Jump to content

- - - - -

จม.เปิดผนึกจาก..สมจิตร นวเครืิอสุนทร ถึง สรยุทธ สุทัศนจินดา...

• Please log in to reply
46 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:33

จากเพจของปู จิตกร บุษบา

จดหมายเปิดผนึกถึง คุณสรยุทธ สุทัศนะจินดา

เราต่างรักในวิชาชีพสื่อสารมวลชนใช่ไหม?

ดิฉัน สมจิตต์ นวเครือสุนทร ผู้สื่อข่าวการเมือง (เรื่องนี้ไม่เกี่ยวกับสังกัด) ในฐานะสื่อมวลชน แม้จะไม่เคยรู้จักคุณสรยุทธ เป็นการส่วนตัว แต่สิ่งที่ได้เห็นคุณสรยุทธ แสดงออกเสมอมาคือความรักในวิชาชีพสื่อสารมวลชน ไม่ว่าวันนี้จะยังเป็นกรรมกรข่าวหรือเศรษฐีค้าข่าว แต่จิตวิญญาณแห่งวิชาชีพน่าจะยังคงอยู่ นอกจากว่าที่ผ่านมาสิ่งที่ทำทั้งหมดเป็นเพียงแค่การเสแสร้งสร้างภาพ ซึ่งดิฉันคิดว่าคุณสรยุทธ ย่อมมีความซื่อสัตย์ต่อประชาชนที่ศรัทธาและโอบอุ้มคุณสรยุทธ โดยไม่ควรแม้แต่จะคิดทรยศต่อความไว้วางใจของประชาชน

...
การที่คุณสรยุทธ ตอบโต้แถลงการณ์ของสมาคมนักข่าวนักหนังสือพิมพ์แห่งประเทศไทย ด้วยการลาออกจากการเป็นสมาชิก หลังจากถูกทวงถามด้านจริยธรรมกรณีถูก ป.ป.ช.ชี้มูลความผิดว่ายักยอกเงินค่าโฆษณาอสมท. 138 ล้านบาท ด้วยการให้พิจารณาตัวเองจากการทำหน้าที่พิธีกรเล่าข่าวนั้น ถือเป็นการทำร้ายวิชาชีพสื่อสารมวลชนอย่างเลือดเย็นยิ่ง เพราะเท่ากับว่า คุณสรยุทธ ซึ่งมีอิทธิพลต่อสังคมไทยอย่างมากกำลังทำให้คนเข้าใจว่า คนวงการสื่อไม่ยอมรับการตรวจสอบ ไร้ซึ่งจริยธรรมที่จะแสดงตนเป็นตัวอย่างที่ดีให้กับสังคมไทย

ถามคุณสรยุทธง่าย ๆ ว่า นักเล่าข่าวที่ถูก ป.ป.ช.ชี้มูลว่าทุจริต จะตรวจสอบนักการเมืองที่ทุจริตได้อย่างไร

นักเล่าข่าวที่ถูก ป.ป.ช.ชี้มูลว่าทุจริต จะกล้าเรียกร้องให้นักการเมืองที่ถูก ป.ป.ช.ชี้มูลว่าทุจริตแสดงสปิริตด้วยการหยุดปฏิบัติหน้าที่จนกว่าคดีจะถึงที่สุดหรือไม่

นักเล่าข่าวที่ถูก ป.ป.ช.ชี้มูลว่าทุจริต แต่ยังคงมีสถานะทางสังคมโดยไม่ต้องแสดงความรับผิดชอบ ใด ๆ จะสร้างค่านิยมแบบไหนให้กับประเทศชาติของเรา?

ค่านิยมที่สังคมยอมรับการโกงว่าเป็นเรื่องปกติที่ใคร ๆ ก็ทำ และยังได้ดิบได้ดีไม่ถูกลงโทษจากสังคมจึงไม่จำเป็นต้องมีความละอายต่อบาป เพราะทำดีได้ดีมีที่ไหน ทำชั่วได้ดีมีถมไปอย่างนั้นหรือ?

หน้าที่ของสื่อมวลชนส่วนหนึ่ง คือ การชี้นำสังคมให้เดินไปในทิศทางที่ถูกต้อง ถ้าวันนี้คุณสรยุทธ ซึ่งเป็นสื่อมวลชนที่คนไทยให้การยอมรับอย่างมาก ไม่เป็นตัวอย่างที่ดีให้กับประชาชน ก็เท่ากับกำลังบ่มเพาะความไม่ละอายต่อบาปให้เพิ่มพูนมากขึ้นเรื่อย ๆ ในสังคมนี้ จนเห็นการทำความผิดเป็นเรื่องปกติไม่ใช่เรื่องที่ต้องประนาม

แม้คดีนี้จะยังไม่มีบทสรุปในชั้นศาล แต่องค์กรอิสระอย่าง ป.ป.ช.ได้ชี้มูลแล้ว การแสดงออกให้เห็นว่า “จริยธรรมอยู่เหนือกฎหมาย” จะทำให้คุณสรยุทธ “เป็นเรื่องเล่าระดับตำนานให้คนในแวดวงสื่อสารมวลชนได้กล่าวขานถึงว่า เป็นสื่อมวลชนที่มีความรับผิดชอบต่อวิชาชีพของตัวเองและไม่ทรยศต่อความไว้วางใจของประชาชน”

จดหมายเปิดผนึกจากนักข่าวตัวเล็ก ๆ อาจไม่มีความหมายอะไรเลยต่อการตัดสินใจของคุณสรยุทธ แต่ดิฉันเขียนจดหมายฉบับนี้ด้วยหวังว่าจะจุดประกายเล็ก ๆ ให้เพื่อนพ้องน้องพี่ในแวดวงสื่อสารมวลชนได้ช่วยกันไตร่ตรองดูว่า เราจะไม่ทำอะไรเพื่อรักษาวิชาชีพที่เรารักเลยหรือ?

เราต่างรักในวิชาชีพสื่อสารมวลชนใช่ไหม?

และอย่าจำนนกับความคิดที่ว่า “เราทำไม่ได้ ถ้าเรายังไม่ได้ทำ”

สมจิตต์ นวเครือสุนทร
ผู้สื่อข่าวสายการเมือง

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#2 ข้ามศพกูไปก่อน

ข้ามศพกูไปก่อน

ขาประจำ

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:35

ไม่แปลกใจว่าทำไม สรย้วย ถึงเอนเอียงไปทางไอ้แม้ว

ก็เเม่งสันดานโกงเหมือนกันนี่ไง

5555555 ไอ้***
เราเกลียดไอ้ทักษิณ เพราะเรารักในหลวง ไม่ใช่รักนักการเมืองคนใด ควายแดงหยุดโชว์โง่ด่วนนะ

#3 juemmy

juemmy

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:38

สมจิตรเขียนจดหมายถึงสรยุทธ
ใช้คำพูดที่หนัก รุนแรงเต็มเปี่ยมไปด้วยความรักในวิชาชีพของเธอ
มาดูกันว่าสรยุทธจะมีคำตอบถึงสมจิตรอย่างไร

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#4 sun

sun

ขาประจำ

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:40

ฤาว่าประเทศนี้ต้องพ่ายเเพ้ต่อคนหน้าด้านเเล้ว

ด้านได้อายอดมันช่างเข้ากับสมัยนี้ได้ดีจริงๆ

#5 paj044

paj044

ขาประจำ

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:51

ไม่ว่าสรยุทธจะเลือกตอบโต้ด้วยวิธีใดในตอนนี้ มันก็สายไปแล้วล่ะ
เหมือน ยงยุทธที่มาลาออกเอาตอนที่จนมุมแล้ว
ถ้าคนมีจิตสำนึก มียางสักหน่อย เขาพิจารณาตัวเองไปแล้ว
ไม่ต้องรอให้ใครมาบอกหรอก แต่ที่สรยุทธทำอยู่ตอนนี้ สั้นๆ...ไร้ยางอาย

ความเป็นกลางมันคือหลุมหลบภัยของคนขี้ขลาด - ชัย ราชวัตร

#6 Mark Nazi

Mark Nazi

พี่มากขา

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:54

ห่างกันแค่สิบนาที >> ^_^ <<

#7 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:00

เด็กไทยควรชาบูคนแบบนี้ เป็นตัวอย่างที่ดีของชาติ โกงไม่เป็นไร เอาเงินมาแบ่งกัน

#8 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:03

ขออนุญาตลบครับ ตอบผิดกระทู้ >.<

Edited by Bourne, 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:04.

ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#9 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:05

แล้วเวลาเล่าข่าวเรื่องคดีทุจริตของคนอื่นๆ....เขาจะเล่ายังไงนะ......คงจะพูดได้ไม่เต็มปาก

#10 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:06

แล้วเวลาเล่าข่าวเรื่องคดีทุจริตของคนอื่นๆ....เขาจะเล่ายังไงนะ......คงจะพูดได้ไม่เต็มปาก

มันคงชี้ที่หน้ามัน แล้วบอกว่า เหมือนผม เหมือนผม :lol: :lol: แถมทิ้งท้ายด้วยว่า ถ้าอยากรวยเหมือนผม ต้องทำแบบผม

#11 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:08

ไอ้ย้วยคงบอกว่า ประวิทย์ เจ้านายผม ยังโกงรถดับเพลิง ช่อง 3 ยังดังเปรี้ยงปร้างเลยเห็นมั้ย แล้วทำไมผมจะทำไม่ได้
สมัยนี้ สุจริต อดตาย ทุจริต ได้รับการยกย่อง

#12 Et tu Brute?

Et tu Brute?

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:19

คนเป็นสื่อมวลชน ในแววตามันต้องมีความจงเกลียดจงชัง รังเกียจเดียดฉันท์ความอยุติธรรม ความฉ้อฉลกลลวง

แต่ผมไม่เคยเห็นจาก "พิธีกร" คนนี้ก็แล้วกัน

It's us against the world

#13 juemmy

juemmy

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:20

ไอ้ย้วยคงบอกว่า ประวิทย์ เจ้านายผม ยังโกงรถดับเพลิง ช่อง 3 ยังดังเปรี้ยงปร้างเลยเห็นมั้ย แล้วทำไมผมจะทำไม่ได้
สมัยนี้ สุจริต อดตาย ทุจริต ได้รับการยกย่อง

ประชา มาลีนนท์ที่มีคดีรถดับเพลิงไม่ใช่หรือคะ :unsure:

#14 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:33

ใช้คำพูดที่หนัก รุนแรงเต็มเปี่ยมไปด้วยความรักในวิชาชีพของเธอ
มาดูกันว่าสรยุทธจะมีคำตอบถึงสมจิตรอย่างไร

ฟันธงว่ามานเงียบ ทำเนียนอ่านข่าว หาโฆษณาเข้ากระเป๋าไปเรื่อยๆ

เดี๋ยวคนไทยก็ลืม

#15 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:40

*
POPULAR

ก็นะฮะ คุณสมจิตรครับ เมื่อศาลยังไม่มีการตัดสินพิพากษาก็ต้องถือว่าผู้ถูกกล่าวหาเป็นผู้บริสุทธิ์หรือไม่อย่างไร
เรื่องนี้ก็ต้องว่ากันต่อครับ แต่อยากให้คุณผู้ชมส่งเอสเอ็มเอสกันมานะครับ ชิงเสื้อเรื่องเน่าเช้านี้ครับ
ส่งกันมาครับว่าผมควรยุติการทำข่าวหรือไม่อย่างไร ส่งควรพิมพ์ 1 ไม่ควร พิมพ์ 2 นะฮะ
เอ้า น้องไบรท์ ไปดูข่าวควายหายต่อซิ
gladiator 1.jpg

#16 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:42

ที่ยังด้านจัดรายการอยู่ได้มีเหตุผลเดียว เงิน ฮะ

อย่างอื่นเรื่องเล็ก

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#17 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:44

ก็นะฮะ คุณสมจิตรครับ เมื่อศาลยังไม่มีการตัดสินพิพากษาก็ต้องถือว่าผู้ถูกกล่าวหาเป็นผู้บริสุทธิ์หรือไม่อย่างไร
เรื่องนี้ก็ต้องว่ากันต่อครับ แต่อยากให้คุณผู้ชมส่งเอสเอ็มเอสกันมานะครับ ชิงเสื้อเรื่องเน่าเช้านี้ครับ
ส่งกันมาครับว่าผมควรยุติการทำข่าวหรือไม่อย่างไร ส่งควรพิมพ์ 1 ไม่ควร พิมพ์ 2 นะฮะ
เอ้า น้องไบรท์ ไปดูข่าวควายหายต่อซิ

อุ๊ย...แฟนพันธุ์แท้ :lol: :lol:

#18 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:47

^
^
ป่าวน้า ป๋มไม่ได้ดูจอมเสี้ยมมาเป็นปีแล้วครับ แต่จำสำนวนมันได้
จัดรายการมากี่ปีกี่ปี ก็มุกนี้ ไม่ได้มีการปั๊ดตะนา

#19 juemmy

juemmy

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:48

โดนบีบหลายๆทางแบบนี้
อยากรู้ว่าย้วยจะทนทานไปได้นานแค่ไหน
ยิ่งตอนนี้ต้นสังกัดโดนลากมาด่าด้วย
น่าติดตามตอนต่อไปอย่างยิ่ง

#20 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:49

เหมาะ ๆ ไปจัดรายการแทนได้เลยครับ

ส่วนกรณี คุณสมจิตร เดี๋ยวก็มีรายการไล่ล่าอีก เชื่อขนมกินได้ -_-

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#21 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:02

เหมาะ ๆ ไปจัดรายการแทนได้เลยครับ

อุ๊ย...ขอบคุณที่ชมฮ่ะ

#22 juemmy

juemmy

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:16

@Bancha_nna "สรยุทธ” 8 ปี บ.ไร่ส้ม ฟันรายได้ 2,600 ล้าน-โกยกำไร 1,047 ล้าน จึงไม่แคร์ เสียงสมาคมวิชาชีพสื่อ เพราะช่อง 3 ยังจ้าง
มีเงินมากขนาดนี้กินใช้ทั้งชาติก็ไม่หมด
จะทนหน้าด้านอยู่ให้คนเค้าด่า สาปแช่งทำไม :(

#23 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:33

ประชา มาลีนนท์ที่มีคดีรถดับเพลิงไม่ใช่หรือคะ :unsure:

ขอโทษครับ จำผิดคน :P

#24 osamu

osamu

ขาประจำ

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:54

สรยุทธ..นายลองนึกย้อนกลับไปเมื่อยี่สิบกว่าปีที่แล้วดูตอนที่นายขอตามก่อเขตเข้าไปทำงานกับคุณสุทธิชัย หยุ่น ตอนนั้นนายคิดว่านายอยากจะเป็น"นักข่าว"แบบไหน?

แล้วนายลองย้อนกลับมาดูตัวนายตอนนี้ นอกจากที่นายได้เป็น"เศรษฐี"คนหนึ่งแล้ว....

นายได้เข้าใกล้ความเป็น"นักข่าว"แบบที่นายคาดหวังไว้ได้แค่ไหนแล้ว?

#25 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:09

อยุทธยา
รับน้ำแทน
กรุงเทพ

#26 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:34

อยุทธยา
รับน้ำแทน
กรุงเทพ

ผมเกลียดสรยุทธ์ตั้งแต่วันที่มันพูดประโยคนั้น และเลิกดูรายการของคนๆนี้ไปเลย
ผมถือว่าเป็นคำพูดที่เสี้ยมมาก และตอกลิ่มให้เกิดความแตกร้าวของคนในชาติ

ในศาสนาพุทธสอนว่าอนันตริยกรรม หนึ่งในนั้นคือทำสงฆ์แตก
แต่ผมไม่รู้จริงๆว่าการเสี้ยมให้คนแผ่นดินเดียวกัน ต้องแตกแยกเกลียดชังกัน ถือเป็นอนันตริยกรรมหรือไม่

สำหรับผม ความเป็น "คน" ของสรยุทธ์จบลง ณ วันที่มันบอกว่า "อยุธยารับน้ำแทนกรุงเทพ" แล้วครับ

#27 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 6 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:54

ย้วยจะบอกว่า "Let it be" ตามพ่อมันไงครับ

เพราะสมจิตร ไม่ใช่แม่ :lol: :lol:

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#28 wikkie

wikkie

โตขึ้นหนูจะเป็นนายก

ตอบ 6 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:47

• เงินนและอำนาจทำให้คนขายได้แม้แตศักดิ์ศรี

รู้จักความหมายของ ประชาธิปไตย ดีพอแล้วหรอ

#29 juemmy

juemmy

ตอบ 6 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:35

เคยซื้อพ็อกเก็ตบุคของสรยุทธมาอ่าน
สรยุทธบอกว่าชื่นชมนายชวน หลีกภัย
เป็นนักการเมืองที่ยกมือไหว้ได้โดยไม่ตะขิดตะขวงใจ
ไหว้ได้แบบเต็มไม้เต็มมือ
คุณสรยุทธคะ..ชื่นชมแล้วก็ควรเอาคุณชวนเป็นแบบอย่างและปฏิบัติตามด้วย
เหตุการณ์นี้ไม่มีวันที่จะเกิดขึ้นกับคนซื่อสัตย์สุจริตอย่างคุณชวนแน่นอนค่ะ -_-

#30 ใจหมาอำมหิต`

ใจหมาอำมหิต`

อำมาตย์Hard Core !!

ตอบ 6 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:40

เคยซื้อพ็อกเก็ตบุคของสรยุทธมาอ่าน
สรยุทธบอกว่าชื่นชมนายชวน หลีกภัย
เป็นนักการเมืองที่ยกมือไหว้ได้โดยไม่ตะขิดตะขวงใจ
ไหว้ได้แบบเต็มไม้เต็มมือ
คุณสรยุทธคะ..ชื่นชมแล้วก็ควรเอาคุณชวนเป็นแบบอย่างและปฏิบัติตามด้วย
เหตุการณ์นี้ไม่มีวันที่จะเกิดขึ้นกับคนซื่อสัตย์สุจริตอย่างคุณชวนแน่นอนค่ะ -_-

มันคงลืมไปแล้ว

เวลาเปลี่ยน....คนก็เปลี่ยน

เพราะทุกอย่างสิ่งทุกอย่างมันเปลี่ยนแปลงไปตามกาลเวลา

;) ;) ;) ;)

"ประชาชนไม่ควรกลัวรัฐบาลของตนเอง รัฐบาลต่างหากที่ควรกลัวประชาชน”

"กลุ่มชาวพุทธหูรุนแรง"

#31 shinethai

shinethai

ขาประจำ

ตอบ 6 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:53

เพื่อเงิน... ถ้าส่งจดหมายลาออกจากความเป็นคนได้ มันคงทำแล้ว
ตอนนี้มันเลยได้แต่หน้าด้านไปเรื่อยๆ... คนไทยเดี๋ยวก็ลืม

ไม่ได้ดูมันนานเกือบครึ่งปีแล้ว... ผมเลยต้องกลับมาดูมันใหม่ ดูแบบแว๊บๆ
ว่าถึงขนาดนี้ยังมีใครสนับสนุนเป็นสปอนเซอร์บ้าง
จะได้ไม่ซื้อ ไม่กินยี่ห้อนั้น
ผมไม่ต้อนรับพวกล้มเจ้า ไม่ต้องเสรือกเข้ามาในกระทู้ที่ผมตั้ง

#32 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 7 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 01:53

ว่ามันมาก เดี๋ยวมันอายมากๆทนไม่ไหว มันจะไปลงสมัคร สส.เพื่อไทยแทน สส.รายใดรายหนึ่งที่อาจมีอันเป็นไป หรือมันอาจจะไปขึ้นเวที นปช.เป็นแกนนำรุ่นใหม่ หรือไม่อีกทีมันจะลงสมัครผู้ว่า กทม.ต้นปีหน้าก็ได้นะ(แบบหน้าด้านอ่ะ) :P :P :P :P :P

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#33 marrykate

marrykate

ขาประจำ

ตอบ 7 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:21

อำนาจกับเงิน มีมากล้นแค่ไหนก็ยังไม่เคยพอสำหรับคนอย่างสรยุทธ และ ทักษิณ
อย่าให้ความ "โง่" ของตัวเอง กลายเป็นความผิดของคนอื่น เข้าใจมั๊ยค๊าาาาาาาาา

#34 ชายน้ำ

ชายน้ำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 7 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:35

ไปเป็นไรสอยุด

โดนหนักจะใช้วิธีจัดม้อบควายแดงไปให้กำลังใจที่ช่อง๓ก็ได้

#35 juemmy

juemmy

ตอบ 7 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:48

ว่ามันมาก เดี๋ยวมันอายมากๆทนไม่ไหว มันจะไปลงสมัคร สส.เพื่อไทยแทน สส.รายใดรายหนึ่งที่อาจมีอันเป็นไป หรือมันอาจจะไปขึ้นเวที นปช.เป็นแกนนำรุ่นใหม่ หรือไม่อีกทีมันจะลงสมัครผู้ว่า กทม.ต้นปีหน้าก็ได้นะ(แบบหน้าด้านอ่ะ) :P :P :P :P :P

ทำเป็นเล่นไป..ถ้าสรยุทธลงสมัครผู้่ว่ากทม.
คะแนนน่าจะมากกว่าจูดี้นะคะ
สรยุทธจัดรายการทีวีมานานหลายปี
มีแฟนคลับไม่ใช่น้อย
ได้ใจคนกทม.คราวน้ำท่วมปีที่แล้วไปก็มาก
ขนาดแม่สามีของเราแฟนปชป.พันธุ์แท้
ยังชื่นชมสรยุทธมากเรื่องช่วยตอนน้ำท่วม

#36 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 7 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 17:54

อำนาจกับเงิน มีมากล้นแค่ไหนก็ยังไม่เคยพอสำหรับคนอย่างสรยุทธ และ ทักษิณ

คนแบบนี้ คงเหมือนแจกันมีรูรั่ว
ใส่น้ำลงไปมากเท่าไหร่ก็ไม่เคยเต็ม

#37 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 7 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 17:59

ทำเป็นเล่นไป..ถ้าสรยุทธลงสมัครผู้่ว่ากทม.
สรยุทธจัดรายการทีวีมานานหลายปี
ได้ใจคนกทม.คราวน้ำท่วมปีที่แล้วไปก็มาก
ขนาดแม่สามีของเราแฟนปชป.พันธุ์แท้
ยังชื่นชมสรยุทธมากเรื่องช่วยตอนน้ำท่วม

คนกรุงเทพฯ น่ะเหรอ ชอบสอพลอระยุด ตอนน้ำท่วม
อันนี้คงไม่หรอกมั้ง หลายคนคงจำที่มันพูดได้
อยุธยา รับน้ำ แทนกรุงเทพฯ
การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#38 Tatiana

Tatiana

ตอบ 7 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:23

คนกรุงเทพฯ น่ะเหรอ ชอบสอพลอระยุด ตอนน้ำท่วม
อันนี้คงไม่หรอกมั้ง หลายคนคงจำที่มันพูดได้

จูดี้คือใครคะ ไม่ทราบจริงๆ ตกเทรนด์

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#39 juemmy

juemmy

ตอบ 7 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:04

จูดี้คือใครคะ ไม่ทราบจริงๆ ตกเทรนด์

พงศพัศ..ค่ะ

#40 juemmy

juemmy

ตอบ 7 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:06

แล้วก็มีอีกหลายคนที่ชอบสรยุทธจากการสร้างภาพ
เอาของไปแจกตอนน้ำท่วม
ขอบอกเลยว่าเยอะค่ะ

#41 Tatiana

Tatiana

ตอบ 7 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:24

ขอบคุณค่ะ คุณ Juemmy ถามอีกนิดทำไมถึงเรียกจูดี้ล่ะคะ

#42 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 8 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 04:36

ขอบคุณค่ะ คุณ Juemmy ถามอีกนิดทำไมถึงเรียกจูดี้ล่ะคะ

ขออนุญาตตอบนะครับ
เป็นชื่อเล่นจริงๆครับ ดูในวิกี้ได้

#43 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 8 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 07:14

เป็นชื่อเล่นจริงๆครับ ดูในวิกี้ได้

กำ
ชื่ออย่างกับหมา
มิน่าถึงเชื่ิอง

เอ..... หรือว่าไม่เกี่ยวกับชื่อหว่า
ชื่อธาริดเชื่องกว่าด้วยซ้ำ
ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#44 หนูน้อยอาเลย์นา

หนูน้อยอาเลย์นา

ขาประจำ

ตอบ 8 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 07:19

จูดี้จริงๆไม่รู้ว่าเป็นชื่อเล่นจริงหรือเปล่า แต่นสพ.เขาเรียกกันอย่างนั้น "จูดี้" บ้าง "บิ๊กจูดี้" บ้าง ก็เลยอนุมานเอาได้ว่าเป็นชื่อเล่น

หนูน้อยอาเลย์นา น่ารักจุงเบ

#45 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 8 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 07:26

ไม่แปลกใจว่าทำไม สรย้วย ถึงเอนเอียงไปทางไอ้แม้ว

ก็เเม่งสันดานโกงเหมือนกันนี่ไง

5555555 ไอ้***

พวกมีชนักปักหลังทั้งนั้น
" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#46 juemmy

juemmy

ตอบ 8 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:19

จดหมายเปิดผนึกถึง "สรยุทธ สุทัศนะจินดา"

“สมจิตต์ นวเครือสุนทร” นักข่าวสาว สายข่าวการเมือง ของช่อง 7 สี เป็นเพื่อนนักข่าวที่ผมมีความศรัทธาในตัวเธอเป็นอย่างมาก จากการ “ทำหน้าที่” ของเธอ มิใช่จากความเป็นเพื่อนของเรา
ผมชอบเวลาที่เธอตั้งคำถามกับแหล่งข่าวในยามสัมภาษณ์ เหมือนเธอถอดหัวใจของประชาชนไปถาม นี่คือนักข่าวที่เราปรารถนา ไม่ใช่แค่เจ้าหน้าที่ธุรการถือไมค์ไปจ่อปากแหล่งข่าว แล้วเอากลับมาให้บรรณาธิการประกอบข่าวที่ตั้งประเด็นไว้ตั้งแต่เช้า แล้วนำเสนอออกไปอย่างสั่วๆ
แม้แต่กับนายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ หัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ ที่คนชอบจับสมจิตต์มาเป็นจำเลย ว่าสมจิตต์นั้นมีความนิยมชมชอบนายอภิสิทธิ์ เธอก็ยังตั้งคำถามกับนายอภิสิทธิ์ชนิดไม่ออมถ้อยออมคำตามปกติเหมือนที่เธอปฏิบัติกับคนอื่นๆ ผมยิ่งชอบเธอในจุดนี้
ล่าสุด เธอเขียนจดหมายเปิดผนึก ถึง “นายสรยุทธ สุทัศนะจินดา” ด้วยถ้อยคำและเนื้อความที่ชัดเจน ตรงไปตรงมา ยิ่งกว่าแถลงการของสภาการหนังสือพิมพ์หรือสมาคมนักข่าวฯ ที่ออกมาก่อนหน้านี้เสียอีก

สมจิตต์เป็น “ไม้ขีดไฟก้านเล็กๆ” ที่จุดตัวเองขึ้น เพื่อให้เกิดแสงสว่างแก่วงการที่เธอรัก ความกล้าหาญนี้ย่อมกัดกินตัวเธอ ในสังคม “อีแอบ”
ผมเชื่อว่าหลายคนคงมองเธออย่างแปลกๆ ว่าทำไมช่างกล้า บางคนอาจคิดอยู่ในใจว่า ทำไปทำไม (วะ) ก็ขนาดองค์กรวิชาชีพสื่อทุกสมาคม ยังได้แต่พูด “อ้อมๆ แอ้มๆ” มิได้ “ฟันธง” ลงไป ว่านายสรยุทธกับ“ช่อง 3” ควรทำอย่างไร เพื่อแสดงความเคาพรต่อวิชาชีพ และเคารพต่อประชาชนที่ “โอบอุ้ม” ทั้งสรยุทธและช่อง 3
คุณรู้ไหมครับ ต้นลำไยไม่อาจเติบโตในป่าโกงกางฉันใด หากประชาชนคนไทยไม่ต้องการ “คนคดโกง” ในสังคม ก็ต้องแสดงปฏิกิริยาออกมาให้ชัดเจน ไม่ใช่เลยตามเลย
เชื้อชั่ว...โตได้และงอกงามดีในแผ่นดินชั่วๆ ครับ หากว่าเวลานี้ แผ่นดินไทยยังมิใช่แผ่นดินชั่วๆ เราก็อย่าปล่อยให้เชื้อชั่วงอกงามหรือดำรงอยู่ได้อย่างหน้าด้านๆ สิครับ
ทำไมคนไทยถึง “จำทน” กับสิ่งต่อไปนี้ได้
1.) พล.ต.ท.คำรณวิทย์ ธูปกระจ่าง เป็นผู้บัญชาการตำรวจนครบาล บินไปให้ทักษิณ ชินวัตร---คนที่กฤษฎีกาบอกว่า “ถอดยศ” พ.ต.ท. ของเขาทิ้งได้แล้ว มีหมายจับหลายคดี มีหมายขังของศาล แต่หลบหนีการจับกุมคุมขังไปอยู่ต่างประเทศ---ประดับยศบนบ่าให้ โดยละเว้นการปฏิบัติหน้าที่ ในการแจ้งแหล่งพำนักพักอาศัยให้แก่ทางการทราบ เพื่อประสานงานในการจับกุมตัวมาลงโทษตามกฎหมาย จงใจไปพบกับคนที่ทางการต้องการตัว กลับมาก็ไม่แจ้งให้หน่วยงานที่เกี่ยวข้อง รวมทั้งสำนักงานตำรวจแห่งชาติ ที่ตนเองสังกัดทราบ ถามว่า โดยกฎหมายก็ผิดใช่ไหม โดยระเบียบก็ผิดใช่ไหม และโดยจริยธรรมก็ผิดใช่ไหม
แต่คำรณวิทย์ก็ยังอยู่ได้ ยังเป็นตำรวจ ยังรับราชการ ยังกินเงินเดือนจากภาษีของประชาชน ยังมีคนเคารพนบนอบ ยังมีลูกน้องยกขโยงไปให้ดอกไม้ ไปร้องเพลง “เกียรติตำรวจ” แก่ตำรวจที่ไม่จับผู้ร้าย แล้วตำรวจคนนี้ ยังมี “เกียรติตำรวจ” อยู่จริงกระนั้นหรือ
2.) พล.อ.อ.สุกำพล สุวรรณทัต บอกว่า โครงการรับจำนำข้าวนี้ ถ้าได้ผล 80% โกงไปสัก 20% ก็ถือว่ารับได้ แหงล่ะสิครับ มันไม่ใช่เงินของนายสุกำพลนี่ครับ มันเป็นเงินคนอื่น และคนที่โกงได้ ใครล่ะครับ
3.) นางธิดา ถาวรเศรษฐ์ แกนนำ นปช. บอกว่า ขอแสดงความเสียใจต่อนายยงยุทธ วิชัยดิษฐ ที่ลาออกจากตำแหน่งทางการเมืองทั้งหมด รวมถึงตำแหน่งของพรรคเพื่อไทยด้วย ซึ่งทั้งหมดนี้เห็นว่า เป็นกับดักของอำมาตย์ที่วางกลไกการตรวจสอบไว้หมด เนื่องจากไม่ต้องการให้อำนาจกับนักการเมือง
อยากถามเหลือเกินว่า วิธีคิดอย่างนางธิดานี่ ดีหรือบ้า! ประเทศที่ดีย่อมต้องมีกลไกการตรวจสอบที่ดี เพื่อป้องกันคนชั่วเข้ามาแสวงหาอำนาจและผลประโยชน์ นางกลับเพ้อเจ้อถึงอำมาตย์ แทนที่จะออกอาการรังเกียจนักการเมืองชั่วๆ ที่ใช้อำนาจในทางมิชอบ แทนที่จะเห็นใจคนแก่ใจบุญอย่างนางเนื่อม ชำนาญชาติศักดา ว่าท่านช่างมีศรัทธาแก่กล้าในพระพุทธศาสนา เป็นห่วงวัดจนๆ ที่ต่างจังหวัด สู้อุตส่าห์ยกที่ดินให้เกือบ 1,000 ไร่ เพื่อให้วัดได้อาศัยดอกผลจากที่ดินนี้ เป็นเครื่องบำรุงพระ บำรุงวัด บำรุงการปฏิบัติธรรม และสืบอายุพระพุทธศาสนาให้ยืนยาว
วันหนึ่ง นายยงยุทธได้ใช้อำนาจในทางมิชอบ ทำให้ที่ “ธรณีสงฆ์” ถูกเปลี่ยนมือมาเป็นที่เอกชนคนรู้จักกันทั้งนั้น กับนายยงยุทธ แทนที่ “อีไพร่แก่ๆ” จะเห็นดีเห็นงามกับความถูกต้องและการตรวจสอบ กลับรังเกียจการตรวจสอบ และทำให้การตรวจสอบกลายเป็นสิ่งที่น่ารังเกียจ เป็นประดิษฐกรรมของหมู่อำมาตย์ไปเสียนี่
4.) ชาวนาออกมาถือป้าย ชุมนุมกดดันหน้าสถาบันบันฑิตพัฒนบริหารศาสตร์ ไม่ให้ล้มโครงการรับจำนำข้าวของรัฐบาลยิ่งลักษณ์ ถามว่า เข้าใจเหตุผลที่เขาขอให้ล้มไหม ประเทศชาติเสียหายเป็นแสนๆ ล้านบาท แล้วชาวนาได้คนละกี่บาท มันเป็นโครงการที่ทำขึ้นเพื่อช่วยชาวนาหรือว่าช่วยให้คนโกงมันรวย เขาไม่ได้ห้ามว่า รัฐบาล อย่าไปช่วยชาวนานะ เปล่าเลย แต่เขาขอว่า วิธีนี้ มันไม่คุ้ม มันทำลายกลไกตลาดเสรีของการค้าข้าว มันทำลายคุณภาพการผลิตข้าว มันทำลายการส่งออกข้าว และมันใช้เงินสิ้นเปลืองโดยใช่เหตุ หยุดวิธีนี้ แล้วไปหาวิธีอื่นที่ดีกว่านี้เพื่อช่วยเหลือชาวนา เลยต้องถามซ้ำอีกสักครั้งว่า ชาวนาจะประท้วงกันทำไม?
ทั้งหมดที่กล่าวถึงนี้ เป็นเรื่องเดียวกันครับ เป็นเรื่องของสังคมที่ไม่รังเกียจ “ความคดโกง-คนคดโกง”
ดังนั้น
ก.) กรณีนายสรยุทธ สุทัศนะจินดา ช่อง 3 ซึ่งเป็น “องค์กร” ขนาดใหญ่ในวงการสื่อสารมวลชนไทย ต้องแสดง “มาตรฐานทางจริยธรรม” ออกมาก่อนนายสรยุทธ ที่บัดนี้แสดงออกอย่างชัดเจนแล้วว่า ฉันไม่หยุดทำรายการทางช่อง 3 หรอก แม้ว่าหยุดทำ ฉันก็ไม่อดตาย หากองค์กรวิชาชีพไม่มีสำนึก เราก็อย่าหวังว่าปัจเจกบุคคลจะสำนึกได้
ข.) น้องไบรท์, น้องไก่ ภาษิต, คุณพี่สู่ขวัญ, คุณพี่เอกราช ฯลฯ คุณเคยเห็นสิ่งที่คุณกนก รัตน์วงษ์สกุล ทำไหมครับ เขาพร้อมจะเดินออกจากรายการ เขาปลีกตัวออกมา เขาเขียนบทความว่า “ผมทำงานกับคนโกงไม่ได้” พวกคุณล่ะครับ จะทำตามอย่างกนก หรือจะไม่รู้สึกรู้สาอะไร เรื่องนี้ไม่เกี่ยวกับฉัน ฉันไม่ได้โกง หรือคุณจะอุทิศตัวเป็นไม้ขีดไฟก้านหนึ่ง ที่จุดตัวเองเหมือนสมจิตต์ นวเครือสุนทร เพื่อสอนสั่งคนบางคนให้มี “สามัญสำนึก” เพื่อจรรโลงไว้ซึ่งเกียรติแห่งวงวิชาชีพสื่อสารมวลชน
ค.) ในวงการแพทย์ แพทย์สามารถปฏิเสธแพทยสภาได้ไหมครับ ในวงการสื่อ ซึ่งต่อสู้เรื่องสิทธิเสรีภาพมาอย่างยาวนาน จนกระทั่งได้สิทธิเสรีภาพนั้นมาอย่างสมบูรณ์แล้ว แม้แต่รัฐธรรมนูญยังให้ความคุ้มครอง มิให้ใครมาเซ็นเซอร์หรือแทรกแซงแล้ว สมาคมหรือองค์กรวิชาชีพสื่อทั้งหลาย ท่านจะมัวแต่เซ็นเซอร์ตัวเอง ลูบหน้าปะจมูก พูดจาอ้อมๆ แอ้มๆ ออกแถลงการณ์ด้วยเสียงแผ่วๆ ให้ประชาชนเขาสิ้นศรัทธาต่อวงวิชาชีพนี้อย่างนี้หรือครับ
ง.) ประชาชนล่ะครับ ท่านจะตื่นเช้ามา เปิดดู “ครอบครัวข่าว 3” ดูการโอบอุ้มสรยุทธต่อไปทุกเช้าหรือจะปิด จะบอกว่าช่อง 3 ไม่ควรทำอย่างนี้กับประชาชน จะบอกผู้สนับสนุนทั้งหลายว่าฉันจะไม่ซื้อสินค้าและบริการของเธอ ถ้าเธอยังสนับสนุนคนคนนี้อยู่ หรือจะบอกว่า ไม่ใช่เรื่องของเรา เขาคืนเงินช่อง 9 ไปแล้วนี่นา หรือบอกว่า คดียังไม่ถึงที่สุด จะให้เขาเลิกทำรายการได้ยังไง
ข้าราชการทำผิด เขายังให้ออกจากราชการไว้ก่อน สื่อ ซึ่งมีอิทธิพลกับสังคมมาก ทำผิด จะให้ลอยหน้าลอยตาอยู่หน้าจอ หากินต่อไปโดยไม่เกรงใจกันเลยอย่างนั้นหรือ
ผมถึงบอก ถ้าสังคมไทยอ่อนแอในเรื่องจริยธรรม คนอย่างสรยุทธ หน่วยงานอย่างช่อง 3 เขาก็ไม่มีวันเกรงใจและเคารพท่านหรอก ตามมาด้วยคนอย่างสุกำพล คำรณวิทย์ ธิดา ฯลฯ
คนชั่วย่อมอยู่ได้ในสังคมชั่วๆ ในสังคมดีๆ ต้องไม่มีที่ยืนให้คนชั่ว
จะใช้มาตรการทางสังคมขจัดความชั่วหรือโอบอุ้มความชั่ว อยู่ที่คนไทยทุกคนแล้วครับ!
ที่มา:
http://www.naewna.co.../columnist/3515

Edited by juemmy, 8 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:22.

#47 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 8 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:02

เงินมาผ้าหลุด <_<

ถ้าจับไม่ได้นี่คงไม่คืนสินะ คืนแล้วไม่ต้องรับผิด ฮ่าๆๆ
We love fender.

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน