Jump to content

- - - - -

ทหารบนรางรถไฟฟ้า 19 พค. คลิบมะเขือเทศลวงโลก

• Please log in to reply
2640 ความเห็นในกระทู้นี้

#2251 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 02:39

มันผิดพลาดหรือเปล่า เหมือนกับว่า มันสลับกันยังไงไม่รู้ ซูมเข้าแทนที่ต้นไม้จะหาย กลับมีให้เห็น แต่ซูมออก ต้นไม้หายไปซะงั้น
(มุมซ้าย ถูกต้อง)
ส่วนเรื่องแดด อาจจะเกิดจากมุม การซูม
(เส้นเหลืองเป็นรางรถไฟฟ้า เส้นส้ม ขอบปูนกั้น)

Attached Images

#2252 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 03:50

*
POPULAR

ประกาศ

พวกชอบเอารูป เอาคลิป มาแปะกระทู้ไว้เฉยๆ แล้วบอก "ให้ดูเอา"

โดยไม่มีคำอธิบาย หรือ ข้อโต้แย้งใดๆเลย

ขอบอกตรงนี้ว่า อย่าทำ เพราะมันรกบอร์ดมากๆ

มันทำให้คนต้องเขียนคห.ถาม "จะให้กรุดูอะไรวะ?"

แล้วก็ต้องมีคห.มาต่อ ด้วยอาการเดา "เป็นแบบนี้ใช่ไหม?"

ยืดยาวแบบนี้ไปเรื่อยๆ จนกว่าคนแปะจะมาเฉลย

ทั้งที่ แปะรูปแล้วอธิบายเลย ก็ได้

จบได้ในคห.เดียว กลับไม่ทำ

หรือที่ชอบทำแบบ "กั๊กไว้ก่อน " "อุบไว้ก่อน" แบบนี้

เพื่อที่..."เดี๋ยวค่อยมาโชว์เหนือ" แสดงให้เห็นว่าตนสำคัญ

แบบนี้แสดงว่าขาดความอบอุ่น ที่บ้านไม่รัก หรืออย่างไร?

ทีหลังอย่าทำนิสัยนี้อีก มันรกบอร์ดมาก

*ขออภัยเพื่อนร่วมกระัทู้ด้วยครับที่ออกนอกเรื่อง แต่ทนไม่ไหว

หลายสิบคห.แล้ว ต้องเตือนกันบ้าง*

gladiator 1.jpg

#2253 Lucas Leiva Benitez Rodger

Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:36

คลิปที่นำมาแสดงใน rep นี้ น่าจะเป็นส่วนที่สมช.สรท.บางคนคิดว่ามีปัญหาตัด+ต่อ
ดังนั้นผมขอเข้าประเด็นสุดท้าย คลิปที่ผมนำมาแสดงนี้
มีตรงไหน (ช่วงเวลาไหน วินาทีที่เท่าไหร่) ที่คิดว่าเป็นช่วงที่เริ่มตัดต่อ วานบอก

http://www.youtube.com/watch?v=77xvkhnW7Uw

ที่ถามอย่างนั้น เพื่อให้ท่านอื่นจับผิด แล้วกลับไปแก้ให้ เนียนขึ้น หรือเปล่าครับ

อเสวนา จ พาลานํ ปญฺฑิตานญฺจ เสวนา ปูชา จ ปูชนียานํ เอตมฺมงฺคลมุตฺตมํ

"Two things are infinite: the universe and human stupidity; and I'm not sure about the the universe."Einstein's words.

"ประเทศไทยจะปฏิรูปไม่ได้ ด้วยการนอนอยู่บ้านเฉยๆ"

#2254 สิงห์สนามหลวง

สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:45

ขอแปะไว้เฉยเฉลย
รักคนเสื้อแดง

#2255 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:48

มันผิดพลาดหรือเปล่า เหมือนกับว่า มันสลับกันยังไงไม่รู้ ซูมเข้าแทนที่ต้นไม้จะหาย กลับมีให้เห็น แต่ซูมออก ต้นไม้หายไปซะงั้น
ส่วนเรื่องแดด อาจจะเกิดจากมุม การซูม
(เส้นเหลืองเป็นรางรถไฟฟ้า เส้นส้ม ขอบปูนกั้น)

ลองดูนะครับ...ผมว่าไม่เกี่ยวกับการซูม นะครับ

แต่มันน่าเกี่ยวกับว่า...."กล้องคนละตัวเลย" ด้วยซ้ำไป

เพราะมุมที่ถ่ายมันไม่ตรงกันครับ!!! -_-

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#2256 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:17

ลองดูนะครับ...ผมว่าไม่เกี่ยวกับการซูม นะครับ

แต่มันน่าเกี่ยวกับว่า...."กล้องคนละตัวเลย" ด้วยซ้ำไป

เพราะมุมที่ถ่ายมันไม่ตรงกันครับ!!! -_-

มีเหตุผล

#2257 RaRa

RaRa

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:50

มีเหตุผล

ผมชอบคุยแบบมีเหตุผลมากกว่านะครับ คุณสิงห์

ผิดถูกไม่เป็นไร เราแก้ไขกันตามเหตุผลได้นะครับ

นิสัยตะแบง ผมไม่ชอบอยู่แล้วครับ ไม่ว่าฝ่ายไหนก็ตาม

ขอให้มีเหตุผลมาแย้งกัน อย่าแย้งกันแค่คำพูดเฉยๆ ครับ -_-

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#2258 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:00

ตรงข้อความสีแดง คือ......ข้อสงสัยในอาการของคนถอดเสื้อไงครับ.....ซึ่ง ในสถานะการณ์เช่นนั้น ก็น่าสงสัยว่า ทำไมถึง สบายๆยังไงไม่รู้

ยอมรับว่าจุดนี้ก็น่าสงสัยอยู่เหมือนกัน ความจริงแล้วผมว่าน่าลองไปอยู่ตำแหน่งของชายคนนั้นดู จะได้รู้วว่าเห็นอะไรบ้าง มีอะไรบังหรือไม่ หรือทหารอาจจะเล็งปืนไปทางอื่น หรือ ความจริงแล้วเสียงปืนไม่ได้มาจากทหารก็ได้ ฯลฯ ความเป็นไปได้มันเยอะไปหมดน่ะครับ เรื่องของเรื่องคือ ผมไม่ได้สนใจประเด็นนี้เท่าไหร่ ที่ผมวิเคราะห์ ก็แค่เรื่องวันที่ถ่ายคลิปเท่านั้น เรื่องอื่นผมเองก็คิดว่าน่าสนใจ แต่ก็น่าจะวิเคราะห์กันเป็นเรื่องๆไป ผมไม่เคยอ้างนะครับ ว่าใครยิงใคร ใครผิดใครถูก ที่ผมทำทั้งหมดนั้น ก็แค่วิเคราะห์ภาพว่าเป็นเหตุการณ์วันไหนเท่านั้นเองครับ

มีคนเอาภาพมาลงไว้แล้วครับ ชัดๆว่าเป็นจุดปลอดภัย แต่ที่กระทู้ยาวเพราะมีคนบ๊องส์ๆ สงสัยไม่เลิก

ต่อจากความเห็นเมื่อกี้
คือ ถ้าดูจากคลิป คนที่วิ่งหนี ท่านแอมเคยลงไว้ ถ้าจำไม่ผิด คือ (คร่าวๆนะครับ) วิ่งหนีมาจากทางด้านกำแพงฝั่งพารากอนมาหลบอยู่ตรงโบสถ์ ซึ่ง บริเวณนั้น ถ้ามองไปด้านหน้าวัด จะประมาณตรงประตู เต๊นท์พยาบาล ประมาณเนี้ยครับ......เลยสงสัย ยิงหน้าวัด แต่คนวิ่งหนี มาดูหรือครับ?

ปล.แค่ข้อสงสัย ข้ามๆไปได้เลย ..อย่าใส่ใจ ไปเรื่องตัดต่อคลิปก่อนครับ

ใช่ภาพและคลิปนี้หรือเปล่าครับ
แฉ ชายชุดดำถือปืน วิ่งเข้าวัดปทุมฯ (รายการสายล่อฟ้า)

คลิปอ้างอิง

ถ้าใช่ภาพและคลิปนี้ ผมขอเชิญคุณ ฟังทั้งสองฝ่าย ไปชมความจริงที่

[รักคนเสื้อแดง] ชายชุดดำของ "คอป" ใช่ชายชุดเดียวกับ ชายชุดดำถือปืนวิ่งเข้าไปในวัดปทุม ของ "สายล่อฟ้า" หรือเปล่าครับ
http://topicstock.pa.../P12670369.html

เอาอย่างนี้
โปรดฟังอีกครั้ง (เอาคำไม่ชอบมาให้ฟังซะเลย)
คลิปตัวปัญหานี้ คือคลิปที่กล่าวโทษ ว่าทหารยิงคนที่อยู่ในวัด ถูกต้องไหมครับ
และ ในคลิปตำรวจ ถ่ายเห็น บุคคลนี้ กำลังนั่ง แบบสบายใจ และ ยังมีทหารนั่งพักบนรางรถไฟฟ้าอีก
ซึ่งงงงงงงงงงงงงงง............ถ้ายืนตรงจุดทหารบนราง มองตรงไป ก็จะอยู่ตรงจุดที่คนนี้นั่งอยู่ ถูกต้องไหมครับ
และ จุดสงสัย คือ คนหลายคนวิ่งหนี อะไรไม่ทราบได้ เพราะไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ วิ่งหันหลังให้สยามพารากอน มาเลี้ยวหลบเข้าหน้าโบสถ์ ซึ่งเหมือนหลบเข้าที่กำบัง แบบนี้ทิศทางเสียงปืนน่าจะมาจากทางสยามพารากอน ถูกต้องไหมครับ และในรูปที่มีคนนั่งใต้ต้นไม้สองคน ยืนดู ฯลฯ มันก็คือบริเวณ จุดแนวเดียวกันกับที่ทหารบนรางรถไฟฟ้า ยืนและถูกกล่าวหาว่ายิงเข้ามาในวัดจึงเกิดการเสียชีวิต
ถ้าจะให้ผมอธิบาย คือ ได้ยินเสียงปืน แต่เบา ทำให้ความรู้สึกที่เกิดคือ อยู่ในจุดปลอดภัย และ ท่านRaRa "น่าจะ" วิเคราะห์ออกมาเช่นนี้ ก็เลยบอกว่า เสียงปืนนั้น น่าจะตัดต่อเอามาใส่ลงในคลิป เป็นไปตามนี้หรือเปล่า รอเจ้าตัวมายืนยัน

มองต่างมุม

จากมุมคนถอดเสื้อที่เห็นนั่งอยู่ในคลิป มองย้อนไปทางจุดถ่าย
ผมก็ขอให้สมช.สรท.เทียบดูกันเอาเองนะครับว่าเห็นอะไรบ้าง

Edited by Tam-mic-ra., 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:05.

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#2259 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:49

เป็นไปตามที่ผมสงสัย ว่าทำไม มันแตกต่างกันเยอะเหลือเกิน คือ น่าจะมาจาก กล้องคนละตัว อืม...........น่าคิดต่อ..........
จะสื่อถึงว่า ที่มีหลายคลิป มีหลายตัว แต่ยังไงก็วันเดียวกัน ถูกต้องไหมครับ

#2260 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:10

ตรงข้อความสีแดง คือ......ข้อสงสัยในอาการของคนถอดเสื้อไงครับ.....ซึ่ง ในสถานะการณ์เช่นนั้น ก็น่าสงสัยว่า ทำไมถึง สบายๆยังไงไม่รู้

ยอมรับว่าจุดนี้ก็น่าสงสัยอยู่เหมือนกัน ความจริงแล้วผมว่าน่าลองไปอยู่ตำแหน่งของชายคนนั้นดู จะได้รู้วว่าเห็นอะไรบ้าง มีอะไรบังหรือไม่ หรือทหารอาจจะเล็งปืนไปทางอื่น หรือ ความจริงแล้วเสียงปืนไม่ได้มาจากทหารก็ได้ ฯลฯ ความเป็นไปได้มันเยอะไปหมดน่ะครับ เรื่องของเรื่องคือ ผมไม่ได้สนใจประเด็นนี้เท่าไหร่ ที่ผมวิเคราะห์ ก็แค่เรื่องวันที่ถ่ายคลิปเท่านั้น เรื่องอื่นผมเองก็คิดว่าน่าสนใจ แต่ก็น่าจะวิเคราะห์กันเป็นเรื่องๆไป ผมไม่เคยอ้างนะครับ ว่าใครยิงใคร ใครผิดใครถูก ที่ผมทำทั้งหมดนั้น ก็แค่วิเคราะห์ภาพว่าเป็นเหตุการณ์วันไหนเท่านั้นเองครับ

มีคนเอาภาพมาลงไว้แล้วครับ ชัดๆว่าเป็นจุดปลอดภัย แต่ที่กระทู้ยาวเพราะมีคนบ๊องส์ๆ สงสัยไม่เลิก

คือ ถ้าดูจากคลิป คนที่วิ่งหนี ท่านแอมเคยลงไว้ ถ้าจำไม่ผิด คือ (คร่าวๆนะครับ) วิ่งหนีมาจากทางด้านกำแพงฝั่งพารากอนมาหลบอยู่ตรงโบสถ์ ซึ่ง บริเวณนั้น ถ้ามองไปด้านหน้าวัด จะประมาณตรงประตู เต๊นท์พยาบาล ประมาณเนี้ยครับ......เลยสงสัย ยิงหน้าวัด แต่คนวิ่งหนี มาดูหรือครับ?

ปล.แค่ข้อสงสัย ข้ามๆไปได้เลย ..อย่าใส่ใจ ไปเรื่องตัดต่อคลิปก่อนครับ

แฉ ชายชุดดำถือปืน วิ่งเข้าวัดปทุมฯ (รายการสายล่อฟ้า)

คลิปอ้างอิง

ถ้าใช่ภาพและคลิปนี้ ผมขอเชิญคุณ ฟังทั้งสองฝ่าย ไปชมความจริงที่

[รักคนเสื้อแดง] ชายชุดดำของ "คอป" ใช่ชายชุดเดียวกับ ชายชุดดำถือปืนวิ่งเข้าไปในวัดปทุม ของ "สายล่อฟ้า" หรือเปล่าครับ
http://topicstock.pa.../P12670369.html

เอาอย่างนี้
โปรดฟังอีกครั้ง (เอาคำไม่ชอบมาให้ฟังซะเลย)
คลิปตัวปัญหานี้ คือคลิปที่กล่าวโทษ ว่าทหารยิงคนที่อยู่ในวัด ถูกต้องไหมครับ
และ ในคลิปตำรวจ ถ่ายเห็น บุคคลนี้ กำลังนั่ง แบบสบายใจ และ ยังมีทหารนั่งพักบนรางรถไฟฟ้าอีก
ซึ่งงงงงงงงงงงงงงง............ถ้ายืนตรงจุดทหารบนราง มองตรงไป ก็จะอยู่ตรงจุดที่คนนี้นั่งอยู่ ถูกต้องไหมครับ
และ จุดสงสัย คือ คนหลายคนวิ่งหนี อะไรไม่ทราบได้ เพราะไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ วิ่งหันหลังให้สยามพารากอน มาเลี้ยวหลบเข้าหน้าโบสถ์ ซึ่งเหมือนหลบเข้าที่กำบัง แบบนี้ทิศทางเสียงปืนน่าจะมาจากทางสยามพารากอน ถูกต้องไหมครับ และในรูปที่มีคนนั่งใต้ต้นไม้สองคน ยืนดู ฯลฯ มันก็คือบริเวณ จุดแนวเดียวกันกับที่ทหารบนรางรถไฟฟ้า ยืนและถูกกล่าวหาว่ายิงเข้ามาในวัดจึงเกิดการเสียชีวิต
ถ้าจะให้ผมอธิบาย คือ ได้ยินเสียงปืน แต่เบา ทำให้ความรู้สึกที่เกิดคือ อยู่ในจุดปลอดภัย และ ท่านRaRa "น่าจะ" วิเคราะห์ออกมาเช่นนี้ ก็เลยบอกว่า เสียงปืนนั้น น่าจะตัดต่อเอามาใส่ลงในคลิป เป็นไปตามนี้หรือเปล่า รอเจ้าตัวมายืนยัน

มองต่างมุม

จากมุมคนถอดเสื้อที่เห็นนั่งอยู่ในคลิป มองย้อนไปทางจุดถ่าย
ผมก็ขอให้สมช.สรท.เทียบดูกันเอาเองนะครับว่าเห็นอะไรบ้าง

ผมว่าท่านแต๋มก็ยังคงไม่เข้าใจ ถึงสื่อที่ท่านRaRaต้องการจะสื่อนะครับ.......จุดปลอดภัย คืออะไร ถ้าท่านแต๋ม บอกว่า ภาพคนวิ่งหนีมานั้น อาจจะคนละเวลา ยังดีซะกว่านะครับ และที่ให้มองเห็นอะไรบ้าง(ท่านแต๋มต้องเอารูปโบสถ์มาด้วย เพราะเกี่ยวกับคนที่วิ่งกันเยอะแยะด้วยครับ) ถ้ามองโดยรอบๆโบสถ์ จะเห็นคนวิ่งอลหม่าน(ถ้าเป็นเวลาเดียวกัน) แล้วชายถอดเสื้อ จะทำยังไงครับ ตามในภาพคลิป ไม่สนใจอะไรทั้งสิ้น? ลุกขึ้นมาสังเกต รอบข้าง? ผมไม่ได้ต้องการคำตอบนะครับ แค่จะสื่อว่า คนนั้น สื่อถึงอะไร โดยใช้อะไรเป็นแนววิเคราะห์ ครับผม :)

#2261 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:28

คลิปหน้าโบสต์ วิ่งกี่คน? ไม่วิ่งกี่คน? ช่วย ตอบให้ตรงคำถามด้วย

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#2262 mee-sua-man

mee-sua-man

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:53

แต๋ม อีกหน่อยก็ถามหลังจากนั้นมีอะไร

#2263 RaRa

RaRa

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:01

คลิปหน้าโบสต์ วิ่งกี่คน? ไม่วิ่งกี่คน? ช่วย ตอบให้ตรงคำถามด้วย

เอาไปนับเองก็แล้วกันครับ คุณแต๋ม.... -_-

นับได้กี่คนแล้วครับ.. :lol:

Edited by RaRa, 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 02:09.

#2264 RaRa

RaRa

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:12

เพิ่มให้อีกก็ได้ครับ เผื่อ คุณแต๋ม ยังนับไม่พอ

เอาแบบมี วิ่ง เดิน หมอบ หลบ ลนลาน อยู่ด้วยกันเลยนะ

แถมยังอยู่ใกล้ๆจุดที่ คุณแต๋ม ว่ามาเลยก็แล้วกันนะครับ.......... :lol: :lol:

Edited by RaRa, 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 02:11.

#2265 RaRa

RaRa

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:16

ก่อนนอนแถมให้อีกนิดครับ

อยากรู้จังครับว่า คุณแต๋ม และ พรรคพวก จะอธิบายรูปว่าไงดีครับ :D

ตามรูป ตอนนั้นกี่โมงเหรอครับ?? :lol:

Edited by RaRa, 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 02:13.

#2266 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 03:25

ลงภาพ เพื่อกินพื้นที่บอร์ดทำไมหรือ
ตอบตรงคำถามไหมนี่ อย่าเนียน

Edited by Tam-mic-ra., 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 03:27.

#2267 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 03:49

เอาไปนับเองก็แล้วกันครับ คุณแต๋ม.... -_-

ภาพตรงบริเวณโบสถ์จากคลิป Bangkok Crackdown on anti-government protesters ของ witternews.com
ไม่ใช่เหตุการณ์ของวันที่ 19 พ.ค. 2553 ตามที่คลิประบุนะครับ
ข้อเท็จจริงภาพดังกล่าวเป็นเหตุการณ์ในเช้าวันที่ 20 พ.ค. 2553
แต่ witternews.com ได้นำคลิปของ afp ที่เป็นคลิปข่าวมาดัดแปลงทำเป็น MV

คลิปของ witternews.com

คลิปของ afp

#2268 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 03:57

อยากรู้จังครับว่า คุณแต๋ม และ พรรคพวก จะอธิบายรูปว่าไงดีครับ :D

ตามรูป ตอนนั้นกี่โมงเหรอครับ?? :lol:

คลิป red crackdown ของ kinocell

ภาพบนระบุ 18.15 ของวันที่ 19 พ.ค. 2553
ภาพล่างเป็นเช้ามืดของวันที่ 20 พ.ค. 2553

#2269 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 04:31

เจอหลักฐานปิดปากเข้าไปอีกครั้ง จะแถ หรือยอมรับดี

#2270 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 06:51

คลิป red crackdown ของ kinocell

ภาพบนระบุ 18.15 ของวันที่ 19 พ.ค. 2553
ภาพล่างเป็นเช้ามืดของวันที่ 20 พ.ค. 2553
http://www.youtube.com/watch?v=Y-uqamlviDY

6.15 เค้าเลิกยิงกันแล้วหรือ..

:lol:

แล้วผมจะเชื่อใครดี ???

พยาน

http://www.youtube.com/watch?v=9DPrNF2CwOs&feature=player_embedded#!

ไอ้เก่งบอก .. ไม่ได้มาทีละเม็ด..เม็ด...คือรัวกราด

อีกคนบอกทหารเค้าดันเข้ามา....ทหารอยู่หน้าประตู...เลย

ไอ้เก่งโม้ต่ออีก....แถวนาที ที่ 5.28 " พอ 6 โมง เท่านั้นแหละ เต็นท์พยาบาลไม่เหลือใครเลย..เราไม่เห็นหรอกว่าใครยิงบ้าง...บลา ๆ ๆ ..

:D

Edited by 55555, 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 07:32.

#2271 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 07:12

คลิปอ้างอิง

เอาอย่างนี้

มองต่างมุม

ผมว่าท่านแต๋มก็ยังคงไม่เข้าใจ ถึงสื่อที่ท่านRaRaต้องการจะสื่อนะครับ.......จุดปลอดภัย คืออะไร ถ้าท่านแต๋ม บอกว่า ภาพคนวิ่งหนีมานั้น อาจจะคนละเวลา ยังดีซะกว่านะครับ และที่ให้มองเห็นอะไรบ้าง(ท่านแต๋มต้องเอารูปโบสถ์มาด้วย เพราะเกี่ยวกับคนที่วิ่งกันเยอะแยะด้วยครับ) ถ้ามองโดยรอบๆโบสถ์ จะเห็นคนวิ่งอลหม่าน(ถ้าเป็นเวลาเดียวกัน) แล้วชายถอดเสื้อ จะทำยังไงครับ ตามในภาพคลิป ไม่สนใจอะไรทั้งสิ้น? ลุกขึ้นมาสังเกต รอบข้าง? ผมไม่ได้ต้องการคำตอบนะครับ แค่จะสื่อว่า คนนั้น สื่อถึงอะไร โดยใช้อะไรเป็นแนววิเคราะห์ ครับผม :)

มันแปลกดี..เมื่อวานขับรถผ่านหน้าวัดปทุม มองเข้าไป...ผมว่าจากริมถนนถึงไอ้ตรงจุดที่ว่าปลอดภัยไม่รู้ถึง 100 เมตร หรือปล่าว
คนกำลังกลัวตาย อารมณ์ขนาดนั้น อย่าว่าแต่เสียงปืนเลย...ใครไปทำกระป๋องนมตกแถวนั้น ก็อาจหัวใจวายตายได้แล้ว

นี่ยังไม่นับรวมเรื่องตำแหน่งอยู่ใกล้กับเซ็นต์ทรัลเวิลด์ที่กำล้งไฟไหม้ มีการยิงกัน อีกต่างหาก...

มันนั่งกันสบายใจเฉิบเลยเชียว...

Edited by 55555, 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 07:42.

#2272 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:08

จากภาพ และ คลิป
ภาพกลุ่มคนในวัดวิ่งหนีมาจากด้านที่ติดกับห้างมาทางหน้าโบสถ์ คลิปตำรวจถ่ายมี ชายถอดเสื้อ ที่ไม่สนใจอะไรเลย กับเสียงปืนในคลิป
ผมขอวิเคราะห์นะครับ สำหรับผม ขอเสนอแนว ตามนี้
ภาพคนวิ่งภายในวัด จากด้านติดห้าง มาหน้าโบสถ์ คือ ช่วงที่ ทหารปะทะกับชายชุดดำ ตรงแยกเแลิมเผ่า เพราะ เสียงปืนทำให้ผู้คนที่อยู่ในวัดแตกตื่น วิ่งหนีมาหน้าโบสถ์ (เสียงยิงแก้วหูแทบแตก ตามพยานบอก)
และ ตามที่ทหารให้การว่า มีปีนหนีเข้ามาในวัด ก็คงจะ บอกกันผ่านวิทยุสื่อสาร ให้สังเกต ผู้ต้องสงสัยที่หนีเข้ามาในวัด
ก็เลยทำให้ทหารบนรางรถไฟฟ้า พอเจออะไรน่าสงสัย ก็ ทำการตรวจจับ เล็งเป้าหมายต้องสงสัย (จะด้วยกล้อง ด้วยศูนย์หน้าปืน ฯลฯก็ว่ากันไป) เป็นจังหวะเดียวกับ ตำรวจที่ถ่ายคลิปจับภาพได้ (และอาจจะมีชายชุดดำวิ่งหนี ทำให้ทหารตรงจุดในคลิปเล็งสังเกต เพราะถ้าจะยิงมั่ว คงไม่ต้องเล็งแล้วหยุดพัก เล็งแล้วยืนดู ยิงๆไปยังไงก็ต้องมีโดนบ้างแหละ)
และเสียงปืนในคลิป อาจจะมาจาก การปะทะที่แยกเฉลิมเผ่า มิใช่มาจากทหารบนรางรถไฟฟ้า ก็เป็นไปได้(หรืออาจจะตัดต่อใส่เสียงให้ดังขึ้นลงไปก็เป็นไปได้)

#2273 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:30

เป็นไปตามที่ผมสงสัย ว่าทำไม มันแตกต่างกันเยอะเหลือเกิน คือ น่าจะมาจาก กล้องคนละตัว อืม...........น่าคิดต่อ..........
จะสื่อถึงว่า ที่มีหลายคลิป มีหลายตัว แต่ยังไงก็วันเดียวกัน ถูกต้องไหมครับ

ตามคำให้การในสำนวน DSI มีกล้องวีดีโอ 1 ตัว ถ่ายภาพนิ่ง 1 ตัวครับ
"จนยากแต่มิใช่เห็นเงินทองก็ตาลุก ชาวเสียงสานต้องการดื่มเกียรติ"

งานเสวนาวิชาการ "เหลียวหลัง แลหน้าสู่ 1 ศตวรรษโรงเรียนช่างก่อสร้างอุเทนถวาย คุณค่าที่ควรอยู่"

#2274 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:35

ตามคำให้การในสำนวน DSI มีกล้องวีดีโอ 1 ตัว ถ่ายภาพนิ่ง 1 ตัวครับ

ของ DSI อันนี้ ผมขอยอมรับครับว่า ผมไม่ยอมรับ ยังไม่สมบูรณ์ ทำงานไม่เป็นกลางครับ เช่น พยานวัตถุ หัวกระสุนหายไปไหนไม่รู้ และ ผู้เสียชีวิต มีแค่3คนที่ยื่นฟ้อง ซึ่งทั้งสามคนนั้น มาจากคำให้การของทหารที่ว่าได้ยิงจริง เอาแค่นี้ ผมก็ไม่อยากคิดแล้วครับ ว่า ทำงานให้ใครหรือเปล่า
ส่วนคลิปจะตัดต่อไหม ต้องไปถาม คนยื่น ให้คณะกรรมการตรวจสอบ ของสภา ว่า ทำไมยื่นไปตรวจสอบ กับ ภาพที่นำเสนอ มันถึงต่างกัน จงใจอะไรใน ณ. ตอนนั้น ?

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:39.

#2275 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:42

ของ DSI อันนี้ ผมขอยอมรับครับว่า ผมไม่ยอมรับ ยังไม่สมบูรณ์ ทำงานไม่เป็นกลางครับ เช่น พยานวัตถุ หัวกระสุนหายไปไหนไม่รู้ และ ผู้เสียชีวิต มีแค่3คนที่ยื่นฟ้อง ซึ่งทั้งสามคนนั้น มาจากคำให้การของทหารที่ว่าได้ยิงจริง เอาแค่นี้ ผมก็ไม่อยากคิดแล้วครับ ว่า ทำงานให้ใครหรือเปล่า

ผมคิดว่าเดี๋ยวคงมีการชำแหล่ะสำนวนนี้ต่อไปล่ะครับ ที่ผมยกมาอ้างอิงแค่เรื่องของกล้อง 2 ตัวบนนั้นเท่านั้นครับ
"จนยากแต่มิใช่เห็นเงินทองก็ตาลุก ชาวเสียงสานต้องการดื่มเกียรติ"

งานเสวนาวิชาการ "เหลียวหลัง แลหน้าสู่ 1 ศตวรรษโรงเรียนช่างก่อสร้างอุเทนถวาย คุณค่าที่ควรอยู่"

#2276 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:47

ผมคิดว่าเดี๋ยวคงมีการชำแหล่ะสำนวนนี้ต่อไปล่ะครับ ที่ผมยกมาอ้างอิงแค่เรื่องของกล้อง 2 ตัวบนนั้นเท่านั้นครับ

แสดงว่า...........คลิปมีอันเดียว จากกล้องตำรวจ ขอเพิ่มเติมด้วยคร้าบบบบบบบบบ........ ว่า ถ้าไม่มีตัดต่อ แล้ว ทำไม ในเรื่องตอน อภิปราย ถึงเกิดขึ้นได้ โอ๊ะโอ๊ว.........ไว้เป็นประเด็นใหม่ กับคนที่ปรับปรุงห้องทำงานใหม่แต่อยู่ทำงานได้ไม่นาน อิอิ
ปล.สานต่อในนี้แค่กษัยนะครับ เดี๋ยวกระทู้นี้จะออกทะเล

#2277 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:18

ที่ปรากฎบนเน็ต (ตัดพยาน)

ที่อภิปรายในสภา (ตัดพยาน+ซุกควัน)
http://webboard.seri...&attach_id=9284

#2278 RaRa

RaRa

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:28

เจอหลักฐานปิดปากเข้าไปอีกครั้ง จะแถ หรือยอมรับดี

หลักฐานอะไรเหรอครับ....คุณแต๋ม แล้วนับคนได้กี่คนแล้วครับ!!

เพราะรูปที่ผมแปะทั้งหมดนี่

"ผมตัดมาจาก "คลิป ของคุณสิงห์" ที่ให้มาทั้งนั้น"

แล้วอะไรคือหลักฐานที่ใช้ปิดปากผมเหรอครับ........ :lol: :lol: :lol:

ป.ล. ถ้า คุณสิงห์ ไม่ออกมาบอก รับรองได้เลยว่า

จะมีคนที่ไม่รู้เรื่อง ก็คือ "คนที่ไม่ได้ดู คลิป ของคุณสิงห์"

มา "ถามอะไรให้มันวุ่นวาย" แถมยัง "ตกหลุมแข้งขาหักอีกด้วย" :lol: :lol:

#2279 RaRa

RaRa

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:32

เรื่องกล้องที่ใช้ถ่าย ผมว่าอย่างน้อยก็มี 2 ตัว เป็นอย่างน้อยแหล่ะครับ ( จากรูปที่เคยแปะกันมา )

เคยสังเกตกันไหมครับ...จาก "คลิปตัวเต็มที่มีพยาน" คนที่ถ่าย พยาน ( กล้องตัวที่ 1 )

ชายเสื้อขาวที่ปรากฎในคลิป ( ถือกล้องอีกตัว ) คนอื่นๆ ที่เหลือ ไม่แน่ใจว่ามีกล้องไหม??

เพราะว่าไม่เห็นในขณะที่กำลังถ่าย หรือ ถืออะไรที่มีลักษณะคล้ายกล้องถ่ายรูปครับ!! :)

#2280 RaRa

RaRa

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:36

และจากรูปนี้

คงจะดูกันจาก "คลิป" คุณสิงห์ แล้วนะครับ

ที่เอามาให้ดู ก็เพราะจะใช้อ้างอิงเรื่องเวลา

( เช่นเดียวกับรูปอื่นๆ ที่อ้างอิงเวลาได้ )

ตอนนั้นเวลา 18.15 น. มีการยิงกันจนแก้วหูแทบแตก

แต่ "ในคลิปนั้น" ณ เวลานั้น "ไม่มีเสียงปืนเลย.....!!" :o :o

#2281 RaRa

RaRa

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:38

แสดงว่า...........คลิปมีอันเดียว จากกล้องตำรวจ ขอเพิ่มเติมด้วยคร้าบบบบบบบบบ........ ว่า ถ้าไม่มีตัดต่อ แล้ว ทำไม ในเรื่องตอน อภิปราย ถึงเกิดขึ้นได้ โอ๊ะโอ๊ว.........ไว้เป็นประเด็นใหม่ กับคนที่ปรับปรุงห้องทำงานใหม่แต่อยู่ทำงานได้ไม่นาน อิอิ
ปล.สานต่อในนี้แค่กษัยนะครับ เดี๋ยวกระทู้นี้จะออกทะเล

ไม่ออกทะเลหรอกครับ ทุกอย่างมันล้วนเป็น "พยานแวดล้อม" ได้ทั้งนั้นครับ :)

#2282 RaRa

RaRa

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:50

ภาพตรงบริเวณโบสถ์จากคลิป Bangkok Crackdown on anti-government protesters ของ witternews.com
ไม่ใช่เหตุการณ์ของวันที่ 19 พ.ค. 2553 ตามที่คลิประบุนะครับ
ข้อเท็จจริงภาพดังกล่าวเป็นเหตุการณ์ในเช้าวันที่ 20 พ.ค. 2553
แต่ witternews.com ได้นำคลิปของ afp ที่เป็นคลิปข่าวมาดัดแปลงทำเป็น MV

ขอบคุณครับคุณสิงห์ ที่ช่วยอธิบายรูปที่ผมแปะไว้

แต่...ผมรู้อยู่แล้วครับ ว่าเป็น "คลิป" ของใครและถ่ายไว้เมื่อไหร่!! ( มีวันที่่ upload บอกไว้)

แต่เอามาให้ดูเพื่อให้รู้ว่า "จุดที่มีคนนั่ง" อยู่ตรงไหน??

แล้วรูปอีกชุดหล่ะครับ...ที่คนวิ่ง หลบกันไปมา ไม่เห็นคุณสิงห์ อธิบายเลยครับ ว่าเมื่อไหร่??

ทำไมข้ามมาเป็น ชุดหลังสุดเลยหล่ะครับ.....ช่วยผม อธิบายหน่อยก็ดีนะครับ เดี๋ยวจะมีคนถามอีกว่า หลบทำไม?? :blink:

ป.ล. ขอบคุณที่ คุณสิงห์ สนับสนุนข้อมูลให้นะครับ อย่างน้อยก็คิดวะว่าช่วยคุณแต๋มแกหน่ะครับ :lol: :lol:

#2283 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:39

คุยกันเรื่องคลิปหน้าโบสต์ของวันที่ 19 แหมบๆ ผมก็ถามว่าวิ่งกี่คน.... RaRaดันเพ้อเจ้อไปเอารูปโบสต์วันอื่น แถมมาให้เรานับคนอีก แทนที่จะตอบตรงๆ
เจอหลักฐานตบเพี๊ยะว่านั่นของวันอื่น เลยไปไม่เป็นเลย :P คนอะไรเอาภาพวันอื่นมาปนให้วุ่นวาย เปลี่ยนเรื่องเฉยๆสะงั้น :unsure:

#2284 RaRa

RaRa

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:45

คุยกันเรื่องคลิปหน้าโบสต์ของวันที่ 19 แหมบๆ ผมก็ถามว่าวิ่งกี่คน.... RaRaดันเพ้อเจ้อไปเอารูปโบสต์วันอื่น แถมมาให้เรานับคนอีก แทนที่จะตอบตรงๆ
เจอหลักฐานตบเพี๊ยะว่านั่นของวันอื่น เลยไปไม่เป็นเลย :P คนอะไรเอาภาพวันอื่นมาปนให้วุ่นวาย เปลี่ยนเรื่องเฉยๆสะงั้น :unsure:

ใช่เหรอครับ....แล้ววันที่ผมแปะ ไม่ได้ดูเหรอ...ระวังตกหลุมแข้งขาหักนะครับ คุณแต๋ม :lol: :lol:

เอ้า...เอาไปนับใหม่นะครับ

นับแล้วช่วย อธิบายด้วยนะครับ ว่า มีวิ่งกี่คน เดินกี่คน หมอบกี่คน หลบกี่คน แล้ว เป็น วันไหนครับ?? :lol: :lol:

#2285 RaRa

RaRa

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 04:30

ฝากรูปไว้ดูประกอบด้วยครับ

#2286 son

son

ขาประจำ

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:09

มัน...เป็นธรรมเนียม...ของฝรั่ง.........

ถ้าประเทศไหนประชาชนไม่ยุ่งเกี่ยวกับการเมืองถึง30% ประเทศนั้นอยู่ใกล้กับระบอบเผด็จการ

#2287 RaRa

RaRa

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:12

มัน...เป็นธรรมเนียม...ของฝรั่ง.........

อะไรเหรอครับ คุณ son :o

#2288 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:33

เรื่องควัน เรื่องเงาแดด สมช.สรท.น่าจะมีข้อมูลเพียงพอที่จะตัดสินใจได้ในระดับหนึ่ง

ตอนนี้ก็คงเหลือแต่ประเด็นว่าคลิปตัดต่อหรือไม่
แต่ก็ยังไม่มีสมช.สรท.คนใดสามารถหาหลักฐานมานำเสนอได้ว่า
คลิปตัดต่อช่วงไหน เวลาใด อย่างไร?

#2289 RaRa

RaRa

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:35

แล้วคุณสิงห์ คิดว่า "คลิป" ที่เปิดในสภา มีการตัดต่อไหมครับ??

เออใช่...ลืมถามว่า คุณสิงห์ดูคลิปอภิปรายในสภาหรือยังครับ?? -_-

#2290 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 07:42

จะเห็นว่าในรูปขวามือแสงที่มากระทบด้านข้างของเจดีย์มาจาก แสงสะท้อนจากวัตถุข้างเคียงมากระทบเจดีย์ จึงมองเห็นว่าแสงมาจากทางนั้น

ในเวลาขณะนั้นไม่มีแดดจัด และก็ไม่ใช่เวลาเย็น จึงไม่เห็นเงาที่หลังคาโบสถ์ทั้งส่วนบนและส่วนล่าง
หากเป็นเวลาเย็น หลังคาโบสถ์ส่วนล่างจะต้องไม่มีแสงมากเท่าด้านบน จะต้องถูกหลังส่วนบนบังไว้ ไม่ให้แสงส่องไปถึง และยังมีทั้งตึกสูงอีกที่บังแสงไว้หากเป็นเวลาใกล้อาทิตย์ตกดิน แต่กลับเห็นว่าในรูปขวา หลังคาโบสถ์ส่วนล่างมีแสงมากระทบมากกว่าส่วนบนเสียอีก

ตรงกันข้ามถ้าเป็นช่วงเช้าหรือสาย แสงพุ่งตรงไปเจดีย์และหลังคาโบสถ์ ในปริมาณเท่าๆกันทั้งส่วนบนและส่วนล่างตามที่เห็นในรูปซ้ายมือ

เรื่องควัน เรื่องเงาแดด สมช.สรท.น่าจะมีข้อมูลเพียงพอที่จะตัดสินใจได้ในระดับหนึ่ง

ตอนนี้ก็คงเหลือแต่ประเด็นว่าคลิปตัดต่อหรือไม่
แต่ก็ยังไม่มีสมช.สรท.คนใดสามารถหาหลักฐานมานำเสนอได้ว่า
คลิปตัดต่อช่วงไหน เวลาใด อย่างไร?

แล้วคุณสิงห์ คิดว่า "คลิป" ที่เปิดในสภา มีการตัดต่อไหมครับ??

เออใช่...ลืมถามว่า คุณสิงห์ดูคลิปอภิปรายในสภาหรือยังครับ?? -_-

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#2291 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:09

จะเห็นว่าในรูปขวามือแสงที่มากระทบด้านข้างของเจดีย์มาจาก แสงสะท้อนจากวัตถุข้างเคียงมากระทบเจดีย์ จึงมองเห็นว่าแสงมาจากทางนั้น

ในเวลาขณะนั้นไม่มีแดดจัด และก็ไม่ใช่เวลาเย็น จึงไม่เห็นเงาที่หลังคาโบสถ์ทั้งส่วนบนและส่วนล่าง
หากเป็นเวลาเย็น หลังคาโบสถ์ส่วนล่างจะต้องไม่มีแสงมากเท่าด้านบน จะต้องถูกหลังส่วนบนบังไว้ ไม่ให้แสงส่องไปถึง และยังมีทั้งตึกสูงอีกที่บังแสงไว้หากเป็นเวลาใกล้อาทิตย์ตกดิน แต่กลับเห็นว่าในรูปขวา หลังคาโบสถ์ส่วนล่างมีแสงมากระทบมากกว่าส่วนบนเสียอีก

ตรงกันข้ามถ้าเป็นช่วงเช้าหรือสาย แสงพุ่งตรงไปเจดีย์และหลังคาโบสถ์ ในปริมาณเท่าๆกันทั้งส่วนบนและส่วนล่างตามที่เห็นในรูปซ้ายมือ

กะว่าจะพอแล้ว แต่อยากถามจริง จร้ิง

คุณมองไม่เห็นเลยเหรอ ว่ารูปของคุณเองน่ะ เงาที่เจดีย์ใหญ่อยู่ด้านไหน?

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#2292 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:20

กะว่าจะพอแล้ว แต่อยากถามจริง จร้ิง

คุณมองไม่เห็นเลยเหรอ ว่ารูปของคุณเองน่ะ เงาที่เจดีย์ใหญ่อยู่ด้านไหน?

แสงกระทบที่เห็นที่เจดีย์ใหญ่ เป็นแสงที่สะท้อนจากวัตถุข้างเคียง แต่น้อยกว่า รูปทางขวามือ ทั้งๆที่ถ่ายในเวลาใกล้ๆกัน แต่ไม่เห็นชัดเหมือนหลังคาส่วนล่างที่สว่างกว่าส่วนบนในรูปของคุณ แสดงว่าไม่ใช่ตอนเย็นแน่นอน ที่ไม่พูดเพราะคุณคงอธิบายหักล้างไม่ได้ตามที่กล่าวมา

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#2293 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:00

แสงกระทบที่เห็นที่เจดีย์ใหญ่ เป็นแสงที่สะท้อนจากวัตถุข้างเคียง แต่น้อยกว่า รูปทางขวามือ ทั้งๆที่ถ่ายในเวลาใกล้ๆกัน แต่ไม่เห็นชัดเหมือนหลังคาส่วนล่างที่สว่างกว่าส่วนบนในรูปของคุณ แสดงว่าไม่ใช่ตอนเย็นแน่นอน ที่ไม่พูดเพราะคุณคงอธิบายหักล้างไม่ได้ตามที่กล่าวมา

เอาเลยครับ ผมก็แย้งได้ล่ะครับว่ามันเป็นเรื่องของการปรับแสงอัตโนมัตของกล้อง แสงสว่างมันเลยไม่เท่ากัน แย้งง่ายจะตาย คุณอยากจะเชื่ออย่างไรก็เชิญ แต่บอกให้ทราบอย่างนึงนะครับ ที่เงียบเนี่ยไม่ใช่แย้งไม่ได้ แต่ผมเห็นว่าไม่มีประโยชน์ เพราะอธิบายอะไรไป คุณก็ยืนยันอย่างเดิม จะเอาแต่อะไรที่อ่อนไหวมาเทียบ

พอมารูปนี้ คุณก็เอาขอบปูนอีกแล้ว รู้สึกว่าชอบใช้ของที่มันดูยากๆจังเลยนะครับ ผมไม่เห็นว่ามันจะเป็นไปไม่ได้ตรงไหน ที่แสงทางตะวันตกมันจะทำให้ขอบโบสถ์เป็นแบบนั้น
นอกจากรูปนี้ผมเห็นภาพอีกหลายๆภาพ เอามาให้ดูกันหลายคน หลายรอบแล้ว ก็ล้วนสนับสนุนว่าแสงมาทางตะวันตก คุณก็ไม่เห็นแย้งอะไรได้สักอย่างเลย อยากเชื่อว่าตอนเช้า ก็ตามสบายเลยครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#2294 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:09

เรื่องตัดต่อหรือไม่ค่อยว่ากันทีหลังนะครับ เอาเรื่องแสงก่อน

ผมคิดว่าภาพของคุณ Stargate-1 นั้นไม่ได้พิสูจน์อะไรเลยครับ คือมันไม่ได้แย้ง หรือ ว่าสนับสนุนอะไรเลย เพราะภาพของคุณแสดงแค่ว่าแสงตรงไหนสว่าง แต่ผมไม่เห็นจากภาพว่าแสงตรงไหนจางในกรณีเจดีย์เล็กของคุณ คุณรู้ได้อย่างไรครับว่าอีกด้านของเจดีย์จะไม่สว่าง จะอธิบายอย่างไรครับถ้ามันสว่างทั้งองค์ขึ้นมา??

มันต่างจากภาพของคุณ Tam-mic-ra อย่างชัดเจน ตรงที่ภาพของคุณ Tam-mic-ra มีด้านที่สว่างและจางกว่าอย่างชัดเจน ทำให้สามารถใช้เป็นหลักฐานสนับสนุนได้ว่าแสงมาจากด้านไหน ขณะที่ของคุณ Stargate-1 นั้น เห็นแค่สว่างด้านเดียวเท่านั้น คงเข้าใจนะครับ คุณมีภาพแสงให้เห็นมั้ยครับ ว่ามีแสงสว่างกว่าอยู่ทางขวา และมืดกว่าอยู่ทางซ้ายเพื่อแย้งภาพของคุณ Tam-mic-ra ถ้ายังไม่มี ผมก็คิดว่ามันยังไม่ได้แย้งนะครับ

ปล. อีกข้อเสียคือ ภาพของคุณม่มีการไล่ระดับน่ะครับ ทำให้วิเคราะห์ได้ยากกว่าครับ

เอาเลยครับ ผมก็แย้งได้ล่ะครับว่ามันเป็นเรื่องของการปรับแสงอัตโนมัตของกล้อง แสงสว่างมันเลยไม่เท่ากัน แย้งง่ายจะตาย คุณอยากจะเชื่ออย่างไรก็เชิญ แต่บอกให้ทราบอย่างนึงนะครับ ที่เงียบเนี่ยไม่ใช่แย้งไม่ได้ แต่ผมเห็นว่าไม่มีประโยชน์ เพราะอธิบายอะไรไป คุณก็ยืนยันอย่างเดิม จะเอาแต่อะไรที่อ่อนไหวมาเทียบ

พอมารูปนี้ คุณก็เอาขอบปูนอีกแล้ว รู้สึกว่าชอบใช้ของที่มันดูยากๆจังเลยนะครับ ผมไม่เห็นว่ามันจะเป็นไปไม่ได้ตรงไหน ที่แสงทางตะวันตกมันจะทำให้ขอบโบสถ์เป็นแบบนั้น
นอกจากรูปนี้ผมเห็นภาพอีกหลายๆภาพ เอามาให้ดูกันหลายคน หลายรอบแล้ว ก็ล้วนสนับสนุนว่าแสงมาทางตะวันตก คุณก็ไม่เห็นแย้งอะไรได้สักอย่างเลย อยากเชื่อว่าตอนเช้า ก็ตามสบายเลยครับ

คุณไม่เห็นหรือ ในรูปเดียวกัน ปรับแสงเหมือนกัน ดูที่ขอบปูนบนหลังคาโบสถ์ ของรูปขวา มันสะท้อนแสงน้อยกว่า ขอบบนหลังคาส่วนล่างแสดงว่า แสงที่มาทางซ้ายจากแสงตะวัน ไม่มีโอกาสผ่าน หลังคาด้านบนมาถึงหลังคาส่วนล่างได้เลย ถ้าเป็นเวลาเย็นเช่นนี้ อีกทั้งใกล้อาทิตย์ตกดิน ตึกสยามพารากอนบังแสงจากอาทิตย์ไว้ไม่สามารถส่องมากระทบเจดีย์ได้โดยตรง นอกจากแสงสะท้อนมาจากโบสถ์ทางซ้ายเท่านั้น
และหลังคาส่วนล่างก็ถูกแสงสะท้อนจากเจดียืกระทบกลับไป จึงสว่างกว่าขอบหลังคาส่วนบนที่แสงสะท้อนไปไม่ถึง

Edited by Stargate-1, 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:38.

#2295 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:50

ขอบตรงหลังคาโบสถ์ที่ซ้อนกัน ถ้าสังเกตให้ดีจะเห็นเป็นเงา ซึ่งถูกแสงส่องมาทางด้านทิศตะวันตก ถ้าแสงเข้าทางทิศตะวันออกจะไม่มีทางเห็นเงาได้
+ ถ้าคุณ Stargate-1 อยากเล่นสิ่งเล็กๆ ผมอยากให้คุณ Stargate-1 เล่นเรื่องหัวสิงห์เล็กที่อยู่โดยรอบตัวองค์เจดีย์ นั่นล่ะทีเด็ดของสิ่งเล็ก

และถ้าจะให้การหักล้างสมบูรณ์แบบ ว่าคลิปถ่ายตอนเช้า เป็นแสงเช้า ตามที่ คุณ Stargate-1 จินตนาเกิน (ฮา)
ผมรบกวนคุณ Stargate-1 ช่วยแย้งเรื่องแสงและเงาของรูปทรงเหลี่ยมรูปภาพนี้หน่อยสิครับ

#2296 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:55

ขอบตรงหลังคาโบสถ์ที่ซ้อนกัน ถ้าสังเกตให้ดีจะเห็นเป็นเงา ซึ่งถูกแสงส่องมาทางด้านทิศตะวันตก ถ้าแสงเข้าทางทิศตะวันออกจะไม่มีทางเห็นเงาได้

ผมไม่เห็นนะ แต่ควรดูด้วยว่าแสงที่ทำให้เกิดเงานั้น มาจากแสงตะวัน หรือ แสงสะท้อนจากวัตถุข้างเคียง เป็นไปไม่ได้ ที่แสงตะวันจากทิศตะวันตกจะเล็ดลอดมาได้ ถ้าเป็นช่วง 18:00 น. ไปแล้ว ในเมื่อวันนั้น พระอาทิตย์ตกดินเวลา 18:38 น. ถ้าเวลาไม่เหมือนกันในคลิปเดียวกันก็ยิ่งยืยยันว่าเป็นคลิปตัดต่อ ลวงโลก คลิปส่วนที่มีทหารบนรางรถไฟฟ้าไม่ใช่วันที่ 19 พ.ค. 53 พวกเราในสรท.พอเอ่ยชื่อคุณ"สิงห์สนามหลวง"ก็ฮากันแล้ว ยิ่งมีนาย"ขนมสาคู" 5 นัดมาแจมด้วย ก็แทบตกเก้าอี้ ตอนนี้คงไม่แน่ใจแล้วซิว่าคลิปถ่ายจากที่ไหน ทีแรกบอกว่า"เป๊ะ"

RaRa, on 21 พฤศจิกาคม พ.ศ. 2555 - 18:35, said:

เออใช่...ลืมถามว่า คุณสิงห์ดูคลิปอภิปรายในสภาหรือยังครับ??

คุณสิงห์ว่ารูปที่คุณสิงห์เอามาแสดงอยู่ในคลิปที่ใช้อภิปรายในสภาหรือเปล้า ในเมื่อ ดูข้างบน ^

Edited by Stargate-1, 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:24.

#2297 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:14

คลิปอภิปรายชั่วโมงเศษ สส.อรุณี ชำนาญยา อภิปรายใช้เวลาไป 35 นาที
ที่เหลือเป็นส่วนของนายวรวัจน์ แต่มีเนื้อหาที่เกี่ยวข้องจริงๆ 20 นาทีเศษ (ตัดช่วงสุเทพออกไป)

นอกจากลมปากของสส.ที่อภิปรายโต้กันไปมา ผมก็ไม่เห็นมีแต่หลักฐานใดๆ ที่แสดงให้เห็นว่าคลิปตัดต่อ
หรือคุณ Stargate-1 จะบอกว่า ลมปากของสส.ที่อภิปรายในสภานี่ล่ะคือ ไม้ตายท่าสุดท้ายที่ถูกหยิบมาใช้บ่อยเกิน

สิ่งที่ส่งมาด้วยข้างล่าง

คลิปอภิปรายในสภาที่คุณ Stargate-1 ชอบอ้างอิง แต่สิงห์ขอตัดแปะเฉพาะส่วนที่เกี่ยวข้อง
เพื่ออำนวยความสะดวกสำหรับผู้ที่ไม่ต้องการโหลดและเสียเวลาชั่วโมงเศษในการดู

#2298 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:34

พวกที่ใช้คำว่าคลิปลวงโลกนี่ สุดท้ายแสดงความสิ้นคิดอับจนทางปัญญาจริงๆ
ที่ไปเลือกเชื่อแค่ลมปากของพลพรรคสะตอมาเป็นหลักแถตัดสินว่าเป็นคลิปลวงโลก

จาก ข่าวในเว็ปนี้
http://www.atavit.org/home/index.php/newsevents/44-2012-07-17-16-07-27/71-2012-03-25-09-55-40
นายอรรถวิชช์ สุวรรณภักดี ส.ส.กทม. พรรคประชาธิปัตย์ในฐานะคณะกรรมการตรวจสอบเอกสารโสตทัศนวัตถุในการอภิปรายไม่ไว้วางใจนายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรีเป็นรายบุคคลกล่าวถึงการนำคลิปภาพมาเผยแพร่โดยนายวรวัจน์ เอื้ออภิญญากุล ส.ส.แพร่ พรรคเพื่อไทยซึ่งนายวรวัจน์ได้พยายามแสดงให้เห็นว่าเป็นภาพที่มีทหารยืนเล็งปืนไปที่วัดปทุมวนารามและมีการกล่าวอ้างในคลิปว่าคณะกรรมการมีการตัดภาพควันไฟของนายวรวัจน์หายไปว่าวันนี้ตนจะนำคลิปที่นายวรวัจน์ได้ทำการอภิปรายมาเปิดให้สื่อมวลชนดูว่าคลิปดังกล่าวไม่มีควันไฟจริงพร้อมทั้งเพื่อเป็นการยืนยันจากคณะกรรมการฯว่าไม่ได้มีการตัดภาพดังกล่าวของนายวรวัจน์แต่ประการใด

พร้อมกันนี้นายอรรถวิชช์ กล่าวว่า ตนพร้อมที่จะรับคำท้าของนายวรวัจน์เพราะคณะกรรมการรวมถึงตนไม่ได้มีการตัดภาพควันไฟของนายวรวัจน์ออกแต่ประการใดแต่หากพิสูจน์ได้ว่าคลิปดังกล่าวไม่มีการตัดต่อนายวรวัจน์ก็ควรจะรับผิดชอบด้วยการลาออกเช่นกันอย่างไรก็ตาม เรื่องดังกล่าวถือว่านายวรวัจน์ทำผิดกฎหมายอาญาเพราะมีการใช้ข้อมูลเท็จในการอภิปรายส่วนจะฟ้องร้องหรือไม่จะทำการตรวจสอบเรื่องดังกล่าวอีกครั้ง

ภาพที่เราได้มีการตกลงกันโดยเป็นหลักเกณฑ์ของคณะกรรมการ ต้องบอกท่านอย่างนี้มีอยู่ข้อหนึ่งครับต้องเป็นชุดภาพที่มีความสมบูรณ์ต่อเนื่องคือเป็นการถ่ายครั้งเดียวภาพเมื่อวานนี้ผมยืนยันว่าภาพที่นายวรวัจน์ได้ให้พี่น้องสื่อมวลชนดูเป็นคนละคลิปกับที่นายวรวัจน์นำมาแสดงให้ห้องประชุมชัดเจนครับนายวรวัจน์แสดงภาพให้พี่น้องสื่อมวลชนดูมีควันไฟเกิดขึ้นเพราะนั่นเป็นชุดภาพที่มีการตัดต่อ ไม่ได้เกิดจากการถ่ายในคราวเดียวเพราะฉะนั้นผมยืนยันอีกครั้งว่าคลิปภาพที่นายวรวัจน์ยื่นผ่านสื่อมวลชนหรือแม้กระทั่งรูปที่ขึ้นหน้าหนึ่งวันนี้ในหลายๆเล่ม ไม่ใช่รูปไม่ใช่ภาพไม่ใช่คลิปวิดีโอที่นายวรวัจน์ได้ทำการอภิปรายประกอบของเขานายอรรถวิชช์กล่าว

โดยระหว่างที่นายอรรถวิชช์แถลงข่าวอยู่นั้นได้มีการนำคลิปวีดีโอซึ่งเป็นภาพที่ทหารยืนอยู่ที่บริเวรรางรถไฟฟ้าบีทีเอสหน้าวัดปทุมวนารามเปิดให้สื่อมวลชนได้ดูเพื่อยืนยันว่าภาพที่นายวรวัจน์ยื่นให้กับคณะกรรมการตรวจสอบนั้นไม่มีควันไฟและได้นำคลิปที่นายวรวัจน์ที่พยายามขอเปิดและอ้างว่าเป็นคลิปฉบับเต็มและมีควันไฟออกมาและต้องการให้นายจตุพร พรหมพันธุ์ ส.ส.สัดส่วน พรรคเพื่อไทย มาใช้แต่คณะกรรมการไม่อนุญาตเพราะเป็นคลิปคนละช็อตโดยภาพดังกล่าวปรากฏเป็นควันไฟก่อนช่วงแรกจากนั้นภาพได้ตัดไปที่บริเวณหน้าวัดปทุมฯโดยนายอรรถวิชช์กล่าวว่าคลิปดังกล่าวมีการตัดต่อ ดังนั้นคณะกรรมการตรวจสอบจึงไม่อนุญาตให้ใช้คลิปดังกล่าวในการอภิปราย

คณะกรรมการนี้เราตั้งเกณฑ์ชัดเจนว่าต้องเป็นภาพชุดที่มีความสมบูรณ์ต่อเนื่องไม่ใช่เอาหัวเอาหางมาชนกันดังนั้นภาพที่คุณวรวัจน์นำมานี่เป็นภาพของหัวกับหางมาชนกันแล้วก็ไม่สามารถจะบ่งบอกว่าเป็นวันเดียวกันหรือไม่ดังนั้นก็เรื่องนี้เป็นเรื่องที่พี่น้องประชาชนต้องใช้วิจารณญาณในการดูภาพและนี่เป็นอีกหนึ่งเกณฑ์ที่ทำไมคณะกรรมการชุดนี้ถึงบอกว่าคลิปวิดีโอต่างๆจะต้องเป็นชุดที่เป็นที่ใช้คำว่าเป็นชุดภาพที่มีความสบูรณ์ต่อเนื่องกันในช็อตเดียว
ตรวจสอบได้ในคลิปนี้
การอภิปรายไม่ไว้วางใจ ในวันที่ 31 พ.ค. 2553 ช่วง 4
นส. อรุณี ชำนาญยา สส.พะเยาและ เริ่มประมาณนาทีที่ 37โดยนายวรวัจน์ เอื้ออภิญญกุลสส.แพร่
http://music.ohozaa.com/my/thaiTVPlayer.jsp?guid=20100604231445

เอามาลงซ้ำเพราะบางคนไม่อ่านก็ตีโพยตีพายว่าเขาโกง

ปัญหาของนายวรวัจน์คือ เอาซีดีผิดแผ่นเข้าไปฉายในสภา แต่พอจะเอาแผ่นอื่นๆเข้าไปก็ถูกตรวจสอบโดยกรรมการแล้วไม่ผ่าน ไม่ใช่เพราะลมปากแน่นอน เพราะเวลาเอาแผ่นที่เปิดในสภาออกมาจากห้องโสตฯของสภามาเปิดให้สื่อมวลชนดูก็ต้องเห็นควันไฟซิ นี่มันไม่มี ถ้าไปรับคำท้าตอนนั้นก็คงหน้าด้านอยู่ต่อ แถไปเรื่อยๆอยู่ดี

นายวรวัจน์ไม่ได้บอกว่าตอนท้ายก็ไม่มีควันไฟเหมือนกัน หลังจากนั้นนายวรวัจน์ก็เอาคลิปที่ออกมาจากห้องโสตมาเปิดใหม่ก็ไม่มีไฟควันทั้งหัวและท้าย ดีที่ไม่ได้พนันไว้ ไม่อย่างนั้นคงทำหน้าด้าน แถไปอีกเหมือนใครบางคนในนี้ ฉะนั้นเวลาเอาคลิปมาอ้างให้เอาของที่เปิดในสภาเท่านั้น ที่ผ่านการตรวจสอบมา อันอื่นเป้นคลิปลวงโลก แล้วตอบได้ไหมว่าคลิปที่เปิดในสภาถ่ายมาจากกล้องอะไร ที่ไหน แล้วของตำรวจที่ถ่ายส่งให้ดีเอสไอ ไปเป็นหลักฐาน ถ่ายด้วยกล้องอะไร ถ่ายที่ไหน

#2299 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:17

คุณรถเก๋งยิงวสันต์ Stargate-1

คุณเอารูปผมมาตัดต่อนะ ผมจึงเอาตัวเต็มมาลงอีกที โดนความขยันกลบหมดสะแล้ว :unsure:

#2300 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:12

คุณรถเก๋งยิงวสันต์ Stargate-1
คุณเอารูปผมมาตัดต่อนะ ผมจึงเอาตัวเต็มมาลงอีกที โดนความขยันกลบหมดสะแล้ว :unsure:

คุณ"คุณพอแล้วๆ"'Tam-mic-ra ความจริงไม่อยากให้ราคาเท่าไหร่ แต่เห็นคนอื่นถามไม่ตอบ มาตอบคนไม่ถาม คงจะขาดใจตายแน่ถ้าไม่ตอบ เลยสนองตัณหาซักหน่อย
เรื่องรถก็ยังยืนยันนะว่าเห็นคนโดนรถบังอยู่ครึ่งตัว ถ้าคุณเห็นแย้งอย่างไร ก็เอามาเหตุผลมาพูดกัน ไม่ใช่ใช้ลมปากว่า "พอแล้วๆ" ก็บอกว่าทหารเป็นคนยิงคุณวสันต์แล้วทหารคนไหนล่ะ ปากดีนัก แต่ไม่เห็นกล้าตอบเลย

ไปจิ้มนาทีที่ 6:40 ดู ทหารยังพูดเลยว่า "พอแล้วๆ" , " ยิงทำไม เฮ๊ย"

http://webboard.seri..._50#entry394581

รูปคุณเองแท้ๆ ยังอธิบายไม่ได้เลยว่าแสงที่เจดีย์เล็กมาได้อย่างไร อยู่ตรงข้ามทิศตะวันตกชัดๆ แสงมาได้อย่างไร ขนาดลดแสงให้ที่อื่นมืดหมดแล้ว
ให้ดูขอบหลังคาโบสถ์ส่วนบน ทำไมมีแสงน้อยกว่าส่วนล่างของหลังคาโบสถ์ ถ้าแสงตะวันมาถึงจริงๆจากแนวมั่วๆของลูกศร ไม่บังหมดหรือ แล้วไปตัดต่อเอารูปตึกของวันไหนมาแปะล่ะ บอกมาเลยว่าวันเดียวกัน ไม่ต้องให้คนดูจินตนาการกันเอง รูปตึกเอามาจากคลิปไหน แล้วเจดีย์จากคลิป ไหน เขาพูดเรื่องอะไร รู้เรื่องหรือเปล่า เขาคุยกันที่คลิปไหน มาแปะแล้วก็ไป ไม่เคยอ่านย้อนไปที่ขาดช่วงไปเลย ไม่ทิ้งนิสัยเดิม แก้ไม่หาย
http://webboard.seri...200#entry474688

Edited by Stargate-1, 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:48.

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน