Jump to content

- - - - -

เจ้านโรดมสีหนุ เสด็จสวรรคตแล้ว

• Please log in to reply
83 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:06

ผมไม่ทันได้อ่าน ว่า phat21 เห่าอะไรไว้ มีแต่ตัวแดงๆ ว่าถูกระงับโดยผู้ดูแล

ขอให้ phat21 ไปสวรรค์เร็วๆ

ปล. ถ้าสวรรค์ไม่รับ ไปนรกก็ได้ นะฮ๊าฟฟฟ

ฮวย เซง น่าจะอนุญาตให้เจ้าฯไปรับพระศพ
ถ้าไม่อนุญาตคงไปไม่ได้....
ทุกวันนี้คนจะไปพบเจ้าฯ
ต้องขออนุญาตก่อน......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#52 cassava

cassava

ขาประจำ

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:17

หากไม่มีอเมริกาหนุนหลังให้ลอนนอลปฏิวัตร ประวัติศาสตร์กัมพูชาคงไม่เป็นอย่างนั้น ไม่มีกษัตริย์ที่ไหนอยากมีขุนศึกอย่างพรพต

ขอโทษนะคะ..คุณ cassava ขออนุญาตแก้คำผิดค่ะ
ปฏิวัติ พอลพต ค่ะ :D

ขออำภัยเห็นแถวนั้นทำกันเป็นกิจวัตร เลยคิดว่าคงวัตรเหมือนกัน พอลพตเป็นเขมรเลยนึกว่าภาษาบาลี
http://www.oknation....t.php?id=350360

#53 zeus

zeus

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:38

ผมไม่แปลกใจเลย ทำไมจีนกับกัมพูชาถึงได้เป็นมหามิตรกันขนาดนี้ เลยเข้าใจว่า ทำไมอาเซียนถึงไม่สามารถรวมกันกินโต๊ะจีนได้ ในเรื่องปัญหาทะเลจีนใต้ เพราะมีกัมพูชาสนับสนุนจีนอยู่ คิดว่า กัมพูชาก็คงจะเดินนโยบายผูกมิตรกับจีนต่อไป ส่วนหนึ่งก็มาจากกษัตรย์สีหนุ นี้แหละ ที่ผูกมิตรกับจีนมาอย่างยาวนาน

#54 Maratiraj_

Maratiraj_

ขาประจำ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 05:40

พูดถึง เจ้าสีหนุ ก็ ทำให้นึกถึง เจ้ารณฤทธิ์

#55 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:39

ผมไม่ทันได้อ่าน ว่า phat21 เห่าอะไรไว้ มีแต่ตัวแดงๆ ว่าถูกระงับโดยผู้ดูแล

ปล. ถ้าสวรรค์ไม่รับ ไปนรกก็ได้ นะฮ๊าฟฟฟ

ถ้าอยากดู pmมา เซฟไว้ทั้ง2อัน

ไม่ดูดีกว่าครับ
ถ้าเป็นไปได้ อยากให้แบนคนชั่วๆ แบบนั้น ออกไปจากสังคมดีกว่า
แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#56 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:48

พูดถึง เจ้าสีหนุ ก็ ทำให้นึกถึง เจ้ารณฤทธิ์

ใครที่ติดตามการเมืองของ กพช จะได้ยินชื่อบ่อย

ปัจจุบันกรมพระนโรดมรณฤทธิ์เป็นประธานองคมนตรีของ กพช
เคยมาลงนามถวายพระพรในหลวงของเราที่ศิริราชเมื่อ 3 ปีที่แล้ว

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#57 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:20

ไอ้ฮุนเซ็นยิ้มร่าเลยสินะ

#58 baboon

baboon

ขาประจำ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:31

อดีตกษัตริย์ไม่น่าจะใช้คำว่าเสด็จสวรรคตนะครับ

#59 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:34

เจ้านโรดมสีหมุนีทรงคมพระบรมศพพระราชบิดา

เห็นในข่าว(ของบ้านเรา) บอกว่า จะอัญเชิญพระบรมศพมาถึงพนมเปญพรุ่งนี้ ให้ประชาชนมาถวายสักการะพระบรมศพสักระยะ และเก็บพระบรมศพไว้ 3 เดือน เพื่อรอถวายพระเพลิง

เท่าที่ดูในข่าวของ กพช ช่วงนี้จะมีคนนุ่งขาว ห่มขาว ถือดอกไม้มาสวดมนต์ กราบ อยู่หน้าพระราชวัง(ดูภาพเอาน่ะครับ ผมฟังภาษาเขมรไม่ออก) อยากรู้เหมือนกันว่าจะจัดงานออกมายังไง เพราะสมัยก่อนเคยมีเจ้านายของเขมรประทับอยู่ในกรุงเทพฯ คงรับอิทธิพลในเรื่องของวัฒนธรรม ประเพณีในราชสำนักของเรามาด้วย

กลุ่มคนนำพวงมาลาและดอกไม้มาวางหน้าพระราชวัง

ตอนนี้ติดตามข่าวจากเว็บทีวีออนไลน์ของเขานี่แหละ

ขอออกตัวไว้ก่อนว่าผมไม่ได้โปร กพช นะครับ

Edited by อู๋ ฮานามิ, 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:55.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#60 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:17

อดีตกษัตริย์ไม่น่าจะใช้คำว่าเสด็จสวรรคตนะครับ

อดีตกษัตริย์ก็ใช้ครับ อย่างกรณี ร.7 ไงครับ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#61 zeus

zeus

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:22

แสดงว่าคนกัมพูชาให้ความเคารพต่อกษัตรย์สีหนุมากมากเลยน่ะครับเนี้ย

#62 Shart

Shart

Secret Member

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:47

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

ปล. เม้น phat หายหมด ยังไม่ทันได้อ่านเลย แต่ถือว่าโชคดี

#63 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:38

ขออโหสิกรรมให้ท่านด้วยแล้วกันครับ
กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#64 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 07:13

ตอนนี้ไปสติแตกหลุดโลกอยู่ในเฟซบุ๊คแล้วครับ
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#65 Leonet for VENDETTA

Leonet for VENDETTA

กรูเกลียดไพร่

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:10

ตอนนี้ไปสติแตกหลุดโลกอยู่ในเฟซบุ๊คแล้วครับ

ลุงโจครับ มีข้อมูลเฟซของ phat หรือไม่ครับอยากไปดูมันป่วนซะหน่อย

Posted Image Posted Image[color=#000080;]เมื่อมั่งมี...มากมาย...มิตรหมายมอง[/color][color=#800000;] เมื่อหม่นหมอง...มิตรมอง...เหมือนหมูหมา[/color][color=#800080;]เมื่อไม่มี...หมดมิตร...มุ่งมองมา[/color][color=#ff0000;]เมื่อมอดม้วย...แม้หมูหมา...ไม่มามอง[/color]

#66 yenmanovic

yenmanovic

สมาชิกรากหญ้า

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:12

ลุงโจครับ มีข้อมูลเฟซของ phat หรือไม่ครับอยากไปดูมันป่วนซะหน่อย

จิงดิคับ? :( :(

รักเสื้อแดง แช่งอำมาตย์ อาฆาตม๊ากนาซี ขอเชิญมาร่วมกันที่นี่เลย!!!!!!

https://www.facebook.../KawaiiRedshirt

#67 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:15

Tinnaphat Sirirangsee
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#68 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:16

จิงดิคับ? :( :(

หลุดมากๆครับ ท่านอัครเทพลองไปดูที่กระทู้ผมได้ ผมเอาตัวอย่างมาลง เดี๋ยวคงโดนลบแล้ว เพราะไม่เหมาะสมจริงๆ

#69 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:51

เห็นแล้วครับ เครื่องถ่ายเอกสารตราเครื่องบินรบก็ยังเหมือนเดิม ลงลิงค์ทีวีออนไลน์ให้ดูด้วย บางสเตตัสก็เข้าข่ายมาตรา 133

วันนี้ ผมเปิดเว็บข่าวทีวีออนไลน์ของเขามาดูความเคลื่อนไหว ที่วัดใน กพช มีประชาชนนุ่งขาวห่มขาวจำนวนมากมาทำบุญถวายเป็นพระราชกุศล ส่วนหน้าพระราชวังก็มีประชาชนมาจุดธูปเทียน วางดอกไม้เพื่อแสดงความเคารพ

Edited by อู๋ ฮานามิ, 17 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:55.

#70 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:17

ภาพจากเว็บต่างประเทศ

ประชาชนนุ่งขาว ห่มขาว จุดธูปเทียน วางดอกไม้ หน้าพระราชวัง (ผมเพิ่งรู้ว่าคนเขมรส่วนใหญ่แต่งขาวไว้ทุกข์ ของบ้านเราส่วนใหญ่แต่งดำ)

อัญเชิญพระบรมศพจากเครื่องบินจีนไปยังราชรถรูปเรือหงส์ เคลื่อนเข้ากรุงพนมเปญ

สิ่งที่พระองค์ทรงเคยสร้างความเจ็บช้ำน้ำใจให้คนไทย ผมอโหสิกรรมให้ครับ

Edited by อู๋ ฮานามิ, 17 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:52.

#71 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 02:29

คลิปขบวนอัญเชิญพระบรมศพเจ้านโรดมสีหนุ

ดูเพื่อการศึกษา อย่าได้นำมาเป็นประเด็นชวนทะเลาะนะครับ

Edited by อู๋ ฮานามิ, 18 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 02:34.

#72 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:20

ขอโพสต์ในกระทู้นี้แล้วกัน

ดูข่าวต่างประเทศของบ้านเรา เห็นมีรายงานข่าวพระราชพิธีถวายพระเพลิงพระบรมศพเจ้านโรดมสีหนุอยู่บ้าง หนังสือพิมพ์บางฉบับก็เอาภาพข่าวขึ้นหน้าหนึ่งอย่างมติชน(น่าจะรู้กันอยู่ว่าสื่อเจ้านี้เป็นยังไง)

ราชรถ

พระเมรุ

เห็นแล้วนึกถึงบ้านเรา โดยเฉพาะนักวิชาเกินแดงล้มเจ้า ที่กล่าวหาว่าการสร้างพระเมรุชั่วคราวของเราเป็นการสิ้นเปลือง 

ดูอย่าง กพช ก็ยังรักษาประเพณีในราชสำนักอยู่ สร้างพระเมรุชั่วคราวกลางเมืองไว้ถวายพระเพลิงพระบรมศพอดีตพระเจ้าแผ่นดินเหมือนกัน

ดูแล้วใช้งบเยอะนะนั่น

Edited by อู๋ ฮานามิ, 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:20.

#73 Jagger

Jagger

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:26

นายกฯยิ่งลักษณ์เข้าเฝ้าพระบาทสมเด็จพระบรมนาถนโรดม สีหมุนี กษัตริย์แห่งกัมพูชา และพระราชินีนโรดมมุนีนาถ สีหนุ พระราชมารดา

I've got the moves like Jagger~~~

#74 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:34

นายกฯยิ่งลักษณ์เข้าเฝ้าพระบาทสมเด็จพระบรมนาถนโรดม สีหมุนี กษัตริย์แห่งกัมพูชา และพระราชินีนโรดมมุนีนาถ สีหนุ พระราชมารดา

หลายท่านสงสัยทำไมกัมพูชาแต่งขาว

ธรรมเนียมแต่งขาวเราได้มาจากจีน  และบังคับแต่ขาวในราชพิธี  ไม่ทราบมีใครแจ้งนายกไหมว่าท่านแต่งผิดธรรมเนียม

นี้ครับของไทย และ เขมรไม่ต่างกัน  ภาพจากงานพระพี่นางท่าน

%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%9E%E0%

พระวงศ์ท่านก็ทรงชุดขาว

แปลกดี  เพราะงานในประเทสแต่ถูกต้อง  นี้ก็ภาพจากงานพระพี่นางตรับ

ผมไม่ทราบนะทำไมเลือกชุดดำไป

#75 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:37

ไม่ดูดีกว่าครับ
ถ้าเป็นไปได้ อยากให้แบนคนชั่วๆ แบบนั้น ออกไปจากสังคมดีกว่า

ไม่ค่อยดีนักครับ ไม่ได้อ่านแต่เดาได้  แนะว่าลองไปดูข่าวเกี่ยวกับงานพระศพใน manager ดูครับ  ไม่เห็นด้วยกับเห็นด้วยกับข่าวบอกท่านได้

#76 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:47

หลายท่านสงสัยทำไมกัมพูชาแต่งขาว

ธรรมเนียมแต่งขาวเราได้มาจากจีน  และบังคับแต่ขาวในราชพิธี  ไม่ทราบมีใครแจ้งนายกไหมว่าท่านแต่งผิดธรรมเนียม

นี้ครับของไทย และ เขมรไม่ต่างกัน  ภาพจากงานพระพี่นางท่าน

%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%9E%E0%

แปลกดี  เพราะงานในประเทสแต่ถูกต้อง  นี้ก็ภาพจากงานพระพี่นางตรับ

ในภาพ เจ้าฟ้าหญิงฯ ท่านไม่ได้แต่งฉลองพระองค์ชุดขาวครับ เป็นสีฟ้าอ่อน ในวันยกฉัตรยอดพระเมรุเจ้าฟ้าเพชรรัตนฯ 

http://hq.prd.go.th/...ilename=Test_04

ตอนนี้ผมกำลังดูถ่ายทอดสดพระราชพิธีจากทีวีออนไลน์ของ กพช อยู่ http://www.khmerlive.tv/tvk/

ข้าราชการของเขมรแต่งขาว ทั้งชาย-หญิง

แขกต่างประเทศ แต่งดำ ทั้งชาย-หญิง

#77 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:49

ในภาพ เจ้าฟ้าหญิงฯ ท่านไม่ได้แต่งฉลองพระองค์ชุดขาวครับ เป็นสีฟ้าอ่อน ในวันยกฉัตรยอดพระเมรุเจ้าฟ้าเพชรรัตนฯ 

http://hq.prd.go.th/...ilename=Test_04

ตอนนี้ผมกำลังดูถ่ายทอดสดพระราชพิธีจากทีวีออนไลน์ของ กพช อยู่ http://www.khmerlive.tv/tvk/

ข้าราชการของเขมรแต่งขาว ทั้งชาย-หญิง

แขกต่างประเทศ แต่งดำ ทั้งชาย-หญิง

ขอบคุณครับ

และขออภัยที่รูปผิด

ผมจำทำเนียมหากไม่ผิดในหลายเล่มพูดถึงการตายของญาติสนิทและญาติผู้ใหญ่ต้องแต่งขาวเท่านั้น

Edited by sigree, 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:58.

#78 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:51

จาก facebook อาจารย์เผ่าทอง ทองเจือ 

ธรรมเนียม
การไว้ทุกข์หรือเข้าทุกข์ของคนไทยโบราณนั้น
นิยมแต่งกายด้วยชุดขาวล้วนเป็นการไว้ทุกข์แก่ผู้หลักผู้ใหญ่ที่เคารพนับถือ
รวมไปถึงเจ้านายด้วย การไว้ทุกข์ด้วยชุดขาวปลอดนี้บางครั้งใช้เรียกว่า เข้าทุกข์ใหญ่ ถือเป็นการไว้ทุกข์เต็นยศ แล้ว
จึงไม่ต้องใส่แขนทุกข์หรือปลอกแขนดำอีก
ต่างจากการแต่งเครื่องแบบหรือที่เรียกว่ายูนิฟอร์ม
ซึ่งถือเป็นเครื่องแต่งกายปกติ ยังไม่ได้ไว้ทุกข์ จึงต้องใส่แขนทุกข์ดำด้วย
ประเพณีการแต่งกายชุดขาวไว้ทุกข์หรือการเข้าทุกข์ใหญ่นี้
เป็นประเพณีที่มีมาแต่ครั้งกรุงศรีอยุธยาแล้ว
ในสมัยกรุงรัตนโกสินทร์ก็ได้ปฏิบัติต่อเนื่อง
จนเมื่ออิทธิพลการแต่งกายของตะวันตกในการแต่งกายด้วยชุดสีดำไว้ทุกข์แพร่
หลายเข้ามาในราวรัชกาลที่8
ทำให้มีการเปลี่ยนแปลงการแต่งกายไว้ทุกข์จากชุดขาวไปเป็นชุดดำ

การ
ที่ชุดเสื้อผ้าของข้าในพระองค์ของพระราชนิเวศน์มฤคทายวัน
แต่งกายด้วยชุดขาวตามแบบโบราณนั้น
สืบเนื่องมาจากความพยายามที่จะฟื้นฟูประเพณีดั้งเดิมของไทยไว้มิให้สูญไป
เนื่องจากการพระเมรุกลางเมืองนั้นเป็นการใหญ่ มิได้มีขึ้นบ่อยนัก

ดัง
นั้นการรักษาประเพณีต่างๆที่เกี่ยวข้องกับการพระเมรุกลางเมือง
จึงจำเป็นที่จะต้องอนุรักษ์เอาไว้ทุกครั้งที่จะมีโอกาส
จากการตรวจสอบหลักฐานจากภาพถ่ายงานพระเมรุของสมเด็จเจ้าฟ้าหญิงวไลยอลงกรณ์
กรมหลวงเพชรบุรีราชสิรินทร
อันเป็นหลักฐานที่ใช้ได้ใกล้เคียงที่สุดในเรื่องของพระราชอิสริยยศที่ใกล้
เคียงกันกับสมเด็จเจ้าฟ้าเพชรรัตนราชสุดาฯ
และถือได้ว่าเกือบจะเป็นงานพระเมรุสุดท้ายที่ยังมีการเข้าทุกข์ใหญ่หรือแต่ง
ขาวถวาย ในการไว้ทุกข์
ทำให้ทราบและเข้าใจได้อย่างชัดเจนถึงประเพณีการแต่งกายด้วยชุดขาวในการไว้
ทุกข์เป็นอย่างดียิ่ง

ในการครั้งนี้จึงได้นำรูปแบบการแต่งกายตามแบบ
ราชสำนักนิยมในครั้งรัชกาลพระบาทสมเด็จพระมงกุฏเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่6
มาเป็นแนวทางในการสร้างแบบเสื้อ โดยเฉพาะเสื้อขาวของสุภาพสตรีในครั้งนี้
ได้ใช้ฉลองพระองค์ของสมเด็จพระนางเจ้าอินทรศักดิ์ศจีฯ ในรัชกาลที่6
มาเป็นต้นแบบ ส่วนผ้าซิ่นนั้นเป็นผ้าฝ้ายแกมไหมทอยกดอก ลายเกล็ดพิมเสน
ส่วนฝ่ายชายจะใส่เสื้อราชปะแตนคอตั้งสูง ตามพระราชนิยมในครั้งนั้น
และขัดดุมโลหะดุนเป็นลายอักษรพระนามพ.ร.
นอกจากนั้นแล้วข้าในพระองค์ในขบวนทุกคน กลัดเข็มพระนาม พ.ร.
ที่ได้รับพระราชทานจากพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวในครั้งนี้
และกลัดเข็มโลหะเป็นอักษรคำว่า มฤคทายวัน
โดยเป็นลายพระราชหัตถ์ของพระบาทสมเด็จพระมงกุฏเกล้าเจ้าอยู่หัวด้วย

การ
แสดงออกซึ่งความจงรักภักดีของเหล่าข้าในพระองค์ที่พร้อมใจกันใส่ชุดขาวไว้
ทุกข์ถวายหรือเข้าทุกข์ใหญ่ในครั้งนี้นั้น
เป็นการแสดงให้เห็นถึงความกตัญญูกตเวทีต่อผู้มีพระคุณ
อันเป็นคุณลักษณะของที่ดีงามของผู้เจริญ

ของไทย สมัย ร 4 สังเกตขาวหมด  เว้นแต่ผ้าที่นุ่ง

%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%

สำหรับไทยเรานั้นการแต่งดำเริ่มสมัยจอมพล ป. ในเชิงจะพัฒนาประเทศให้ทันสมัยจึงมีการเริ่มในยุคนั้น

เขมรจะต่างออกไปตรงไม่มีนโยบายด้านการเปลี่ยนวัฒนธรรมแบบไทย  ทำให้เขาคงทำเนียมการแต่งขาวไว้ทุกข์ให้เจ้านาย

ผมมองว่างานนี้ยิ่งลักษณ์ควรเลือกชุดขาวทั้งตัว หรือชุดปกติขาวของทางราชการก็ได้เพราะเป็นราชพิธี

Edited by sigree, 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:08.

#79 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:06

การแต่งกายของข้าราชการเขมรในพระราชพิธี กำลังกราบพระบรมศพนอกพระเมรุ

คนแต่งขาวถวายดอกไม้จันทน์

Edited by อู๋ ฮานามิ, 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:12.

#80 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:12

จริงๆคนทำด้านวัฒนธรรมคุยเรื่องนี้กันมาก

เพราะเกิดการเทียบเคียงเชิงวัฒนธรรม เช่น เขมรเรียกการสวรรคตครั้งนี้ว่า ทิวงคต

หรือพระเมรุฯและอื่นๆ

#81 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:23

ของไทย สมัย ร 4 สังเกตขาวหมด  เว้นแต่ผ้าที่นุ่ง

%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%

พระเมรุสมัย ร.5 ครับ 

เพิ่มเติมให้

พระเมรุมาศถวายพระเพลิง ร.6 คนในสมัยนั้นแต่งขาว

ธรรมเนียมการไว้ทุกข์ของงานพระบรมศพและพระศพเจ้านาย

http://haab.catholic...rt07/art07.html

#82 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 17:05

ผมมองว่างานนี้ยิ่งลักษณ์ควรเลือกชุดขาวทั้งตัว หรือชุดปกติขาวของทางราชการก็ได้เพราะเป็นราชพิธี

ผมเห็นฝรั่งบางคนแต่งชุดขาวในพระราชพิธีด้วย บางช็อตเห็นยิ่งลักษณ์แต่งชุดดำนั่งอยู่แถวหน้า 

พูดถึงการแต่งกายของยิ่งลักษณ์ก็นึกถึงกระทู้นี้ แต่ล็อกไปแล้ว http://webboard.seri...กภักดีล้นเหลือ/

#83 yenmanovic

yenmanovic

สมาชิกรากหญ้า

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 17:09

สำหรับคนที่อยากรู้ว่าแพทพิมอะไรถึงถูกลบและแบนไป pmมาได้นะ ถ่ายเก็บไว้แล้ว

รักเสื้อแดง แช่งอำมาตย์ อาฆาตม๊ากนาซี ขอเชิญมาร่วมกันที่นี่เลย!!!!!!

https://www.facebook.../KawaiiRedshirt

#84 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 19:34

จริงๆคนทำด้านวัฒนธรรมคุยเรื่องนี้กันมาก

เพราะเกิดการเทียบเคียงเชิงวัฒนธรรม เช่น เขมรเรียกการสวรรคตครั้งนี้ว่า ทิวงคต

หรือพระเมรุฯและอื่นๆ

พระราชพิธีของ กพช (ครั้งนี้) มีพิธีกรรมทางศาสนาพุทธ พระสงฆ์สวด

มีการยิงสลุด จุดพลุ ดอกไม้ไฟ ก่อนถวายพระเพลิงจริง ช่วงหัวค่ำ

พระราชินีมณีนาถ(พระราชมารดาเจ้านโรดมสีหมุนี)พระราชทานของที่ระลึกให้แขกต่างประเทศ(ยิ่งลักษณ์ถอนสายบัว รับของแล้วก็ไหว้)

เจ้านโรดมสีหมุนีทรงมีพระราชดำรัสกับประชาชนที่มาเข้าเฝ้าฯ ที่ลานข้างพระเมรุ ซึ่งแต่งชุดขาวเหมือนกันหมด 

แล้วพระราชทานสิ่งของให้กับประชาชน(เข้าใจว่าเป็นของใช้จำเป็น)

เวลาประชาชนรับสิ่งของพระราชทาน จะต่อแถว บางคนคลานเข่าเข้าไป กราบ  แล้วรับของ

บางคนยืนยกมือไหว้แล้วย่อตัวลงรับของ

จะว่าไปที่เขมรก็ยังมีวัฒนธรรมการหมอบคลานอยู่ 

--------------------------------------------------------------------------------------------

การประดิษฐานพระบรมศพในพระเมรุของไทย สมัยก่อนจะตั้งพระบรมศพในพระเมรุหลายคืน แล้วถวายพระเพลิง

แต่ตั้งแต่หลังสมัย ร.6 มีการปรับเปลี่ยนมาเป็นการตั้งพระบรมศพที่พระเมรุในช่วงสาย แล้วถวายพระเพลิง/พระราชทานเพลิงในตอนเย็น และยังใช้เรื่อยมา

ผมไม่ทราบรูปแบบของงานพระเมรุในกัมพูชาสมัยก่อน แต่งานในครั้งนี้ตั้งพระบรมศพในพระเมรุไว้ 3 คืน ก่อนถวายพระเพลิง

Edited by อู๋ ฮานามิ, 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 19:35.

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน