อหลอกว่า
พวกเขารวยขึ้นหลังจากที่ยากจนมานาน เลย

55555555555555

มีสักรายไหมครับที่ได้ 15000 จริงๆ

เห็นออกมาร้องกันปาวๆว่าได้ไม่ถึงกันนะ

การที่มารับจ้างทำนา บนที่นาของคนอื่น แบบนี้

เราจะเรียกว่าพวกนั้นว่า "ชาวนา" จริงๆ

ซึ่งจะเป็นผู้ที่จะได้รับผลประโยชน์

ได้เต็มปากไหมครับ??

#16 Et tu Brute?

Et tu Brute?

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:00

ต่อไปนอกจากต้องนำเข้าไอโฟนไอแพด

เราต้องนำเข้าขาวด้วย ข้าวไทยของหรูส่งออกหมด
ส่วนคนไทยแดรกของถูก ข้าวเวียดนาม

Edited by Et tu Brute?, 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:02.

It's us against the world

#17 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:16

ผมเคยไปคุยกับชาวนาเสื้อแดงมาจริงๆ

ผมว่าเขาน่าเห็นใจนะครับ

คืออย่างพวกเรานี่รู้ข้อมูลค่อนข้างมาก แต่เราก็ยังมีอคติกันเลย

ทว่าชาวนาเสื้อแดงนี่เขาคิดแต่ว่าเขาจน นายทุนเอาเปรียบ (ซึ่งก็จริง)

ถ้ามีรัฐบาลไหนเอาเงินประเทศมาแจกเขาผ่านการจำนำข้าว จะเกวียนละห้าหมื่นก็ยิ่งดี

เพราะพวก สส.นี่โกงกันจนรวยเป็นพันล้านทุกคน (เขาเชื่ออย่างงี้จริงๆ)

เขาไม่คิดหรอกครับว่าประเทศจะพัง มันไม่มีทางพังอยู่แล้ว นายกนก็ทักษิณกำกับดูแล เขาไม่ทำให้ประเทศไทยพังหรอก

เขาคิดกันง่ายๆแบบนี้แหละครับ

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#18 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:17

เหอ เหอ เหอ มันต้องแยกแยะเรื่องนโยบายกับเรื่องประโยชน์ของชาวนานะ
ถ้าเราเป็นชาวนา มีคนมาเสนอซื้อข้าวที่เราปลูกด้วยราคาสูง เราจะไม่ขายรึ
หรือเราจะบอกว่า ไม่ขาย ราคามันสูงเกิน 555

ชาวนาเขาไม่ได้เรียกร้องมาแต่แรกว่าเขาต้องการขายข้าวตันละ 15000 แต่
รัฐไปเสนอเขาเอง แล้วมันจะเป็นความผิดของเขาได้อย่างไร ส่วนมันจะขายได้
ถึง 15000 หรือไม่นั้น ถ้าเขายอมรับราคาที่ไม่ถึง 15000 ก็คงไม่มีปัญหาอะไร

ถ้ารัฐจะเปลี่ยนนโยบายตอนนี้ ก็ยังน่าจะทำได้ และชาวนาก็คงไม่โวยวายอะไร
มากนัก แต่ถ้ายังทำไปเรื่อย ๆ จนชาวนาเริ่มเคยตัวกับราคานี้แล้ว คงไปเปลี่ยน
ไปแก้ไขอะไรยากแน่ ยิ่งมีการมาจัดตั้งม๊อบสนับสนุนนโยบายด้วยแล้วยิ่งน่าจะ
เป็นความรับผิดชอบของรัฐบาล ล้วน ๆ ไม่เกี่ยวอะไรกับขาวนาเลย 55555

#19 soco

soco

เมพ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:27

พวกกากไพร่ ครับ

ไม่เกี่ยวกะชาวนา

ชาวนา เขาทำนา
รักใครชอบใครก็เรื่องของเราแต่เราก็ไม่เป็นขี้ข้าโจร

#20 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:41

ผมไม่คิดเรื่องเห็นแก่ตัวหรอกนะครับ
ผมมองว่า เมื่อมันเป็นช่องทางทำรายได้ เขาก็ควรจะยินดีกับมัน
เพราะชาวนาไทย อยู่กับความยากจนมาตลอดชีวิต
เมื่อมีช่องมีรายได้ ไม่แปลก ที่จะเป็นความต้องการ
เขาอาจไม่รู้ หรือเขาอาจไม่สนใจ ในเรื่องที่เราคิดกันหรอกครับ
ปากท้อง ย่อมสำคัญกว่า
การคิดถึงแต่เรื่องปากท้อง เราอาจมองว่า มันเป็นความเห็นแก่ตัว
แต่หากเราอยู่ในสภาวะเช่นเขา เราเองก็อาจคิดไม่แตกต่างจากเขา

ผมเชื่อว่า ทุกวันนี้ ชาวนาหลายคนก็รู้อยู่เต็มอก
การได้ราคา 15000 มันส่งผลเสียอย่างไรต่อการแข่งขัน
ซึ่งจะมีผลต่อการส่งออกข้าว และอาจลามไปถึงราคาข้าวในปีต่อๆ ไป
แต่เมื่อปีนี้ ยังยืนราคานี้ได้ เขาก็ควรยินดีรับ 15000 ไปเป็นทุนชีวิตไม่ใช่หรือครับ

ปัญหาเริ่มมาจาก การคิดนโยบายที่ผู้มีอำนาจต่างหาก
ที่ไม่คิดถึงผลกระทบในระยะยาว
แต่มันก็เป็นธรรมชาติของนัการเมืองไปเสียแล้ว ที่จะคิดแก้เแพาะปัญหาเฉพาะหน้า
หาได้มองไปในระยะยาวแต่อย่างใด

สิ่งที่น่าจะได้ผลดี อาจไม่ใช่การขึ้นค่าแรง ไม่ใช่การให้จำนำข้าวราคาสูง
ผมว่า อาจเป็นการลดค่าครองชีพ
หากค่าแรงได้เท่าเดิม แต่จ่ายค่าครองชีพน้อยลง อาหารหรือสินคา มีาคาถูกลง
ค่าสาธารณูปโภค น้ำมัน เครื่องใช้ ราคาถูกลงไปหมด
การแข่งขันในตลาดโลก เราก็จะยังคงยืนอยู่ได้ ในรับดับเดิม
แต่รากหญ้า คนยากจนอยู่ได้ น่าจะดีกว่าเยอะครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#21 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:57

หากตามข่าวเรื่องข้าวมาตลอด ท่านจะเห็นว่าชาวนามากมายไม่ได้เงินครบตามราคา
และเขาก็มาร้องเรียนบ่อยครั้งเรื่องโรงสีโกงใบประทวนหรืออะไรนี่แหละ
คือจ่ายเขาจำนวนเงินเท่านี้ แต่เขียนเลขเงินที่จ่ายเพิ่มขึ้น แล้วบีบให้เขาเซ็นรับ

ดังนั้น เราจึงสรุปเหมารวมไม่ได้ว่า ชาวนาเห็นแก่ตัวครับ เพราะชาวนาที่ไม่เห็นด้วยมีจำนวนมาก
และชาวนาที่ถูกโกงจากโครงการจำนำนข้าวอย่างน่าสงสารก็มีจำนวนมาก

ณ เวลานี้ผมมองว่าไพร่แม้วกำลังสร้างกระแสปั่นให้คนไทยเกลียดกันระหว่างชนชั้นครับท่าน
1. แรกเริ่มก็ปั่นให้ชนชั้นล่างเกลียดศักดินา จึงแยกไพร่แยกอำมาตย์
2. ช่วงน้ำท่วม ปั่นกระแสให้คนต่างจว.เกลียดชังคนกทม.
3. วันนี้เขากำลังปั่นกระแสให้คนกรุงเกลียดชาวนาครับ

นี่คือแผนคอมมิวนิสต์ "แบ่งแยกแล้วปกครอง Divide and Conquer" ตื้นๆนี่เอง

วิงวอนพี่น้องอย่าหลงเชื่อการปั่นกระแสให้คนในชาติเกลียดชังแบ่งแยกเป็นก๊กเป็นเหล่าครับ
เราไม่ใช่แค่แพ้ไอ้แม้ว แต่เราจะไม่เหลือประเทศเดิมที่คนไทยถ้อยทีถ้อยอาศัยรักใคร่กันเหมือนเก่าอีกเลย

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:58.

gladiator 1.jpg

#22 ฉันรักเมืองไทย

ฉันรักเมืองไทย

ขาประจำ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:27

การเห็นแก่ตัว ไม่ใช่เรื่องผิดค่ะ ถ้าไม่ได้คดโกง หรือทำให้คนอื่นเดือดร้อน
ในกรณีนี้ถ้าชาวนา ไม่ได้ร่วมในกระบวนการโกง หรือ เค้าไม่รู้ไม่เข้าใจจริงๆว่า การจำนำข้าวแบบนอกตำรานี้ทำให้เกิดผลเสียอย่างไร ก็โทษเค้าไม่ได้ค่ะ

แต่ถ้าทั้งที่รู้อยู่แก่ใจว่า ผลเสียมันมากกว่าผลดี อย่างมหาศาล แล้วยังอยากดันทุรังให้ทำต่อ สุดท้ายเกิดอะไรขึ้น ก็ช่วยกันจำและสอนลูกสอนหลานให้รู้จักคิดให้มากกว่านี้ด้วยก็แล้วกัน

#23 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:30

เห็นแก่ตัวค่ะ

ตอนนี้เราพยายามกินข้าวให้น้อยที่สุด หรือไม่กินเลย

นอกจากผอม แล้วก็ไม่รู้จะอุดหนุนคนเห็นแก่ตัว แต่ไม่เห็นแก่ชาติไปทำไม

ปล.ที่เห็นแก่ตัวที่สุด คือ นักโกงบ้านกินเมือง

Edited by pinkpanda, 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:31.

#24 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:32

ผมมองว่ามันไม่ใช่เรื่องเห็นแก่ตัวนะครับ..จริงแล้วชาวนารายย่อยที่มีนาไม่เกิน20ไร่ผมว่าน่าเห็นใจมากที่สุด.ชาวนาปลูกข้าวเวลาขายก็อยากได้ราคาดีๆทั้งนั้นถ้าเป็นผมเป็นท่านๆสมาชิกก็คงคิดเหมือนกัน..แต่ในเรื่องส่งออกหรือเรื่องการโกงกินในระบบชาวนาจริงๆไม่ค่อยรู้ครับ..ใครบอกอะไรก็เชื่อ.อย่างปุ๋ยก็เหมือนกันใครบอกว่าใช้แล้วจะได้ผลพลิตดี.ชาวนาก็แห่กันไปใช้..เสียเงินเสียทองไปมากมาย..เพราะอยากได้ผลพลิตเยอะๆ.จะได้ขายมีกำไร.พูดง่ายๆก็โดนคนในเมืองหลอกเสียเป็นส่วนใหญ่.ทักษินจึงจับจุดนี้มาเป็นอาวุธ.สิ่งที่เราต้องทำคือ.ทำยังงัยให้พวกเค้าอยู่แบบยั่งยืน..อันนั้นผมว่าสำคัญที่สุด..

#25 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:35

ชาวนาตัวจริงผมว่าไม่เห็นแก่ตัวหรอกครับ เพียงแต่เขาอาจนึกไม่ออกถึงผลเสียที่จะเกิดขึ้น มีแต่นักการเมืองชั่วๆนี่แหล่ะครับ ที่เห็นแก่ตัวสุดๆ

#26 คนกินข้าว

คนกินข้าว

ขาประจำ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:38

การทำนาเดี๋ยวนี้มีต้นทุนสูงมาก "ทำนาปีมีแต่หนี้กับซัง(ตอข้าว) ทำนาปรังก็มีแต่ซัง(ตอข้าว)กับหนี้"(ค่าข้าวปลูก ค่าไถนา ค่าทำเทือก ค่าดำนา หรือหว่านข้าว ค่าหว่านปุ๋ย ค่าฉีดยาข้าว ค่ารถเกี่ยวข้าว ค่าปุ๋ย ค่ายาฆ่าแมลง และศัตรูพืช รวมทั้งเงินกู้ ธกส.)เพราะชาวนาไม่สามารถกำหนดราคาซื้อขายข้าวเปลือกได้ จึงเรียกร้องให้รัฐบาลช่วยเหลือราคาข้าวที่ตกต่ำ รัฐบาลก่อน "ประกันราคา" รัฐบาลนี้ "รับจำนำ" โดยให้ราคาเกวียนละ 15,000 บาท แต่ชาวนาขายข้าวได้จริง ๆ ราคาไม่เกินเกวียนละ 13,000 บาท เพราะจะถูกพ่อค้าคนกลาง และโรงสีหักค่าความชื้น (พ่อค้า และโรงสีก็กินส่วนต่าง)ราคาที่ได้ก็พอจะมีเงินไปใช้หนี้และเหลือใช้สอยบ้างเล็กน้อยเท่านั้น
การที่รัฐบาลใช้วิธีการ "รับจำนำข้าว" ซึ่งได้ราคาดี มีหรือชาวนาที่ยากจน จะปฏิเสธเงิน แต่เขาไม่รู้หรอกครับว่า ผลจะเป็นยังไง ถึงบอกเขา เขาก็จะถามกลับว่า "แล้วจะให้พวกเขา ทำยังไง" หิวข้าวจนตาลายแล้ว มีอาหารมาวางตรงหน้าแล้วไม่ให้กินหรือ
ถ้าจะด่าชาวนาว่าเห็นแก่ตัว เห็นแก่ได้ คงต้องด่าพวกที่รับค่าแรงขั้นต่ำวันละ 300 บาท พวกจบปริญญาตรีที่ได้รับเงินเดือน 15,000 บาท และข้าราชการทั้งหลายด้วย เพราะค่าแรงสูง เงินเดือนสูง ทำให้ของแพง มันเป็นการเห็นแก่ตัว เห็นแก่ได้มาก....ใช่ไหม
ควรจะด่า "ผู้ให้" หรือด่า "ผู้รับ" กันดีครับพวกเรา

Edited by คนกินข้าว, 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:17.

"การเมือง เป็นเรื่องผลประโยชน์ส่วนตน ผลประโยชน์ประชาชน เป็นข้ออ้าง"

#27 นารายณ์สังหาร

นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:48

ผมไม่ว่าชาวนาครับ ลองมองในอีกมุมนะ...

ชาวนาถูกกดขี่เรื่องราคาข้าวมาตลอดจากพ่อค้าคนกลาง พอมีรัฐมาให้ตันละ 15000 ท่านจะไม่เอาหรือ....พวกเค้าไม่มองในภาพใหญ่หรอกครับ แม้แต่เราๆท่านๆ ยามอับจนก็จะมองแต่ปาก ท้อง ของตัวเองวันต่อวันเท่านั้น.....

คนที่น่าด่าคือคนที่เอานโยบายนี้มาใช้มากกว่า เพราะเป็นทีมผู้บริหารประเทศที่เข้ามาเพื่อทำลายประเทศนี้จริงๆ ไม่ได้สร้างสรรค์อะไรเลย

ตัวผมเองมีที่นาที่เชียงรายอยู่ราวๆ 70 ไร่ จ้างชาวบ้านแถวนั้นปลูกข้าว.....ข้าวที่เก็บเกี่ยวได้ก็แบ่งให้ชาวนาที่มาปลูกเก็บไว้กิน....ส่วนที่เหลือเอามาขาย....พอนโยบายนี้ออกมา ...ผมก็ได้มาหลายตังค์อยู่..... ถามว่าผมเลวร้ายไหม...กับการสนองนโยบายนี้ของรัฐ....

คนเลวร้ายควรเป็นชาวนา....เจ้าของที่นา.....หรือรัฐบาลที่ดันทุรังในความโง่ของตัวเองกันแน่???
ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#28 HWD

HWD

ขาประจำ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:50

ผมว่าชาวนาเค้ามองภาพไม่ออกหรอกว่า การที่เค้าได้ 15,000 มันไปผลักไปดึงส่วนต่อเชื่อมอะไรต่ออะไรในระบบเศรษฐกิจของคนอื่นและของประเทศโดยรวม

เค้าก็คงมองว่าคนอื่นอยู่ในฐานะที่ดีกว่า สบายกว่า การที่เค้าได้หมื่นห้าก็แค่ได้ส่วนเสี้ยวของประโยชน์ที่คนอื่นได้ และบรรเทาทุกข์ของเค้าลง! ถ้าไม่ได้ก็คือถูกข่มเหง รังแก และ บราๆๆๆๆๆ

มันผิดที่นักการเมืองทีไปสอนให้ชาวไร่ชาวนาเห็นผิดเป็นชอบเพื่อจะได้เสียงสนับสนุนและยึดครองอำนาจเพื่อประโยชน์เฉพาะกลุ่ม ที่ชาวบ้านไม่รู้ไม่เข้าใจว่ามันส่งผลเสียหายร้ายแรงต่อตัวเองและคนไทยอื่นๆอย่างไรในอนาคตโดยเฉพาะกับลูกหลานไทยรุ่นต่อๆไป

ตอนนี้ ชาวไร่ ชาวนาก็เป็นเสมือนโล่มนุษย์ให้นักการเมืองขี้ฉ้อกอบโกยโดยไม่ต้องระวังหลังเลย คนอื่นๆที่อยู่ในฐานะถูกขูดเลือดเนื้อและวิญญาณความเป็นวิญญูชนไปเรื่อยๆ ก็คงต้องทนไปจนกว่าจะเกิดการเปลี่ยนแปลง!

#29 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:18

เขาคิดแค่ปากท้องครอบครัวต้องมาก่อน กินอิ่มนอนหลับแค่นี้ อย่างอื่นไม่สนหรอกครับ มันดูไกลตัวเกินไป

Edited by จอมโจรคิด, 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:18.

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#30 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:20

ถามง่ายๆ ทำไมถึงเรียกว่า จำนำ ทั้งๆ ที่ไม่เคยมีชาวนาคนไหน คิดไปไถ่ถอนเลย

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#31 butadad

butadad

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:21

ผมว่าไม่นะ เพราะโดยปกติ คนทำงานทุกคนมักคิดเสมอว่า เราทำงานตั้งเยอะควรได้ค่าตอบแทนมากกว่านี้
แต่คนที่พิจาณณาให้ซิที่ต้องคิดเยอะๆ ว่ามันกระทบกับใครคนไหนบ้าง เพราะงบประมาณมีจำกัด หรือขนาดต้องไปกู้มาให้เลยเหรอ จะตายหมู่เอานะ

นัยยะของการให้คนนี้ ก็หมายถึง การไปลดของอีกคนนึง เช่นกัน

คุณว่าควรด่าใครละ

#32 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:08

ตอนนี้เราพยายามกินข้าวให้น้อยที่สุด หรือไม่กินเลย

นอกจากผอม แล้วก็ไม่รู้จะอุดหนุนคนเห็นแก่ตัว แต่ไม่เห็นแก่ชาติไปทำไม

ปล.ที่เห็นแก่ตัวที่สุด คือ นักโกงบ้านกินเมือง

ไม่ได้เห็นด้วยกับคุณแพน ในแง่ ชาวนาเห็นแก่ตัวหรอกนะครับ ยังไงคนจนก็ต้องอยากได้เงินไว้ก่อน ผมก็เป็น

แต่ที่เห็นด้วยคือ ลดกินข้าวครับ เพราะแพงเหลือเกิน อีกหน่อย ข้าวหอมมะลิ คงกินไม่ได้แล้ว แพงเกิน

และที่เห็นด้วยมากคือ ลดข้าวแล้วทำให้ผอมครับ ผมจาก 86 เหลือ 73 แล้วตอนนี้ ผ่านมา 9 เดือนเอง หายไป 13 กิโลกรัมล่ะ

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#33 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 17:11

ด่าใครไปก็เท่าันั้น เพราะสุดท้ายทุกคนก็จะบอกว่าเป็นเหยื่อ ร้องขอความเห็นใจ ฉันไม่ผิด
และในตอนจบก็จะไม่มีใครรับผิดชอบต่อความเสียหายที่เกิดขึ้นเลย
มันก็เท่านั้นแหละ มีเท่านี้จริงๆ
-_-

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#34 Son of Anarchy

Son of Anarchy

ขาประจำ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 17:18

โดยมากโรงสีได้ประโยชน์ครับ คนรู้จักทำโรงสีอยู่ จำปีที่ข้าวราคาแพงๆ ได้ไหมครับ ปีนั้นเขากำไร 12 ล้านกว่า เพราะเอาซื้อข้าวจากปีก่อนมาไว้เยอะ
ตอนนี้หลายโรงสีก็คงฝันเห็นเงินก้อนโตกันแล้ว ชาวนาจริงๆ มีไม่กี่คนหรอกที่ได้ประโยชน์

คุณอาจจะคลั่งเหมือนหมาบ้า กับบางสิงที่เกิดขึ้นในชีวิต
คุณอาจจะสบถ สาปแช่งโชคชะตา
แต่เมื่อวาระสุดท้ายมาถึง คุณก็ต้องปล่อยให้มันเป็นไป

Curious Case Of Benjamin Button

#35 cassava

cassava

ขาประจำ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 17:34

พวกเขาเลือกฝ่ายแล้ว โดนทุ่มซื้อดว้ยเม็ดเงินที่มากกว่า ปชป จะประกันรายได้ด้วยตัวเลขหมื่นห้าคงไม่กล้าทำ นับจากนี้พท ได้มวลชนกลุ่มนี้เพิ่ม และเป็นการเปิดฉากพฤติกรรมใหม่ ต่อไปหากพท จะแก้กฏหมายอะไร หากมีใครคัดค้าน ก็จะใช้กลยุทธนี้ข่มขู่ กดดันผู้ที่คัดค้าน

#36 cassava

cassava

ขาประจำ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 17:37

ถามง่ายๆ ทำไมถึงเรียกว่า จำนำ ทั้งๆ ที่ไม่เคยมีชาวนาคนไหน คิดไปไถ่ถอนเลย

เป็นวาทกรรมของเจ้าของนโยบาย ที่จริงแล้วคือรัฐบาลตั้งโต๊ะรับซื้อสูงกว่าราคาตลาด แบบไม่จำกัดจำนวน

#37 cassava

cassava

ขาประจำ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 17:41

เขาคิดแค่ปากท้องครอบครัวต้องมาก่อน กินอิ่มนอนหลับแค่นี้ อย่างอื่นไม่สนหรอกครับ มันดูไกลตัวเกินไป

ถ้ามีใครคัดค้านก็ยิ่งเข้าทางพท. ที่จะตอกลิ่มวาทกรรม ไพร่ อำมาตย์ให้แตกแยกยิ่งขึ้น หมากนี้อันตราย

#38 เดอะอำมาตย์

เดอะอำมาตย์

อิคคิวเป่าปุ้น

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:02

รากเง้าของทุกอย่างเป็นเพราะ ระบบการศึกษา ตังหาก ล้างกระทรวงเลยก็ได้นะ ตอนนี้มีไม่มีก็เหมือนกัน

หลายๆคนเคยได้ยินคำว่า คนไทยอ่านหนังสือปีละไม่เกิน 3 บรรทัด(มรั้ง) จนตอนนี้ชาชินไปเเล้ว เเต่คิดลึกจริงๆเรื่องนี้ซีเรียสมากๆ

ขนาดหนังสือวิชาการที่นักเขียนดังๆเขียน เมืองนอกพิมพ์ 2-3 รอบหมดทุกรอบ แต่เมืองไทยพิมพ์รอบเดียวขายไม่หมด ขาดทุนอีกตังหาก

อย่างงี้จะไม่ให้มีคนโง่ได้อย่างไร ตัวอย่างในเว็บนี้ก็มีให้อยู่ พวกท่านน่าจะรู้ดีว่าพวกอ่านไม่เกิน 3 บรรทัด มันโง่เง่าเต่าถุยขนาดไหน

กลายเป็นว่าปรเทศมีคนโง่ (เอาเป็นว่าพวก IQ ต่ำกว่ามาตราฐานละกัน) เป็นคนส่วนใหญ่ของประเทศ ทำให้พวกเลวอย่างพรรคเพื่อไทยมีอำนาจ

ฉะนั้นผมว่าการทำให้ความขัดเเย้งหมดไปจึงไม่ใช่การปรองดอง หรือ การตื้บแม้วให้เละ เเต่เป็นการให้ความรู้เเก่ประชาชนมากกว่า ซึ่งมาร์คก็ได้วางรากฐานไปเเล้วพักนึง เเต่โดนพวกเลวสกัดอีก เพราะมันรู้ว่าถ้าคนได้เรียน มันก็จะหมดอำนาจ
" เราควรรอให้คนอื่นยอมรับเรา หรือควรทำให้เราเป็นที่ยอมรับของผู้อื่น "

#39 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:21

ไม่ได้เห็นด้วยกับคุณแพน ในแง่ ชาวนาเห็นแก่ตัวหรอกนะครับ ยังไงคนจนก็ต้องอยากได้เงินไว้ก่อน ผมก็เป็น

แต่ที่เห็นด้วยคือ ลดกินข้าวครับ เพราะแพงเหลือเกิน อีกหน่อย ข้าวหอมมะลิ คงกินไม่ได้แล้ว แพงเกิน

และที่เห็นด้วยมากคือ ลดข้าวแล้วทำให้ผอมครับ ผมจาก 86 เหลือ 73 แล้วตอนนี้ ผ่านมา 9 เดือนเอง หายไป 13 กิโลกรัมล่ะ

ค่ะ แต่ที่เราอยากเห็นคือการส่งเสริมความรู้ความสามารถให้ชาวนา เพื่อดึงศักยภาพที่เขามี

ให้คิดเป็น แก้ปัญหาเป็น แต่ทุกวันนี้นักการเมืองมันทำให้เกษตรกรอ่อนแอ ไร้แรงจูงใจในการพัฒนาอาชีพของตัวเอง

ปล.เก่งจัง ลดได้เยอะแล้ว

เค้าจาก 88 ตอนนี้ 63.7 แล้วค่ะ อิอิ

#40 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:29

ใครละครับที่ทำให้ชาวนาเห็นแก่ได้
ถ้าไม่ใช่นักการเมืองหรือนโยบายของพรรคเพื่อไทย
เพราะไปบอกเขาไว้เองว่าชาวนาต้องได้

#41 bird

bird

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:46

ชาวนา..ที่เป็นชาวนาจริงๆ...เงินที่ได้มาไม่ถึง 15,000 หรอกค่ะ
ได้ในราคาที่ใกล้เคียงกับราคาประกัน..ผลต่างที่ถูกหักคือ
ค่าความชื่น ค่าความเห็นแก่ตัวของนกแร้งและอำมาตย์ไพร่

ชาวนาจริง ๆ จำนำข้าวได้ไม่เต็มโควต้าที่ได้รับ...

ส่วนที่หายไป..คือส่วนโควต้าของเหล่า...นกแร้งในคราบอำมาตย์ไพร่

ชาวนา ก็ต้องยอมรับ เพราะเกี่ยวข้าวมาแล้ว ขายที่อื่นก็ไม่ได้ราคา
แถมยังมีฝูง หมาไน ที่คอยส่งเสียงคำราม ขู่กรรโชกอยู่ตลอด

จะนำมาขายเองก็ไม่มีปัญญา...มิหนำซ้ำค่าใช้จ่ายก็สูง...
จะพูดมากก้ไม่ได้...นกแร้ง มันคอยจะจิก จะกัด......

#42 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:53

ไม่มีชาวนาตัวจริงสักกี่คน อยากจำนำข้าว มีแต่พวก อาชีพชาวนาปลอม ที่ ไม่ลงมือต่างหาก ที่ชอบ

#43 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:23

งวดหน้าแห่ไปเลือกอีปู อีกนะ

#44 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:41

ด้วยความจริงใจ เชื่อว่าชาวนาไม่เห็นแก่ตัว และบริสุทธิ์ใจ
หมื่นห้า เป็นเรื่องของผู้ฉวยโอกาสมาหยิบยื่นให้ถึงหัวกะไดบ้าน
โดยชาวนานั่งสูบยาใบจากอยู่เฉยๆ

มีคนมาหยิบยื่นให้ ตัวเองก็ไม่ได้ร้องขอ ไม่ผิดกฎหมาย
อยู่ดีๆมีคนเอาเงินมาให้ ก็ดีนี่
ขอบใจนะที่ช่วยเหลือ

ต้องด่าไอ้คนคิด คนปฏิบัติเกี่ยวกับเรื่องนี้
อย่าเอาบาปไปกองที่ชาวนาเลยครับ
ทุกวันนี้ก็ลำบากพอควรอยู่แล้ว

เพียงเปลี่ยนความคิดว่าประเทศไทยไม่ใช่บริษัทชินวัตรจำกัด
ประเทศไทยไปใกลกว่านี้แน่นอน
อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#45 thebriza

thebriza

ขาประจำ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:36

มีจำนำยางพาราบ้างมั้ย... จะเอาไปเข้าโครงการบ้าง ขอกิโลละ 300 นะ อิอิ

#46 ant

ant

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:47

จะใช้คำว่าเห็นแก่ตัว มันน่าจะแรงไป เห็นแก่ได้น่าจะเหมาะกว่า แต่ชาวนาก็ไม่ได้เท่าที่เห็น(15000)หรอก จะว่าไปแล้วไม่ใช่เฉพาะชาวนาหรอก พวกมนุษย์เงินเดือนที่มีความรู้ก็อยากได้เงินเดือน 15000 พวกกรรมกรก็อยากได้ค่าแรง 300 (โดยไม่เคยคิดว่าการที่รายได้มันพุ่งกระฉูดขึ้นไปแบบนี้ มีหรือที่ราคาสินค้ามันจะไม่พุ่งตาม หนำซ้ำมันขึ้นนำหน้าไปก่อนแล้ว) ก็คนพวกนี้แหละที่มีสติสัมปชัญญะเกินร้อยที่ไปช่วยกันเลือกจนได้นังยกสมองกลวงมาเดินแบบอยู่นี่ไง

พรรคเพื่อไทยโดยไอ้หน้าเหลี่ยมน่ะมันคิดหลายชั้น 1.ได้คะแนนเสียงจากประชานิยมของมัน
2.การจำนำข้าวมันเป็นวิธีทำให้พวกมันหาทางโกงกินได้ง่ายๆ ชาวนาก็ได้เพิ่มขึ้น
บ้างแต่ไม่ใช่ 15000แน่นอน แต่ชาวนาก็พอใจ
3.เงินที่มันถลุงไปในการจำนำข้าวไม่ใช่เงินในกระเป๋ามันแถมยังทำให้เงินเพิ่มใน
กระเป๋ามันอีก
4.มันคงทำนโยบายนี้ไปสักระยะให้กระเป๋าเต็ม และให้พวกที่หลงใหลนโยบาย
ของมันโงหัวไม่ขึ้นก่อน ทีนี้พอมันยกเลิก พวกนี้ก็ไปไหนไม่เป็นแล้ว ยังไงก็ต้อง
เลือกมัน เพราะหวังประชานิยมอื่นๆที่มันอาจจัดให้ใหม่ หรือไม่ก็พร่ำเพ้อเหมือน
30 บาทรักษาทุกโรค ทั้งที่รัฐบาลอภิสิทธิ์ไม่เก็บซักบาท

เป็นที่มาของ "โกงก็ช่างขอให้แบ่งให้บ้าง"
ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#47 TIK Tik tik

TIK Tik tik

ขาประจำ

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:08

รอจนถึงวันที่ชาวนารอเงินจากรัฐบาล แล้วได้ช้า แต่ชาวนาจะต้องใช้เงินเพื่อยังชีพ
จากนั้นชาวนาก็จะเอาข้าวมาขายเอง ไม่รอรัฐบาลแล้ว เพราะถึงแม้จะให้ราคาดีกว่า
แต่กว่าเงินจะออกก็ช้า หนี้สินก็รุงรัง ดอกทบต้น ต้นทบดอก
จากนั้นข้าวที่ขายในท้องตลาดจะเหลือตันละ 6000

#48 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:15

สมมุติ ขายข้าวได้ 15000 > ต้องไปซื้อสินค้าอุปโภคบริโภค(อย่าบอกนะสินค้านี้ราคาเท่าเดิมก่อนนโยบาย 300/1500) > ขายได้เงินมากขึ้น แต่ก็ใช้เงินมากขึ้น > เงินเหลือมากขึ้นแต่มูลค่าเท่าเดิม ... ชาวนารวยขึ้นจริงหรือ ???
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#49 yuth8866

yuth8866

ขาประจำ

ตอบ 8 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:31

ออกจะแรงไปมั้ง ครับ ถ้าจะใช้คำว่าเห็นแก่ตัว เพราะสิ่งที่ชาวนาเข้าได้รับ มันมาจากความเสน่หา นะครับ
ไม่ได้ไปตั้งด่านรีดไถ กับรัฐบาล

แต่ถ้าจะว่า จำนำข้าวแล้วประเทศเสียหาย.... หรือเปล่า?
ท้ายสุด ถ้ารัฐบาลบริหารไม่ดี ไม่มีเงินมาซื้อข้าว เขาก็ต้องเลิกจำนำเองแหละครับ
ตอนนั้นชาวนาเขาก็จะรู้เองแหละครับ ว่าเดินมาผิดทาง ผมว่าแม่ยก น่าจะดีใจนะครับ เพราะ ถ้าวันนั้น มาจริง
ยี่ห้อ ทักษิณ จะได้ขายไม่ได้อีกตลอดกาล

แต่ที่ผมดูต่างจังหวัด ข้าวราคาดี ชาวบ้านเขาจับจ่าย เสื้อผ้า มอเตอร์ไซค์ รถกระบะ มือถือ ขายดีนะครับ
ไม่รู้ว่าเศรษฐกิจประเทศจะแย่ลง จริงไหม

เรื่องข้าวมีความชื้น แล้วขายได้ ไม่ถึง 15000 ชาวนาเขาเข้าใจ นะครับ เพราะเวลาเอาไปตาก แล้วน้ำหนักมันลดลง
จึงเป็นธรรมดาที่ชาวนาจะชอบ โครงการจำนำ 15000 ให้รายรับที่สูงกว่า ประกันรายได้ของ ปชป.

ที่ควรจะตำหนิว่าเห็นแก่ตัว เป็นตัวทำลายประเทศชาติ น่าจะใช้กับโรงสีที่เข้าร่วมโครงการบางโรง กับผู้ส่งออกมากกว่าครับ
ตอนมีประกันรายได้ พวกคุณก็กดราคาซื้อ เขาจนเหลือ 7000 บาท ราคาเมืองนอกเหลือ 7000 ด้วยหรือเปล่า
ส่วนต่างตรงนี้ใครได้ด้วย นอกจากชาวนา

เพราะส่วนที่ทำให้รัฐบาลขาดทุน จากการจำนำ คือ มูลค่าข้าวที่ขายออก ราคาถูกกว่าราคาจำนำ และราคาตลาด
ที่ถูกกว่าราคาตลาด เพราะคุณภาพข้าวสารที่ส่งเข้าคลังกลางต่ำกว่าที่ควร
อย่าอ้างชาวนาเลยครับ ว่าปลูกข้าวไม่ดี
พวกเราก็ปลูกข้าวพันธุ์ที่กรมส่งเสริม ให้มาทั้งนั้นแหละครับ
ยืนยันครับว่าชาวนายังคงปลูกข้าวคุณภาพเช่นเดิม ไม่ว่าเป็นจำนำ หรือ ประกัน

การเอาข้าวต่างชาติมาส่งเข้าคลังกลางแทน แล้วเอาข้าวชาวนาไทยไปขายให้กับผู้ส่งออก
หรือเอาข้าวเก่ามาเวียนเทียนส่งคลังกลาง แล้วเอาข้าวสารจากข้าวเปลือกชาวนาไปขายต่างประเทศ
ทั้งหมดเป็นความร่วมมือ อย่างดี ของโรงสี และผู้ส่งออกที่ประมูลข้าวออกมา
อย่างนี้ ใครกันแน่ที่เป็นเห็บเหาของประเทศ

#50 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 8 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:09

รัฐบาลสร้างเหลือบขึ้นมา หรือเปล่า :D
We love fender.

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน