Jump to content

- - - - -

ทวงการบ้านจากสายล่อฟ้าครับ

• Please log in to reply
49 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:36

*
POPULAR

อย่าหาว่าผมละลาบละล้วงเลยนะครับ

ท่านทำให้แฟนคลับในสรท. ปลาบปลื้มกับการไล่กระทุ้งทักษิณและแดงสาระเลว
โดยใช้ข้อมูลที่พวกเราช่วยกันระดมมาให้ เป็นเครื่องมือในบางประเด็น
แสดงว่า ได้ปรับตัวเข้าหาบุคคลนอกพรรคอย่างน่าสนใจ

อย่ากระนั้นเลย
ผมขอทวงแผ่นพับที่เคยเสนอไว้ก่อนการขึ้นเวทีสวนลุมหน่อย
อยากจะได้สักแสนใบ จำนวนมากอย่างนี้ใบนึงคงไม่ถึง 50 สตางค์
แต่เชื่อว่า จะกระจายสาระเข้าสู่ประชาชนได้อย่างถึงอกถึงใจมากกว่าหนังสือ

หนังสือน่ะดีครับ ผมไม่คัดค้าน
แต่ใครได้ไปก็มักจะหวง เพราะมีความรัก คนอ่านก็จะน้อย
อาจจะเพียง 1 เล่มต่อ 2 หรือ 3 คน เท่านั้น
พิมพ์หมื่นเล่ม ก็จะมีคนได้อ่านแค่ สองสามหมื่นคน
แถมกว่าจะอ่านจบ การณ์ก็ล่วงเลยไปไกล

แต่แผ่นพับนี่ ทีเดียวจากแสนใบ อาจจะกลายเป็นล้านคนได้อ่าน
อ่านจบเร็ว เข้าใจทันที บอกต่อได้ และทันเหตุการณ์

โปรดรับไว้พิจารณาด้วย

แสนใบไม่ได้ หมื่นใบก็ยังไหว
แต่หมื่นใบนี่ต้องทนมือทนเท้าหน่อย เพราะคนแย่งกันอ่านแน่ๆ

#2 พันไมล์

พันไมล์

ขาประจำ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:17

แผ่นพับมันมีข้อจำกัดเรื่องข้อมูล ต้องเลือกประเด็นสำคัญๆ แล้วสรุปย่อให้ย่อยง่ายๆ

ควรจะมีประเด็นอะไรบ้างในแผ่นพับ 1 ฉบับ

พลาดไม่ได้

เรื่องคุณเกดกมล ทั้งวิถีกระสุน ผลชันสูตร และเสื้อกาชาด (อยู่ในใจ) ;) ใครเอาไปหากิน
เรื่องชายชุดดำ หรือยักษ์เล็ก เชื่อมโยงกับ นชป.และไอ้เหลี่ยมยังไง
เรื่องการสลายการชุมนุม มีกฏหมายรองรับ ต่างจากยุคสลายพันธมิตร

แล้วอะไรอีก :rolleyes:

ตัวอย่าง ถ้าช่องละ 1 เรือง ก็ได้ไม่ต่ำกว่า 4-5 เรื่อง

Edited by พันไมล์, 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:19.

"When injustice becomes law, resistance becomes duty." - Thomas Jefferson

"เมื่อผู้รักษากฎหมายอยู่ฝ่ายเดียวกับโจร การประจานจึงกลายเป็นภารกิจ" - Me.haha.gif

#3 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:20

ให้สปีดกับผึ้งน้อยช่วย

รับประกันความรู้เรื่องฮาฟฟฟ

#4 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:29

ทำเป็นแบบฉบับย่อก็ดีครับ..เล่มปกบางสิบหน้าอะไรแบบนี้..หรือเอาลงเวปก็ได้..ให้โหลดหัวข้อหลักๆ.

#5 OHM_DGO

OHM_DGO

ขาประจำ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 17:01

เจอประเภทเกิน 3 บรรทัดไม่อ่าน แผ่นพับก็คงช่วยอะไรไม่ได้ -_-
ตัวหนังสือเยอะเกินไปก็ไม่ดี ดึงดูดโดยทำปกหน้าให้น่าสนใจหน่อย

#6 ต้นหอม

ต้นหอม

ขาประจำ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 17:03

เอาแบบสามคำกระแทกใจไปเลยแบบ vrzo ของน้องปลื้มก็ดีนะ

มันจะทำให้เราคิดก่อนพูดได้ดีขึ้น เมื่อเชื่อว่าคำพูดที่ออกไปเหล่านั้นคือคำที่เราจะได้ยินเองในอนาคต

และถ้าเราจะทำดีได้มากขึ้น เมื่อเชื่อว่าเราจะได้เจอสิ่งดีๆในอนาคต

แม้ว่าวันนี้เราจะยังไม่เห็นว่ามันดีอย่างไรแต่อย่างน้อยทำให้เราผ่านวันนี้ไปได้อย่างราบรื่น

#7 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 17:08

สนับสนุนให้ทำเลยครับ สำหรับ "แผ่นพับเรื่องนี้"

ทำเป็น "ภาพประกอบ" ให้เยอะกว่า "ตัวหนังสือ" ก็ดีครับ

เพราะ "รูปภาพ" บางทีจะ "เข้าใจง่ายกว่า" ตัวอักษร

และใช้ "ตัวหนังสือ" เป็นการบรรยายภาพแทนครับ........ ;) ;)

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#8 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 17:11

ปชป. เอาให้ว่อง อย่าได้ช้า...

ด้วยศักยภาพในปัจจุบัน ลองทำอำนาจกำลังรบเปรียบเทียบ ระหว่าง ปชป. กับขบวนการเชี่ยแม้ว

โดยเฉพาะในสงครามข่าวสาร ต้องยอมรับตัวเอง ว่าห่างไกลกับเขาเยอะ

ทั้งสื่อหลัก สื่อรอง ที่สำคัญที่สุดคือ เงินทุน

ยอมรับตัวเองแล้ว ปรับยุทธศาสตร์ เข้าสู่สงครามอสมมาตร เต็มรูปแบบ

อเมริกาว่าแน่ๆ ยังแพ้เวียดนาม มาแล้ว

ทำสงครามข่าวสาร ด้วยลักษณะกองโจร จากเซลย่อย แต่มีปริมาณเยอะ ค่อยๆปั้น ค่อยๆขยาย

เอาความจริงถึงชาวไทยได้มากเท่าไหร่ ชัยชนะก็ยิ่งใกล้มากเท่านั้น...

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#9 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 17:35

เห็นด้วยกับทุกท่านครับ และจำเป็นต้องรีบทำด้วยครับ เผาเหล็กแล้วต้องรีบตี

จุดอ่อนของ ปชป. คือการเสนอข้อมูลให้เข้าถึงชาวบ้าน ข้อมูล-หลักฐานต่างๆ ผมเชื่อว่า ปชป. มีมากและแน่นพอเพียงแต่สื่อสารให้ชาวบ้านเข้าใจและบอกต่อได้ยาก

ย่อยให้กระชับที่สุด และใช้คำหรือภาพที่สื่อสารแล้วเข้าใจได้ทันที หรือสรุปเป็นวาทะกรรมสั้นๆ แบบที่เสื้อแดงทำ พร้อมกับย้ำบ่อยๆ
"จนยากแต่มิใช่เห็นเงินทองก็ตาลุก ชาวเสียงสานต้องการดื่มเกียรติ"

งานเสวนาวิชาการ "เหลียวหลัง แลหน้าสู่ 1 ศตวรรษโรงเรียนช่างก่อสร้างอุเทนถวาย คุณค่าที่ควรอยู่"

#10 หนูน้อยอาเลย์นา

หนูน้อยอาเลย์นา

ขาประจำ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 17:57

มาดันครับ

หวังว่าคน ปชป.คงจะรับไปพิจารณา

:) :) :)

หนูน้อยอาเลย์นา น่ารักจุงเบ

#11 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:11

มันจะโดนฟ้องหรือเปล่าครับ

#12 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:17

มันจะโดนฟ้องหรือเปล่าครับ

เราสู้กันด้วยข้อมูล เอาเฉพาะความจริงมาลง ไม่เป็นไร ครับ

อ้ายตู่ อ้ายเต้น โกหกทุกวัน ยังอยู่ดีกินดีเลยครับ

Edited by ศรอรชุน, 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:43.

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#13 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:26

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ที่จริง ก๊อปปี้สั้นๆ ที่คิดว่าจะโดนใจ เอามาทดลองปล่อยที่นี่ก่อนได้
เด๋วสมาชิกเสื้อแดงก็จะลงมาทึ้ง

ก็จะเจอจุดอ่อนที่บางทีเราก็คิดไม่ถึง
จะสื่อสารถึงเขา ต้องใช้วิธีคิดที่เขาเข้าใจด้วยนะครับ

อะไรก็ตามที่เสื้อแดงเข้าใจ รับรองว่าคนทั้งประเทศ เข้าใจดีกว่าครับ

#14 ต้นหอม

ต้นหอม

ขาประจำ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:34

ลองขอเสนอ อย่างเรื่องชายชุดดำมีอาวุธ

"ดำฆ่าแดง" โดยบทขยายความเป็น คนใจดำฆ่าคนเสื้อแดงแล้วค่อยๆแทรกรายละเอียดทีละน้อย

มันจะทำให้เราคิดก่อนพูดได้ดีขึ้น เมื่อเชื่อว่าคำพูดที่ออกไปเหล่านั้นคือคำที่เราจะได้ยินเองในอนาคต

และถ้าเราจะทำดีได้มากขึ้น เมื่อเชื่อว่าเราจะได้เจอสิ่งดีๆในอนาคต

แม้ว่าวันนี้เราจะยังไม่เห็นว่ามันดีอย่างไรแต่อย่างน้อยทำให้เราผ่านวันนี้ไปได้อย่างราบรื่น

#15 MMMP

MMMP

ราชาโพย

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:45

ผมว่าการนำเสนอเรื่องอดีตที่ผ่านมา มันก็จะกลายเป็นแก้ต่าง ควรปล่อยให้เป็นไปตามกระบวนการแบบที่ในอดีต ปชป ทำมาดีกว่า
ผมกลับมองต่าง ถ้าจะเสนอ ควรเสนอถึงสิ่งที่ประชาชนจะได้รับ ถ้าปล่อยให้การคอรัปชั่นยังคงมีอยู่ต่อไป
การปล่อยให้คนโกหก นำประเทศ สิ่งนี้มากกว่าที่ควรชี้นำ
การสอนให้คนยอมรับการตรวจสอบ ไม่ใช่ยืนเต้นอยู่ต่างประเทศ ดื้นรนก่อม็อบ ก่อแล้วได้อะไร
ถ้าจะรณรงค์ให้เกิดความเท่าเทียมทางความคิด สิ่งที่ควรเสอคือการปลูกฝั่งความคิด
เพราะข้อมูลที่มันต่อต้านกับฝ่ายตรงข้าม ฝ่ายตรงข้ามจะมองมันจะเป็นเพียงข้ออ้างและข้อแก้ตัวเท่านั้นครับ ไม่ใช่ความจริง

Edited by jaibee20, 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:46.

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชานักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรค์ธรรมนักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ นักการเมืองยุให้รำฯ ในหลวงย้ำให้ทำดี

#16 CrazyDaimon

CrazyDaimon

ขาประจำ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:09

เป็นข้อติ ที่ทรงคุณค่า เห็นด้วยอีกหนึ่งเสียง :)

#17 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:33

"ฆ่าจัดฉาก"

ชื่อนี้เพิ่งนึกได้ครับ

#18 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:46

แหมๆ แผ่นพับได้ผลนะเออ ผมเองยังอยากอ่านเลย

ดูได้จากกรณีสัมปทาน Bts ผมเห็นเขาได้แผ่นพับจากกทม. ที่สถานีอนุสาวรีย์

ผมขึ้นจากพร้อมพงศ์เลยอด ผมเลยมาตั้งกระทู้ขอร้องเพื่อนสมาชิกว่าอยากดู

ก็ไม่นึกว่ามีเพื่อนสมาชิกท่านหนึ่งมี และกรุณาถ่ายรูปแบ่งให้ผมได้อ่านบ้าง

นี่ยกตัวอย่างกรณี Bts สิ่งที่ทำให้ผมอยากอ่านบ้าง เพราะคนในขบวนรถที่ผมนั่ง

ต่างอ่านใบปลิวอย่างสนใจ ไอ้เราก็เหลือบๆแอบอ่านของเขาเล็กน้อย

พอจับใจความว่าเรื่องอะไรเลยอยากอ่านบ้าง ไอ้การที่เราลงจากรถตู้อันคับแคบ

มานั่งรถสาธารณะ ก็ทำให้ได้รับรู้ข่าวสารใหม่ๆแบบนี้เหมือนกัน
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#19 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:52

อย่าหาว่าผมละลาบละล้วงเลยนะครับ

ท่านทำให้แฟนคลับในสรท. ปลาบปลื้มกับการไล่กระทุ้งทักษิณและแดงสาระเลว
โดยใช้ข้อมูลที่พวกเราช่วยกันระดมมาให้ เป็นเครื่องมือในบางประเด็น
แสดงว่า ได้ปรับตัวเข้าหาบุคคลนอกพรรคอย่างน่าสนใจ

อย่ากระนั้นเลย
ผมขอทวงแผ่นพับที่เคยเสนอไว้ก่อนการขึ้นเวทีสวนลุมหน่อย
อยากจะได้สักแสนใบ จำนวนมากอย่างนี้ใบนึงคงไม่ถึง 50 สตางค์
แต่เชื่อว่า จะกระจายสาระเข้าสู่ประชาชนได้อย่างถึงอกถึงใจมากกว่าหนังสือ

หนังสือน่ะดีครับ ผมไม่คัดค้าน
แต่ใครได้ไปก็มักจะหวง เพราะมีความรัก คนอ่านก็จะน้อย
อาจจะเพียง 1 เล่มต่อ 2 หรือ 3 คน เท่านั้น
พิมพ์หมื่นเล่ม ก็จะมีคนได้อ่านแค่ สองสามหมื่นคน
แถมกว่าจะอ่านจบ การณ์ก็ล่วงเลยไปไกล

แต่แผ่นพับนี่ ทีเดียวจากแสนใบ อาจจะกลายเป็นล้านคนได้อ่าน
อ่านจบเร็ว เข้าใจทันที บอกต่อได้ และทันเหตุการณ์

โปรดรับไว้พิจารณาด้วย

แสนใบไม่ได้ หมื่นใบก็ยังไหว
แต่หมื่นใบนี่ต้องทนมือทนเท้าหน่อย เพราะคนแย่งกันอ่านแน่ๆ

ขอขอบพระคุณมิตรสหายที่กรุณากดไลค์ให้กระผม
คาดว่าจะเป็นท่านโจโฉ ที่กดไลค์ที่ 10,000 ให้ในโพสต์นี้

ปลื้มนะเนี่ย...
ขอบพระคุณครับ

#20 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:55

แหมๆ แผ่นพับได้ผลนะเออ ผมเองยังอยากอ่านเลย

ดูได้จากกรณีสัมปทาน Bts ผมเห็นเขาได้แผ่นพับจากกทม. ที่สถานีอนุสาวรีย์

ผมขึ้นจากพร้อมพงศ์เลยอด ผมเลยมาตั้งกระทู้ขอร้องเพื่อนสมาชิกว่าอยากดู

ก็ไม่นึกว่ามีเพื่อนสมาชิกท่านหนึ่งมี และกรุณาถ่ายรูปแบ่งให้ผมได้อ่านบ้าง

นี่ยกตัวอย่างกรณี Bts สิ่งที่ทำให้ผมอยากอ่านบ้าง เพราะคนในขบวนรถที่ผมนั่ง

ต่างอ่านใบปลิวอย่างสนใจ ไอ้เราก็เหลือบๆแอบอ่านของเขาเล็กน้อย

พอจับใจความว่าเรื่องอะไรเลยอยากอ่านบ้าง ไอ้การที่เราลงจากรถตู้อันคับแคบ

มานั่งรถสาธารณะ ก็ทำให้ได้รับรู้ข่าวสารใหม่ๆแบบนี้เหมือนกัน

ใบปลิว เป็นอาวุธที่ทรงอานุภาพเสมอมาครับ
ของเล็กๆ แต่่กระจายง่าย
แม้แต่เป็นเศษกระดาษหล่นที่พื้น

หยิบมาอ่านก็ออกฤทธิ์แล้วครับ

#21 chaidan

chaidan

กา... กา... กา...

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:10

เสนอ...
Sticker ครับ....
เอา สามคำที่เพื่อนๆเสนอมานั้นแหล่ะ....

กลยุทธ Sticker ได้ผลนักแล...
ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....ผมว่าไม่ใช่......

#22 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:52

ไม่ทราบว่ามีใครเคยอ่านการ์ตูนเรื่อง คุนิมิตสึ คนจริงจอมกระล่อนบ้างไหมคะ เรื่องนี้เป็นการ์ตูนการเมืองที่ไม่เข้มข้นมาก แต่ก็มีอะไรดีๆ แยะทีเดียว ตอนหนึ่ง พระเอกของเรื่องซึ่งเป็นคนบ้าบิ่น ไม่ค่อยฉลาดแต่ดวงดีได้โลห์ ต้องไปช่วยเด็กมัธยมคนหนึ่งให้ชนะเลือกการเลือกตั้งประธานนักเรียน ซึ่งแน่นอนว่าต้องมีการเขียนใบปลิวหาเสียง คู่แข่งของเพื่อนพระเอกมีทั้งกำลังเงิน กำลังคน ถึงขนาดจ้างพริตตี้มาแจกใบปลิว ส่วนเนื้อหาก็ออกแนวประชานิยม สัญญาว่าจะให้โน่นให้นี่โดยไม่ได้ตั้งใจว่าจะทำจริง

ทางพวกพระเอกก็ทำใบปลิว แต่มันค่อนข้างอ่านยาก ไม่เหมือนใบปลิวที่มีแค่ว่า เอามั๊ยค้า เอ๊ย สัญญาว่าจะให้ สุดท้ายพระเอกก็เลยเขียนใบปลิวใหม่ โดยให้เหตุผลว่า "ใบปลิวเก่าเขียนโดยนักเรียนดีเด่น มันเลยยากไปสำหรับสมองของคนทั่วไป ต้องให้คนซื่อบื้ออย่างเขาเขียน จะได้อธิบายให้แม้แต่พวกโง่เง่าก็ยังเข้าใจ"

ที่ผึ้งอยากพูดคือ ถ้าจะทำใบปลิวจริง เราต้องเขียนให้มันเข้าใจง่ายเข้าไว้ค่ะ อย่างที่คุนิมิตสึพูด คือใบปลิวที่อ่านง่าย แม้แต่พวกบ้าก็ยังเข้าใจ ไม่ใช่แนวคุณอภิสิทธิ์ไม่ดีนะคะ เพียงแต่มันอาจจะยากไปสำหรับคนระดับกลางจนถึงล่าง

#23 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:53

จริง ๆ ถ้าจะทำเป็นแผ่นพับ ก็เน้น ๆ ไปแต่ละเรื่องก็ได้...

อาจทำเป็น หลาย เวอร์ชั่นอะไรทำนองนั้น..

เช่น กรณีน้องเกด ก็เต็ม ๆ แผ่นไปเลย

หรือ กรณีอื่น ๆ ที่ข้อมูลชัดก็จัดเต็ม ๆ ไปเลย

แต่ไม่ควรทำแบบภาพรวม ๆ แล้วดูหลวม ๆ มันไม่ได้อิมแพ็ค

ต้องชี้ให้คนเห็นชัด ๆ กันให้ได้ว่า มันมีไอ้*** สั่งคนมายิงทหาร ยิงมวลชน เพื่อให้เกิดจลาจล

แล้วฉวยโอกาส สร้างกระแส

:D

#24 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:06

อย่าช้าเลย
เอาความจริงฃ
มาเผยแพร่
ไม่ต้องคิดไรมาก
ไม่ต้องตัดต่อ...(แบบควายแดง)
ไม่ต้องโกหก
ให้ว่อง...ปชป

#25 พันไมล์

พันไมล์

ขาประจำ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:06

"ฆ่าจัดฉาก"

เรื่องเผาๆ ด้วยเดี๋ยวจะลืมกันหมด

ตกใจเผา

Edited by พันไมล์, 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:09.

"When injustice becomes law, resistance becomes duty." - Thomas Jefferson

"เมื่อผู้รักษากฎหมายอยู่ฝ่ายเดียวกับโจร การประจานจึงกลายเป็นภารกิจ" - Me.haha.gif

#26 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:17

ไม่ทราบว่ามีใครเคยอ่านการ์ตูนเรื่อง คุนิมิตสึ คนจริงจอมกระล่อนบ้างไหมคะ เรื่องนี้เป็นการ์ตูนการเมืองที่ไม่เข้มข้นมาก แต่ก็มีอะไรดีๆ แยะทีเดียว ตอนหนึ่ง พระเอกของเรื่องซึ่งเป็นคนบ้าบิ่น ไม่ค่อยฉลาดแต่ดวงดีได้โลห์ ต้องไปช่วยเด็กมัธยมคนหนึ่งให้ชนะเลือกการเลือกตั้งประธานนักเรียน ซึ่งแน่นอนว่าต้องมีการเขียนใบปลิวหาเสียง คู่แข่งของเพื่อนพระเอกมีทั้งกำลังเงิน กำลังคน ถึงขนาดจ้างพริตตี้มาแจกใบปลิว ส่วนเนื้อหาก็ออกแนวประชานิยม สัญญาว่าจะให้โน่นให้นี่โดยไม่ได้ตั้งใจว่าจะทำจริง

ทางพวกพระเอกก็ทำใบปลิว แต่มันค่อนข้างอ่านยาก ไม่เหมือนใบปลิวที่มีแค่ว่า เอามั๊ยค้า เอ๊ย สัญญาว่าจะให้ สุดท้ายพระเอกก็เลยเขียนใบปลิวใหม่ โดยให้เหตุผลว่า "ใบปลิวเก่าเขียนโดยนักเรียนดีเด่น มันเลยยากไปสำหรับสมองของคนทั่วไป ต้องให้คนซื่อบื้ออย่างเขาเขียน จะได้อธิบายให้แม้แต่พวกโง่เง่าก็ยังเข้าใจ"

ที่ผึ้งอยากพูดคือ ถ้าจะทำใบปลิวจริง เราต้องเขียนให้มันเข้าใจง่ายเข้าไว้ค่ะ อย่างที่คุนิมิตสึพูด คือใบปลิวที่อ่านง่าย แม้แต่พวกบ้าก็ยังเข้าใจ ไม่ใช่แนวคุณอภิสิทธิ์ไม่ดีนะคะ เพียงแต่มันอาจจะยากไปสำหรับคนระดับกลางจนถึงล่าง

เรื่องนี้ผมก็ชอบครับ ชอบมากด้วย
/人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#27 noomthai

noomthai

น้องใหม่

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:20

ทีมงานสายล่อฟ้าถ้าอ่านอยู่ ผมเป็นอีกคนที่เห็นด้วย ขอเพิ่มเติมนิดหนึ่ง ปชป.มีเครือข่ายช่วยกระจายข่เอกสารไป ให้ทั่วทุกภูมิภาคโดยเฉพาะภาคเหนือและอีสาน ทำตอนนี้กำลังดีครับ

#28 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:23

"ฆ่าจัดฉาก"

เรื่องเผาๆ ด้วยเดี๋ยวจะลืมกันหมด

ตกใจเผา

โธ่ จะมีใครเป็นก๊อปปี้ไร้เตอร์ดีกว่าสัตว์เต้น...

"เผาไปเลยพี่น้อง"

#29 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:24

สุดยอดก๊อปปี้ฯ....ต้องคนนี้

เสียงปืนนัดแรก

ดังนานแล้วนะครับ

ผมเอาตัวรอดได้

อย่ากลับบ้านมือเปล่า

Edited by amplepoor, 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:25.

#30 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:29

ที่ผมติดใจอันหนึ่งคือแผนที่จุดโจมตีของชายชุดดำที่นิทรรศการสวนลุม

เอามาพิมพ์ให้ด้านหน้าแผนที่บนพื้นดำ
ด้านหลังเป็นรายละเอียดบนพื้นแดง....ใช้ชื่อว่า

แผนที่ความตาย
อภินันทนาการจากคนแดนไกล

#31 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:46

อย่าลายตามากนะคะ

เว้นช่องไฟ ให้รูปและคำสั้นๆ เด่น

เน้นรูป และคำโปรย บรรยายสั้นๆ ข้อมูลเพิ่มเติม

อย่างน้องเกดก็ ฆ่า จัดฉาก - จัดฉากมาฆ่า จัดฉากหลักฐาน เสื้อกาชาด

คดีคุณวสันต์ก็ ลวงมาให้ได้ศพ ใครเห็นอะไรให้เก็บไว้ในใจ

อีกคดีคือ ตกใจแล้วเผาเลยพี่น้อง ผมรับผิดชอบเอง

เอาคำสำคัญ สั้นๆแต่ละคดีมา แต่ต้องเด่นไม่เท่าชื่อเนื้อหาคดี

ขอช่วยออกความเห็นค่ะ

#32 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:52

เห็นด้วยกับเรื่องแผ่นพับครับ ข้อดีคือราคาถูก กระจายง่ายไม่ต้องมีสายส่งเหมือนหนังสือ
คนที่รับไปไม่ต้องระวังในการเก็บรักษามากฉีกขาดหรือทำหายก็ไม่ต้องเสียดาย
ถ้าคิดคำโปรยหน้าแผ่นพับและมีรูปประกอบโดนๆ น่าจะสร้างความสนใจได้มากโข
(ส่วนเนื้อหาข้างใน ควรมีไฮไลท์หัวข้อสำคัญเป็นระยะเผื่อคนที่ชอบอ่านแต่หัวข้อด้วย)

เห็นมีหลายท่านเริ่มเสนอคำโปรยกันแล้วผมลองเสนอหัวข้อดูบ้างละกันเผื่อต่อยอดออกไปได้อีก

- ไทยฆ่าไทย
- จากไพร่กลายเป็นอำมาตย์
- "I don't know them"
- ลานสังหาร
- ฆาตกรในเงามืด
- ดำในฝูงแดง
- เขตอภัยทาน...?
- รางรถไฟฟ้าและ skywalk
- ไม่มีชายชุดดำ?
- Let it be...?

#33 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:58

เรื่องนี้ผมก็ชอบครับ ชอบมากด้วย
/人◕ ‿‿ ◕人\

บอกตามตรง ผึ้งสนใจการเมืองก็เพราะการ์ตูนเรื่องนี้ล่ะค่ะ ตอนแรกแค่อ่านเพราะชอบคนเขียนมาตั้งแต่เรื่องเฮย์จิ แต่ด้วยความที่เรื่องมันเข้าใจง่าย แล้วก็มีตลกแทรกเป็นพักๆ บู๊เป็นช่วงๆ เลยติด ผึ้งซื้อเก็บไว้ครบชุดแต่เก็บไว้บ้านพี่สาว ไม่ได้กลับไปซักพักใหญ่แล้ว ไม่รู้แกทิ้งไปรึยัง :unsure:

#34 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:42

ขอเรื่องอาวุธด้วยค่ะทั้งที่มีอยู่เดิูม และไปยึดทหารมา
ไหนว่ามือปล่าว

#35 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:30

ให้สปีดกับผึ้งน้อยช่วย

รับประกันความรู้เรื่องฮาฟฟฟ

ผมประสงค์ออกเงินช่วยนะฮ้าฟ อาจมีทุนไม่มากมาย
สักหมื่นบาทนี่ช่วยค่าเลย์เอาท์กับเพลทได้เลยนะฮ้าฟ
ผมยินดี ถ้าจะมีคนทำแจก

:unsure:

สุดยอดเลยครับ นั่นน่ะ หัวใจของการประชาสัมพันธ์เลยละครับ

เท่าที่ผมอ่านสแตนดี้ในวันงานชายชุดดำของปชป. ผมว่าเขาดีขึ้นเยอะมากๆเลยครับ ตรงประเด็น เข้าใจง่าย
เพียงแค่เพิ่ม "ภาษาชวนเชื่อ" (หมายถึงภาษาที่โน้มน้าวคนให้เข้าใจง่าย ทันที ไม่ใช่หมายถึงโกหกนะครับ) เข้าไปอีก ก็ได้แล้วครับ

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:33.

gladiator 1.jpg

#36 วะเฮ้ย

วะเฮ้ย

ขาประจำ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:40

เห็นด้วยกับคุณ jaibee 20 ว่าควรเน้นเรื่องคอร์รัปชั่นและการดำเนินนโยบายที่ผิดพลาดด้วย เพราะคนที่ได้รับความเสียหายจากการบริหารงานผิดพลาดมันคือทุกคนทั้งประเทศ และมันถือเป็นปัญหาเรื้อรังและกัดกินประเทศทั้งในปจบและระยะยาว

ส่วนเรื่องชายชุดดำ คนกทมเท่านั้นแหละที่จะรู้สึก และคงจะเป็นคนกลุ่มน้อยที่ได้รับผลกระทบโดยตรงนั่นหล่ะที่จะรู้สึกอินจริงๆ คนส่วนใหญ่ใกล้จะลืมแล้ว เผลอๆถ้ารบบริหารประเทศดีจะให้อภัยกันด้วยซ้ำ

สรุปว่าต้องเล่นทั้งสองเรื่องพร้อมๆกันทั้ง ชายชุดดำ และการบริหารประเทศที่ผิดพลาด ทำซีรี่ย viral vdo แฉวิธีการโกงของทักษิณด้วยยิ่งดี โดยเฉพาะเรื่องการย้อยรอยคำพูดแม้ว ว่ามันพูดอะไรกลับกลอกตลอด เชื่อไม่ได้

#37 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:57

คุณวะเฮ้ยประเมินเรื่องชายชุดดำต่ำไป

คนที่มาชุมนุมกลับไปพร้อมกับความเชื่อว่า รัฐบาลส่งทหารมาฆ่าพวกเขา
พวกนี้ไม่รู้เรื่องชายชุดดำอะไรเลย

รู้แต่ทหารยิงพวกเรามือเปล่า เรามาเรียกร้องประชาธิปไตยเท่านั้น
พวกเขาไม่เคยรู้ว่า มีชายชุดดำฆ่ามวลชน
มีกองกำลังติดอาวุธถล่มสถานที่ต่างๆ
ไม่รู้ว่า 98 ศพ มีทหารเท่าไหร่ ทหารบาดเจ็บไปเท่าไหร่

พอกลับเข้าหมู่บ้าน ก็เล่าให้คนอื่นฟัง
กลายเป็นความทรงจำฝังลึก

จะเปลี่ยนจิตใจพวกเขา ก็ต้องทำหนักพอๆ กับที่ทักษิณทำกับพวกเขา
เห็นใหมครับว่า สิงห์รีบมาแก้ประเด็นยิงวัดพระแก้ว...ย้ำนักย้ำหนา
เพราะคนไทยแทบทุกคน รู้จักวัดพระแก้ว

แต่มีกี่คนที่รู้ว่านปช. สั่งยิงวัดพระแก้ว

#38 สงสารสาวจันทร์

สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:34

แผ่นพับ มันก็เหมือนพับนกไปโปรยภาคใต้3จังหวัดสมัยแม้วอะครับ.

มันล้าสมัยเกิ๊นน......

ทำไมสายล่อฟ้าไม่เจาะวิทยุชุมชน ผมเปิดคลื่นไหนก็เจอแต่ยกย่องทักษิน ความยุติธรรมไม่มี๊....2มาตรฐาน เฮ่ย!...

กรอกหูอยู่ทุกวัน โดยนักพูดผ่านการฝึกขายพระ...ปล่อยงูงานวัด ถาม?.ชาวบ้านทำไมต้องฟังมัน.

#39 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 01:41

แผ่นพับ มันก็เหมือนพับนกไปโปรยภาคใต้3จังหวัดสมัยแม้วอะครับ.

มันล้าสมัยเกิ๊นน......

ทำไมสายล่อฟ้าไม่เจาะวิทยุชุมชน ผมเปิดคลื่นไหนก็เจอแต่ยกย่องทักษิน ความยุติธรรมไม่มี๊....2มาตรฐาน เฮ่ย!...

กรอกหูอยู่ทุกวัน โดยนักพูดผ่านการฝึกขายพระ...ปล่อยงูงานวัด ถาม?.ชาวบ้านทำไมต้องฟังมัน.

วิทยุชุมชนไม่เห็น "ภาพ" นะครับท่าน
ไม่สามารถเห็นแนววิถีกระสุน หรือการคำนวณพิกัดระยะทางได้เหมือนแผ่นพับครับ
อีกอย่าง วิทยุเป็นสื่อ "ฟังแล้วลืม" หนังสือหรือแผ่นพับคือหลักฐานครับ
gladiator 1.jpg

#40 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 02:10

วิทยุชุมชน ถ้ามีช่องทำได้ก็ทำไปเลย

แต่มันเป็นอาวุธคนละอบบครับ
แล้วมันโดนปืดง่าย

ใบปลิวนี่แหละ อาวุธคลาสสิค
ได้ผลสูงถ้าใช้เป็น

#41 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 03:15

เห็นด้วยครับเรื่องแผ่นพับ

ทำออกมาเป็นชุดต่อเนื่องยิ่งน่าสนใจครับ

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#42 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 03:29

เห็นด้วยครับเรื่องแผ่นพับ

ทำออกมาเป็นชุดต่อเนื่องยิ่งน่าสนใจครับ

ทำเป็นชุด ออกทุกวันศุกร์

โหย

คนรออ่าน

เผาไทก็จะดิ้นรายสัปดาห์

ท่าจะสนุก

Edited by amplepoor, 17 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 03:29.

#43 Democrat

Democrat

ขาประจำ

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 06:16

เห็นด้วยอย่างถึงที่สุดครับ
RIP Thailand...BLUESKY Channel ดูย้อนหลังทาง Youtube >> http://www.youtube.c...LUESKYCHANNELTH

#44 หนูน้อยอาเลย์นา

ขาประจำ

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:02

แดงคลั่งใหญ่แล้ว จะจัดแรลลีั่มั่ง

ฮะฮะฮะ :lol:

"เสื้อแดง"แรลลี่ตามจับคนสั่งฆ่าประชาชน 99 ศพ

นายพายัพ ปั้นเกตุ ส.ส.บัญชีรายชื่อ พรรคเพื่อไทยและแกนนำนปช. กล่าวว่า วันเสาร์ที่ 27 ต.ค. เวลา 10.00-15.00 น. นปช.อีกสายหนึ่งนำโดย พ.ต.ท.ไวพจน์ อาภรณ์รัตน์ นางดารุณี กฤตบุญญาลัย และตนจะร่วมจัดกิจกรรม"แรลลี่ตามจับคนใจหมา สั่งฆ่าประชาชน 99 ศพ กลางเมืองหลวงประเทศไทยโดยมีจุดประสงค์เพื่อต้องการให้รัฐบาลนำคนที่สั่งฆ่าประชาชนที่วันนี้ยังลอยนวลอยู่มาลงโทษ โดยขบวนแรลลี่จะใช้รถมอเตอร์ไซค์เป็นส่วนใหญ่ เบื้องต้นอยากให้มีรถมาร่วมขบวน 300 คัน จัดเป็นรูปขบวนแถวเรียงสาม เคลื่อนไปตามจุดต่าง ๆ ที่มีคนเสื้อแดงเสียชีวิต

ทั้งนี้จะออกจากจุดแรกเวลา 10.00 น. ที่ พระบรมราชานุสาวรีย์ร.5 แล้วเคลื่อนไปกองทัพภาคที่ 1 แยกคอกวัว ข้างโรงเรียนสตรีวิทยา อนุสาวรีย์ประชาธิปไตย สะพานผ่านฟ้า ซอยรางน้ำ บ่อนไก่ แยกราชประสงค์ วัดปทุมวนาราม แล้วมาปิดท้ายบริเวณศาลาแดง บริเวณที่พล.ต.ขัตติยะ สวัสดิผล หรือ เสธ.แดง ถูกยิงเสียชีวิต เมื่อขบวนแรลลี่ถึงแต่ละจุดจะมีการจัดกิจกรรมเล็กน้อยและพร้อมใจกันตะโกน "ที่นี่มีคนใจหมาสั่งฆ่าประชาชนกลางเมืองหลวง"

อย่างไรก็ตามยืนยันว่า การจัดกิจกรรมแรลลี่ครั้งนี้ ไม่ใช่ต้องการล้อขบวนแรลลี่ของพรรคประชาธิปัตย์ ที่นายบุญยอด สุขถิ่นไทย เคยทำมาก่อนหน้านี้ และที่พรรคประชาธิปัตย์จัดเวทีผ่าความจริงประเด็นใครบงการชายชุดดำ เพราะเชื่อว่า สิ่งที่พรรคประชาธิปัตย์ทำเพียงแค่เบี่ยงประเด็น คงจุดไม่ติด ทำได้เหมือนแต่ไม่เนียน ใครจะมารู้จักชายชุดดำได้ดีมากกว่าเสื้อแดง

เมื่อถามว่าการจัดขบวนแรลลี่เกรงจะถูกคนเมืองกรุงตำหนิหรือไม่ ที่ทำให้เดือดร้อนทำให้การจราจรติดขัด นายพายัพ กล่าวว่า คงไม่ เราพยายามไม่ให้มีผลกระทบต่อประชาชน เราได้บอกก่อนว่าจะจัดกิจกรรมวันใด คงไม่ทำให้รถติด อีกทั้งเป็นวันเสาร์การจราจรคงไม่หนาแน่นเหมือนวันธรรมดา

นายพายัพ กล่าวต่อว่า การจัดงานครั้งนี้เป็นการจัดงานของนปช.อีกปีกหนึ่ง ที่ไม่ขอความร่วมมือนางธิดา ถาวรเศรษฐ ประธานนปช.มาร่วมด้วย ไม่ใช่เพราะไม่ถูกกัน ซึ่งกิจกรรมครั้งนี้นายณัฐวุฒิ ใสยเกื้อ นายจตุพร พรหมพันธุ์ คงไม่มาร่วมด้วย แต่สามารถเรียกว่าเป็นการจัดกิจกรรมในนามนปช.ได้ เพียงแต่เป็นนปช.อีกปีกหนึ่ง

http://breakingnews....549&lang=T&cat=

#45 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:54

วิทยุชุมชน ถ้ามีช่องทำได้ก็ทำไปเลย

แต่มันเป็นอาวุธคนละอบบครับ
แล้วมันโดนปืดง่าย

ใบปลิวนี่แหละ อาวุธคลาสสิค
ได้ผลสูงถ้าใช้เป็น

วิทยุ ชุมชน ทางเหนืออีสานเสื้อแดงคุมเกือบหมดแล้วครับ ทางรองหัวหน้าพรรคปชป.ทีดูแลภาคอีสานก็คิดทำอยู่ แต่ได้ข่าวว่าเจาะยากมาก ได้มาแค่ช่วงชั่วโมงเดียว จะใส่เนื้อหาให้ ครอบคลุมก็ยาก แถมเผยมากก็โดนง่ายอย่างคุณแอมว่า
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#46 หนูน้อยอาเลย์นา

ขาประจำ

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:58

วิทยุชุมนุมนี่เท่าที่ตามอยู่ ก็ค่อยๆเริ่มลิ๊งค์กันไปหลายคลื่นแล้ว ในหลายพื้นที่ จากแรกเริ่มมีแค่คลื่นเดียวคือ 104.75

#47 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:53

แนะนำให้ลองทำเองเลยครับ ทำเป็น pdf ทดลองดู
เขียนมาก็ได้ ผมลองจัดง่ายๆ ลงใน word ให้ (จริงๆ ใครๆ ก็ทำได้)
a4 จัด 3 คอลัมน์ 2 หน้า เท่ากันได้แผ่นพับ 3 ทบแล้วครับ

#48 honglaksi

honglaksi

ขาประจำ

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:13

ทำเป็น การ์ตูนด้วย จะดีมั๊ย นึกถึงตอนเด็กๆ อ่านการ์ตูน หน้ากากเสืออะไรทำนองนั้น

#49 พันไมล์

พันไมล์

ขาประจำ

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:17

ทำเป็น การ์ตูนด้วย จะดีมั๊ย นึกถึงตอนเด็กๆ อ่านการ์ตูน หน้ากากเสืออะไรทำนองนั้น

แนะนำให้ลองทำเองเลยครับ ทำเป็น pdf ทดลองดู
เขียนมาก็ได้ ผมลองจัดง่ายๆ ลงใน word ให้ (จริงๆ ใครๆ ก็ทำได้)
a4 จัด 3 คอลัมน์ 2 หน้า เท่ากันได้แผ่นพับ 3 ทบแล้วครับ

ทำให้ เดี๋ยวสายล่อฟ้าก็ว่างงานซิ

#50 พันไมล์

พันไมล์

ขาประจำ

ตอบ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:19

พลาดไม่ได้อีกเรื่อง คือ

ไอ้แม้วพลาด ปี 52 ไม่มีศพ

ปี 53 เลยจัดหนัก รวมทหารด้วยเกือบ 100 ศพ

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน