Jump to content

กระทู้นี้...ภาษาญี่ปุ่น (?) 日本語よろしく。

ภาษาญี่ปุ่น

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
32 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Edge

Edge

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 10:44

รู้สึกว่าบอร์ดนี้จะมีผู้แตกฉานด้านภาษายุ่นปี่สิงสถิตกันอยู่หลายคน...

เลยถือโอกาสตั้งกระทู้นี้ สำหรับเป็นแหล่งในการแลกเปลี่ยนความรู้ด้านภาษายุ่นปี่กันนะฮ้าฟฟ รวมถึงผู้สนใจคนไหนที่มีคำถามหรืออยากศึกษาเกี่ยวกับภาษายุ่นปี่ล่ะก็ เชิญโพสมาในนี้ได้เลยคร้าบ ตัวผมในฐานะที่เคยใช้ชีวิตอยู่ในยุ่นปี่มาสองปี...ถ้าตอบได้ก็จะตอบ (รวมถึงเซียนภาษายุ่นปี่คนไหนผ่านมาแถวนี้ ก็รบกวนด้วยเด้อ...)

よろしくね!!

#2 guxkung

guxkung

ผมไม่รู้ ผมแมว

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 10:51

私は日本語を勉強していますから、よろしくお願いします。

ขรี้ไม่ออก? กรุณานึกถึงยาแก้ท้องผูกตรา ลีถือลูกท้อ

สถาบันกวดวิชาคณิตศาสตร์ชื่อก้องระดับประเทศ แถลงผลคำนวณ 161/2 = 37

#3 Majung

Majung

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 14:09

それは学習されません。私は私に話すことができません
ธมฺมจารี สุขํ เสติ

#4 Edge

Edge

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 15:48

それは学習されません。私は私に話すことができません

「学習されません」って、受身形ですね?
読むとまだおかしいと感じますけど、タイ文に打ってみませんか?それrで、改修してあげますから。

อ่านแล้วยังแหม่งๆนะครับ "ไม่ได้ถูกจับให้เีรียน...ผมก็เลยพูดกับตัวผมเองไม่ได้" ??
ลองเขียนเป็นประโยคไทยให้ดูหน่อยซิครับ ผมอยากลองแก้ดูนะ (หรือถ้าผมไม่เข้าใจควาหมายเพราะผมห่วยเอง ก็ต้องขออำภัยด้วยนะฮ้าฟฟ...)

#5 Majung

Majung

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 16:15

ว้า โดนจับได้ซะละ ฮี่ๆ
มะจังแวะมาแถว ห้องชายคาพักใจบ่อยๆค่ะ เหลือบมาเห็น ทู้นิปปอนเข้า
ก็เลยเข้ามาแซวเฉยๆโดยน้องกูเกิ้ล "พูดไม่เป็น ไม่ได้เรียนมา ขอเข้ามาคุยด้วยได้เปล่า"
ว่าแต่พูดนิปปอนไม่ได้ คุยได้เปล่าคะ ...

#6 Edge

Edge

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 16:29

555+ ความจริงเปิดเผยแว้ว...อากู๋นี่เอง !!

「日本語を勉強したことがないですが、ここに喋らせてもらえますか?」 <<< "ไม่เคยเรียนภาษาญี่ปุ่น แต่ขอเข้ามาคุยด้วยได้รึเปล่า"

คำตอบของผมคือ...ด้วยความยินดีนะฮ้าฟฟ

หรือถ้าสนใจจะเรียนมวยปล้ำ..เอ้ย...ภาษายุ่นปี่ตั้งแต่ศูนย์ล่ะก็ ผมเองก็จัดให้ได้ตั้งแต่ อะ อุ อิ เอะ โอะ เลยนะ :ph34r:

#7 Majung

Majung

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 16:46

คุณเอดจ์ไปเรียนมา2ปีเลยเหรอ ไปทำไรอ่ะคะ
เชื่อว่าต้องได้ปลำ้(เห็นเจอใครท้าปลำ้ตลอดๆ)ทั้งหนุ่มสาวแหงมๆ...แฮ่ม
หนุ่มๆนิฮอนนี่ไม่ค่อยหล่อเนอะ มีเป็นส่วนน้อย แต่สาวๆน่ารักตรึม เคยไปเที่ยวมาปีที่แล้ว
ชอบมาก...
ถ้าจะสอนภาษามะจัง นี่ไม่ไหวนะ สมองอันน้อยๆไม่ค่อยฉลาดล่ะ
ขอบคุณที่สนทนาด้วยนะคะ

#8 Edge

Edge

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 17:29

งั้นนอกเรื่องมาคุยเรื่องค่านิยมของบ้านเค้ากันก็ได้ครับ...

เสป็คสาวยุ่นนี่ ต่างจากบ้านเราลิบลับนา...ผมเคยเอารูปโดมปกรให้สาวยุ่นดู มันถามผมกลับว่า "อีตาคนนี้หล่อตรงไหนอ่ะ" แค่นี้แหละ ผมซึ้งเลย...ถึงโดมเค้าจะหล่อน้อยกว่าผมหน่อยนึงก็เหอะนะ

กลับกัน...ดำๆ แบบ"บัวขาว"เนี่ย สาวยุ่นกรี๊ดกร๊าด เหมือนสาวไทยเวลาเจอ SJ จากเกาหลี....ยังเคยมีดารา(ญ)ยุ่นให้สะมภาษณ์นะครับ ว่าสเป็คเค้าเนี่ย ต้องแบบบัวขาวเท่านั้น หุๆ (ขาวตี๋ท่าจะหมดสิทธิ์)

ส่วนเป๊กของหนุ่มยุ่น ต้องขออภัยเป็นอย่างสูงที่ไม่ได้ศึกษามา เพราะโดยส่วนตัวผมเองก็ไม่รู้ว่าจะทราบไปทำไม :D
ถ้าอยากรู้ล่ะก็คงต้องวานกั๊กคุงเค้าแหละครับ เพราะได้ยินว่ายังอยู่ญี่ปุ่นอยู่

#9 Master Chief

Master Chief

น้องเก่า

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 01:37

我叫Windows98,是泰国人。为了日语说得流利,请多多教。请多关照!
日本語を流暢に話せる方法あるなら、教えてね></よろびくね

ที่เห็นพวกคอมหลงยุคมาเรียกร้องประชาธิปไตยได้ที่ไทยเพราะตามตำราที่ผมเรียนมาสอนว่า
ทั้ง คอมมิวนิส และ ประชาธิปไตย ก็มีเป้าหมายเดียวกันคือ ล้ม Feudalism เลยสงวนจุดต่างมาได้

#10 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 14:34

ผมจะสามารถซื้อ Keyboard ภาษาญี่ปุ่นได้ที่ไหนครับ ขอแบบถูกๆครับ
เพราะผมหาที่พันทิปเป็นปี ไม่มีใครเอามาขายเลย Orz

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#11 Meena Pj Pa'phu

Meena Pj Pa'phu

น้องใหม่

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 14:40

ตัวคันจิเพียบเลย อ่านได้แต่ อะ อิ อุ เองง่ะ สงสัยต้องสมัครเป็นแฟนคลับพี่เอจ จะได้ให้มาสอนญี่ปุ่นนู๋ซะแล้ว :)

#12 ท่าษายติณหัก

ท่าษายติณหัก

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 15:23

こちらこそ、よろしくお願いします。 :lol:
ท่าษายติณหัก= ท่า สาย ติน หักมาเล่นผวนคำกันไหม

#13 Master Chief

น้องเก่า

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 19:03

ผมจะสามารถซื้อ Keyboard ภาษาญี่ปุ่นได้ที่ไหนครับ ขอแบบถูกๆครับ
เพราะผมหาที่พันทิปเป็นปี ไม่มีใครเอามาขายเลย Orz

ตามประสบการณ์ตรงนะครับ คีย์บอร์ดยุ่นแท้ๆ ที่เป็นฮิรากานะ พิมพ์ยากมากครับเพราะต้องมาเรียนรู้ตำแหน่งตัวอักษรใหม่
ผมว่าพิมพ์โรมันจิกับแป้นอังกฤษไทยเร็วกว่าผมฟังธงครับ

ที่เห็นพวกคอมหลงยุคมาเรียกร้องประชาธิปไตยได้ที่ไทยเพราะตามตำราที่ผมเรียนมาสอนว่า
ทั้ง คอมมิวนิส และ ประชาธิปไตย ก็มีเป้าหมายเดียวกันคือ ล้ม Feudalism เลยสงวนจุดต่างมาได้

#14 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 22:45

ตามประสบการณ์ตรงนะครับ คีย์บอร์ดยุ่นแท้ๆ ที่เป็นฮิรากานะ พิมพ์ยากมากครับเพราะต้องมาเรียนรู้ตำแหน่งตัวอักษรใหม่
ผมว่าพิมพ์โรมันจิกับแป้นอังกฤษไทยเร็วกว่าผมฟังธงครับ

ขอบคุณที่แนะนำครับ \(=w=

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#15 Master Chief

น้องเก่า

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 15:34

วันนี้มีทิปการพิมพ์ยุ่นมาฝากครับ เพื่อนๆ คงมีปัญหาในการพิมชื่อคนยุ่นหรือชื่อตัวการ์ตูน แบบว่าพิมพ์เป็นฮิรากานะ แต่เลือกคันจิไม่ถูกว่าอันไหนถึงใช่

ผมแนะนำให้โหลด Google Japanese IME จาก http://www.google.com/ime/ มาแทน MSIME ของวิน หรือ Kotoeri ของแมคน่ะครับ
ข้อดีของมันคือตามที่บอกข้างต้นคือมันใช้ฐานข้อมูลของกูเกิ้ลเพื่อเลือกคันจิที่ถูกต้องจากชื่อฮิรากานะที่เราพิมพ์ไป

เช่น เราพิมพ์ว่าคำว่า すずみやはるひ ไป มันก็จะขึ้นลิสต์แรกเลยว่าเป็น 涼宮ハルヒไม่ใช่ 涼宮春日 หากใช้ MSIME ของวินโดว์

ลองดูกันนะครับ B)

#16 Edge

Edge

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 09:45

我叫Windows98,是泰国人。为了日语说得流利,请多多教。请多关照!

最初に見ると、難しい漢字がいっぱいと思ったんですが、よく見てから。。。なるほど!!中文もあるからね。

で、すごいんじゃないすか?日本語もできるし中国語もできるし。。。

ตัวคันจิเพียบเลย อ่านได้แต่ อะ อิ อุ เองง่ะ สงสัยต้องสมัครเป็นแฟนคลับพี่เอจ จะได้ให้มาสอนญี่ปุ่นนู๋ซะแล้ว :)

จะเอาตั้งแต่ อะ อิ อุ เอะ โอะ เลยรึเปล่าครับ :D

#17 Master Chief

น้องเก่า

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 10:00

ありがとうございます :)

过奖了,我只会说一点儿汉语啊。如果有会说汉语的人,请多多指教。><

日本語に戻ります。
今の世界的動向に追随するため、日本語だけではなく中国語も猛勉強してます:)
っていうか、エージさんは偉いですよ。日本語が上手なのはもちろん、政治のネタもいっぱい知っているっていいじゃん? ><

ところで、初心者が日本語の知識を身に付けるのに役立つかなと思って、私はここにきて支援します B)

よろびくね

#18 Edge

Edge

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 11:39

一応お知らせます。。。2011年12月4日に日本語能力試験に受ける方へ:
受験場変更がありまして、洪水で不都合なタマサート大学から、チュラロンコーン大学にされることです。

以上で、受験者の皆様、頑張りましょうね!

#19 guxkung

guxkung

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 19:59

อยู่ดีๆก็โดนทางบ้านสั่งให้แปล business letter เป็นภาษาญี่ปุ่น
ไอ้ผมก็ดีกว่า อุ อิ อุ เอะ โอะ นิดหน่อย กำลังปวดกบาล
ถ้ามีผู้ใดกรุณาช่วยจะขอบคุณมาก ถ้าไม่มีเดี๋ยวคงไปรบกวนเซนเซย์เอา T T

ขรี้ไม่ออก? กรุณานึกถึงยาแก้ท้องผูกตรา ลีถือลูกท้อ

สถาบันกวดวิชาคณิตศาสตร์ชื่อก้องระดับประเทศ แถลงผลคำนวณ 161/2 = 37

#20 Kyubey

Kyubey

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:37

อยู่ดีๆก็โดนทางบ้านสั่งให้แปล business letter เป็นภาษาญี่ปุ่น
ไอ้ผมก็ดีกว่า อุ อิ อุ เอะ โอะ นิดหน่อย กำลังปวดกบาล
ถ้ามีผู้ใดกรุณาช่วยจะขอบคุณมาก ถ้าไม่มีเดี๋ยวคงไปรบกวนเซนเซย์เอา T T

ผมช่วยได้นะฮับ แต่ต้องมาเป็นหนุ่มน้อยเวทมนตร์แทนนะฮับ
/人◕ ‿‿ ◕人\

#21 Edge

Edge

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 08:49

ถ้าไม่เยอะแล้วก็ไม่รีบ ก็คิดว่าช่วยได้ครับ -_-
แต่ถ้ามันเยอะ...ไม่ใช่ว่าไม่อยากช่วยนะ เผอิญผมเองก็คนหาเช้ากินค่ำ

ในกรณีที่เยอะแล้วจะลองแปลเอง แปลเสร็จก็ไปให้เซนเซย์เค้าเช็ค (หรือจะมาให้ผมเช็คก็ได้นะ :P )

หรือถ้าจะถามเป็นจุดๆหรือเป็นคำๆไปล่ะก็ อันนี้ก็ลองถามในนี้ดูได้เหมือนกันครับ

#22 guxkung

guxkung

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 08:58

ผมช่วยได้นะฮับ แต่ต้องมาเป็นหนุ่มน้อยเวทมนตร์แทนนะฮับ
/人◕ ‿‿ ◕人\

ไม่อ๊าวววว

ถ้าไม่เยอะแล้วก็ไม่รีบ ก็คิดว่าช่วยได้ครับ -_-
แต่ถ้ามันเยอะ...ไม่ใช่ว่าไม่อยากช่วยนะ เผอิญผมเองก็คนหาเช้ากินค่ำ

ในกรณีที่เยอะแล้วจะลองแปลเอง แปลเสร็จก็ไปให้เซนเซย์เค้าเช็ค (หรือจะมาให้ผมเช็คก็ได้นะ :P )

หรือถ้าจะถามเป็นจุดๆหรือเป็นคำๆไปล่ะก็ อันนี้ก็ลองถามในนี้ดูได้เหมือนกันครับ

ไม่ได้ยาวเท่าไหร่อ่ะครับ
แต่กลัวงง กับ ระดับภาษาน่าจะไม่ถึงที่จะเขียน business letter ได้มากกว่า
แต่เดี๋ยวผมจะเจอเซนเซย์บ่ายนี้ ไว้ให้เซนเซย์ช่วยก่อนก็แล้วกันครับ
ขอบคุณสำหรับน้ำใจครับ ไว้ถ้าต้องแก้อีกแล้วจะมารบกวนให้ช่วยอีกครับ

#23 Edge

Edge

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 09:02

ไม่ได้ยาวเท่าไหร่อ่ะครับ
แต่กลัวงง กับ ระดับภาษาน่าจะไม่ถึงที่จะเขียน business letter ได้มากกว่า
แต่เดี๋ยวผมจะเจอเซนเซย์บ่ายนี้ ไว้ให้เซนเซย์ช่วยก่อนก็แล้วกันครับ
ขอบคุณสำหรับน้ำใจครับ ไว้ถ้าต้องแก้อีกแล้วจะมารบกวนให้ช่วยอีกครับ

งั้นอย่าลืมเอามาให้ลองเช็คดูนะครับ...เผอิญผมเป็นพวกชอบจับผิดคนอื่น :P

#24 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 22:05

ว้าว เก่งกันจังที่แต่ประโยคได้
ผมศึกษาเอาเอง เล่นเกมส์ ฟังเพลง ดูอนิเมะ ซื้อหนังสือมาอ่าน ก็พออ่านได้ อ่านเข้าใจ แปลออกด้วยการตีความหมายคำที่รู้แล้วประกอบกับบริบทในการสนทนา ทำให้ฟังรู้เรื่อง อ่านเข้าใจ
แต่ผมแต่งประโยคเองไม่ได้เลย ไม่รู้โครงสร้างประโยคที่ถูกต้อง
ได้แค่ทักษะ ฟัง อ่าน แต่ พูด เขียน ไม่ค่อยได้เลย
:)

/人◕ ‿‿ ◕人\

ไม่ล่ะครับขอบคุณไม่อยากเป็นเหมือน นาย ไอคาว่า อายุมุ จาก これはゾムビですが?อุจาดตาเกิน
:wacko:

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#25 Edge

Edge

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 17:37

ว้าว เก่งกันจังที่แต่ประโยคได้
ผมศึกษาเอาเอง เล่นเกมส์ ฟังเพลง ดูอนิเมะ ซื้อหนังสือมาอ่าน ก็พออ่านได้ อ่านเข้าใจ แปลออกด้วยการตีความหมายคำที่รู้แล้วประกอบกับบริบทในการสนทนา ทำให้ฟังรู้เรื่อง อ่านเข้าใจ
แต่ผมแต่งประโยคเองไม่ได้เลย ไม่รู้โครงสร้างประโยคที่ถูกต้อง
ได้แค่ทักษะ ฟัง อ่าน แต่ พูด เขียน ไม่ค่อยได้เลย

เรื่องปกติครับ...ถ้าเรียบแบบลักจำมาแล้วอ่านออกบ้างไม่ได้บ้างก็ถือว่าอุตสาหะพอตัวแล้วครับ
แต่ถ้าอยากรู้แกรมม่า ไม่เรียนไม่ได้หรอกครับ ถ้าอยากรู้แกรมม่าเบื้องต้นลองไปซื้อหนังสือเรียนภาษาญี่ปุ่นระดับพื้นฐานมานั่งเรียนเองก็ถือว่า 可能 นะฮ้าฟฟ

ขอยกตัวอย่างบางตัว...
เพื่อนผมมันโอตาคุขั้นเทพ ลักจำมาจากเกมโป๊ะจนอ่านยุ่นออกได้ไม่ใช่น้อยๆ แต่หลังจากที่ผมสอนมันไปมันถึงเพิ่งจะมารู้ว่า です มีความหมายเป็น verb to be ซึ่งก่อนหน้านี้มันเข้าใจมาโดยตลอดว่า です คือหางเสียงประมาณว่า "ครับ/ค่ะ" ซึ่งเป็นความเข้าใจที่ผิดๆนะจ๊ะ เด็กๆ

#26 Kyubey

Kyubey

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 19:23

เรื่องปกติครับ...ถ้าเรียบแบบลักจำมาแล้วอ่านออกบ้างไม่ได้บ้างก็ถือว่าอุตสาหะพอตัวแล้วครับ
แต่ถ้าอยากรู้แกรมม่า ไม่เรียนไม่ได้หรอกครับ ถ้าอยากรู้แกรมม่าเบื้องต้นลองไปซื้อหนังสือเรียนภาษาญี่ปุ่นระดับพื้นฐานมานั่งเรียนเองก็ถือว่า 可能 นะฮ้าฟฟ

ขอยกตัวอย่างบางตัว...
เพื่อนผมมันโอตาคุขั้นเทพ ลักจำมาจากเกมโป๊ะจนอ่านยุ่นออกได้ไม่ใช่น้อยๆ แต่หลังจากที่ผมสอนมันไปมันถึงเพิ่งจะมารู้ว่า です มีความหมายเป็น verb to be ซึ่งก่อนหน้านี้มันเข้าใจมาโดยตลอดว่า です คือหางเสียงประมาณว่า "ครับ/ค่ะ" ซึ่งเป็นความเข้าใจที่ผิดๆนะจ๊ะ เด็กๆ

จำเหมือนผมเลยแหะ Orz
อันที่จริงผมมีพจนานุกรมญี่ปุ่นนะครับ แต่หายไปไหนก็ไม่รู้ Orz

#27 Edge

Edge

ขาประจำ

ตอบ 9 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 08:59

พูดตรงๆนะ เวลาทำงานผมใช้พวกดิกออนไลน์ตามเน็ต ก๊อปปี้เพสอย่างเร็ว

แต่ถ้าเจอตัวคันจิบนแผ่นกระดาษที่ก๊อปเพสเหมือนในคอมไม่ได้ ผมมีตัวทอล์คคกิ้งดิกที่เขียนลงไปได้ 555+

#28 มารุจัง

มารุจัง

ขาประจำ

ตอบ 9 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 17:56

最初に見ると、難しい漢字がいっぱいと思ったんですが、よく見てから。。。なるほど!!中文もあるからね。

で、すごいんじゃないすか?日本語もできるし中国語もできるし。。。

จะเอาตั้งแต่ อะ อิ อุ เอะ โอะ เลยรึเปล่าครับ :D

ถ้าสอนจะเข้ามาเรียนค่าาา
หากคนดีเกรงกลัวและท้อถอย คนเลวก็จะยิ่งเหลิงวางอำนาจบาตรใหญ่Forum rules!- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

#29 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 02:57

先生に全部返した
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#30 Edge

Edge

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 12:12

先生に全部返した

先生に戻って取って来なさい!

#31 yoshikiryuichiro

yoshikiryuichiro

คุณธรรมในความหมายของคุณคืออะไร

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 00:20

先生に全部返した

先生に戻って取って来なさい!

Edge san Ochitsuke

ปล. คอมผมมันพิมพ์ญี่ปุ่นไม่ได้ ปกติจะก็อบจากเน็ตเอา
大一大万大吉 一人が皆のため 皆が一人のために尽くせば 天下は幸せになれる...これが私の正義!! เมื่อคนๆหนึ่งทำทุกอย่างเพื่อทุกๆคน และทุกๆคนจะทำทุกอย่างเพื่อคนๆนั้นเมื่อใด เมื่อนั้นแผ่นดินจะร่มเย็นเป็นสุขนี่คือคุณธรรมของชั้น!!

#32 คนไปทั่ว

คนไปทั่ว

ขาประจำ

ตอบ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 17:46

ตรูจะพูดอะไรดีฟร๊ะเนี้ย เอางี้แล้วกัน ขอหนังได้ป่ะ

#33 Edge

Edge

ขาประจำ

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2555 - 15:14

ไล่ไปโหลดเองครับ...

555+