Jump to content

- - - - -

ถามตรงๆ ควรหรือไม่ที่คุณสรยุทธต้องหยุดทำหน้าที่สื่อมวลชน

พันทิพ

• Please log in to reply
66 replies to this topic

#51 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

Posted 5 October 2012 - 19:39

เรื่องของสื่อ เรื่องของคนโกง เราไม่ดิ้น เราไม่เจ็บ เราไม่โดนน้ำร้อนลวก เพราะเราไม่เคยสนับสนุนคนโกง ...

#52 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

Posted 5 October 2012 - 19:57

เป็น ตรรกะ ที่ไม่แคร์จริยธรรมต่อสังคม....
เลยแม้แต่น้อย....

จริยธรรมของสังคม... มีเขียนไว้แถวไหนครับ... ท่านคิดอย่าง..
ผมคิดอย่าง... ถ้ามันไม่เขียนเอาไว้... เราก็เห็นไม่ตรงกัน... แล้วจะใช้ของใครดีละ :D

OK .... ท้ายสุดศาล... ก็ต้องตัดสิน.....นะครับ...
งั้นผมขอถามคุณ Hentai หน่อย....

จริยธรรมต่อสังคมของคุณ Hentai.....
คิดว่าการที่ สรยุทธ ยังนั่งทำงานด้านสือสารมวลชนต่อไป ณ ขณะนี้จนกว่าจะถึงศาลตัดสิน....
มีผลกระทบต่อสังคมอย่างไรบ้างครับ ?
ทั้งในกรณีที่ศาลตัดสินว่าผิด.... และในกรณีที่ศาลตัดสินว่าไม่ผิด.... ครับ...

ผมว่า เค้าก็ทำหน้าที่ได้ต่อไปเรื่อยๆนะครับ...
ตราบเท่าที่... เค้าไม่พยายาม ใช้เวลา แก้ตัว เกินความจำเป็น... เช่น เรื่องเด่นเย็นนี้ เอาเรื่องตัวเองมาเล่น หลายรอบเกินไป...
ตราบเท่าที่.... เค้าไม่ใช้อำนาจสื่อที่มี.. ปลุกปั่นประชาชนให้เห็นว่าเค้าไม่ผิด... เพื่อ กดดันศาล... เช่น พูดย้ำไปย้ำมาในรายการว่าผมไม่ผิด...
ผมว่าเค้าก็ทำหน้าที่ต่อไปได้...

เค้าอ่านข่าว นะครับ... ไม่ใช่ นายก รัฐมนตรี.. :D

อืม... ไม่เห็นคุณ hentai พูดถึงผลกระทบต่อสังคม....(โดยใช้ จริยธรรมต่อสังคมของคุณ hentai)
ในการทำงานของ สรยุทธ กรณี ที่ศาลตัดสินว่าผิด หรือไม่ผิด เลยนะครับ....
ผมละนึกว่าคุณ hentai ให้ความสำัคัญกับคำตัดสินของศาลเสียอีก....

เห็นแต่บอกว่าให้ทำงานต่อได้ๆท่าเดียว.....
ผมยังอยากชมคำตอบของคุณ hentai อยู่นะครับ....

อะไรกัน ... คุณ hentai เขาใช้มาตรฐานเดียวกันกับ นายก ไม่เข้าประชุมสภานั่นแหละครับ ไม่มีกฏหมาย ไม่จริยธรรม ไม่มีจรรยาบรรณ ก็อยู่เป็นสวะไป

#53 abacus

abacus

ขาประจำ

• Banned

Posted 5 October 2012 - 20:03

ถ้าสรยุทธ หยุด ผมว่า สื่ออย่าง Blue Sky ก็น่าจะยุติบทบาทตัวเองไปด้วย พฤติกรรม หยาบโลน ดิบ ถ่อย บ้ากาม แบบนี้ไม่ทำลายวงการวิชาชีพสื่อ ด้วยกัน มากกว่าหรือ

#54 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

Posted 5 October 2012 - 20:08

ถ้าสรยุทธ หยุด ผมว่า สื่ออย่าง Blue Sky ก็น่าจะยุติบทบาทตัวเองไปด้วย พฤติกรรม หยาบโลน ดิบ ถ่อย บ้ากาม แบบนี้ไม่ทำลายวงการวิชาชีพสื่อ ด้วยกัน มากกว่าหรือ

ขอหลักฐานทางวิทยาศาสตร์ตามที่อ้างมาด้วยครับ.. :angry:

#55 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

Posted 5 October 2012 - 20:14

ขอหลักฐานทางวิทยาศาสตร์ตามที่อ้างมาด้วยครับ.. :angry:

ใช่ครับ ... อยู่ๆ จะให้เขาหยุด เพราะแค้นใจที่ สื่อ ที่ตัวเองชอบ โกงเงินชาวบ้าน ผมว่ามันยังไงๆ อยู่นะ

#56 วิท

วิท

ขาแพง

Posted 5 October 2012 - 20:14

ลองไปดูช่องเสื้อแดงเถอะ หลานอายุ 1 ปี 8 เดือน คำแรกที่พูดได้คือ "ไอ้บ้า" เหตุเพราะ"ตา"อุ้มไปดูช่องเสื้อแดงทุกวัน

Edited by วิชญ์, 5 October 2012 - 20:20.

#57 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

Posted 5 October 2012 - 20:15

เอ็งลองไปดูช่องเสื้อแดงเถอะ หลานอายุ 1 ปี 8 เดือน คำแรกที่พูดได้คือ "ไอ้บ้า" เหตุเพราะ"ตา"อุ้มไปดูช่องเสื้อแดงทุกวัน

น้าหมู จิ๊มิ๊ อวกาก เอ้ยย อาวตาร มาหรือเปล่าครับ ?

#58 Eyey

Eyey

แม่มด Lv. 1

Posted 5 October 2012 - 20:19

้ถ้าเสี่ย สอ ลาออก แล้ว เกิดเรื่องถึงศาล... ถ้าสุดท้าย ศาลว่าไม่ผิด... ยกฟ้อง...
เงินที่ขาดรายได้ไป... ใครจะรับผิดชอบ... :D

ไอ้พวกที่ ปากจะให้เค้าออกๆ ... จะชดเชยให้เค้าป่าว... หรือจะบอกว่า..

ก็ ตะเอง ออกเอง... :D

ผมว่า เสี่ยสอ เนี่ย กลางสุดแล้ว... โดนด่าตลอด...

ปัญหามันอยู่ที่ "โกง" จริงหรือเปล่า ถ้าไม่ได้โกง เงิน 138 ล้านมาจากไหน แล้วคืนทำไม

เงินที่ขาดรายได้ไป ถามหน่อย สรยุทธใช่คนหาเช้ากินค่ำหรือพนักงานกินเงินเดือนหรือไม่ เอาแค่หุ้นที่ถืออยู่กินปันผลไปได้ทั้งปีแล้ว

ไม่ได้อยู่กลางหรือไม่กลาง ปัญหาอยู่ที่ทำผิดหรือไม่...ทุจริตนี่เรื่องใหญ่นะ

เอาตัวอย่างง่ายๆ มี ดร. คนนึงตีเมียจนตายด้วยไม้กอล์ฟ คดีนั้นศาลตัดสินว่าไม่ผิด ขอถามหน่อยเถอะว่า คนตายไปทั้งคนด้วยมือ ดร. ไม่ใช่อุบัติเหตุ ศาลตัดสินว่าไม่ผิด แต่ในมโนธรรมของเฮนไตมันผิดไหม หรือว่าคนอย่างเฮนไตไม่มีมโนธรรม?

มันไม่เกี่ยวว่า เสี่ย สอจะหารายได้อย่างไร... จะรับเงินเดือน หรือ มีอันจะกิน...
ความเป็นธรรม มันต้องใช้กับทุกคน ไม่ว่า จนหรือ รวย...

แต่มันเกี่ยวว่ารายได้ที่ได้มามันไม่ถูกต้อง ปปช ก็ชี้มูลไปแล้ว หลักฐานก็มี ไม่ได้อ่านหรือคะ? ความเป็นธรรมของเฮนไตใช้แต่กับคนที่ไม่เห็นด้วยกับสลิ่มหรือเปล่า?

การที่มีคนเรียกร้องให้ เค้าทำสิ่งที่ทำให้เค้าเสียรายได้... ( เพื่ออะไรผม ก็ ยังงงๆๆ ว่าจะให้ ลาออกทำไม...)
ผมก็ถามว่า... ถ้าสุดท้ายเค้าไม่ผิด ... พวกที่เรียกร้อง... ชดเชยอะไรให้เค้า...
คุณบอกให้เค้าทำแบบนี้... เพราะคุณว่าเค้าผิด... แต่พอเค้าไม่ผิด... เองโง่ทำที่ข้าบอกเอง...

ถามว่า ถ้าเสี่่ยสอ... ลาออก แล้ว สามารถแสดงว่า เค้าผิด หรือ ไม่ผิด หรือไม่... คำตอบคือไม่... ต้องรอศาล...

การลาออกไม่ได้บอกว่าเฮียสอผิดหรือไม่ แต่การลาออกเป็นการรับผิดชอบที่คน "ดีๆ" พึงทำค่ะ คนเราไม่ต้องรอศาลเสมอไป คนเรารู้จักผิดชอบชั่วดี ต้องตัดสินตัวเองได้ค่ะ เราชื่นชมที่นักการเมืองต่างชาติลาออก แต่เราจะบอกว่าพอเป็นคนไทยไม่ต้องทำ มันตลกนะคะ

ถ้าเสี่ยสอ คิดว่าเค้าถูก... เงินก็คืนไปแล้ว... เค้าจะลาออกตามใจกองแช่ง ทำไม...
ถ้าศาลเห็นว่าผิด... ก็ลงโทษมา..
โทษนะครับ เสี่ยสอ ไม่ใช่ ข้าราชการ ที่ต้องโดนย้ายไว้ก่อน กันการทำลายหลักฐาน..

ถ้าเค้าอยากออก เค้าก็ออก... เป็นสิทธิ... กองเชียร์ไม่เกี่ยว...

กองเชียไม่เกี่ยวค่ะ แต่เรามีสิทธิ์ที่จะแสดงความเห็นค่ะ เราอยู่ในประเทศประชาธิปไตยหรือไม่ใช่คะ? เค้ายังมีสิทธิ์ทำให้ผู้ชายที่พิสูจน์ยังไม่ได้เลยว่าเป็นพ่อเด็กคนนึงหรือเปล่างานหายเงินหด โดยพาแม่เด็กมาดราม่าในรายการ เฮียรับทรัพย์เต็มๆ แล้วผู้ชายคนนั้นล่ะคะเฮียสอชดเชยอะไรให้เค้าหรือยัง?

ขอโทษนะคะ ไม่ใช่ราชการ แต่เป็นสื่อมีสิทธิ์ชี้นำสังคมค่ะ

การที่เค้าไม่ออก ไม่ได้แปลว่าเค้าเลว... เพราะ เป็น สิทธิของเค้าเช่นกันจะไม่ออก แล้ว สู้ในศาล...
การมีคุณธรรมสูงส่งหน้าบาง... เป็นสิ่งดีผมไม่มีปัญหา . แต่การที่มีไม่ถึงขนาดนั้น... ไม่ได้แปลว่าเป็นคนเลว

ไม่เลวเหรอคะ? ยักยอกเงินเนี่ยนะ ถึงว่าแบบนี้ไม่เรียกว่าเลวนี่เองเฮนไตถึงมีตรรกะแบบนี้ แต่แบบนี้แถวบ้านดิชั้ีนเรียกเลวด้วย หน้าด้านด้วยค่ะ

ส่วน ด็ิิอกเตอร์นั่น... กติกาว่าไง ผมก็ว่าตามนั้น... ผมเคารพกติกาสังคม...
ไว้ สังคมเราเปลี่ยนเป็น ว่า ใครผิดใครถูกดูจาก ความรู้สึกของ สลิ่ม แทนศาล.. เมื่อนั้น ผมถึงจะยอมรับความรู้สึกสลิ่ม...

อ้าวทีแบบนี้เคารพศาลขึ้นมาทีเดียว แล้วยอมรับหรือไม่ค่ะว่าแม้วทำผิด? ศาลตัดสินไปแล้วนะคะ อ่อแล้วมาร์คที่ว่าไม่ทำงานนี่ศาลบอกเหรอคะ?

"In politics, stupidity is not a handicap." - Napoleon Bonaparte ในทางการเมือง ความโง่บัดซบ ไม่ใช่แต้มต่อแต่อย่างใด

#59 Eyey

Eyey

แม่มด Lv. 1

Posted 5 October 2012 - 20:21

Bluesky นี่สุภาพมากแล้วนะ สงสัยจะดูแต่ช่องแดงมากไปเลยเริ่มคิดว่าคำหยาบเป็นคำสุภาพหรือเปล่า
"In politics, stupidity is not a handicap." - Napoleon Bonaparte ในทางการเมือง ความโง่บัดซบ ไม่ใช่แต้มต่อแต่อย่างใด

#60 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 5 October 2012 - 23:30

เค้าอ่านข่าว นะครับ... ไม่ใช่ นายก รัฐมนตรี..

คุณเฮนไต
ผมเห็นว่าคุณวางตัวเหมือนคนมีภูมิรู้ มีความเห็นของตัวเองเหนือคนอื่น
แต่การที่คุณเขียนข้อความแบบนี้ โดยทำเป็นไม่รู้ว่า หลายอาชีพต้องมีจรรยาวิชาชีพสูงกว่าคนทั่วไป
ครู หมอ นักกฎหมาย และสื่อมวลชน คืออาชีพที่ต้องมีจริยธรรมในวิชาชีพสูงมาก ไม่เช่นนั้นอย่ามาเป็นเลย มันเสื่อมศักดิ์ศรีวิชาชีพ

ผมไม่เชื่อว่าคนอย่างคุณไม่รู้ครับ ผมเชื่อว่าคุณแกล้งไม่รู้ จึงเขียน กวนบาทาื อย่างนั้น ด้วยเจตนาและตั้งใจ
gladiator 1.jpg

#61 SKIDATO

SKIDATO

ขาประจำ

Posted 5 October 2012 - 23:40

อะแฮ่ม ... ไม่ใช่ผมถามเองหรอกครับ แต่ในพันทิพตะหาก

ห้อง เฉลิมชัย ครับ ดราม่านิดๆ ถ้าเป็น ราชดำนา คงมีด่ากันถึงพ่อถึงแม่แล้วล่ะ

ท่านใดเป็นสมาชิก สามารถไปโหวตได้นะครับ

แล้วก๊อบเอาผลโหวตมาให้ดูด้วยน้าา ... ผมไม่มีล็อคอินครับ ดูไม่ได้

ปล. แอบชอบ ความเห็น 5 ครับ สงสัยว่าจะเป็น หมูอวกาศ ร่างแปลง

http://www.pantip.co.../A12744473.html

สรยวย ไม่เคยได้ชื่อว่าเป็นสื่อมวลชน

เป็นเพียงแค่กรรมกรข่าวที่หากินด้วยการเลียกะโปกนักการเมือง

เพราะฉะนั้น ในเมื่อไม่เคยได้ชื่อว่าเป็นสื่อมาแต่แรก

แล้วทำไมจะต้องให้มันหยุดด้วยละ

ให้มันเลียควายแดงต่อไปนะดีแล้ว

รอเปลี่ยนขั้วรัฐบาลใหม่เมื่อไหร่

ฝากนายกคนใหม่เตะรายการของมันทุกรายการเข้ากรุให้หมดเลย

อย่าให้่มันโผล่จ้อผ่านฟรีทีวีอันขาด

ไม่ต้องกลัวหรอกว่าใครจะหาว่ารังแกสื่อ

เพราะไอนี่มันไม่ใช่สื่อมาแต่แรกแล้ว

#62 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 6 October 2012 - 00:00

^
^
น่าคิดเนาะ
ว่าถ้าวันหนึ่งสรยุทธ์เกิด "ล้ม" ขึ้นมา จะมีคนสงสารเห็นใจมากไหม
เพราะขนาดดูจากวันนี้...ในเฉลิมไทยที่คลั่งสอเสี้ยมมากๆ คห.ที่มาถล่มมีมากกว่าคห.ให้ท้ายตั้ง 70/30 กันเลยทีเดียว (ดูจากกระทู้โหวตแต่ละกระทู้ได้เลยครับ)

ผมชอบยกตัวอย่างคุณปัญญา เวิร์คพอยท์
ผมพอจะอ่านกระทู้โจมตีเวิร์คพอยท์เรื่องเตี๊ยม และเรื่องไม่จ่ายเงินผู้เข้าแข่งเกมหลายครั้งแล้ว
แต่นึกไม่ถึงเลยว่าตอนที่บ้านคุณปัญญาไฟไหม้ ไม่นานมานี้
มีแต่คนมาสมน้ำหน้าเขา ในร้อยคห.แทบไม่มีใครเลยที่ "เห็นใจ"

ผมว่านี่แหละ กฎแห่งการกระทำอย่างชัดเจนเลยครับ

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 6 October 2012 - 00:01.

gladiator 1.jpg

#63 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

Posted 6 October 2012 - 01:32

นักร้องเสพยา เมาแล้วขับ ฯลฯ - แบนมัน ด่ามัน ตรวจสอบมัน
เรียกร้องให้ต้นสังกัดพักงานมัน เพื่อไม่ให้เป็นตัวอย่างแก่สังคมและไม่รอศาลตัดสิน

มาเฟียเล่าข่าว - ปปช.เป็นผู้กล่าวโทษ "ศาลยังไม่ตัดสินเลยทำงานต่อไปเหอะ รอการต่อสู้ในศาล"

คำถามคือนักข่าวคือบุคคลสาธารณะเฉกเช่นเดียวกับดาราหรือไม่? ถ้าใช่แล้วทำไมไม่ใช้มาตารฐานเดียวกัน ?????????

Edited by นายตัวเกร็ง, 7 October 2012 - 09:11.

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#64 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

Posted 6 October 2012 - 01:59

ไม่แปลกใจกับความเห็นของคนกลาง
เพราะคนกลางไม่เคยรู้จักคุณธรรมจริยธรรมอยู่แล้ว
คนดีก็ไม่รู้จัก ศีลธรรมก็ไม่รู้จัก
ดีชั่วก็ตัดสินไม่เป็น ถามว่างั้นให้ใครตัดสิน ก็ไม่รู้
รู้อย่างเดียว ม๊ากชั่งไข่ -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#65 ID007

ID007

ขาประจำ

Posted 6 October 2012 - 17:25

เอาไปอมไว้ซะ ไอ้พวก หาจริยธรรมไม่เจอ ดีกว่ากินขี้หมาเยอะ

จริยธรรมนักข่าว ที่ว่าไม่ตรงกัน บังเอิญมันมีตรงกันวะ เสล่อเป็นสมาชิกซะด้วยแต่ไม่อ่าน ไม่ปฎิบัติ ไม่จ่ายค่าสมาชิก แถมหน้าด้านมาลาออก

จริยธรรมวิชาชีพของสมาคมนักข่าวนักหนังสือพิมพ์แห่งประเทศไทย
  • ส่งเสริมและรักษาไว้ซึ่งเสรีภาพของการเสนอข่าวและความคิดเห็น
  • ให้ประชาชนได้ทราบข่าวเฉพาะที่เป็นจริง การเสนอข่าวสารใด ๆ ออกพิมพ์โฆษณาเผยแพร่ ถ้าปรากฏว่าไม่ตรงต่อความเป็นจริง ต้องรีบจัดการแก้ไขให้ถูกต้องโดยเร็ว
  • ในการได้มาซึ่ง ข่าว ภาพ หรือข้อมูลอื่นใด มาเป็นของตน ต้องใช้วิธีการที่สุภาพและซื่อสัตย์เท่านั้น
  • เคารพในความไว้วางใจของผู้ให้ข่าว และรักษาไว้ซึ่งความลับของแหล่งข่าว
  • ปฏิบัติหน้าที่ของตน โดยมุ่งหวังต่อสาธารณประโยชน์ ไม่ใช้ตำแหน่งหน้าที่แสวงหาผลประโยชน์ส่วนตัว หรือหมู่คณะโดยไม่ชอบธรรม
  • ไม่กระทำการอันเป็นการบั่นทอนเกียรติคุณของวิชาชีพ หรือความสามัคคีของเพื่อนร่วมวิชาชีพ

ที่มา http://www.tja.or.th

Edited by ID007, 6 October 2012 - 17:26.

#66 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

Posted 6 October 2012 - 19:22

22.31% ไม่ควร เพราะศาลยังไม่ตัดสิน (27 คน)
นักการเมืองพรรคเพื่อไทยล้างสมอง.....ฮา
รอลงอาญา อยู่ระหว่างพิจารณาศาลฏีฏา พรบ.ล้างมลทิน
บกพร่องโดยสุจริต ทุจริตทางนโยบาย ฯลฯ
ถือว่ายังไม่มีความผิด........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

8.26% ไม่ควร เพราะถ้าคุณสรยุทธไม่ทำงานคนจะดูข่าวน้อยลง
และประชาชนไร้สื่อที่พึ่ง(แล้วหลินปิงจะคิดถึงพ่อ) (10 คน)
วิญญูชน สุจริตชน คนมีสติปัญญาไม่มีความคิดอย่างนี้แน่ๆ....
เจ้าของช่อง 3 น่าจะตอบว่า "เรื่องของ กู"...........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

19.83% ควร เพราะทำผิดถึงแม้จะบอกว่าคืนเงินแล้วก็ตาม
แต่ถ้าไม่เป็นคดีความจะคืนไหมละฮะ (24คน)
คนรังเกียจคนขี้โกง.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

49.59% ควร เพราะสื่อมวลชนควรมีจริยธรรมและความน่าเชื่อถือ (60 คน)
วิญญูชนควรมีความคิดอย่างนี้.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 121 คน

Edited by ปุถุชน, 6 October 2012 - 19:22.

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#67 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

Posted 6 October 2012 - 19:24

สรยุทธ์กล้าวิพากษ์วิจารณ์การฉ้อราษฎร์บังหลวง การฉ้อโกงในสังคมไทยอีกฤๅ.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users