Jump to content

- - - - -

ม๊อบนี้สีขาว ม๊อบพยาบาลราว 500 คนชุมนุมหน้าทำเนียบฯ ขู่ถ้าไม่คืบม็อบยาวถึงปีหน้า

• Please log in to reply
50 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:07

Wiroon Pleejun @Wiroon_PJ ม๊อบพยาบาลราว 500 คนชุมนุมหน้าทำเนียบฯ ร้องสธ.บรรจุพยาบาลชั่วคราวให้เป็นข้าราชการ เพิ่มสวัสดิการการทำงาน pic.twitter.com/VFspggMj

พยาบาลฮือบุกทำเนียบทวงบรรจุ ขู่ถ้าไม่คืบม็อบยาวถึงปีหน้า/สธ.หารือ3หน่วยถกตัวเลขตำแหน่ง

พยาบาลลูกจ้าง สธ.เตรียมบุกทำเนียบฯ 16 ต.ค. ทวงสัญญาบรรจุ ขรก. เผยที่ผ่านมาโดนหลอก ดองเรื่อง 3 เดือน ขู่หากไม่คืบชุมนุมยืดเยื้อถึงต้นปีหน้า “รองปลัด สธ.” เผยเตรียมหารือร่วม ก.พ. สภาพัฒน์และสำนักงบฯ ภายในเดือน ต.ค.นี้ ถกตัวเลขตำแหน่งใหม่ “ผอ.รพ.เลิดสิน” รับมีปัญหาขาดแคลนพยาบาลหนัก แต่ไม่ถึงปิดแผนกรักษาเหมือน รพ.ราชวิถี
นายเอกชัย ฝาใต้ ผู้ประสานงานเครือข่ายวิชาชีพพยาบาลวิชาชีพลูกจ้างชั่วคราวประจำกระทรวงสาธารณสุข (สธ.) กล่าวว่า ยืนยันว่าในวันที่ 16 ต.ค.2555 นี้ ตั้งแต่ 8 โมงเช้าถึงเย็น พยาบาลลูกจ้าง สธ. ประมาณ 3,000-4,000 คน จะไปชุมนุมที่หน้าทำเนียบรัฐบาล แม้นายกรัฐมนตรีจะไปต่างประเทศก็ตาม เพื่อเรียกร้องให้รัฐบาลบรรจุเป็นข้าราชการ ล่าสุดทราบมาว่า สธ.ยังทำแผนเรื่องนี้ไม่แล้วเสร็จ ไม่พร้อม ทำให้เรื่องนี้ถูก ครม.ตีกลับมาแก้ไขใหม่ อย่างไรก็ตาม สธ.รับปากว่าภายในสิ้นปีงบประมาณ 2555 จะบรรจุให้พยาบาลลูกจ้างทุกคน ตอนนี้เข้าสู่เดือน ต.ค. ใกล้จะสิ้นปีแล้วยังไม่สามารถบรรจุได้แม้แต่คนเดียว
"เราจะถามโดยตรงไปยังรัฐบาล เพราะเป็นผู้อนุมัติงบจ้างประมาณ 4,900 ล้านบาท ในการบรรจุพยาบาล 17,000 คน เป็นข้าราชการและลูกจ้างในส่วนอื่นๆ อีก พวกเราก็อยากได้ความมั่นคง เพราะทุกวันนี้ได้รับเงินเดือนเพียง 9,000-12,000 บาทเท่านั้น ไปเรียนต่ออะไรก็ไม่ได้ ตอนนี้น้องๆ พยาบาลทำงานหนักมากวันหนึ่ง 16 ชม. ถ้าไม่บรรจุให้ก็จะมีคนลาออก ยิ่งกลายเป็นปัญหา" นายเอกชัยกล่าว และว่า ที่ผ่านมาเคยไปพบนายวิทยา บุรณศิริ รมว.สธ. 5-6 ครั้ง โดยรับปากว่าจะนำเข้า ครม.ภายใน 2 สัปดาห์ ตั้งแต่วันที่ 19 มิ.ย. จะบรรจุให้ภายในปีงบประมาณ 2555 ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น เชื่อว่าเขาดองเรื่องถ่วงเวลาไว้เพื่อให้เราอ่อนแรงไปเอง ทั้งนี้ เมื่อวันที่ 4 ต.ค.ที่ผ่านมา ตนและแกนนำเครือข่ายฯ ไปพูดคุยกับ นพ.ณรงค์ สหเมธาพัฒน์ ปลัด สธ. บอกว่าขอเวลา 3 เดือน หากบรรจุให้ไม่ได้จะขอพิจารณาตัวเอง และขอไม่ให้มาชุมนุม ซึ่งหากยังไม่มีอะไรคืบหน้าจะนัดชุมนุมแบบยืดเยื้อที่หน้าทำเนียบรัฐบาลต่อไป
ด้าน นพ.ณรงค์ ปลัด สธ. กล่าวว่า ปัญหาอัตรากำลังคน ซึ่งรวมถึงการบรรจุตำแหน่งข้าราชการให้กับพยาบาล คงต้องมาดูปัญหาภาพรวมทั้งหมดของประเทศ และวางแผนแก้ไขปัญหา ตลอดจนเรื่องค่าตอบแทน และเรื่องนี้เป็นหน้าที่ซึ่งต้องแก้ไขอยู่แล้ว
ขณะที่ นพ.สุพรรณ ศรีธรรมมา รองปลัด สธ. กล่าวว่า ที่ผ่านมา สธ.ได้มีการจัดทำแผนกำลังคนจนถึงปี 2560 โดยมีการเสนอขอบรรจุตำแหน่งข้าราชการ 76,000 ตำแหน่ง ให้กับลูกจ้างชั่วคราว 21 สายวิชาชีพด้านสาธารณสุข จากจำนวนลูกจ้างชั่วคราวที่มีอยู่ในระบบทั้งหมด 130,000 คน แต่ที่ผ่านมาทาง ครม.ได้ขอให้กระทรวงทบทวนจำนวนตำแหน่งใหม่ โดยให้หารือกับหน่วยงานที่เกี่ยวข้องอีกครั้ง อาทิ สำนักงานคณะกรรมการข้าราชการพลเรือน (ก.พ.) สภาพัฒนาเศรษฐกิจและสังคมแห่งชาติ และสำนักงบประมาณ ซึ่งจะมีการประชุมภายในเดือน ต.ค.นี้ ส่วนกรณีที่กลุ่มพยาบาลลูกจ้างชั่วคราวเตรียมตัวที่จะประท้วงเรียกร้องให้มีการบรรจุตำแหน่ง ทาง สธ.ได้เตรียมแนวทางแก้ไข โดยอาจเสนอให้พยาบาลลูกจ้างชั่วคราวปรับเป็นตำแหน่งพนักงาน สธ. แทน โดยจะมีการพิจารณาสิทธิประโยชน์เพิ่มเติมให้
ด้าน นพ.ภาสกร ชัยวานิชศิริ ผอ.รพ.เลิดสิน กล่าวว่า ปัญหาการขาดแคลนพยาบาลเป็นปัญหาที่เกิดขึ้นกับ รพ.ทุกแห่ง ในส่วนของ รพ.เลิดสิน ยอมรับว่าประสบปัญหาหนักมาก ทำให้พยาบาลที่มีอยู่ต้องแบกรับภาระหนักมากขึ้น บางคนต้องขึ้นเวรดูแลผู้ป่วยเพิ่มเป็นเท่าตัว แต่สถานการณ์อาจไม่หนักเท่า รพ.ราชวิถีที่มีการปิดแผนกการรักษาบางส่วน ซึ่งปัญหาที่เกิดขึ้น สาเหตุมาจากค่าตอบแทนน้อย ทำให้พยาบาลลาออกไปอยู่ที่ รพ.เอกชนที่ให้ค่าตอบแทนและสวัสดิการที่ดีกว่า ภาระงานไม่หนักมาก แม้ปัจจุบัน สธ.ได้พยายามแก้ปัญหาด้วยการเพิ่มค่าตอบแทนบุคลากร และให้ รพ.สามารถใช้เงินบำรุงในการจ้างบุคลากรในอัตราที่สูงได้ แต่ไม่ว่าจะเพิ่มสูงมากเพียงใดยังไม่สามารถไปแข่งกับโรงพยาบาลเอกชนที่มีเงินมากกว่าได้.

#2 phat21

phat21

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:17

มาร่วมม๊อบเสธ อ้าย วันที่ 28 ตค ดีกว่ามันจะได้แข็งแกร่งกว่านี้
Posted Image Posted Image Posted ImagePosted Image Posted Image Posted Image Posted Imageไอ้สนธิบังเละ ไอ้ขิงเน่า+ไอ้มาร์คไอ้เทพเทือกคือตัวการให้ระบอบทักษิณยังลอยนวล

#3 prisonbreak

prisonbreak

ขาประจำ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:19

มาร่วมม๊อบเสธ อ้าย วันที่ 28 ตค ดีกว่ามันจะได้แข็งแกร่งกว่านี้

ม๊อบ เสธ อ้าย ต้องการบรรจุพยาบาลชั่วคราวเหมือนกันเหรอ ?

#4 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:23

*
POPULAR

ตอบกระทู้นี้ แบบ ใจเอนเอียงนิดหนึ่งนะครับ

"เพราะปลื้ม อาชีพ พยาบาล ที่สุด"

ถ้าเห็นว่า พยาบาล ไม่สำคัญ ไม่เทียบเท่าหมอ แล้วละก็ ขอบอกว่า พยาบาล นี่ละครับ ที่อยู่ข้างคนไข้ และคอยปกป้องดูแลคนไข้ ได้มากกว่าหมออีก จะเปรียบไป หมอ ก็เหมือนหัวใจ ที่คอยสูบฉีดเลือด มาเลี้ยงร่างกาย แล้ว พยาบาล ก็คือเส้นเลือดต่าง ๆ ที่คอยลำเลียงเลือด ไปตามอวัยวะ ต่าง ๆ นั่นละครับ

ถ้าเขาได้เงินเดือน 9,000-12,000 แล้ว ทำงาน 16 ชม. แล้วลองไปเทียบ คนงานยกของ ได้ค่าแรงวันละ 300 บาท ทำงาน 8 ชม. สรุป แล้วถ้าทำงาน วันหนึ่ง 16 ชม. จะได้ค่าแรงวันละ 600 บาท (ไม่ต้องคิดเรื่องอัตราค่าล่วงเวลานะ)
คุณเอาอาชีพ ที่เป็นผู้ช่วยชีวิต ไปเทียบกับอาชีพ ธรรมดา ๆ ยังไม่คุ้มเลย แล้วประสาอะไร จะไปคำนึงถึงค่าวิชาชีพเขาน่ะ

ใช่สิครับ พวกเขา ไม่ใช่ฐานเสียงอะไรของคุณหรอก พรรคเพื่อไทย ฐานเสียงคุณ คนใช้แรงงาน ให้ 300 ชาวนา ให้ตันละ 15,000 แท็กซี่ให้บัตรเครดิตพลังงาน แม่ค้าขายข้าวแกง ให้ขายอาหารได้แพงหูฉี่

แล้วดูที่ทำกับ "นางฟ้าของผม"

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#5 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:26

เอ๋ จำได้ว่าเขาเคยมาประท้วงแล้วนี่คะ หรือว่ายังไม่มีใครแก้ปัญหาให้เขา

ลป. ผึ้งมีพี่สาวที่นับถือกันเป็นพยาบาล เลยค่อนข้างเข้าใจ

#6 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:26

รอไว้มี 15 ล้านเสียงค่อยมาแล้วกันนะครับ คุณพยาบาล -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#7 snoozer

snoozer

ขาประจำ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:41

คุณแม่เพื่อน เป็นพยาบาล ต้องต่ออายุราชการเพิ่มอีก 2 ปี เพราะัท่านบอกว่า พยาบาลขาดจริงๆค่ะ
โดยเฉพาะระดับพยาบาลเชี่ยวชาญ

Edited by snoozer, 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:42.

#8 IAMDA

IAMDA

ขาประจำ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:49

ตอบกระทู้นี้ แบบ ใจเอนเอียงนิดหนึ่งนะครับ

"เพราะปลื้ม อาชีพ พยาบาล ที่สุด"

ถ้าเห็นว่า พยาบาล ไม่สำคัญ ไม่เทียบเท่าหมอ แล้วละก็ ขอบอกว่า พยาบาล นี่ละครับ ที่อยู่ข้างคนไข้ และคอยปกป้องดูแลคนไข้ ได้มากกว่าหมออีก จะเปรียบไป หมอ ก็เหมือนหัวใจ ที่คอยสูบฉีดเลือด มาเลี้ยงร่างกาย แล้ว พยาบาล ก็คือเส้นเลือดต่าง ๆ ที่คอยลำเลียงเลือด ไปตามอวัยวะ ต่าง ๆ นั่นละครับ

ถ้าเขาได้เงินเดือน 9,000-12,000 แล้ว ทำงาน 16 ชม. แล้วลองไปเทียบ คนงานยกของ ได้ค่าแรงวันละ 300 บาท ทำงาน 8 ชม. สรุป แล้วถ้าทำงาน วันหนึ่ง 16 ชม. จะได้ค่าแรงวันละ 600 บาท (ไม่ต้องคิดเรื่องอัตราค่าล่วงเวลานะ)
คุณเอาอาชีพ ที่เป็นผู้ช่วยชีวิต ไปเทียบกับอาชีพ ธรรมดา ๆ ยังไม่คุ้มเลย แล้วประสาอะไร จะไปคำนึงถึงค่าวิชาชีพเขาน่ะ

ใช่สิครับ พวกเขา ไม่ใช่ฐานเสียงอะไรของคุณหรอก พรรคเพื่อไทย ฐานเสียงคุณ คนใช้แรงงาน ให้ 300 ชาวนา ให้ตันละ 15,000 แท็กซี่ให้บัตรเครดิตพลังงาน แม่ค้าขายข้าวแกง ให้ขายอาหารได้แพงหูฉี่

ตอนยายป่วย ก็ได้พยาบาลนี่แหละที่คอยดูแล พวกเธอคือนางฟ้าตัวจริง

#9 Ballbk

Ballbk

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:54

ม๊อบ เสธ อ้าย ต้องการบรรจุพยาบาลชั่วคราวเหมือนกันเหรอ ?

ตอบเค้าดิ ไอ้ phat เด็กเกรียน

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#10 redfrog53

redfrog53

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:57

ของโผ้มมมด้วยยยย

เอ๋ จำได้ว่าเขาเคยมาประท้วงแล้วนี่คะ หรือว่ายังไม่มีใครแก้ปัญหาให้เขา

ลป. ผึ้งมีพี่สาวที่นับถือกันเป็นพยาบาล เลยค่อนข้างเข้าใจ

เหนื่อยจิงคับ วันที่เคสฉุกเฉินนี้ ข้าวแทบไม่ได้กิน แทบยืนหลับเลยทีเดียว

#11 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:02

ชอบม็อบนี้จัง :wub: :wub:

#12 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:02

ของโผ้มมมด้วยยยย

เหนื่อยจิงคับ วันที่เคสฉุกเฉินนี้ ข้าวแทบไม่ได้กิน แทบยืนหลับเลยทีเดียว

อะแหน่ะ.. ท่านกบมีแฟนเป็นพยาบาลอะจิ..smiley-เค้าเขิลลนะตะเอง.gif

(ตอบไม่ได้เกี่ยวไรกะทู้เขาเลย............ วอนเจงเจง..)
gladiator 1.jpg

#13 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:03

มอบให้พยาบา

#14 Diablo

Diablo

ขาประจำ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:04

อีกอย่างคือค่าตอบแทนพยาบาลของไทยต่ำกว่าที่อื่นมาก จะให้สูงก็แค่เอกชนบางที่ อย่างอเมริกาปีนึงพยาบาลปกตินี่ได้หลักแสนดอลล์กันเลยทีเดียว (แต่มีสอบ) ผมมองว่าพอ AEC เปิดไม่แน่พยาบาลในไทยอาจจะขาดหนักกว่านี้อีก งานหนักค่าตอบแทนก็น้อย

แม่ผมเป็นพยาบาลระดับหัวหน้าในโรงพยาบาลเอกชนแห่งนึงก็บ่นแบบนี้แหละครับ ส่วนพ่อนี่อยู่โรงพยาบาลรัฐ ของรัฐนี่ยิ่งแย่ไปใหญ่ -.- ไม่บรรจุให้อีก แล้วมาบอกว่าพยาบาลขาดแคลน
"The price good men pay for indifference to public affairs is to be ruled by evil men."

#15 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:05

หรือ ยอดสาวกแป๊ะไม่เข้าเป้า ???
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#16 นารีขี่หมาเน่า

นารีขี่หมาเน่า

ขาประจำ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:08

เป็นม๊อบแรกในรอบหลายปีที่ผมสนับสนุน :wub:

#17 redfrog53

redfrog53

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:16

Nitirath Buachan @palmniti_Rw ข้อความในใจจากพยาบาล "สามเดือนบอกให้บรรจุ แต่สามเดือนผ่านไปก็เงียบ" pic.twitter.com/GfHdGo0h

#18 storm

storm

ขาประจำ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:17

บางคนได้ค่าตอบแทนน้อยเกินไปครับ
คนที่เงินเดือนสูงๆที่ไม่ค่อยคุ้มค่าจ้างน่ะคิดเห็นใจเขาบ้างไหม
บางคนรายได้เป็นแสนหุบปากเงียบเลย ทั้งที่งานไม่ได้ต่างกันเท่าไร แต่อ้างว่าตำแหน่งต้องรับผิดชอบสูงกว่า

ทำไมไม่ขายข้าว?                              ข้าวไม่มีขาย              คำตอบจาก ศรเพขร ศรสุพรรณ  

#19 zutto

zutto

ขาประจำ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:20

ม็อบนี้สวยสุด

Edited by zutto, 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:49.

#20 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:59

เห็นจากรูปม๊อบกลุ่มนี้แล้วน่าสงสาร
ผมจะขอไปร่วมชุมนุมด้วยคนนะครับ
:wub: :wub: :wub:

#21 dr_m

dr_m

ขาประจำ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:13

เดี๋ยวม๊อบครูจะตามไป

ผมคนกลางเอียงข้างความถูกต้อง

#22 ไอ้หนูจู๋ลิง

ไอ้หนูจู๋ลิง

น้องใหม่

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:17

ผมว่า ไปชุมนุมแบบผู้ดีไม่ได้ผลหรอกครับ
ต้องปิดแยกราชประสงค์ ยึดสนามบิน ปิดถนน ทำความเดือนร้อนให้คนอื่น มันถึงจะได้ผล
ผมเห็นชั้น4มีคนตาย

#23 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:20

"พวกเราก็อยากได้ความมั่นคง เพราะทุกวันนี้ได้รับเงินเดือนเพียง 9,000-12,000 บาทเท่านั้น ฯลฯ"

อ้าว!...อย่างงี้ ปีหน้าคนไทยเล่นเฟสบุ๊ค
ก็ยังไมน่าจะเพิ่มขึ้นสักเท่าไหร่ อ่ะดิ... ;)

#24 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:21

ต้องใช้อะไร ถึงจะสลายม๊อบนี้ได้ครับ :wub:

#25 Nong

Nong

ขาประจำ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:24

เป็นงานที่หนักและเหนื่อยมาก
บอกขาดแคลน แต่ไม่บรรจุเพิ่ม ไม่มีสวัสดิการอะไรจูงใจ

กลัวคนเค้าไม่ลาออกไปทำเอกชนหรือไง -_-

#26 nnnn43

nnnn43

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:32

:lol: มาทำมั้ยกัน

Edited by nnnn43, 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:41.

ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#27 ugly-maew

ugly-maew

ขาประจำ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:12

อยากเล่าชีวิตของนางพยาบาลให้ฟังครับ
ภรรยาผมเป็นพยาบาลในโรงพยาบาลของรัฐแห่งหนึ่งครับ
เข้าเวรวันละ 8 ชั่วโมง แต่ต้องเข้าก่อนประมาณครึ่งชั่วโมง ลงเวรก็ช้าเพราะต้องส่งเวรและรับเวรต่อ
บางวันถ้าคนไข้เยอะต้องควงเวรครับ คือต้องเข้าเวรต่อเลยเป็น 16 ชั่วโมง
อาทิตย์นึงก็ เช้าเช้า,บ่ายบ่าย,ดึกดึก ได้หยุดสองวันแล้วต้องต่อเวรอีก
วันหยุดแทบจะไม่ตรงวันหยุดหรือวันเสาร์-อาทิตย์เลย

เวรเช้า 08.0016.00 น.
เวรบ่าย 16.00-24.00 น.
เวรดึก 24.00-08.00 น.

ตอนแต่งงานกันใหม่ๆมีลูกเล็ก ถ้าภรรยาเวรบ่ายหรือเวรดึก ผมก็ต้องเลี้ยงลูกด้วยตัวเอง
ต้องยอมรับครับว่า เหนื่อยด้วยกันทั้งคู่ครับ
ผมเองก็ต้องทำงานกลางวัน กลางคืนต้องเลี้ยงลูก ชงนมเอง เปลี่ยนผ้าอ้อมเอง
วันไหนมีธุระหรืองานเลี้ยงตอนเย็นหรือกลางคืนต้องรีบกลับครับ เมามากเลี้ยงลูกไม่ไหวครับ
"ขอเกิดเป็นข้าฯใต้ฝ่าพระบาททุกชาติไป"

#28 Diablo

Diablo

ขาประจำ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:00

อยากเล่าชีวิตของนางพยาบาลให้ฟังครับ
ภรรยาผมเป็นพยาบาลในโรงพยาบาลของรัฐแห่งหนึ่งครับ
เข้าเวรวันละ 8 ชั่วโมง แต่ต้องเข้าก่อนประมาณครึ่งชั่วโมง ลงเวรก็ช้าเพราะต้องส่งเวรและรับเวรต่อ
บางวันถ้าคนไข้เยอะต้องควงเวรครับ คือต้องเข้าเวรต่อเลยเป็น 16 ชั่วโมง
อาทิตย์นึงก็ เช้าเช้า,บ่ายบ่าย,ดึกดึก ได้หยุดสองวันแล้วต้องต่อเวรอีก
วันหยุดแทบจะไม่ตรงวันหยุดหรือวันเสาร์-อาทิตย์เลย

เวรเช้า 08.0016.00 น.
เวรบ่าย 16.00-24.00 น.
เวรดึก 24.00-08.00 น.

ตอนแต่งงานกันใหม่ๆมีลูกเล็ก ถ้าภรรยาเวรบ่ายหรือเวรดึก ผมก็ต้องเลี้ยงลูกด้วยตัวเอง
ต้องยอมรับครับว่า เหนื่อยด้วยกันทั้งคู่ครับ
ผมเองก็ต้องทำงานกลางวัน กลางคืนต้องเลี้ยงลูก ชงนมเอง เปลี่ยนผ้าอ้อมเอง
วันไหนมีธุระหรืองานเลี้ยงตอนเย็นหรือกลางคืนต้องรีบกลับครับ เมามากเลี้ยงลูกไม่ไหวครับ

ใช่เลยครับ แม่ผมเมื่อก่อนเป็นพยาบาลระดับปฏิบัติการเนี่ยแหละ พ่อก็ทำงานที่โรงพยาบาล(จบพยาบาลทหาร) เข้าเวรเช้าบ้าง บ่ายบ้าง เวรดึกบ้าง ผมเด็กๆแทบไม่ได้เจอพ่อแม่เป็นเวลาเท่าไหร่หรอกครับ ยังดีที่บ้านผมอยู่รวมแบบครอบครัวใหญ่หน้าที่เลี้ยงเลยเป็นป้าๆ ไม่ได้นอนกับพ่อแม่เลย นอนบ้านป้าตลอด
"The price good men pay for indifference to public affairs is to be ruled by evil men."

#29 PHOENiiX

PHOENiiX

ปู 4ssโกงชาวนา

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:09

โดนฝนกันหรือเปล่าเนี้ย

#30 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:29

ข่าวล่าสุดจากนักข่าวแจงมาว่า
รมว.สาธารณะสุข นายวิทยา โบ้ยไปที่อดีตรองนายกและรมว.มหาดไทย นายยงยุทธ
ลาออกทำให้เรื่องต่างๆ ล่าช้า
เอ๊ย..มันเกี่ยวกันด้วยเหรอเนี้ย
ดริฟท์กันขนาดนี้เลยรึ

#31 PHOENiiX

PHOENiiX

ปู 4ssโกงชาวนา

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:45

ข่าวล่าสุดจากนักข่าวแจงมาว่า
รมว.สาธารณะสุข นายวิทยา โบ้ยไปที่อดีตรองนายกและรมว.มหาดไทย นายยงยุทธ
ลาออกทำให้เรื่องต่างๆ ล่าช้า
เอ๊ย..มันเกี่ยวกันด้วยเหรอเนี้ย
ดริฟท์กันขนาดนี้เลยรึ

มุกนี้อาจใช้หากินกันอีกหลายเรื่อง อีกนาน :lol: :lol: :lol:

#32 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:48

เอาใจช่วยพยาบาลครับ

ด้วยเหตุผลส่วนตัว คือกำลังตามจีบสาวพยาบาทอยู่ อิอิ

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#33 เหินฟ้า

เหินฟ้า

ขาประจำ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:00

พยาบาลครับถ้าไม่ยึดติดราชการ โรงพยาบาลเอกชนดีๆๆ เน้นดีๆๆ มีตำแหน่งให้สมัคร
กรูไม่เอาเหลือง กรูไม่เอาแดง กรูรักชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์

#34 Et tu Brute?

Et tu Brute?

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:07

ม็อบที่ดีต้องเถื่อน ถ่อย และเผา ครับ

นั่งกันเรียบร้อยแบบนี้ สงสัยยังไม่ได้บรรจุอยู่ดี :wub:

It's us against the world

#35 Et tu Brute?

Et tu Brute?

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:08

เอาใจช่วยพยาบาลครับ

ด้วยเหตุผลส่วนตัว คือกำลังตามจีบสาวพยาบาทอยู่ อิอิ

สาวพยาบาท ถ้าเลิกกันระวังโดนเจี๋ยน :P

It's us against the world

#36 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:20

เดี๋ยวครู หมอ ป่าไม้ ก็ตามมา

#37 butadad

butadad

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:29

เด๋วนโยบายรัดทะบาน ก็จะรับจำนำพยาบาลตันละหมื่นห้า เหมือนข้าวครับ ล้อเล่นครับ

ผม ขอสนับสนุน ให้ปรับฐานเงินเดือนนะครับ เพราะควรได้มากกว่านี้มานานแล้ว น่าสงสารมาก

#38 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:30

ชิส์........ม๊อบ "พยาบาล" ไม่ใช่ "ฐานเสียง" ฉะนั้นอย่ามาเรียกร้อง

กลับไปบอก "พ่อ แม่ พี่น้อง ชาวนา" มาแทนดีกว่า....ได้แน่นอน <_<

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#39 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:42

ลาออกไปอยู่ ภาคเอกชน หมด รับรอง โครงการ 30 บาืท ได้ฮาแน่ๆ

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#40 นายเกตุ

นายเกตุ

ขาประจำ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:12

โอ๊ยยไม่สบายขึ้นมาทันทีอยากไปม๊อบจัง

#41 redfrog53

redfrog53

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:18

เครือข่ายพยาบาลฯ บุกทวงสัญญาบรรจุเป็น ขรก. รบ.แจง พ.ย.มีความชัดเจน

เครือข่ายพยาบาลวิชาชีพลูกจ้างชั่วคราว สธ.จี้ รบ.ทำตามสัญญา หลังรับปากบรรจุเข้า ขรก. 3,667 อัตรา แต่เรื่องกลับเงียบ แจงเป็นลูกจ้างรับผิดชอบเหมือน ขรก.แต่สวัสดิการไม่เท่า แถมกระทบการบริการ เหตุ รพ.ต้องเจียดงบมาจ่าย ให้เวลาถึง ม.ค. ปีหน้า ลั่นไม่คืบพยาบาล 17,000 คนลาออก ด้านรองเลขาฯ นายกฯ-ปลัดสธ.ชี้เดือนหน้าได้ความชัดเจนเบื้องต้น เล็งถกระยะยาว รับบุคลากรขาดแคลน พร้อมเร่งจ่ายค่าตอบแทน

วันนี้ (16 ต.ค.) ที่ทำเนียบรัฐบาล เครือข่ายพยาบาลวิชาชีพลูกจ้างชั่วคราว กระทรวงสาธารณสุข นำโดยนายสราวุฒิ ที่ดี ประธานเครือข่ายฯ เดินทางมายังทำเนียบรัฐบาล เพื่อยื่นหนังสือเรียกร้องความเป็นธรรมต่อรัฐบาล ในการบรรจุแต่งตั้งพยาบาลวิชาชีพที่ปฏิบัติงานในตำแหน่งลูกจ้างชั่วคราวให้เป็นข้าราชการ เพราะปฏิบัติงานรับผิดชอบภาระงานเหมือนข้าราชการทุกอย่าง แต่สวัสดิการความมั่นคงไม่เท่าข้าราชการและรัฐบาลไม่มีการเปิดกรอบบรรจุเพิ่ม ทำให้ขาดแคลนพยาบาลในระบบบริการสุขภาพ นอกจากนี้ยังทำให้โรงพยาบาลต้องเบียดเงินบำรุงมาจ่ายค่าตอบแทน แทนที่จะได้ใช้พัฒนาระบบบริการสุขภาพให้ประชาชนในระดับรากหญ้าได้รับบริการที่ดีขึ้น

โดยที่ผ่านมาเคยยื่นเรื่องต่อนายวิทยา บุรณศิริ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงสาธารณสุข เมื่อวันที่ 19 มิถุนายน ได้มีการแถลงข่าวว่าจะมีการบรรจุที่เริ่มปฏิบัติงานปี 2549 และปี 2549-2550 บรรจุในปีงบประมาณ 2555 จำนวน 3,667 อัตรา และได้รับปากว่าจะดำเนินการให้ภายใน 3 เดือน ทั้งนี้ เมื่อสิ้นปีงบประมาณแล้วแต่กลับไม่มีการดำเนินการ ดังนั้นในวันนี้ทางเครือข่ายฯ จึงต้องการทวงสัญญาจากรัฐบาล และ น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี แต่ทราบว่านายกรัฐมนตรีเดินทางไปปฏิบัติภารกิจที่ต่างประเทศ จึงขอให้ นพ.ประสิทธิ์ ชัยวิรัตน รองเลขาธิการนายกรัฐมนตรีฝ่ายการเมือง และ นพ.ณรงค์ สหเมธาพัฒน์ ปลัดกระทรวงสาธารณสุข มารับเรื่องแทน ซึ่งหลังจากนี้จะไปยื่นหนังสือต่อประธานคณะกรรมาธิการสาธารณสุข สภาผู้แทนราษฎร ก่อนไปปักหลักชุมนุมหน้ากระทรวงสาธารณสุขต่อไป โดยจะให้เวลาในการดำเนินการถึงเดือนมกราคม 2556 หากไม่มีความคืบหน้ากลุ่มพยาบาลวิชาชีพทั่วประเทศจะลาออกจำนวน 17,000 คน

ทั้งนี้ นพ.ประสิทธิ์ ชัยวิรัตน รองเลขาธิการนายกรัฐมนตรี และ นพ.ณรงค์ สหเมธาพัฒน์ปลัดกระทรวงสาธารณสุข รองเลขาธิการคณะกรรมการข้าราชการพลเรือน ได้ขึ้นเวทีรับเรื่องจากเครือข่าย โดยชี้แจงและยืนยันว่าจะเร่งรัดการบรรจุบุคลากร โดยยอมรับว่าบุคลากรทางการแพทย์ยังขาดแคลนอยู่ และขณะนี้อยู่ระหว่างดำเนินการโดยจะมีความชัดเจนเบื้องต้นในเดือนพฤษจิกายน ส่วนระยะยาวจะหารือกับสำนักการพยาบาลและ ก.พ. ถึงการบรรจุอัตรากำลัง สำหรับค่าสวัสดิการที่เรียกว่า พีฟอร์พี หรือค่ากิจกรรมที่คิดเป็นค่าตอบแทนรายเดือนนั้นจะได้เร่งรัดการจ่ายต่อไป

มาแว้ววว ..ม็อบสีขาว มาตามสัญญา มาทวงถามสัญญา ..จากรัฐบาลโกหกสีขาว ตามเวลานัดหมาย เป๊ะๆ 16
ตุลาคม 2555 .. วันนี้เขาเริ่มประท้วงกันมาตั้งแต่ 8 โมงเช้า และ บอกว่าจะอยู่โยงยาวไปถึงเย็น ..

ลีลาปราศรัย ..ตามภาพ ดุ เด็ด เผ็ดร้อน และ น่ารัก น่าเอ็นดูจริงๆ !!! ..

ข่าวคราว..คำตอบจากฝ่ายรัฐบาลยิ่งลักษณ์ ก็ยังคงเงียบฉี่ตามเคย โดยเฉพาะ ..จาก วิทยา บูรณศิริ คนไร้ผลงาน ที่นั่งหาว นอนหาว ในตำแหน่งรัฐมนตรีไปวันๆ โม้สัญญาอะไรกับทางพยาบาลเขาไว้มากมาย ตอนนี้ไม่รู้มันจะจำคำสัญญาของมันได้หรือไม่ นักการเมืองขี้หมาพวกนี้ มันก็จะประมาณนี้นี่แหละ เขามานั่งเต๊ะจุ๊ย คุ้ยๆเขี่ยๆหาเศษหาเลยเข้าปากตัวเองพออิ่มๆแล้วมันก็จากไป งานการอะไร ? ผลงานอะไร ? มันไม่ค่อยคิดจะทำจะพัฒนากันหรอก ..

วันนี้หากทางรัฐบาลนางงาม อบต. ตอแหลสีขาวของเรา ไม่ส่งใครออกมารับเรื่องจากทางม็อบพยาบาล ทางม็อบสีขาวเขาก็จะมีการ เคลื่อนขบวน ไปยื่นหนังสือที่กรรมาธิการพยาบาลที่รัฐสภาต่อไป..ประเด็นนี้ วิทยา บูรณศิริ ก็ต้องระวังไว้ให้ดี ..เพราะจะโดนเรียกไป .สอบถามข้อเท็จจริง ..หาทางกลิ้งกลอกหลอกตุ๋นกรรมาธิการพยาบาลรัฐสภาเขาดีๆล่ะกัน ไม่งั้น ..โดนยำเละ อีก ..คนตอแหลเนี่ย ต้องตามสับปากมันถี่ๆ ไม่ให้มันตอแหลหนีไปไหนได้ !!..

เรื่องนี้ยังไงๆ .. ยิ่งลักษณ์ ในฐานะผู้บังคับบัญชา ก็ต้องให้ รัฐมนตรีที่รับผิดชอบลงมาเจรจารับเรื่อง และ ตอบคำถามของเหล่าพยาบาลที่เขาเดินทางมาประท้วง จะทำเป็น เอาหูทวนลม หนูไม่รู้ ? หนูไม่ทราบ ? หนูไม่เกี่ยว ? .. หรือ หนูไปต่างประเทศ หนูไม่ว่าง หนูเอานาไปขายแขก ไม่ได้น่ะหนู ..

นี่มันเรื่องของ .. คำมั่นสัญญาของรัฐบาลยิ่งลักษณ์ โดยตรง ..

ที่ผ่านมา รัฐบาลไปลั่นวาจารับปากอะไรเขาไว้ก็ต้องทำให้ได้ ..ทำไม่ได้ก็..เสียหมา !!..

ข่าวม็อบพยาบาลวันนี้แทนที่จะเป็นข่าวใหญ่ แต่ก็น่าแปลกใจที่มีการเสนอภาพข่าวกันค่อนข้างจะน้อย หรือ นี่อาจจะเป็นแผนการรับมือของทางรัฐบาล ที่พยายามจะปิดช่องทางสื่อสารข่าวด้านเสียๆหายๆของรัฐบาลเอง อย่ามาอ้างโน่นอ้างนี่ว่า นี่เป็นปัญหาที่รัฐบาลไหนๆก็ต้องประสบปัญหาและแก้ไขไม่ได้ ..

หากรัฐบาลยิ่งลักษณ์ มันกล้าผลาญจำนำข้าวไป 6 -7 แสนล้าน ภายใน 2 ปีงบประมาณที่ผ่านมา หากรัฐบาลยิ่งลักษณ์ ..มันกล้าที่จะเอาเงินที่กู้หนี้สาธารณะมา 3.5 แสนล้าน ไปละลายน้ำเล่นในโครงการแก้ไขปัญหาน้ำท่วมในช่วงปีที่ผ่านมา และ หากรัฐบาลยิ่งลักษณ์มันกล้าทำภาษีประชาชนไปหล่นหาย และ ไปโผล่หัวหาเจ้าของไม่เจออยู่ที่ฮ่องกงถึง 1.6 หมื่นล้าน เมื่อไม่กี่เดือนที่ผ่านมาได้..

เงินงบประมาณไม่กี่พันล้าน ..ต่อการดำเนินการบรรจุตำแหน่งข้าราชการประจำ ให้กับเหล่าพยาบาล ซึ่งเป็นบุคลากรที่ทางกระทรวงสาธารณสุขขาดแคลนอยู่ ..มันก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร !!..

ยกเว้นว่า .. ยิ่งลักษณ์ ถนัดกิน แต่ไม่ถนัดทำ ..จึงจำคำมั่นสัญญาอะไรของตัวเองไม่ได้ !!..

ทางแกนนำม็อบพยาบาล ..นายเอกชัย ฝาใต้ ผู้ประสานงานเครือข่ายวิชาชีพพยาบาลวิชาชีพลูกจ้างชั่วคราวประจำกระทรวงสาธารณสุข (สธ.) เขากล่าวไว้น่าสนใจว่า ..

"เราจะถามโดยตรงไปยังรัฐบาล เพราะเป็นผู้อนุมัติงบจ้างประมาณ 4,900 ล้านบาท ในการบรรจุพยาบาล 17,000 คน เป็นข้าราชการและลูกจ้างในส่วนอื่นๆ อีก พวกเราก็อยากได้ความมั่นคง เพราะทุกวันนี้ได้รับเงินเดือนเพียง 9,000-12,000 บาทเท่านั้น ไปเรียนต่ออะไรก็ไม่ได้ ตอนนี้น้องๆ พยาบาลทำงานหนักมากวันหนึ่ง 16 ชม. ถ้าไม่บรรจุให้ก็จะมีคนลาออก ยิ่งกลายเป็นปัญหา" ..

ที่ผ่านมา ทางเครือข่ายพยาบาล เขาส่งตัวแทนไปเจรจา ไปพูดคุยกับทางตัวแทนของรัฐบาล คือ นายวิทยา บูรณศิริ รัฐมนตรีกระทรวงสาธารณสุข เนี่ย มาหลายครั้งล่ะ .. วิทยา ก็รับปากเป็นมั่นจะนำเข้า ครม. ภายใน 2 สัปดาห์ ตั้งแต่มิถุนายน มาจนถึง ตุลาคม ..ก็เงียบหาย !!..

นี่แสดงว่า .. รัฐบาลยิ่งลักษณ์ ไม่ได้ใส่ใจ หรือ สนใจที่จะแก้ไขปัญหาให้พี่น้องพยาบาลเขาเลย เขามาเนี่ย หลายรอบล่ะ คนมารับเรื่อง หรือ พูดคุยเจรจากับเขาก็ไม่มี รัฐมนตรีสาธารณะสุข เจ้าของปัญหาที่ผ่านมาก็เอาแต่รับปากชุ่ยๆพอให้เรื่องมันพ้นๆตัวไปวันๆ ส่วนนายกรัฐมนตรีหญิงคนสวยรวยคำลวงของเรา ก็สร้างภาพตอแหลแหกตาชาวโลกเขาไปวันๆ ว่าตนเองนั้นทำงานเก่งอย่างนั้น บริหารงานดีอย่างนี้ ..

แต่ทว่า .. เท่าที่มีการ แฉ เปิดโปง หรือ เจาะข้อเท็จจริงกันมาเนี่ย ..

แต่ละโครงการ แต่ละนโยบายขายฝัน ของ รัฐบาลยิ่งลักษณ์ ชินวัตร..

มีแต่ขี้ฟัน กับ คำโม้ เกลื่อนกระจาย..เหม็นหึ่ง ไปทั่ว ทุกเรื่องจริงๆ !!..

วินเซนต์ 16 ตุลาคม 2555

มาแว้ววว ..ม็อบสีขาว มาตามสัญญา มาทวงถามสัญญา ..จากรัฐบาลโกหกสีขาว ตามเวลานัดหมาย เป๊ะๆ 16 ตุลาคม 2555 .. วันนี้เขาเริ่มประท้วงกันมาตั้งแต่ 8 โมงเช้า และ บอกว...
Sirisak Love King รวมภาพ.. ม็อบพยาบาล วันใดขาดฉันแล้วเธอจะรู้สึก กระทรวงสตรอเบอรี่ 555++..

http://www.manager.c...D=9550000126733
ในหลวงรัก ถุงก๊อปแก๊ป สู้ๆนะ สาวๆ
เจ้นิ๊ดดส์ ติดเฟซเว้ยเฮ้ย จับ ครม. นี้มาฉีดยารักษาอาการประสาทเสื่อมสักคนละเข็มน่าจะดี ที่ควรก็ไม่ทำ ไอ้ที่ไม่ควรไม่เกี่ยวล่ะไปยุ่งเขาหมด เฮ่อ....รัฐบาลไทย

#42 redfrog53

redfrog53

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:37

#43 สหายอีแอบ

สหายอีแอบ

น้องใหม่

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:59

ลองไปบรรจุสิ เดี๋ยว อาจารย์ นิด้า 40สว ก็ไปฟ้องศาล บอกทำให้รัฐเสียหายอีก

#44 Son of Anarchy

Son of Anarchy

ขาประจำ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:15

ผมกลัวพวกควายแดงมันจะมาหาเรื่องม็อบนี้

คุณอาจจะคลั่งเหมือนหมาบ้า กับบางสิงที่เกิดขึ้นในชีวิต
คุณอาจจะสบถ สาปแช่งโชคชะตา
แต่เมื่อวาระสุดท้ายมาถึง คุณก็ต้องปล่อยให้มันเป็นไป

Curious Case Of Benjamin Button

#45 redfrog53

redfrog53

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 05:07

กลุ่มพยาบาลวิชาชีพลูกจ้างชั่วคราว

#46 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 05:44

สงบ สันติ และปราศจากอาวุธ หน้าตาเป็นยังไง

ขอเชิญฟายแดงชมภาพข้างบนแล้วปรับความหมายในหัวกันหน่อย

#47 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 07:31

เป็นไปได้ไหมครับว่า สาธารณสุขบ้านเรามีปัญหาเรื่องงบประมาณขนาดหนัก (อันที่จริงมันหนักตั้งแต่ 30 บาทรักษาทุกโรคแล้ว)
ถ้ารับพยาบาลมาเป็นข้าราชการจะทำให้ค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้นอย่างสวัสดิการต่างๆ
ผมว่าถ้าตัดโครงการไร้สาระอย่างจำนำข้าวและแทปเล็ต แล้วเอามาจ้างนางพยาบาลให้เป็นข้าราชการก็จะดีมิใช่น้อย
/人◕ ‿‿ ◕人\

Edited by Kyubey, 17 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 07:32.

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#48 ant

ant

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:49

เห็นใจครับ
ทำงานหามรุ่งหามค่ำ และรับผิดชอบชีวิตคน รวมทั้งเสี่ยงต่อการถูกฟ้องร้อง อีกทั้งสภาพงานต้องอยู่กับภาพที่ไม่เจริญหูเจริญตา ทั้งเกิด แก่ เจ็บ ตาย มูก เลือด หนอง และสารพัดโรคที่ถ้าประมาทเพียงน้อยนิดก็อาจต้องถึงชีวิตตนด้วย

แต่กลับไม่ได้รับการเหลียวแลด้านความมั่นคงของหน้าที่การงาน
ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#49 Diablo

Diablo

ขาประจำ

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:59

เป็นไปได้ไหมครับว่า สาธารณสุขบ้านเรามีปัญหาเรื่องงบประมาณขนาดหนัก (อันที่จริงมันหนักตั้งแต่ 30 บาทรักษาทุกโรคแล้ว)
ถ้ารับพยาบาลมาเป็นข้าราชการจะทำให้ค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้นอย่างสวัสดิการต่างๆ
ผมว่าถ้าตัดโครงการไร้สาระอย่างจำนำข้าวและแทปเล็ต แล้วเอามาจ้างนางพยาบาลให้เป็นข้าราชการก็จะดีมิใช่น้อย
/人◕ ‿‿ ◕人\

คุณคิวเบย์พูดเหมือนแม่ผมเป๊ะเลย แม่ผมบอกว่าพยาบาลขาดกว่า 20,000 ตำแหน่ง แต่ก็ไม่เข้าใจว่าทำไมถึงไม่ยอมบรรจุสักที แล้วก็บอกว่าผลพวงมาจากโครงการ 30 บาทนั่นแหละครับ ขาดทุนยับจริงๆ อันนี้บ่นทั้งพ่อทั้งแม่เลยนะสำหรับโครงการประชานิยมอันนี้ - -*

Edited by Diablo, 17 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:59.

#50 wikkie

wikkie

โตขึ้นหนูจะเป็นนายก

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:02

แล้วผีอีเม้ยไม่มายืนมองแล้วถามหรอว่า เขามาทำอะไรกัน :lol:
รู้จักความหมายของ ประชาธิปไตย ดีพอแล้วหรอ

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน