Jump to content

- - - - -

หลังอภิสิทธิ์รุกกร้าว เราย้อนคำพูดทักษิณสักนิด "ถ้าเสื้อแดงมีอาวุธ ทำไมทหารไม่เป็นอะไรเลย?"

• Please log in to reply
30 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:43

*
POPULAR

พ.ต.ท ทักษิณ สัมภาษณ์ 'ABC' ปฏิเสธบงการเผากรุงเทพฯ (ปี 2010/2553)

อดีตนายกฯให้สัมภาษณ์ออกอากาศครั้งแรกหลังเหตุจลาจลในกรุงเทพฯ และถูกตั้งข้อหาก่อการร้าย เชื่อเผากรุงเทพฯเป็นฝีมือของมืออาชีพ

บทสัมภาษณ์พ.ต.ท ทักษิณ ชินวัตร (TS)อดีตนายกรัฐมนตรีโดยรายการ Lateline สถานีโทรทัศน์ ABC ของออสเตรเลีย ดำเนินรายการโดยนาย โทนี่ โจนส์ (TJ)

TJ : ขอบคุณครับคุณ ทักษิณ ชินวัตรที่ให้เกียรติกับเรา
TS : ครับ ขอบคุณที่ให้เกียรติเชิญผมมาคุย
TJ : คุณเตรียมกลับไปประเทศไทย เพื่อเผชิญหน้ากับข้อหาก่อการร้ายที่คุณถูกกล่าวหามั้ยครับ
TS : ก่อนอื่นต้องขอแสดงความเสียใจต่อชาวออสเตรเลียที่ถูกจับ ซึ่งเคยขึ้นบนเวทีเสื้อแดง จากการละเมิดพ.ร.ก ฉุกเฉิน ผมสงสารเขา ส่วนเรื่องที่จะกลับหรือไม่ มันก็ขึ้นอยู่กับความจำเป็น

ความจำเป็นที่ว่าคือถ้าไทยมีความปรองดองกันแล้ว ความปรองดองจริงๆ ถ้ายังมีการเผชิญหน้า ก็คงไม่ดีต่อประเทศ เราต้องการเห็นความสมานฉันท์ เพราะรัฐบาลพูดถึงความสมานฉันท์มาตลอด แต่วิธีที่พวกเขาทำคือมาตรการแข็งกร้าว ไม่ได้ใช้ความละมุนละม่อม จึงยังมีการเผชิญหน้ากันมากกว่าจะปรองดอง

TJ : แต่คุณ ทักษิณ ครับ ข้อหาก่อการร้ายนี้แรงมาก ถึงขั้นประหารชีวิต คุณกังวลเกี่ยวกับตำรวจสากล(Interpol) หรือไม่ครับ ว่าพวกเขาจพตามจับคุณ แล้วส่งกลับเมืองไทย

TS : ไม่ครับ ผมสามารถบอกได้ว่ามันเป็นข้อกล่าวหาทางการเมือง มันไม่มีหลักฐานใดๆ ผมสนับสนุนการประท้วงโดยสันติมาตลอด และสนับสนุนการปรองดองกัน ประเทศไทยจำเป็นต้องปรองดองกัน ผมพูด และต้องการให้เป็นอย่างนั้นมาโดยตลอด

ผมไม่เคยสนับสนุนการก่อความรุนแรง คนที่รู้จักผม ประเทศต่างๆรู้ดีว่าไม่มีทางที่อดีตนายกรัฐมนตรีคนนี้ จะกลายเป็นผู้ก่อการร้าย หรือทำร้ายประเทศ..ไม่มีทาง

TJ : ข้อกล่าวหาของคุณค่อนข้างเจาะจงว่าคุณเป็นผู้บงการเหตุวุ่นวายที่เกิดขึ้น คุณสนับสนุนการเงินอย่างลับๆ หรือแม้แต่ส่งให้ทำในนามของคุณ

TS : ถ้าเรื่องนี้เป็นไปตามกระบวนการทางกฎหมาย ข้อกล่าวหานี้จะฟังไม่ขึ้น เพราะไม่มีหลักฐาน เป็นการกล่าวหาด้านเดียว วันนี้ศาลก็เพิ่งจะรับคำร้องพิจารณายกเลิกหมายจับ

TJ : คุณทราบมั้ยครับว่า ตำรวจสากลได้รับการร้องขอจากกระทรวงการต่างประเทศของไทยให้จับคุณ พวกเขาจะทำอย่างนั้นมั้ย

TS : พวกเขาทำแน่ แต่ตำรวจสากลมีวิจารณญาณที่จะตัดสินใจว่า นี่เป็นข้อกลาวหาทางการเมืองหรือไม่ มันเป็นข้อกล่าวหาทางการเมืองชัดเจน ไม่มีหลักฐานเลย คุณรู้มั้ยว่าบางทีเมื่อรัฐบาลขอให้ตำรวจสากลออกหมายจับผม พวกเขาก็รู้ว่าข้อมูลจากรัฐบาลไทย ไม่น่าเชื่อถือ และเป็นข้อกล่าวหาทางการเมือง

TJ: มีทหารยศนายพลที่สนับสนุนคุณในหมู่คนเสื้อแดง อย่างน้อยคนหนึ่งถูกยิง เสียชีวิตระหว่างเหตุวุ่นวาย คุณยังมีผู้สนับสนุนในกองทัพอยู่บ้างมั้ยครับ

TS : ทหารมีระเบียบวินัย พวกเขาต้องปฏิบัติตามที่เจ้านายสั่ง แต่หลายคนก็ไม่เห็นด้วยกับวิธีที่กองทัพฆ่าประชาชนของตัวเอง

สิ่งที่น่าจะสนใจมากกว่า คือชีวิตของผู้บริสุทธิ์ 88 คนและ 108,1,080,1,800 คนที่บาดเจ็บ ต้องมีการสืบสวน และต้องสืบสวนอย่างยุติธรรม และรวมถึงผู้ประท้วงที่บริสุทธิ์อีก 300 คนที่ถูกควบคุมตัวอยู่ด้วย

TJ :คุณจะปฏิเสธว่าความรุนแรงที่เกิดขึ้น คุณเป็นคนบงการด้วยใช่มั้ยครับ

TS : ผมไม่ได้ทำ ไม่มีทาง

TJ : อย่างนั้น กองทัพเป็นคนทำหรือครับ

TS : พวกเราไม่เคยใช้ความรุนแรง ถ้าคุณลองดูสิ่งที่ทหารทำ การผลักดันโดยทหาร พวกเขาใช้รถถัง พลแม่นปืน พวกเขายิงเสธ.แดงด้วยพลแม่นปืน พวกเขาใช้พลแม่นปืนยิงคนจำนวนมาก แม้กระทั่งเหตุสังหารหมู่ในวัด วันสุดท้ายของการชุมนุม เป็นสิ่งที่นานาชาติควรจะสนใจ

TJ : ในหมู่เสื้อแดงมีพวกฮาร์ด คอร์ ที่ติดอาวุธด้วย และมีหลักฐานว่าคนเหล่านี้เป็นผู้วางเพลิงอาคารต่างๆในกรุงเทพฯ

TS : ผมคิดว่า ไม่นะ

TJ : มันมีการเผาสถานที่ต่างๆ หลังจากปฏิบัติสลายการชุมนุมของทหารเสร็จสิ้นลง คุณคิดว่าพวกเขาเป็นใคร

TS: คุณลองคิดดูนะ ทำไมเสื้อแดงถึงเผาเซ็นทรัลล่ะ ทำไมไม่เป็นที่อื่น ถ้าฟังจากนักวิเคราะห์หลายคนที่เมืองไทย จะเข้าใจดีขึ้นว่า เสื้อแดง ไม่ได้มีศักยภาพพอที่จะเผาอาคารทั้งหลังได้

พวกเขาอาจจะโกรธแค้น จุดไฟเผาเล็กๆน้อยๆ ที่โน่น ที่นี่ แต่ไม่ใช่การเผาที่ใหญ่โตแน่ๆ การเผาที่ใหญ่ขนาดนี้น่าจะเป็นฝีมือของมืออาชีพ ไม่ใช่เสื้อแดงแน่นอน และมันจะต้องมีการวางแผนมาเป็นอย่างดี และในฐานะที่ผมเป็นอดีตตำรวจ ผมบอกได้เลยว่านี่เป็นฝีมือของมืออาชีพที่มีการวางแผนมา บอกได้เลยว่าเป็นการจัดฉากขึ้น

แม้แต่อาวุธที่ยึดได้แล้วเอามาแสดง ล้วนแต่เป็นของใหม่ พวกเขาไม่อนุญาตให้ใครแตะต้องเลย ที่จริงอาวุธยังไม่เคยใช้มาก่อนเลย แล้วทำไมเสื้อแดงมีอาวุธขนาดนี้แล้วทหารไม่เป็นอะไรเลยล่ะ

TJ : พวกเขาอาจจะกล่าวหาต่อ ว่าก็เงินสนับสนุนของคุณไงที่คนเสื้อแดงเอาไปซื้ออาวุธ

TS: ไม่มีทาง จะซื้ออาวุธยังไงกันครับ ซื้อที่ไหน พวกเขาไม่ใช่ทหารนะครับ จะไปซื้อยังไง และถ้าพวกเขามีอาวุธ ทำไมพวกเขาจึงยอมจำนนง่ายๆ ทำไมไม่จับอาวุธสู้กับทหารล่ะ ทำไมไม่มีทหารเป็นอะไรเลย คุณอาจต้องใช้หลักเหตุผลเพื่อเข้าใจสถานการณ์นี้

TJ : การก่อการของกลุ่มเสื้อแดง จบสิ้นหรือยังครับ หรือคุณคิดว่าจะปะทุขึ้นอีกหรือไม่

TS : ไม่ทราบครับ พวกเขาถูกฝังไปแล้ว พวกเขาถูกตามล่าทุกหนทุกแห่งในไทย มันจึงยาก เพราะพวกเขาถูกตามล่า นี่เป็นสิ่งที่รัฐบาลเรียกว่าปรองดอง ครับ...ขอบคุณมากครับ

ที่มา : http://www.abc.net.a...10/s2910366.htm
แปลโดย : ต่อเติมพงศ์ วิเศษสมบัติ
Keywords: ทักษิณ ชินวัตร ออสเตรเลีย ก่อการร้าย ABC

*****************************************************************************************************************************

เพื่อนๆอาจเคยอ่านกันแล้ว แต่ผมเห็นว่าเป็นหลักฐานย้อนอดีตเพื่อนำมาเทียบกับการรุกของปชป.ในวันนี้
ว่าทักษิณมันปฏิเสธต่อชาวโลกไว้ว่าอย่างไร และใส่ร้ายป้ายสีรัฐบาลกับทหารในขณะนั้นว่าอย่างไร

ส่วนผม...ถึงไอ้แม้ว...
V
V
gladiator 1.jpg

#2 nnnn43

nnnn43

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:59

ทักษิณอย่าคิดว่าคนอื่นที่อ่านจะโง่เเหมือนเสื้อแดงไปหมดทุกคน :lol:
ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#3 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:06

*
POPULAR

#4 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:25

พี่น้องครับ...ผมแพ้ไม่ได้

อย่ากลับบ้านมือเปล่า

ไม่ต้องเป็นห่วงผม ..."ผมเอาตัวรอดได้"

#5 ant

ant

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:32

แค่หน้ายังหลายเหลี่ยม ใจมันจะกี่เหลี่ยม
ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#6 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:34

ความจำเป็นที่ว่าคือถ้าไทยมีความปรองดองกันแล้ว ความปรองดองจริงๆ ถ้ายังมีการเผชิญหน้า ก็คงไม่ดีต่อประเทศ เราต้องการเห็นความสมานฉันท์ เพราะรัฐบาลพูดถึงความสมานฉันท์มาตลอด แต่วิธีที่พวกเขาทำคือมาตรการแข็งกร้าว ไม่ได้ใช้ความละมุนละม่อม จึงยังมีการเผชิญหน้ากันมากกว่าจะปรองดอง.....

อวดอ้างอยากเป็น"ท่านปรีดี"คนที่สองเพื่อสอพลอคนที่นิยมท่านปรีดี....
แต่พฤติกรรม นิสัยต่างกันเหมือนขาวกับดำ......

TS: ไม่มีทาง จะซื้ออาวุธยังไงกันครับ ซื้อที่ไหน พวกเขาไม่ใช่ทหารนะครับ จะไปซื้อยังไง และถ้าพวกเขามีอาวุธ ทำไมพวกเขาจึงยอมจำนนง่ายๆ ทำไมไม่จับอาวุธสู้กับทหารล่ะ ทำไมไม่มีทหารเป็นอะไรเลย คุณอาจต้องใช้หลักเหตุผลเพื่อเข้าใจสถานการณ์นี้.....

ถ้าฝ่ายเผาบ้านเผาเมืองมี'ชายชุดดำพร้อมอาวุธโฉด'มากกว่านี้ มีหรือจะไม่ต่อสู้นานกว่านั้น
มีการก่อการร้าย ก่อการจลาจลของผู้ก่อการร้ายในโลกปักหลัก ดักดันปะทะเจ้าหน้าที่ของรัฐบาล

บิดเบือนข้อเท็จ ตลบตะแลง ปลิ้นปล้อนไม่มีศักดิ์ศรีคนเคยเป็นนายกรัฐมนตรีมาก่อน
คนที่ฝันเพ้ออยากเอาอย่าง"ผู้นำระดับโลก"คนอื่นๆ..........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

Edited by ปุถุชน, 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:37.

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#7 Kaizer

Kaizer

Warlord

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:02

โกหกจนชิน เล่นลิ้นเป็นกิจวัตร

สละชีพเพื่อหลักธรรมคือคำขวัญ

ฆ่าคนเพื่อชิงอำนาจคือวิธีการ

ส่วนลิ่วล้อที่ส่งไปตายก็คือตัวหมากแห่งคุณธรรม

#8 พันไมล์

พันไมล์

ขาประจำ

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:42

พี่น้องครับ...ผมแพ้ไม่ได้

อย่ากลับบ้านมือเปล่า

ไม่ต้องเป็นห่วงผม ..."ผมเอาตัวรอดได้"

พี่น้องพายเรือส่งผมถึงฝั่งแล้ว ผมจะขึ้นรถไปต่อเอง

อำมาตย์หลอกให้ปรองดอง

เสียงปืนแตกจะกลับมาเดินนำหน้า

ผมไม่รู้จักพวก นปช.

หลากหลายเรื่องราวตอแหล ที่เหล่าไพร่ ฟังแล้วไม่ฉุกคิด ยังยินดีจะทำร้ายชาติเพื่อคนชั่วช้าคนเดียว :angry:

"When injustice becomes law, resistance becomes duty." - Thomas Jefferson

"เมื่อผู้รักษากฎหมายอยู่ฝ่ายเดียวกับโจร การประจานจึงกลายเป็นภารกิจ" - Me.haha.gif

#9 พันไมล์

พันไมล์

ขาประจำ

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:44

เพื่อนๆอาจเคยอ่านกันแล้ว แต่ผมเห็นว่าเป็นหลักฐานย้อนอดีตเพื่อนำมาเทียบกับการรุกของปชป.ในวันนี้
ว่าทักษิณมันปฏิเสธต่อชาวโลกไว้ว่าอย่างไร และใส่ร้ายป้ายสีรัฐบาลกับทหารในขณะนั้นว่าอย่างไร

ส่วนผม...ถึงไอ้แม้ว...
V
V

มันพ่นอะไรก็ได้ รู้ว่าไพร่ไม่อ่าน ไม่ติดตามหรอก

ไพร่จะเชื่อ จะรู้เฉพาะที่แกนนำกรอกหูเท่านั้น

"When injustice becomes law, resistance becomes duty." - Thomas Jefferson

"เมื่อผู้รักษากฎหมายอยู่ฝ่ายเดียวกับโจร การประจานจึงกลายเป็นภารกิจ" - Me.haha.gif

#10 serialnu

serialnu

ขาประจำ

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:22

หน้าเหลี่ยมแถมเหลี่ยมไม่แพ้หน้า

#11 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:38

เหมือนที่เคยพูดไว้....เปี๊ยบเลย.....

( ผึ้งน้อย ฯ ..มีพิษ ที่..ตูดดด ) :P :D

#12 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:37

คุณผึ้งน้อยยก "ตูด" ให้แม้ว
โธ่ ไม่น่าคิดสั้นขนาดนั้น มีปัญหาอะไรมาปรึกษากันก็ได้ ไม่น่าเลยจริงๆ ที่จะไปยก "ตูด" ให้ไอ้แม้ว
:(

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#13 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:41

จากเพจของสรรเสริญ สมะลาภา
ขอบคุณเพื่อนทุกท่านที่ไปร่วมและติดตามการปราศรัย "เดินหน้าผ่าความจริง ตอน: ใครบงการมัจจุราชชุดดำ" ที่สวนลุมพินี วันที่ 13 ตค. ครับ บรรยากาศคึกคักเหมือนเคย

มีความพยายามเปลี่ยนประวัติศาสตร์ด้วยการโกหกว่าไม่มีชายชุดดำ แต่หลักฐานพิสูจน์ได้ว่ามีชายชุดดำจริง (เช่น ศรชัย ศรีดี หรือจ่ายักษ์) เดินอยู่ในกลุ่มคนเสื้อแดงได้อย่างสะดวก แต่งกายในชุดทหารพร้อมอาวุธอยู่บนสถานีรถไฟฟ้า โดยเป็นคนสนิทของแกนนำผู้ชุมนุม สาเหตุที่ต้องโกหกเพราะไม่เช่นนั้นจะกลายเป็นการชุมนุมโดยไม่สงบ

มีการใส่ร้ายรัฐบาลอภิสิทธิ์ว่าสั่งฆ่าประชาชน แต่ผลชันสูตรแสดงให้เห็นว่าการเสียชีวิตของคุณกมนเกด อัคฮาด ถูกยิงด้วยวิถีกระสุนแนวราบไม่ใช่จากบนรางรถไฟฟ้าอย่างที่ได้พยายามใส่ร้ายว่าทหารเป็นคนยิง และจัดฉากเอาชุดอาสาพยาบาลมาใส่หลังจากที่ถูกยิง เพื่อปลุกระดมให้ประชาชนเกลียดชัง ส่วนภาพแสดงว่า เก่ง กู้ภัย (ที่เป็นพยานเรื่องการตาย) กลางวันเป็นพยาบาล กลางคืนเป็นชายชุดดำ

มีการขู่ทหารว่าถ้าให้การซัดทอด อภิสิทธิ์ และสุเทพ ก็จะกันทหารไว้เป็นพยาน ไม่เช่นนั้นก็จะฟ้องทั้งหมด ... ปชป. จะยืนหยัดสู้เพื่อทหารที่ตกเป็นจำเลยทุกคน โดยจะเรี่ยไรเงินจ้างทนายที่ดีที่สุดสู้คดีให้ ... อภิสิทธิ์ และสุเทพพร้อมพิสูจน์ความบริสุทธิ์ โดยไม่ออกกฎหมายนิรโทษกรรมให้ตัวเอง

เราอยากเห็นการปรองดอง แต่ไม่ต้องการให้ฆาตกรลอยนวลโดยการออกกฎหมายล้างผิด ไม่เช่นนั้นก็จะเกิดเรื่องอย่างนี้อีก

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#14 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:05

ผึ้งน้อย ฟังเพลง-
คลายเครียดดีกว่า..

#15 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:00

เรื่องทั้งหมดก็มีอยู่เท่านี้แหล่ะครับ -_- -_-

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#16 TH_BorderBoy

TH_BorderBoy

สมาชิกใหม่มาก

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:22

อย่าเอาแค่เผาเซ็นทรัลเวิร์ล อย่าให้น้ำหนักแค่นั้น
ดูรวมๆ กันดีกว่าว่ามีที่ไหนโดนเผาบ้าง
เผาศาลากลางล่ะ
เผาธนาคารล่ะ
ฯลฯ
หมาตัวไหนที่มันเผา
ข้าวของแค่ขึ้นราคา อย่าเรียกว่าของแพง เดี๋ยวเสื้อแดงเขาเคืองเอา

#17 sudthorn

sudthorn

ขาประจำ

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:25

ว้า! ฟังทักษิณแล้วโคตะระสับสน ทหารทำหรือไม่ได้ทำ วันหนึ่งว่าทหารทำ ว่าทหารยิงประชาชน ถ้าทำจริงแล้ว ทักษิณ where are you!!!!
ก็เชาพูดว่า "ถ้าเมื่อไร เสียงปืนแตก ทหารยิงประชาชน ผมจะเข้าไปนำพี่น้องเดินเข้ากรุงเทพฯ" สรุปง่าย ๆคือทักษิณเองก็ไม่เชื่อว่า ทหารยิงประชาชน
เพราะทักษิณยังไม่ได้เข้ามานำพี่น้องเลย แล้วมันให้สมภาษณ์ทหารทำอีกละกลับกรอกไปมา
คนพูดเท็จ ไม่ทำชั่ว นั้นไม่มี

#18 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:40

ไม่มีเครดิตความน่าเชื่อถืออีกต่อไปแล้วครับ...สำหรับคนๆ นี้ ใครอยากจะเชื่อก็เชื่อไปเหอะ ขนาดคำพูดในวันเดียวกันยังขัดแย้งกันเองขนาดนี้ มันจะมีอะไรให้เชื่อถือได้อีก

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#19 Ballbk

Ballbk

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:51

เอาง่าย ๆ ควายก็น่าจะเข้าใจนะ

แม้ว ถ้ามืงคิดว่าตัวมืงไม่ผิด โดนกลั่นแกล้ง ทำไมไม่กลับมาสู้คดีล่ะ มืงไม่ผิด มืงชนะคดีชัวร์ๆ อยุ่แล้ว ให้พวก แมงวาป มันหงายเงิปไปเลย
แต่เอ๊ะ ... ทำไมมืงไม่เข้ามาสู้คดีในประเทศไทย ว้า.... ไอ้แม้ว

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#20 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:00

เพราะแบบนี้ไง ท้า 2 ต่อ 1 ก็ยังไม่กล้า :lol:

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#21 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:03

โกหกจนชิน เล่นลิ้นเป็นกิจวัตร

ขอแจม

โกหกจน ชิน..โกงกินกระทั่งที่ วัด(วัตร)

#22 สยาม

สยาม

ขาประจำ

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:40

ทักษิณโฟนอินมาแสดงความยินดีชื่นชม ขอบคุณ คนเสื้อแดงที่ล้มการประชุมอาเซียนได้ ใครเจอคลิปนี้เอามาแปะหน่อยครับ กับคำพูดที่ว่าไม่เคยทำร้ายประเทศ

Edited by สยาม, 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:40.

#23 MOD X

MOD X

Moderator

• Moderators

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 17:33

เอ่อ ทหารตายก่อนเลย คนที่ชุมนุมอาจจะไม่มีแต่มึงจ้างพวกกองกำลังติดอาวุธมาก่อความวุ่นวายไม่ใช่หรอ ไอ้หน้าเหลี่ยม

---------------------------------------

#24 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:43

เอาง่าย ๆ ควายก็น่าจะเข้าใจนะ

แม้ว ถ้ามืงคิดว่าตัวมืงไม่ผิด โดนกลั่นแกล้ง ทำไมไม่กลับมาสู้คดีล่ะ มืงไม่ผิด มืงชนะคดีชัวร์ๆ อยุ่แล้ว ให้พวก แมงวาป มันหงายเงิปไปเลย
แต่เอ๊ะ ... ทำไมมืงไม่เข้ามาสู้คดีในประเทศไทย ว้า.... ไอ้แม้ว

ท่านแม้วไม่มีวันผิด ... ถ้าศาลตัดสินว่าท่านแม้วไม่ผิด ก็ตามนั้น
ถ้าศาลตัดสินว่าท่านแม้วผิด แปลว่าศาลเอียง ศาลผิด

จบ. :wub:
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#25 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:13

คุณผึ้งน้อยยก "ตูด" ให้แม้ว
โธ่ ไม่น่าคิดสั้นขนาดนั้น มีปัญหาอะไรมาปรึกษากันก็ได้ ไม่น่าเลยจริงๆ ที่จะไปยก "ตูด" ให้ไอ้แม้ว
:(

อ๊ากกกกก ผมมะใช่เกรย์น้า........ :unsure: ฮือฮือ..... แค่หลงผิดนิดโหน่ยตอนมาววว..
อ้าว..ไหงงั้น :o

ทักษิณโฟนอินมาแสดงความยินดีชื่นชม ขอบคุณ คนเสื้อแดงที่ล้มการประชุมอาเซียนได้ ใครเจอคลิปนี้เอามาแปะหน่อยครับ กับคำพูดที่ว่าไม่เคยทำร้ายประเทศ

ผมไม่มีคลิป มีแต่อันนี้ได้ไหมครับ

http://www.naewna.co.../columnist/1634
วันจันทร์ ที่ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555
“แม้ว” โฟนอินขอบคุณเสื้อแดงล้มประชุมอาเซียนทำลายชาติสำเร็จ ...ผมเห็นน้ำใจพี่น้องแท็กซี่ที่วิ่งไปพัทยา ไปกันเต็ม ไปด้วยใจจริงๆ ไม่มีอีกแล้วที่จะทำแบบนี้ ต้องชื่นชมเป็นวัฒนธรรมที่ยิ่งใหญ่...(Blok OKnation 11 เมษายน 2552)...

และนี่

http://www.oknation....t.php?id=424019

แม้วขอบคุณเสื้อแดงล้มประชุมอาเซียน

“แม้ว”มาแต่เสียง อ้างอยู่ระหว่างเดินทาง ขอบคุณเสื้อแดงล้มประชุมอาเซียนทำลายชาติสำเร็จ โวยรัฐบาล “มาร์ค"ปราบปรามประชาชน สั่ง ตร.สวมเสื้อน้ำเงินขึ้นสะพานลอยยิงเสื้อแดง อ้างการเมืองรองปลัดไอซีดีปิด ดีสเตชั่น ท้าให้รีบปิด ปชช.จะได้ลุกฮือ ปลอบสาวก อีกไม่นานจะชนะ พร้อมกลับมาดูแล

เวลาประมาณ 21.00 น. วันที่ 11 เม.ย. พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรีที่หลบหนีคดีและโทษจำคุกอยู่ต่างประเทศ ได้โทรศัพท์ส่งเสียงเข้ามายังที่ชุมนุมของคนเสื้อแดง ที่หน้าทำเนียบรัฐบาล โดยกล่าวขอบคุณกลุ่มคนเสื้อแดงไปก่อกวนการประชุมสุดยอดอาเซียนและประเทศคู่เจรจาที่พัทยา และยังอ้างว่า รัฐบาลได้ทำการปราบปรามคนเสื้อแดงที่เป็นประชาชนมือเปล่า

"วันนี้พี่น้องคนเสื้อแดงเจ็บหลายคนที่พัทยา ซึ่งพี่น้องเจ็บผมก็เจ็บด้วย รวมทั้งที่ศาลากลางในต่างจังหวัดก็เจ็บด้วย วันนี้นถือว่าเลวร้ายที่สุดการที่รัฐบาลสั่งให้มีการปราบปรามประชาชนที่ไปเรียกร้องโดยสันติ เรียกร้องประชาธิปไตย แค่ต้องการไปยื่นหนังสือว่ารัฐบาลไม่มีความชอบธรรมทหารเป็นคนตั้งมา แต่ปรากฎว่า กลับมีคนใส่เสื้อสีน้ำเงินเขียนข้อความว่า ปกป้องสถาบัน ซึ่งเป็นเจ้าหน้าที่ตำรวจหน่วยปราบจลาจลจากจังหวัดบุรีรัมย์ 2 กองร้อย และจากนครราชสีมา สุรินทร์ มีรองผู้การคุมมา ซึ่งก็งงทำไมคนใส่เสื้อแดงเดินผ่านตำรวจถึงได้ทำความเคารพ"พ.ต.ท.ทักษิณกล่าว

พ.ต.ท.ทักษิณ อ้างว่า คนเสื้อน้ำเงินยืนบนสะพานลอยแล้วยิงลงมาใส่คนเสื้อแดง เป็นตำรวจนอกเครื่องแบบ ได้ค่าจ้างคนละ 3,000 บาท นอกจากนั้นยังมีการยิงแท็กซี่ โรยเรือใบโดนไปหลายคัน ซึ่งมันเป็นสิ่งที่ไม่ควรเกิดขึ้น เป็นกระบวนการปราบประชาชนโดยรัฐบาล ซึ่งคล้ายกับเสื้อเหลืองที่มีอาวุธครบมือไปยึดสนามบินสุวรรณภูมิและสนามบินดอนเมือง ซึ่งสงสัยว่า น่าจะเป็นคนวางแผนคนเดียวกัน

พ.ต.ท.ทักษิณ กล่าวต่อว่า ประเทศไทยไม่เจริญ เพราะถูกถ่วงโดยอำมาตย์ กรณีที่พัทยาเป็นการขัดขวางประชาธิปไตย เป็นการใช้อำนาจนอกระบบ นอกจากนั้นมีการปิดข่าวโดยช่อง 11 ที่เสนอข่าวทางลบของคนเสื้อแดงเพียงด้านเดียว

อดีตนายกฯ ผู้กำลังหนีคุก กล่าวว่า ถึงเวลาที่เราจะลุกขึ้น และบอกว่าที่เรามารวมตัวกันอยู่ในที่นี้ ไม่ใช่เรามาล้มล้างรัฐบาล แต่เรามาไขว่คว้าหาประชาธิปไตยที่แท้จริง ตามพระราชดำรัสของรัชกาลที่ 7 ที่ตนอัญเชิญมาเมื่อวันก่อน แต่รัฐบาลนี้เป็นเครื่องมือของอำมาตย์ ไม่ยอมแก้ไขระบบที่เป็นง่อยมานาน เราต้องการประชาธิปไตยเพื่ออประชาชน ไม่ใช่เพื่อคนบางกลุ่ม

“ถึงเวลาที่พี่น้องต้องเป็นน้ำหนึ่งใจเดียวกัน เพื่อเรียกร้องประชาธิปไตยที่แท้จริง และผมยินดีต้อนรับคนทุกสี รวมทั้งสีเหลืองที่มีหัวใจต้องการประชาธิปไตยเพื่อคนส่วนใหญ่ เพื่อชาติบ้านเมือง” พ.ต.ท.ทักษิณกล่าว และอ้างคำพระพุทธเจ้าว่า มนุษย์ทุกคนคือเพื่อนเกิดแก่เจ็บตายด้วยกันทั้งสิ้น เพราะฉะนั้นเราเป็นเพื่อนมนุษย์กันทุกคน

พ.ต.ท.ทักษิณ กล่าวต่อว่า ขอบอกทหาร ตำรวจ ว่าเราต้องการประชาธิปไตยเพื่อประชาชนที่แท้จริง ขอแค่นี้ไม่ได้หรือ เราขอเพื่อคนทั้งประเทศ โดยมีพระมหากษัตริย์เป็นประมุข ถ้าทุกฝ่ายเข้าใจ ทหารก็ไม่ต้องออกแรงมาปราบปรามเรา ตำรวจก็ไม่ต้องออกแรงปราบปรามเรา

อดีตนายกฯ ผู้ถูกกล่าวหาทุจริต 14 คดี อ้างว่ารองปลัดกระทรวงไอซีทีถูกสั่งจากการเมืองให้เปิดดีสเตชั่น ก็ขอขอบคุณ ขอให้ช่วยปิดเร็วๆ หน่อยจะได้เห็นชัดๆ ว่า 2 มาตรฐานเป็นอย่างไร ทีเอเอสทีวี ศาลคุ้มครองมา 3 ปี แต่ของเรายังไม่อะไรเลยปิดเสียแล้ว ถ้าปิดจริงๆ พี่น้องจะได้ลุกฮือทั้งประเทศ อย่าหาว่าไม่เตือน

“วันนี้พี่น้องคนไทยได้ออกมาแสดงความเห็นกันอย่างพร้อมหน้า หลายคนโทรศัพท์มาหาผมให้กำลังใจ อยากให้กลับบ้านเร็วๆ ผมก็บอกว่า ประชาธิปไตยสำคัญที่สุด ถ้าเราได้ประชาธิปไตยที่แท้จริง ผมก็พร้อม แต่เวลาผมกลับ ผมคิดว่าคงไม่ได้นอน เพราะต้องไปขอบคุณพี่น้องตามจังหวัดต่างๆ ทั่วประเทศ หลายคนบอกว่าจะทำกับข้าวเลี้ยง ผมกลับไปผมคงอ้วนขึ้นเยอะ ได้ไปเจอคนจังหวัดนั้น อำเภอนี้ ผมมีความสุขครับ” พ.ต.ท.ทักษิณกล่าว

นายใหญ่คนเสื้อแดงกล่าวอีกว่า ตนเห็นน้ำใจพี่น้องแท็กซี่ที่วิ่งไปพัทยา ไปกันเต็ม ไปด้วยใจจริงๆ ไม่มีอีกแล้ว ที่จะทำแบบนี้ ต้องชื่นชม เป็นวัฒนธรรมที่ยิ่งใหญ่ อยากให้ทุกฝ่ายที่มีใจเป็นกลาง มาดูทีเถอะ เราสร้างวัฒนธรรมไทยที่ดีงามกลับคืนมา มีการช่วยเหลือกันและกัน ใครมีมากช่วยมาก มีน้อยช่วยน้อย มีแรงก็ช่วยออกแรง

พ.ต.ท.ทักษิณ กล่าวตอนท้ายว่า วันนี้ต้องขออภัยที่ใช้เสียงแทนวีดีโอ เพราะวันนี้ไม่ค่อยหล่อ ไม่อยากโชว์ตัว นายวีระ มุสิกพงศ์หล่อกว่า แต่จริงๆ แล้ว อยู่ระหว่างเดินทาง จึงขอใช้โทรศัพท์ เพราะถ้าไม่ได้คุยกับพี่น้องก็เหมือนขาดอะไรไปอย่าง เดี๋ยวจะหาว่าหายไปไหน ทิ้งพี่น้องหรือเปล่า

“ไม่ทิ้งครับ ผมพร้อมทุกเมื่อ ขอขอบคุณพี่น้องที่แม้จะเป็นวันสงกรานต์ก็มาอยู่ที่นี่ เพราะเราต้องการประชาธิปไตยที่แท้จริง และประเทศได้รับการพัฒนา อยากเห็นคนที่เป็นหนี้สินได้รับการดูแล ข้าราชการชั้นผู้น้อยได้รับกาดูแลสวัสดิการ ขอให้พี่น้องอดทนไม่กี่วันได้เห็นแน่ ถ้าพร้อมใจกันอย่างนี้ เห็นอะไรก็แสดงปฏิกิริยากันดีอย่างนี้ พี่น้องจะเปลี่ยนแปลงประชาธิปไตยทั้งประเทศได้แน่ โดยมีพระกษัตริย์ทรงเป็นประมุข วันสงกรานต์ขอให้พี่น้องมาสรงน้ำพระกันที่นี่ และเห็นจะมีประกวดนางสงกรานต์ที่นี่ คิวด่าคุณดารนี กฤตบุญญาลัย คงเป้ฯตัวเก็งแน่นอน” พ.ต.ท.ทักษิณกล่าว

"ไอ้ตู่"อ้างป่วนประชุมอาเซียนเสียแค่กระจก 2 บาน

ก่อนที่ พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร จะโฟนอินนั้น นายจตุพร พรหมพันธ์ แกนนำกลุ่มคนเสื้อแดงได้กล่าวปราศรัยบนเวทีตอนหนึ่งว่า วันนี้พัทยาไม่เสียหายอะไร กระจกแตก 2 บานซ่อมใหม่ได้ แต่ความเสียหายมาตั้งแต่มีการยึดสนาบินสุวรรณภูมิแล้ว การประกาศ พ.ร.ก.ฉุกเฉินประกาศวันเดียวก็ยกเลิกแล้วมันไม่ได้มีความหมายอะไร แล้วจะให้กลไกของรัฐไปรับใช้นายอภิสิทธิ์ได้ยังไง ก็ในเมื่อนายอภิสิทธิ์ไม่ใช่หรือที่ร้องคณะกรรมการสิทธิมนุษยชน แล้วตำรวจหน้าไหนจะยอมทำตามนายอภิสิทธิ์กับนายสุเทพ และก็พรรคประชาธิปัตย์ไม่ใช่หรือที่ร้องคณะกรรมการป้องกันและปราบปรามการทุจริตแห่งชาติ(ป.ป.ช.)สอบนายสมชาย วงศ์สวัสดิ์ อดีตนายกรัฐมนตรี ในเหตุการณ์ 7 ตุลาฯ และสอบตำรวจทั้งหมดตั้งแต่ผู้บัญชาการตำรวจแห่งชาติ โดนกันทั้งหมด แล้วใครจะไปรับใช้ อย่างนี้ต้องเรียกว่า “ให้ทุกข์แก่ท่านทุกข์นั้นถึงตัว”

#26 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:17

มีแต่ข่าวถอดเทปโฟนอินนะครับ
http://hilight.kapook.com/view/35773

ทักษิณ ปลื้ม เสื้อแดง ล้มถกอาเซียน

เมื่อเวลาประมาณ 21.00 น. พ.ต.ท. ทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี โฟนอิน มายังผุ้ชุมนุมหน้าทำเนียบรัฐบาลโดยขอบคุณพี่น้องเสื้อแดงจากรุงเทพฯและพัทยาที่ร่วมผลักดัน จนไม่สามารถจัดการประชุมกลุ่มอาเซียนได้ พร้อมกล่าวหาสีน้ำเงิน ยิงปืนจากสะพานลอยใส่กลุ่มเสื้อแดง โดยใช้เจ้าหน้าที่รับสมอ้างเป็นกลุ่มโน้นกลุ่มนี้มีพฤติกรรมคล้ายกลุ่มเสื้อเหลือง ขอบคุณเพื่อนข้าราชการตำรวจทหาร ที่เป็นสุภาพบุรุษเข้าใจการเรียกร้องของกลุ่มเสื้อแดง เพราะการขัดขวางกลุ่มเสื้อแดง เสมือนไม่ต้องการให้ประเทศเจริญ เนื่องจากมีการใช้อำนาจนอกระบบประชาธิปไตย ดังนั้น จึงถึงเวลาที่คนเสื้อแดงต้องไขว่คว้าหาประชาธิปไตยที่แท้จริง โดยต้องเปลี่ยนรัฐบาลที่เป็นมือเป็นไม้ให้ระบอบอำมาตย์ให้ได้ก่อนและพร้อมเปิดรับคนที่เคยมีความเห็นต่างให้เข้ามาร่วมกัน

อย่างไรก็ตาม เมื่อเวลาประมาณ 19.20 น. นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ นายกรัฐมนตรี ได้ออกประกาศยกเลิกการใช้ พ.ร.ก.ฉุกเฉิน เมืองพัทยา จ.ชลบรี แล้ว โดยขออภัยประชาชน ที่กลุ่มคนเสื้อแดงป่วนการประชุมผู้นำอาเซียน จนนำไปสู่การยกเลิกการประชุม ระบุผู้นำอาเซียนเห็นใจ ลั่นใครที่ประกาศชัยชนะท่ามกลางความเสียหายของประเทศคือศัตรูของประเทศ ยันจะเอาความสงบคืนสู่ประชาชน

โดยก่อนหน้านี้ นายสุเทพ เทือกสุบรรณ รองนายกรัฐมนตรี เปิดแถลงข่าวยอมรับรัฐบาล รู้สึกเสียใจที่เกิดเหตุม็อบเสื้อแดง ป่วนการประชุมอาเซียน จนต้องทำให้ทางรัฐบาลต้องเลื่อนการประชุมดังกล่าวออกไปก่อน ส่วนการประกาศยกเลิกการใช้ พ.ร.ก.ฉุกเฉิน ในพื้นที่เมืองพัทยาและจังหวัดชลบุรีนั้น ขณะนี้ทางนายกรัฐมนตรีกำลังอยู่ระหว่างการพิจารณา เนื่องจากไม่ต้องการให้กระทบกับการท่องเที่ยวของประเทศ

นอกจากนี้ นายสุเทพ ยังได้ยืนยันว่า ในขณะนี้มีการบิดเบือนข่าวเกี่ยวกับการปะทะกันของกลุ่มม็อบเสื้อแดงและกลุ่มคนเสื้อน้ำเงิน โดยยืนยันว่าทางรัฐบาลใช้ความอดทนต่อสถานการณ์ที่เกิดขึ้นอย่างถึงที่สุดแล้ว และยืนยันว่า เจ้าหน้าที่ทุกนายไม่ได้พกอาวุธ และเหตุปะทะกันดังกล่าวไม่มีผู้เสียชีวิต นอกจากนี้ ในจำนวนผู้ที่ได้รับบาดเจ็บทั้งหมดนั้น ไม่พบว่ามีกลุ่มม็อบเสื้อแดงได้รับบาดเจ็บแต่อย่างใด ส่วนผู้ได้รับบาดเจ็บสาหัส นั้น ทราบชื่อต่อมาคือ นายประดิษฐ์ แก้วศรี เป็นพ่อค้าในจังหวัดชลบุรี เบื้องต้นถูกอาวุธปืนยิงเข้าที่ช่องท้อง อาการปลอดภัยแล้ว

จากเหตุการณ์ความวุ่นวายที่เกิดขึ้น รัฐบาลได้ตัดสินใจเลื่อนการประชุมสุดยอดผู้นำอาเซียน โดยใช้อำนาจในการประกาศสถานการณ์ฉุกเฉินที่ร้ายแรงใ นพื้นที่เมืองพัทยา และจังหวัดชลบุรี ซึ่งนายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ นายกรัฐมนตรี เดินทางจากโรงแรม รอยัล คลิฟ บีช รีสอร์ท พัทยา ด้วยเครื่องบินเฮลิคอปเตอร์ เบลล์ 212 ของกองทัพเรือ มาลงบริเวณหน้าสถานีการบินกองการบินทหารเรือสนามบินอู่ตะเภา อำเภอบ้านฉาง จังหวัดระยอง ท่ามกลางการอารักขาของเจ้าหน้าที่ทหารเรืออย่างเข้มงวด

ซึ่งหลังจากลงเครื่องแล้ว นายกรัฐมนตรีได้เดินเข้าห้องรับรองของสถานีการบินกองการบินทหารเรือ เพื่อรอส่งผู้นำจากประเทศต่างๆ ที่ต่างทยอยเดินทางตามมาโดยเฮลิคอปเตอร์ของกองทัพเรือและตำรวจนับ 10 ลำ ที่ขนผู้นำและเจ้าหน้าที่ติดตามมาลง เพื่อขึ้นเครื่องของผู้นำแต่ละประเทศที่จอดไว้ ตั้งแต่เมื่อวานนี้ และเมื่อสักครู่ที่ผ่านมา เครื่องบินของสายการบินเวียดนามได้บินขึ้นจากสนามบินอู่ตะเภาเป็นประเทศแรกหลังจากนั้นเครื่องบินของประเทศต่างๆ เริ่มทยอยบินออกจากสนามบินตามลำดับ

ทั้งนี้เมื่อเวลา 13.45 น. วันนี้ (11 เมษายน) นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ นายกรัฐมนตรี ได้แถลงทางสถานีโทรทัศน์ใช้อำนาจนายกรัฐมนตรีประกาศสถานการณ์ฉุกเฉินร้ายแรง ในพื้นที่พัทยา และ จ.ชลบุรี

โดยนายอภิสิทธิ์ กล่าวว่า จากเหตุการณ์ความวุ่นวายที่เกิดขึ้นรัฐบาลได้ตัดสินใจที่จะเลื่อนการประชุมสุดยอดผู้นำอาเซียนบวก3 และบวก6 โดยได้ประชุมร่วมกับผู้นำอาเซียนชาติอื่นๆ และแจ้งผลการตัดสินใจ ซึ่งผู้นำแต่ละประเทศมีความเข้าใจเป็นอย่างดี ถึงเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นร่วมทั้งประเทศคู่เจรจา ได้แสดงความขอบคุณที่จัดการประชุมครั้งนี้ ดังนั้นภารกิจของผมและรัฐบาล คือการดูแลความปลอดภัยของผู้นำชาติต่างๆ ทั้งการเดินทางกลับ และการรักษาความสงบเรียบร้อย ให้กลับเข้าสู่ภาวะปกติให้เร็วที่สุด

#27 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:18

คนรักชาติเขาบอกว่า ปลื้ม ที่การประชุมอาเซียนล้ม

คมชัดลึก :อดีตนายกฯ"ทักษิณ ชินวัตร" โฟนอินขอบคุณผู้ชุมนุมกลุ่มเสื้อแดงที่ช่วยขัดขวางการประชุมอาเซียน พร้อมแฉกลุ่มเสื้อน้ำเงิน รับเงินทำร้ายเสื้อแดง

(11เม.ย.) เวลา 20.20 น. พ.ต.ท. ทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี โฟนอิน มายังผู้ชุมนุมหน้าทำเนียบรัฐบาล โดยพ.ต.ท.ทักษิณ กล่าวว่า ขอบคุณพี่น้องเสื้อแดง จากกรุงเทพฯ และ พัทยา ที่ร่วมผลักดัน จนไม่สามารถจัดการประชุมกลุ่มอาเซียนได้ พร้อมกล่าวหาสีน้ำเงิน ยิงปืน จากสะพานลอยใส่กลุ่มเสื้อแดง โดยใช้เจ้าหน้าที่รับสมอ้างเป็นกลุ่มโน้นกลุ่มนี้มีพฤติกรรมคล้ายกลุ่มเสื้อเหลือง ขอบคุณ เพื่อนข้าราชการตำรวจทหาร ที่เป็นสุภาพบุรุษเข้าใจการเรียกร้องของกลุ่มเสื้อแดง เพราะการขัดขวางกลุ่มเสื้อแดง เสมือนไม่ต้องการให้ประเทศเจริญ

เนื่องจากมีการใช้อำนาจนอกระบบประชาธิปไตย ดังนั้นจึงถึงเวลา ที่คนเสื้อแดง ต้องไขว่คว้าหาประชาธิปไตยที่แท้จริง โดยต้องเปลี่ยนรัฐบาลที่เป็นมือเป็นไม้ให้ระบอบอำมาตย์ให้ได้ก่อน และพร้อมเปิดรับคนที่เคยมีความเห็นต่างให้เข้ามาร่วมกัน

#28 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:20

แล้วไอ้พวกล้มประชุมอาเซียนก็แก้ตัวให้ "คนที่ขอบคุณการล้มประชุมอาเซียน"

#29 a 100

a 100

ขาประจำ

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:21

แม้วมันราคาไปนานแล้วละครับ

#30 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:34

เรื่องทั้งหมดก็มีอยู่เท่านี้แหล่ะครับ -_- -_-

นอกเรื่องครับ

ในภาพนี้ฟอนต์อะไร ใครบอกได้มั่งครับ

ขอบคุณครับ

#31 สยาม

สยาม

ขาประจำ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 01:28

คลิปทักษิณขอบคุณคนเสื้อแดงที่ล้มประชุมอาเซียนเคยเห็น ในยูทูปเคยเจออยู่ครับ ไม่ตรงๆแต่เปิดเรื่องเสื้อแดงลิงค์ไปลิงค์มาเจอ ประจานการทำร้ายประเทศบ้านเกิดเมืองนอนได้ชัดเจน เสียดายโอกาสประเทศมาก จะมีการประชุมระดับโลก เชิญชวนคนไทยเป็นเจ้าภาพดิบ สั่งลูกน้องมาล้มได้ลงคอ อีกคลิป ลูกน้องแกนนำแดงบอกปราศัยบนเวทีตั้งแต่ก่อนไป ว่าได้รับคำสั่งให้ล้มประชุมอาเซียน ถ้าล้มเสร็จก็สำเร็จภารกิจ

ที่เคยดู ยืนยัน ทักษิณโฟนอินมาขอบคุณ จตุพรประกาศชัยชนะชัดเจนครับ บอกว่า วันนี้คนเสื้อแดงได้ทำในสิ่งที่ยิ่งใหญ่มาก คือ พิชิตการประชุมอาเซียนลงไปเป็นที่เรียบร้อยแล้ว แล้วก็ไชโยโห่ร้องกันใหญ่

อยากให้ทีมงาน bluesky หาคลิปนี้แล้วไปเปิดในรายการ

Edited by สยาม, 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 01:45.

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน